ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo, mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Julai 27 mwaka 2016. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na vile vile katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, mkutano mkuu wa chama cha demokrati unaingia siku ya tatu huko Philadelphia. Nini kinasubiriwa hii leo, Jowa? Sasa jioni baadaye mkutano utakapofunguliwa ni kwamba leo ndio Rais Barack Obama anatarajiwa kuhutubia, uh, mkutano huo. Na katika ripoti nyingine huko nchini Kenya, kuna kizungumkuti gani kwenye kambi za wakimbizi? tunadhania kwamba uh, ni Wakenya ambao kwa muda mrefu sasa wameweza kuwa wamejiandikisha kama wakimbizi, yaani kwa ufupi ni Wakenya lakini bado vilevile vile ni wakimbizi wako na ile inaitwa double registration. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia msikilizaji jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Wademokratik wana matumaini kwamba rais Barack Obama atamsaidia mgombea urais Hillary Clinton kuleta nguvu ndani ya chama wakati anapotoa hotuba yake hii leo kwenye mkutano mkuu wa Demokratic. Obama ni maarufu sana miongoni mwa Wademokrat, lakini bado anapingwa nchini huku, kukiwa na kiasi cha Marekani mmoja kati ya wawili wakiidhinisha utendaji kazi wake. Hata hivyo, wengi hawafurahishwi na wagombea wote Clinton na mpinzani wake Donald Trump wa Republican. Uungaji mkono wa Obama unaonekana kama wa kumsaidia Hillary kwa rais. Kusaidia kuchaguliwa Clinton kutasaidia kulinda mafanikio yake mengi muhimu akiwa madarakani, kama vile kupanua fursa za huduma ya afya na mkataba wa nyuklia na Iran. Mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Democratic jana Jumanne uligubikwa na kampeni kusisitiza haki za maisha ya watu weusi ni muhimu na kuwakaribisha kwenye jukwaa kina mama ambao watoto wao waliuawa na mashambulizi ya bunduki au wakiwa chini ya ulinzi wa polisi. Lengo la chama katika kampeni hiyo ni kuangalia jinsi maisha ya watu weusi yanavyopuuzwa na polisi. Na sera za Marekani kuhusu haki za jinai zilizopo chini ya utawala wa chama cha Democratic na Republican zimekuwa zimekosolewa kwa kiasi kikubwa. Wakati wa maandamano ya jana mchana katika mitaa ya mji kina mama tisa ambao watoto wao wameuliwa na mashambulizi ya bunduki au kupambana na polisi walipanda kwenye jukwaa na kushanguliwa kwa maneno maisha ya watu weusi ni muhimu. Ripoti ya Human Rights Watch inasema kitengo cha vijana katika chama tawala nchini Burundi kimehusika katika ubakaji wa magenge dhidi ya wanawake wenye uhusiano na upande wa upinzani. Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa Human Rights Watch, ubakaji ulianza baada ya kuzuka kwa mzozo wa kisiasa nchini humo mwaka jana. Wanaume wenye bunduki, visu na fimbo wamekuwa wakiwatisha wanawake nyakati za usiku katika miji midogo na vijiji nchini Burundi. Wachunguzi wamegundua kuwa wanaume waliwalenga wanawake ambao wanaaminika kuwa waliolewa au wana uhusiano na wafuasi wanaoipinga serikali. Sky Wheeler, mtafiti wa haki za wanawake katika Human Rights Watch, Anasema walizungumza na takriban wanawake sabini katika kambi ya wakimbizi ya Nduta nchini Tanzania, na wengi waliozungumza nao walikuwa na hadithi zinazofanana kuhusu kutendewa vibaya na vijana na wanachama wa Imbonerakure. Kambi ya wakimbizi ya Nduta ni moja ya kambi tatu nchini Tanzania ambazo zinawahudumia maelfu ya Warundi ambao wamekimbia nchini kwao, kwa mujibu wa idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi. Zaidi ya watu 170 wameripotiwa kubakwa nchini Burundi au wakati wakikimbia kuelekea kwa maafisa wa haki za binadamu katika kambi za Nduta na Mtendeli nchini Tanzania. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Waendesha mashtaka kwenye mji wa Baltimore katika jimbo la Maryland wamefuta mashtaka yote yaliyobaki dhidi ya maafisa polisi wa mji huo waliokuwa wanasubiri kesi iliyohusisha kifo cha Freddie Gray na kuwa kesi kubwa ambayo ilileta mtazamo wa kitaifa hadi namna ilipoishia. Gray alikuwa kijana mweusi wa Kimarekani ambaye alipata majeraha kwenye uti wa mgongo hapo April 15 wakati alipofungwa pingu na kuwekwa ndani ya gari la polisi. Kifo cha Gray kilichochea mwamko wa kundi la Black Lives Matter na kuzusha ghasia mjini Baltimore na maandamano makubwa katika mji huo na miji mingine kote hapa Marekani. Katika usikilizaji wa leo Jumatano, ambapo ilikuwa ni kuanza kwa kesi ya ofisa Garrett Miller, naibu mwanasheria mkuu wa mji wa Baltimore Michael Shadzo alimwambia jaji Barry Williams kwamba serikali inafuta mashtaka yote dhidi ya maafisa polisi ambao bado hawajasimamishwa mahakamani kuhusiana na kesi hiyo mbunge wa zamani katika bunge la Somalia ambaye alijiunga na taasisi ya kigaidi ya Al Shababu mwaka elfu mbili na kumi ni mtu ambaye alihusika na bomu la kujitoa mhanga ambalo liliua watu kumi na watatu mjini Mogadishu jana Jumanne, kwa mujibu wa kundi hilo. Salah No Ismail ambaye anafahamika kama Sala Badbado alikuwa miongoni mwa wauaji ambao wameshambulia kituo cha jeshi cha Halane. Al-Shabab ilisema katika taarifa kwenye redio yake ya Andalus. Bomo hilo lilitokea kwenye mlango mkuu wa kuingia uwanja wa ndege wa Mogadishu wakati wa asubuhi, muda wenye harakati nyingi, hiyo jana Jumanne. Liberia. Kiongozi wa upinzani wa chama cha Liberty nchini Liberia anasema hajafuatwa na makamu rais Joseph Boakai kuhusu uwezekano wa kuwa mgombea mwenza. Katika uchaguzi wa urais wa mwaka ujao, Bokai aliteuliwa mwezi huu na chama tawala cha Unity kumrithi Rais Ellen Johnson Sirleaf. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari yenye uzito wa juu hii leo ni mkutano mkuu wa chama cha Democratic huko Philadelphia, unaingia katika siku ya tatu hii leo. Na muda mfupi uliopita nimezungumza na mwenzangu Harrison Kamau aliyeko Philadelphia kutaka kujua hali ikoje hii leo. Hakika Sunday Shomari, ni kwamba nyufa zinaendelea kuzibwa, nyufa ambazo zilishuhudiwa zili siku za mwanzo mwanzo kati ya wafuasi wa Bernie Sanders na na Hillary Clinton. Lakini siku ya jana baada yake kuteuliwa nakuwa sasa ndio mgombea rasmi wa chama hicho kwa urais, inaonekana kwamba kama umoja umedhibitiwa na kinachongojewa sasa jioni baadaye mkutano utakapofunguliwa ni kwamba leo ndio Rais Barack Obama anatarajiwa kuhutubia uh, mkutano huo vilevile uh, vile naibu wake uh, uh, Joe Biden. Na kwa hivyo hotuba ya rais itakuwa na umuhimu um, mkubwa zaidi katika kuunganisha na kuweza kuelekeza chama katika njia ina na pengine yale matarajio yaliyoko kwenye shauku ya, wata, ya, wa, ya wanachama wa chama cha Demokrat ni yapi hasa kwa siku hii ya leo unayoyaona huko? Hamasa ikoje? inaonekana kwamba wengi sasa wameanza kukubaliana hasa baada ya hotuba iliyotolewa na Bill Clinton, mume wa Hillary Clinton, aliyekuwa rais wa Marekani wakati mmoja. Aliweza kuelezea historia nzuri ambayo inaonekana iliponya watu wengi, na sasa wakawa wanaimani zaidi na Bi Hillary Clinton. Kwa hivyo, uh, kinachotarajiwa kutoka kwa rais Barack Obama ni kutilia mkazo uh, ya usalama na mambo ya imani yake kwa kuteuliwa uh, Bi Hilary Clinton. Ni mwenzangu Harrison Kamau akizungumza nasi kutoka Philadelphia. Na vilevile, Jumanne, wajumbe wa Demokrat wameweka historia kwa kuteua b Hilary Clinton kuwa mwanamke wa kwanza kama mgombea wa urais wa chama kikubwa hapa Marekani na Harrison Kamau anasimulia zaidi. Bi Hillary Clinton sasa rasmi ndiye mgombea urais wa chama cha Democrat kwenye uchaguzi wa mwaka huu wa 2016, baada ya kujipatia kura 2842 dhidi ya Bernie Sanders aliyepata kura 1865. Kura zilizohitajika kwa mgombea kujipatia uteuzi ni 2382, ambazo Clinton alipitisha kwa zaidi ya kura 460 na kwa hivyo kuweka historia kama mwanamke wa kwanza kuteuliwa na chama kikubwa cha kisiasa hapa Marekani. Haya yamejiri katika siku ya pili ya mkutano wa kitaifa wa chama cha Democrat unaofanyika hapa mjini Philadelphia, jimbo la Pennsylvania. Mada ya siku hii ya pili ilikuwa ni maisha ya kupigania haki za watoto na jamii. Miongoni mwa waliozungumza ni aliyekuwa mkuu wa sheria Eric Holder aliyekumbusha Donald Trump kuwa Marekani tayari ni maarufu na kwamba haihitaji kufanywa maarufu tena. Waliotoa hotuba za kuhuzunisha ni akina mama wa watoto waliouawa na polisi hapa Marekani, wenye vuguvugu maarufu Mothers of the Movement, wakiongozwa na Geneva Reedville, mama wa Sandra Bland, msichana aliyekufa akiwa kwenye kizuizi cha polisi. Akieleza sababu za kumuunga mkono Clinton, alisema Ralkina Jones and Joyce Cornell. So, many watoto wengi wameondoka, lakini hawajasahaulika. Mimi niko hapa kumuunga mkono Hillary Clinton usiku wa leo kwa sababu yeye ni kiongozi na mama atakayeokoa majina watoto wetu. Wengine wengi walizungumza na hata kutoa mzaha kama vile anayeshikilia kwa muda nafasi ya Debbie Wasserman, mwenyekiti wa chama aliyetatizika, Donna Brazi Brazil Aliyesema kuwa mwanamke hasemi umri wake na kwamba ameona mengi maishani lakini jambo moja analolijua ni kwamba Hillary ndiye kiongozi atakayeongoza Marekani akizingatia maslahi ya jamii. Lakini nafasi ambayo wengi walikuwa wanaingojea kwa hamu na gamu ni ile ya mume wa Hillary aliyekuwa rais wa Marekani, Bill Clinton, ambaye baada ya kushangiliwa kwa kishindo alisema I have lived yeye amehitimu kwa njia ya kipekee ya, kipeke, ya kuweza kuchukua nafasi na kupunguza hatari tunayokabiliana nayo, na bado anabaki kuwa mtu mwenye kuleta mabadiliko zaidi ya wote. Unaweza ukamwacha kwenye matatizo makubwa, lakini ukirudi baada ya mwezi mmoja utakuta kwamba alisuluhisha. Clinton aliendelea kuelezea historia yake na Bi Hillary Clinton tangu akiwa shuleni na walivyowana pamoja na uongozi wake na marekebisho aliyoleta katika maisha ya watoto, jamii na walemavu. Hatimaye alimaliza kwa kusema kuwa aliyoyasema ni ya kweli yakilinganishwa na yaliyosemwa kwenye mkutano wa chama cha Republican, na kwa hivyo ni uamuzi wa wapiga kura kuamua njia watakayoifuata. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Etienne Shisekedi, kiongozi wa chama cha upinzani cha UPDS nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, amewasili mjini Kinshasa leo mchana, akitokea nchini Ubelgiji ambako alikuwa akipatiwa matibabu. Kwa mujibu wa mwandishi wetu nchini DRC, bwana Shisekedi amelakiwa katika na wafuasi wa chama chake pamoja na vyama vingine vya upinzani. Kiongozi huyo wa upinzani alikuwa Ulaya kwa takriban miaka miwili. Vikosi vya usalama katika mji mkuu Kinshasa waliimarisha ulinzi kabla ya kuwasili kwa bwana Tshisekedi. Na Rais wa Ufaransa Francois Hollande amekutana na viongozi wa kidini leo katika juhudi za kupunguza hofu baada ya gaidi mmoja wa Kiislamu kumuua mchungaji wa Kikatoliki. Hollande alijumuika na viongozi wa dini mbalimbali mbali kwenye ofisi yake mjini Paris, katika juhudi za kubuni mshikamano wa dini mbalimbali mbali kufuatia mashambulizi ya kigaidi ambayo yameikumba Ufaransa na yameongezeka mara kwa mara. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, makamanda watano wa polisi wamesimamishwa kazi na kumi na tisa kuhamishwa vituo mbalimbali nje ya jiji la Kampala kufuatia tukio la wafuasi wake Dr. Kizza Besigye kuchapwa viboko na polisi. Kenneth Bwire anayo ripoti zaidi. Licha ya serikali kupitia kwa waziri msaidizi wa mambo ya ndani kuomba msamaha kufuatia tendo la polisi kuwacharaza viboko wafuasi wake aliyekuwa mgombezi wa urais Dr Kiza Besije, masaibu bado yanamwandama mkuu wa na polisi na makamanda wake. Tetesi za raia kwenye mitandao ya kijamii zimemlazimu Jenerali Kale Kaihura kuwasimamisha kazi makamanda watano na kuwahamisha wengine 19 waliosimamia kichapo hicho. Na hata baada ya kuchukua hatua hiyo ndani ya bunge wabunge wanataka mkuu wa polisi akamatwe na kushtakiwa, wakieleza kutokuwa na imani na mahakama ya polisi inayewachunguza maafisa wake husika. Jenerali Kale Kaihura ndiye mkuu wa polisi, anastahili kuchukua mzigo wa maafisa wake bistika hata sina imani na uchunguzi unaofanywa na polisi dhidi ya maafisa wake. Huo ni mpango tu wa kujisitiri. Kwenye mitandao ya kijamii Waganda wanamtaka mkuu wa polisi kubeba msalaba wa makamanda wake. Sasa Jenerali Kaihura anasema matatizo yanayomkumba yanaletwa na waandishi wa habari anaodai wanaandika habari za kuchochea umma dhidi yake. <laughs> Ningependa taarifa kuu katika vyombo vya habari iwe bunge limeunga mkono polisi ama mkuu wa polisi ameshutumu maafisa wake wasio na nidhamu kazini. Lakini nyinyi munaandika nini? bunge linashutumu dhuluma zinazotekelezwa na polisi nyinyi waandishi wa habari mnataka kunimaliza mnatafuta makosa dhidi yangu kila siku hata pale nimefanya mazuri na huku jenerali kale kaihura akiwasimamisha kazi makamanda watano na kuwahamisha wengine kumi na tisa watu wawili waliocharazwa viboko na hata pikipiki piki zao kuharibiwa kwa mijeledi hiyo wamefika mahakamani na kumshtaki jenerali wakidai ndiye aliyetoa maagizo kwa maafisa wa polisi kuwacharaza. Tayari mahakama inamtaka mkuu huyo wa polisi kuwasili mahakamani mwenyewe na wala sio kuwakilishwa, ili kusomewa mashtaka. Muungano wa waandishi wa habari nao unamtaka mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura kubeba msalaba wake na akome kuwalaumu waandishi wa habari, la sivyo nao waelekee mahakamani. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Na huko Kenya imekuwa ikikumbana na tishio la ugaidi kwa muda hivi sasa, na kutokana na tishio hilo, serikali ya Rais Kenyatta iliamua kuifunga kambi ya wa wakimbizi ya Dadaab ambayo inakisiwa kuwa ni himaya ya wanamgambo wa Al-Shababu. Mwandishi wetu Nairobi Kennedy Wandera anayo taarifa ifuatayo. Dadab ni mojawapo wa kambi kubwa zaidi ulimwenguni kuwahi kuwapa makao wakimbizi ambao wanafikia laki tatu. Kambi hiyo ina wakimbizi wengi wenye asili ya Uhabeshi na Somalia, lakini hata serikali ya Kenya inapoonekana kuwa mbioni kuwarejesha wakimbizi hao nchini mwao katika mfumo uliokubaliwa kati yake na shirika la kushughulikia masuala ya wakimbizi UNHCR, sasa imedhihirika kuwa Wakenya wanaokisiwa kuwa zaidi ya elfu 4,042, wamejisajili kuwa wakimbizi nchini mwao. Duke Mwencha, msemaji wa shirika hilo, ameiambia Idhaa ya Sauti ya Amerika kuwa UNHCR pamoja na serikali ya Kenya wameanza juhudi za kuwatambua Wakenya hao ambao wanaonekana huenda walijisajili maradufu. Kuna wale ambao tunadhania kwamba ni Wakenya ambao kwa muda mrefu sasa wameweza kuwa wamejiandikisha kama wakimbizi, yaani kwa ufupi ni Wakenya lakini bado vile vile ni wakimbizi wako na ile inaitwa double registration. Hatujui ni wangapi haswa uh, lakini tunadhania kwamba namba yao ni kubwa, karibu elfu arobaini na mbili hao wat, pia watakuwa deregister uh, serikali ya Kenya imeshaanza tayari mambo ambayo yanaitwa ni verification exercise, kuweza kutatua population ya Dadab haswa ni ngapi. Bwana Mwencha anasema kuwa wakimbizi hao punde tu watakapotambuliwa watahamishwa na kuunganishwa na jamii zao, kando na kujua kusudi lao la kuguria kambi hiyo ambayo serikali ya Kenya imeapa kuifunga. Tumeanza mwezi huu tu tarehe uh, tano mwezi huu na inatarajiwa kukamilika mwezi wa nane hapo katikati, na hiyo verification itakapokamilika itaweza kujua ni akina nani haswa uh, ambao wenye wako katika hicho kiwango. Kuna wengi wamekuja wakasema, sisi ni Wakenya, uh, tulifanya fanya makosa ya kujiandikisha kawa wakimbizi, lakini je, tutasaidiwa vipi? Kuna hao wakadha ambao wamejitokeza, lakini si wote. Kwa hivyo muda huu kwa ni wakati mwafaka wa wao kujitokeza wajulikane ni kinanani hao, na wajulikane kwa nini walijiandikisha. Serikali ya Kenya tayari imeanza juhudi za kuifunga kambi hiyo ya dada na kuwarejesha makwao wakimbizi waliomo sasa. UNHCR inawaomba wafadhili kusaidia katika juhudi zake za kuwarejesha wote makwao. Haya yakiendelea, bwana Mwencha pia anasema kuwa kambi ya Kakuma iliyoko Turukana inaendelea kupanuka zaidi, kutokana na vita vilivyozuka Sudani Kusini, kati ya wanajeshi watifu wa rais wa nchi hiyo Salva Kir na wale wa makamu wake wa rais wa kwanza Rik Machar. Anasema mwaka huu pekee kambi hiyo imewapokea wakimbizi wapatao elfu nane mia tano ishirini na tisa. Tumekuwa tukipokea wakimbizi kwa kila mwezi kutoka mwaka Uh, huu uanze tumekuwa tukipokea ile inaitwa average of a thousand people kila mwezi. Mwezi wa Juni tulipokea wakimbizi elfu moja mia saba arobaini na tisa toka mwaka uanze tumepokea wakimbizi elfu nane mia tano ishirini na tisa na tangu vurugu yote yanze, uh, mwezi wa Disemba 2014 uh, tumepokea wakimbizi elfu arobaini na nane mia tano ishirini na sita. Hadi sasa serikali ya Kenya imewarejesha nyumbani wakimbizi zaidi ya 17 wenye asili ya Kisomali. Hened Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, na, na katika makala ya afya inayoletwa kwako kwa, kwa hisani ya mtandao wa afya Afrika, leo tunaendelea na makala ya saratani ya utumbo mpana ambapo tunaungana na mwenzangu Amina Chombo kutoka kule Kenya. Zaidi ya asilimia 60 ya idadi ya visa vya saratani kila mwaka kote duniani vinatokea bara la Afrika, bara Hindi na kati na kusini mwa Marekani, ambapo vinachangia asilimia 70 ya vifo vya saratani duniani. Saratani ya utumbo mpana ni saratani inayojitokeza katika sehemu ya utumbo na eneo la mwisho la utumbo mpana liitwalo puru, yani rektam kwa kimombo. Kati ya dalili zake ni kuvimbiwa, kuso kotwa ama kuhisi tumbo limejaa sehemu ya chini, damu katika kinyesi, kuhara, kufunga choo au kujihisi haukamilishi haja kabisa, kupoteza uzito bila kufahamu sababu, kujihisi uchovu kila wakati na kutapika. Je, saratani ya utumbo inapatikanaje? Daktari Hassan Heri ni daktari wa upasuaji hapa Kenya, saa ingine inatokea na mazingira nahutokea na vile chakula ambacho tunachokula unawapata, kama saa ingine kupika chakula na makaa, especially nyama choma ama nini, hiyo husaidia kuleta saratani. Lakini saratani pia saa ingine hutokea kwa genetic, zile genes ambazo ziko kwa mwili. Ndio maana saa ingine utapata katika familia, mama alikuwa na saratani, mtoto anapata saratani baadaye, na anapata kwa hiyo saratani akiwa na umri wa miaka kidogo hivi kama miaka 30 40 ambapo saratani ya tumbo sana hutokea kwa umri wa miaka 50 60 70. Na hapa nilimuuliza Daktari Heri kuhusu viwango vya saratani ya utumbo humo nchini hasa ikibainika kuwa nchini Marekani umetajwa kuwa ugonjwa wa pili unaosababisha vifo nchini humo. Koloni kansa imetokea sana upande wa Kwale, area za Kinango kinango na upande wa Taita sasa, unapata ukija ukiangalia, kuna uhusiano na ile volcanic soil so minerals ambazo ziko hapo na yale maji ambayo watu wanakunywa sana, kwa sababu mimi nimefanya kazi Taita, nimekaa miaka mitatu, nimeona sana huko upande wa huko, na pia hizo kesi zingine ambazo tunapata zinatoka upande wa Kwale na nini, lakini inaweza tokea kote, inategemea ndio tulivyosema, inategemea na mazingira environmental. Uh, kunategemea na genetics, ochona, mm -hmm, na inategemea na pia. Saa ingine hutokea tunaita spontaneous. Kwa mujibu wa madaktari, saratani haijui maskini wala tajiri na humpata mtu yote yule. Kisa cha hivi karibuni ni cha mgombea wa urais nchini Zimbabwe, Morgan Shangirai aliyetangaza kuugua ugonjwa huo. Ukuaji wa teknolojia, ufahamu wa madaktari kuhusu maradhi hayo na kuimarika kwa sekta ya afya katika vifaa vya kutambua maradhi hayo inatajwa kama kulikosaidia kutambuliwa mapema kinyume na ilivyokuwa miaka ya nyuma. Na hapa daktari ashikilia kuwa saratani hiyo inatibika ikitambuliwa kwa wakati, kwa sababu muhimu ni kuwa, ikiwa utaipata ikiwa bado haija spredi kutoka zaidi ya matumbo mm. Unaweza ukaenda ukaikata, ukatoa, ukaipima baada ya hapo ukajua ni saratani gani zaidi, alafu baadaye ukamwekea mtu tunaita njia ya kupatia choo, kwa kizungu tunaita colostomy, baadaye umpe dawa, ufanye kila kitu alafu huyo uunganishe hayo matumbo. Ukishaunganisha matumbo aendelee na madawa sasa. Unapata mtu hiyo operation yenyewe inaweza kukost kama laki moja, halafu ya madawa inaweza kukost kama laki moja then kuregesha matumbo inaweza kukost laki moja unusu. Inaweza kuja kama laki tatu, na si kitu ambacho unalipa mara moja, sio shida. Ni yategemea umeipata wakati gani. Kubadili mtindo wa kimaisha hasa katika vyakula, kujiepusha na mazingira yaliyo na miale hatari ambayo inaweza kuleta saratani, sawia na kufanya ukaguzi wa maradhi hayo kwa kila mtu ambaye amefikia umri wa miaka hamsini, inatajwa kama njia bora ya kuzuia. Ukifika miaka hamsini, kila baada ya miaka mitano, aa, unaenda unafanyiwa colonoscopy. Inamaanisha wanapitisha kamera chini, wanaangalia njia yote ya matumbo makubwa kuna shida ama kuna nini hasa. Hiyo ikiwa kuna tashwishi kidogo tu, wanaweza kuchukua sample, wakapima na wakajaribu waka kuavoid hiyo mm. kansa kuja. Sasa unajua yote inakuja hiyo, ni most of it, e, tunaita ni preventive kufanya ili, uh, disease ama ugonjwa usiende zaidi ya vile. Nikiwa hapa Mombasa nakutana na, na mzee huyu aliye na zaidi ya umri wa miaka hamsini. Naam, unafahamu kuhusu saratani ya utumbo na kwamba unafaa kufanyiwa ukaguzi ukifikia umri ulionao kwa sasa? Mimi naujua, lakini sijapata kuambiwa na mtu yani, hilo pia lisilijui ni mara ya kwanza kusikia kwako. Juzi juzi kulikuwa na mwenzetu wa arabuni alikuwa na ugonjwa huo, na alikuwa atibika na hata alisafirishwa kwa sababu ya ugonjwa huo, alirejeshwa nyumbani kwa sababu ya ugonjwa huo, kwa sababu nilikuwa na ripoti yake, nikaiona hiyo intestine, large intestine amekatwa pale kwenye magonjwa, wakafanywa pia ile fuko ya nje. Na kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Sauti ya Amerika. Ufuatao sasa ni muktasar wa habari wademokratic Wana matumaini kwamba Rais Barack Obama atamsaidia mgombea urais Hillary Clinton kuleta nguvu ndani ya chama, wakati anapotoa ya hotuba yake hii leo kwenye mkutano mkuu wa Democratic. Mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Democratic jana Jumanne uligubikwa na kampeni kusisitiza haki za maisha ya watu weusi ni muhimu. Na kuwakaribisha kwenye jukwaa kina mama ambao watoto wao waliuliwa na mashambulizi ya bunduki au wakiwa chini ya ulinzi wa polisi. Waendesha mashtaka kwenye mji wa Baltimore katika jimbo la Maryland hapa Marekani wamefuta mashtaka yote yaliyobaki dhidi ya maafisa wa polisi wa mji huo waliokuwa wanasubiri kesi iliyohusisha kifo cha Freddie Gray na kuwa kesi kubwa ambayo ilileta mtazamo wa kitaifa hadi namna inapoishia. Gray alikuwa kijana mweusi wa Kimarekani ambaye alipata majeraha kwenye uti wa mgongo hapo april 15 wakati alipofungwa pingu na kuwekwa ndani ya gari la polisi. Na mfuatao sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoweza sera ya serikali ya Amerika. Hapo kesho Julai 28, dunia inaadhimisha miaka 65 tangu baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuidhinisha mojawapo ya hati muhimu kabisa duniani katika enzi yetu, mkataba wa Umoja wa Mataifa unaohusiana na wakimbizi. Hati hiyo ni makubaliano ya kimataifa yanayofafanua nani ni mkimbizi na kuweka haki za watu wanaopewa hifadhi kama wakimbizi. Mkataba wa wakimbizi ni makubaliano ya kwanza ya kimataifa yanayokabiliana na masuala msingi ya maisha ya mkimbizi kuanzia haja ya nchi wanachama lazima kulinda wakimbizi wote walio nchini mwao. Pia inaeleza kuwa wakimbizi lazima wapatiwe uhuru fulani, ikiwa ni pamoja na haki ya kuabudu, haki ya kufanya kazi, ya kupata elimu na lazima wapewe waraka za kusafiri na uhuru wa kutembea. Mkataba wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa unasisitiza pia kuwa wakimbizi wote wana majukumu fulani kwa nchi inayowadhamini, kama vile kuheshimu sheria za nchi wadhamini. Muhimu zaidi, mkataba huo unabainisha wazi kwa mkimbizi hawezi kurudishwa bila hiari kwa nchi ambayo ana hofu kunyanyaswa. Waraka hiyo ilibuniwa kutokana na mzozo wa wakimbizi wa mwaka 1945 pale zaidi ya watu milioni 40 ambao walipoteza makazi kutokana na vita vya pili vya dunia walimiminika Ulaya kuwa wakitafuta makazi mapya. Leo hii tunajipata katika mzozo mwingine wa wakimbizi ambao dunia haijawahi kushuhudia tangu janga lililochochea kubuniwa kwa waraka hiyo. Kulingana na idara ya moja mataifa ya wakimbizi UNHCR inakisia zaidi ya watu milioni 20 kote duniani wako katika hali inayofafanuliwa katika mkataba huo kuwa ni wakimbizi. Katika siku ya kuadhimisha miaka 65 ya kutoa saini kwa mmoja ya mikataba muhimu inayofafanua misingi ya ubinadamu wetu, hebu basi tusisahau historia yetu na tufanye kazi hali hiyo isijirudie tena. Wacha tufungue mioyo yetu kwa wakimbizi kokote walipo, na tuwasaidie kwa njia yoyote tuwezao hadi ifikapo muda ambao wataweza kurejea nyumbani. na hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika aliweza sera serikali ya Amerika itukamilishia matangazo yetu. Tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho jioni kama kawaida, saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Hadija Riami, Aida Isa kutoka Washington. Mimi ni Sandey Shomari, mimi hapa naita Mkamiti Kibayasi, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.