Hivi sasa ni saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, za tatu Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sanday Shomari. Ujumbe uliotolewa na Wademokrat uliowasilishwa kwenye mkutano wao mkuu Jumatano usiku mjini Philadelphia ulikuwa wazi kwamba Hilary Clinton yuko tayari kuwa rais na Donald Trump hayuko tayari. Rais Barack Obama alitoa mwangwi wa matumaini ya kampeni yake mwenyewe ya urais katika hotuba iliyoeleza mafanikio ya utawala wake na kumwelezea Hilary Clinton kama mgombea wa mwaka huu ambaye anaamini kwamba Marekani itakuwa bora zaidi kama watu wa aina zote wakiungana pamoja. Hakuna mtu yoyote ambaye ana uwezo wa kuwa rais kuliko Hilary Clinton ambaye alifanya kazi kama waziri wa mambo ya nje katika muhula wa kwanza, alisema Rais Obama. Kabla ya Rais Obama kutoa hotuba yake, mgombea ya mwenza wa Bill Clinton, seneta wa jimbo la Virginia, Tim Kaine, alihutubia wajumbe waliokuwa kwenye ukumbi huo na kukubali uteuzi wake mgombea rais. Kwa tiketi ya chama cha Republican, Donald Trump amesema kwamba alikuwa akitania tu wakati alipowaambia Russia kuingia katika mtambo wa email wa Hillary Clinton kutafuta emails zilizofutwa wakati alipokuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Kampeni ya Clinton na wataalam wa usalama wa taifa wamelaani alichokisema Trump kwa kuwataka Moscow kufanya kile alichokiita ujasusi dhidi ya Clinton, huku uchaguzi wa Marekani ukiwa umepamba moto. Mkuu wa zamani wa CIA Leon Panetta aliwaambia mkutano wa chama cha Democratic kwamba akisema anashindwa kuelewa kwamba mgombea urais anaweza kusema maneno kama haya. Lakini alipoulizwa juu ya maneno yake kwenye kipindi cha Fox and Friends leo Alhamisi, Trump alisema ni wazi nilikuwa natania tu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mtandao wa Wikileaks umetoa sauti 29 zilizorekodiwa Jumatano ambazo zimechukuliwa katika mkutano wa chama cha Democratic nchini Marekani. Sauti hizo zilizorekodiwa kutoka kwenye akaunti za barua pepe za wanachama saba wa Democratic, ikiwa ni pamoja na washirika wa chama hicho walikasirishwa na ushawishi wa Bernie Sanders kwenye chama cha Democratic, ripoti zinaeleza. Mmoja wao hakutaka Bernie Sanders kutoa hotuba katika mkutano huo wa uteuzi na pia hakupenda mageuzi aliyotaka Sanders kwenye chama cha Democratic. Polisi wa Ufaransa wamemtambua rasmi mtu wa pili aliyehusika na mauaji mabaya ya padri yaliyofanyika kanisani mapema wiki hii. Abdul Malik mwenye umri wa miaka kumi na tisa alizaliwa mashariki mwa Ufaransa na alijulikana kwa maafisa baada ya jaribio lake la kusafiri kwenda Siria. Polisi waliweza kumtambua baada ya mama yake kutoa sampuli ya vinasaba au DNA. Kundi la wanamgambo la Islamic State walitoa video ikionyesha watu wawili wamebeba wa bango la ISIS wa kila kiapo cha uaminifu kwa kiongozi wa kundi hilo Abubakar al Baghdadi. Na rais wa Siria Bashar al Assad dewa Alhamisi ametangaza kutoa msamaha kwa waasi watakaosalimisha silaha zao na kujisalimisha kwa mamlaka ndani ya miezi mitatu. Katika nyongeza ya msamaha, rais Assad na waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu wamesema serikali ya Rusia na Siria watafungua njia nne ambazo zipo nje ya mji uliozingirwa wa Aleppo tatu ni kwa ajili ya raia na waasi ambao wanataka kuweka chini silaha zao na hapo ndio tunafikia mwisho wa habari za dunia kaa tayari kuungana nasi kwenye kipindi cha kwa undani Ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani, na hapa studio ni mimi Khadija Riami, na leo hapa niko na mwenzangu Sande Shomari na katika simu ninao mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo, na Ramadan Harun maarufu kama Mkenya Khalisi, ambaye ni mzazi, na Shuma, ambaye ni mwanaharakati wa masuala ya elimu ya sekondari katika pwani ya Kenya. Karibuni. Naam, kwa undani, leo tuanze kuzungumzia tukio ambalo linaonekana kusambaa huko nchini Kenya, nalo ni hili la uchomaji shule. Mpaka hivi sasa, inaelezewa shule nyingi za sekondari nchini humo zimepata athari ya moto mwaka huu, huku matukio mengi yakielezewa kuwa ni uchomaji wa maksudi. Amina, ukiwa huko Mombasa, hebu tueleze kwa undani, hali ikoje hivi sasa kuhusu matukio haya, hasa wakati huu ambapo serikali inaendelea na uchunguzi kubaini uhusika wa mkasa huu? Naam, wakati serikali inaendelea na uchunguzi wa husika onyo ambalo limeweza kutolewa kuhusiana na hali ilivyo, uh, ni la kusikitisha, ni kwamba usiku kwa mkia leo kulikuwa na shule sita ambazo ziliweza kuchomwa, na ikiwemo shule ya Madogo kule upande wa Tana River, shule ya Ganze ya wasichana Kilifi na shule uh, nyingine upande ule wa, wa Meru lakini na upande wa, wa Ildoret Leseru ambapo mwalimu mkuu wa shule ile ameweza kukamatwa Bwana Shedrak Ngetich na kuzuiliwa katika kituo cha polisi cha Eldoret pamoja na mabawabu. Kulingana na mkuu wa polisi katika eneo lile la Eldoret Magharibi, bwana Samuel Mutunga, ni kwamba aliweza kuhusisha uh, mkuu huyu wa shule na uchomaji ule. Na wakati tunapozungumza ama baada ya mazungumzo ambayo yameweza kutokea hii leo uh, kati ya waziri wa elimu uh, bwana Matiang pamoja na wakuu wa shule za upili, vile tuna chama cha walimu wakuu wa shule za upili Kenya school, Secondary School Heads Association waliweza kukutana kule jijini Nairobi pamoja na maafisa wengine na wakakubaliana kwamba hakuna serikali ikasema kwamba hakuna haja ya kuweza eh, kufunga shule wanafunzi warudi nyumbani kwana wanasema ni asilimia moja tu ya shule zote za zo upili nchini ambazo zimeweza kuathirika wakati ambapo katika Kenya nzima tuko na shule za upili elfu tisa na mia tatu na zile ambazo zimechomeka kufikia sasa eh, wanakadiria ni zaidi ya shule mia moja na ishirini kwa hivyo wanasema kwamba ni chache zile ambazo zimeweza kuathirika na kwamba haina maana wao waweze kuzifunga. Tunavyozungumza hivi sasa, katika kaunti uh, ya Kilifi kwenye eneo uh, hili la pwani, kuna shule ya upili inajulikana kama Vitengeni. Kwa sasa hivi ni kwamba watu kule wanaendelea kuizima. Upande wa Meru nako vilevile vile mwendo wa saa mbili usiku kwa masaa ya hapa nchini Kenya, kuna shule ya upili ya Nkubu eh, seminari ambayo pia imeweza kuchomwa moto. Kwa hivyo hali imekuwa tata, na jambo lenyewe sasa hivi ni kwamba, Bi Hadija, linaonekana kuingizwa siasa, kwa sababu upande wa upinzani umeshikilia kwamba ni sharti waziri wa elimu Fred Matiang'i aweze kujiuzi zulu na pia kutaka kutangazwe eh, kuchomwa huku kwa shule kama janga la kitaifa, jambo ambalo naibu rais William Ruto amesema kwamba hilo haliwezekani na shule zitaendelea uh, kuwepo hadi pale ile tarehe ambayo iliwekwa kufungwa kwa shule hizi katika muula huu wa pili, ndipo zitakapofungwa. Lakini tunaona vyama vya walimu kupeti kile cha ambayo inasimamia shule za upili na upande wa nati ambao idadi kubwa ya wanachama ni wale wa shule za msingi, wameweza kushinikiza na kutaka kwamba shule hizi zifungwe. Sababu ambayo wanasema ni kwamba zile baadhi ya sheria ambazo waziri. Amina, inaonekana Amina, inaonekana hili swala la shule kuchoma moto, ingawaje serikali nasema ni asilimia moja tu, lakini linaonekana linasambaa kama moto wa nyikani. Maanake moto wa nyikani ukianza, na hapa unaendelea polepole polepole polepole pole mpaka unakuwa kote kwenye mbuga mm -hmm. Sasa je, huko hamuoni kwamba hili tatizo wamesema labda linaweza likaendelea likawa kubwa zaidi, ingawaje serikali inajaribu kusema ni asilimia ndogo? Lakini kabla hatujaendelea na swala hilo, wacha tulizungumza tu, tu, tu awali na mwalimu Elizabeth huyu wa shule upili ya ya upili Makupa Boys. Yeye ametoa mchango wake akisema, nadhani kwa kiasi kikubwa kinachochangia uchomaji shule nchini Kenya, labda kuna maswala mengine ambayo amejificha. Hebu tumsikilize mwalimu Elizabeth. Mambo ya wanafunzi kuchoma shule yamezidi na yamepita kiwango. Mambo haya hajaifanyika sana lakini, wakati huu shule nyingi sana zimeathirika, na lile ambalo linaweza kuwa linasababisha kutokuwepo na adhabu kwa wanafunzi, napata walimu wameambiwa wasiwapige watoto, na watoto sasa wanaona hata wakifanya mambo kaa hayo hakuna hatua yoyote ambayo itafanya nini itashukuliwa. Unaona kwa, kwamba kuna haja ya kiboko kirudi shule. Aha, unaweza kuwa na njia nyingine ambayo lazima ithibiti tabia za wanafunzi ili waweze kukua watu ambao wanaweza kuwa wanasaidia katika jamii, lakini wakiendelea tu kuwa hivi, naona hali si nzuri. Naona sasa tuje kwako Shuma, wewe ukiwa kwenye simu, na wewe ni mwanaharakati wa masuala ya elimu. Je, unadhani ni hayo tu aliyoeleza mwalimu Elizabeth ndio kiini cha uchomaji wa shule, yaani kwamba viboko vimekatazwa, kwa hiyo sasa wanafunzi wameingia katika mwenendo ambao si wa kawaida, au kuna mengine ambayo jamii haifahamu yanachangia hali hii? Katika kwa undani wako katika kuangalia, unadhani ni nini hasa kinachangia? Ah, asante sana, na kwa maoni yangu ni kwamba alivyochangia, ah, mwenzangu wa mbeleni kwamba hiyo si yaweza kuwa ni moja um, uh, ya sababu fulani, lakini ni kwamba kunazo sababu uh, kadhaa ambazo zimejificha ambapo tukiziangalia ni kwamba kunao ile uh, uh, wapo, awali Waziri wa Elimu Bwana Latiangi alitaja kwamba kunayo ile uh, inayoita mambo ile ya chicken uh, uh, cartels, yani wale uh, mtihani, mambo ya mitihani kuibiwa ikikuwa so, uh, ni wana kwamba wana Machanji uh, ameleta measures kuona kwamba ile mambo ya kurudiwa kwa mitihani hapo mbeleni imepata kukabiliwa vilivyo. Uh, lingine ni kwamba utakuta uh, kwamba shule zingine uh, watoto ama watoto wetu wa hizi shule wanasema kwamba hizi mitihani za migo yeah, ndiyo pia chanzo cha, cha uh, uchomaji wa uh, shule hizi utakuta ni kwamba uh, bwana Machangi hapo mbeleni alipoleta hizi uh, some of the changes, alisema kwamba uh, shule zitafupishwa uh, uh, ile mambo ya extension ya school term yeah, itafupishwa kutoka wiki nne hadi wiki mbili. So unakuta uh, wanafunzi hawa uh, uh, uh, so sort hawaja of hawajafurahia. Pia utakuta pia some of the school management ama zile tunaziita board of management ni kama pia hawajadhurishwa na yale zile uh, measures Bwana Matiangi ameziweka in place sawa. Utakuta so, uh, mambo kama haya imesababisha ile paniki kwa students, maanake tukirudi hapo nyuma uh, uh, uh, tukiangalia kunao ambao walisema kwamba wakati kama huu mambo ya mitihani ile tunayoita leakages yeah, wakati kama huu ni kwamba yamekuwa yameenea sana sasa Matiang'i yalipoingia ndani na kuweza kudhibiti uh, mambo haya yasitokee, unakuta shule nyingi ambazo zilizokuwa na uzoefu wa mitihani hii kutoka mapema kabla ya uh, muda uliowekwa. Sasa imepata uh, kwamba uh, watoto wamepanic ama, na pia shule zile management pia imewatia imewatia, um, wasiwasi uh, ikijulikana kwamba Kunazo ripoti kwamba kunazo shule kwamba imekuwa uh, ni kawaida ya kuweza uh, kuambia wazazi kuchangia kuhusu mambo hii, e, ya mitihani kisicho, ikisema kwamba labda tunataka kuleta mambo za shuleni, lakini ili hali ni katele kubwa ambayo ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa imeshamiri hapo mbeleni na kwa sasa hivi imekuwa uh, shida kwa wengi. Asante sana. Uh, lakini yeah, shule zinapoungua kama Amina amesema kwamba waziri wa elimu kasema kwamba zisifungwe. Lakini ni yeah, dhahiri shule hizi zinapoungua. Tayari kuna kuwa na masomo ambayo yanakatishwa kwa wanafunzi katika shule hizo. Kwa mfano, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation Julai 20, shule nne zilichomwa moto huko Dagoreti mm -hmm. na Gatundu na Gatundu. Katika hiyo shule moja madarasa sita yaliungua kabisa. Kwa hiyo hapa sasa unaona kabisa kwamba kuna tatizo kwamba ingawaje wanasema masomo yataendelea, lakini madarasa sita hakuna. Kwenye simu tunaye mm -hmm. pia Ramadhan Harun maarufu kama Mkenya Khalisi, yeye ni mzazi atueleze hili swala yeye akiliangalia kwa undani zaidi analionaje, Bwana Harun? Um, kwanza kunipa fursa hii ya kuweza kuchangia masuala ya utumaji wa shule zetu katika nchi ya Kenya. Mimi kama mzazi na mimi kama mmoja, uh, wa viongozi wa board of management, nalani vikali sana utumaji wa shule, kusobabu, mashule yetu kwa sababu ujenzi wa mashule huko mikononi mwa wazazi na mashule yanapochomwa lazima wazazi waajibike na kujenga mashule mengine. Wazazi hawa hawa hali zao ni taabani sana na hawajiwezi. Mimi nasema tu ya kwamba shule zisifungwe, shule ziendelee kama kawaida, kama ilivyo. Lakini pia vile vile ninasema tu ya kwamba ni baadhi bimbadhi ambapo shule zinachomwa. Kwa mfano, mimi nikiwa uh, board of management katika kaunti moja hapa uh, mkoa wa Pwani, tumelaani masuala ya kuchoma mashule yetu, na tuna kauli mbiu ambayo tunasema ya kwamba uh, tatu hatutachoma shule zetu, hatutachoma shule zetu kabisa kabisa, na mpaka hivi sasa kaunti hiyo haijaona shule moja ikichomwa. Kwa hiyo nasema tunde shule sisi, ambao shule zetu hazijachomwa tuoja kuathirika, na tunaona na umuhimu wa kuchoma shule haupo katika kaunti yetu, lakini ombi langu ni kwamba mfumo wa elimu katika uongozi wake, kutoka vyuo vikuu kumekuwa na ugatuzi wa mfumo wa utawala. Kwa mfano, vyuo vikuu kuna mapresident deputy president na kadhalika na kadhalika. Ukija katika shule za upili utakuta kuna governor, deputy governor na kadhalika na kadhalika. Haya yote tumeyatengenezwa kwa sababu ya kuleta uwazi na ku Upate ule ufahamu wa nini kinaendelea katika mashule yetu. Lakini panapokosekana uwazi, basi information kama ile haiwezi ku flow kama ambavyo tunatarajia. Kwa hivyo, ombi langu mimi ni kwamba katika zile sehemu ambazo zimeathirika na mambo kama haya, wabadilisha mfumo wa uongozi ili kuwa na uwazi katika uongozi wao na kuona ya kwamba kila mtu anacheza sehemu yake inapotakikana na hakika mambo hayo hatapatikana kamwe. Asante uh, sana Amina. Awali ulizungumza kwamba kuna mwalimu mmoja mkuu huko katika shule ya Eldoret, ametiwa mbaroni kutokana na huu uchomaji wa shule. Je, labda katika upekuzi, upekuzi wako ni kitu gani ambacho kiliwasukuma polisi wakaona labda wamtie hatiani huyu bwana, wanamshuku kwa lolote au kuna kitu ambacho kimejitokeza, Amina vyombo vya habari japo, uh, hawakuweza ku, kufafanua zaidi uh, ni kwa nini wameweza kumtia mbaroni, kwa sababu afisa uh, mkuu wa polisi wakati akiojua na waandishi habari, ikionyeshwa katika moja ya runinga za hapa nchini, ni kwamba alikuwa anasema, tumemweka ndani ili kusudi tuweze kufanya uchunguzi. Huenda kuwepo kwake hapa utatatiza uh, uchunguzi ambao tutakuwa tunaufanya, jambo ambalo limezua uh, muhemko upande wa chama cha walimu upande ule wa Eldoret wameweza kufika pale na kufanya maandamano kusema kwamba si haki kwa mwalimu yule mkuu kuwekwa ndani. Lakini hata hivyo juhudi zao hazikufaulu kwa sababu ameweza wa kuzuiliwa, wakisema kwamba hadi watakapokuwa wamemaliza uchunguzi wao, kufuatia na hali ile. Kwa sababu ukiangalia kama shule hii ya upili ya, ya Ganze pia imeweza kuzua maswali mengi eh, kwa wananchi hapa. Eh, shule ile ya upili ya Ganze ya wasichana, wakati ikichomeka jana usiku wale wanafunzi walikuwa katika upande wa mankuli, walikuwa wanakula chakula cha jioni, na la kushangaza waliona moto ule ni wanafunzi wa shule ya upili ya wavulana, ambayo wamegawanywa tu na barabara, na waliruka pale kwenda kuzima, wakati wao wenyewe walioko ndani ya shule walikuwa hawajui kama, uh, kuna chomeka. Na kwa sababu sio wengi waliopoteza mali pale, ni wanafunzi kumi na wawili ambao wameathirika vitanda vyao na matandiko yao, na wakaomba Uh, mwalimu mkuu kwamba tunataka kurudi zetu nyumbani, lakini wakakataliwa, wakaambiwa wabakie pale pale. Sasa ukirudi upande wa Eldoret, uh, wengine wakaliingiza siasa, wakasema kwamba huenda kuna mtu amechochea yule mwalimu mkuu kwenda nani, lakini tunasubiri uchunguzi wa wa polisi na ile ripoti watakoitoa tuweze kubaini ni kwa nini bwana Shedrack Ngetich ambaye ni mwalimu mkuu wa Eldoret, uh, mini wa Leseru ameweza, uh, kukamatwa ame. kuambatana na kuchomeka kwa shule yake. Asante uh, lakini kuna swala jingine ambalo baadhi ya walimu na wazazi wanalizungumzia, wanasema mongonyoko wa maadili. Hili linaelezewa kuwa nalo linachangia katika tatizo hili la uchomaji shule. Kwa mfano, naibu mkuu wa shule ya upili ya Makupa Boys huko Mombasa, alikuwa na haya ya kusema katika swala hili. Naam, basi basi, sasa tumsikilize naibu mwalimu mkuu wa shule ya upili ya Makupa Boys huko Mombasa aseme kuhusu mmong'onyoko huu wa maadili. Kwa maoni yangu, naona kumekuwa na mmong'onyoko wa maadili. Wanafunzi hawana nidhamu kabisa na kuna mikakati mwafaka ambayo shule nyingi zimeiweka ili kuwafunza wanafunzi hawa maadili. Jambo lingine linalochangia visa hivi vya uchomaji wa shule na migomo ya mara kwa mara miongoni mwa wanafunzi shuleni ni kukata tamaa. Wanafunzi wengi wamekata tamaa. Wana maandalizi duni sana kwa ajili ya mitihani yao, na wakati mitihani inapokaribia, wanahisi tayari hao wamefeli. Hivyo wanatafuta njia ya kuondosha macho ya watu kutoka kwenye mitihani ile, wanazusha visa ili ikiwezekana mitihani ile wao ambao hawajajiandaa wasifanye na wale waliojiandaa pia wasifanye wakafaidika. Naam. Huyo basi ni naibu mkuu wa shule ya upili huko Makupa Boys, Akiamani Gabriel, anazungumzia swala la mmong'onyoko wa maadili. Msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, swala hili la uchomaji wa shule na mabweni huko nchini Kenya sio kwamba limefikia mwisho hivi leo. Hapana, kwa undani tutalifuatilia tena katika siku zijazo. Napenda kuwashukuru Amina Chombo, Mkenya halisi huyu Ramadhan Harun pamoja na Shuma kwa kushiriki katika mjadala huu, asante. Naam, kwa undani leo pia tunaangalia malumbano ya kisiasa ambayo amechukua mwelekeo mpya mm, sande hapa kati mm -hmm. ya mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican Donald Trump manake no. jana alizungumza akishawishi Russia kuingilia kati mtandao wa barua pepe wa mpinzani wake wa Democratic Hillary Clinton, ili wazipate barua zile pepe elfu thalathini ambazo zinaelezewa zimepotea na zimepotea wakati huo Clinton alipokuwa waziri wa mambo ya nje. Sasa, katika kuliangalia swala hili kwa undani zaidi katika simu tunayepita Mhunzi huyu ni mchambuzi kutoka huko California. Karibu bwana Peter katika kipindi chetu cha kwa undani. Naam, Trump alikuwa na haya ya kusema katika kuishawishi Rusia kufanya uingiliaji kati wa mtandao ambao ni kinyume cha sheria, ili kupata barua hizo pepe elfu thelathini za Hilary Clinton, na alisema hivi Russia, if you're listening... nam → Naam Sande, umesikia hayo matamshi ya Trump. Baadhi ya wanasiasa wa chama cha Democratic na pia chama cha Republican wamesema hayakuwa matamshi ya busara kutolewa na mgombea urais. Sasa katika pekua pekua yako, je, nini kimejitokeza baada ya matamshi haya? Naam, baada ya matamshi haya hadi yariami mengi yamejitokeza, kama unavyosema, viongozi wa vyama vyote viwili Republicans hali kadhalika upande wa Democratic, matamshi haya hayakupokelewa vizuri moja kwa moja. Kama tunavyokumbuka kampeni ya Clinton ilizungumza kampeni hii ilizungumza moja kwa moja na kusema na wataalam pia wa usalama wa taifa wa hapa Marekani, wakalani kabisa kitendo hichi na kukiita ni kitendo cha ujasusi dhidi ya Clinton. Kwa hiyo si jambo dogo hata kidogo. Hali kadhalika basi, baada ya kutoka upande huo wa wataalam wa usalama wa taifa, Leon Panetta ambaye ni mkuu wa zamani wa COA, CIA alizungumza jana kwenye mkutano mkuu cha wa chama wa uteuzi wa chama cha Democratic, akasema jamani hii ni kitu ambacho anashindwa hata yeye mwenyewe kuelewa kwamba mgombea wa urais anaweza kusema maneno kama haya. Kwa hiyo ni vitu ambavyo vimewashtusha Wademokrati. Sasa tukaangalia, je, kwa upande wa Republican nao wanasema nini? Nikaangalia nikakuta kwamba kuna maneno kutoka kwa kiongozi wa chama hichi ambaye ni spika speaker wabunge spika speaker wa bunge amezungumza, Paul Ryan, Paul Ryan, kupitia kwa msemaji wake, kwamba jamani, akasema kwamba Jumatano kwamba ana laani kitendo cha Rusia kujiingiza katika siasa za Marekani. Sasa hakusema moja kwa moja kumsema Trump, lakini akazungumzia kwamba Rusia wasijiingize kwenye siasa za Marekani mm, na akasema Putin jiweke kando na mambo ya Marekani ya uchaguzi ya mwaka huu mm -hmm. Vilevile tukamkuta mgombea mwenza makamu raisi mtarajiwa kama wakishinda kwa upande wa Republican, huyu ni Mike Pence, gavana wa Indiana, naye akajikuta inabidi azungumze kuhusu swala hili, naye akasema kwamba kwa sababu ikiwa itagundulika kwamba wamefanya hivi, kutakuwa na athari kubwa sana. Kwa hiyo akasema kwamba Russia inaonekana kama wanaingilia uchaguzi wa Marekani wa Novemba 8. Kwa hiyo unaona wazi kabisa kwamba na wao hawakufurahishwa na haya maneno. Lakini je, tusikilize kwa upande wa wachambuzi wetu. Tunaye Pita Mhunzi hapa. Pita Mhunzi, kwa upande mwingine, wewe ukiangalia haya mambo kwa undani mm, unadhani yalikuwa tu ni maneno ya dhihaka? Kwa sababu baada ya muda ilibidi Trump naye aje abadilisha leo usemi wake na kusema jamani, alipoongea na Fox and Friends leo asubuhi akasema hapana, mimi nilikuwa natania tu. Sasa je, Piti Mhunzi, kwa upande wako, hebu tuambie maeneo haya ni adhihaka tu au yanachukuliwa kwa dhati unapoyaona? Mimi naona kwanza amejionyesha katika ujinga aliyonao kuhusu uhusiano baina ya Marekani na nchi za nje pamoja na Urusi. Nchi yoyote ya nje yeye hana habari na Uh, sidhani kama kweli ana, ana, anaweka mambo ya kama hayo maanani. Pili, ni, ni jaribio lake kutilia aibu serikali Amerikani kusema sasa serikali ni serikali ya chama cha Demokrat, kwa hiyo kila wanachofanya, uh, haifanikiwi na yeye an, anasuluhu kwa kila kitu lakini yeye ni mnafiki sana sababu nilimsikia akiwasifia aki wale walinzi wanaomlinda katika harakati zake za kugombewa kiti cha urais o, akasema mengi mazuri, labda anawapaka mafuta na mgongo wa chupa, lakini, lakini huwezi kuambini chochote anachosema. Ndio maoni yangu, sawa. Pengine hayo ni maoni ya Pete Mhunzi, lakini je, swala hili ni dhihaka tu? Lakini imekuwaje mpaka sasa, Adija? Tunaona kwamba Trump anakuja na kuamua kubadili huu usemi. Mimi nadhani ameamua uh, kubadili huu usemi baada ya kuona kwamba Paul Ryan amesema kuna watu wa chama cha Demokratic wamezungumza, baadhi ya maseneta wa Republican wamezungumza, kwa sababu hayakuwa matamshi ambayo labda yangewafurahisha hata wapinzani wa wa upande wa Dominican Republican, kwamba mm, ni vizuri kusema kitu kama vile. Nadhani hichi kikamtanabahisha kwamba sasa huu wakati umefika, bora niseme kwamba ilikuwa ni dhihaka. Lakini je, dhihaka hii umeisema wakati ambapo unaiita nchi nyingine ije iingilie ifanye kitu ambacho ni kinyume cha sheria? mm hicho ni kinyume cha sheria. Mm, na mzozo mm-hmm, huu sio kwamba ni walewa wajana. Mzozo huu umeibuka wa siku nyingi, na yeye naona sasa hivi kwa vile anaingia kwenye kampeni ndo ameanza kuzungumzia zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali. Awali alikuwa anazungumzia hivi hivi juu juu, lakini sasa hivi naona kila ukiangalia kwenye baadhi ya mitandao utakuta ndo anazungumzia zaidi kuhusu swala la Hillary Clinton na hizi barua pepe elfu thalathini na pengine pia Pete Munzi. Kama umefuatilia hili swala, unaona ni kwa nini viongozi wa chama cha Republican ambao wamekuwa wakilaani haya, haya mazungumzo hawamzungumzii Trump moja kwa moja ambaye ameyasema haya hata leo. Walipokuwa wakihojiwa wengine, kila anayehojiwa akiulizwa kama ni wa Republican, anapeleka swala mzozo hili kwa Russia, kwamba wanaingilia siasa za Marekani. Kwa upande wako, naliona vipi? Mimi naona wana tabu kubwa sana <laughs> maanake Trump ndiye anawaongoza na, lakini wengi wao hawataki. Ni uchaguzi wa waraia wa Amerikani, sio viongozi wa chama cha Republican. Kwa hiyo lazima wa, wamuunge mkono, lakini hawajui kumuunga mkono sababu njia yake ni njia ya, ya ujinga. Asante sana bwana Peter Mhunzi, naona sasa na muda nao ndo unatuishia. Asanteni sana mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo, wachangiaji waliokuwa katika sehemu ya kwanza, Mkenya Halisi huyu Ramadhan Harun na Shuma, wakiwa Mombasa Kenya, na Peter Mhunzi, ukiwa huko California. Kwa kuwa nami katika undani, kwa undani siku ya leo nawatekea usiku hivu mwema, kwa matangazo yetu mengine kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Khadija Riami, mwenzangu Sunday Shomari, na upande wa pili ninaye mzalishaji Dan Brown akisaidiana na mkamiti Kibayasi.