Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10 na nusu jioni, leo Alhamisi, Julai 28 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Demokrat unaingia siku ya nne leo, lakini hotuba ya jana ya Rais Obama ilisisimua kwelikweli. Ni kitu gani hasa aligusia? Kila mwanadamu hukosea, akisema hata yeye kama rais hukosea na wanaomsikiliza pia hukosea. Kwa hivyo akasema kila mwanadamu ana udhaifu wake, na kwa hivyo udhaifu wote aliye nao Hillary uh, Clinton usiwe kigezo cha kutompigia kura. Huyo ni mtangazaji wetu Harrison Kamau, mimi ni Idi Ligongo. Na mimi ni Sunday Shomari. Ikiwa leo ni Alhamisi, tutakuletea hoja kwa hoja. So imekuwa rahisi kwao kutoka mahali moja hadi pengine. Mimi kwanza hiyo mambo ya Uber napinga sana. Kwa nini wanakuja kuharibu nini biashara hapa? Kwa hivyo hakuna venye Uber watakuja wapunguze bei yao hivyo na wataksi zingine, bwana people have no. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo ya VOA Express hii leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni Sunday Shomari. Ujumbe uliotolewa na Wademokrat uliowasilishwa kwenye mkutano wao mkuu Jumatano usiku mjini Philadelphia ulikuwa wazi kwamba Hillary Clinton yuko tayari kuwa rais na Donald Trump hayuko tayari. Rais Barack Obama alitoa mwangwi wa matumaini wa kampeni yake mwenyewe ya uraisi aliyoifanya katika hotuba iliyoeleza mafanikio ya utawala wake na kumwelezea Clinton kama mgombea wa mwaka huu ambaye anaamini kwamba Marekani itakuwa bora zaidi kama watu wa aina zote wakiungana pamoja. Hakuna mtu yeyote ambaye ana uwezo wa kuwa rais kuliko Hilary Clinton, ambaye alifanya kazi kama waziri wa mambo ya nje katika muhula wa kwanza wa Rais Obama, alieleza. Kabla ya Rais Obama kutoa hotuba yake, mgombea mwenza wa Bi Hilary Clinton, senata wa jimbo la Virginia, Tim Kaine alihutubia wajumbe waliokuwa kwenye ukumbi huo na kukubali uteuzi wake kama mgombea mwenza. Katika hotuba yake, alimkosoa vikali mgombea kiti cha urais wa tiketi ya chama cha Republican Donald Trump, akisema kwamba hawaambii Wamarekani ukweli. Mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump jana aliishawishi Rusia kuingia kinyume cha sheria kwenye mtambo binafsi wa mpinzani wake wa chama cha Democratic b Hilary Clinton, ili kutafuta barua pepe elfu thelathini ambazo alisema zilipotea alipokuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Trump alisema ana matumaini kuwa Russia ingezipata barua hizo, na kwamba anafikiri nchi hiyo ingelipwa vizuri sana na vyombo vya habari vya Marekani Aliwaeleza uandishi wa habari. Alisema huenda Moscow tayari inazo barua hizo pepe ambazo Bi Clinton alisema zilikuwa za kibinafsi na alizifuta kutoka kwenye mtambo wake wa kibinafsi ambao alitumia wakati alipokuwa waziri wa mambo ya nje kati ya mwaka elfu mbili na tisa na elfu mbili na kumi na tatu huku rais Barack Obama akiwa kwenye muhula wake wa kwanza wa urais. Kampeni ya Clinton ilisema taarifa ya Trump. Kwa mara ya kwanza mgombea urais wa chama kikubwa nchini Marekani amejihusisha na serikali ya nje kufanya ujasusi dhidi ya mpinzani wake wa kisiasa. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Polisi wa Ufaransa wamemtambua wa rasmi mtu wa pili aliyehusika na mauaji mabaya ya padri iliyofanywa kanisani mapema wiki hii. Abdul Malik mwenye umri wa miaka 19 alizaliwa mashariki mwa Ufaransa na alijulikana kwa maafisa baada ya jaribio lake la kusafiri kuelekea nchini Siria. Polisi waliweza kumtambua baada ya mama yake kutoa sampuli ya vinasaba au DNA. Kundi la wanamgambo la Islamic State walitoa video ikionyesha watu wawili wakiwa wamebeba bango la ISIS wakiapa kiapo cha uaminifu kwa kiongozi wa kundi hilo Abubakar al Baghdadi. Rais wa Siria Bashar al Assad leo Alhamisi ametangaza kutoa msamaha kwa waasi watakaosalimisha silaha zao na kujisalimisha kwa mamlaka ndani ya miezi mitatu. Katika nyongeza ya msamaha, Rais Assad na waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu wamesema serikali ya Rusia pamoja na Siria watafungua njia nne ambazo zipo nje ya mji uliozingirwa wa Alepo. Tatu ni kwa ajili ya raia na waasi ambao wanataka kuweka chini silaha zao, na njia nyingine ni kwa waasi wenye silaha wanaotaka kukimbia na silaha zao. Katika maoni ya televisheni, Shoigu amesema rais wa Rusia Vladimir Putin hivi karibuni atazindua operesheni kubwa ya binadamu ya kibinadamu nje ya Alepo ili kuwasaidia raia ambao walichukuliwa mateka na magaidi na pia wapiganaji ambao wangependa kuweka chini silaha zao. Karibu nusu ya viongozi wa juu wa kijeshi nchini Uturuki wameondolewa katika nafasi zao za kazi baada ya kushindwa kuzuia jaribio la mapinduzi lililofanyika mwanzoni mwa mwezi huu. Hata hivyo, licha ya majeshi ya Uturuki kushindwa kuzuia machafuko, waasi wa kundi la PKK kutoka hawajafanya mashambulio yoyote mpaka sasa. Wakati wa pinzani wakuu wa chama cha Kudish wamejiunga na vyama vingine vya upinzani kutaka kuipindua serikali. Uvumi umeongezeka kwamba mchakato wa amani umesitishwa kwa serikali ya Uturuki na amani inaweza kuwepo kati ya uasi wa Kurdi unaweza una ukaendelea. Jenerali Adem Hodut, kamanda wa Uturuki wa jeshi la pili, ambaye ni mwandamizi wa jeshi, aliwasilisha wakandamizaji wa juu aliopindua serikali na rais wa Marekani Barack Obama ameteua eneo la Jackson Park kusini mwa Chicago kuwa la kujengea maktaba yake. Mtu anayefahamu uamuzi huo alieleza Barack Obama Foundation imeamua kujenga maktaba hiyo karibu na chuo kikuu cha Chicago, ambako Obama aliwahi kufundisha wakati fulani. Itakuwa ni mafanikio makubwa katika mji huo wa kusini mwa Chicago ili kuwezesha jamii kuweza kupata ajira ambayo kwa muda mrefu imepata shida ya magenge na ghasia na kukosa ajira kwa kiasi kikubwa. Tangazo rasmi linatarajiwa wiki ijayo. Mkutano mkuu wa chama cha Democratic jana usiku ulishuhudia mgombea mwenza wa Hillary Clinton, Senata Tim Kaine, akikubali rasmi uteuzi wa chama hicho kwa kuwania nafasi ya makamu wa rais. Na pia rais wa Marekani Barack Obama na makamu wake Joe Biden nao pia walihutubia katika mkutano huo kuwaeleza wajumbe ubora wa Hillary Clinton kushika wadhifa wa urais. Mwenzangu Khadija Riami amezungumza na mtangazaji mwenzetu Harrison Kamau na kumuuliza ni yapi muhimu ambayo ameyaeleza Bwana Kane wakati akikubali uteuzi wa chama. Wakati Tim Kaine mgombea mwenza wa Hillary Clinton aliposimama kuzungumza kitu cha kwanza aliweza kudokezea kidogo kuhusu historia yake na jimbo lake la Virginia akisema maendeleo aliyoyaleta na jinsi alivyoimarisha maisha na pia kujaribu kurekebisha hata sheria za umiliki wa bunduki katika uh, jimbo lake akisema kwamba uzoefu huo wa uongozi atauleta katika uongozi wa kitaifa. Vilevile aliwahi kusema kwamba yeye amejua maisha ya mtu wa kawaida na hasa wahamiaji akigusia wakati alipofanya kazi kule Honduras na wakati mwingine alitumia lugha ya Kihispania iliyoweza kuwashawishi na pia kuwa ni, ni, ni kitu kizuri kwa wale ambao wanazungumza Kihispania ambao labda pengine chama cha Republican kinaonekana kwamba hakiwazingatii. Mbali ya Tim Kaine kuzungumza jana kwenye mkutano, pia rais wa Marekani Barack Obama alizungumza na alikuwa na mengi ya kusema kuhusu mgombea a Hillary Clinton. Je, unaweza kutudokezea kwa uchache tu ni yapi yaliyo muhimu aliyoyazungumza? Kitu cha kwanza ambacho rais Barack Obama aliweza kuguzia ni kwamba alijaribu san na kuleta uwiano. Kumbuka kwamba kumekuwa na tetesi za barua pepe dhidi ya Hillary Clinton, na juzi juzi kukawa tena na tetesi za kuvuja kwa uh, barua pepe zile za ofisi kuu ya chama, na aliweza kusema kwamba kila mwanadamu hukosea, akisema hata yeye kama rais hukosea na wanaomsikiliza pia hukosea. Kwa hivyo akasema kila mwanadamu ana udhaifu wake, na kwa hivyo udhaifu wowote aliyenao uh, Bi Hilary Clinton usiwe kigezo cha kutompigia kura. Vilevile aliweza kusema kwamba yeye anamwamini Clinton kwamba anaweza kudhibiti nchi kwa njia ambayo inaweza ikaaminika, kinyume na Trump ambaye alisema kwamba yeye ni mtu asiyeaminika na ambaye anaweza akahatarisha hata usalama wa kitaifa. Jana ulikuwa ni usiku wa watu wakubwa kuzungumza, viongozi wa nchi. Mbali ya rais Barack Obama kuzungumza, makamu wa rais Joe Biden naye pia alizungumza. Unaweza kutudokolea ni yapi ambayo amesisitiza zaidi na amesema vipi kuhusu mgombea urais wa Democratic pamoja na mgombea mwenza? Basi uh, pale uh, makamu wa rais Joe Biden aliposimama kuzungumza mara nyingi alionekana, alionekana kumshambulia uh, Trump na kuna ma, wakati fulani aliposema kwamba Trump maisha yake tangu kuzaliwa, alizaliwa kwenye nyumba ya utajiri na yeye amezoea maisha ya kifahari. Kwa hivyo akasema kwamba kamwe haamini kwamba Trump anaelewa maisha ya mtu wa kawaida, akisema kwamba hajui na wala hana uhakika kwamba Trump anajua anachokisema, huku kwa upande wa mgombe mgombea wa chama cha Demokrat ya Hilary Clinton akieleza kwamba amemfahamu kwa siku nyingi na kuweza kufanya kazi naye na anaimani kwamba yeye ni mtu wa kufanya marekebisho na ni mtu asiyerudi nyuma katika kufanya maendeleo. Ni mtangazaji wetu Harrison Kamau akizungumza nasi kutoka Philadelphia katika jimbo la Pennsylvania hapa Marekani. Marais watano wastaafu wa nchi za Afrika wako jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, katika kongamano la kujadili kwa kina na kutoa mapendekezo ya namna ya kuziwezesha biashara za Afrika kulinufaisha bara hilo. Mwandishi wetu Dina Chahali anaripoti kutoka katika jiji la Dar es Salaam. Marais hawa wastaafu wakiongozwa na rais mstaafu wa awamu ya tatu wa Tanzania Benjamin Mkapa, ni Tabo Mbeki wa Afrika Kusini, Joaki Mchisano wa Msumbiji, Hifike Punye Pohamba wa Namibia na Armando Guebuza wa Msumbiji, ambapo pamoja na wasomi, wawekezaji, wafanyabiashara na watu wengine mashuhuri barani Afrika wanajadili fursa zilizopo katika bara hili ikiwemo za kibiashara, kilimo na maliasili nyingine, jinsi zitaendelea kuwawezesha Waafrika kuwa na mapinduzi ya kiuchumi. Mkapa amesema wananchi wenyewe wa bara la Afrika ndio wanapaswa kutumia rasilimali zao katika kujiletea maendeleo, ingawa viongozi pia wana changamoto ya kusaidia kuona kwamba wananchi wanatumiaji rasilimali hizo. Naye rais mstaafu wa Msumbiji Joaquim Chissano alisisitiza kuwepo kwa jitihada za kuvutia uwekezaji katika maeneo mbalimbali barani Afrika, ikiwemo katika kilimo na misitu huku pia ikiangaliwa namna ya kuwawezesha wananchi kiutaalamu katika kufanikisha azma hiyo. Kwa upande wake, makamu wa rais wa benki ya maendeleo ya Afrika, AFDB, Frani Leutia, amesema kupitia benki hiyo wamejikita katika kuwezesha upatikanaji wa nishati ya kutosha kwa wafanyabiashara wa viwanda vidogo na vya kati barani Afrika katika kurahisisha uzalishaji. Sifo Mkosi, rais mstaafu wa chama cha madini ya Afrika Kusini, hata hivyo amesema kwamba bara la Afrika kwa sasa limekuwa bora zaidi kwa kuwa na mapinduzi makubwa ya kiuchumi kuliko katika miaka ya nyuma, kutokana na uongozi bora. Kwa ujumla, majadiliano yaliyofanyika katika kongamano hilo lililoandaliwa na taasisi ya uongozi, yaani Uongozi Institute, yamedhihiri kwamba bara la Afrika linahitaji uongozi bora wenye maono ya mbali na mapenzi ya kweli kwa wakazi wa bara hili, ili kuweza kuzitumia maliasili na rasilimali zilizopatikana barani humo kwa manufaa ya Afrika. Nikiripotia V Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Mimi ni Mkamiti Kibayasi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jumatatu ya Julai 25, mkutano mkuu wa chama cha Demokrat unaanza huko Philadelphia, Pennsylvania. Jiunge nami kwa matangazo maalum ya siku nne, mahala ambapo wajumbe kutoka majimbo yote ya Marekani wanaungana kumchagua rasmi mgombea urais wa chama chao kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Novemba. Fahamu namna Marekani inavyopiga kura kwa kujiunga na VOA Swahili. What we're gonna do right here is go back, back into time. Hai, basi msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki, na ikiwa leo ni ile Alhamisi ambayo tunajaribu kuangalia zile ngoma kali za miaka ya nyuma. Kabisa tukirudi nyuma mpaka wakati. Na wili maarufu kama unakumbuka Jane, eh wanakuambia sending my love, unakumbuka kipindi hiki hili, tulikuwa tukipiga sana hizo nyimbo Haya basi, msikilizaji wanaitwa Jane, eh? mambo... so ah, sandi shumari nzizi ulikuwa ukifanya nini wewe? Nakumbukia mambo ya kupiga muziki, kaka. Nakumbukia sana kupenda muziki na kucheza muziki. Baada ya sekondari nilikuwa na enjoy sana muziki kwa kipindi hicho, tulikuwa tunacheza sana muziki kabla ya kuingia kwenye mambo ya radio, lakini wakati huo nilikuwa ndo najiandaa. Basi mimi sitoe siri yangu, lakini nakumbuka tisini <laughs> na nne nilikuwa nakaa mbele ya da, dawati mwalimu anaandika kwenye ubao sawa kaka <laughs> Tuangalie basi katika makala ya hoja kwa hoja. Nchini Kenya, ushindani wa matumizi ya mitandao kuwafikia wateja wenye uraibu wa teksi inaonekana kuzidi hasa baada ya Uber hii leo kutangaza kwamba wanapunguza nauli kwa wateja wao. Punguzo hilo ni kwa asilimia 35 katika jiji la Nairobi. Mwandishi wetu katika kipengele hiki cha hoja kwa hoja amezungumza na meneja wa mipango wa Uber wa munyu kagure kuhusu punguzo hilo, na baadaye wateja nao wanatoa maoni yao kuhusu uba kufanya shughuli zake nchini Kenya. Kwanzia leo uba imepunguza fea So kuanzia leo, pesa ambazo tuna charge kwa hivyo pa kilomita imepungua kutoka shilingi 60 mpaka shilingi 35. Pa minute price imepungua kutoka shilingi 4 hadi shilingi 3. Na wa minimum fare ambayo ni fare ile ya chini kabisa ambayo waweza lipa kwa Uber imepungua kutoka shilingi 300 hadi shilingi 200. Na kitu ambacho kimetufanya tufanye hivi ni kuwawezesha Nairobi kuweza kuafford Uber. Na jambo hili litawezesha madereva huu, kupata trips ambazo ni nyingi zaidi. Lakini Wakenya wanaotumia taxi nchini wanahisije? Nahisi vizuri sana. Uh, sisi kama Wakenya uh, tumepata nafuu sana kwa sababu tunaweza ku, ku, kuenda matembezi yetu. Kama mtu ni mgonjwa hospitalini, us, us, tunaweza kuenda kwa dharura kwa bei ya chini sana. Nafurahi sana kwa sababu baadhi yetu sisi kama wa Kenya, kulingana na uchumi wetu, sasa tunaona hiyo uba imefanya vizuri sana kwa sababu wengi wetu tuta, tutaweza ku afford hiyo sasa, na hisi kama wametusaidia wale, wale wasafiri wenye hawangeweza kupata hiyo pesa ya kutumia taksi usiku. Unajua, saa zingine unaweza toka ni agent, but ukiuliza taksi unaambiwa pesa yenye wezi manage, but wamesaidia wa Kenya, so imekuwa rahisi kwao kutoka mahali moja hadi pengine. Mimi kwanza hiyo mambo ya Uber napinga sana. Kwa nini wanakuja kuharibu nini biashara hapo? Kwa hivyo hakuna venye Uber watakuja wapunguze bei yao hivyo na taksi zingine ana people have no works. Mtu amenunua taxi yake amekopa loan, afu unakuja kumtoa out of business. Mimi napinga hiyo story ya upa kupunguza. Kennedy Wandera, Vio Express, Nairobi. Haya basi, msikilizaji, mambo matamu kabisa ndani ya VOA Express. Vijana wengi sana hivi sasa wanalalamika kwamba kazi hakuna, lakini tunakuambia kama huna kazi, lazima liwepo jambo la kufanya ambalo litakuongezea kipato. Sikiliza, kama huna kazi, kijana akiwa huna kazi, usikae nyumbani bure. Kwa majina anaitwa Nasr Muhamed Abed, ni mkazi wa Mombasa. Kazi yangu huwa ni ya kuuza nyama, ya kusaplai nyama kwa majumba. Unaifanya vipi? Huwa kuna oda ishapangwa kutoka butcher. Mimi huwa nikipigiwa simu, ndo naenda kuchukua oda na kupeleka zile kwenye nyumba zile ambayo wanataka hiyo nyama. Naisafirisha kwa njia ya pikipiki, niko na bodi imetengezwa, naifunga nyuma ya honda yangu, alafu naisafirisha kwa maeneo tofauti tofauti. Kwenye sanduku kuna namba ambayo ni leseni permit ya kutoka kwa watu wa veterinary ambao wamenikatia ile seni ili nipate kuzungushia ile iwe official, namba ya official kwamba hii kazi imeruhusiwa. Tueleze tu vile siku yako hukua. Nikiamka jambo la kwanza nina kimbilia kuchukua pikipiki yangu na kufunga sanduku yangu na kukimbilia bucha na kusubiri oda zile. Nikiwa kuna oda, nikapeleka kwa wale wenye kuhitaji hizo oda. Baada ya kumaliza, nikarudi nyumbani, nikafungua Honda yangu, nikafungua ile boksi, nikashughulika na mambo mengine. Sasa wewe unauza nyama kivipi? Nyama kiasi gani? kilo tano tano ama ni kilo moja, moja. Tegemea, hmm, na zile oda, pengine kama mtu ataka kilo tano, kama mtu ataka kilo moja. Na watu wote wakiona ile sanduku wanaulizia kuhusu hii nyama huwa ni vipi, ni vipi, pengine na wao kama wataweza, waweke oda wapate kuletewa majumbani mwao. na unatembea kama mpaka mitaa gapi wakati unapopeleka? Mimi sana sana huwa naenda feri na utange yeah, with, and within town. ulifikiria nini labda kuanzia mradi kama huu? Aa, ni vile nimefikiria kukaa bila ya kazi itakuwa ni vibaya, ndo nikaamua na natolia hii idea ya kuzungusha hii nyama kwa box. Nikaipenda ile kazi na kazi yenyewe ikanipenda. Oda huwa inapigwa mama, inapigwa butcher direct, kwa mkubwa wa butcher, alafu yeye ndio yanipigia mimi, anaambia njoo leo kuna oda, ndo mimi nachukua napeleka. Niambie baadhi ya changamoto huo unapitia wakati unapotekeleza kazi hii. Changamoto ninayopitia sana sana, maskari huwa wanisimamisha njiani hufuatilia kutaka kujua ile nyama imetoka vipi na imetoka wapi, na ruhusa ya kubeba nyama, na wao uniulizia kwamba leseni ya Honda niko nayo kama niko na leseni ama wanaona na naendesha hivi hivi, lakini kwa bahati nzuri mimi niko na vibali vyote vya kuhusiana na hiyo kazi. Changamoto nyingine, mara tu nitakuwa niko njiani, Honda itakuwa inaharibika na huku nimepakia mzigo, itachelewa ku, kufika kwa wenyewe. Huenda ikawa pengine saa nyingine inakaa, huenda ikakaa mpaka ikawa iko karibu kuharibika. Nikisha kumaliza kusupply zangu sasa, ndo najishughulisha na ile my professional ile kazi yangu ambao mimi nimesomea electrical. Mimi ni fundi wa electrical, ndo najihusisha. Kama mtu yuko na kazi yake, amenipigia simu, huwa anamweka na mbuku mpaka time ile nitakuwa free, ndo naenda kumfanyia. Ungetoa ushauri gani kwa vijana labda wale wamekaa mitaani? Ni wasi, wasikae tu mitaani, wajishughulishe, kwa sababu hakuna kitu ambao wakipata hivi hivi, mpaka wajishughulisha, ndo Mungu akufungulia zile njia za kupata kitu chengine. Na msikilizaji, ni wakati wa kutambua na kuangalia yale yaliyojitokeza ya, ya, katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii na kuvuma moja kwa moja. Idi Ligongo yuko tayari kabisa na ambaye leo ni mengi sana, akianza kuangalia ule mkutano wa kule Filadelfia na hotuba zilizotokea jana usiku. Idi Ligongo, tuambie nam. Sande Shomari, basi katika yanayovuma hivi sasa katika mitandao, vyombo vya habari e, duniani e, kiujumla ni kuhusiana na mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Republican ambao leo hii unaingia siku ya nne na ya mwisho ambapo bi Hillary Clinton atakubali eh, rasmi kwa chama chake kuwa mgombea uraisi wa chama cha Democrat katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Sasa hapo jana Rais Barack mm -hmm. Obama alitoa hotuba ambayo ilisisimua watu wengi hasa eh, kwa ukizingatia kwamba alikuwa akitoa akisema aki, aki shukran na vilevile kumnadi bi Hillary Clinton no, shukran ya kuonyesha eh, ushirikiano wao aloupata alo kutoka kwa Wanademokrat na Wamarekani kwa ujumla katika miaka yake yote nane, alipokuwa na kuwaambia kwa nini anaamini kabisa Wamarekani wamchague bi Hillary Clinton. Sasa namna ambavyo okay, ameitoa ile hotuba na kabla ya hotuba, kulikuwa kuna hotuba nyingi ambazo kweli kwelikweli zina zinaweza nikasema zilikuwa hotuba za maangamizi kwa bwana Donald Trump. Ni kwamba watu wengi ambao walikuwa wakifuatilia jana, wakichapa kwenye mitandao kuanzia ile jana, wakisema kwamba hii ni kama vile kikosi cha kazi ambacho kilipelekwa jana kwa ajili ya chama cha Democrat kuweza kutoa yale mashambulizi makubwa kabisa kwa wapinzani wao wa Republican. kabisa kwa sababu hotuba ya makamu wa raisi Joe Biden vilevile, mm -hmm. eh, vile vilevile bilionea ambaye alikuwa meya wa jiji la New York Yeah. Bloomberg, Bloomberg. Na eh, alitoa na kali kuliko zote eh, alizungumzia kwa sababu kwa lugha ya, ya, ya kwetu naweza kusema mtu msanii, mtu ambaye hafanyi mambo yake katika namna inayotakikana, mtu ambaye anafanya mambo yake kiujanja ujanja. Sasa akasema mimi natokea New York, nikimwona mtu mjanja mjanja ambaye haeleweki eleweki, kwa kumwangalia tu namjua na mtu huyo <laughs> E, eh, ukizingatia Bloomberg yeye kwanza alikuwa ni Republican baadaye akawa Demokrat, baadaye sasa akaamua yeye hana chama, ni na hivi sasa hivi sasa hana eh, chama eh. Na hata jana aliwaambia watu ambao hawana mrengo wote ule kwamba mm -hmm. Hakikisheni, huu ni wakati muhimu wa kumpigia kura eh, Bi Hillary Clinton basi ni okay. Swala ambalo kwa kweli hivisasa tunavyozungumza linavuma kwelikweli katika mitandao mbalimbali, hata hapa studio kwetu. Ukiangalia e, karibu televisheni zote e, ndiyo e, wengi Siyase... pia wamekuwa wakizungumza samanli kwamba mm -hmm. watakumbuka sana hotuba ya Obama ya jana. Si tu kwamba alimsifu Hillary Clinton, lakini pia alieleza kuhusu utawala wake waliofanya kazi na wengi, ambao walikuwa wakiangalia wanasema kwa kweli, kwa kweli watamkosa sana, yani watamisi sana Rais Barack Obama. Kama jana ilikuwa ndio, ilikuwa hotuba moja ambayo kama unavyosema ilivuta hisia za wengi sana, akiunganisha yale yaliyotokea ya zamani, mpaka wengine wakiimba yes we can, wakikumbuka yale aliyoyafanya mwaka elfu mbili na nane. Haya basi lingine kwa haraka haraka ni kuhusiana na uh, waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania kwenda kuwatafuta kuwasaka wale watu ambao walifanya udhalilishaji kwa kijana mtanzania katika uh, migodi ya Shinyanga. Ni kampuni ya Wachina. Lakini unakimbia kulikweli, Sandi Shomari, naomba ni urejee kwako kwa ajili ya muktasari wa habari. Ujumbe uliotolewa na wademokrati uliowasilishwa kwenye mkutano wao wa mkuu Jumatano usiku mjini Philadelphia ulikuwa wazi kwamba Hilary Clinton yuko tayari kuwa rais na Donald Trump hayuko tayari. Rais Barack Obama alitoa mwangu wa matumaini wa kampeni yake mwenyewe urais, katika hotuba iliyoeleza mafanikio ya utawala wake na kumwelezea Clinton kama mgombea wa mwaka huu ambaye anaamini kwamba Marekani itakuwa bora zaidi kama watu wa aina zote wakiungana pamoja. Mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump jana aliwasihi Rusia kuingia kinyume cha sheria kwenye mtambo binafsi wa mpinzani wake Bi Hillary Clinton na kutafuta barua pepe elfu thelathini ambazo alisema zilipotea alipokuwa waziri wa wa mambo ya nje wa Marekani. Trump alisema anatumaini kuwa Rusia ingezipata barua hizo na kwamba anafikiri nchi hiyo ingelipwa vizuri sana na vyombo vya habari vya Marekani. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwelekezi Duane Collins. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari kutoka hapa Washington, tunakuambia alasiri njema na kuwa na wakati mzuri ulio na baraka tele.