Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Julai 27 mwaka 2016 siku ya Jumatano. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Democrats hapa Marekani unaingia siku ya tatu hii leo, huku bi Hillary Clinton akiwa rasmi ni mgombea wake uraisi. Lakini nini kilifanyika hapo jana? na mtu wa kwanza kuzungumza alikuwa ni Bernie Sanders ambaye alihakikishia na kuwaomba wafuasi wake kwamba sasa wawe kitu kimoja, na wote wawe nyuma ya Bi Hillary Clinton ili kumuunga mkono. Ni mwenzetu Harrison Kamau aliyopo na kufanyika mkutano huo mjini Philadelphia. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Katika habari nyingine, kiongozi wa upinzani wa chama cha UDPS huko DRC na aliyewahi kuwa waziri mkuu nchini humo, Etienne Chisekedi anatarajiwa kuwasili Kinshasa. Lakini ni nini kinachotarajiwa huko? Ni rejea kwa kawaida na hakuwatishi kwa vyovyote vile, lakini wamesubiri kwamba Chisekedi aje na msimamo wa kwenda kwenye mazungumzo ya kitaifa. Kwa yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express katika siku hii ya leo, siku njema kabisa ya Jumatano. Lakini kwanza kabisa, tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni mkamiti wa Kibayasi. Picha za marais 43 wa zamani pamoja na rais aliyeko madarakani zilionekana kwenye televisheni katika ukumbi unaofanyika mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Democratic huko Philadelphia jana usiku, kila picha ikimwonyesha mwanamme ambaye amehudumu kama rais wa Marekani, baada ya picha rais Barack Obama kukuzwa na kisha picha zote kufifia hatimaye ilimwonyesha Hillary Clinton, mwanamke wa kwanza kuwahi kutokea kuteuliwa kuwania urais na moja ya vyama vikubwa vya kisiasa hapa nchini. Clinton alisema imekuwa siku na usiku mzuri, ni heshima iliyoje mlionipatia. Alionekana kwa njia ya video kutoka New York na alisema Wademokratic wameweka historia ya kutowazuia wanawake kusonga mbele kushika nafasi za juu kabisa. Clinton alizungumza kuhusu umuhimu kwa wakati huo kwa wasichana wadogo wote ambao walikuwa wakiangalia mkutano huo. Kiongozi wa upinzani wa chama cha Liberty nchini Liberia anasema hajafuatwa na makamu rais Joseph Boakai kuhusu uwezekano wa kuwa mgombea mwenza wake katika uchaguzi wa rais wa mwaka ujao. Boakai aliteuliwa mwezi huu na chama tawala cha Unity kumrithi Rais Ellen Johnson Sirleaf. Mwanachama wa Liberty Charles Brumskine, ambaye alishiriki na kushindwa katika uchaguzi wa rais mara mbili, anasema yeye na wafuasi wengine wa upinzani wanaangalia mbele mabadiliko ya uongozi nchini Liberia. Pia kumekuwepo na uvumi kwamba Brunskin ataungana na mchezaji wa zamani wa mpira wa miguu na pia mwanasiasa nchini humo George Weah wa chama cha Congress for Democratic Change. Mbunge wa zamani katika bunge la Somalia ambaye alijiunga na taasisi ya kigaidi ya Al-Shababu mwaka 2010 ni mtu ambaye alihusika na bomu la kujitoa mhanga ambalo liliua watu kumi na watatu mjini Mogadishu jana Jumanne kwa mujibu wa kundi hilo. Sala nu no Ismail ambaye anafahamika kama sala Badbado alikuwa miongoni mwa wauaji ambao wameshambulia kituo cha jeshi cha Halane, Al-Shabab ilisema katika taarifa kwenye redio yake ya Andalus. Bomu hilo lilitokea kwenye mlango mkuu wa kuingia uwanja wa ndege wa Mogadishu wakati wa asubuhi, muda wenye harakati nyingi, hiyo jana Jumanne. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Kiasi cha watu 31 wamefariki na wa na darzeni zaidi wamejeruhiwa katika mji wa kaskazini mashariki wa Kamishli nchini Syria baada ya mabomu mawili kulipuka karibu na mpaka wa Uturuki leo Jumatano, kwa mujibu wa kundi moja linalofuatilia haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza, ambalo limesema mlipuko mmoja ulikuwa na azma ya kulenga jengo la serikali ambalo lina ofisi za makao makuu ya usalama ya utawala wa Wakurdi ambao wanadhibiti eneo linalozunguka Kamishli. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi kupitia taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa shirika lake la habari la Amak, ikisema kwamba shambulizi lilikuwa likilenga vikosi vya usalama vya Kikurdi. IS inapigana dhidi ya wanamgambo wa Kurdish wa YPG na limefanya mashambulizi kadhaa ya mabomu katika eneo hilo siku za nyuma. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amekutana na viongozi wa kidini leo Jumatano katika juhudi za kupunguza hofu baada ya gaidi mmoja wa Kiislamu kumuua mchungaji wa Kikatoliki. Hollande alijumuika na viongozi wa dini mbalimbali mbali kwenye ofisi yake mjini Paris katika juhudi za kubuni mshikamano wa dini mbalimbali mbali kufuatia mashambulizi ya kigaidi ambayo yameikumba Ufaransa na yameongezeka mara kwa mara. Watu wengi wenye jamii ya Wakatoliki nchini Ufaransa bado wana mshtuko leo Jumatano, siku moja baada ya kijana mjihadi mwenye umri wa miaka kumi na tisa ambaye alikuwa tayari anasubiri kesi kuhusu mashtaka ya awali ya ugaidi na mtu mwingine asiyefahamika aliyemsaidia kufanya shambulizi ndani ya kanisa na kumkata koo mchungaji mmoja mwenye umri wa miaka themanini na sita wakati alipokuwa akiongoza ibada. Adel Khermish amekamatwa mara mbili kwa mashtaka yanayohusiana na ugaidi tangu Machi mwaka 2015 na alikuwa amevalia mkanda wa kielektroniki wakati wa shambulizi hilo. Washambuliaji wote hatimaye waliuawa wakati walipopambana na polisi. Marekani inasema imetiwa moyo na utayari wa China na Ufilipino kujihusisha katika majadiliano ya moja kwa moja juu ya South China Sea kufuatia maamuzi ya mahakama dhidi ya Beijing mapema mwezi huu. Huko Manila leo Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikutana na maafisa waandamizi wa Ufilipino, akiwemo rais mpya wa Ufilipino, Rodrigo Duterte. Ulikuwa mkutano wa kwanza kati ya viongozi hao wawili baada ya mahakama ya The Hague kutoa uamuzi kuhusu South China Sea ambao China imeupinga. Na maafisa wa Uturuki wametoa kibali cha kukamatwa kwa darzeni ya waandishi wa habari wanaoshukiwa kuwa na uhusiano na kiongozi mmoja wa Kiislam mwenye makao yake hapa Marekani, ambayo serikali ya Uturuki inasema alikuwa mpangaji mkuu wa jaribio la mapinduzi lililoshindwa mwanzoni mwa mwezi huu nchini humo. Mwandishi wa habari mmoja alikamatwa leo Jumatano na pia kibali cha kukamatwa kimetolewa kwa wafanyakazi 47 wa zamani wa gazeti kubwa nchini humo liitwalo Zaman. Mwezi Machi, mahakama ya Uturuki ililiweka gazeti hilo chini ya udhibiti wa serikali na polisi walivamia ofisi zake muda mfupi baada ya hapo. Gazeti hilo lilikuwa karibu na kundi la kidini la kiongozi Fedhula Gulen. Tangu lichukuliwe na serikali, gazeti hilo limekuwa likiunga mkono serikali katika ripoti zake. Nam unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA express kutoka hapa Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Mkutano mkuu wa chama cha Demokrat jana usiku uliingia katika hatua muhimu ambapo mgombea wa chama hicho Bi Hillary Clinton aliteuliwa rasmi kuwania wadhifa huo, na wanawake kadhaa ambao wamepoteza watoto wao katika mashambulizi ya bunduki pia walisimama jukwani kuwahutubia wajumbe. Naye mume wa b Clinton rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton aliwahutubia wajumbe wa mkutano mkuu unaoendelea mjini Philadelphia. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza na mtangazaji wetu Harrison Kamau ambaye yuko mjini humo na kumuuliza ni yapi ambayo Rais Clinton aliwaeleza wajumbe kuhusu mkewe. Kwa kweli uh... Bill Clinton alipozungumza na aliposimama kuzungumza aliweza kuchangamsha watu wengi sana. Ikumbukwe kwamba wakati wote huu wa mkutano kumekuwa na minogono, kukionekana ni kana kwamba kuna watu wa Sanders na wa Hillary Clinton, lakini aliposimama kuzungumza aliweza kueleza historia ndefu sana yake na bi Hillary Clinton tangu kabla hata hawajaoana na baada ya kuoana, na aliweza kumsifia kwa mengi ambayo aliyaanza na kusema kwamba yeye amekuwa ni mtu wa kuleta mabadiliko hasa katika uh, sera na, na sheria za malezi ya watoto na jamii. Lakini jana usiku pia ilikuwa ndio siku ya uteuzi rasmi wa bi Hillary Clinton. Je, unaweza kutuelezea baada ya uteuzi huo ni kuna kitu gani ambacho kilitokea ambacho si cha kawaida? kwa kweli uh, hata kabla ya kueleza yaliyojiri jana katika uteuzi, ni vizuri kukuambia kwamba Hilary Clinton aliweza kujipatia kura elfu mbili mia nane arobaini na mbili ikiwa ni zaidi ya kura kura mia nne za, zaidi juu ya kura mia nne zilizohitajika, kwa sababu uh, mteuzi uh, wa kuteuliwa alikuwa akihitajika kuwa na kura elfu mbili mia tatu themanini na mbili Kwa hivyo Hilary Clinton akaibuka mshindi na mtu wa kwanza kuzungumza alikuwa ni ambaye alihakikishia na kuwaomba wafuasi wake kwamba sasa wawe kitu kimoja na wote wawe nyuma ya Bi Hillary Clinton ili kumuunga mkono, ahakikishe uh, kwamba Trump hatakuwa rais nchini uh, hapa Marekani. Kama unavyofahamu mkutano mkuu unaendelea leo na tunatarajia kwamba mgombea mwenza wa Bi Hillary Clinton atazungumza, lakini miongoni mwa hao kutakuwa na watu wengine ambao watazungumza awali. Je, kuna orodha ya watu gani ambao watazungumza hivi leo? Kwa kweli inaonekana leo ndio siku muhimu uh, kabisa kwa sababu uh, Rais Barack Obama anatarajiwa kuhutubia mkutano huo leo na vilevile vile naibu wake Joe Biden. Kwa hivyo leo ni siku ambao wengi wanaingoja kwa hamu na gamu kuona kiongozi wa nchi atakuwa na mazungumzo ya aina gani. Na inaonekana kwamba wazungumzaji wengi ambao wameweza kuzungumza kwenye mikutano hii wana kitu kimoja ambacho wanazingatia, na ni uwiano na umoja wa chama katika hali ya kuweza kuhakikisha kwamba Bi Hillary Clinton ameibuka mshindi kwenye uchaguzi huu. Huyo basi, alikuwa ni mtangazaji wetu Harrison Kamau akizungumza nasi kutoka Philadelphia, katika jimbo la Pennsylvania, hapa Marekani. Haya basi, na sasa tukielekea katika bara la Afrika, huko Kinshasa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kiongozi maarufu wa upinzani wa chama cha UDPS na aliyewahi kuwa waziri mkuu wa Kongo, Etienne Tshisekedi, anatarajiwa kuwasili mjini Kinshasa kutoka uhamishoni Ubelgiji alipokuwa kwenye matibabu, na raia wa Kongo na wafu Wafuasi wake wamejitokeza kwa wingi katika uwanja wa ndege wa Njili kumpokea. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo aliyeko uwanjani hapo, na kwanza kutaka kujua hali ilivyo huko. A, tumepatikana hapa kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili wa Kinshasa ambako maelfu na maelfu ya wafuasi wa Tshisekedi wamefurika kwenye barabara na kwenye uwanja huu wa ndege kwa ajili ya kumpokea Tshisekedi. Kwa hiyo hali ya mapokezi, na muda mfupi ujao uh, Tshisekedi ataweza uh, kuwasili hapa, kwa sababu wanaelezea kwamba ndege inayomleta kutoka Brussels ilitua kwanza mjini Abidjan huko Cote d'Ivoire, na hivi sasa ndio itakuja hapa Kinshasa, na muda mfupi ujao itakuwa imewasili hapa. Wananchi ambao wamejitokeza leo kumlaki Tshisekedi nini matarajio yao? Hasa kinachowafanya wawe na hamasa kubwa kiasi hicho, kwa kweli ni ufahamu kwamba ni zaidi ya miaka miwili ambayo uh, Chisekedi ameishi uhamishoni huko Brussels kwa matatizo ya kiafya na kwa hiyo ujio wake wakati huu ambao wamesubiri uh, mageuzi ya uchaguzi na kumalizika kwa muhula wa pili wa rais Kabila, yamekuwa ni matarajio kwamba, uh, Chisekedi amekuja na matumaini ya kuleta mageuzi nchini hapa ambayo wamekuwa wakiyasubiri jinsi wanavyotuambia, na, na vilevile wametegemea kwamba ujio wa Chisekedi utaweza kuleta kuweka presha kwa serikali kwa ajili ya kuanda uh, ya kuandaa uchaguzi kulingana na katiba ya Kongo. Na kutokana na hayo, kuna lolote ambalo viongozi wa upinzani au uh, serikali imezungumza juu ya ujio wake? Upande wa serikali wamesema kwamba wameona kwamba ni kurejea kwa kawaida, na hakuwatishi kwa vyovyote vile, lakini wamesubiri kwamba Chisekedi aje na msimamo wa kwenda kwenye mazungumzo ya kitaifa, na upande mwenyewe wa wapinzani wa, wa, wengi ambao wa me kuja kumpokea. Nimeona viongozi wa vyama vingine vya, vya upinzani wako hapa kwa ajili ya mapokezi hayo. Wamesema kwamba wamesubiri kuona kwamba ujio huo wa Chisekedi utaweza kuharakisha mambo kama vile mazungumzo ya kitaifa na vilevile kuweko na uchaguzi kulingana na kalenda ya tume huru ya uchaguzi. Ni Salehe Mwana Milongo, mwandishi wa VOA akizungumza na VOA Express hapa Washington DC. Jina langu ni Meri Mgawe wa VOA idhaa ya Kiswahili. Je, Donald Trump atakuwa rais ajaya wa Marekani au atakuwa Hilary Clinton? Vipi kuhusu mgombea wa chama cha Libertarian? Hii haitaamuliwa hadi mwezi Novemba, lakini kinyang'anyiro kinaanza rasmi mwezi huu katika mikutano mikuu ya vyama vya Democratic na Republican. Ungana nami na kundi zima la VOA kwa habari, wakati tukikuletea taarifa zinazojiri kutoka kwenye mikutano mikuu. Ni hapa VOA Swahili. Haya, msikilizaji, popote pale unaposikiliza VOA Express inayotangaza kutoka studio namba 15 hapa Washington DC, ni wakati wa kukupa burudani ya muziki. Popote pale ulipo, unaenda nyumbani, unaelekea kazini, unaelekea kujumuika ku, na familia katika chakula cha jioni, pata kibao kutoka kwa Wizkid kabisa, ni kibao kitamu. Mi kila nikisikia wimbo nasikia harufu ya nyama choma hivi <laughs> alafu naona watu fulani wako kwenye mgahawa fulani hivi mahala fulani, mahala fulani wakati fulani <laughs> <laughs> oh. <muchasana> Haya basi, msikilizaji, anazungumziwa Olu Jueleba, unaweza ukamkatisha jina ukamwita Olu. <laughs> Kibao kitamu kabisa kutoka kwake Wizkid uh, wa nchini Nigeria. Ndivyo mambo yanavyokwenda hapa ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja. Leo tunazungumzia sakata la mwanamuziki Kofi Olomide kumpiga mnenguaji wake na baadaye kufukuzwa nchini Kenya, pamoja na kufunguliwa mashitaka nchini mwake, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Namna kesi inavyokwenda, ni haki ama ni shinikizo kutoka kwa wanaharakati wa haki za binadamu? Huyu hapa ni Tito Mwinuka na Papa GX ni mtazamo wangu kwa huyu bwana, naona kama ameonewa, kwa sababu taratibu zote zinazofanyika zinazo kwa ajili ya mtu kama anaingia nchini mwako zina zipo, lakini sasa kitendo cha kufukuzwa, siwangemkataa mapema. Binafsi mii naona ni, ni, ni, ni maonezi, haki haikutendwa vizuri. Mimi nadhani huyu Kofi Omde, swala kwanza aliolifanya ni swala sio la kibinadamu, kwa sababu ikizingatiwa, huyu Kofi Omde amekuwa na tuhuma nyingi za watu mbalimbali, so swala la kukamatwa Kenya na kufukuzwa pale nchini Kenya na hiisaa um, kiuzarishaji kwa sababu kumpiga mtu tena hadharani sio swala la kimsingi kabisa. Mimi ninafikiri huyu bwana anachozungumza ni sahihi, kwa sababu katika haki inavyoitazama mimi inaona yule bwana ni, ni, ni mtu aliyefahamika pia hata kiulimwengu Kenya yenyewe inafahamu. Sasa kitendo cha kumdhalilisha kwa namna ile, nafikiri utu haujafanyika kwa kweli. Sawa, kwa sababu kila mmoja na mtazamo wake, kwamba yamkini kwa sababu kitendo kilichofanyika pale Kenya, wale wa Kenya walivyomwona, wale wa kwanza washoo wa, wa, wa, wake na, na, na, na, na, na kuwazuiria labda labda, kwa mawazo ya watu kwamba yamkini, labda ni mashinikizo kwa sababu ya hali ile walioiona. Mimi siwezi ila mimi ninavyoona binafsi, ninaona kama ni kitu ambacho kwa kweli hata kwao kule, yamkini hiyo haki haijatendeka. Kwa nini wafanye hivyo? Nadhani haki imetendeka. O, o, unafahamu, mtu maarufu, mtu maarufu kama kasahani yaani, kwa vile kafahamika dunia mzima kwamba huyu ni mtu maarufu sasa inabidi afanye vitendo kulingana na na jina lake jinsi lilivyo. Nadhani hili haki imefuatwa, na ndo maana Kofi Romid alivyofika kule nchini Kongo, moja kwa moja akakamatwa na, na kupelekwa mahakamani, eh, ili aweze kujibu tuhuma za wapo mkabili. Kwa sababu ingekuwa haki haikufanyika, eh, labda haki haikutumika hapa, hii Kofi Romid nadhani asingekamatwa na kitakati mwaka, tunatarajia labda Kofi atapewa yani, anaba wewe ni stahiki ili iwe fundisho kwa kwa watu maarufu na na wasio maarufu. Ninafikiri huyu ni ndugu yangu yeye, yeah, anasema haki imetendeka, lakini ni haki ipi kwa sababu unapofuatilia una mambo kama haya kwamba labda huyu anataka liwe fundisho kwa nini waanze kwake tu kwa nini wasianze kwa wengine labda anaweza akatusaidia pia majibu majibuni nadhani huwa makosa yanapotendeka mtu yeyote lazima tu anafikishwa mahakamani ili kujibu tuhuma zinazomkabili hayupo mtu maarufu hayupo mtu ambaye asiye maarufu iki ametenda kosa amekiuka sheria za kibinadamu azifikishwe mahakamani. Nadhani huo sheria zinafuatwa, na mimi nasema kwamba haki imefuatwa kwa huyo aliyepigwa kwamba kadhalilishwa. Sasa haki imefuatwa kuofya Romid akamatwe na hatimaye afikishwe mahakamani aweze kujibu tuhuma zinazomkabili kwa sababu kitu kani kizuri kumdhalilisha mtu. Na leo katika kipengele cha teknolojia, tunakwenda moja kwa moja hadi huko Mombasa nchini Kenya, ambako baadhi ya wachuuzi wa maziwa wameamua kutumia teknolojia ya kisasa ya mashine za ATM ili kuwasaidia wateja wa maziwa kununua maziwa hayo bila ya kusimama kuhudumiwa na muuza maziwa. Tufuatane naye mwandishi wetu Josephat Kioko akitupasha zaidi katika suala hilo la teknolojia. Hey, karibu, umekaribishwa. Wenzako wako hapa leo. Mungu yupo, ameamua mpaka we leo ufike. Siku hizi mambo ni dijitali, hii ni ATM lakini ya maziwa. Hapa ndani hapana ng'ombe, hapa ndani ni mashini tu. Ile inakuwekea hii maziwa, inakuhifadhia wakati unaikunywa unasikia yes. Si karibu, karibu, unaona wenzako karibu hapa wanakunywa. Sasa hii ni nini? Hii ni namba zile tunatumia kwa bank, tunatumia hizi numbers inatokezea kulingana na pesa ya na pesa yako. Hii mlango, unaona hii mlango hapa unafungua hivi, unasubiri maziwa yako hapa hivi, unaona namna <tipos> dhati <tipos> maziwa yako unaipokea. <tipos> <tipos> inaitwa ATM lakini ya maziwa ambayo inatumika kuhudumia wateja wetu kutoka sehemu tofauti tofauti, tukishirikiana na kampuni inaitwa hizi namba ndizo zinatumika kuweka kiasi ya ile pesa unayohitaji maziwa Braze, maziwa mwambie ina pesaje? kuanzia shilingi kumi mpaka juu, kulingana na pesa yako unapata maziwa vilivyo, inatengeneza mwili. Hapana chemsha hii maziwa, ni ready to drink. Pesa kidogo ni shilingi kumi tu, tukuekea ngapi baba? <laughs> <laughs> Kombe hii hapa. mm. Baridi au moto? Baridi. Hii weather, hii weather ya Mombasa ni Unaekelea kikombe hapa, hebu eh, sema bei yako, wacha ni kunywe ya ishirini ishirini si unaiona ah. Alafu ah, unangoja hapa hapa ah. <laughs> Sawa. Sawa. Hii <laughs> ni mzuri, maanake ukienda dukani maziwa ya pesa kidogo ni ishirini na tano hapa eh, unakuja na kumi yako, kulingana na pesa yako hata shilingi tano yako, hmm, unaweza unapata maziwa. Karibu uendelee kuonja. Ni baridi kweli. Baridi. Waisikiaje? <laughs> Stima inaenda, tumia generator, nikupe technique. Unaona mashini kama hii, kazi kama hii ni kazi ya kujiajiri. Au vijana na wasichana, ningependa kuwaambia kama wana kazi watie bidii. glasi yako hii, asante sana, karibu tena. Leta wenzako, anaitwa VOA, ebu waeleze, waambie umeonja. Uambie unajua mswahili kwanza, anajihesabu wewe ndio utakuwa mswahili sasa. karibu sana baba Nam, moja kwa moja tunaelekea katika yavumayo mitandaoni. Sande Shomari yupo tayari kabisa kwa ajili ya kutupasha kile kinachoendelea. Unaanzia wapi? Unaanzia eh, Philadelphia, sindio nam? Sawa kabisa, hivi basi tufahamishe nini ambacho unacho leo. Sana basi, kama iulivyozungumza kwenye mitandao, ni mambo ni mengi kweli kweli, lakini moja kwa moja zilizopo ni picha zilizosambaa za Bi Hillary Clinton, ambapo kama alivyosema kwenye habari za dunia, ameteuliwa rasmi mgombea mwanamke wa kwanza kwa ikitokea kuteuliwa kuwania urais na moja ya vyama vikubwa vya kisiasa nchini Marekani huko Philadelphia, jana usiku. Vilevile vile, ni hotuba ya mumewe Bill Clinton. Kama unakumbuka, Bill ametoa hotuba nzito sana ya kumwelezea mkewe jana usiku. Sasa kwenye mitandao watu wanazungumza kuhusu kuhusu kuhusu Clinton, kuhusu Bill, kuhusu Hillary. Moja kwa moja common sense anasema, kama Bill angekuwa mkweli angeelezea ndoa yake kama tunavyoijua na kueleza kwamba alimchiti mke wake, yaani hakuwa uaminifu kwenye ndoa yake na kwamba anaendelea kufanya hivyo. Huyo ni common sense. Peter anasema, wooh, sikutarajia kuona siku hii. Uji, huu ni kama ujio wa pili wa Kristo baada ya wazungumzaji wa jana. Anasema siwezi kungoja kwa mambo yatakayotokea leo usiku. Maana leo usiku unajua nini idi, mm -hmm. Leo usiku anaingia Obama kuzungumza. Kwa hiyo anasema hawezi kusubiri baada ya yale aliyoyaona jana, na Joe Biden vilevile, na Joe Biden sasa, makamu wa rais wa Marekani. Naam, huyu bibi mwingine anaitwa Justa Guy anasema, ama kwa kweli, huu usiku utakumbukwa sana, lakini pia tutaukumbuka kwa sababu Clinton alihusika na kununua uchaguzi wa awali. Hayo mawazo yake kusema na mm -hmm, uchaguzi wa awali Swala so, jingine kubwa ni huko nchini Kenya ni kuchomwa kwa shule mbalimbali kama tulivyoripoti na mitandao inayoeleza, ambapo waziri wa elimu Fredi Matiang'i amenukuliwa na vyombo vya habari nchini humo akisema kwamba sababu ni wanafunzi wenye hasira walioshindwa kuiba mitihani. Sasa basi jambo hilo pia limezungumzwa na wakuu wa shule katika kaunti ya Kwale. Wakati huo huo, mwanasiasa mkongwe na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga naye amezungumza akisema kwamba sera za waziri huyo wa elimu zimemtokea puani. Kwa sababu gani? Anasema hakuwashirikisha walimu wala wanafunzi. Sasa basi maoni, Othorongongo anasema jamani, kweli baba umenena, akiwa na maana Raila Odinga. Jomo anasema huyu waziri wa elimu kasema, lakini jamani, uchunguzi ufanyike zaidi. Kwingineko nimeingia kwenye Instagram, ni picha ya Rohit Kandewal ambaye ameshinda taji la mtu mwenye mvuto kuliko wote duniani kwa mwaka 2016. ushalisikia liitaji Sio la mwanamke bali la mwanamume mwenye mvuto kwa mujibu wa nani sasa? hii ni kwa mujibu wa, wa waandaji waliokuwa huko Southport Uingereza hili taji hivi sasa idi limeshashirikishwa imeshaanza kwa miaka kumi iliyopita mm -hmm. haya na washindani walitoka nchi mbalimbali 45 duniani wakishiriki kwenye hili taji sasa huyu kijana wa Kihindi ameweka historia kuwa raia wa kwanza wa India kushinda hilo taji na hii ni kwa mujibu pia wa Times of India. Sasa basi wachambuzi wa na wasikilizaji na anasema nini na wasikilizaji na watazamaji wanasema jamani. Judi Edward anasema hili shindano la aina gani? unawezaje kujua mtu kwa aina tu kwa kutumia sura yake? lazima ujue hulka yake, mambo anayopenda, maadili na, na kadhalika. anasema bora tu kwa wanaume waendelee na Mr. Universe. Lari Clement naye anasema ni uzuri tu wa juu, hii haielezi uzuri wa kweli, sio tu juu ya mtu anayojiwekea lakini anavyodhirisha na wengine. Na basi, shukran kabisa Sande Shomari, manake e, unaeleza kwelikweli mambo hayo ni moto moto. Basi kufiki hapa, tunakamilisha matangazo ya VOA Express kwa siku hii ya leo Jumatano. Naamini alasiri yako bado inaendelea kuwa njema. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Mkamiti Kibayasi, mwelekezi alikuwa ni Duan Collins, msimamizi wa matangazo haya Khadija Riami, fundi mitambo Cartis Bina. Kutoka hapa Washington, tunakuambia alasiri njema.