hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5, Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Momoyo Hamza. Makamu wa kwanza wa rais wa Sudan, South Sudan, Riek Machar amemtaka Rais Salva Salva Kiir asikiuke mkataba wa amani, wa amani uliotiwa saini mwaka jana kwa kumtambua na kumwidhinisha taban Taban Deng Gai kuchukua nafasi yake. Msemaji wa Machar, James Gatdet Dak, amesema uteuzi wa Gai kama makamu wa kwanza wa raisi unaweza kusambaratisha utaratibu wa amani na kuleta mvutano usio wa lazima nchini humo. Juhudi za kujaza nafasi ya Machari zimefuatia ilani ya saa 48 ya rais Kier kumtaka Machari kurudi Juba kumalizika Jumamosi. Kier alimtaka Machari arejee Juba kwa mazungumzo ya kumaliza mapigano ya hivi karibuni baina ya pande zao ambayo yamesababisha vifo vya watu mia tatu. Wademokrati nchini Marekani wanakusanyika jumapili hii katika mji wa Philadelphia tayari kumteua waziri wa zamani wa mambo ya nje ya Marekani Hillary Clinton kama mgombea urais wa chama hicho katika uchaguzi wa Novemba na kuwa chama cha kwanza katika historia kumteua mwanamke katika nafasi hiyo. Mkutano huo unaanza Jumatatu huku kukiwa na shutuma kwamba viongozi wa chama hicho walimcheka na kumdhihaki senata Bernie Sanders ambaye alikuwa akiwania ugombea dhidi ya Clinton. Barua pepe zilizovujishwa na mtandao wa WikiLeaks zinaonyesha kuwa viongozi hao walikuwa wakimsema Sanders na moja ikiuliza endapo Sanders anaamini Mungu ingawa inajulikana kuwa ni muumini wa dini ya Kiyahudi. Katika mahojiano na shirika la television la CNN, Sanders alisema barua hizo zinasikitisha, hali lakini hazikumshangaza kwa sababu kampeni yake ilijua kuwa chama hicho kinamuunga mkono Clinton. Sanders atazungumza katika mkutano huo Jumatatu na anasema atafanya kila awezalo kuhakikisha kuwa Donald Trump hashindi uchaguzi wa Novemba. Wachunguzi Ujerumani wanasema kijana aliyeua watu tisa Ijumaa katika mji wa Munich aliwahi kupata matibabu ya ugonjwa wa akili na alipanga mauaji hayo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Kijana huyo wa miaka 18 ametajwa kama David S, alitibiwa ugonjwa wa akili kwa miezi miwili mwaka 2015 na alionekana kuwa na uoga mkubwa katika kujumuika na watu wengine. Kijana huyo ambaye, na yeye, alijipiga risasi hakuonekana kulenga kundi maalum la watu na wala hakuna dalili kwamba hatua yake ilichochewa na hisia za kisiasa. Mashambulizi hayo yamefanya serikali ya, ya Ujerumani ianze kutafakari sheria na kanuni za kumiliki bunduki nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Mawaziri wa fedha wa kundi la nchi ishirini zenye uchumi mkubwa G20 wameahidi kuongeza nguvu uchumi wa dunia ambao wanasema unaonyesha dalili hafifu za kuimarika. Wajumbe katika mkutano uliofanyika Chengdu, China walitoa taarifa leo wakieleza wasiwasi wao kuhusu mpango wa Uingereza kujitoa katika Umoja wa Ulaya na jinsi utakavyoathiri uchumi wa dunia. Walisema hatua hiyo a, hata hivyo, nchi wanachama zipo katika nafasi nzuri ya kushughulikia athari za kiuchumi zitakazojitokeza kufuatia hatua ya Uingereza. Waziri mpya wa fedha wa Uingereza Philip Hammond aliwaambia mawaziri wenzake wasiwasi kuhusu kujiondoka kwa Uingereza utaondoka baada ya London kutangaza mpango wake wa jinsi Uingereza itakavyoshirikiana na Ulaya. Mawaziri kadhaa walizitaka Uingereza na Umoja wa Ulaya kushughulikia swala hilo haraka iwezekanavyo. Kamati ya kimataifa ya Olympic IOC imeamua kutopiga marufuku timu zote za Russia katika mashindano ya Olympic ya mwezi ujao, kutokana na matumizi ya dawa za kuongeza nguvu katika michezo iliyopita. Tangazo hilo limekuja baada ya mkutano wa IC, IOC leo Jumapili. Kamati hiyo imesema ni juu ya mashirikisho ya michezo yenyewe kuamua endapo itachukua hatua zote dhidi ya wanamichezo wa Russia. Ripoti ya hivi karibuni ya idara inayopambana na matumizi ya dawa za kulevya WADA ilitoa ushahidi wa matumizi ya dawa za kuongeza nguvu yaliyoidhinishwa na serikali katika michezo ya olimpiki ya majira ya baridi huko Sochi, Russia mwaka 2014 na kuitaka IOC ipige marufuku na michezo wote wa Russia na maafisa wao katika michezo ya olimpiki ya Brazili mwezi ujao na kundi la Islamic State limedai kuhusika katika shambulizi la bomu la kujitoa mhanga mjini Baghdad leo na kuua watu wasiopungua kumi na mbili. Maafisa wanasema mlipuko huo ulitokea karibu na kituo cha barabarani katika eneo la Baghdad linalokaliwa na washia wengi. Shambulizi hilo limejeruhi watu wapatao wa 25. Pia Islamic State inasema ilikuwa inalenga maafisa usalama katika eneo hilo Kundi hilo limefanya mashambulizi kadhaa ya namna hiyo nchini Iraq ikilenga washia na maafisa wa usalama. skilizaji kati kipindi kie cha salamu na muziki, karibuni. Asante sana basi. Kwenye bahati kabisa kutufungulia kipindi hii leo kwenye salamu na muziki, si mwingine ni wewe, Konkwa Msafiri, ukiwa DRC Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kule unapenda salamu zako ziende kwa shangazi yako Sizakilinabo na mama Le Grande Pasanda, Quebec na ujumbe unawatakia, unasema mwaka wa raha na amani, na pia unasema unawapenda sana. Ernest Romario Ndikurio ukiwa umetuma salamu zako kupitia Facebook, unapenda salamu zako ziende kwake eh, Chuo Kikuu cha Burundi kule, unapenda zimfikie Rasta Jafet na nduguye Dr kutoka Motaho LC -si Jojo Emmanuel, wazazi wako, unasema dada zako, pamoja na wanachuoni wenzako katika idara yenu ya Kirundi na Kiswahili. Ujumbe unawambia Mola awajalie katika shughuli zenu. Asante sana, naendelea zamuni yako Damian Bartolomeo ukiwa Ngara, Kagera, Tanzania. Unapenda unasema salamu zako ziende kwao Kagoro akiwa Tanika BK, mama Reti Gomeka popote pale alipo, wazazi wako baba na mama wakiwa Ngara. Hukumsahau mke wako mpenzi na watoto wako wakiwa Ngara umemkumbuka anani Kibuye na familia yake, pamoja na wanachama wote, unasema waukawa nchini Tanzania. Haya basi, moja kwa moja naenda kwa nani? Naenda kwako wewe, Fabrice Muhenz Kambale, kambale uko wapi huko, DRC maeneo ya Goma kule mashariki mwa DRC. Haya basi, salamu zako kupitia Facebook na ndani ya Sauti ya kitairi ya Sauti Amerika, unapenda zimfikie mama yako akiwa Kirumba Lubero, eh, kusini kusininasema rafiki yako wakiwa unamwita wasi kipirisi, unasema wasanii wote wa pale Kirumba huko msao mbale, Fabrice Kabos, na ujumbe unawambia ulimwengu mzima tuombee Kongo iwe nchi ya amani. Ujumbe wako akawa umefika, Kongo ipate amani. Haya basi, mwingine ni zamu yake nyangoha Samson, unasema uko wapi Samson? Salamu zako unasema ziende kwake wazazi wako wapenzi E, kumsahau Kwame Chacha, Christian Gitangita Robi, Kwame Motatiro, John Joseph Robi mbunge wenu, nasema Mattius Robi pia wemkumbuka Karo Robi, musimu Sylvester, na mkuu wa IBEC Isaac Hassan. Haya basi, moja kwa moja naendekea kwako wewe, zamuni yako Josefu Juma, ukiwa Mwanza Tanzania, wanaita Rock City kule. Haya basi, unapenda salamu zako ziende kwa mjomba wako Emmanuel Mayala akiwa Chato. Umemkumbuka pia kaka yako Pite Buyeye akiwa Lamadi Simiyu, baba yako unasema Huma Kapami akiwa Luzewe kule Geita, huku msahau mama yako mpenzi Tabu Manyandodi akiwa Dar es Salaam namkumbuka pia Nyanjige Charles akiwa Sengerema. Unaambia ni wote jamani, ujumbe sikilizeni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Asante sana kwa ujumbe huo msikilizaji Joseph Juma. Zamuni yake Demetrius Mgina yuko wapi huyu? Songea Tanzania. Unapenda salamu zako nasema ziende kwa baba na mama yako wapenzi huko, msahau Sigrada Mgina Pascal Mgina Helfredi Mgina Elizayaromoyo na Mosi Yasin wote wakiwa Songea. Ujumbe unawaambia umasikini tumezaliwa nao. Haya basi, naelekea kwa nani hivi sasa? Naelekea kwake Ali Suleiman akiwa Dar es Salaam. Salamu zako wanapenda zende kwa baba yako mzazi Abdullah Suleiman huko msawaka, yako Hafidhi Abdullah, dada yako Zainab Abdullah na mjomba wako Ahmadi liko Dodoma moja kwa moja basi, msikilizaji, tupate kibao cha muziki kusindikiza hizi salamu na mwona tayari hapa, mwanamuziki wa Tanzania Diamond Platinums yuko tayari kabisa na lile ngololo dance, shirikiana na video, sikiliza vitu h sal sana, sana kibao chake Diamond na Davido hawa msikilizaji, wakitoweka taratibu kabisa. Kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa jijini Washington DC. Leo naangalia sana watuma salamu zao kupitia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Paul De Sale akiwa wapi Paul? Anasema kwa Gulu kule Uganda basi kutoka Uganda pale unapewa salamu zako ziende, unasema mama yako Zaituni, dalili yako dalili Desle na familia yote ya dalili, popote pale walipo kule nchini Uganda. Pia unasema ajamsau, ndugu yako mkubwa kabisa Yusuf Desle aliyeko Broadway sana zamuni yako msau Heciprian. Haya, anasema we, pia unaitwa David liasanto salamu zako nataka ziende kwa nani? Nataka zimfikie kwa mtu ambaye hujamwona siku nyingi sana. Unasema unamtafuta Grol Nziku akiwa Bukoba au BK. Haya basi, salamu zako matumaini zimefika. Na kamata zamu yako. Nani wewe? Fares Mganga, unapenda salamu zako toka Sengerema, Mwanza, Tanzania ziende. Unasema kwa marafiki zako wote popote pale walipo. Ukitaka kutoa orodha, wewe safi sana, umesema tu wote popote pale walipo, nafikiri wanapata salamu zako, bwana Fares Mganga. Naangalia huku na kule kwenye Facebook na kutana naye iliya iliya Eliya. Haya, Elia anasema mimi, jamani, nikiwa wapi? Nigeria huyu lakini, anasema yeye ni mzaliwa wa kule Congo, Uvira. Asante sana, sana unapenda salamu zako basi, unasema ziende kwa wote walio nje ya Kongo na unawaambia mavuno ni mengi, watumishi ndio wachache. Haya, nyebaaa wa kabisa huo zamoni yako ndui. Mama Papi Boston, ukiwa Kankonko Kigoma, salamu zako unapenda ziende kwa mama mzazi, unasema Beatrice Kirumonge Burundi yako Witness Nuru Warumonge, mama yako Gladi rika wako anasema Kigoma huku penda kumsahau msahau Emmanuel Mahmud wa Daresalam na Mrega John wa Katonga Kigoma. Na Bosco anasema yuko Kigoma Kibilizi, ujumbe unaambia jogo hafi kwa utitiri. Haya, ujumbe umefika huko. Zamuni yako Noa Josh Noa wanapea salamu zako kutoka kule nchini Kenya, unasema ziende kwa mama yako Ros Lo Anyango na wanakanisa wote wa Luanda SDA. Zamani yako Festo John ikiwa wapi Morogoro nitamarubha. Haya basi, unapea salamu zako ziende kwa mama yako mzazi unasema Elizabeth ikiwa Morogoro Tanzania, familia yako yote ikiwa Morogoro Tanzania, na rafiki zako wote unasema uliosoma nao Msambu Primary School kule Kiguru Nyembe na kule Kiguru Nyembe sekondari. Haya na kamata zamani yako wewe Mbale Chiza Aochizo, uko wapi? adr kua Uvira. Unasema kutoka Uvira. Salamu zako zieni kwa baba yako mzazi Tony kundi, mama yako mzazi Alice, kumsahau shangazi zako Amina, Mama Jay bezu, pia mkumbuka Olivia Moses na wote unaoambia ujumbe, fanyeni kazi, kwa sababu kidharau kazi kikosa kazi, upata kazi tena kikazi hey. mambo ya mfano chizi akitoa ujumbe naye basi, kabla ya kupata kibao kingine cha muziki, ni kamate zamu yake huyu mukulu alika Balolebwami. Haya, Mukulu uko wapi? Unasema upo Kigoma, unapenda salamu zako ziende kwa ndugu jamaa na marafiki, unasema wakiwa kule Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia unasema wakumbuka watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili. Isaaani kwa niaba yao ndugu yangu mukulu nakwambia asante sana, sana, Mkulu. Basi Mkulu, wakati tunasikia vitu hivi, hebu tupala kibao kingine safi kabisa, tuelekee mpaka basi ni kule nchini Kongo. Nauona mzee mzima, tumsikilize mzee mzima, Papa Wemba akija na kidu chake hicho, msikilizaji mambo kibao chake Papa Wemba, hiyo tunaendelea kuikumbuka na kito chake hicho show me the way. Mambo mazito kabisa. Kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na hapa leo unaangalia waliotuma salamu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Zamuni yako Timothy Kimuruto, unajiita kijana mpole. Huyu ukiwa wapi, Elgeyo Marakwet County, unapewa salamu zako kutoka huko nchini Kenya. Ziende kwa nani? Kimutai Barnaba Chepnogor, Kipkogei, Abdi Baritoli, mama Kabon na wote unaosema wanaokufahamu Timothy. Na kama kuna mtu alikuona, basi bwana Timothy, unaomba wote watumie ujumbe hii leo. Asante sana, sana. Zamuni yako Mariamu Mnandi wa Dar es Salam, Tanzania, unasema salamu zako unataka ziende kwake mama Mnandi wa Same huku Msawa, mama Sevuri wa Arusha, Mudi Mnandi wa Same, Ibrahim Idi wa Same mjini. Mariamu Mnandi, salamu zako zimefika. Zamuni yako sakozi Samuel uko Manyara Tanzania, unasema salamu zako, napenda zende kwa mjumbe wako Salim Rashid, mama yako mdogo mfani Musa Ibrahim na Salim, wote wakiwa wapi Migugu kule Singida. Umemkumbuka Musa Elisha Elirema Mangi na Pendo Sultani, unasema wakiwa Hanang, Manyara na ujumbe unawaambia tuzitumie mvua vizuri zinazonyesha, ili tuweze kupata mavuno. Sante sana zamuni yako mketo Zawadi, ukiwa Lindi Tanzania, unapenda salamu zako unasema ziende kwake nani mikuku kika, mama yako mpenzi na mama yako mzazi ni ponde siendi, dada zako umewataja Mwajuma, Hadija na Rukia, wote wanasema wapo Kilwa. Asante sana. E, zamuni yako wewe nani huyu Naili siyo Bela, wewe umetumia barua pepe Naili, unapenda salamu zako ziende kwake huyu mtangazaji wa zamu haya, asante sana kwa niaba, nashukuru sana memkumbuka pia Hose Mosha, Shuku Mwachulo, Rassanle Nazareti, Mwakipembe Lusajo, Mwamloka, Nota Bene Mwakamara huku msahau pia Halid Saidi, Kachuru Mwandu, John Josephat, Joakim Chua, Ima Sadallah, Joshua Turuka, memkumbuka pia Juma Micao mwanaharakati, bila kumsahau Meshak Mwamwala, Neema Kimario, Rose Dagdo, Sia Pascola Swai, Happy Alphonse na Riziki Minde bila kumsahau kabisa Maura Maura. Mwisho unaambia jamani, ujumbe ni heshima, hayuzwi bali ni kipaji cha mtu. Asante sana, heshima hayuzwi, kipaji cha mtu. Haya basi, baada ya ujumbe huu kabisa, hebu tupate kibao kingine cha muziki safi kabisa kutoka kwake nani? Huyu si mwingine msikilizaji, mwanamuziki machochani nchini Kenya Asante sana, sande Shomari, kwa salamu na muziki. Na sasa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar amemtaka rais wa nchi hiyo Salva Kiir asikiuke mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka jana kwa kumtambua na kumwidhinisha Taban Dengai kuchukua nafasi yake. Juhudi za kujaza nafasi ya Machari zimefuatia ilani ya saa 48 ya rais Kier kumtaka Machari kurudi Juba kumalizika Jumamosi. Kier alimtaka Machari arejee Juba kwa mazungumzo, kumaliza mapigano ya hivi karibuni ambayo yamesababisha vifo vya watu mia tatu. Wademokrati nchini Marekani wanakusanyika Jumapili hii katika mji wa Philadelphia tayari kumteua waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton kama mgombea urais wa chama hicho katika uchaguzi wa Novemba na kuwa chama cha kwanza katika historia ya Marekani kumteua mwanamke katika nafasi hiyo. Wachunguzi Ujerumani wanasema kijana aliyeua watu tisa Ijumaa katika mji wa Munich aliwahi kupata matibabu ya ugonjwa wa akili na alipanga mauaji hayo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Kijana huyo wa miaka 18 ametajwa kama David S, alitibiwa ugonjwa wa akili kwa miezi miwili mwaka 2015 na alionekana kuwa na uoga mkubwa katika kujumuika na watu wengine. Mawaziri wa fedha wa kundi la nchi ishirini zenye uchumi mkubwa, G20, wameahidi kuongeza nguvu uchumi wa dunia ambao wanasema unaonyesha dalili hafifu za kuimarika. Wajumbe katika mkutano uliofanyika Chengdu, China walitoa taarifa leo wakieleza wasiwasi wao kuhusu mpango wa Uingereza kujitoa katika Umoja wa Ulaya na jinsi utakavyoathiri uchumi wa dunia. Na Kamati ya Kimataifa ya Olimpiki, IOC imeamua kutopiga marufuku timu zote za Rusia katika mashindano ya Olimpiki ya mwezi ujao kutokana na matumizi ya dawa za kuongeza nguvu katika michezo. Kamati hiyo imesema ni juu ya mashirikisho ya michezo yenyewe kuamua endapo itachukua hatua zozote dhidi ya wanamichezo wa Rusia. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.