Hivi sasa ni saa mbili usiku, saa tatu Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Katika hotuba yake ya kwanza siku ya jana Alhamisi kama mgombea rasmi wa chama cha Republican, Donald Trump alizungumzia kuhusu umuhimu wa kuchukua hatua kutokana na vitendo vya hivi karibuni nchini Marekani, huku akijielezea kama msema ukweli, akisema kwenye utawala wa Trump Nchi itakuwa ya kufuata sheria. Mkutano wetu unafanyika wakati nchi ipo kwenye mgogoro. Mashambulizi kwa polisi na ugaidi katika miji yetu inatishia maisha yetu ya kila siku. Mwanasiasa yeyote asiyejua hatari hii hafai kuongoza nchi yetu, alisema katika hotuba. Katika hotuba yake ndefu, Trump pia aligusia mipango yake ya kupambana na kundi la Islamic State na makundi mengine ya ugaidi kwenye mipaka ya Marekani na duniani kwa ujumla. Trump alikwenda kinyume na chama cha Republican kwa kutoa wito wa kumaliza mipango ya biashara na mataifa mbalimbali mbali duniani na kutetea haki za wapenzi wa jinsia moja na kuwa na sera ya kutoingilia kati wakati wa migogoro ya kimataifa. Wapiganaji wa zamani nchini Zimbabwe walimgeuka mshirika wao wa muda mrefu rais Robert Mugabe wakimwelezea kuwa ni dikteta katika kulaani juu ya kuchukua kwake madaraka na hasara inayoongezeka kutokana na, kutoka na matatizo ya kiuchumi wapiganaji hao wa zamani ambao wamemfanyia kampeni mara nyingi kwa ghasia tangu mwaka elfu mbili wamesema wanaondoa uungaji wao mkono wa kisiasa taarifa ambayo imeweka tofauti katika kiini cha wenye mamlaka nchini zimbabwe uongozi wa mugabe umeshindwa kudhibiti rushwa iliyokithiri na kutosimamia vizuri uchumi na kupelekea kuzorota kwa uchumi wa taifa hilo ambapo athari zake zinaonekana na nchi nzima. Chama cha wapiganaji hao wa zamani ZNL ZNLVA kilieleza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi. Kwa zaidi ya miezi mitatu sasa imekuwa ni vigumu kupata mitandao ya kijamii nchini Chad. Baadhi ya watumiaji wa kawaida wa mtandao wanasema wameweza kuepuka vizuizi kwa kutumia programu za kompyuta, lakini wamelalamikia hujuma ya kile walichokisema hatua ya serikali kuzuia uhuru wa kujieleza. Wakosoaji wanasema hatua hiyo ni ya makusudi ya utawala wa Rais Idris Deby kuzuia kupashana habari kuhusu masuala muhimu kama ya ubakaji wa wasichana wadogo ambao limeshtua jumuiya ya kimataifa na uchaguzi wa hivi karibuni nchini humo. Serikali ya Chad haijazungumza chochote kuhusiana mahizo na shutuma hizo, na VOA ilipowasiliana na waziri wa mawasiliano kuhusu taarifa hizo hakujibu chochote. Fedha haijawahi kuwa mbali katika mazungumzo kuhusu UKIMWI. Katika mikutano ya kimataifa ya UKIMWI kama ule unaofanyika mwaka huu mjini Durban, Afrika Kusini, Kuanzia mashirika ya kimataifa, serikali, wanaharakati wa kijamii, makampuni ya madawa, mpaka watu binafsi, kila mmoja amekubaliana na shauri la kwamba ni ghali sana kushughulikia ukimwi na fedha zaidi zinahitajika katika mapambano. Lina Menganes kutoka kundi la madaktari wasio na mipaka amesema kwamba katika miaka michache ijayo zitahitajika dola bilioni saba ili kuwezesha kumtibu kila mtu anayehitaji matibabu. Hata hivyo, wanaharakati wamesema kuna mahitaji mengine yasiyotarajiwa yanayohitajika zaidi ya kinga na tiba. Siku moja baada ya Donald Trump kukubali uteuzi wa chama cha Republican kugombea urais wa Marekani akiahidi kujenga ukuta kati ya Marekani na Mexico, viongozi wa sasa nchi hizo mbili wamekutana huko Whitehouse. Rais Barack Obama alikuwa mwenyeji wa rais wa Mexico Enrique Penya Nieto leo Ijumaa, kwa ziara ya kwanza ya rais huyo ya Mexico kufika White House tangu mwezi Januari. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika hivi sasa. Tujiunge na kipindi cha Kwa Undani, undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, na tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Hii ni Kwa Undani na mimi ni BMJ Mridhi. Nam, kwa undani leo, baada ya mfanyabiashara tajiri wa hapa Marekani Donald Trump kukubali uteuzi wa chama cha Republican kugombea tikiti cha urais jana usiku, tunaangazia maisha yake mwanasiasa huyo, ili kujua kwa undani zaidi Donald Trump ni nani. Hapa studio kuangalia hilo niko naye mwenzangu Sandy Shomari. Nam, nam, ni kama nilivyokueleza ni kwamba tunaangazia maisha ya Donald Trump ambaye ndiye aliteuliwa kama mgombea wa urais wa chama cha Republican hapa Marekani, na hapa studio niko na mwenzangu uh, Sandy Shomari. Friends, delegates and fellow Americans, I humbly and gratefully accept your nomination. With the presidency of the United States. Hiyo, msikilizaji, ni sehemu ya hotuba aliyoitoa Donald Trump jana usiku katika ukumbi wa Quicken Loans uh, mjini Cleveland, Ohio, hapa Marekani na anasema hapo kwamba marafiki, wajumbe na Wamarekani wenzangu, ni kwa unyenyekevu mwingi na furaha ambapo nakubali uteuzi wenu kama mgombea wa urais wa Marekani. Msikilizaji, labda umemsikia Donald Trump akitajwa hapa na pale, lakini haujapata nafasi ya kumjua kwa kikamilifu, hasa kuhusu maisha yake. Eh, sasa hivi kwa undani tunaangalia Donald Trump ni nani? Donald J Trump alizaliwa tarehe 14 mwezi Juni mwaka wa 1946 katika mtaa wa Queens mjini New York hapa Marekani, akiwa mmoja kati ya watoto watano. Baba yake aliitwa Fred Trump na mama yake alikuwa ni Mary Ann Trump. Wazazi wake Trump walikuwa na historia ya uhamiaji. Mama yake alikuwa mzaliwa wa Scotland uh, huku upande wa baba yake ukiwa umehamia Marekani kutoka Ujerumani. Hebu sasa tuangalie elimu yake. Kielimu, Trump aliweza kusomea katika shule moja ya kibinafsi, eh, kabla ya baba yake kumpeleka kwa shule iliyomilikiwa na jeshi la hapa Marekani, ambayo hata sasa ina jina hilo hilo inajulikana kama New York Military Academy iliyo mjini New York. Baadaye Trump alipata shahada ya kwanza ya uchumi kutoka chuo kikuu cha Pennsylvania, ambako alisomea katika shule ya kiuchumi itwayo Wharton School of Business. Wakati huo Marekani ilikuwa katika vita nchini Vietnam, na ilibidi vijana wote barubaru wa wajisajili wa na kutumika katika jeshi, lakini kwa sababu ya ugonjwa, Trump hakuweza kuhudumu katika jeshi la Marekani. Biashara ilikuwa imepewa umuhimu mkubwa katika familia yake tangu siku za babu yake Trump, ambaye alikuwa na biashara za kila aina nchini Ujerumani na hata hapa Marekani. akiwa ikiwa Trump alianza kujiingiza katika mambo ya biashara akiwa na umri mdogo akiongozwa na baba yake mzazi. Baada ya kuhitimu chuo kikuu mwaka wa 1968 aliingia rasmi kwenye kampuni ya baba yake ya ujenzi na umiliki na uuzaji wa majumba. Sasa hapo mwaka wa 1971 babake alimpa uongozi wa juu katika kampuni hiyo. Donald alinukuliwa mara kadhaa na vyombo vya habari hapa Marekani akisema kwamba alipewa mkopo wa dola za Kimarekani milioni moja, fedha ambazo zilimsaidia katika kuanzisha biashara ambazo amekuwa akiendelea nazo hadi alipotangazwa kuwa mwaniaji wa urais katika mwaka huu wa 2016. Alifahamika sana kwa kununua majengo ya zamani, kuyajenga upya na kuyauza kwa faida kubwa. Alijenga majengo mengi ya hadhi ya juu, ikiwa ni pamoja na The World Trade Center ambayo ilikuwa na umaarufu mkubwa. Baadaye alipanua na kuingia katika, alipanua biashara zake na kuingia katika maswala ya utangazaji na burudani. Yote haya yanakuja bila, hayakuwa bila misukosuko pamoja na uh, mambo mengi ambayo alimfuata kibiashara. Jarida la Forbes lina linalofuatilia rekodi za watu ambao ni maarufu duniani limeka, nakiliwa limekadiria limeka, limeka kwamba kufikia sasa Trump ana utajiri wa kiasi cha dola bilioni 4.1 akipata mshahara wa dola 250 kila mwaka. Hata hivyo Trump amekuwa akisema yeye kwamba ni tajiri zaidi na kwamba utajiri wake ni zaidi ya bilioni kumi za Marekani, jambo ambalo bado halijadhibitishwa. Sasa kabla zija kuja kwako Sunday, hebu tusikie alivyosema bintie Trump. anasema hapo kwamba kama mtu anayejivunia kuwa binti ya mgombea wene wa rais, niko hapa kuambia kwamba huu ndio wakati na Donald Trump ndiye mtu ambaye ataibadilisha Marekani na kuwa imara kwa mara nyingine tena. Ameongeza kuwa iwapo ni rais eh, kuwa, kuwa mtu anatambuliwa na wakati huo huwe awe hajulikani, basi huyo ndiye baba yangu aliyenilea. Sasa basi Naam, tumecheza matamshi hayo ya watoto wake, kwa sababu watoto wa Trump wamekuwa sehemu muhimu familia yake ambayo ako nayo kwa sasa imekuwa muhimu sana katika siasa zake, na kama tulivyotaja ni kwamba wao ndio walimkaribisha hiyo jana, wakati alipotoa hotuba ya kukubali kwamba atakuwa mgombea wa urais hapa Marekani, na wengine wawili wamezungumza katika Uh, kongamano au mkutano huo wa uteuzi uliofanyika Cleveland, Ohio. Sasa Sandy Shomari, hebu tuangazie familia ya Trump tangu walipooa kwa mara ya kwanza mwaka wa 1977. Sawa kabisa BMJ Muridhi, mwaka wa 1977 kama ulivyoeleza Trump ndipo alipofunga ndoa eh, kwa mara ya kwanza na modo huyu Ivana Zelnikova Trump ambaye modo huyu ana asili ya Czech na aliweza kupata naye watoto watatu kama ulivyowataja, Donald Trump Jr mtoto wa kwanza, Ivanka huyu wa pili, ambaye alizungumza jana na Eric wa tatu, ambaye naye alizungumza hapo muda sio mrefu uliopita. Wote hawa kwa sasa ni wakuu katika kampuni ya baba yao Donald Trump. Ilipofika mwaka 1991 Trump aliachana huyu mkewe wa kwanza, na mwaka huo huo alimchumbia bibie Martha Maples ambaye alikuwa ni mcheza filamu na mtangazaji wa televisheni na hatimaye alifunga naye ndoa mwaka 1993. Ndoa hii ilifungwa na katika ndoa hii alipatikana mtoto aitwaye Tiffany Trump. Tiffany Trump alizaliwa katika ndoa hii na kama unavyokumbuka pia alipata nafasi ya kuzungumza eh, nam, katika nam, siku ya kwanza. Yeah, siku ya kwanza alizungumza. Naam. Haya basi mwaka ipofika 1999, aliachana, ndoa hii ilivunjika na Martha Maples haya baada ya hapo hatimaye baada ya muda alikutana na modo mwingine aliyejulikana kwa melania knauss huyu ndiye ambaye mke wa sasa na ambaye walifunga ndoa mwaka elfu mbili na tano anaitwa melania trump kama ulivyomsikia alitoa hotuba hali kadhalika na alitoa mambo mengi yakazungumza baada ya hotuba yeye alikuwa ni modo vilevile kutoka asili nchi ya slovenia lakini ni raia wa marekani na wamejaliwa kupata mtoto mmoja ajulikanaye kama Baron Trump. Naam na, na inaonekana kama watoto wote ambao Trump hashawahi kupata na wanawake wote ambao wamekuwa katika maisha yake, yeye Trump amewaweka, hajaacha watoto wake wakaenda na mama zake. Sijui kama ulifuatilia hilo kujua kama walienda mahakamani ama ilikuwa vipi, lakini ukweli ni kwamba ana watoto hao na yeye anaonekana, uh, ni yeye amewalea na, watoto hawa kwa ujumla kama ulivyoona kwenye wakati wa kampeni, watu wengi sana hasa katika majimbo ya ya kati nchi, maeneo kama ya Iowa ni watu ambao wanajali sana masuala ya familia na wamekuwa ni watu ambao wamempa eh, Trump kwa kusema kweli amesaidiwa sana kuonekana kama mtu ambaye amekuwa anawajibika kwa familia yake, amelea watoto wake vizuri, wako karibu naye, na hawa ndio kama walivyoona wametumiwa sana kumwonyesha Trump kwamba yeye ni mtu wa aina gani, kwamba labda watu wanamfikiria ni mtu mbaya au vipi hawa hasa ndio wameitwa kama vile kuweza kubadili sura ya Trump mbele ya umma, kuonyesha kwamba huyu ni mzazi mzuri, na ndio kazi kubwa ambayo walikuwa wakifanya. Kwa hiyo amekaa nao na amefanya kazi kuwalea. Naam, na ni kweli kabisa, maanake wengi wanazungumza hata kwenye mitandao nasema kwamba amefanya kazi nzuri ya kuwalea. Na sasa tuangalie kwa haraka haraka, tuangalie kisiasa, Donald Trump amewahi kuwa mwanachama wa vyama vya Republican, Reform Party, Democratic na Independent Party amewahi ah, kukihama chama cha Republican mara tatu, Sandi, mara unasikia haya no. Tatu swala ambalo limekuwa likizungumziwa hususan na wapinzani wake ambao wamekuwa wakidai kwamba ah, ah, huyo bwana hana msimamo thabiti, lakini hizo ni siasa no. Kwa kumalizia, kuhusu Trump niseme tu kwamba hii si mara yake ya kwanza kujaribu kuwania urais, lakini ni mara yake ya kwanza yeye mwenyewe kufanya kampeni mpaka akateuliwa kama mgombea rasmi wa chama na tuna, nafikiri tutaelekea katika sehemu ya pili, lakini unaona kwamba Donald Trump kwa hakika ana historia refu na, a, bila shaka, bila shaka tutakuwa tukizungumzia haya katika siku zijazo, manake sasa ndio wameanza shughuli hiyo ya ku, a, kuelekea katika uchaguzi mkuu wa Novemba. Sawa kabisa, tuingie katika sehemu ya pili. Mimi ni Mkamiti Kibayasi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jumatatu ya Julai 25, mkutano mkuu wa chama cha Demokrat unaanza huko Philadelphia, Pennsylvania. Jiunge nami kwa matangazo maalum ya siku nne, mahala ambapo wajumbe kutoka majimbo yote ya Marekani wanaungana kumchagua rasmi mgombea urais wa chama chao kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Novemba. Fahamu namna Marekani inavyopiga kura kwa kujiunga na VOA Swahili. Na msikilizaji, karibu sasa kwa sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunamulika hali ya wasiwasi ambayo imetanda nchini Kenya kufuatia visa vingi vinavyoendelea kuripotiwa vya wanafunzi kuchoma mabweni yao katika shule, majengo mengine na usababishaji wa majeraha, hasara kubwa inayoletwa na visa hivyo. Kwenye laini ya simu sasa tuko naye mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo. Amina, hebu uh, tuwape wasikilizaji taswira ilivyo kuhusiana na suala hili la uchomaji wa shule mabweni na uharibifu kama, hmm? Kama nilivyosema, naam, ama kwa hakika ni hali ambayo ama taswira ambayo imetia hofu wazazi, hasa baada ya zaidi ya shule sabini kuweza kuchomwa na mali kuharibika, na maeneo ambayo yale yameweza kuathirika zaidi, utapata ni kaunti ya Kisii ambapo kuna shule nyingi ambazo zimeweza kuchomeka. Mfano, kuna shule inajulikana kama Machongo Iruma, eh, kuna shule hii ya Nyamagwa SDA, Nyamagwa Girls, Nyamagwa Boys, na tukienda upande wa Nairobi kuna upande wa Dagoretti kule kuna Ruthimitu. Eh, hapa pwani uh, tunapata Malindi High ambayo imeandikisha rekodi kwa kuweza kuzua mtafaruku katika shule ile, eh, waweza kuchoma mabweni mawili na zilichomwa tu kufuatilia, baada ya mmoja kuchomwa wakati wanashauriana, je, wanafunzi warudi nyumbani ama wasalie, na bweni nyingine likaweza kuchomeka na wanafunzi watatu. Tunavyozungumza waliweza kukamatwa na uta. Uh, shule zingine ambazo ziliweza kuchomwa upande wa Migori kule unapata kuna Kokuru, Mkuyu, Bondo na Nyabi Sawa Girls. Na kulingana na ripoti inaonyesha kwamba zaidi ya zile shule ambazo zimeweza kuchoma mabweni yao asilimia tisini ya shule hizo ni za wavulana, na idadi ya shule ambazo zimechomwa kuanzia mwaka elfu mbili na saba katika nchi nzima hii zimefikia kesi mia tatu kumi na saba ambapo imetajwa kama ni hasara hasa baada ya Waziri wa Elimu Bwana Matiang' kuweza kudokeza mbele ya kamati ya Seneti akisema kwamba wazazi watahitajika kuweza kusimamia gharama za hasara ambazo zimesababishwa na wanafunzi wale. Na pia vilevile kuambatana na hasara hiyo, wanafunzi mia moja kufikia sasa wameweza kukamatwa na arobaini na wanane kufikishwa mahakamani, na serikali ilikuweza kutafuta kujua tatizo liko wapi mara tu imeweza kuunda kamati ya watu wanane wa ambayo inajumuisha eh, wale wa upande wa usalama na upande wa wasomi, yani educationist ambapo wamepewa siku thelathini kuweza kuleta ripoti ya kutathmini, je, ni nini hasa ambacho kinasababisha eh, wanafunzi kuweza kuzua mtafaruku katika shule hizi katika tu pita pita yangu mitaani na vile vile katika maskani na hata katika mikutano, kwa sababu utapata kama vile eh, shule hii ya Malindi ambayo iko hapa pwani, uh, utapata kwamba baada ya yale yaliyotokea ya kamishna wa kaunti ile E, bwana e, Keter aliweza kufika pale, na katika tathmini yake kama maswala ya usalama, wakasema kuna haja ya usimamizi wa shule e, pamoja na washikadau na hata wale maaskari katika shule kuweza kuwa na ushirikiano wa kuangalia ni vipi hawa wanafunzi e, wapo pale shuleni ama akiwa na njama zozote. Jambo jingine ambalo e, limekuwa limeonekana ama kutoshughulikiwa ni swala zima la uuzaji wa petroli mafuta ya petroli ambayo ni hatari na ambayo ndio yametumika sana na wanafunzi yamekuwa yanauzwa tu dukani. Ukifika ukitaka petroli, unauziwa katika chupa eh, shi, eh, wanauza vile vile kwa lita, wamezia katika hizi chupa za maji za nusu lita, lita moja. Kwa hivyo akasema kwamba inaonekana imekuwa wepesi kwa wanafunzi kupata eh, petroli ile, na akatoa marufuku kwamba hakuna mtu atakayeruhusiwa kuuza mafuta petroli katika um, duka ama mitaani, na ikiwa wewe uko na mtambo wa kusaga mahindi ambapo huwa wanatumia mafuta haya, basi itakuwa ni e, utaratibu mrefu kwamba no. wewe ikiwa unahitaji mafuta yale kwa sababu nyingine, sio wale wanafunzi wanaokwenda kuchoma, basi inakubidi uende kwa chifu akuandikie barua, utoke kwa chifu uende polisi, then yule polisi aweze kuthibitisha kwamba kweli wewe uko na mtambo, ndio uende sasa katika kituo cha mafuta ulikoelekezwa kununua mafuta yale, ili kuyabeba na, na na plastiki ambao huwa hairuhusiwi na, na, na, na mambo mengine tu mengi yameweza kujitokeza, tukiangalia katika mitandao ya kijamii na pia mitaani, wametaja sababu kadha wa kadha. Amina kabla kuzoza, kabla, kuzinu, kabla kuzile, sijui sabaya. kama Amina unanisikia, kabla tujaenda kwa mitandao uh, na labda tukipata nafasi pia utaweza kulizungumzia hilo, na nashukuru sana kwa kuleta takwimu hizo na ripoti hiyo uh, taarifa kamili hapo kuonyesha jinsi mambo yalivyo. Nataka tusikie baadhi ya Wakenya ambao, wewe Amina mwenyewe, ndio ulizungumza nao huko nchini ni Kenya kuhusiana na swala Naam. hili hebu tusikie mm -hmm. vile walivyosema. Hakuna mtu sasa atakubaliwa kuenda kununua petroli kununua akienda na chombo lolote. Ikiwa kuna watu ambao labda wanakaa sehemu za nyanjani na labda wanahitaji mafuta kwa sababu ya poshomi, watahitajika kuleta barua ya chief kuonyesha kwamba ako na poshomi. Kutoka hapo anaenda kwa polisi, anaenda kwa polisi polisi. Kutoka kwa polisi ndio sasa wanaandikiwa barua to a specific petrol station. ili tupunguze hii fisa ambao wanafunzi wanapepa petroli. Petroli pia imetumika kusababisha ukora. Tukishirikiana na stakeholders wetu tunafikiria ya kwamba uh, tutafaulu komesha na tungeomba wakaji wa Kilifi tafadhali, wa sasa tafadhali, wa sasa tafadhali walimu tujitokeze, ili tushirikiane, ili tuone kwamba tunapunguza mambo ya uchomaji wa mashule. Mwaka uliopita mashule nyingi kwa Kilifi zilichomeka. Mwaka huu hatutakubali, mwaka huu hatutakubali. Jambo ambao sasa tutaimiza ni kwa management ya mashule Principal, pamoja na walimu. Kila mtu lazima achipike kwa kazi yake, ikiwa ni watchman, mpaka waachipike kwa kazi zao kwa walimu tungeomba pia walimu ya kwamba wawe teacher parents. So we really want to encourage the teachers you parent them in a wonderful, uh, in a wonderful way. Tumeamuru manaibu wa uh, uh, commissioners kwa sub counties yote waketi pamoja na kamati ya usalama pamoja na walimu na management ya mashule ili tuongeze security kwa mashule. Inaonekana ya kwamba nia ilikuwa ni kuleta uharibifu ili waruhusiwe waende nyumbani. Hiyo ndio nia tu, hakuna hakuna njia nyingine, kwa sababu kama ingekuwa ni mtu kutoka nje, labda ingekuwa bahati mbaya, labda kuna mtu ambaye angeumia. Lakini inaonekana wenye walihusika walijua ni nia gani walikuwa naye ni baadhi ya yale wanayosema wa Kenya huko nchini Kenya kuhusiana na swala hili. Na baada ya kusikiliza hayo, tuliweza kuzungumza na mwenyekiti wa chama cha kitaifa cha walimu nchini Kenya, Bwana Mzo Nzili. Na kwanza nilimuuliza mimi mwenyewe, kwani serikali inasemaje kufuatia shutuma kwamba haifanyi ya kutosha kudhibiti hali hiyo? Serikali ya Kenya kama ilivyosema imechukua hatua madhubuti kusaidia hali ambayo ilikuwa inasorodesha elimu na ni makosa mtu yoyote kufikiria kwamba serikali kwa njia moja ama nyingine imelalia kazi. Serikali inafanya ile ambayo serikali yoyote ingefanya, hata hiyo serikali ya Amerika. In fact the Kenyan government is doing better than any other government in the world. Kwa hivyo tunasema kwamba serikali imeweka mikakati ya kutosha kuzuia ama kuangazia ama kuchunguza kupata chanzo na ili ipate eh, the way forward, iweze kudili na hili janga la moto katika mashule. Kwa hivyo waziri wa elimu anayehusika na washikadau wote uh, wanaalikwa kutoa maoni yao ili waweze kutoa pia proposals, mapendekezo na vile ambavyo wange, wangefikiria hali hii ingezuiwa, na kutokana na uzoefu wako wewe katika sekta hiyo ya elimu. Eh, hili ni swala ambalo linaonekana kwamba limepata moto zaidi maanake kumekuwa na migomo kwa miaka mingine iliyopita. Eh, je, wewe unadhani ni nini hasa kinaweza kuwa kinachangia hata kabla hatujaingia kwenye eh, tume ambayo imeundwa? Ndio maana serikali imeunda kamati ili watu waende wakachangia huko. Lakini kwa ufupi na kwa uchache, Labda ni kwa sababu serikali imekataza cheating katika mashule. Na pengine kuna taharuki katika wanafunzi uh, taharuki hiyo labda ndiyo ambayo na hiyo, ujue ni dhana na dhana haiwezi kuwa uh, ni tegemeo, lakini ni dhana tu, labda ni hivyo. Lakini pindi hao washikadau wa, wa wakikaa pamoja, wakikubaliana wa, tukiongea tukubadilishana mawazo, tutapata hasa ni sababu gani inaleta hali hii katika mashule. Nataka na ujue kwamba kila kila serikali huweka mikakati yake, naam. Kila serikali huwa na mikakati yake, kwa hivyo una imani, kuna changamoto yake, ngoje, kuna changamoto zake naam. kama kuna tume zingine ziliundwa kwa upande wa elimu, mimi sijui, maanake zile ninajua ziliundwa kuangalia migogoro mingine, si migogoro ya moto moto. Umeanza wakati huu, kulikuwa tuna kianguli na ingine na ingine tena, na hizo zinajulikana lakini hili janga la moto ni la wakati huu peke yake, na serikali ya Kenya isilaumiwe hata kidogo. haijaunda tume ambayo haijatoa mazao kuhusu mambo ya elimu. Na kuna wakati wowote uliowekwa, uh, kati ya sasa wakati, uh, waziri alipounda tume na wakati ambapo itawasilisha ripoti yake kuhusiana na jambo? Ile tume iliundwa juzi tutaalikwa sisi kama washikadau. Na timeline mimi sijajua, kwa sababu sijaalikwa, kwa sababu waziri aliunda hiyo tume na atatualika kama washikadau, hapo ndio tutajua terms of reference. Sitaki watu wa nje ama hapa wawe na dhana mbaya kwa mitindo na misingi na taratibu za serikali, kwa sababu serikali ya Kenya kama serikali zingine ikianzisha kitu lazima kiishe na kiwe na manufaa. Kwa hivyo, na nimekuambia, hata ukimwi ulikuja zamani na watu walifanya utafiti na mambo mengi na haujaisha, na serikali hazijalaumiana. Kwa hivyo serikali ya Kenya kama serikali zingine isilaumiwe na isilaumike, kwa sababu haina lawama, imeweka mikakati mwafaka ili kutafuta jibu. Kwa hivyo wale ambao wanawakosoa au kuikosoa serikali watulie tu waone kama uh, serikali itafanya kazi yake kulingana na wajibu wake. Wanao wanaokosoa serikali wana ajenda yao lakini Wakenya wapenda amani wanaipenda, wanaitambua na wanaiunga mkono serikali na mikakati yake. nam Ni, ni mwenyekiti wa kamati au uh, chama cha walimu nchini Kenya, akizungumzia swala hilo, ambapo kama tulivyosema, tulikuwa tunazungumzia kuhusu jinsi ambavyo shule zinachomwa na wanafunzi kukosa heshima uh, uh, na kuweza kuteketeza kuteke, kuteke, kuteke mabweni yao na vilevile vile uh, uhalifu wa kila aina ambao unashuhudiwa uh, katika baina ya mashule baadhi ya mashule nchini Kenya. Tunakushukuru sana Amina Chombo atukupata nafasi kurudi kwako, lakini bila shaka ni swala ambalo hatujaona mwisho wake, manake uh, kama ulivyosema, imeundwa tume na tutaendelea hmm, kuwasiliana. Asante sana Amina Chombo hapo Mombasa. Asante sana msikilizaji. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo yetu ya leo hapa, yal, alikuwa mtayarishi, alikuwa msimamizi, alikuwa ni mwamoyo moyo Hamza, aliyekuwa kwenye mitambo pale ni Dwayne Collins. Mpaka wakati mwingine, nasema kutoka hapa studio, kwaherini. Jina langu BMJ Muridhi.