Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kupata maelezo zaidi na ufafanuzi wa kina kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani mimi ni Sunday Shomari nikishirikiana na mwenzangu mkamiti Kibayasi, na kwa upande wa laini ya simu tutakuwa naye George Murara kutoka nchini Kenya, na mwandishi wetu Kennedy Wendera kutoka kule nchini Kenya. Naam. Kwa undani hii leo, tunaanza moja kwa moja na taarifa ya ripoti ya shirika la haki za binadamu Human Rights Watch iliyotolewa hii leo. Inaeleza kwamba darizeni ya watu wamepotea wa na hawajulikani walipo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, wakiwa mikononi mwa vikosi vya kukabiliana na ugaidi nchini Kenya. Vikosi vya jeshi vimewakamata karibu watu thelathini na nne waliohusishwa na kundi la kigaidi la al-Shabab, lakini hakuna yoyote kati ya hawa aliyefunguliwa mashitaka. Wanafamilia nao wanasema hawajui pale ndugu zao waliokamatwa walipo, wala kufananishwa wala kufahamishwa na vyombo hivyo vya usalama hawa ndugu zao wako eneo gani. Na licha ya ripoti kwamba waliopotea hao walikuwa mikononi mwa maafisa wa jeshi hilo katika kipindi hicho, pia maiti kumi na moja za watu waliokuwa wamekamatwa awali na idara za serikali zilipatikana na kuongeza hofu zaidi kwa wale ambao hawajulikani walipo, kwamba sasa ikizingatiwa hakuna maelezo kwa mujibu wa uangalizi wa haki za binadamu. Sasa basi, kuzungumzia hili kwa undani zaidi tumejaribu kumtafuta mratibu wa Tume ya Taifa ya Kutetea Haki za Binadamu nchini Kenya, hali kadhalika Bwana George Murara. Na George, George Murara ameongana nasi kutaka kujua, tutaka kujua kwanza, je, ni maeneo gani ambayo watu hawa wanapotea kiolela nchini Kenya na pengine mkamiti mm, utakuongeza hapa kabla ya hapo. George Morara yeye ni naibu mwenyekiti katika tume ya haki za binadamu nchini Kenya, ambaye ndio tuko naye katika laini ya simu. Narudi kwako, Sande. Asante sana mkamiti, karibu bwana Morara. Uh, kwa kweli sisi kama tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, taarifa hizi tunazo na zinatokana na utafiti ambao sisi kama tume tulifanya mwaka uliopita ambapo tuliangazia uh, visa vya watu kutoweka kiholela nchini Kenya, na tukaandika ripoti ambayo kwa kimombo inaitwa the era of fighting terror with terror, na katika ripoti hiyo tulijumuisha visa vya uh, watu zaidi ya themanini na moja kupotea, hawajui, hatujui waliko hadi sasa, na pia zaidi ya watu ishirini na tano ambao walipoteza maisha yao katika uh, ile tunayoita extrajudicial executions ama mauaji ya kiholela. Na katika kesi hizi zilizowasilishwa, pengine ni kipi hasa ambacho kinaweza kikaelezwa kwa wakati huu? Pengine je, ni hatua gani ambazo nyinyi mmeweza kuchukua, na ni pengine mnajua wamehusika kwa sasa hivi, hatua ambayo tumeichukua kwa sababu sisi kama tume tuna ushirikiano wa uh, karibu kabisa na ile ambayo tunaita ni halmashauri ya mambo ya polisi ama Independent Policing Oversight Authority. Uh, habari tulizopata tuliweza kushirikiana na halmashauri hii, tukawapa ripoti kuhusu uh, visa hivi, na wamechukua hatua kwamba watafanya upelelezi zaidi kuhakikisha kwamba um, ikiwa kuna polisi ambao walihusika wamechukuliwa hatua za kisheria. Jambo la pili ambalo tumelifanya ni kwamba tumekutana na inspekta mkuu wa polisi um, afisi ya inspekta mkuu wa polisi na tukajadili uh, matukio ya uh, utafiti wetu, tukawajulisha kwamba kuna baadhi ya Wakenya ambao wanasema kwamba familia wa yao jamii yao uh, imetoweka na tukahimiza kuna Uh, haja ya polisi kuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba wanafanya utafiti uh, ama wanafanya upelelezi kuhakikisha kwamba wale ambao uh, wameleta ripoti hii uh, katika tume uh, zinathibitishwa kulingana na uh, sheria iliyoko nchini Kenya. Bwana Morara, katika hali ya kuelezea kuhusiana na raia kulalamikia vitendo hivi vinavyofanywa kwa jeshi la polisi, ni kwamba taarifa zaidi pia zilichapishwa katika gazeti la Standard Media la April 22 mwaka jana, raia wakivishutumu vyombo vya usalama kuwanyanyasa kwa kuwawekea vifaa vya moto ili raia waweze kukiri tu makosa ambayo pengine hayawahusu kwa wakati huo. Je, tume hii ya haki za binadamu huko Kenya inafahamu kesi kama hizi au ni nini hasa mnachofahamu kwa undani kuhusiana na vitendo hivi vya ukiukaji wa haki za binadamu kutoka kwa jeshi la polisi huko Kenya kwa sasa hivi? Nafikiri kwamba wale ambao wali uh, um, waliweza kumsikiza waziri wa mambo ya ndani uh, nchini Kenya Bwana Kaiseri alipofika mbele ya bunge jana uh, haswa tukifuatilia tukio la hivi karibuni ambapo wakili Kimani, uh, mteja wake na mwendeshaji teksi walitoweka. Alithibitisha uh, kwamba ingawaje kwa sasa hivi hatuwezi kujua ni nani ambaye alipula ile trigger pale ambapo uh, mazingira ya pale ambapo hawa watatu walipopatikana kuna ile ambayo tunaita communication system, ile redio ya polisi mmoja wa wale polisi ilipatikana pale, lakini pia raia wamekuwa wakishutumu uh, vyombo vya usalama kwamba wanateswa sana na maafisa nao waweze kukubali haya makosa ambayo pengine wao kwa upande wao hayahusiki nayo. Sasa je, pengine kwenye ripoti zenu haya mambo mmeyathibitisha? Kwa sasa hivi kuna taarifa ambazo mkiangalia, ukisoma ripoti yetu niliyohitaja hapo awali, Era of Terror, kuna wale ambao labda wanapata uh, uh, kichapo ambacho uh, hakiko katika uh, sheria za nchi yetu, na wengi wa wale ambao um, wanapatikana katika hii dragnet ya polisi wengi wao ni ile ambayo tunaita ni wa kujumuishwa, collective punishment, idha kwa sababu ya uh, wala, um, misingi ya kidini ama kikabila, na tumeshuhudia habari kama hiyo. Kuna ripoti ambayo tume hivi karibuni tutaiweka hadharani ambayo pia kwa, ina, inaguzia kwamba kuna uh, mambo kama hayo ambayo yanatendeka hivi kwamba wale ambao hawahusiki katika njia moja au nyingine Uh, polisi wanapoenda pale kujaribu kutatua mambo ya haswa mambo labda ya terrorism, mambo ya ugaidi wanawajumuisha wote wale wa jamii ile pale. Hivyo jambo la pili pia na uh, hili ni jambo ambalo haswa limejitokeza katika zile tunaita informal settlements ama vitongoji duni katika miji yetu mikuu kama Nairobi, haswa ni kwamba kuna baadhi ya wale ambao ni vijana, mayouth ambao mara nyingi um, polisi wanatumia mbinu ambayo ni ya kuwekelea uh, mambo ambayo sio ya ukweli, ili kuhakikisha kwamba uh, wanawahuzisha wana na uvunjaji wa sheria, na hivi kwamba labda wengi wao uh, hawajashiriki katika vitendo vya uvunjaji wa sheria. Tunavyosema sisi kama tume ni kwamba polisi wetu wa Kenya ni lazima wawajibike, ni lazima wafanye kazi katika maadili mapya ambayo yanaambatana na katiba yetu ambayo Wakenya wali uh, Uh, waliipitisha mwaka wa wali elfu mbili na kumi na katika ile katiba tumesema kama nchi sisi, tuna haja ya kwa kuhakikisha kwamba idara yetu ya polisi imerekebishwa ama imekuwa transformed, hivi kwamba hatuna police force, lakini tuwe na uh, police service. Idara ambayo inawatumikia wananchi katika misingi mpya ambayo imetiwa na katiba yetu, na kwa sasa hivi nafikiri bado ni changamoto, sababu ulivyosema kuna baadhi ya uh, uh, habari ambazo tumezipata hivi kwamba polisi Uh, wanakiuka mipaka ya sheria ya nchi yetu ya Kenya morala lakini, katika ripoti zenu kwa upana hasa zina, zinaonyesha kwamba ukiukaji huu wa haki za binadamu umekuwa zaidi ukiwalenga watu wa, wa, imani, wa imani fulani. Sasa nyinyi mkiangalia hili mnalionaje? Lina, lina ukweli ndani yake? Kwa nini polisi wanakuwa wanalenga watu hawa wa, wa jamii moja? Na ni watu wa aina gani na kwa nini wanalengwa kipi sasa wanachokifanya tofauti kuhusiana na jamii nyingine mpaka wao wawe ndio walengwa zaidi? Uh, mara nyingi sisemi labda kwamba ni, um, ni, ni, ni, ni policy ya serikali, lakini kwa vile inavyoonekana ni kwamba wengi ambao wamelengwa ni uh, haswa wale ambao ni wa uh, dini ya Kiislamu. Um, ambao tumeona hata polisi wakifika katika misikiti tofauti, uh, katika harakati za kuhakikisha kwamba wana, uh, wanasema kwamba wanapingana na uh, ugaidi. Wamefika pale, na haswa ikumbukwe, hapa nchini Kenya pia kulikuwa na um, tara, taharuki wakati wa um, msako ambao ulifanyika mkubwa zaidi nchini Kenya ambapo msako huo ulijumuisha halaiki ya wengi ambao walikuwa ni watu wa asili ya Kisomali ambao walipelekwa katika Kasarani, na sisi kama tume tuliweza kushtumu mambo kama yale. Na pia ilifika, ilifika wakati hata kwamba umma ulikuwa unaogopa ukifika, uh, uh, ni uh, wakati wa kuchukua labda ile tunaita public transport tunazoziita matatu Nairobi. Kulikuwa na visa ambavyo viliripotiwa kwamba ikiwa wa, a, abiria wangeabiri gari gari ambalo kulikuwa na watu wa asili ya Kisomalia wengi, walikataa kuabiri magari kama yale. Kwa hivyo nafikiri kwamba ni jambo ambalo li, limeibua hisia ambazo ni za kidini ama kidogo, nilivyosema pale awali, ni za kikabila na ni jambo ambalo ni lazima tulipinge. La pili ni kwamba nilivyosema ni wale ambao vijana ambao o, wanaishi katika informal settlements. Pia wanakuwa targeted na polisi kwa sababu labda wengi wao hawana uwezo wa kisheria kufika mahakamani ama kujitetea. Kwa hivyo sio tu wale ambao ni wa uh, uh, jamii fulani ama dini fulani, lakini pia ni wale ambao tunaita vijana uh, uh, ambao wanaishi katika uh, uh, informal settlements za na Nairobi. Asante uh, sana bwana Murara, lakini pia tumejaribu kuzungumza na upande wa polisi kutaka kujua kwa undani je, yeah, kwa upande wao haya madai ambayo wanatolewa wao wamefanyaje? Wamezungumza vipi na familia? Nini ambacho wamekifanya kwa upande wao? Lakini nimejaribu sana Mkamiti kutafuta watu wa idara ya polisi nchini Kenya, sikuweza kuwapata, lakini nilizungumza na bwana Kamao, mtetezi wa haki za binadamu kutoka Kenya Human Rights Coalition. Yeye yeah, amekuwa akijaribu pia kuwasiliana na familia na polisi na kutaka kujua yeye kwa upande wake nini alichokipata kutoka kwa polisi wa Kenya. Kuna utatamishi kwa sababu polisi mtu akipotezwa na jamaa zao ama marafiki zao kitu, kitu ya kwanza mtu anaenda kuripoti kwa polisi, na ukienda kwa polisi basi ndio wana rekodi. Lakini kuna shida moja, kuna wananchi wakiripoti, wanauliza sasa, polisi, msaidie kupata hawa vijana ama watoto zetu, wetu ambao wamepotea, lakini mara tunaambiwa ya kwamba kishughulika sana. Watu wengine wanasema ya kwamba watu wa mwisho ambao walionekana nao ambaye waliwachukua, wengine wanasema kana, wanasema walijitambulisha wanasema hatuna hiyo habari kwa hiyo, lakini baadaye ukiulizia sana sana, wakati uh, eh, serikali inatoa ripoti uh, zao wanasema tunafikiria hawa uh, vijana wame, wameenda kushirikiana na kikundi cha uh, Alshabab. So kunakuwa sasa na shida ya kwamba kwa sababu uh, uh, waki, polisi wakijaribu waki kujitetea wanasema ni hao uh, vijana labda wamejihusisha mj, uh, na kikundi cha Alshabab lakini mara ya mwisho familia inasema walionekana na polisi so, kuna hiyo utata. Sijui sasa ukweli uko upande gani, lakini kwa sababu tunajua ya kwamba walichukuliwa na polisi, sasa ambao wenye wako supposed kupatia habari ya ukweli ni polisi so, kwa hivyo tunaogopa ya kwamba kikosi cha polisi ambacho ambao eidha kina wamaliza vijana halafu wanatumia wanasema ya kwamba ni Al-Shabaab so, kwa hivyo kuna hiyo utata sawa, lakini kama bado kuna utata, nyinyi mko upande wa kutetea haki za wananchi na haki za binadamu. Sasa utetezi wenu pengine, au kufuatilia kwenu pengine, unaona hapa matendo haya yanavyofanyika, pengine kuna namna ambayo unafikiri inaweza ikafanyika kusaidia hawa wananchi ambao hawajui ndugu zao wako wapi? We kama ukiwa mtetezi, nini ambacho ungependa kuwaambia polisi kwa namna yako unayojua, ili kuwasaidia hawa wananchi ambao wamekuwa wanatafuta ndugu zao na hawajui wako wapi? Unajua, uh, ndugu yangu kama mama ama baba akimpoteza mtoto wake, at least kuna ile kitu nasema ku, ile ile lekusha le le le, kila mtu anataka kujua nini nili ifanyika. So, uh, kwa hivyo tumejaribu yenye inawezekana, tumejaribu kupata ushuhuda kutoka kwa familia, tunataka kupata ushuhuda kutoka kwa upande wa polisi, lakini polisi hawapeani hadithi ha zao. So, kwa hivyo tukiwaambia ya kwamba mara ya mwisho huyu kijana alichukuliwa na askari wa polisi, hawakubali kabisa, lakini kila mtu anajua alichukuliwa na polisi. So sasa, shida ni kwamba pia kuna shida mambo ya shababu ambayo sasa, nani, serikali imechukulia kama sasa hiyo sababu, yaani the reason why wanakuwa na sababu ya kuchukua vijana. So kuna hiyo shida. Sasa sisi kama vikundi uh, vya kipigania haki ya kibinadamu tunapeana ripoti, tushajaribu kushurukisha hizi ah, vikundi za polisi kupeana habari kwa familia, lakini imekuwa vigumu sana maanake, kwa, kwa sababu hawakubali hata kidogo. Na wakikataa sasa sisi tunafanya nini? Lakini clearly inaonekana mara ya mwisho walipatikana na na, na, na askari ambao walipeana namba zao, wakasema sisi ni askari wa kikodi cha polisi. Sasa sisi tunakubali nani, sasa tumekubaliana na familia kwa sababu wao ndio mara ya mwisho waliongea na wale wa, ambao walio mpaka baadhi zao za kazi wakasema ni vikundi za polisi. Kwa hivyo tunaona sasa shida ni kwamba serikali inajaribu kusema ni vikundi za hawa wakora ambao wanajaribu kuua wananchi, lakini at the same time wao wenyewe waja, hawajatoa nini ush, uh, ushuhuda ya uh, ukweli kuonyesha sio wao waliwachukua. Umejaribu kabisa, lakini serikali pia hatusaidii upande huo, serikali haionekani kusaidia sana upande huo. Asante sana. Basi nikirudi kwako Mkamiti Kibayasi, pengine kwa upande wako, je, nini ambacho umeona na kufuatilia, umepekua kuona polisi wanazungumza nini kuhusiana na haya mambo? Uh, kwa mujibu wa jarida mtandao wa Standard, kitu ambacho Polisi bado wanaendelea kushutumiwa na raia ambao wameweza kupoteza majamaa zao au wapendwa wao, na gazeti hili liliweza kutolea mfano wa Isaac Musili ambaye familia yake ilikuwa ikimtafuta ndugu yao huyo mpendwa ambaye alipotea kwa miezi mitatu, na bado mpaka mwaka jana alikuwa hajapatikana. Lakini cha kushangaza ni kwamba simu ambayo alikuwa akiitumia Isaac ilikuwa bado ikifanya kazi na familia ilipoenda uh, kuwasiliana na polisi, polisi hawakuweza kuwapatia taarifa za kina kwamba ni jinsi gani wataweza kuwasaidia waweze kumpata mpendwa wao, ama nini ambacho polisi wanafahamu kwa wakati huo, ambacho kitaweza angalau kupunguza machungu kwa familia kuona kwamba kweli jeshi la polisi au, au uh, maafisa wa usalama wanashirikiana na sisi katika ku kuhakikisha kwamba tunampata jamaa yetu aliyopotea, hata kama akiwa yupo hai au amekufa, lakini tuta, hatimaye tutafikia suluhisho la kuweza kumpata. Lakini hilo hawakuliona. Kwa hiyo unakuta kwamba, unakuta kwamba uh, raia bado wanaendelea kuwashutumu polisi wakidai kwamba pengine wapo ambao wanaweza kusaidiwa, lakini sio kwamba raia hawa ambao wako wa hali ya chini ambao ndio wanakuwa walengwa. Hii ni kwa mujibu wa, wa, wa mtandao wa Standard. Asante sana Mkamiti Kibayasi. Basi tujiandae kwenda sehemu ya pili hiyo Jina langu ni Meri Mgawe wa VOA, idhaa ya Kiswahili. Je, Donald Trump atakuwa rais ajaye wa Marekani au atakuwa Hillary Clinton? Vipi kuhusu mgombea wa chama cha Libertarian? Hii haitaamuliwa hadi mwezi Novemba, lakini kinyang'anyiro kinaanza rasmi mwezi huu katika mikutano mikuu ya vyama vya Democratic na Republican. Ungana nami na kundi zima la VOA kwa habari, wakati tukikuletea taarifa zinazojiri kutoka kwenye mikutano mikuu. Ni hapa VOA Swahili. Na msikilizaji, tunaingia basi katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo sehemu hii ya pili tunamulika suala so zima la hali ya hewa huko nchini Kenya. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba watu elfu kumi na nne hufariki dunia nchini Kenya kila mwaka kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa, na hii ni kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa niye. Pia inaelezwa kwamba watu milioni moja nukta tano wanaweza kufariki dunia katika kizazi kifuatacho. Haya, huko Nairobi, Kenya ni moja ya miji inayoripotiwa kwamba imechafuliwa sana hasa kutokana na uingizaji wa magari ya zamani kutoka Ulaya na Japan. Tunaungana na mwandishi wetu Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu na utueleze kwa undani, pengine ukizingatia hizi ripoti, hali ya Nairobi ambayo inazungumzwa kuhusu hali ya kuchafuka kwa hali ya hewa kukoje? Hebu tueleze, Kennedy Wandera, huko uliko kwa undani, unaona hali hii ilivyo. Uh, asante sana. Uh, kwa miongo mitatu sasa hivi pamekuwepo na tatizo la uchafuzi wa mazingira huku tatizo hili likionekana kuwa ni athari ya ikileta athari chungu nzima hususan hapa jijini Nairobi. Na jinsi ulivyosema, uh, mwaka uliopita na siku za hivi maro, ma, majuzi, shirika la like, kimataifa la afya WHO limekadiria kuwa takriban robo ya wagonjwa wengi hapa jijini Nairobi, uh, magonjwa anayokumbana nayo yanatokana na athari za uchafuzi wa mazingira. Hii inatokana na mifumo mibovu ya kudhibiti utupaji taka na udhibiti wa magari yanayotoa gesi sumu za sumu na hata utepetevu wa maafisa wa idara za afya humu nchini. Uh, tunapoangazia lile lindi la taka la Dandora ambalo linaonekana kubwa zaidi, utakuta kwamba uh, in, inakuwa vigumu sana kuweza kudhibiti eneo hilo, maanake kando na watu kuweza kutupa taka In, inakuwa vigumu sana maanake, kuna watu wengi ambao wanapata riziki kutokana na utupaji na taka hiyo, na iwapo basi wataweza kupelekwa mahakamani, na iwapo wataweza kudhibitiwa kutofanya hivyo na wala kutupa taka, inakuwa vigumu sana maanake, serikali ikijaribu kuwadhibiti nayo wanawapeleka mahakamani, kwa hivyo inakuwa vigumu sana kwao kuweza kutekeleza wajibu na kutoa kanuni ambazo zinasaidia hasa kutoa Uh, uchafuzi huu wa mazingira asante. Uh, sana Kennedy, pia ni jaribu kuzungumza na mtaalamu wa swala la mazingira nchini Kenya, bwana Waidhera waedhe. Na kwanza nilitaka kujua pengine hii swala linalozungumzwa na wakosoaji kwamba hali hii ilipofikia haitaweza kudhibitiwa tena, je, swala hili yeye analionaje? Kwa undani nini kinaweza kikafanyika? Yaamini hawezi kuyadhibiti kwa sababu vile wangelifanya ni nikuwe, kuweka hizi vijiji ambazo nawanea watu ya mapato ya chini, si lazima watumie sewer line. we could use some septic tank. Ambazo, we could be emptying ambavyo v wangeweka hizo choo zao kwa hizo nini so that they will be sucked. Lakini kusema ya kwamba haiwezekani, inawezekana na hakuna hata haja ya kusema ya kwamba nyumba zijengwe ambazo zina- zinakaribiana sana you don't have enough room wangeliweza kuweka nyumba ambayo kila kila m kila mtu ambaye anajenga nyumba awe na septic tank yake. Kutokana na hiyo, utapata ya kwamba wataweza hata kuhaya the exhausters. So namna hiyo magonjwa ambayo yanatokana na, ya, ya, na utumizi wa siwa, open sewer line ingedhibitiwa. Naam. Kennedy Wandera, pengine nikirudi kwako, kwa unafikiri kwamba hivi sasa wananchi nchini Kenya wana taarifa ya kutosha kuhusu hizi ripoti na pengine unavyozungumza na ukiongea nao kwa upande wao nini ambacho wamekuwa wakikieleza? Um, nimeweza ni kutangamana na baadhi ya wananchi humu jijini ambao wanaikosoa serikali sana kwa kutoweka mifumo thabiti ya kuhakikisha kwamba janga hili linadhibitiwa lakini U, kwa upande mwingine pia si serikali hata pia kulaumiwa, maanake unapoangazia unapoang, siku uh, za hivi karibuni Se, serikali kupitia kwa wizara ya ma, uh, mazingira iliweza kutoa uh, mfumo fulani wa kuweza kutumika ili uh, wananchi waweze kutumia kuhakikisha kwamba uh, mazi, uh, wanatunza mazingira, lakini wananchi nao wanatepetea, maanake jinsi nilivyosema hapo awali kuna hili lini la uti kuhusu uh, uh, shimo ambalo linatumika sana kutupa taka la Dandora na waidhaka, wananchi huweza kuenda pale na kutupa taka zao, na wanapoelezwa na mahakama na serikali kwamba si vizuri kufanya hivyo, nao wana, wanakimbilia mahakamani, maanake wanasema ao oh, maisha yao wanapata riziki kutokana na mambo hayo. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana, okay, serikali inapojaribu kufanya kitu chochote kudhibiti hali hiyo, nao wanakimbia mahakamani. Kwa hivyo ni lawama upande wote, hiyo lawama upande wa serikali kwa kuwa na utepetevu, na pia lawama kwa wananchi kwa sababu aa, jinsi wengi wanavyosema wananchi yaonekana hawana ujumbe zaidi kutokana na uchafuzi wa mazingira. Kwa hivyo wanafanya hivyo, basi jua kwamba zipo athari ambazo zinaweza uh, kuleta madhara tofauti tofauti katika maisha. Asante ah, sana. Basi msikilizaji, kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo kwa siku ya leo. Nakushukuru Kennedy Wandera kutoka kule Kenya, Nairobi, Kenya, hapa studio mwenzangu Mkamiti Kibayasi na wote ambao wameshiriki kwa leo, kutoka hapa studio mwelekezi Dwayne Collins. Nawaaga mimi ni Sandey Shomari nikisema alamsik hadi hapo kesho. Jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwaherini. Na mara baada ya kusikia matangazo ya marudio ya kipindi cha Kwa Undani hivi sasa, basi hebu pata kibao cha muziki. Mziki huo kutoka kwake, mwana muziki huyu anakwenda kwa jina la Daina na kitu chake kipya kabisa hicho alichotoa hivi karibuni, Komela. Hakuna zawadi nzuri kama upendo, hakuna ahadi nzuri kama vitendo, hali baada ya kumsikiliza Daina basi pate nafasi ya kumsikiliza Dr Jose Chameleone, si mbilimbili mambo