Hivi sasa ni saa tatu kamili usiku. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington. Msomaji ni Idi Ligongo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani imetiwa moyo na taarifa kutoka kwa wanachama wengi wa jumuiya ya kimataifa, ikijumuisha mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, wakielezea kuungwa mkono utawala wa sheria na kumaliza mgogoro wa eneo la bahari ya South China kwa njia ya amani. Akizungumza katika kilele cha mkutano wa chama cha mataifa ya kusini mashariki mwa asia Laos, mapema leo, bwana Kerry amesema alikuwa na mazungumzo ya kina na yenye manufaa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi hapo jana kuhusu masuala yajayo kuhusiana na uamuzi wa mahakama ya usuluhishi uliopinga madai ya China kumiliki eneo la South China Sea. Maafisa usalama wa Somalia wanasema mabomu mawili yaliyokuwa kwenye gari ya Al-Shababu yamelipuka nje ya lango la kuingilia uwanja wa ndege wa Mogadishu mapema leo wakati wa asubuhi, ambapo kuna shughuli nyingi na kuua watu kumi na watatu. Al-Shabab kundi lenye uhusiano na kundi la Al-Qaida limedai kuhusika na shambulizi hilo kwa mujibu wa kituo cha redio cha kundi hilo cha Andalus. Watu saba kati ya kumi na tatu waliowawa walikuwa ni walinzi wa Umoja wa Mataifa. Lango ambalo lililengwa katika shambulizi hilo mara nyingi hutumika na wafanyakazi wa uwanja wa ndege na lipo karibu na majengo ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika yanayoungana na uwanja wa ndege. Wakazi wa eneo hilo wanasema walisikia milipuko mnamo saa tatu asubuhi kwa saa za Somalia. Serikali ya Japani inasema inachunguza sababu za mshambuliaji aliyekuwa na kisu na kuua watu 19 na kujeruhi darzeni wengine mapema leo katika kituo cha walemavu cha Tsukui ya Mayuri N. Wakati uchunguzi huo ukiendelea, tayari Japani imetangaza kwamba shambulizi hilo si la kigaidi. Polisi wa mji wa Sagamihara uliopo takriban kilomita 40 kusini magharibi mwa Tokyo wamemkamata Sotoshi Eimatsu kijana mwenye umri wa miaka 26 ambaye ni mfanyakazi wa zamani wa kituo hicho kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Japan. Kwa mujibu wa polisi, wanasema Uematsu aliyekuwa amevaa fulana nyeusi alijisalimisha mwenyewe na gazeti la Asahi Shimbun limeripoti kwamba kijana huyo alisema anataka kuwamaliza kabisa watu wenye ulemavu. Serikali ya Afghanistan inasema vikosi vya usalama vimewaua zaidi ya wapiganaji 120 wa kundi la kigaidi la Islamic State ikijumuisha makamanda waandamizi na kuwakamata na kukamata kambi muhimu ya wanamgambo hao katika jimbo la mashariki la Nangahar linalopakana na Pakistan. Vikosi vya usalama pia vimekamata zaidi ya dazeni mbili ya wanamgambo wa kundi hilo wakati wa operesheni zake kwa mujibu wa msemaji wa serikali alipoieleza VOA. Licha ya hayo, hakuna uhakika wa madai yaliyoelezwa na afisa huyo. Picha za video za televisheni ya Afghanistan zinaonyesha kituo cha mafunzo na jengo la mahakama ambalo maafisa wanasema yalikuwa yakitumika kupanga mashambulizi katika maeneo ya karibu. Korea Kaskazini imesema leo kwamba Marekani itapata wakati mgumu kama itachangia mivutano katika penyusula ya Korea. Kauli hiyo inakuja ikiwa ni saa kadhaa baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John, John Kerry kuishutumu Pyongyang kwa maendeleo yake katika programu ya nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini Ri Yong Ho aliueleza mkutano wa usalama wa kikanda unaofanyika Laos kwamba kama nchi yake itafanya jaribio lingine la nyuklia, basi itatokana na mtazamo wa Marekani. Amesema nchi yake ilikuwa tayari kukabiliana na vikwazo vipya vya Umoja wa Mataifa vilivyowekwa mwezi Machi. Kuzuia matarajio yao ya kuwa na nyuklia imesababisha maamuzi ya kimkakati yasiyoepukika kuendelea na programu ya silaha za nyuklia kwa sababu ya vitisho visivyokwisha vya Marekani. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo. Kuwa nasi kwa ajili ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio kupitia, na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Sandey Shomari inashirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi, na tutakuwa naye kwenye laini ya simu, Salehe, mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo kutoka Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, kwa undani leo tunamulika kuhusu sakata la mwanamuziki mkongwe nchini Kongo Koffi Olomide, ambaye alikamatwa hivi karibuni na kufukuzwa nje ya nchi ya Kenya kutokana na kumshambulia mcheza show wake, na leo kamatwa tena. nam ni Kofi Olomide, huyo mwanamuziki maarufu nchini Kongo. Ni kama mnavyofahamu, Kofi Olomide alikamatwa nyumbani kwake mapema leo na maafisa wa polisi wakiwa ni zaidi ya 60 walioingia kwenye nyumba yake katika eneo la kifahari la Mont Fleury, kusini mwa jiji la Kinshasa alikataa kutia amri ya polisi na kwa hiyo kukamatwa kwa nguvu na kufungwa pingu, na aliwaambia waandishi wa habari kwamba amedhalilishwa na kufanyiwa hivyo kama mwizi ama mwenda wazimu. Sasa basi, vyombo vya habari nchini Kenya na Tanzania viripoti hii leo kwamba amekamatwa na kuhukumiwa kwenda jela miezi 18, lakini tunafahamu kwamba hilo haliwezekani. Lazima kwanza mtu afikishwe mahakamani, ashtakiwe, kesi isikilizwe, na baada ya hapo mwendesha mashtaka ndio aliomba Kofi aweze kupata miezi 18 jela. Lakini basi kupata hili kwa undani zaidi, tunaye mwandishi wetu kutoka Kongo, Salehe Mwana Milongo. Hebu tueleze leo, ulikuwa hapo mahakamani kufuatilia e, kukamatwa kwa Kofi Lumide na nini ambacho kilifuatia? Salehe, hebu tueleze. Uh, kwa kweli uh... Sandey, ni kwamba hapa kwanza nimepatikana kwenye kartie Matonge, mkoa ambako Kofi Olomide aliweza kuzaliwa na baadaye kukua, na vilevile vile Papa Wemba. Wote ni vijana ambao waliweza kukulia hapa kwenye kwenye mkoa huu unaitwa Matonge, na kwa hiyo nimetoka kuzungumza zungumza na ndugu zake pamoja na vijana wa hapa kwa kweli ni hisia tofauti, wengi ikiwa wamelalamikia wame kile kilichotokea, lakini wamemlaumu pia Kofi Olomide kwa kitendo alichokifanya huko Kenya. Na leo ilikuwa ni siku nzito sana kwa Kofi Olomide kwa sababu saa kumi na mbili asubuhi eh, maafisa wa polisi walikuwa tayari wamezingira nyumba yake na ni wao ndio waliomwamsha kwa sababu wakati uh, anasikia kelele baina ya polisi ambao wamekuwa wakimchunga walinzi wake, na wale polisi ambao wa walikuja kwa ajili ya kumkamata hapo, kukawa na kelele zaidi, waka, wa polisi waliokuja kumkamata wakapanda waka juu ya vibambazi na kuingia ndani ya ya ua wake na kumlazimisha aweze ku, ku kuamka na kushuka kwa sababu nyumba yake ni ya ghorofa. Kwa hiyo alikuwa juu kwenye dirisha na yuko anawaangalia uh, polisi hao kwa chini, na hapo ndio alikuwa akiwaambia kwamba hawezi kushuka uh, na amewaambia hawawezi kumpeleka uh, kwa sababu uh, wanatumia njia isiyokuwa halali kwenda kuingia manyumbani kwake kwa kipua. Hapo ndio kukawa mabishano na baadaye wakamwambia kwamba uh, cha muhimu ndugu, ni kuja kwa ajili ya e, kwenda pamoja mahakamani na a, ikaonekana kwamba alikataa kwa wakati mmoja, mwisho akaja ukubali, na walipotaka kwenda naye uh, akakataa kuingizwa kwa gari uh, alipenda achukue gari yake mwenyewe kwa ajili ya kumpeleka mahakamani. Hapo ndio polisi sasa wakamwambia basi hauwezi kutupa amri, na sisi ndio tunakupa amri. Na hapo wakamfunga na kumuweka mikono yake mbele na kumpeleka mahakamani, na alipofika huko akakutana na mwendesha mashtaka ambaye amemwambia kwamba umeletwa kwa ajili ya mkasa uliotokea huko Kenya na baadaye kumfikisha mbele ya jaji na aliojiwa uh, kwa masaa mengi, ni jioni kabisa ndio jaji akaamrisha kwamba ni lazima apelekwe gerezani kwa sababu huenda amehofia uh, akakimbia. Kwa hiyo ni kwamba kilichotokea hivi sasa, yupo gerezani ambako ni rumande akisubiri uh, hiyo kesi iendelee, tofauti na ambavyo ripoti zilizosambaa kwamba amekwisha pewa kifungo cha miezi kumi na nane. Ndio, ndio. Kofii hadi kufikia sasa hajahukumiwa. Kesi itaendelea kwa sababu kumekuwa na vipingamizi vingi. Wakili wake amekuwa akiomba ni nani ambaye amefikisha mashtaka huko, na sheria ya Kongo imekuwa na uh, hatua nyingi sana, ambayo inatakiwa kutekelezwa kabla ya mtu kuhukumiwa. Kumekuwa hiyo wanaoita kuwa flagrance, yani kumkamata mtu akitenda tendo, hapo mtu anaweza kuhukumiwa saa hiyo hiyo. Lakini jinsi ilitokea ni Kenya akakamatwa huko na baadaye kurejeshwa hapa, na hapa ikapita siku tatu ndio amekuja ukamatwa. Kwa hiyo itafuata utaratibu fulani hizi kabla yeye kuhukumiwa, itategemea ha. Lakini uh, tayari imefahamishwa hapa kwamba uh, wizara ya jenda ya jinsia ya Kongo na wizara ya jinsia ya serikali ya mji wa Kinshasa uh, imewasilisha ime malalamiko kama vile uh, upande wa wanaoshtaki wa na vilevile vile, uh, barua kutoka Kenya ambayo imeletwa na imewafikia viongozi wa wizara ya mambo ya nje hapa. Pia wameandikia sheria ya Kongo kwamba wametaka Kofi afunguliwe kesi yani. Kwa hiyo imepatikana kwamba kumekuwa na pande tatu ambazo zimemshtaki Kofi Olomide kwamba uh, kutokana na kile alichokifanya huko Kenya, na kama unavyosema uh, kumeonekana kwamba Kofi amekuwa na sifa ya huko siku za nyuma, e, ikiwa pamoja hapo ya kumpiga mchezasho wake au hata kumpiga meneja wake mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Sasa pengine swala hili umeligusia kuhusu upande wa serikali na umegusia kuhusu kuna mbunge ambaye pia ametajwa, Zakari Babasu, metaja kwenye ripoti yako hii leo kwamba ni watu ambao wamechukua nafasi hii na kulifuatilia swala hili hasa, eh, kuhakikisha kwamba, eh, Kofi anashtakiwa. Pengine nafasi yao hawa watu na wabunge kama huyu ni nini hasa, mpaka kuhakikisha kwamba Kofi anashtakiwa, kilichopelekea hapa? Kwa kweli swala hili la Koffi limekuwa sasa akie kuwemo hata kuwemo, kwa sababu ni mtu ambaye kwa kweli ni mtu mchokozi sana Koffi, na amekuwa anaishi na watu kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa uhusiano ambao ni wapanda a shuka. Hana mtu mwanamuziki hapa ambaye anasema kwamba ana uhusiano mzuri na Koffi Olomide, mfano wa huyo mbunge ambaye hivi sasa pia ameshikilia swala hili wamekuwa hawa, hawazungumze kwa miaka mingi, kwa sababu huyo uh, mbunge kabla ya kuwa mbunge alikuwa mbele uh, mtu wa uh, aliyokuwa akifanya show za muziki na alipata umaarufu kutokana na, na, na hiyo. Kwa hiyo katika masuala hayo ya kimuziki mziki walikuwa hawapatani na ikawa kama vile ni kulipizana kisasi, na hapa amempata Kofi katika njia nzuri. Kwa hiyo anataka tu kwamba jamaa huyu apelekwe rumande, apelekwe ama afunguliwe kesi, kwa hiyo hayo yote yamelingana na, na, na, na, na, na hiyo na hapa, watu wamekuwa na hisia tofauti, ikiwa wamelaumu kilichotokea, lakini wamesema kumfunga katika mazingira kama hayo, na ukitizama hata video uh, kuhusu kupelekwa kwake gerezani ilikuwa ni katika msukumano mkubwa kabisa, na ni mtu ambaye ni, ni maarufu, mtu mwenye utajiri kwa kweli. Kofi unafika hapa Kinshasa kwa Kofio Lomide hana, hawezi hawezi kumpimanisha na waziri ama mtu mwingine mwingine hivi. Ni mtu tajiri mwenye mali na nini. Kwa hiyo uh, hali aliyotendewa kuwekwa kwenye gari ya polisi, kupelekwa uh, kwa haraka na nini na nini, hayo yote imekuwa inaingia kama vile kumekuwa na vichochezi fulani hivi katika suala hili. Saleh, katika uh, mitandao ya, ya kijamii, mashabiki wa muziki wa Kongo na mashabiki wa Koffi Olomide wamekuwa wakishutumu kwamba maafisa wa usalama wa, wa, wa, waki, waki, mba, uh, m, uh, wa uko Kongo walikuwa wakimwogopa Koffi Olomide kwa kutomkamata kutokana na vitendo vyake vya kupiga watu ovyo na hata kukiuka haki za wana wake na wamesifia kwamba serikali ya Kenya imekuwa imeonyesha mfano bora wa kwamba haimwogopi Kofi Olomide japokuwa ni tajiri huko nchini Kongo. Na vile vile wanadai pengine kuna mkono wa mtu ambao umechochea mpaka Kofi kufikia hatua hiyo aliyopata na ghadhabu na kumpiga dansa wake. Unavozungumza na Wanakongo wenyewe, mashabiki wa muziki wa, wa Kofi Olomide Mziaje suala hili, wanaona ni kitendo ambacho Kofi pengine amepewa anahisiwa ana, ana, ana, ana kupewa adhabu inayozidi kipimo au nini? maoni yao wanayozungumza, kwa kweli ni msangao. Kunaweza nikarekebisha unachokisema Kofi kwamba sio kwamba ame, ame ameogopwa. Kulikuwa na na watu ambao historia zao wameingia gerezani. Nafikiri wanamuziki wote mashuhuri nchini hapa wame, wame, wameingizwa wame, wamefungwa nchini Kongo. Kofi mwenyewe aliweza tayari kuingia gerezani uh, mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili, sio wakati alipompiga huyo meneja wake, alikamatwa hotelini na akalala siku tatu hoteli usamahani, uh, kukamatwa huko na kulala siku tatu gerezani uh, Uh, ikaonyesha kwamba hawakumwogopa na alihukumiwa, ijapokuwa hakutumikia kifungo cha miezi mitatu aliyohukumiwa. Uh, lakini uh, sio kwamba ameogopwa, ilikuwa ni maswala ambayo hapa nchini amekuwa katika hali kama hiyo, lakini uh, imekuwa na uzito wake swala hilo ambalo limeonekana na amepigiwa picha akifanya hivyo. Kwa kweli kila mtu hapa amehuzunishwa, ame, limepatikana wakati huu kwenye Uh, karibu na, na, na mama yake amekuwa hapa, kaka yake pia wako hapa kwenye mkoa huu wa Matonge. Uh, kwa kweli hisia za wengi ni kwamba alichokifanya ni lazima aweze kulipa, lakini wamekuwa wamehuzunishwa kwamba ni mtu ambaye alipaswa kualikwa na anaenda kutini na kujieleza, ikiwa watamhukumu hapo ndo wanaweza kumfanyia hivyo lakini Kufanya hivyo mtu mzima na watoto na nini hapo, ndio uh, maoni yamekuwa tofauti, lakini kwa kosa alilolifanya imelaumiwa na kila kila mtu kwa hapa Kinshasa. Na pengine Salehe, umepata nafasi ya kusikia lolote kutoka kwa yule msichana aliyeshambuliwa ambaye kama tunavyokumbuka kwenye uh, Facebook alionekana akizungumza uh, na Koffi Olomide wakati ule ilipotokea kwa mara ya kwanza. Je, kuna lolote ambalo kwa upande huo limezungumzwa kwa sasa tangu amerudi nyumbani Kinshasa? Uh, toka kurudi nyumbani hapa ni Kofi mwenyewe ambaye alipita kwenye televisheni ya taifa na kuomba msamaha kwa Wakongomani wote na Afrika nzima hasa zaidi wanawake ambao aliwaomba ali kwamba wamsamehe na kumwomba Rais Kabila uh, msamaha kutokana na kile alichokifanya. Huyo msichana leo alikuwa kotini kwa sababu alialikwa na aliulizwa na na, na na, na na na jaji lakini uh, waandishi habari na uh, wafuasi wa Koffi hawakuruhusiwa kuingia kwenye chumba alikokuwa aliko, aliko akihojiwa Koffi Olomide. Kwa hiyo huyo msichana, kwa kweli, kwanza ni uoga wa kupoteza kazi yake, hawezi akatoa ushahidi wa kusema kwamba ametendewa mabaya ama amekuwa ametendewa mabaya yaliyopita nani na nini. Hayo yote amedhihirisha hali ya mtu mwenyewe jinsi alivyo, kwa sababu mbele ya kamera huko Kenya hakuhofia kwenda ku- ku kuwatukana ku, ku, ku, ku, ku ama ku, ku, kuwapiga ku, kupiga teke huyo mchezaji bensi wake. Hiyo inamaanisha kwamba ni aina yake. Koffi Olomide amekuwa mtu wa aina hiyo, mkali mkali na nini. Kwa hiyo huyo msichana hadi sasa hajatoa maelezo ya dhahiri kilichotokea na kilichosababisha Kofi kufanya hivyo, lakini imeambiwa kwamba ni Kofi alikuwa akimsikia akiamaki wakati yeye yuko anazungumza, ndio aliporejea na kumuuliza, kwa nini unafanya hivyo? Nimekuwa nimezungumza na waandishi habari na wewe ume- umekuwa umefanyafanya kelele hapa. Walikuwa wanaulizana maswala ya mizigo na nini na nini. Hilo ndilo tunaloambiwa, lakini hakuja kuwa na uhakika, na huyo msichana bado hajaeleza aja wazi kilichotokea na kushukuru sana Salehe Mwanamilongo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzungumza katika sehemu hiyo ya kwanza. Tunaendelekea katika sehemu ya pili. Asante sana Salehe, asante sana. Naam, kwa undani katika sehemu ya pili tunamulika swala la Sudan Kusini ambapo rais wa nchi hiyo Salva Kiir amemteua Taban Deng Gai kuchukua nafasi ya Riek Machar kuwa makamu wake rais. Hii ni hali ambayo imetokana na Machari, kiongozi wa zamani wa asi Sudan Sudani Kusini, na kama rais nchi hiyo kukimbia mji wa Juba kufuatia eh, kuongezea kwa mapigano hapo mwanzoni mwa mwezi huu wa Julai. Lakini akizungumza redio ya taifa nchi hiyo rais Kiir amesema kwamba kutokana na mamlaka aliyonayo amemteua Taban Deng Gai kuwa makamu wake rais. Inafaa kufahamika kwamba Deng Gai alikuwa ni kiongozi wa timu ya mazungumzo ya waasi wa zamani katika mazungumzo ya nchi hiyo. Lakini mapigano yalipoibuka kati ya tarehe saba hadi kumi na moja ya mwezi huu baina ya askari watiifu kwa Riek Machar na wale watiifu wa Salva Kiir wa Sudani Kusini, yalisababisha mamia ya watu kuuawa na maelfu wengine kuwa wakimbizi. Sasa baada ya hapo, Rais Kiir alimtaka hasimu wake huyo kurejea mjini Juba kwa lengo la kuendeleza mchakato wa amani, huku akitoa muhula wa masaa kwa 48 kuhakikisha kwamba amefanya hivyo. Lakini kuteuliwa kwa Riek Machar alikuwa makamu wa rais kulifanyika kwa misingi ya makubaliano ya amani iliyotiwa saini mwezi Agosti mwaka jana 2015 chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa, ambayo kwa mujibu wake ilitakiwa kuhitimisha machafuko nchini humo, lakini kama tunavyoona mkamiti hilo halikuweza kutokea. Lakini basi, hebu tuangalie kwa undani, huyu Taban Deng ni nani? Nilitafuta nafasi ya kuzungumza na mkazi wa Sudani Kusini ambaye ni mwandishi wa habari, hivi sasa yuko uhamishoni kule nchini Kenya, na kutaka kujua yeye anafahamu vipi, anafahamuje, anamfahamu kiasi gani huyu Taban Deng. Taban, then, alikuwa alikuwa gavana wa United State na wakati wa vita akajoin opposition vile. Um, sisi tunamjua tangu vita vya 2013, amekuwa katika upinzani. So sisi tumemjua kama mmoja uh, wa wale wako katika upinzani. Asante ah, sana huyo ni Lucy Poni, na kushukuru Lucy Poni. Sasa labda tuangalie tu zaidi eh, kujua huyu kiongozi ni nani hasa, pengine mkamiti, tumeangalia hapa na pale kuona zaidi nafasi ya Taban Deng ni nani hasa. Ah, kwa mujibu wa africanews.com ni mwanasiasa huko nchini Sudan Kusini. Brigadia Taban Deng ambaye ni alikuwa waziri wa madini, amechaguliwa baada ya kikao cha wapinzani wa Machar katika kundi la Sudan People's Liberation Movement in Opposition, SPLMIO, ambao vinara wao wanapingwa na wafuasi wa Machar. Bwana Deng alikuwa mpatanishi mkuu wa Machar na hatua yake ya kuchukua wadhifa huo inaonyesha kuwa wametofautiana sana, hivyo basi kuweka mgawanyiko katika upinzani, jambo ambalo linazidi kutatiza juhudi za kupata amani huko nchini Sudani Kusini. Asante sana Mkamiti Kibayasi. Na wakati tunaendelea kuangalia suala hilo pia nizungumza naye Lusi Poni kutaka kujua zaidi kuhusu suala zima la amani kule Sudani Kusini na hali ilivyo kutokana na kwamba sasa e, kiongozi huyu amekushaingia madarakani, wao kwa upande wao wanaona hali iko vipi kule Sudani Kusini na nitaka kujua, je, watu wanasema nini Sudani Kusini? Watu vile wanaona, watu wengine wanasema kuletwa kwa Taban kuzuri kunaweza leta amani na inaweza endeleza implementation ya, ya, ya ile agreement ilikuwa baina ya upinzani na, na serikali. Wanaosema lazima Dr Riek Machar ambaye eh, eh, ndio alikuwa um, mkubwa wa upinzani ni lazima yeye ndiye angekuwa ili aweze kukamilisha kazi ya implementation ya implementation yaya, na vilevile nitaka kujua kwa mpaka sasa, kutokana na hali ilivyotokea, kiongozi huyu Rik Machar hajatajwa hasa yuko mahali gani. Mengi yamezungumzwa, lakini je, nitakujua kwa uchambuzi wako wewe na uchambuzi unaofahamu, pengine unafahamu Rick Machar yuko wapi kwa sasa? Hapo sasa hatuwezi sema kwa sababu hatujui alipo. Hakuna mtu, sisi hatujajua mahali aachaaliupo, lakini tunaamini kwamba vile sisi tunaona kama anaweza endeleza kuleta amani uh, au alete uh, amani, sababu wananchi wa chini kile tunalilia yote ni amani. Maisha imekuwa ngumu Juba, maisha imekuwa ngumu wakati wa vita. Hata vita ikiendelea, watu walikuwa wanakufa na njaa, hakukuwa na chakula. Dola imepangwa dola ilikuwa dola mia moja, tulikuwa tuna change na mia nne Eh, South Sudanese pounds. Lakini sasa dola mia moja imekuwa elfu saba na tofauti kubwa sana na wale wana wale wana watoto, watu wana manyumba, watu wana watu wengi, watu wanakaa pamoja. Maisha imekuwa very expensive, chakula imekuwa ghali, maji ni ghali, maji, maji tulikuwa tunanunua chupa moja na, na pound moja. Sasa chupa ndogo na maji ni pound saba, pound kumi, eh? Mpaka watu sasa wanunui maji, chakula, nyanya moja, nyanya moja imekuwa shilingi paundi tano tulikuwa tunanunua nyanya moja, nyanya tulikuwa tunanunua nyanya kama nne tunanunua na paundi mbili. Sasa moja imekuwa paundi tano, zingine utapata paundi kumi ya kwa hiyo maisha ya. Kwa ujumla, Sudani Kusini yamebadilika kwa kiasi kikubwa katika muda mfupi, imebadilika sana, maisha imekuwa ghali, kila kitu imekuwa ghali, chakula hata sasa hakuna sokoni, maisha imekuwa ngumu sana sasa... hata wakati wa vita ile vita ilikuwa inaendelea watu walikuwa nataka kufa, watu walikuwa wa, karibu watu wafe na njaa, watu wafe na watu wengine walikufa na njaa, wengine karibu wafe na na, you know, hakukuwa na maji. Mpaka siku moja ile siku kulikuwa na mvua on, on Sunday, vita ilikuwa mchana yote Sunday, mvua ikanyesha, watu wakasema ni Mungu ameleta mvua. Mvua ikanyesha, tukachota kila kitu ilikuwa kwa nyumba, tukaweka nje, tuchote maji ili tuweze kunywa maji. Maisha imekuwa ngumu sasa, pengine kwa sababu sasa Deng ameingia Pengine wananchi kama unavyosema, kwamba wako tofauti, labda hii ni nafasi ya mabadiliko Sudani Kusini. Kwa upande wako, unaona kwa pengine hii nafasi itatokea sasa? Ni siwezi sema, lakini tunaomba, hayo ndiyo maombi yetu, ili sisi wananchi wa chini tuweze kupata amani, tuweze kuishi kwa kwa amani, tuweze kupata chakula kwa bei nafuu, kila kitu iteremke, watu waweze kuishi maisha, watu tumeza tume tumechoka na vita, tumechoka na mapigano, tumechoka na na politics. Tunataka ile kitu, tunataka ni kuwe na amani, tuweze kuishi maisha, tuweze kufanya biashara, wenye wanafanya biashara, wenye wana makazi wafanye kazi, tujiendeleze kimaisha. Lakini kila wakati tunaanza vita, inakuja tunaanza hivi, unaanza kufanya kitu kidogo, vita inakuja, unaanza tena, unarudi nyuma. Unapiga hatua moja mbele, tunarudi ingine kumi nyuma you know? Hatusongi. Sasa sisi tumechoka kama wananchi, na tunaomba kwa, hata wakileta nani, walete nani, ile tunataka sisi ni amani. Hatutaki kujua nani atakaa juu, nani atakaa wapi, ile tunataka ni amani. Sisi tumechoka na vita, wazazi wetu walikuwa kwa vita mm, wakinamama wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, zetu wali, waliolewa wakazaliwa wakaolewa kwa vita, wakatuzaa sisi kwa vita wendi wetu tumekuwa refugees kwa vita, tumegrow up in in war. Wenye wameva wamekuwa huko wamekuwa kwa vita, tumekuwa sasa, tumekuwa wakubwa. Pnani ilikuja tulishukuru, tukasema sasa tumepata kwetu, tunaenda kuanza maisha. Mmhm, sasa atu, watu wanaoana watu wanaanza maisha watu wanajenga nyumba watu wanaanza kupeleka watoto shule, vita ingine inakuja. Mpaka lini? Hata watoto wetu sasa watapitia the same problem yenyewe tuli-si tumepitia. emhm Tumechoka, tunaambia watu wetu wakubwa au lida wetu waone kwamba hata sisi tumechoka. Asante ah, sana Lucy Poni kutoka mkazi wa Sudani Kusini anaishu wa mishoni Nairobi, Kenya. Hali kadhalika Salehe Bwana Midongo funde mitambo Rob hapa studio Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari, msimamizi wa kipindi hiki Harijariami, mwelekezi Dwayne Collins. Nawaga kutoka studio nambari 12 hadi hapo kesho. Jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usahau kusikiliza matangazo ya kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.