Katika kijiji cha Mwaweche kusini mwa pwani ya Kenya nakutana na Bi Damaris Cheringa. Damaris ni mama wa watoto nane, yeye hana kazi maalum na hufanya shughuli ya ukulima wa kienyeji ili kulisha familia yake, lakini anaeleza kwamba shida kubwa anayokumbana nayo ni ukosefu wa maji safi miongoni mwa changamoto zingine. Kwanza maji ni mbali sana, tunayatoa mbali huko chini. hmm. Tukaambiwa tutachimbiwa visima, lakini visima hatujaviona. Tuliahidiwa kwamba tutachimbiwa visima lakini bado sijui mipangilio huko bado ama mvipi. Alafu shule pia nazo ni mbali mbali, na usafiri ni mguu, hakuna gari, wanatembea muda mrefu. Sasa mzazi, yani lazima hata yule mkubwa lazima ufatefate njia ili ujue mmemwona na yuko salama, itabidi sasa uache ile shughuli ufate mtoto umlete nyumbani, na ingekuwa sikufata yule mtoto hapo ungekuwa umefanya mambo mengi sana, umechukua huo muda, umefuata mtoto. Mama huyu anasema kwamba hakufanikiwa kupata elimu ya kimsingi kutokana na umaskini katika familia yao, hali yanayosema kuwa imemfanya kukosa fursa nyingi za kikazi. Anaongeza kwamba baada ya kuolewa akiwa na umri mdogo, hakupata elimu kuhusu upangaji uzazi, kwani jamii inayomzunguka imekuwa ikipinga mfumo huo kutokana na tamaduni za Kiafrika, jambo lililompelekea yeye kujifungua wa hadi watoto nane bila mpangilio. Hata hivyo wanasema kwamba wanawake wanaoishi maeneo ya mjini wana fursa nyingi za maisha ikilinganishwa e, na wao wanaopitia maisha magumu kijijini yanayochangiwa na umaskini na pia ukosefu wa bidhaa muhimu. Anayeishi town huwa kwanza, jambo la kwanza hatumii mwendo mrefu, kule ni gari tu, kwa gari na yuko kazini <laughs> isura <laughs> na ngoja mwisho wa mwezi, wewe ni kibarua tu Weye angalia hiyo distance ya hapa mpaka shambani kwanza, alafu rudi hapa, na unangojwa na mtungi ya maji huko chini, na unangoja afate mtoto na hujafua na hujafanya lolote. nakuandika meidi nalitaka, lakini uwezo sina, maanake ile pesa ya, ya kuwa ni ningepata nikaandika meidi kwanza. Huyu anataka kulipiwa karo, sasa pesa umempa meidi na nani, mwalimu anadai. Katika kijiji hiki pia anakutana na Bi Mwana Sharajab pamoja na mwenzake. Wao wanasema wamewahi kujaribu kujiunga na makundi ya kina mama angalau kujinufaisha kimaisha, lakini azimio lao likafifia, kwani kila wanapoanzisha biashara maeneo ya vijijini hukosa kunawiri kama vile inavyofanyika maeneo ya mjini. Ishajiunga kwenye vikundi vingi sana vya wamama kama finance, kuna vingine vya visanduku. Lakini sasa ukiangalia pesa, ndo hamna. Utaweka nini? utawekeza nini? na hakuna kusema sina kikundi niuu ea kwa biashara biashara, utakuwa una wengia kwa kikundi, utalipana nini? Huku wajua, tayari mambo ya mashambani, saa kumi na mbili watu washaingia kwa nyumba. Ukiweka biashara huku saa kumi na mbili itanunuliwa na nani? Hapa saa kumi na mbili hiyo, kila mtu yuakimbilia kwake. Nyumba zenyewe ni hizo, ziko mbali. Mbali, watu ni kidogo, ukosefu wa elimu ya kimsingi, miundo mbinu duni, pamoja na ukosefu wa hamasisho la kina ni baadhi ya changamoto wanazopitia wanawake wanaoishi vijijini barani Afrika. Halima Mohamed ni mkurugenzi katika shirika la Coast Education Center hapo Pwani linaloendeleza harakati za kutetea haki za kina mama pamoja na vijana pwani ya Kenya. Halima anasema wanawake wanaoishi vijijini wana uwezo mkubwa wa kubadilisha jamii zao wakipewa nafasi, na hapa anaeleza ni nini kinachofaa kufanywa ili kuwasaidia kufanikisha azimio hilo. Mwanamke huyu ambaye hajasoma anaweza kuwa intelligent kuliko hata yule aliosoma. They need our support, wanahitaji huduma ambazo mashirika, sio kwa serikali, wanatoa, ambayo ni ya kuhamasisha jamii. Tuwapatie fursa ya kutangamana na wale waliosoma, kwa sababu yule aliosoma na ambaye hakusoma level zao ziko tofauti, lakini ukiangalia, ukiweka katika room moja, yule ambaye hajasoma anaweza kumshinda hata huyu mwingine kiakili, kwa kiwango ile maisha imemchukua mpaka pale alipofika anaweza kuarticulate issues kuliko yule aliosoma. Miradi tunaoyafanya tuwahusishe hawa wamama ambao wako katika rural areas, hata kielimu ajue kwanza kuandika jina lake, ajue kusoma, elimu zote mbili hizi, mobile schools ziwe kule mashinani. Ripoti ya mwaka 2015 ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba wanawake na wasichana wanachangia nusu ya idadi ya watu duniani, lakini la kusikitisha wao ndio walioathirika zaidi na umaskini na ukosefu wa huduma bora za afya. Kudorora kwa uchumi ni miongoni mwa changamoto zingine wanazopitia.