kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu mpenda msikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanaanza hivi sasa saa 11, saa za afrika ya kati, saa 12, saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni BMJ Muridhi, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni tarehe 26 Julai mwaka wa 2016. Karibuni. na leo katika kumekucha Afrika, aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya Raila Odinga ni baadhi ya viongozi wa nchi za Afrika ambao wanahudhuria mkutano mkuu wa chama cha Democratic mjini Philadelphia. Mimi na hakika mamekana haya haitavunja moyo wanachama, na vilevile sidhani kama itaathiri yani umaarufu wa chama hiki katika uchaguzi ambao Theluthi mbili ya Wakenya wanakubaliana na uamuzi wa serikali ya kufunga kambi kubwa ya wakimbizi ya Dadaab huko kaskazini mashariki mwa nchi. Na mvutano katika muungano wa upinzani huko nchini Kenya CORD unaonekana kuongezeka baada ya mmoja wa kinara wa muungano huo Moses Wetangula kutaka haki za wazazi, za wakazi wa magharibi kuheshimiwa. Wetangula anapotoa matamshi yake wale wakereketwa wa Raila Odinga wa karibu wanamshambulia kwa mambo makali makali na matusi, na ni vitu ambavyo vitasambaratisha huu muungano. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu, mpendo msikilizaji, yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www voaswahili.com. Lakini kwanza hapa, BMJ Muridhi na taarifa ya habari. Mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Democratic cha hapa Marekani ulianza hiyo jana katika mji wa Philadelphia, jimbo la Pennsylvania, na kujaribu kuonyesha kuwa e, chama hicho kina umoja baada ya kashfa kuhusu barua pepe zilizotolewa kwa siri na kuchapishwa na tovuti ya Wikileaks zilizoonyesha kuwa viongozi wa chama cha Democratic walimpendelea Bi Hillary Clinton dhidi ya mpinzani wake katika uchaguzi wa awali Bernie Sanders. Meya wa mji wa Baltimore, jimbo la Maryland, Stephanie Rawlings Blake ambaye pia ndiye katibu wa kamati ya kitaifa ya chama hicho aliofungua mkutano huo jana Jumatatu, akichukua nafasi ya Debbie Wasserman Schultz ambaye ni mwenyekiti anayeondoka wa chama hicho. Wasserman Schultz alilazimika kujiuzulu kutoka kwa wadhifa huo siku ya Jumapili baada ya mtandao huo wa WikiLeaks kufichua yaliyokuwemo katika barua pepe elfu ishirini mke wa rais Barack Obama akiwa miongoni mwa wazungumzaji wakuu hii leo amewahimiza wanachama kumpigia kura Hillary Clinton, na katika kitendo cha nadra kwa mke wa rais kushambulia mgombea wa upinzani namna na alivyofanya, bila ya kumtaja bwana Trump kwa jina. Kabla ya mkutano huo, Sanders aliwarai wafuasi wake kumuunga mkono bi Clinton. Hata hivyo baadhi ya waliokuwa kwenye ukumbi walimpigia makelele ya kuashiria uh, kutofautiana naye au kutofurahishwa na kauli yake alipowataka wampigie kura Clinton. Mkutano huo unaendelea hivi sasa, ambapo baadhi ya wale ambao tayari wametoa hotuba ni pamoja na mke wa rais Obama, michelle Obama, seneta wa jimbo la Massachusetts elizabeth Warren, seneta wa jimbo la new Jersey cory Booker na hivi sasa tunavyozungumza senata Bernie Sanders anaendelea kutoa hotuba yake. Serikali ya Umoja wa Libya inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa imemwita balozi wa Ufaransa hii leo kufuatia maandamano yaliyofanyika mwishoni mwa wiki mjini Tripoli na kwingineko kupinga kuwepo kwa makomando wa Ufaransa katika nchi hiyo iliyokumbwa na inaendelea kukumbwa na vita. Maafisa watatu wa Kifaransa waliuawa wa, wali wiki iliyopita baada ya ndege aina ya helikopta kuanguka mashariki mwa Libya na kuifanya Ufaransa kuwa nchi ya kwanza ya magharibi kukiri hadharani kuwa imetoa timu ndogo ya vikosi maalum ya kusaidia pande zinazozozana nchini Libya kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Makomando wa Marekani na Uingereza wanaaminika kwamba wamekuwa nchini Libya tangu mwaka elfu mbili kumi na tano ambao ni pamoja na Marekani walio katika kambi mbili za kijeshi karibu na mji wa miji ya Bengazi na Mishrata. Hata hivyo, Marekani na Uingereza hazijalizungumzia suala hilo la iwapo zina vikosi nchini Libya. Na utafiti mpya uliofanywa na kampuni ya kuchunguza maoni ya watu Ipsos umegundua kwamba theluthi mbili ya Wakenya wanasema kwamba wanaunga mkono uamuzi wa serikali yao wa kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab na kuwarejesha wakimbizi wao wote hao wa kisomali nyumbani. Mwandishi wa VOA Muhammad Yusuf ametuandalia ripoti kutoka Nairobi, inayoeleza kwamba utafiti huo unaeleza kuwa chini ya theluthi moja ya wakenya wanataka wanajeshi hao kubakia Somalia. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mtafiti wa Ipsos Tom Wolf anasema Wakenya wanaunga mkono kwa dhati kufungwa kwa kambi ya Dadaab. Anasema kati ya watu asilimia 69 wanafahamu juu ya uamuzi huo na wote wanaunga mkono uamuzi wa serikali. Anasema hicho ni kiwango cha juu, cha watu wanaunga mkono ni wale wa eneo la kati, na huku wale wa eneo la kaskazini mashariki, wengi hawakubaliani na uamuzi huo. Kufuatana na idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, wakimbizi takriban 500 hadi 1000 wanarejea nyumbani kwa hiari kila wiki na zaidi ya wa wakimbizi elfu kumi na tano wamevuka mpaka tangu Disemba. Watafiti pia waliowauliza wakenya jinsi walivyohisi kuhusu kuwepo kwa wanajeshi wao huko Somalia. Bwana Wolf anasema asilimia 56 ya wakenya wanataka wanajeshi wao waondoke Somalia. Anasema zaidi ya theluthi moja takriban asilimia 38 walisema wanajeshi wao wanapaswa kuwekwa kwenye mpaka baina ya Kenya na Somalia ili kuzuia kuvuka kwa magaidi kuingia Kenya. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani wa Kenya mwenda Njoka aliyeambia Sauti ya Amerika kuwa baadhi ya wa Wakenya hawajui umuhimu ya kuwa na wanajeshi wa Kenya huko Somalia na tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Umuhimu wa kutii uamuzi juu ya kesi kati ya Ufilipino na China kuhusu bahari ya kusini mwa China na kuheshimu sheria za kimataifa ulihimizwa wakati wa mkutano wa kando wa mawaziri wa Marekani na nchi za Asia wanachama wa Jumuiya ya Mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia maarufu kama ASEAN. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, alisema kuwa Marekani inajivunia kuwa mshirika wa mataifa ya ASEAN kwa sababu anasema nchi hizo zinatetea mfumo wa kimataifa ambao una sheria ambazo zinayalinda mataifa yote, yawe madogo au makubwa na Liberia imeadhimisha miaka 169 hii leo tangu kupata huru wake. Hata hivyo baadhi ya wana, wananchi wanasema hawaoni chochote cha kusherehekea kwa sababu ya hali ngumu ya maisha inayoletwa na kudorora kwa uchumi wa nchi hiyo. Lakini balozi wa Liberia nchini Marekani, Jeremia Solunte amesema kuwa ingawa kuna changamoto, nchi hiyo imepiga hatua kubwa chini ya uongozi wa rais Ellen Johnson Sirleaf. Balozi huyo alisema kuwa wa Liberia wanasherehekea wanasherekea uhuru kwa kauli mbiu ya kuunganisha maendeleo kwa lengo la kufanya mabadiliko ya Liberia. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Baada ya taarifa habari, kama mnavyojua, wakati umefika kuleteni makala yetu maalum ya uchaguzi Marekani, ambapo mkutano mkuu wa chama cha Democratic umefunguliwa huko Philadelphia hii leo na mkutano unaendelea, ambapo Bernie Sanders mpinzani mkuu wa Hillary Clinton katika uchaguzi wa wali anazungumza wakati hii, akiwa anamuunga mkono kabisa Hillary Clinton na kuwataka wafuasi wake kumuunga mkono na kusema uchaguzi huu ni muhimu kuleta mageuzi hapa nchini. Kwenye simu kutoka Philadelphia yuko Harrison Kamao. Harrison, vipi hali ya mambo huko Philadelphia kwa wakati huu? Asante uh, sana shakuru ama, kwa kweli mambo yalivyo hapa ni kwamba mambo ya, ya siasa yameshika kasi na kama ulivyosema, ni kwamba kweli mkutano uh, wa kitaifa cha wa chama cha demokrati umeishafunguliwa tayari na kuanza kabisa kwa hali ya juu na hali spesheli kabisa. Eh, ikumbuka kwamba mkutano huo umeanza tofauti ikilinganishwa na ule wa Republican kwa sababu kulikuwa na vitumbuizo na ikawa kwamba sherehe yenyewe ikafanyika kama sherehe yenye furaha, yani familia moja ikija pamoja. Na sasa hivi nikianzia ni kwamba tunapozungumza ni kwamba tunapo, Bernie Sanders ni wakati wake ndipo anaendelea ana, ana, kuzungumza huku bado kukiwa na wafuasi wake wengi ambao wameshika majina na, na, na mabango yanayosoma jina la Sanders. Uh, kila anapoendelea kuzungumza, wengi wanasikika wakisema Sanders, Sanders na yeye anavyozungumza sana, sana sana anaonekana bado kuegemea katika hali ya ku, ya mageuzi aliyokuwa akisema wakati alikuwa kwenye kampeni uh -huh. Kama kwa hivyo anazungumzia mageuzi, ye anazungumzia kampeni ile ile yake ya kutaka mageuzi. Je, anawataka vipi wanachama wa Democratic kufanya kitu anachowaomba wana Democratic uh, chama cha Democratic, cha Democratic sasa hivi ni kwamba watoe tofauti kwamba uchaguzi huu si uchaguzi wa wa Republican na si uchaguzi wa Democrat. Anachosema ni kwamba yeye anaamini kwamba, uh, mageuzi aliyoyaanza yatabadilika, akisema kwamba wasiangalie mtu wala waangalie chama, lakini waangalie Uh, kesho ya Marekani, yaani waangalie tofauti ambayo italetwa na siasa za mageuzi yanayosema kwamba ni ya kumlilia mtu wa chini ambaye anasema amekandamizwa. Anasema kwamba asilimia zaidi ya tisaini ya mtu wa kawaida ama nchini ya Marekani, watu wengi wako chini ya umaskini, ambao anasema yeye ataendelea kushinikiza yeyote yule atakayeongoza kwamba lazima mageuzi hayo yafanyike katika nchi ya Marekani na kabla ya Sandes kulikuwa na wazungumzaji wa shuhu, mashuhuri kabisa. Miongoni mwao ni mke wa Rais Obama, Michelle Obama, ambaye vilevile ametoa hutuba ya kusisimua. Uh, katika hotuba yake Michelle Obama imesisimua kama ulivyosema, na yeye amegusia sana swala la watoto. Amesema kwamba ni vizuri wamarekani wanapoamua ni nani watakayemchagua waangalia, anatoa picha gani na mfano gani kwa watoto. Amesema kwamba ni lazima watu watazame siku za mbele, watoto wanasoma nini kutokana na viongozi, na akasema kila mara viongozi wanapozungumza kwenye vyombo vya habari watoto sana ndio wanaiga. Uh, viongozi wanavyosema. Kwa hivyo wakasema kwamba wapiga kura lazima wawe makini na wawe macho sana viongozi wanasema nini, na adhari ya matamshi ya viongozi hasa kwa watoto, maanake watoto ndio viongozi wa kesho na ndio wanategemewa katika maadili ya taifa. Mbali na mkutano huo mkuu, kando ya mkutano kuna viongozi kutoka nchi mbalimbali pamoja na Waafrika walikuwepo. Mada gani waliozungumzia kando ya mkutano na nini alikuwa anafanya? Na kando ya mkutano huu mkubwa wa demokrat ni kwamba viongozi, kuna mkutano wa viongozi wa kimataifa ambao pia unafanyika sambamba na huu mkutano wa demokrat hapa mjini uh, Philadelphia, na nilibahatika kuwa katika mkutano huo saa chache ambazo zimepita, na kuna nikakuta viongozi kutoka mataifa mbalimbali vilevile. Uh, nimebahatika kumkuta aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya na ambaye ni kiongozi wa upinzani Raila Odinga, na nikaweza kumuuliza uh, ziara yake hapa Marekani hasa inaashiria nini. Hii ni mara yangu ya nne kuhudhuria kongamano kama haya kwa mwaliko wa Democratic Party, na ni fursa kubwa kwetu ambayo tumetoka bara la Afrika kushuhudia vile Wamarekani wanafanya mambo yao, yani vile wanavyojitayarisha uh, kwa upande ya wanachama yani wa delegates kukuja, vile wanavyochangia pesa kwa kufanya campaign, uh, yale maneno muhimu ambayo wanachagua kuangalia katika wakati wa uchaguzi na uteuzi kwa jumla na vile wale ambao walishiriki kwenye uteuzi wanaungana pamoja badala ya baada ya mashindano ili waweze kwenda sasa kukabiliana na upinzani katika uchaguzi. Na labda pengine, wengi wanauliza hapa Marekani chama cha Republican kinaonekana kama ndicho chama cha upinzani na wewe ukiwa kama kiongozi wa uh, muungano wa vyama vya upinzani nchini Kenya uh, labda pengine uh, uliweza kuhudhuria ama kwa nini haukuweza kuhudhuria mkutano wa Republican uliofanyika wiki iliyopita siku halikwa na ma Republicans? Na kisera, chama chetu cha ODM iko karibu na chama cha Democratic Party hapo Marekani manaake, wao ndio wana ile mlengo wa siasa ambayo inaangalia eh, demokrasia ya jamaa yani, social democracy tofauti na ile demokrasia ya kibepari. Kwa hivyo kisera, uh, tuko karibu na chama hiki. Hii ndio sababu tumeamua kuja katika hii kongamano lao. Umeona kwamba kuna mambo ya uh, barua pepe email imetokea. Unaona kwamba hapa tulipo mjini kuna wengine wanaandamana wakisema bado ni watu wa Sanders. tatizo hili unaona kama lina adhiri hali ya demokrasia katika chama hiki, hasa wakati kama huu? Haya ni siasa, pale kuna siasa, mpaka kuna pingamizi. Kwa hivyo kwa mfano wanasema ati kulikuwa na upendeleo kwa upande wa makao makuu ya chama, labda walikuwa wamelalia upande mmoja zaidi kuliko upande ule mwingine, lakini mpaka wakati huu hakuna thibitisho ya kwamba hiyo imechangia kwa ushindi wa mama Clinton. Hmm, kwa mimi na hakika mambo kana haya haitavunja moyo wanachama chama, na vilevile sidhani kama itaathiri yaani umaarufu wa chama hiki katika uchaguzi ambayo inakuja. Asante sana Kamau, manake muda wa uturuhusu, tutazungumza nawe katika vipindi vyetu vingine. Haya, nashukuru shakuru. Nam, tukitoka huko kwa Harison Kamau mjini Philadelphia, tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Michael Jordan ambaye ni mmoja wa wachezaji wa zamani wanaofahamika sana duniani kwa ustadi wake wa kucheza mpira wa vikapu amevunja kimya chake na kusema kwamba alisikitishwa sana au anaendelea kusikitishwa sana na visa vya mauaji ya Wamarekani weusi yanayotekelezwa na polisi. Maafisa huko Japan wamesema kwamba watu 15 wameuawa leo Jumanne katika shambulizi la kutumia kisu lililofanyika katika kituo kimoja cha walemavu mtaa wa Sagamihara, magharibi mwa Tokyo. Naam, na tukirudi katika ripoti zetu, takriban, ikiwa ni mwaka mmoja kabla kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini Kenya, vyama vikuu vya kisiasa nchini humo vinaanza kutafuta uungaji mkono kwa rai wananchi kutoka muungano huu kuingia mwingine. Hayo yakiendelea kudhihirika, nyufa zinaonekana kujitokeza katika muungano wa CORD baada ya Moses Wetangula, mojawapo wa vinara vya muungano wa, wa CORD kusema kuwa Raila Odinga asije akadhani kuwa magharibi ya Kenya ni ngome yake. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Barak Muluka na kwanza kumuliza iwapo muungano huo utadumu hadi wakati wa uchaguzi mkuu. Kudumu hadi mwisho ni vigumu sana. Tumeweza kuwa na miungano mbalimbali, tumaweza kuwa na muungano wa NAK mwaka wa elfu mbili na mbili, na tulipofikia uchaguzi wa elfu mbili na saba aba ulikuwa tayari umeshasambaratika. Tulikuwa na ODM e, yenyewe kabisa mwaka wa elfu mbili na saba, na kulikuwa watu wengi huko tu akina Rutwa akina Balala akina Msalia Mudavadi lakini Charity Ngilu alikuwa pamoja katika huo muungano, ingawa yeye alikuwa katika chama chake tofauti, lakini bado alikuwa katika huo muungano na vile sambaratika, tulipokuwa tukaribia uchaguzi, fikiri kuwa tuwaweza kumaliza miezi mingine mine mitano kama huo muungano ungali unadumu dumu, tunavyo ujua. Unadhani kwamba matamshi haya yake ya ni kutokana na shinikizo la baadhi ya wabunge kutoka magharibi ya Kenya? Bila shaka wao wameweza kuwa wakimsukuma Moses Wetangula na hata unapoingia katika muungano kama ule ambao waliubuni mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Wakati hufika ambapo unaangalia mpangilio wa mambo pale na unatafuta nafasi ya kutoka na saa zingine inakuwa ni vigumu kupata sababu ambayo inaweza kueleweka na kukubalika vizuri, na watu huanza kutafuta vijisababu na visingizio, na wanapopata ufa kidogo wanaotumia nafikiri ufa hapa umeanza kupatikana kwa kina Wetangula kuweza kuondoka na kuweza kutafuta ni miungano gani mingine au miseto ipi mingineyo waweze kujiunga. Wetangula anapotoa matamshi yake, wale wakereketwa wa Raila Odinga wa karibu wanamshambulia kwa mambo makali makali na matusi, na ni vitu ambavyo vitasambaratisha huo muungano. Labda Raila Odinga awaambie wale wendani wake kuwa, acheni mambo ya kuwatusi na kuwafadhaisha, vinara wenzangu wanapozungumza wapewe nafasi. Hadi sasa Kalonzo Musyoka ambaye ni mmojawapo wa vinara katika mrengo wa CORD amenyamaza. Ipi hatima yake? Wasema kuwa maji matulivu yana kimo kirefu sana, na unapomwona ametulia tuli hivyo, amenyamaza Uweze kujua anayatafakari yapi. Heri mtu ambaye anazungumza, kwa sababu utajua ni lengo lake ni lipi, na hujue jinsi ya kuweza kujikinga au kulishughulikia hilo lengo lake. Bila shaka pia Kalonzo Musyoka angependa kuwania, angependa jina lake liwe kwenye daftari za uchaguzi za uaniaji wa urais, na vinavyoendelea kuwa hivi ni kuwa isi je ikatushangaza kuona kuwa naye pia ameuhama huo muungano mimi ni mkamiti kibayasi wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jumatatu ya julai 25 Mkutano mkuu wa chama cha Demokrat unaanza huko Philadelphia, Pennsylvania. Jiunge nami kwa matangazo maalum ya siku nne, mahala ambapo wajumbe kutoka majimbo yote ya Marekani wanaungana kumchagua rasmi mgombea urais wa chama chao kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Novemba. Fahamu namna Marekani inavyopiga kura kwa kujiunga na VOA Swahili. Na huko huko Kenya basi nchi hiyo inatafuta mbinu mwafaka za kuepusha ghasia au migogoro ya kisiasa wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka ujao baada ya kushuhudia matatizo katika uchaguzi uliopita. Umoja wa Mataifa kupitia idara yake ya maendeleo UNDP pamoja na baraza la vyombo vya habari nchini Kenya wameungana na tume ya uchaguzi kuandaa mafunzo kwa wanahabari ili kuwatayarisha kwa uchaguzi huo. Mwandishi wetu Josephat Kioko huko Mombasa ametuandalia. Mafunzo haya yanaendelea kote nchini Kenya. Baraza la vyombo vya habari linasema kuna umuhimu wa kuwakumbusha waandishi wa habari wajibu wao kwa raia kupitia runinga, redio na magazeti. Hii ni kufuatia gasia zilizokumba uchaguzi mkuu wa Kenya mwaka elfu mbili na saba, elfu mbili na nane, na pia uchaguzi wa urais uliokumbwa na utata mapema mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hapa Mombasa imekamilika warsha iliyoshirikisha waandishi karibia mia moja, wakiwepo waandishi waandamizi wa hariri na wasimamizi wa mashirika ya vyombo vya habari. Mwandishi mkongwe na mhadhiri katika vyuo vikuu Jo Kadhi amesema kuna dalili za chuki miongoni mwa wanasiasa, wakati kampeni zikishuhudiwa mwaka moja kabla ya uchaguzi mkuu wa Kenya. Jo Kadhi sasa anashauri waandishi wa habari zaidi kuzingatia maadili watu ambao wamesomea hii kazi yetu, ni kazi muhimu sana. Bila maadili, unaweza kuona mwandishi wa habari anahongwa, hajichukulii kama professional, anafuata ukabila. Hata awe anajua kuandika kama waandishi wanaosifiwa wa, wa zamani kama Shakespeare na nini, inakuwa ni bure. Ikiwa, ikiwa wewe unajiuza rahisi, maadili muhimu sana Ukiandika maneno kesho, yamekanwa kesho kutwa, unaomba msamaha mtondogoo. Ukiandika watu watakuamini, watasema oh, si yule ule. Mara huyo, watakupeleka kotini. Tume ya uchaguzi nchini ambayo imekumbwa na msukumo mkubwa wa kuhitajika ingatuke, imekuwa na wajibu mkubwa kuzungumza na waandishi wa habari katika mafunzo haya. Mikakati yao kwa sasa ni kushirikisha wadau mbalimbali wanaposubiri kuandaa uchaguzi huo mkuu. Bi Praxidis Rorei ambaye amekuwa hakimu katika mahakama za Kenya kwa takriban miaka 16, kwa sasa ni mkurugenzi wa masuala ya kisheria katika tume ya uchaguzi humu nchini, ameambia Sauti ya Amerika kuwa mikakati waliweka kwa sasa ni kuangalia masuala ya usalama. Kwa sasa tumeanza mapema kuangalia ni sehemu gani katika nchi yote Kenya ambayo tunaweza kuwa na matatizo. Sasa tunafanya hii kazi pamoja na polisi na washika dawa wengine ili kujua ni nini ndio ina tension pande zote za nchi, kuna tension kati ya makabila tofauti tofauti au la, ili tuweze kuongea na wananchi. Mara nyingi huwa si wananchi wenyewe hata mm. Labda ni wale wanasiasa mm -hmm. Tuko na mikutano na wanasiasa na pia chama cha kisiasa wana sign forms ile tunaita Electro Code of Conduct. Takwimu ambazo zimeonyeshwa katika kongamano hili ni kuwa wananchi wanafuatilia sana matangazo ya redio na kuwaelekeza zaidi katika masuala ya utawala, ukiwapo uchaguzi. Wengi walioshiriki katika mafunzo haya ni watangazaji wa redio. Uh, naitwa Dalila Athman kutoka Pwani FM. Kunao baadhi ya vipindi ambavyo huwa tunafanya, ni vipindi maalum ambavyo tunaangazia sana sana kuhusiana na changamoto kwanza za uchaguzi tukilinganisha uchaguzi uliopita na sasa hivi, matukio ya kisiasa ambavyo yanavyoendelea, athari zake kwa wananchi. Wawakilishi wa baraza la vyombo vya habari nchini Kenya wanasema wanasiasa wamekuwa wakiachiwa mambo mengi kuamua na kuendelea kujipigia debe hata bila kuzingatia katiba. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti ya America. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Serikali ya Umoja wa Libya inayoungwa mkono na Umoja wa Kimataifa imemuita balozi wa Ufaransa hii leo kufuatia maandamano yaliyofanyika mwishoni mwa wiki mjini Tripoli na kwingineko kupinga kuwepo kwa makomando wa Ufaransa katika eh, nchi hiyo inayokumbwa na vita. Mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Demokratic cha hapa Marekani umeanza hiyo jana katika mji wa Philadelphia jimbo la Pennsylvania kwa kujaribu kuonyesha kuwa, kuwa chama hicho kina umoja baada ya kashfa kuu cool ya barua pepe zilizotolewa kwa siri na kuchapishwa na tovuti ya Wikileaks. Mm, mwisho wa muktasar wa habari. Lakini kabla ya hapo, tunakuleteni tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Pindi mapigano yanapomalizika, mikataba ya amani kutiwa saini na makundi yenye silaha kuvunjwa, ulimwengu mara nyingi hudhani kwamba maisha katika maeneo yaliyokuwa na migogoro yatarudi haraka kuwa ya kawaida. Lakini mabaki mabomu ya kutegwa ardhini na milipuko mingine yanabaki kuwa kizingiti katika kuleta uthabiti kwenye maeneo yaliyokumbwa na migogoro na kuzuia maendeleo ya muda mrefu. Inachukua maelfu ya hekta za ardhi ambazo haziwezi kutumika na kudumaza jamii katika kushughulikia uharibifu wa muda mrefu na kusaidia jumuiya zilizopitia vipindi vibaya katika kupatikana amani endelevu. Marekani toka mwaka 1993 imetoa zaidi ya dola bilioni 26 kwa programu kwa ajili ya ambazo zinashughulikia na kusaidia kutegua mabomu ya ardhini yaliyosalia na mabaki mengine ya vita, kama vile risasi, makombora na mabomu yanayodondoshwa kutoka hewani. Bado kwenye nchi nyingi, mabomu ya kutegwa ardhini na milipuko mingine inaweza kuua na kuwakata waathirika miongo kadhaa baada ya migogoro halisi kumalizika na kubaki kuwa historia mbaya. Kusafisha kabisa uwanja wa mapambano uliokuwa na mabaki ya milipuko ni mipango ya muda mrefu. Juhudi hizi haziwezi kufanikiwa bila kupatikana kwa wataalamu wa maeneo husika, kwa kushirikiana na mataifa, shirika na kutoa mafunzo kwa viongozi kushughulikia programu za kuondoa mabomu ya ardhini katika nchi zao wenyewe. Kituo cha kimataifa cha utatuzi wa migogoro na uokozi katika chuo kikuu cha James Madison katika jimbo la Virginia kwa miaka mingi kilifanya mafunzo ya utawala kwa viongozi wanaojihusisha na shughuli za kibinadamu katika maeneo yenye mabomu ya ardhini duniani kote. Toka mwaka 2010 wizara ya mambo ya nje kupitia ofisi yake ya uondoaji na upunguzaji wa silaha imeshafadhili mafunzo ambayo yanashughulikia kushirikisha mbinu za sasa katika usimamizi wa biashara kwa kutumia uzoefu wa nadharia kwa wataalam wa utokomezaji wa mabomu ya ardhini. Lengo ni kuwapa mafunzo viongozi waandamizi wa, wa programu za kitaifa kuwawezesha programu hizo kuwa na ufanisi na tija. Mwanzoni mwa mwaka huu chuo hicho kikuu kilikuwa mwenyeji wa wataalam wa utawala kutoka Afghanistan, Colombia, Iraq, Laos, Lebanon, Libya, Palau, Senegal, Sri Lanka, Somalia, Tajikistan, Vietnam na Yemen. Walielezea utaalamu wao wa kiutawala ambao sasa watautumia kuboresha uwezo wa nchi zao kusafisha ardhi iliyokuwa bado na mabomu ya ardhini. Marekani inawekeza katika uondoaji wa mabomu ya ardhini na milipuko kwa sababu, kwa kufanya hivyo, sio tu wanawalinda raia na mabaki yaliyoachwa na vita, lakini pia kuwawezesha na kuwezesha amani ya kudumu. Nam, hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika alieleza msimamo wa serikali ya Marekani. Inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa alfajiri ya hii leo. Msikose kusikiliza VOA Express. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kusikika, mimi ni Abdu Shakur Abud ni kutakieni mchana mema, kwa aherini.