Idhaa ya Kiswahili ya ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa mimi ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Idi Ligongo. Leo ni Jumaa Julai 22 mwaka 2016, tunasikika katika 107.5 fm Nairobi Kenya, 94.9 fm VOA Bujumbura na masafa mafupi mita bendi 1922 Karibuni katika matangazo yetu ya hivi sasa ya live talk. Tutazungumzia mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Republican, uliomalizika jana huko Cleveland, Ohio, kwa kumteua mgombea wa chama. Friends, delegates and fellow Americans, I humbly and gratefully Na katika habari nyingine inaelezwa kwamba suala la fedha halijawahi kuwekwa mbali katika mazungumzo kuhusu UKIMWI kwenye mikutano ya kimataifa inayozungumzia ugonjwa huo. Msikilizaji, jumuika nasi kwa dakika 60 za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Lakini tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na Id Ligongo. Katika hotuba yake ya kwanza Alhamisi, kama mgombea rasmi wa chama cha Republican, Donald Trump alizungumzia kuhusu umuhimu wa kuchukua hatua kutokana na vitendo vya hivi karibuni nchini Marekani, huku akijielezea kama msemaji ukweli, akisema kwenye utawala wa Trump nchi itakuwa ya kufuata sheria. Mkutano wetu unafanyika wakati nchi ipo kwenye mgogoro mashambulizi kwa polisi na ugaidi katika miji yetu inatishia maisha yetu ya kila siku. Mwanasiasa yeyote asiyejua hatari hii hafai kuongoza nchi yetu. Katika hotuba yake ndefu, Bwana Trump pia aligusia mambo yake ya kupambana na kundi la Islamic State na makundi mengine ya ugaidi kwenye mipaka ya Marekani na duniani kwa ujumla. Trump alikwenda kinyume cha chama cha Republican kwa kutoa wito wa kumaliza mipango ya biashara na mataifa mbalimbali duniani kutetea haki za wapenzi wa jinsia moja na kuwa na sera ya kutoingilia kati wakati wa migogoro ya kimataifa. Wapiganaji wa zamani nchini Zimbabwe walimgeuka mshirika wao wa muda mrefu Rais Robert Mugabe wakimwelezea kuwa ni dikteta katika kulani juu ya kuchukua kwake madaraka na hasara inayoongezeka kutokana na matatizo ya kiuchumi. Wapiganaji hao wa zamani ambao wamefanyia kampeni mara nyingi kwa ghasia tangu mwaka elfu mbili wamesema wanaondoa uungaji wao mkono wa kisiasa, taarifa ambayo imeweka tofauti katika kiini cha wenye mamlaka Zimbabwe. Uongozi wa Mugabe umeshindwa kudhibiti rushwa iliyokithiri na kutosimamia vizuri uchumi na kupeleka kuzorota kwa uchumi wa taifa ambapo athari zake zinaonekana nchi nzima, chama cha wapiganaji hao wa zamani ZNLVA zikieleza. Kwa zaidi ya miezi mitatu sasa, imekuwa ni vigumu kupata mitandao ya kijamii nchini Chad. Baadhi ya watumiaji wa kawaida wa mtandao wanasema wameweza kuepuka vizuizi hivyo kwa kutumia programu za kompyuta, lakini wamelalamikia hujuma ya kile walichokisema hatua ya serikali kuzuia uhuru wa kujieleza. Wakosoaji wanasema hatua hiyo ni makusudi ya utawala wa rais Idris Deby kuzuia kupashana habari kuhusu masuala muhimu kama ya ubakaji wa wasichana wadogo ambalo limeshashtua jumuiya ya kimataifa na uchunguzi, uchaguzi wa hivi karibuni wa nchini humo. Serikali ya Chadi haijazungumza chochote kuhusiana na shutuma hizo, na VOA ilipowasiliana na waziri wa mawasiliano kuhusu taarifa hizi hakujibu chochote. Fedha haijawahi kuwa mbali katika mazungumzo kuhusu UKIMWI. Katika mikutano ya kimataifa ya UKIMWI kama ule unaofanyika mwaka huu mjini Durban, Afrika Kusini, kuanzia mashirika ya kimataifa, serikali, wanaharakati wa jamii, makampuni ya dawa mpaka watu binafsi, kila mmoja amekubaliana na shauri la kwamba ni ghali sana kushughulikia UKIMWI na fedha zaidi zinahitajika katika mapambano. Lena menhanes kutoka kundi la madaktari wasio na mipaka amesema kwamba katika miaka michache ijayo zitahitajika dola bilioni saba ili kuwezesha kumtibu kila mtu anayehitaji matibabu. Hata hivyo, wanaharakati wamesema kuna mahitaji mengine yasiyotarajiwa yanayohitajika zaidi ya kinga na tiba. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Rais wa Marekani na Mexico wanakutana na kufanya mazungumzo mbele ya wanahabari katika ikulu ya Marekani, White House, ikiwa ni siku moja baada ya Donald Trump kukubali uteuzi wa chama cha Republican kugombea urais wa Marekani na kuahidi hapo mwanzo kujenga ukuta kati ya Marekani na Mexico. Rais Barack Obama atakuwa mwenyeji wa rais wa Mexico Enrique Pena Nieto leo Ijumaa, kwa ziara ya kwanza ya rais huyo wa Mexico kufika White House tangu mwezi Januari. Pena Nieto amesema maelezo ya Trump kwamba wa Mexico wanaingiza dawa za kulevya, uwaji na ubakaji nchini Marekani yameumiza mahusiano ya nchi hizo mbili. Penya Nieto amemkosoa mgombea huyo wa chama cha Republican licha ya kwamba amesema serikali yake itashirikiana na yeyote atakayemrithi Rais Barack Obama. Kazi ya kuitafuta ndege iliyopotea ya Malaysia nambari MH370 ambayo ilipotea zaidi ya miaka miwili iliyopita inamalizika. Mawaziri wa usafirishaji katika nchi za Malaysia, Australia na China wamekubaliana wa kwamba utafutaji wa mataifa hayo matatu sasa utasitishwa baada ya eneo wanalotafuta sasa kumalizika kabisa. Uamuzi huo ulitangazwa leo Ijumaa huko Malaysia baada ya kikao cha mawaziri hao. Waziri wa usafirishaji wa Malaysia Liotiong amesema kama taarifa mpya za kuaminika zitapatikana, basi utafutaji mpya utaanza. Na China imechukua hatua ya kwanza ya kudai fidia kutoka kwa wachafuzi wa hali ya hewa baada ya mahakama moja katika jimbo la Shandong kufanya maamuzi wiki hii kuweka adhabu ya karibu dola milioni 3.3 kwa mtengenezaji wa vioo nchini humo kwa kutoa gesi chafu. Maamuzi hayo ya kwanza nchini humo dhidi ya uchafuzi wa hali ya hewa yamesababisha onyo kwenye viwanda nchini kote kuweza kufanya udhibiti zaidi kwenye kutoa hewa chafu. Hata hivyo, mapambano ya nchi hiyo ya kuzuia hewa chafu ya hali ya juu bado ni kazi kubwa, na wanamazingira wameeleza. Na msikilizaji, ninakukaribisha katika live talk ambao leo tunazungumzia mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Republican uliomalizika jana usiku huko Cleveland katika jimbo la Ohio, na hatimaye bilionea Donald Trump kupokea rasmi uteuzi wa chama hicho kuwania urais kwenye uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu. Washiriki nitakaokuwa nao katika live talk ni Patrick Nigula, profesa msaidizi wa chuo kikuu cha South Carolina, vilevile vile mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka jimbo la California, Eric Msechu, na mwandishi wa VOA aliyehudhuria mkutano huo huko Cleveland, Abdushakur Aboud. Hapa studio ninashirikiana naye Id Ligongo, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Nam basi, kama tunavyofahamu, jana usiku ulikuwa wakati wa kihistoria kwa Donald Trump kupokea rasmi uteuzi wa chama cha Republican uliompa fursa na nguvu zaidi ya kusonga mbele na kampeni zake za uraisi. Nianze na Abdu Shakur ambaye ulikuwepo katika ukumbi, tueleze hali ilikuwa vipi kwa Warepublican wakati huo? Hakika Mkamiti, hali ilikuwa ya shangwe na furaha sana. Watu walifurahi, sijapata kuona katika mkutano wa namna hii ambapo watu walifurahi kwamba mgombea wao ni mtu ambaye wanamkubali wengi. Walikuwa wakishangilia hata walipokuwa wakitoa hotuba, hata pale walipomkaribisha wa, alichukua karibu dakika mbili au tatu kumpigia makofi na kumkaribisha kabla ya kuanza. Kwa hivyo hali ilikuwa ya kusisimua kwa wanachama wa chama cha Republican na walimsubiri kusikia alichokuwa amesema, na furaha zao zinaeleza kwamba wanafurahishwa na yeye Donald Trump, au wanafurahishwa na zile sera ambazo ataziendeleza katika kampeni zake kuelekea uchaguzi mkuu. Kwa hakika, sidhani ilikuwa ni kufurahia sera, ni kufurahia kwamba amefika kilele na amefika katika mkutano huo kuteuliwa, kwa sababu utakumbuka kwamba kulikuwa na tetesi chungu nzima, huenda pakawa mgawanyiko katika chama cha Republican, huenda pakawa mvutano, huenda pakatokea mgombea mwingine watatu. Kwa hivyo kulikuwa na hali chungu nzima ya mambo ambayo ingesababisha mkutano huo uwe katika matatizo. Na hata hivyo, kulikuwepo, kama tunakumbuka, kwanza, siku ya kwanza mke wake alitoa hotuba ambayo imesemekana ameiga sehemu fulani kutoka kwa Michelle Obama, halafu pakaja Ted Cruz. Kwa hivyo mambo mengi yalitokea, wakawa na wasiwasi. Nafikiri ni furaha kwamba siku ya mwisho mambo yalikwenda vizuri, na walifurahia kwamba sasa wanaweza kwenda katika kampeni ya uchaguzi bila ya ugomvi, ingawa ana kazi ya kukiunganisha chama. Tunafahamu washiriki, kwamba katika mkutano huu wa siku nne baadhi ya wa Republican wenye ushawishi kwenye chama kama vile familia ya Bush na hata aliyekuwa mgombea urais John Kasich, ambaye anatoka katika jimbo hilo hilo la Ohio, hawakuhudhuria mkutano huu muhimu wa uteuzi wa chama unaofanyika kila baada ya miaka minne. Hii imetoa sura au mtazamo gani kwa chama cha Republican? Nikielekeza swali hili kwako Patrick Nigula. Uh, kwa kweli mimi, mimi, mimi ni ninavyoangalia ni kwamba uh, siasa zina zinabadilika kila baada ya mzunguko wa uchaguzi uh, na kwa upande wa uh, mgombea wa kiti cha uh, Republicans mimi naona tu kwamba kwa sababu mwelekeo wa kisiasa umebadilika hapa Marekani na wamepata mtu ambaye amejaribu kuleta watu wengi wapya, yani kizazi kipya ambacho kinatazama maswala ma, ma, mawili muhimu: usalama na wa, wananchi wote hapa Marekani pamoja na matumaini ya kiuchumi kwa watu wote hapa Marekani. kwa hiyo kutokuhudhuria kwa Uh, viongozi waliokuwa ni wa kwanza kabla ya yeye huyu mgombea wa kiti cha urais. So sasa hivi mimi naona tu kuwepo kwa mitazamo miwili tofauti kati ya viongozi waliopita na huyu kiongozi wa so sasa hivi ambaye anagombea kiti cha urais. Asante sana, uh, Dk Patrick Nigula. Sasa nikirejea kwako, bwana Eric Msecho, tumeona mambo mengi ambayo yameweza kujitokeza katika mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Republican na tumesikia hotuba ya bwana Donald Trump aliyotoa jana usiku. Unadhani kuna kwa namna yoyote vile wale ambao walikuwa hawako tayari pengine pigia kura Donald Trump ama kuvutiwa na yale ambayo yameyazungumza, mpaka mkutano huo mkuu umemalizika, wapo ambao nadhani kwa kile ambacho kimetokea, mada mbalimbali, hotuba zilizokuwa zinatolewa, wameweza kubadili mtazamo wao? Asante. Kwa kiasi kikubwa nimeona lengo la bwana Trump kwenda kwenye mkutano mkuu wa chama cha Republican ilikuwa ni kuwa kuhamasisha watu ambao walikuwa na wasiwasi kwenye chama chake kwamba ataweza kuwahamasisha wapiga kura ambao huwa wako kati, si wa chama cha Republican wala si chama cha Democrats. Kwa kiasi kikubwa, na hisi alikuwa na mafanikio, kwa sababu kwa wakati huu wa kisiasa, vijana wengi wanakubaliana na mtazamo wake wa kimataifa kwamba Marekani ipunguze kutumia hela kupigana kwenye nchi ambazo haziwahusu na Marekani vile vile ipambane ipa, ipa na magaidi kwa kutumia silaha za kijeshi zaidi. Tatizo kubwa lilokuwa na Bwana Trump kabla ya kuja kwenye mkutano huu ni kwamba kwa kiasi kubwa hakuwa ametoa sera zinazoeleweka kuhusu mambo ya kiuchumi na mambo ya ndani ya nchi. Kwa kiasi fulani, sera zake za kiuchumi hazieleweki mpaka sasa, lakini asilimia kubwa ya watu ambao yeye anawalenga ili wamsaidie kushinda urais itakapofika Novemba hawaangalii sana masuala ya kiuchumi zaidi, wanaangalia masuala ya identity politics, kwamba kundi langu je, linawakilishwa? Wanasiasa wa sasa wananiwakilisha? Kwa kiasi kikubwa, vijana wengi ndio vitu wanavyoangalia, na ninaona kama bwana Trump kwa kiasi kikubwa alikuwa analenga zaidi kuhamasisha vijana hao ili waone kwamba yeye yeah, yeah, ni mtu wa mabadiliko, kwa sababu sio mwanasiasa atakachosema atajaribu kukifanya, na vile vile anasema atakuweka watu ambao watamsaidia kuwa na mafanikio, kwa sababu si mwanasiasa wa kikawaida. Naona lengo lake lilikuwa zaidi, kulenga zaidi watu ambao hawakubaliani na mambo ya kisiasa yalivyo sasa hivi, ili waingie wa, wa, wa kwa upande wake na wamuone kama yeye ataweza kuwa na mafanikio kwa kiasi kikubwa. Nafikiri lengo hilo amefanikiwa. Idi uh, nafikiri nitaka kuongeza hapo hapa kwenye ukumbi wa mkutano wachambuzi wengi wanasema hawadhani ameweza kufikia ile kiwango cha kuleta wale watu wa katikati katika hotuba yake. Wengi wanasema kwamba ingawa ametoa hotuba nzuri, lakini bado hapa kuna watu wengi tulizungumza nao, wana wasiwasi, wanasema hawajaridhika kwa sababu amependekeza mambo mengi, lakini hajasema vipi atafanya. Kwa hivyo vijana wengi walizungumza hapa, nataa wa leo asubuhi alizungumza kuwashukuru wale watayarishaji wa mkutano na akazungumzia swala hilo. Kwa hivyo ilionekana kwamba hajaweza kuvutia, na yeye alikuwa akisema kila mara wafuasi wa Sanders wataungana nao. Kwa hivyo inaonyesha kwamba anajaribu kuvuta wale wafuasi wa Sanders waje upande wake. Lakini kwa sehemu kubwa, nakubaliana na yaliosemwa kwamba ameweza angalau kuleta hotuba ambayo watu wanahisi huyu ni kiongozi shujaa, maanake kila kitu wakisema mimi niko pamoja nanyi, kwa hivyo walifurahi hivyo. Lakini wengine wanasema yeye anafikiri ataweza kuleta mata, kutanzua matatizo haya yote peke yake. Hapo sasa hakuna shida. Naam, na katika kuongezea hilo basi, ni kwamba mgombea wa zamani wa urais wa Demokrat, senator Bernie Sanders kutoka jimbo la Vermont, yeye alikuwa akitwit moja kwa moja kwenye mtandao, akielezea ukosoaji wa hotuba ya Donald Trump, akilinganisha na sera alizokuwa nazo yeye Bernie Sanders ambazo zina mafanikio kadhaa. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk toka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc tunasikika kwa muda wa dakika 60 lakini dakika thelathini za kwanza tunasikika kwa njia ya redio na dakika 30 zijazo tutakuwa tukisikika kwa njia ya mtandao wa intaneti ninazungumzia www voa swahili com na nikirudi tena katika uh, ku, uh, kwenye live talk kuangalia mkutano huo uliofanyika huko Cleveland. Washiriki mnadhani kwamba kwa kuwa Donald Trump alikuwa akikosolewa na wapinzani wenzie wa kisiasa, hata wale walioko ndani ya chama chake cha Republican kwamba hana uzoefu wa kisiasa, yeye ni mfanyabiashara tu, hajui masuala mengi ya siasa na namna ya kuongoza nchi, mnadhani kwamba chaguo lake la mgombea mwenza Mike Pence, governor kutoka Indiana, litamsaidia katika suala la uongozi na kukijumuisha chama kuwa pamoja kuelekea Novemba ili Republican iweze kushinda na kuingia White House. Labda e, nichangie hapo kidogo. Endelea. Na ninavyoelewa mimi, kwa kiasi kikubwa watu wanaopigia kura Republicans atrisi kwenye chaguzi tatu nne zilizopita, kundi kubwa lao ni weupe wasio na elimu ya vyuo watu ambao mara nyingi wanafanya kazi zinazoitwa blue collar, kazi za mikono, kazi za mashambani, kazi za viwandani. Bwana Trump kwa kiasi kikubwa watu hao tayari anao, kabla hata hajamchagua mgombea mwenza. Mm -hmm. mgombea mwenza anamsaidia na watu walioko katikati kwa kiasi kikubwa, ambao ni weupe wenye elimu ya vyuo. Asilimia kubwa ya weupe wenye elimu ya vyuo huwa hawatabiriki watapiga kura vipi kabla mchakato wa uchaguzi haujaanza. Bwana Pence ambaye anatokea majimbo ya katikati ya Marekani kwa kiasi kikubwa ana mvuto na baadhi ya watu walioko kwenye hili kundi, ambao mitazamo yao ya ki, ya kidini mitazamo yao ya kimaisha haiendani sana na mitazamo ambayo ina mvuto kwa upande wa kushoto, mitazamo ya wa, wa, wa, watu ambao ni mashoga, haki za mashoga, haki za weusi, haki za we, we, we Wahispanics, kwa kiasi kikubwa watu kama hao hana mvuto nao na bwana Pensi hawezi kumsaidia kwenye hilo, lakini kwa weupe wenye elimu ambao kwa kiasi kikubwa wana traditional values, bwana Pensi anamsaidia nao sana. Vilevile atamsaidia na watu ambao ni wafurukutwa um, wa, wa, wa, wa chama, watu ambao wako kwenye chama cha Republican miaka mingi, kwa sababu bwana Trump sio mwanasiasa, kwa hiyo hakuwa kwenye kwenye siasa za Republicans kwa muda mrefu. Bwana Pensi ni mtu wa chama, ni mwenzao, kwa kiasi kikubwa anawapa faraja kwamba ni mgombea mwenzao bwana Trump. Tuki, uh, tuki, tokee hapo hapo kwenye swala ambalo amelizungumza Bwana Msechu eh, kwa kuangalia wa Marekani jinsi walivyo li, wa na makundi mbalimbali mbali, na inaonekana kabisa kwamba Bwana Trump eh, wafuasi wake wengi ni weupe eh, na kama alivyosema Bwana Msechu ni wale ambao wanafanya kazi za viwandani mashambani na hali na kadhalika na, na, na je, sasa Dk Patrick Nigula unadhani hotuba ya jana kwa namna yoyote ile imeweza pengine kuwaondoa hata wale ambao ni weupe wasomi au watu ambao wana wana, wana, wana, wana asili ya ya kutoka eh, Amerika ya Kusini au watu weusi? Kuna kuna maswala mawili muhimu ambayo tuna tumeasikia katika hotuba iliyotolewa na mgombea wa kiti cha urais jana, amezungumzia kwanza Marekani kwanza, na ame, amegusia vitu viwili muhimu: usalama kwa wote wa Marekani na vilevile matumaini ya kiuchumi kwa kila Marekani ambaye kwa leo hii au mtu yoyote ambaye anaishi hapa Marekani, kwamba yamepungua kwa kasi sana, na hotuba hiyo iligusia hivyo vitu viwili muhimu ambavyo vinamgusa uh, watu wote ambao tuko katika katika hii nchi ya sasa hivi ya, ya Marekani na kitu kingine ambacho mi naona ambacho kitavutia baadhi ya watu ambao wako katikati ni mikataba ya kibiashara ambayo wanaongelea kwa kwa undani zaidi. Inabidi iangaliwe vilevile na, vile vile na mahusiano ya mataifa ya nchi za nje. Nikirudi nyuma kidogo kuhusu uh, chaguo la mgombea mwenza uh, kama Uh, mwongeaji aliyepita eh, mscho alivyoongelea ni kwamba uh, mgombea mwenza katika kinyang'anyiro hiki cha uchaguzi analeta uzoefu katika uongozi wa kisheria kama tunavyojua, kwamba tukiangalia historia yake uh, alikuwepo kwa muda mrefu sana katika Congress. Vilevile ana masuala au uh, ana uzoefu mzuri katika utawala au uongozi katika kazi ya ujingwa a ugavana wa huko Indiana. Kwa hiyo mimi naona tu kwamba ana kivutio kizuri zaidi ambacho kitaweza kuwashawishi uh, baadhi ya watu ambao bado hawajaamua watapigia wata kura mgombea gani katika uchaguzi huu. Nam, basi, na kabla ya kusonga mbele, tuna msikilizaji kutoka huko nchini Kenya, Kakamega, Otian George, ninakukaribisha uweze kutoa mchango wako katika live talk, ambapo tunazungumzia mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Republican uliomalizika jana katika jimbo la Ohio. Asante sana, uh, mtangazaji mimi nimekuwa ni, ni, ni nikifuatilia hizi siasa za hichi chama ambacho inafanya mkutano hivi sasa, na kinachonishangaza na huyu mgombeaji ni kwamba kila anapofanya hii mkutano, unasikia ya kwamba mara kumekuwa na maandamano nje ya huu mkutano. Je, haya maandamano huwa ni ya nini? Kwa sababu ninaamini kiongozi wa Marekani anastahili kuwa ni kiongozi ambaye mtu yote hast, hastahili kumtilia shaka, lakini inaonekana huyu kiongozi wa Republican, tayari watu wamemtilia shaka tayari, watu wengine hawamwamini kwa ikilingani, ikilinganishwa na matamshi yake ya mara kwa mara. Sasa mimi swali ambalo ningependa kuuliza nyinyi wanahabari pamoja na wahusika ambao mnazungumza hii leo kwenye live top, ni ya kwamba kwa nini huyu mgombeaji wa Republican anaonekana tu ni tajiri, anaonekana tu ni mtu wa kutoa matamshi ya kukera wengi na ya kukera wengine na sio matamshi ya kufurahisha ikilinganishwa na matamshi ya Hillary Clinton. Na hayo ndiyo maoni yangu. Ni uchimu George kutoka Kakamega, hapa magharibi mwa Kenya. Tunashukuru sana kwa maoni yako. Basi niwape fursa uh, wachambuzi mweze kulielezea hili uh, kwa maelezo zaidi huyu Donald Trump, kama msikilizaji alivyosema. Tukianza na Patrick alafu pia na Eric Msechu, tutahitaji mchango wako katika swali hilo hmm. Uh, mimi ningependa tu kua mtazamo wangu au maoni yangu ni kwamba maandamano ya nini, ni, ni, ni hapa katika nchi iliyoendelea ni demokrasia tu ya uhuru ya wananchi wasiokubaliana na matamshi yake ya huyu tajiri kama alivyomtaja ndugu yetu kutoka Kenya ni kwamba wananchi wa, wa, wa Marekani wana uhuru wa kujieleza na bila ya kuvunja sheria yoyote. Kwa maana tunaona kwamba waandamanaji waandamana, wa vilevile wanapewa uhuru wa kujieleza vilevile, mgombea naye ana uhuru wa kutoa matamshi yake, yanaweza yakawa matamshi ambayo yanawavutia au matamshi ambayo hayawavutii. Kwa hiyo ni uhuru wa kujieleza ndio kitu ambacho tunakiona kinaendelea mpaka sasa hivi na kwa upande wako Eric. Eh, kwa kweli inabidi katika kuchambua swala la maandamano na, na, na maneno wanayoongea mgombea wa sasa hivi, ukiangalia kihistoria, wagombea wengi wanaotoka chama cha Republican miaka kadhaa iliyopita, kwa kiasi kikubwa huwa mvuto wao ni zaidi kwa watu wa watu wenye vipato vya juu au wenye elimu au wanaoishi vijijini ambao ni weupe, na sera zao kwa kiasi kikubwa huwa hazilengi kuwasaidia watu ambao ni minorities: watu kama weusi, watu kama Hispanics, watu wenye kipato cha chini. Kwa hiyo ukiangalia kwa kiasi kikubwa maandamano mengi huwa yanaongozwa na watu wanaotoka kwenye makundi kama hayo, na kama alivyoongea Bwana Patrick hapo kabla, hii ni nchi ambayo ina demokrasia, kwa hiyo na, nafasi ya kuandamana huwa ipo sana kwa hiyo ukiangalia kwa, uki kwa kiasi kikubwa watu wengi wanaoandamana huwa wanatoka kwenye makundi ambayo kwa kiasi kikubwa yanaendana ya, ya kisera zaidi na chama cha Democrats. Kwa mfano ukiangalia uchaguzi ukiangalia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na nane, asilimia zaidi ya sitini ya weupe wa walipiga kura kwa Republicans. Ukiangalia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili, bwana Romney alipata zaidi ya asilimia sabini na tano ya kura za weupe walioko Marekani ambao hawana elimu kwa hiyo ukiangalia sera zao haziendani kuwasaidia zaidi watu wa chini. Kwa hiyo ukiangalia maandamano hayo mengi yanasababishwa na watu ambao wanahisi cha chama hakiwawakilishi hakiwa na, na, na, na mambo yanayowahusu hao. Uh, Mkamiti, nataka nikuingiza hapa, mbali na hao wachangaji wametoa maelezo, lakini nadhani hasa maandamano hayo ni nadra kufanyika katika mkutano mkuu, inatokana na kauli ambazo Trump amekuwa akizungumzia. Amezungumza kwamba atajenga ukuta, watu wamekasirika, Wamexico wamekasirika, amezungumza mambo ya ya Waislamu, walikuwepo waandamanaji kama hao, alizungumza maswala chungu nzima ambayo yamechukiza watu, hata chama cha Republican yenyewe. Ndio maana kumekuwa na ususiaji kutokana na maneno yake, ndi amevutia ya maandamano. Maandamano kawaida katika mikutano mikuu ambayo nimefuatilia alikuwa hakuna maandamano sana, ni nadra kutokea. Lakini hata sasa hivi nasikia kule Philadelphia kutakuwa na maandamano, watu wa Sanders kutaka zile haki zao. Ni kweli, maandamano ni haki ya kueleza kidemokrasia, lakini maandamano hapa ya demo ya Republican yalikuwa ameambiwa, yametokana na kwamba Trump amevutia uhasama mkubwa, wanasema wenyewe, katika kampeni hizi za uchaguzi kuliko wakati wowote ule, na ndio sababu tumeona maandamano mengi yamekuwa kifanyika. Naam, basi msikilizaji, kumbuka kwamba hili suala la Trump ni mtu wa aina gani, kwenye matangazo yetu ya leo saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, kwenye kipindi cha Kwa Undani utaweza kusikia kwa undani Trump ni mtu wa aina gani, Imekuaimekuwaje mpaka hapa alipofika hii leo? Basi usikose kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa Undani saa tatu kamili usiku wa leo. Kwa sasa nafunga dakika 30 za matangazo haya kwa njia ya redio kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, lakini tunaendelea na live talk kupitia mtandao wa www.voaswahili.com. Basi tukutane huko sekunde chache zijazo. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunasikika kwenye mtandao wetu wa www VOA swahilicom, tukizungumzia mkutano wa uteuzi wa chama cha Republican uliofanyika Alhamisi usiku huko Cleveland Ohio. Na katika laini ya simu, basi ninaye Patrick Nigula, yeye anatoka katika jimbo la South Carolina. Vile vile ninaye Eric Msechu, anatoka katika jimbo la California. Abdul Shakur Abud, mtangazaji mkongwe hapa Sauti ya Amerika, ambaye ni mmoja kati waliohudhuria mkutano wa Cleveland Ohio, pia anashiriki katika Live toko hii leo studio hapa, ninashirikiana na, na Ed Ligongo. Mimi ni mkamiti kibayasi. Tukiendelea basi, kama mlivyosikia dakika chache zilizopita, Abdushakur Abud amesema kwamba Trump uh, mikutano hii inayofanyika nje ya ukumbi, mkusanyiko wa watu wanaharakati, ni kwamba wanatokana na kile kitu ambacho trump inasemekana amechochea uhasama ndani ya chama sasa ni njia zipi ambazo trump anatakiwa kuzifanya hivi sasa ili kuweza kuwaunganisha wa republican na kukifanya chama kiwe imara zaidi kama kilivyokuwa siku za nyuma kwako patrick mimi inavyoangalia ni ni kwamba kuna kitu kimoja ambacho mgombea um, wa kiti cha urais uh, wa chama cha Republicans anatakiwa kukifanya ni, ni kutafuta kuwa watu ambao wanaweza wakaongea sera vizuri mbele ya uh, uh, wanachama na watu wanaokiunga mkono chama hichi, ni watu ambao wanaweza ku labda kuwabadilisha mawazo watu na kufuta kauli zake ambazo an anaendelea kuzitumia kama za kujenga ukuta na vilevile kuwafungia -ku watu ambao wanaamini katika kupitia dini za Kiislamu kuja Marekani, ni inabidi atafute mtu ambaye ataweza kumshawishi na kubadili kauli yake, na hiyo inaweza ikasaidia sana kuwaleta karibu baadhi ya viongozi waliokuwepo katika chama hiki ambacho wamesusia kushirikiana naye katika uchaguzi wa mwaka huu. Asante sana. Uh, sasa, labda tungezungumzia hotuba ya senata wa Texas Bwana Ted Cruz ambaye aliweka bayana kwamba hakutaka kumuunga mkono Bwana Donald Trump na ni hotuba ambayo kwa namna moja ama nyingine E, wale ambao wanamuunga mkono bwana Donald Trump wamepiga makelele sana. Sasa je, yeah, hii hotuba kwa namna moja ama nyingine imeweza kuathiri vipi e, ule mtazamo wa wa, wa wa mashabiki na wale ambao wanamuunga mkono bwana, bwana Donald Trump, halikadhalika hata wale ambao wasiomuunga mkono bwana Donald Trump. Tukianza labda na Abdu Shakuru, kwa hali ilivyokuwa katika mkutano katika mkutano, watu walikasirika sana wale wakereketwa kwamba Cruz amekuja na uchokozi, amerudia kampeni zake, iko kama yuko katika kampeni na hawakufurahi. Lakini wale wenye msimamo kama Cruz wanadhani kwamba hawajaridhika bado na Donald Trump, wengi wanasema hawamwamini. alafu leo asubuhi katika kikao cha kuwashukuru watu wa Cleveland kwa matayarisho Donald Trump alirudia tena hivyo, akasema, mimi sijali kama Cruz hataki mimi sina haja naye yeye kuniunga mkono, wengine wataniunga mkono. Kwa hivyo inaonyesha kwamba Donald Trump bado hajachukua ile hali ya uongozi wa kujaribu kuzungumza kwa makini, kuvutia watu. Kwa hivyo ni tatizo moja kubwa lililojitokeza, na wachambuzi leo asubuhi wamesema hilo linaonekana kwamba Trump kweli na Cruz watagombana kwa muda mrefu na hapo sasa ndo itakuja ni changamoto kubwa kwa viongozi wa chama maanake, yeye ndo anaongoza chama, yeye ndo anatayarisha mipango na kuongeza mikakati. Kwa hivyo watakuwa na kazi kubwa kuweza kuleta pamoja chama chenyewe, kati ya kereketwa na wale wako kando wakereketwa, kadhalika kujaribu kuenda kutafuta wengine kutoka nje kuweza kupata ushindi. Vipi bwana uh, Eric Msechu, wewe hili unalizungumziaje? Mi nina mtazamo tofauti kidogo Unatakiwa umwangalie Bwana Trump kwa kutumia miwani ifuatayo at least kwa, ma kwa mawazo yangu nia hmm, yake ni kushinda uchaguzi. Masuala ya kwamba, je watu wananiona wananionaje? Nitawezaje kuongoza nchi? Je, yes, sera zangu zikoje? Zinakubalika je? Ninapendwa? mambo kama hayo hayamsumbui yeye. Kuanzia mwanzo wa kampeni yake mpaka leo, hajajali sana vyombo vya habari vinamwandikaje, hajajali sana watu ambao hawakubaliani naye wanamwonaje. Na sababu kubwa ya kufanya hivyo Trumpu, kwa bwana Trump ni kwamba ana nia ya kuweka changamoto kwa watu ambao wako kwenye chama cha Republican ambao hawakubaliani na uongozi wao ulioko madarakani leo hii, wana, wanaohisi kwamba okay, tumekuwa na na, na, na na nani, tumekuwa tunatawala kwenye, kwenye bunge kwa miaka sita kati ya miaka nane ya Obama, lakini hatujafanikiwa kufanya chochote hakusaidia kuweka sera zetu ziwe na mafanikio zaidi. Vipi kuhusiana bwana Msechu masuala ya usalama na mambo ya uchumi bwana Msechu, vipi kuhusiana na uh, athari za hotuba ya Ted Cruz? Kwa kiasi kikubwa Ted Cruz hotuba yake ilikuwa ni ya ubinafsi, alikuwa analenga kujiwekea yeye nafasi ya kuwa na mafanikio hapo baadaye, kwa hilo alifanikiwa kwa sababu wafurukutu wa chama ambao hawakubaliani na bwana Trump kwa sababu hawaamini ni Republican wa kutosha, wanakubaliana na bwana, bwana, bwana Ted Cruz alichokuwa anasema. Lakini wafuasi wa bwana Trump na watu ambao hawakubaliani na uongozi wa, wa, wa, wa chama cha wa Republicans, kwa kiasi kikubwa wamemchukia Ted Cruz kwa kile alichokifanya, ambacho sio kumuunga mkono mgombea wao. Lakini kwa kiasi kikubwa mtazamo wa bwana Trump ni kwamba hatashinda uchaguzi kwa sababu mababa wa chama wamemkubali hatashinda uchaguzi kwa sababu mababa wa chama watampigia kampeni. Atashinda uchaguzi kama ataweza kuweza kuwagusa Wamarekani ambao wana wasiwasi sasa hivi wa masuala ya usalama wa nchi yao, na wana wasiwasi kwamba mambo ya kiuchumi yanaenda upande. Kwa hiyo navyomwona bwana Trump hatajaribu kubadilika kabisa kwenye, kwenye namna anavyoongea, ataendelea kuchukiwa na watu wanaomchukia, lakini atalenga zaidi umega kiasi kikubwa cha watu ambao wana wasiwasi kwa masuala ya usalama na mambo ya uchumi ashindie uchaguzi hapo. Hata kumweka Bwana Pence kwa kiasi kikubwa hajamweka pale ili amsaidie na wazee wa chama, kwa mtazamo wangu, amemweka pale amsaidie na weupe ambao wana wasiwasi na Bwana Trump na uwezo wake wa kuongoza, ili apate zaidi kura ya weupe wenye elimu na baadhi kidogo ya, ya, ya watu wa, wa demografia nyingine. Naam, tunashukuru basi. Hivi sasa katika laini ya simu kuna msikilizaji Sali Bunzali. Sali kutoka Tanzania, karibu tupe maoni yako na kutoa mchango wako katika mada hii ya leo. hmm. Sali Bunzali unanisikia? kuhusiana na uteuzi bwana eh, Trump, ninaweza nikasema kwamba, kwanza kinachotakiwa tukiweke mbeleni kwa ajili ya kuangalia, Donald Trump sana sana sio mwanasiasa na ndio maana kauli zake mara nyingi zinakuwa ziko tofauti, lakini kama tukitanguliza hizo kuweza kutambua kwamba yeye sio mwanasiasa, tutangulize tu kwamba ni mtu kiongozi mtarajiwa, aweza kama tuchukulie mfanyabiashara. Maake tumekuja kuangalia hapa sana sana, tunafuatilia, ingawaja sisi tuko mbali, lakini tunafuatilia ni watu wengi wanaomuunga mkono vinginevyo sasa tutakuja tena kukiangalia kwa upande wa pili, kama jinsi bwana bwana Pedi bwana Pedi alikuja ku, kuonyesha kwamba niy ya kwamba yeye kama alikuwa mgombea, lakini sasa hakuonyesha zaidi e, kiezo cha kwamba muunge mkono kwa moja kwa moja, lakini yote hayo ni heli, kwa sababu kwa sababu na yeye si alikuwa kwenye mchakato, lazima aumie, kwa sababu siasa, kama unavyofahamu mtangazaji, siasa huwa ina, inaumiza kwa upande mwingine. Kwa hiyo sasa ka, lakini upande wake, kwa vile alikuja kuonekana kwenye wajumbe kwamba kidogo hakuonyesha dalili ya kumuunga mkono, hiyo tukaona tukaona kwa vile wajumbe waliitambua hiyo, ikawa haina sababu. Lakini tukienda katika mlengo mkubwa katika uteuzi wa chama cha republiki wao wana tafsiri yao kwa ajili ya kuangalia sasa kwamba Bwana Trump atakuwa na nafasi gani kwa ajili ya kusimama imara katika, katika, katika taifa hili kubwa la Marekani. Tunaangalia sasa kwamba, je, upande wake atakuja auunganishe upande wa, wa Afrika? Mfano kama tunaangalia kwenye takwimu sasa hivi, inasoma sana sana anaungwa mkono na, na, na, na watu weupe lakini sasa hatuwezi tukajua, kwa sababu mtu ambaye ambaye hakupitia kwenye siasa huwa na msimamo tofauti. Mfano kama mtangazaji, uangalie uangalie, labda kwa vile kila kitu huwa kinaenda na. Mfano sisi hapa tuko Tanzania, tulikuwa na matarajio ya kwamba, hatukutegemea kwamba e, Dk John Pombe Magufuli atakuja kuonyesha msimamo ambayo utakuja kuwa tofauti kabisa na uongozi labda uliotangulia. Lakini sasa mii inaweza nikasema tu kwa kuwasii Wanamarekani kwamba kama wanamuunga mkono bwana Donald Trump, wamuunge mkono tu kwa hadhi, lakini watambue kwamba sio mwanasiasa. Kama wanamuunga mkono labda bibi Hillary Clinton, kwa vile yeye alikuwa kiongozi wao toka awali, kwa tabaka mbalimbali walikuwa wanamuona, basi hiyo itakuwa ni juu ah yao, lakini wakae tu na amani kwa ajili ya kuangalia kiongozi atakaye kuja kujijumuisha na sisi ambao tulioko mbali na taifa la Marekani. Tunashukuru mchango wangu kwa leo. Asante sana Sali Bonzali, Sali kwa maoni yako uliotupatia. Basi tukirudi tena kuangalia Alhamisi usiku, baadhi ya watu waliozungumza katika hotuba zao, alikuwepo na huyu mwanaharakati wa masuala ya ushoga, na kama tunavyofahamu Republican ni chama ambacho hakikubaliani na swala la mashoga. Abdu Shakur, hebu uh, tufahamishe wakati mwanaharakati Pita kutoka kundi la mashoga alipozungumza na kusema kwamba anafurahia kuwa shoga, anafurahia kuwa Mrepublican na anafurahia kuwa Mmarekani. Warepublican waliopo ndani ya ukumbi walipokea vipi hotuba yake? Walipokea kwa shangwe na walimkubali nani? yeah. Uh, walisema kwamba yeye ni mtu ambaye wamekubaliana naye, maanake fujo aliofanya na shango aliompa ilikuwa kubwa, mpaka Trump akakubaliana naye akasema vizuri kabisa. Kwa hivyo ilikuwa ni historia kwamba mtu mwenye msimamo kama huyo, mtu anatokana na watu wa jinsia moja wanaopendana, ameungwa mkono na kuzungumza katika mkutano wa Republican. Kwa hivyo ilikuwa ni mabadiliko makubwa kabisa katika u... katika hapa Marekani na kuonekana kwamba yeye amekubaliwa na wanachama na hasa ukiangalia kwamba Trump mtoto wake amekuja akasema babangu hana ubaguzi wowote kwa hivyo imempa nguvu kidogo kwamba yeye anaelekea upande wa kutokupendelea watu wa kila tabaka, ingawa anazungumza namna hiyo. Nikirudia tena nyuma kidogo, nitaka kusema kwa ile msimamo wa Trump kwamba hajali, ni kweli inaweza kubaliana nao, lakini sasa anafanya kampeni kwa chama cha Republican, atakuwa na kazi ngumu, lazima akiunganishe chama kuweza kupata ushindi. Naam, asante uh, sana, sana Abdu Shakur Aburi kwa maelezo hayo na kuweza eh, kutueleza yale ambayo yameweza kutokea. Sasa tukija kwako Bwana Eric Msechu eh, unadhani ni nini hasa ambacho eh, sasa hivi chama cha Democrat watakiangalia kwa mjumuiko mzima wa masuala ambayo yamejitokeza katika mkutano wa Republican. Eh, asante sana. Kwa kiasi kikubwa, mimi mtazamo wangu ni kwamba uh, Democrats wiki ijayo watajitahidi sana kuhakikisha kwamba haya makundi ambayo ni minorities Marekani, yanahisi kwamba yana sauti kwenye, kwenye mkutano wao. Uchaguzi wa Marekani huu una, unashindua au kushindwa kwenye kama majimbo kumi kumi na moja swing states, na ukiangalia demografia de za miaka kadhaa iliyopita asilimia kubwa ya mwongezeko wa wapiga kura wa kihispanic na weusi ndiyo inawawezesha Democrats kushinda uchaguzi za, za urais Sidhani kama mama Clinton atajaribu kubadilisha mtazamo wake kwenye suala hilo. Kwa hiyo uta, ukiangalia utaona watakuwepo hispanics wa kutosha, watakuwepo weusi wa kutosha, huenda atakachagua mgombea mwenza ambaye anatoka kwenye makundi, kundi mojawapo ya hayo ma, ma, majimbo kama Colorado, Nevada, Colorado, Nevada, Florida au Virginia. Kwa kiasi kikubwa wapiga kura karibu nusu watakuwa ni weusi au we hispanics ambao ndio watamwezesha mama Clinton kushinda. Kwa hiyo natazamia atajaribu kutumia kutumia mkutano wao wiki ijayo kufikia hayo makundi na makundi ya washog ya mashoga na weusi ambao wanahisi wanauawa na mapo, na polisi sasa hivi kwa kiasi kikubwa, atajitahidi sana kuongea kuhusu hilo. Lakini vilevile labda vile nisisitize kitu kingine tofauti na Republicans, wagombea wengi wa chama cha, demo, cha, demokrasi, cha cha demokrasi kwa kiasi kikubwa huwa wanajali sana chama kinawaonaje, kwa sababu chama cha demokrasi ni chama ambacho kina ni big tent, kinakaribisha watu ambao wana mitazamo tofauti mingi. Kwa hiyo unavyoonekana kwenye hayo makundi inawa- inawapa changamoto zaidi kwenda kufikia zaidi watu wanatoka kwenye makundi yao kukusaidia kupiga kura. Democrats wengi hawana sera moja inayofanana, wana sera mbali mbali. Kwa hiyo ili uweze kuwafikia watu wenye sera mbalimbali lazima utumie mbinu za wewe wanakuonaje, uweze kuwashirikisha kuwa, kuwa, kuwa nao wote kwenye sera zako za uchaguzi. Hiyo ni tofauti na chama cha Republicans, ambapo sera zao huwa ziko hivyo hivyo miaka yote. Sana sana huwa wanajitahidi zaidi kuzi, kuzitafsiri ili mtu wa kawaida aweze kuzielewa kwenye kwenye maeneo ya usalama na kwenye maeneo ya uchumi. Kwa hiyo mtazamo wangu ni kwamba Democrats wako tofauti kidogo na Republican jinsi wanavyoendesha siasa zao. Siasa zao ni zaidi uh, what, what is called retail politics. Ni zile siasa za mtu kwa mtu zaidi. Tunashukuru basi, hivi sasa ni wakati wa kukusomea ujumbe mfupi wa SMS tuliopokea kutoka kwako msikilizaji. Ninaanza naye Grayson John wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema yeye anamuunga mkono Trump maana anamuona mtu ambaye sio mnafiki, anatamani achaguliwe ili awanyoshe viongozi wa kiafrika wanaogandamiza demokrasia kwa wananchi wao, hasa Afrika Mashariki, Uganda, Tanzania na Burundi. Mimi ninaye ujumbe wa Nyangoha Samson, anasema anapatikana nko Kuria West, Kenya. Kura yake anampa Donald Trump na huenda akaingia kwa uongozi, atazuia maafa ya kunyanyaswa kwa watu weusi Marekani kwa sababu yeye anaweza kuwa na utu. Lojina John Dalahwa wa Kwimba Mwanza anasema bora Trump washinde uraisi ili awanyoshe baadhi ya viongozi wa Kiafrika wenye demokrasia ya maneno, kazi yao kujiongezea muda wa kubakia madarakani. Rushwa ndio usiseme. Philbert Jonathan Kenshambi anasema huyo Donald Trump washauri wake waendelee kumshauri ili awe anatumia lugha isiyo na matusi, na anapokuwa jukwani akinadi sera zake na za chama chake cha Republican. Maamuzi yatafanywa na Wamarekani. Nyangoha Samson wa Kuria West Kenya Unasema kura yangu unampa hashtag Donald Trump, huenda akiingia kwa uongozi atazuia maafa na kunyanyaswa kwa watu weusi Marekani kwa sababu yeye anaendana na utu. Yohana Peter yeye anasema kwamba e, unamfahamu mtu mwenye tatizo la e, kama la Donald Trump kutoelezea vitu kimsingi na kuelezea kibaguzi Haya basi, naona ujumbe wa Nyang'oha ulikuwa umejirudia mara mbili hapa, lakini kuna King Majuto, yeye anasema jamani, tukumbuka, tukumbuke kwamba kumchagua mtu ni demokrasia na pia tumwangalie ni mtu wa aina gani na msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukirejea tena kwa washiriki wetu katika Live Talk, uh, kuna swala hili ambalo Donald Trump amekuwa akielezewa kwamba hajawashawishi sana wanawake wa Marekani kuweza kumpigia kura hiyo mwezi Novemba mnadhani kwamba hotuba aliyoitoa mtoto wake Alhamisi usiku Ivanka, ime imewavutia wa, wa Marekani wanawake kuweza kubadili mtazamo wao na kuona kwamba Trump ndiyo ndiyo kiongozi pengine anayefaa anayejali zaidi maslahi ya kina mama hapa Marekani? Mimi nikichangia hapa manke litokea hapa ni kwamba wanasema kwamba mtoto wake ndo aliozungumzia swala hilo. Ujumbe mkubwa uliotokea hapa ni kwamba watoto wa Trump walijaribu kumwonyesha baba yao ni mtu tofauti na yale maneno anayosema. so, kwa hivyo kwa upande mmoja inaweza kusaidia, lakini kwa sehemu kubwa, kutokana na ile hali ya watu hapa, washafahamu kwamba hawataki kuona urithi unatokea. Ukikumbuka kina Bush, sasa Clinton, na fikiri itawavunja moyo watu wengi, wanasema wachambuzi kwamba inaonyesha kwamba ameleta mbele familia yake badala yake. Sisi tunakuchagua wewe, hatuchagui familia yako. Kwa hivyo kutoka na hotuba yake, kutozungumzia maswala ya wanawake, nafikiri haijamsaidia kwa sehemu kubwa. Na kwa upande wako, uh, Patrick Nigula, una mchango gani kuhusiana na hotuba ya Ivanka Trump Alhamisi usiku? Hotuba hotuba ilikuwa ni, ni nzuri ambayo imegusia uh, masuala mbalimbali ya kina mama pamoja na watoto, lakini ukiangalia hususan katika masuala ya kina mama katika upande wa uh, wanaita kuchagua katika mambo ya, ya uzazi. Uh, mimi naona ni ni masuala haya ni ni sera ambazo zimekuwa zikiongelewa zaidi na katika upande wa chama kingine cha upinzani cha Democrats. Uh, na sidhani hotuba uh, hiyo inaweza ikabadili itikadi, ilani na sera za chama cha cha Republicans katika hotuba iliyotolewa katika siku moja, ni, ni vigumu sana kushawishi Uh, watu katika kipindi cha uh, cha siku nne kwamba wabadili mtazamo wao kutokana na masuala ya kina mama na uzazi, kwa sababu hiki chama kimekuwa kikipinga sana masuala ya uhuru wa kina mama kuchagua, na wamekuwa wameweka msimamo wao wa dhati kabisa kwamba wao ni pingamizi katika masuala ya kina mama ikifikia katika mambo ya uzazi uh, ambayo Ingereza wenzetu wa Ingereza wanaita pro choice and, um, uh, uh, kwa Kiswahili limetoka kidogo, lakini ni katika mambo ya uzazi, swala la uzazi wa mpango na na, ilio, yeah, na, na <laughs> kuna, kwa hiyo mimi nirudi tu nyuma kwenye uh, maswala ya kinamama. Hii katika maswala ya kinamama nadhani hii itakuwa ni vigumu sana kuwashawishi na kuwabadilisha katika uchaguzi wa mwaka huu. Ni rudi nyuma kwa haraka haraka katika uh, ujumbe uliotusomea uh, kwa baadhi ya watu walioandika kutoka Afrika ni kwamba, inabidi wawe waangalifu sana, kwa sababu uh, mshauri mkuu au meneja wa kampeni au mwenyekiti wa kampeni hii ambayo kwa upande wa huyu mgombea wa rais amejihusisha sana na masuala Uh, ambayo yalikuwa sio mazuri katika nchi za Kiafrika katika historia yake, katika mambo ya siasa. Alikuwa ni sapota mkubwa sana wa uh, Savimbi Angola, alikuwa ni sapota mkubwa sana wa Saibare Somalia, alikuwa ni sapota mkubwa sana wa Mabutu Seseseko wa Angola, pamoja na vikundi mbalimbali vya kigaidi huko Afghanistan, Pakistan, India, kwa mfano Kashmir. Huyu ni bwana Paul Manafort ambaye ni mshauri mkuu wa mgombea huu wa kiti cha urais. Kwa hiyo mimi, ndugu zangu wa Afrika ambao wananisikiliza, ningependa tu kwamba wawe waangalifu na waangalie historia za hawa baadhi ya washauri wa huyu mgombea. Na, na e, e, Eric bila shaka una la kuchangia katika suala hili. Kwa hey, kweli kama mtu ungesikiliza hotuba uh, ya Bibi Ivanka Trump katika katika mkutano wa wa Republicans bila kujua mgombea ni nani, ungeweza kusema wow! hii hotuba itamsaidia sana mgombea. Tatizo kubwa alilonalo bwana Trump na kura ya wanawake ni tatizo ambalo ni la muda mrefu kwa chama cha Republican. Sera sera za Republicans kwa kiasi kubwa haziendani na matakwa ya wanawake wengi wanaoishi Marekani, na ndio maana katika chaguzi tatu nne zilizopita wamekuwa waki wakishindwa waki, waki, kwa kura za wanawake kwa asilimia tisi, kumi, kumi na mbili, kumi na tano. Vitu vingi ambavyo vinawapa mwamko na msisimko w wanawake kwenda kupigia kura chama ni vitu ambavyo vinahusiana na mambo ya afya, mambo ya kazi na mambo ya usawa wa wanawake na watoto, mambo ya bima ya afya kwa mfano. Ukiangalia kwa kiasi kikubwa uh, yeah. sera za, za, za, za Republicans zinasema kila mtu anunue e, e, bima yake ya afya ya binafsi hiyo kwa kiasi kikubwa ina wa, ina walimiti wanawake aa. Ukiangalia haki za likizo za uzazi makazini, wao hawataki kuwekwa sheria za kusaidia zaidi wanawake waweze kuchukua likizo ndefu zaidi yenye malipo wakati wasio makazini. Ukiangalia mambo ya vipato sawa, kazi sawa, kipato sawa kwa wanawake na wanaume, ukilinganisha aa, sera za chama cha Republicans haziendani na kuwapa wanawake zaidi nguvu za kuweza kuwa na mafanikio zaidi. Hilo ni tatizo ambalo haliwezi kusaidiwa na kutoa hotuba nzuri. Hotuba ya Ivanka Trump ingeweza kusaidia kama bwana Trump angekuwa na sera ambazo kidogo zinaweza zikawavutia wanawake. Kwa hiyo sijoni, oh yes, ni kwa vipi hata ile hotuba ingeweza ikamsaidia wakati sera zake haziendani na kusaidia wanawake. Naona muda unakimbia, lakini bado tuna dakika kadhaa za kuweza kukamilisha hili. Kama tunavyofahamu kwamba mgombea wa Republican lazima ashinde jimbo la Ohio, na kama tulivyoona Trump. Uh, katika chaguzi za awali hakushinda katika jimbo hilo la Ohio. Sasa na mpaka hivi sasa bado hayupo katika wakati mzuri wa kuelewana vyema kisiasa na John Kasich. Nini anachotakiwa kukifanya Donald Trump kuhakikisha kwamba anapata ushindi kwenye uchaguzi mkuu katika jimbo la Ohio na haliendi kwa chama cha Democrat? Nirudi kwako, Eric. eh... Jimbo la Ohio ni jimbo gumu sana kutabiri, huwa uh -huh. Linabadilika badilika sana. Sioni ambavyo bwana Trump anaweza kuwa na mafanikio makubwa bila kusaidiwa na chama cha Republicans cha Ohio. Nadhani hapo, kama bwana Trump atakuwa ni, ni mtu ambaye anakubali kushaurika, labda atashaurika kwamba amtumie bwana Pence kumsaidia kwenye, kwenye kujenga kujenga uh, Eh, sapoti ya, ya, ya, ya wafurukuto wa chama cha Republicans Ohio. Bila hivyo, sioni ni kwa vipi anaweza kushinda Ohio. Huwezi kwenda kushinda Ohio wakati gavana wa Ohio ambaye ni wa chama chako na chama kizima cha cha Republicans cha Ohio kina kwa ruzana na wewe. Sioni ni kwa vipi Bwana Trump anaweza kuwa na mafanikio bila kujaribu kujaribu kuripea ha, hayo maumivu ma, ma aliyosababisha pale na Patrick Nigula, kwa upande wako wewe, una mtazamo gani? Nini ambacho anatakiwa afanye Donald Trump kuhakikisha kwamba anapata ushindi katika jimbo la Ohio na hiyo mwezi Novemba jimbo halitachukuliwa na Demokrat? Uh, kwa haraka haraka tu mi nafikiri kwamba inabidi wazungumzie kurudisha, kutetea kazi kwa hayo aongelee sera nzuri ambazo zinaweza zikawekwa uh, zika katika jimbo la Ohio na kuwanufaisha wananchi wote wa Ohio kuweza yeah, kupata ajira tena sure. Na hiyo itatokana na na, na mwongeaji yeah. au mgombea mwenza mwenzake ambaye akimtumia vizuri, labda ataweza kuwashawishi wapiga kura ambao bado hawajaamua wampigie kura nani katika uchaguzi huu wa mwaka huu. Naam, tukiwa tunakamilisha kamilisha uh, live talk kwa siku hii ya leo, tukiangalia tafiti mbalimbali za maoni ya wapiga kura za hapa Marekani kwa makundi mbalimbali, bado inaonekana Hillary Clinton anafanya vizuri katika eh, maeneo mengi. Je, eh, mkutano mzima unadhani kwamba eh, kuanzia kesho matokeo yatakapoanza kutolewa, pengine yataanza kubadilisha sura ya, ya, ya matokeo ama sura ya mwenendo mzima wa uchaguzi huu wa mwaka huu. Nikianza na bwana Msechu. Eh, baada ya kumaliza mkutano wa Republicans, natazamia kura za maoni kuanzia kesho zionyeshe kidogo bwana Trump anaongoza au amekaribia kulingana na mama Clinton, lakini uchaguzi huu wa Novemba kwa kiasi kikubwa utakuwa utategemea watu wa Hispanics watafanya nini Wakitokeza kwa wingi na wakamsuporti mama Clinton kwa wingi kwenye majimbo haya ambayo ndio swing states, mama Clinton atakuwa na nafasi kubwa ya kushinda. Kama we-wahispanics we watapiga kura kwa, kwa kwa pasenti kama walizokuwa wakipiga hapo kabla, na kama bwana Trump ataweza kuvutia baadhi ya weupe ambao hawakubaliani naye wakaenda upande wake, then sitashangaa, sitashangaa uchaguzi ukawa karibu sana, lakini bwana Trump akashinda. Kwa hiyo kitakachotupa dira uh, ya, ya, ya mwelekeo wa uchaguzi ujao. Uh, mkutano wa, wa Democrats uta, utajit, utajitahidi kufocus kwenye kwenye maeneo gani ya kuvutia zaidi watu ambao kwa kiasi kikubwa huwa wapigaji kuru au minorities ambao ndio watamsaidia yeye kumshinda Bwana Trump? Nakushukuru sana Eric Msechu, mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka jimbo la California hapa Marekani. Hali kadhalika ninakushukuru Patrick Nigula, profesa msaidizi wa chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani, na vilevile vile mwandishi mwenzangu, mtangazaji mwenzangu Abdu Shakur Abud, ambaye upo njiani kurejea hapa Washington DC. Nakushukuru kwa mchango wako. Ninakushukuru pia Id Ligongo kuwa nami kwa muda wote huu. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Ninakutakia wikendi njema na usiku usio na bugdha, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC.