hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu mpendwa msikilizaji popote pale ulipo katika matangazo yetu ikiwa ni saa 11 saa za afrika ya kati na saa 12 saa za afrika mashariki wakati tunakutangazia kila alfajiri mimi hapa studio ni abdu shakur abud na mimi ni bmj muridhi tukikukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha afrika leo ikiwa ni siku ya jumatano tarehe 28 mwezi Julai mwaka wa 2016. Karibuni na leo katika kumekucha Afrika, waandishi wa habari wa Burundi wanakabiliwa na tikitisho kutoka vikosi vya usalama, huku mmoja wao akitoweka tangu wiki iliyopita. Alitoka hapa, tulisikia kama alichukuliwa huko nani, Bugarama, kufika saa hii hatujui ako wapi. Tuliuliza ngambo ya polisi, hata walisema kama kufika saa hii hawajui mahali ako. Mkutano mkuu wa chama cha Democratic unaendelea ukizingatia udhibiti wa silaha na upendo kama mada kuu ya siku ya pili ya mazungumzo, ambapo wakati huu Rais Barack Obama anahutubia wajumbe na mkutano uh, kundadhi na wafuasi wa kiongozi mkongwe wa upinzani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameshangilia wa kurudi kwake nyumbani baada ya miaka miwili uhamishoni. Wanachisekedi kuungana na wengine ambao watakuta ndani ya nchi itatusaidia kupigana na hii vita, ndio maana tunamwambia karibu. Hata tarehe makumi tatu na moja wakongomani wote watakuwa pamoja kwenye maandamano, ni kusema kwa kutetea katiba. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti yetu, anwani ya www swahili com. Lakini kwanza, BMJ anatusomea taarifa ya leo asubuhi. E, katika habari zetu asubuhi ya leo rais wa Marekani Barack Obama anahutubia mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Democratic ambao unaendelea mjini Philadelphia katika jimbo la Pennsylvania. Kabla ya Rais Obama kuchukua jukwaa, mgombea mwenza wa Bill Clinton, senata wa jimbo la Virginia Tim Kaine alihutubia wajumbe waliokuwa kwenye ukumbi huo na kukubali uteuzi wake kama mgombea mwenza. Katika hotuba yake alimkosoa vikali mgombea wa kiti cha, rip... cha rais wa... wa Republican, Donald Trump akisema kwamba hawaambii wa Marekani ukweli. Kabla ya hapo makamu wa rais wa Marekani Joe Biden alishangiliwa wakati wa hotuba yake ambapo alimsifu rais Obama huku akimpigia debe mgombea wa urais kwa tikiti ya chama hicho akimweleza kama aliyehitimu kuwa rais wa Marekani. Biden aliwaambia wajumbe waliohudhuria kuwa hakuna mtu aliye na hamasa kuhusu taifa lake kama Bill Clinton. Alisema mwanasiasa huyo ambaye kwa wakati mmoja alikuwa mke wa rais wa Marekani ameishi maisha yake yote akionyesha hamasa hiyo. Upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatumai kwamba kurudi, kurudi nchini kwa kiongozi mkongo wa upinzani Etienne Tshisekedi kutafufua hamasa ya juhudi za kumzuia rais wa taifa hilo Joseph Kabila kuendelea kuning'inia uongozini baada ya mihula yake ya miwili kumalizika mwezi Desemba mwaka huu. Chis, chisikedi alirejea nyumbani jana Jumaatano baada ya kuwa nje ya nchi kwa muda wa miaka miwili ambapo alikuwa anapokea matibabu nchini Ubelgiji. Maelfu ya watu walipanga laini na kumshangilia kwenye barabara za Kinshasa kumkaribisha huku aki, kuradhi, huku akitoka kwenye uwanja wa ndege kuelekea nyumbani. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka themanini na mitatu hakuwahutubia watu hao, lakini anatarajiwa kuzungumza kwa mara ya kwanza tangu arejee nyumbani kwenye mkutano wa upinzani uliopangwa kufanyika siku ya Jumapili. Na mashirika ya kutetea waandishi wa habari nchini Burundi yamnalaani kisa cha kupotea kwa mwandishi wa habari John Bigirimana wa jarida la Aiwako ambaye hajulikani alipo tangu siku ya Ijumaa wiki iliyopita. Taarifa za familia zinasema kuwa mwandishi huyo alikamatwa na watu wa idara ya upelelezi. Sekta ya waandishi wa habari ni moja kati ya zile zilizoathiriwa mno na mzozo unaokabili Burundi ambako vituo kadhaa vya redio na televisheni za kibinafsi vilichomwa moto na idadi kubwa ya waandishi wa habari kutoroka nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Kizimana, anaarifu zaidi. Ni vigumu kujua iwapo mwandishi wa habari huyo wa jarida la Iwacu, Bwana Jean Bigirimana, bado yuhai au la. Mkuu wa uhariri wa jarida la Iwacu amesema tangu ijuma wiki iliyopita mwandishi huyo hajaripoti kazini na habari walizo nazo ni kwamba alikamatwa akiwa eneo la bugaramani kwenye umbali wa kilomita 30 kutoka jiji la bujumbura leandre siku yavuga tangu ijuma amtangajazi eh, jean vigilimana alitoka hapa tulisikia kama alichuku kuliwa huko nani Bugarama. Kufika saa hii hatujui ako wapi. Tuliuliza ngambo ya polisi, hata walisema kama kufika saa hii hawajui mahali yako. Lakini msemaji wa polisi anasema habari za kutoweka kwa mwandishi huyo wa habari amezisikia kupitia vyombo vya habari. Anaomba familia kupeleka malalamiko mbele ya polisi, ili baadaye waweze kuchunguza uangalie iwapo mwandishi huyo al aliwasili kule na akakamatwa. Hii ni wakati kukiwa na no mwandishi wa habari mwingine wa jarida la kwenye internet la Info Grand Lac anayedai kutishiwa maisha na mkuu wa polisi katika mkoa wake wa Rutana, kusini mwa nchi. Aidala Kizimana, VOA, Bujumbura. ya kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya VOA kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Na baada ya ripoti hiyo yake Haidala Kizimana kutoka huko Burundi, sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Tume ya uchaguzi ya Zambia imesema kwamba makaratasi ya kupigia kura ambayo yatatumiwa katika uchaguzi mkuu na kura ya maoni itakayofanyika tarehe 11 mwezi Agosti yatawasili katika mji mkuu wa nchi hiyo Lusaka siku ya Alhamisi, huku vituo vya kupigia kura vikijitayarisha kwa shughuli hiyo. Wiki iliyopita tume hiyo ilitangaza kwamba uchapishaji wa makaratasi hayo ulikuwa umekamilika. Kandarasi ya kuchapisha makaratasi hayo yatakayotumika kwenye uchaguzi wa rais, wa bunge, madiwani na vilevile kura ya maoni ilikuwa imepewa kampuni ya Al Guria ya huko nchini Dubai, lakini vyama vya upinzani vikiwa ni pamoja na kile cha UPDN vinaeleza kwamba kuchapishwa kwa hati za kura katika nchi za nje kuna gharimu kiasi kikubwa cha pesa, na kwamba huenda hali hiyo ikatumiwa kufanya udanganyifu kwenye zoezi la uchaguzi. Kabla ya mwaka huu, kura za ku tumiwa katika uchaguzi wa Zambia zilikuwa zikichapishiwa nchini Afrika ya Kusini. Na mgombea wa urais wa chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump jana alihimiza Russia kuingia kinyume cha sheria kwenye mtandao binafsi wa kuingia katika mtandao wa mpinzani wa chama cha Democratic Hillary Clinton ili na kutafuta barua pepe elfu thelathini ambazo alisema zilipotea alipokuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Trump alisema kwamba alitumai kuwa Rasia ingezipata barua hizo, na kwamba alifikiri nchi hiyo ingelipwa vizuri sana na vyombo vya habari vya Marekani. Alisema huenda Moscow tayari inazo barua hizo pepe ambazo Clinton alisema zilikuwa za kibinafsi na alizozifuta kutoka mtandao wa wake wa kibinafsi ambao alitumia wakati alikuwa waziri wa mambo ya nje kati ya mwaka wa 2009 na 2013 na nam endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Baada ya taarifa ya habari, sasa tunakuleteeni makala maalum juu ya uchaguzi Marekani. Na huko Philadelphia, tunapozungumza Rais Barack Obama anazungumza akiwa na hamasa kwelikweli, kweli kumzungumzia juu ya mgombea kiti cha rais wa chama cha Democratic Hillary Clinton. Kwenye simu, niko pamoja na Harrison Kamau. Harrison, vipi hali huko? Uh, hali nzuri hapa uh, Philadelphia Shakur, na kama ulivyosema ni kweli kwamba wakati huu ndio kilele cha mkutano wa leo, ambapo Rais Barack Obama anaendelea kuhutubia taifa, na nikiweza kidogo tu kusema mambo ambayo ameshayataja, amesha, kufikia sasa ni kwamba amemsifia sana Hilary Clinton akisema kwamba uh, nguvu na uwezo aliokuwa nao wakiwa uh, msichana mchanga bado angali anazo, akisema kwamba ndani ya roho ya Clinton ni kwamba ana upendo na huruma kwa watoto na kila wakati anafanya bidii kuweza kubadilisha sheria zitakazolinda watoto na pia kubwa, kurekebisha mambo ya bima za afya katika nchi ya Marekani. Na kwa hivyo inaonekana kwamba wajumbe waliozungumza wote kabla ya Obama wamekuwa kimsifu Hillary kweli kweli, kwa hivyo hii leo ilikuwa ni siku yake vilevile. Ni kweli kabisa, lakini kuna mzungumzaji mmoja, msemaji mmoja ambaye alinifurahisha sana, na ni Bloomberg ambaye alikuwa wakati mmoja meya wa mji wa New York. Kumbuka kwamba mji huu ndiko anakofanyia biashara zake Donald Trump, na aliweza kusifu sana uh, Hillary Clinton, lakini akamkashifu uh, Donald Trump, akisema kwamba Trump yeye aliweza kurithi uh, mtaji wake kutoka kwa baba yake, na akasema kwamba mambo mengi yanayoyasema Trump hayana mbele wala nyuma, lakini ameweza tena kukumbusha watu kwamba wajichunge sana kwa sababu yeye Kie, ha haegemei chama chochote yeye ni wa, haegemei upande wa Republican wala haegemei upande wa Democrat. Kwa hivyo akahimiza watu, wakasema kwamba kinachoendelea sasa hivi sio siasa ama mchezo wa televisheni kama vile Trump, Trump alivyozoea. Kwa hivyo akasema kwamba wakati huu ni wakati wa kuangalia mambo na kutadhimini bila kuegemea chama chochote, na tujue kwamba sio mchezo wa televisheni, ni mambo ya maisha yetu ambayo tunafanya maamuzi. Ndivyo Bloomberg ameweza kusema wakati wa hotuba wake hapo awali, na mbali na mbali wale waliozungumza wengi wamezungumzia maswala mbalimbali mbali, swala la udhibiti wa silaha. Je, watu wa Sanders nje na ndani ya mkutano, je, wameshajiunga mkono pamoja na nguvu hii ya Clinton? Uh, inaonekana kwa kweli mambo yanavyoendelea ni kwamba uh, wengi wanaozungumza kwa kweli kabisa wanajaribu sana kuleta uwiano na inaonekana kwamba mgawanyiko, um, ama nyufa zilizodhihirika wakati wa mwanzo wa mkutano huu zinaendelea kuwa zimezibwa tu, kwa sababu inaonekana kwamba ni kama wote sasa wameanza kukubaliana na wakati uh, yule uh, mgombea mwenza wa Clinton aliposimama Tim Kane, uh, yule uh, ambaye Clinton alimchagua kuwa mgombea mwenza aliweza kumtaja Sanders wakati akizungumza, na inaonekana kwamba kulikuwa na matamshi na pia kelele zilizotoka kwa, kwa umati zilizomguzia kidogo Sanders na aliweza kuwatuliza wale na waka, wakawa wametulia kabisa, lakini kwa kweli ilionekana lazima kwamba uh, ukamtaja Sanders unapozungumza kwa vile Sanders bado ana ushawishi mkubwa katika siasa za, za chama cha Demokrat. Nam, asante Kamao, huko Philadelphia. Ninakwenda moja kwa moja mpaka Florida, ambapo Fort Lauderdale yuko mhadhir George kakote katika chuo kikuu cha Nova. George, umesikia mambo haya yote, rais Obama anazungumza. Kwa tathmini yako, unaonaje? Mkutano huu wa Democratic unaonekana kuegemea zaidi kuhusu matumaini, kuhusu mshikamano, kuonyesha kwamba huko mbele Marekani kunakokwenda, kuna kutakuwa na hali nzuri tofauti, tuseme, na chama cha Republicans, ambao nadhani wao zaidi wamezungumza kuhusu hofu yao kwamba huko mbeleni, labda nchi itakuwa na matatizo na dunia itakuwa na matatizo kutokana na wanaoita udhaifu katika uongozi wa Marekani na katika hotuba zinazotolewa maanake, kulikuwa na wasiwasi kwamba Trump na Clinton wako karibu sare katika maoni ya wananchi. Unafikiri hotuba zilizotolewa hii leo au wiki hii huko Philadelphia zinaweza kubadilisha hali ya mambo? Nadhani kwa sababu ukiangalia namna hoja zilizokuwa zikipangwa na hawa viongozi maarufu wa chama cha Demokrat, na hivi sasa tunamsikiliza Rais Obama wamekuwa wakieleza kwamba kwanza, kwa wakisisitiza kwamba kila ya kutokea leo tu ni kwamba ukitaka kujua uwezo wa mtu na, na jinsi alivyokuwa madhubuti, angalia alikoanzia, na kwamba yeye amekuwa ni mtu ambaye toka akiwa chuo kikuu alikuwa akijaribu kusaidia wanyonge na familia na watoto. Kwa hiyo lazima uangalie mtu, si leo kwa hiyo jinsi walivyokuwa wakiongelea wasifa wake mpaka kufikia sasa hivi, wameweka picha ya Hillary Clinton, ambao watu wengine walikuwa hawaielewi na kumweka katika picha, kwa sababu upande wa chama cha Republican mara nyingi hoja zao zilikuwa ni kutaka kumhasi Hillary Clinton uh, kwa hiyo nadhani uh, kwa kiasi fulani inatarajia baadaye zitakapochukuliwa uh, kura za maoni nadhani Wamarekani ambao wanashawishika wataweza kushawishika. Kuna watu wengine ambao tayari wameshafanya maamuzi, na hata waseme kitu gani huku walikokuwa ndio atakubali na ukiangalia katika lile hali ya kwamba mkutano ulipoanza kulikuwa na wasiwasi wa watu wa Sanders, ambao unasema kwamba wanamwangalia Hillary ni mtu wa zamani ambaye amebobea katika siasa. Unafikiri wataridhika sasa, wataona huyu ndio mtu wa kuleta mageuzi? Sura zile za watu walikuwa nayo ya Hillary Clinton ilikuwa kwamba ye si mtu wa kuaminika. Unafikiri itabadilisha kabisa mwelekeo huo? Unajua, huwa mimi sielewi wanavyosema kwamba Hillary si mtu wa kuaminika, kwa sababu maneno yanaenda tofauti na hali halisi. Na ukisema kwamba Hillary ni sio mtu mpya uh, wanashindwa kugundua kwamba nadhani Hillary alikuwa mtu mtoto mdogo wakati uh, Sanders alipokuwa ameshaingia kwenye uwanja kwenye ulingo wa siasa kwa hiyo si dhani ni muda ambao ni muda gani umekuwa katika utumishi wa wa wananchi, lakini ni namna gani. Lakini ujue kwamba hata ule uchaguzi wa mwaka elfu mbili na nane wale wafuasi wa Clinton waliahidi kabisa kwamba hawatampigia kura uh, uh, Barack Obama. Lazima kuwepo na muda kidogo waanze eh, kupoza maumivu yao, lakini nadhani hatimaye itakapofika kuchagua kati ya kutokupiga kura au, au kumpigia kura, hilo nadhani wengi wao, labda si wote, lakini nadhani wengi wao watakuwa wameshawishika kwamba ni upande gani uh, waweze kupiga kura. Asante sana Profesa Kakoti kutoka Florida, tunakushukuru sana, na Kamau asante sana huko Philadelphia, maanake muda hauturuhusu kuendelea mbele. Kutoka Kumekucha Afrika, Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunakwenda moja kwa moja katika ripoti nyingine tuliokuwa nazo. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, mwanasiasa mkongewe wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Etien Chisekedi wa chama cha UDPS, amerudi nyumbani, akapokelewa kwa shangwe huko Kinshasa, lakini wafuasi wake wa mashariki vilevile walijitokeza njiani na kuandamana kueleza kufurahi kwao kurudi nyumbani kwake yeye. Oster Malivika na ripoti kamili. Nam, samahani kidogo hivi sasa tunakuleteni ripoti ya Oster Malivika. Etienne Chisekedi wa Mulumba, kiongozi mkongwe wa upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amewasili Jumatano, huku akilakiwa na maelfu ya wafuasi wa chama chake cha UDPS, vilevile vyama vingine vya upinzani kunako uwanja wa ndege wa Njili mjini Kinshasa. Vile katika majimbo mengine kama Kivu Kaskazini, pamoja na maeneo ya Bujimai, walionekana wafuasi waki Tembe ya Tembe ya mjini e, sisi tumeandamana kwa sababu unajua kwenda kwake Ulaya, watu walizungumza mambo mengi, wakasema anakwenda ni mufu eti hata rudi tena hawezi akajiwazia eh, akajiwezea kitu chochote. Sasa nasi, kwa leo tunafurahi tunaona, tunamshukuru Mwenyezi Mungu ameturudishia naye mzima. Sasa ni kwetu furaha sisi watu wa IDPES kwa kipekee na wakongomani wote kwa jumla, ndio maana tunafurahia kurudi kwake. Ni kwa nini watu wanakuwa wengi Kinjasa na Goma? Watu wanakuwa wengi sababu, ndio mtu ambaye wa Kongomani waangali wanatia kwake imani, kwa kuwa anaweza akaongoza Kongo vizuri kuhusu katiba na gisi wa Kongomani wanataka, kwa sababu mwenyewe katika mambo yake anasema raia mbele, ni kusema le peuple d'abord anajua shida ya Wakongomani ya wa. Ulinzi mkali uliimarishwa na vyombo vya usalama katika mji wa Kinjasa, na vyama vingine vikiomba kiongozi huyu wa upinzani Etienne Chisekedi ashindikize serikali ili iweze kuheshimu katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyu hapa Bados katika mji wa Goma ni baba wa demokrasia ndani ya nchi, na tunajua kama nchi inapitia muhula ama wakati mbaya Msemwa pia bwana Chisekedi, kuungana na wengine ambao watakuta ndani ya nchi itatusaidia kupigana na hii vita. Ndiyo maana tunamwambia karibu, hata tarehe makumi tatu na moja wakongomani wote watakuwa pamoja kwenye maandamano, ni kusema kwa kutetea katiba. Hapo wapinzani wote kweli wanasema msemo mmoja. Baadhi ya vyama vya kisiasa vimeomba kushiriki mazungumzo yanayotarajiwa hivi karibuni. Ndiyo tunakubali ma, mazungumzo, sababu sisi ndio ilikuwa tulipigana siku nyingi kwa ajili ya, ma, ya mazungumzo, lakini hatutaenda tena kwe, kwe, kwenye mazungumzo ya ambaye bwana Kojo ndio atakuwa aangali pale kama kama mpatanishi, huku kazi zikiomba kuanzishwa tarehe 30 Julai mwaka huu katika mji wa Kinshasa unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tukitangaza kutoka Washington DC na kutoka huko Kinshasa hebu sasa tuangalie yalojiri katika nchi ya Burundi ripoti ya kundi la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch, inaeleza kwamba tawi la vijana la chama tawala cha Burundi limekuwa likiwabaka kwa magengi wanawake wanaohusishwa ama wanaohusiana na upinzani. HRW inaeleza kwamba ubakaji ulianza baada ya mzozo wa kisiasa wa Burundi kujitokeza mwaka jana. Abdul Shakur Abud, ripoti hiyo ya Human Rights Watch inaeleza nini zaidi? Kwa hakika kufuatana na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi, Muhamed Yusuf, ripoti ya Human Rights Watch inaeleza kwamba wanaume wenye bunduki, visu na rungu wanawatishia wanawake usiku katika miji midogo midogo na vijiji katika maeneo ya mashambani huko Burundi. Wapelelezi waligundua wanaume wanaowalenga wanawake wanaoamini wameolewa au kuwa na uhusiano na wafuasi wa upinzani au wale wanaoipinga serikali ya Bujumbura. Mtafiti wa Human Rights Watch Sky Wheeler alisema alizungumza na wanawake 70 katika kambi ya Nduta nchini Tanzania. Anasema wamezungumza na wanawake wengi, wengi na kila mara wanasikia hadithi juu ya jinsi wanachama wa kundi la Imoberakure, kama wanavyojulikana, ambao baadhi wameweza kuwafahamu kwa sura, walipofika nyumbani kwao wakati wa usiku kuwabaka mara nyingi mbele ya watoto wao, na takriban katika kila tukio wanawabaka wakiwa wengi katika gengi. Anasema mara nyingi huuliza mahala waume wao wako wapi, au huwapiga au hata mara nyingine kuwachukua wanaume hao mateka. Kambi ya wakimbizi ya Nduta ni moja kati ya makambi matatu ya Tanzania, nawapatia hifadhi maelfu ya maelfu ya Warundi wanaokimbia ghasia zinazoendelea nchini mwao. Kufuatana na idara ya Umoja wa Mataifa yanayoshughulikia wakimbizi wa NHCR, zaidi ya watu 170 wamesha shtaki kuwa wamebakwa Burundi au wakati walipokuwa wanakimbia kuelekea kwa maafisa wa huduma dharura katika kambi mpya za wakimbizi za Tanzania za Nduta na Mtendeli. Willa anasema mara nyingi maafisa wa polisi na watu wanavaa sare za polisi wanahusika katika unyanyasaji dhidi ya wanawake cases, uh. Anasema waligundua katika baadhi ya kesi wanaume waliovaa mavazi ya polisi walikuwa sehemu ya washambuliaji, lakini anasema haifamiki wazi huko Burundi ikiwa hii ina maana polisi wanahusika. Hata hivyo, anasema kuna baadhi ya wanawake waliobakwa katika vituo vya polisi au maeneo mpakane wanapojaa kuvuka mpaka. Sauti ya Amerika imejaribu kuzungumza na msemaji wa chama tawala au polisi kuhusiana na ripoti hiyo, lakini hakuna aliyejibu simu. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini humo wameshawatuhumu vijana wa Imborekure kwa kufanya kazi na polisi kutenda ukandamizaji huo wa haki za binadamu. Serikali ya Bujumbura imeshakanusha tuhuma hizo. Mashirika mengine ndani ya nchi hiyo yametuhumu pia upinzani kwa kuwashambulia wafuasi wa serikali wa na vikosi vya usalama. Mwezi huu idadi isiyojulikana ya watu waliokuwa na silaha walimuua Hafsa Mosi, waziri wa zamani akiwa katikati ya mji mkuu. Mzozo wa hivi sasa wa Burundi ulianza pale rais Pierre Nkurunziza alipotangaza kwamba anagombania mhula wa tatu, hatua ambayo wapinzani wake wanasema inakwenda kinyume na katiba na makubaliano ya Arusha yaliyomaliza vita vyenyewe kwenyewe nchini humo. Shukran sana abdu shakur Abud. Na ufuatao sasa ni muktashari wa habari. Huku akionekana mwenye hamasa, rais wa Marekani Barack Obama sasa hivi anahutubia mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Democratic unaoendelea mjini Philadelphia katika jimbo la Pennsylvania. Uh, rais Obama ameshangiliwa si haba alipo kusema kwamba mgombea wa urais kwa, kwa tikiti ya chama cha Democratic, Hillary Clinton, amehitimu uh, kabisa kuliongoza taifa la Marekani. Upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatumai kwamba kurudi tena kwa kiongozi mkongwe wa upinzani kutafufua hamasa ya juhudi ya kumzuia rais wa taifa hilo. Mwisho wa muktasari wa habari, lakini hivi sasa tunakuleteni tahriri ya Sauti ya Amerika. Mafuta ghafi ni chanzo kikuu cha uchumi nchini Libya, hivyo basi ni habari njema kwa Walibya wote kwamba kampuni ya taifa ya mafuta ilitia saini mkataba wa kujumuisha uongozi wa mashariki mwa nchi chini ya umoja na mfumo huru wa utawala. Kama ukitekelezwa, mkataba utaweza kufufua uchumi wa Libya na kuwanufaisha Walibya wote nchini Libya. Mafuta ni ufalme na asilimia tisini ya mapato ya serikali yanapatikana kutokana na uzalishaji mafuta. Kampuni ya taifa ya mafuta na kampuni ndogondogo kiasili zinadhibiti kiasi kikubwa cha uzalishaji mafuta nchini humo, na miundo mbinu ikiwemo vinu vya mafuta, mabomba ya mafuta, viwanda vya kusafishia mafuta na vituo vya uzalishaji. Haishangazi kwamba mara ushirika ambao ulimwondoa madarakani dikteta wa muda mrefu Muammar Gaddafi na utawala wake kugawanyika na kuanza kupigana miongoni mwao juu ya mamlaka na rasilimali, wa uzalishaji mafuta nchini Libya ulishuka. Miundo mbinu ya mafuta ilikumbwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya makundi yenye mgogoro pamoja na kundi la Daesh na ghasia nyingine za wenye msimamo mkali hatimaye kudumaza uzalishaji na kufunga viwanja vya ndege na bandari zinazosafirisha mafuta nje ya nchi. Kwa muda fulani, watu kadhaa wa Libya hawakutambuliwa na jumuiya ya kimataifa walipojaribu kusafirisha mafuta nje ya nchi kinyume cha sheria. Kwa sababu rasilimali za Libya zinamilikiwa na watu wake wote, sio tu kwa hao wachache ambao wanaweza kuweka mikono yao hapo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha azimio lililolaani mauzo haramu kama hayo na kuwataka nchi wanachama kuchukua hatua zote muhimu ili kuzuia meli zinazobeba mafuta haramu ya Libya kutoingia katika bandari zao. Julai 6, serikali za Ufaransa, Ujerumani, Itali, Uingereza na Marekani zilitoa taarifa ya pamoja juu ya kukaribisha na kuunga mkono mkataba wa Libya kuunganisha pamoja kampuni ya mafuta ya taifa, ikisema tunawasihi wa Libya wote kufanya kazi pamoja kurejesha uzalishaji na upelekaji nje mafuta ya Libya na kuelezea umuhimu wa rasilimali zenye utajiri kwa Libya zinavyotumika kwa maslahi ya Walibya wote. Serikali hizo sita ziliahidi kutumia njia zote muhimu kwenye ombi la mkataba wa serikali ya kitaifa ya Libya kusitisha meli zinazosafirisha mafuta haramu kutoka Libya na vikwazo kwa wale ambao watachochea kupelekea au kuzorotesha utajiri wa mafuta ya Libya. Taasisi za kitaifa za uchumi wa Libya ikiwemo kampuni ya taifa ya mafuta lazima ziendelee kuungana chini ya mkataba wa serikali ya kitaifa. Mwisho wa tahariri ya Sauti Amerika. Tunakushukuru nyote, hadi hapo baadaye, kwaherini.