Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni Jumanne, Julai 26 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express, huko nchini Kenya, hali ya kuchoma shule mbalimbali, wazazi wanatoa shauri gani? Kwa hivyo katika hii hali, kama labda ni watu wa kodi ama ni wakina mama wameonewa ama ni watu ambao wanadai haki zao, tutumieni vyombo vya sheria kuhakikisha kwamba tunapata zile haki zetu, lakini si kuwafundisha watoto kwamba mpaka utumie nguvu ni mmoja wa wazazi huko nchini Kenya akifanua hali ya tatizo la kuchomwa shule. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Idi Ligongo. Katika habari nyingine, mkutano mkuu wa chama cha Republican unaingia siku ya pili leo. Nini kinachotarajiwa? Kwa mfano kuna mkutano wa wanawake unaoendelea mahali pale kabla ya mkutano wenyewe kuanza saa za jioni. Vilevile kuna basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Wademokrat wameanza mkutano wao mkuu wa uteuzi jana Jumatatu huko Philadelphia, wakitaka kuweka kando msimu wa uchaguzi wa awali wa kuwania uteuzi wa chama huku baadhi ya sauti zenye nguvu zikizungumzia kuungana pamoja na mgombea urais Hillary Clinton. Seneta wa Vermont Bernie Sanders, ambaye alishika nafasi ya pili katika kinyang'anyiro cha uteuzi wa chama cha Demokrat, alisema nchi inahitaji uongozi ambao unawaleta watu pamoja badala ya kuwatusi Walatino, Waislamu, wanawake, watu weusi na mashujaa wa vita. Wakati Donald Trump yupo na harakati nyingi za kutoa sekundi moja baada ya jingine, Hilary Clinton anafahamu kwamba mchanganyiko wetu ni umoja wa nguvu yetu, alisema Bernie Sanders. Alizungumzia kuhusu namna kampeni yake ilivyoweza kushinikiza chama cha Demokrat kupitisha baadhi ya mapendekezo yake ikiwemo Wall Street, mageuzi katika fedha za kampeni, na kupinga mikataba ya biashara kama Trans Pacific Partnership. Sanders alielezea kutoridhishwa kwake na namna utaratibu wa uteuzi ulivyokuwa, lakini alisema Clinton lazima awe rais ajaye wa Marekani. Maafisa wa usalama wa Somalia wanasema mabomu mawili yaliyokuwa kwenye gari ya Al-Shabab yamelipuka nje ya lango la kuingia uwanja wa ndege wa Mogadishu leo mapema wakati wa asubuhi, ambapo kuna shughuli nyingi na kuua watu kumi na watatu. Al-Shababu kundi lenye uhusiano na kundi la Al-Qaida limedai kuhusika na shambulizi hilo kwa mujibu wa kituo cha redio cha kundi hilo cha Andalus. Watu saba kati ya kumi na watatu waliouawa walikuwa ni walinzi wa Umoja wa Mataifa. Lango ambalo lililengwa katika shambulizi hilo mara nyingi hutumika na wafanyakazi wa uwanja wa ndege na lipo karibu na majengo ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika yanayoungana na uwanja wa ndege. Wakazi wa eneo hilo wanasema walisikia milipuko mnamo saa tatu asubuhi kwa saa za Somalia. Maafisa wa usalama wa Ufaransa wanasema mchungaji mmoja na washambuliaji wawili ambao walimshikilia mateka wamefariki baada ya watu kadhaa kuchukuliwa mateka katika kanisa moja huko Normandy. Polisi walithibitisha kwamba mchungaji huyo aliuawa na mateka mwingine yupo mahututi kufuatia shambulizi shambulizi hilo. Polisi walisema waliwaua washambuliaji wawili waliowashikilia watu mateka baada ya majibizano mafupi, lakini chanzo, cha wa, chanzo na wajihi wa washambuliaji bado havijajulikana. Rais wa Ufaransa François Hollande na waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa wapo njiani kuelekea kwenye tukio mjini Saint Etienne Pauvray. Afisa mmoja wa usalama alisema waziri wa Ufaransa Manuel Valls alitoa rambirambi zake kwa waathirika kwa kile alichokiita shambulizi la kikatili kanisani. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Japan inasema inachunguza sababu za mshambuliaji aliyekuwa na kisu kuua watu 19 na kujeruhi dazeni wengine mapema leo katika kituo cha ulemavu cha Sukui ya Majuri n Wakati uchunguzi huo ukiendelea, tayari Japan imetangaza kwamba shambulizi hilo si la kigaidi. Polisi wa mji wa Sagamihara uliopo takriban kilomita 40 kusini magharibi mwa Tokyo wamemkamata Sotushi Uematsu, kijana mwenye umri wa miaka 26 ambaye ni mfanyakazi wa zamani wa kituo hicho, kwa mujibu wa chombo cha habari cha Japan. Kwa mujibu wa polisi, wanasema Uematsu aliyekuwa amevaa fulana nyeusi alijisalimisha mwenyewe na gazeti la Asahi Shimbun limeripoti kwamba kijana huyo alisema anataka kuwamaliza kabisa watu wenye ulemavu duniani kote. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani imetiwa moyo na taarifa kutoka kwa wanachama wengi wa jumuiya ya kimataifa ikijumuisha mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, wakielezea kuunga mkono utawala wa sheria na kumaliza kwa mgogoro wa eneo la bahari ya South China kwa njia ya amani. Akizungumza katika kilele cha mkutano wa chama cha mataifa ya kusini mashariki mwa Asia huko Laos mapema leo, Bwana Kerry amesema alikuwa na mazungumzo ya kina na yenye manufaa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi hapo jana kuhusu masuala yajayo kuhusiana na uamuzi wa mahakama ya usuluhishi uliopinga madai ya China kumiliki eneo la South China Sea. Na polisi nchini Bangladesh wanasema wamewaua watu sita tisa wenye msimamo mkali mapema leo walipopambana nao karibu na mji mkuu wa nchi hiyo Dhaka. Mkuu wa polisi wa nchi hiyo Shahidul Hakwel amesema wanamgambo wa Kiislamu wanaoaminika kuwa wanachama wa kundi lenye uhusiano na Islamic State la Jamaatul al Mujahidin walikuwa wanapanga kufanya mashambulizi sawa na lile la mapema mwezi huu katika mgahawa ambalo liliua watu ishirini na wawili. Maafisa wanasema wanamgambo waliwekewa kizuizi katika, jing, katika jengo la ghorofa tano katika kitongoji cha mji wa Dhaka katika eneo la Kalyanpur pale walipoanza kufyatua risasi kwa polisi ambao walikuwa wanajaribu kuingia katika jengo hilo. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na mkutano mkuu wa chama cha Demokrati, kama ulivyosikia kwenye habari za dunia, umeshaanza rasmi jana Jumatatu katika mji wa Philadelphia na kutolewa hotuba mbalimbali, wakiwemo wanasiasa siasa, watu mashuhuri, walemavu na watu wa kada mbalimbali, bila kuacha wanamuziki na wachekeshaji. Lakini mvuto mkubwa ulikuwa hotuba ya mke wa rais wa Marekani, Michelle Obama. Mwenzangu Harrison Kamau yuko Philadelphia. Zungumza naye muda mfupi uliopita, na kwanza kutaka kujua hotuba hiyo imepokelewa vipi miongoni mwa wanachama wa Democratic. Nam, sande, kama ulivyosema, ikiwa ndiyo siku ya kwanza ya mkutano huu wa chama cha Democrat ni kwamba wazungumzaji wote walizungumza vizuri, lakini aliyeguza kama ulivyodokezea, uh, ni mke wa rais Michelle Obama na aliposimama kuzungumza pale, kitu cha kwanza alisema la muhimu, ni vizuri kuangalia siku za kesho na tuwalinde watoto wetu kutokana na matamshi ambayo viongozi wanatamka kila mahali, waka kupitia vyombo vya habari. Na alisema kwamba watoto wanaangalia kabisa matamshi na kuiga wa, wa, wa, wa, wa viongozi wanavyosema. Kwa hivyo, alisema watu ama wapiga kura wa Marekani lazima wawe makini sana, ni nani wanayetaka kumchagua aingie kwenye ofisi, kwa sababu watoto watamwiga matamshi yake na mienendo yake, na kwa hivyo akasema kitu cha kwanza yeye anazingatia mtu yeyote yule ambaye anazingatia usalama na maisha ya kesho ya watoto. Kwa hivyo hotuba yake iliguza wengi sana, ilikuwa ni hotuba yenye hisia na kupenya kwenye nyoyo za watu wengi. Vilevile kama Bernie Sanders jana alizungumza na alivuta watu vilevile vile kwa kiasi kikubwa, na pengine kile ambacho umekiona baada ya hotuba yake wale wafuasi wa Bernie Sanders, hali inaonekana iko vipi baada ya Bernie Sanders kuzungumza jana? Uh, baada ya Sanders kuzungumza jana inaonekana kwamba bado anakiangali ana kibarua kigumu sana, kwa sababu ukiangalia mambo yalivyo hapa Philadelphia ni kwamba bado wafuasi wake kana kwamba wako kwenye kampeni za kumteua Sanders. Kwa hivyo, Sanders alikuwa na kibarua kigumu sana kuweza washawishi wafuasi wake ambao ni wengi sana na ambao walikuwa hata wameshika mabango ya Sanders mara kwa mara wakisema Sanders, na unakumbuka kwamba wakati wa kampeni Sanders alikuwa na kama mageuzi aliyokuwa akizungumzia kwamba siasa za Marekani bila kuegemea mrengo wa Democrat ama Republican zinahitaji mageuzi. kwa Waibu... hivyo ilikuwa ni kazi ngumu kujaribu sana kuwashawishi kwamba tunaendelea bado na mageuzi, lakini sasa hivi tutaendelea na mageuzi tukiwa chini ya Hillary Clinton. Vilevile vile ni kama alisema kwamba chama cha Demokrati kinapofanya mambo lazima kizingatie mambo aliyosema kwamba lazima yabadilishwe. Kwa hivyo bado kuna ngali kunaonekana kuna wafuasi wengi wake Sanders ambao itabidi washawishiwe polepole ili wakubali kabisa kwa dhati kwamba sasa watamuunga mkono Hillary Clinton na moja kwa moja. Leo tunategemea mkutano utaingia siku ya pili. Yale yanayotarajiwa hii leo, Kamau, ni yapi zaidi? Kwanza kabisa kabla ya mkutano wenyewe kuanza kwenye ukumbi ni kwamba uh, sande, kuna mikutano mingine mingi inayoendelea kabla ya mkutano wenyewe kuanza. Kwa mfano, kuna mkutano wa wanawake unaoendelea mahali pale kabla ya mkutano wenyewe kuanza saa za jioni. Vilevile kuna mkutano wa vijana, kisha baadaye kuna wazungumzaji watakaozungumza, lakini wa kumtazama kwa karibu ni uh, Bill Clinton, mme wa Hillary Clinton ambaye atakuwa mmojawapo wa wazungumzaji mashuhuri wakati mkutano wa leo ut Haya basi, huyo alikuwa ni mwenzangu Harrison kama akizungumza nasi kutoka huko Philadelphia kwenye mkutano mkuu wa chama cha Demokrat. Na tukiangalia upande mwingine, zaidi ya watu elfu 37 kutoka Sudani Kusini wamekimbilia nchi jirani ya Uganda katika kipindi cha wiki tatu zilizopita, kufuatia mapigano makali kati ya wanajeshi ya wanajeshi wa simu ambayo amesababisha vifo vya mamia ya watu. Hadi Yariami anatupasha zaidi. Kwa mujibu wa taarifa kutoka idara ya Umoja Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR, katika muda wa wiki tatu zilizopita, wakimbizi wengi zaidi wamewasili nchini Uganda katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka huu wa 2016. Shirika la habari la Ufaransa limekariri taarifa ya UNHCR ikisema kwa zaidi ya asilimia 90 ya wale wanaowasili ni wanawake na watoto, huku wanaume wakiandikishwa kwa nguvu katika makundi yenye silaha na hivyo kuzuiliwa kuvuka mpaka. Wale waliokimbia kutoka Sudan Kusini ni kutoka mkoa wa Eastern Equatoria pamoja na mji mkuu Juba. Na wiki iliyopita UNHCR inasema imeshuhudia ongezeko la wakimbizi wanaokimbia nchini humo. Tayari mkataba wa amani wa mwaka 2015 ambao unalegalega uliotoa saini baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe katika taifa hilo jipya unaoonekana hauna dalili ya kudumu, baada ya mapambano kati ya majeshi yanayomtii Rais Salva Kiir na yale yaliyokuwa ya kiongozi wa zamani wa uasi Riek Machar. Kwa mujibu wa AFP, huduma za kuhudumia wakimbizi nchini Uganda zimekumbwa na idadi kubwa ya wakimbizi kuliko ilivyotarajiwa. Kwa mfano, imezungumzia eneo la Elegu lililopo kaskazini mwa Uganda ambako zaidi ya wakimbizi elfu kumi na moja walikuwa wanaishi katika makazi ambayo alitengwa kuhudumia watu elfu moja tu. Ufadhili mdogo kutoka taasisi za Umoja wa Mataifa kuwasaidia wale wasiokuwa na makazi umesababisha hali ya kuwa na mkanganyiko zaidi, idara ya kuhudumia wakimbizi imeeleza na kuongeza, kwa hivi sasa kuna wakimbizi laki nane na elfu tatu na mia tano themanini na mbili wa Sudan Kusini kote huko Ethiopia, Sudan na Uganda. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir jana ametangaza kwamba nafasi ya makamu rais iliyokuwa inashikiliwa na kiongozi wa zamani wa uasi Riek Machar hivi sasa imechukuliwa na mtu mwingine katika kundi hilo la uwasi, ikibainisha wazi kuwa kuna mvutano upande wa upinzani. Kira amemteua Taban Dengai kushika wadhifa kufuatia mapendekezo ya uongozi wa juu wa kundi ambalo Machar analiongoza. Chara amegoma kurejea Juba mpaka kikosi cha Umoja wa Afrika kipelekwe huko, mpango ambao uliidhinishwa na Umoja wa Afrika, lakini rais Salva Kiir ameupinga. Haya, asante sana msikilizaji, basi ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Ili ligongo, tunaelekea kwa Kinani huyo, tunaelekea moja kwa moja nchini Uganda, Edi Wakenzo mbilo mbilombilo. Haya, mambo hayo ya VOA Express. Huyo msikilizaji, mbiro, mbiro, mambo ya Uganda hayo kama anavyokuambia hili, katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja tuangalie kwenye masuala ya biashara. Tunajiunga na Mkamiti Kibayasi akitueleza kampuni ya simu ya Safaricom nchini Kenya imeshusha gharama za simu zinazotumika kutoka eneo moja hadi jingine. Naam, kwa mujibu wa mtandao wa biashara wa Afrika, kufuatia mashauriano mazuri na washirika wa, wa mtandao wake ulimwenguni Kampuni ya simu ya Safaricom ilipunguza gharama za simu zinazotumika kutoka eneo moja hadi jingine, pamoja na takwimu hadi kwa asilimia 99 kwa zaidi ya mitandao 200 kote duniani. Wateja wa Safaricom wataweza kufurahia punguzo la viwango vya gharama za takwimu kwa kiwango cha shilingi 14 kwa MB katika zaidi ya nchi 52, pamoja na punguzo kwa gharama za kupiga simu. Mkuu wa Safaricom Bob Collymore alisema maendeleo yetu ya gharama mpya za simu kutoka eneo moja hadi jingine ni mkakati wetu wa makusudi wa kuendeleza uwekezaji katika kuwapatia huduma bora za mtandao wetu nchini. China kwa mfano, watumiaji wa Safaricom kwenye simu zinazotumika kutoka eneo moja hadi jingine kupitia kampuni ya China Mobile hivi sasa watatozwa shilingi 50 kupiga simu nyumbani na kufurahia gharama ya chini ya shilingi kumi kwa dakika ya kupiga simu ndani ya China, gharama ambayo imeshuka kutoka kiwango cha zamani cha shilingi mia tatu na sitini na shilingi mia moja na thelathini. Gharama za data zitashuka kufikia shilingi kumi na nne kwa MB wakati gharama za simu za kuzungumza kutoka eneo moja hadi jingine kwenda kampuni ya China Mobile na China Unicom zimeshuka kutoka kiwango cha awali cha shilingi elfu moja na mia tisa. Viwango vipya vitatumika kote kwa watumiaji wa prepay na post pay na wateja kuweza kuchagua mtandao wanaoutaka mahala ambapo wanasafiri kulingana na viwango vya gharama zinavyotozwa. Msukumo wa kuwapatia huduma zenye thamani zaidi kwa wateja unaungwa mkono na msukumo wa azma yetu ya kuwawezesha wateja ili kuendeleza uhusiano kulingana na uaminifu juu yao, alisema Colmore. Watumiaji wa simu za mkononi wanaweza kuangalia viwango vya gharama hizi kwa nchi wanazotarajia kusafiri na pia kuchagua mtandao unaoendana na gharama wanazoweza kumudu kulipa kwa kutembelea www.safaricom.co.ke. Wateja pia watakuwa na fursa ya kulinganisha gharama za matumizi ya simu za mkononi kutoka eneo moja hadi jingine, kupitia mitandao tofauti, ili waweze kuamua ni mtandao upi wanapendelea kujiunga nao kwa ajili ya gharama kutoka eneo moja hadi jingine. Sante sana Mkamiti Kibayasi. Unasafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Hebu tuangalie katika masuala ya ushauri, kufuatia machafuko katika shule za upili nchini Kenya, ambapo mabweni yamekuwa yakichomo na wanafunzi zaidi ya wanafunzi 6000 kote nchini humo wamebaki majumbani kwao, kufuatia machafuko hayo. Mwanarakati wa masuala ya elimu katika pwani ya Kenya, Salim Nyanje, anashauriwa Kenya na vyombo vya habari kuhusu namna ya kukabiliana na hali hiyo. Kitu cha kwanza ni ubadilishaji wa usimamizi wa shule ili uambatane na sheria ambazo zimetengenezwa na serikali. Kitu cha pili ambacho ninaweza kusema ni kwamba, nyinyi pia wa wanahabari, yale mambo ambayo mnapeperusha katika hivi vyombo vya habari ambavyo ni vya ni vya kuonyesha, muangalie ni vitu gani ambavyo vinafaa kuonekana na wale wanafunzi na vitu gani havifai kuonekana na wale wanafunzi, kwa sababu sasa ye mtu akiona kwa wenzake kumechomwa hapo hapo tayari hata moto bado wa waka, kwa sababu siku hizi kuna ile live coverage, unapata moto bado wawaka yeye kwa umbali, katika akili yake atafikiria pia hii kumbe ni sawa, ama pia hii kumbe inaweza ikafanyika. mm -hmm. Wajua wanadamu katika lugha ya Kiingereza unaambiwa they start from the known to the unknown, kumbe huku kuchoma pia pia inawezekana. Kwa hivyo pia wanahabari waangalie vile ambavyo wanatuletea sisi hizi habari. Ni muhimu sisi kujua, lakini wale wanafunzi wakiona wataichukulia vipi ile tatu? Kila wakati tukitaka haki mpaka tugome eh, tuende kwa tuchukue mabango tuende kwa streets kule mabarabarani kupiga kelele eh. Hata tukiambiwa na koti kwamba tusifanye hivyo, unapata tunafanya hivyo. Sasa wanafunzi wanaangalia walimu wetu wenyewe ambao wanatufundisha, juzi walibeba mabango katika mgomo wao wa nat, ukaona kwa mabarabara. Kwa sababu walimu wa Kigoma, wanafunzi huwa wako nyumbani, wanaangalia matelevisheni, wanaona walimu wake, yule mwalimu wangu jangusha kwa barabara anagaragara, hata anatoa nguo. Yule mwanafunzi mgomo ukiisha, ukirudi darasani kumfunza, unataka kuchukulia vipi? Moja kwa moja, hata kuheshimu. Kwa hivyo, katika hii hali kama labda ni watu wa kodi, ama ni wakina mama wameonewa, ama ni watu ambao wanadai haki zao, tutumieni vyombo vya sheria kuhakikisha kwamba tunapata zile haki zetu, lakini si kuwafundisha watoto kwamba mpaka utumie nguvu, mpaka ukapige gari la mtu jiwe mpaka ukapige duka la mtu jiwe ndo upate haki yako. Kuna wanaosema kwamba kuondolewa kwa kiboko shuleni huenda kwa kumechangia haya kufanyika. Kuondolewa kwa kiboko shuleni, kwanza kunafaa kuleta nidhamu zaidi ya utovu wa nidhamu, kwa sababu ile kuchapa ama kupeana corporal punishment, walimu walikuwa, sisi tulivutwa masikio, unapigwa kofi tu ba, wakati mwingine unachapua mkono ule ambao unafaa kwenda kuuandikia ule mkono hawezi kuandika. Wakati mwingine mtoto anachapwa mpaka anachukuliwa anapelekwa hospitali. Sasa ilikuwa walimu wengi wanaitumia ile, sio kurekebisha, lakini mara nyingi unapata kumwaga hisia zao, kama vile mtu amekasirika, anatumia ile kunyanyasa mwanafunzi. Sasa haikuwa niisemekane kwamba usichape mtu mpaka kiwango hiki, itoke tu kile kiboko. Na kiboko kikitoka, ni lazima wale walimu wana jukumu pamoja na wazazi pamoja na society kusema okay, kiboko kilitoka hapa, ni njia gani mbadala sasa kurekebisha huyu mwanafunzi? Zile njia mbadala ndizo ambazo labda mpaka saa hii hazijafanywa za kutosha. Na sasa tunaelekea katika kama huna kazi, ambapo nchini Kenya huko eh, wahudumu wa magari ya uchukuzi maarufu kama matatu wanasema wamechoshwa na dhana ya kuonekana kama watu wahuni, na sasa wanafanya kazi ya ziada kama washauri wa masuala ya kiafya kwa wenzao walioingia anasa za dunia. Tumefanya kuchaguliwa kutoka stage tofauti tofauti za Mombasa, tukaelimishwa kuhusu mambo ya kiafya ili tuende tukaelimisha ndugu zetu wa matatu katika masteji zetu. Tangu tuwe recruited pamoja na ICRH, yani International Center for Reproductive Health, tumepata mafundisho kulingana vile yafaa tuishi ya more especially katika kutuambukizwa na virusi vya HIV. Na pia tunaongea mambo ya family planning, tunaongea mambo ya malaria, TB hayo magonjwa ambayo huwa ni magonjwa ya tegemezi ambayo yanaweza kutuumiza wakati tumeambukizwa na virusi vya ukimwi. Hivyo hiyo ndio mambo sana sana tuna deal nayo katika stage zetu. Na sisi sio madaktari. Kwa hivyo hatuwezi kutembea na madawa. Mm. Kitu ambacho tunajaribu kutembea nacho sana, sana sana ni ile elimu yenye tumefundishwa ili tuweze kuipasisha kwa wale ndugu zetu wenzetu ambao tunafanya nao katika kazi ya matatu. Tunaweza kumbuka katika miaka iliyopita tangu uh, mambo ya peer education yaanze sisi watu wa matatu tulikuwa tumelengwa sana. E, sisi pia tuweze kuelimisha maana yake ukijaribu kuangalia Hmm. Katika ile population iliko wafanyi kazi wengine nchini Kenya. Katika stage zetu kuna zile tabia zenye watu wa matatu walikuwa wanajulikana nazo. Kitambo tulikuwa tunajulikana kama ni watu ambao hatujali, hatujali makastoma wetu nina nini. Lakini ukijaribu kuangalia siku hizi mtu wa matatu unaweza kumwelezea akaelewa ya kwamba ah, mzee huyu jamaa yuko na pesa fulani wacha nimbebe hivyo hivyo. Lakini kitambo ilikuwa ni nadra sana. Kwa hivyo ile elimu ambayo tulikuwa tumepata katika peer education program nafikiri imetusaidia na vile tunazidi kuipasisha katika wale mapiazi wetu, ambao ni madereva na makondakta wetu na manamba pia vile vile, inajaribu kuwa change, manake tunazungumzia mambo ya undani wa mtu, maanake si rahisi mtu akuelezee hapo kwenye stage, ya swa kazi ni kutafutana na, na wenzetu bali issue uh, session tunaziita one on one, mtu na mwenzake confidentially, hataweza kunita nyumbani kwako, mahali ambao utaona haya nitakuzungumzia kule, nitakujibu maswali yako kule, nitakuelimisha nitakushauri, na nikishindwa kabisa, nitakuitia mtaalamu ambao ako na ujuzi kuniliko. Maisha kawaida, hata wewe huamki leo vile ulivyoamka jana. Nawezapata leo uko na roho ya kuzungumza na mimi, kesho hata salamu hutaki. Kwa hivyo huduma hii tunapeana, hatupeani kwa lazima, ni kwa hiari ya mtu na kama ni kazi zile tunafanya wanatupeleka mbio, mimi nilikuwa sijui, siwezi jua nikipatwa na ugonjwa sina nita, nitatembelea hospitali gani. Sana sana watu wa matatu si wengi huwa wanapata ile temu ya kwenda hospitali. Haya, basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea kuangalia yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali. Asante Shomari, kwako. Sante sana Idi Ligongo. Moja kwa moja basi, yanayovuma kwenye mitandao mbalimbali hii leo ni mkutano wa uteuzi wa chama cha Demokrat huko Philadelphia, na hasa hotuba zilizotolewa hiyo jana, ikiwemo ile ya Michelle Obama ambayo ilivuta hisia za watazamaji wengi na kuwainua waliokuwa wamekaa kumbini hapo kumshangilia mama huyo wa kwanza. Kwenye Facebook nimeangalia pale, kuna mengi sana yamezungumzwa, lakini haya machache nitakayosema ni yake. Nik Nore Tamang anasema kwamba nchi yetu ni nzuri Hakuna shaka juu ya hilo lakini, tunaomba iendelee kwa hivyo, na Mungu bariki mataifa ya dunia. Miriam Kats anasema kazi nzuri sana, mama yetu wa kwanza. Talha Salehe anasema yaani, mimi nilipokuwa nikimsikiliza mpaka ngozi ya mwili ilikuwa ikinisisimka. TK Afarsi yeye anasema kwa kweli hotuba yake huyu mama imenigusa sana. Vilevile, vile jingine idi, ni hotuba pia iliyotolewa na mpinzani, aliyekuwa mpinzani wa Hilary Clinton, Berni Sanders, ambaye alishangiliwa sana wafuasi wake wengi na watazamaji wengine mle ndani ya ukumbi, akitokwa na machozi. Wafuasi wengi walikuwa wakisema kwamba ama kwa hakika mzee amezungumza vizuri kweli kweli, akisema kwamba lazima Hilary awe rais wa Marekani. Henry anasema ama kwa hakika huyu Berni Sanders alipendwa sana na ninatumaini kwamba kweli Clinton atashirikiana naye. Mnene j Munene anasema jamani, huyu mzee ndiyo mwenyewe amenifurahisha sana. Yaani mpaka sasa inavyoonekana, Demokrats ni kama vile wakiwa timu ya mpira, wanaongoza bao tatu kwa bila nyingine ni habari ya mwanamuziki wa Congo Koffi Olumide kukamatwa na polisi baada ya kurudi kurudishwa nyumbani Congo kutokana na tukio lililotokea kule nchini Kenya la kumpiga mwanamuziki wake wa kike. Basi iko habari ikisema kwamba amekamatwa na kuhojiwa, lakini pia kuna habari inayosambaa kwenye vyombo vya habari nchini Kenya. Gazeti la Star na gazeti la Daily Nation wanaripoti kwamba si tu amekamatwa, bali tayari amekusha hukumiwa na mwendesha mashtaka mkuu wa nchi hiyo na kuhukumiwa kifungo cha miezi 18, jela. Basi habari hii tunaendelea kuifuatilia kwa makini kabisa, ambapo baadaye katika matangazo yetu ya jioni tutakuletea kwa kina kujua nini hasa kimeendelea. Basi ni hayo tu kwa sasa, Idi Ligongo, yaliyotamba kwenye mitandao ya kijamii. Narudi kwako Idi Ligongo kwa, kwa, kwa muktasari wa habari. wa Demokrat wameanza mkutano wao mkuu wa uteuzi jana Jumatatu huko Philadelphia, wakitaka kuweka kando msimu wa uchaguzi wa awali wa kuwania uteuzi wa chama, huku baadhi ya sauti zenye nguvu zikizungumzia kuungana pamoja na mgombea wao wa, wa urais Bi Hillary Clinton. Senata wa Vermont Bernie Sanders, ambaye alishika nafasi ya pili katika kinyang'anyiro hicho cha uteuzi wa chama cha Demokrat, alisema nchi inahitaji uongozi ambao unawaleta watu pamoja badala ya kuwatusi. Habari nyingine vilevile, ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ame, ametiwa moyo na taarifa kutoka kwa wanachama wa jumuiya ya kimataifa ikijumuisha mataifa ya kusini mashariki mwa Asia wakielezea kuunga mkono utawala wa sheria kumaliza kwa mgogoro wa eneo la bahari ya South China, South China kwa njia ya amani. Polisi nchini Bangladesh wanasema wamewaua watu tisa wenye msimamo mkali mapema leo, waliopambana nao karibu na mji mkuu wa nchi hiyo Dhaka. Mkuu wa polisi wa nchi hiyo amesema wanamgambo wa Kiislamu wanaaminika kuwa wanachama wa kundi lenye uhusiano na Islamic State. Asante ah, sana, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kutia matangazo haya, msimamizi hadi Jeriami, mwelekezi Macbil, uh, fundi mitambo Skip, Sisk. mimi ni Sandey Shomari nikiwa na mwenzangu Idligo. Tunawatakia ni wote alasiri njema na kwaherini.