kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni ijumaa julai 29 mwaka 2016 katika matangazo ya voa express hii leo mkutano wa uteuzi wa chama cha demokratik wakamilika huko philadelphia na hillary clinton ateuliwa rasmi kuwa mgombea je wa demokrati wanasemaje Wengi walisema kwamba yeye aliweza kujieleza na kuonyeshana kwamba kabisa yuko tayari uh, kuongoza Marekani. E, ni mwenzangu Harison Kamau akizungumza nasi kuhusu uteuzi wa Clinton. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Idi Ligongo, na katika habari nyingine tutakuwa na jicho letu tukiangalia changamoto za wanafunzi na elimu ya juu nchini Tanzania katika kupata mikopo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Wakati Bi Hillary Clinton anatoa hotuba yake ya kukubali uteuzi kwa mgombea wa chama cha Democrat hisia zinatolewa zilitarajiwa wakati wa demokrati wanaepokea kwa shangwe wa republican walikosoa hotuba hiyo. Rais Barack Obama yeye alisifia hotuba hiyo kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba hotuba ilikuwa bora na kusema Hilary ana uthubutu na yupo tayari na kamwe hawezi kurudi nyuma. Mpinzani wa Hilary Clinton, Mrepublican Donald Trump, alikosoa hotuba hiyo kupitia mtandao wa Twitter na kumshutumu Clinton kwa kupuuzia matatizo ya nchi na kuahidi kutoa ufafanuzi ambao utaiacha Marekani katika hali mbaya zaidi. Jeshi la Nigeria linasema vikosi vyake vikisaidiwa na vile vya kikanda vimeokomboa mji wa kaskazini mashariki wa Damasak ambao Boko Haramu waliwaua watu zaidi ya mia mbili na kuwashikilia mamia miaka miwili iliyopita. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti vikosi hivyo viliushikilia mji wa Damasak katika taarifa yake, ambapo pia ilielezea tukio hilo lilikuwa ni sehemu ya operesheni kuwaondoa wanamgambo hao nje ya miji na vijiji. Mji huo ambao ni kitovu cha uvuvi na umwagiliaji upo karibu na mpaka wa Nija ikiwa ni kilomita 180 kutoka mji wa Maiduguri ambao ni mji mkuu wa jimbo la kaskazini la Bono, ulitekwa mwaka 2014 na wanamgambo wa Boko Haramu. Ghasia za uchaguzi nchini Afrika kusini mpaka sasa zimesababisha maafa ikiwemo vifo. Mpaka sasa takriban watu kumi na wawili wameshapoteza maisha hasa wagombea wa kisiasa na wanaharakati, wakati nchi hiyo ikiwa inajitayarisha kufanya uchaguzi wa serikali za mitaa tarehe tatu Agosti mwaka huu wa elfu mbili na kumi na sita. Baadhi ya wagombea waliopoteza maisha majina yao yatakuwepo katika karatasi za kupigia kura kutokana na wao kuwawa siku za hivi karibuni. Wengi ya waliowawa ni kutoka chama tawala cha African National Congress, ANC, na vifo vyao vinaleta hali ya taharuki hasa uchaguzi unapokaribia katika nchi inayochukuliwa kuwa imeendelea ya kidemokrasia barani Afrika. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Shirika la Human Rights Watch limetoa mwito kwa serikali ya Senegal kuongeza juhudi za kuwalinda watoto wanaojulikana kama watalibe ambao wamelazimishwa wame na walimu wao wa Quran kuomba pesa mitaani. Ripoti mpya iliyotolewa na kundi hilo imeelezea kwamba mpaka kufikia takriban katikati ya mwaka 2016 wanafunzi watano wamefariki dunia katika madrasa zao zikishu, ikishu, madrasa zao ikishukiwa, eh, ni kutokana na vipigo kutoka kwa waalimu wao ama ajali za barabarani wakati walipokuwa wakilazimishwa kuomba. Shirika la Human Rights Watch linasema dazeni ya watoto hao pia wamekuwa wakipigwa sana, kufungwa na kamba au minyororo, kudhalilishwa kijinsia ama kushambuliwa wakati wanaomba wanaharakati wa haki za watoto nchini India na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto wameelezea wasiwasi wao kuhusu sheria mpya yenye utata ya ajira kwa watoto kwamba inawapa hofu na itawaweka wasichana na wavulana katika mazingira hatari ya kudhulumiwa. Sheria mpya ni katika juhudi za kuibana sheria ya sasa kwa kuondoa masharti ya kuajiri watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na minne kwa mara ya kwanza lakini wakosoaji wana wasiwasi kuhusu kipengele kinachoruhusu watoto kufanya kazi katika ngazi ya familia kama vile biashara baada ya kutoka shule na pia katika kipindi cha likizo. Na kijana mmoja wa miaka kumi na minane kutoka Korea Kaskazini ambaye alikwenda Hong Kong kushiriki mashindano ya kimataifa ya hesabu ameomba hifadhi katika ubalozi mdogo wa Korea Kusini siku ya Jumatano kwa mujibu wa vyombo vya habari vya huko. Ikiwa kama hatua ya tahadhari, ubalozi mdogo wa Korea Kusini uliomba maafisa usalama wa Hong Kong kuimarisha usalama. Hakuna taarifa zaidi zilizotolewa, lakini mpaka jana mchana mwandishi wa VOA alijitahidi kufika katika ubalozi huo, lakini alizuiliwa na maafisa waliokuwa wamevaa nguo za kiraia. alikamilisha rasmi kuwa mgombea wa kiti cha rais kupitia chama cha Demokrat na kuweka historia kuwa mwanamke wa kwanza kufanya hivyo. Na sasa basi, kampeni ndio hivyo tena, zitaendelea kwanza. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwenzangu Harrison Kamau ambaye yuko Philadelphia, na kutaka kujua Wademokrat walivyopokea hotuba yake ya kukubali uteuzi jana usiku. Asanti sana Sande, na kama ulivyosema, ni kweli, hali ilikuwa ni nyingine kabisa, hali ya kuchangamka na matumaini yalikuwa ni mengi sana pale alipoamka kuzungumza wakati wa kipindi cha mwisho cha mkutano wa jana hapa Philadelphia. Na aliposimama kuzungumza, kweli wengi walisema kwamba yeye aliweza kujieleza na kuonyeshana kwamba kabisa yuko tayari kuongoza Marekani. Baadhi ya mambo aliyoyaguzia ni kwamba alisema kwamba yeye ana uhakika na ana nia ya kuweza kuimarisha maisha ya mtu wa kawaida, akisema kwamba hakuna uchumi duniani utakaoweza kunawili bila kuwa ukimzingatia mtu wa kawaida vilevile vile. Alisema kwamba atarekebisha mahakama na la ajabu ni kwamba aliahidi kwamba atakapokuwa rais atakuwa rais wa kila mmoja, hatabagua watu kwa misingi ya vyama, misingi ya kisiasa, wala asili zao, na akahakikishia kwamba wahamiaji wote wanaofanya kazi Marekani na wanaosaidia kuinua uchumi wa Marekani maslahi yao atayazingatia. Sasa kama ao, pia kulikuwa kuna wazungumzaji wengine waliozungumza kabla ya Hillary, hebu tueleze nani ambao nao walizungumza na, wali na kuvutia waliokuwepo kwenye ukumbi. Kwa kweli kulikuwa na wazungumzaji wengine, lakini wale waliotia fora sana katika usiku wa jana ni yule gavana wa New York Andrew Cuomo, ambao walisema kwamba yeye anaamini kwamba chama cha Democrat ni chama kinachozingatia vitendo wala sio chama cha kubagua kwa misingi ya rangi wala asili ya mtu, na aliweza kuelezea vizuri. Akasema kwamba yeye anavyojua, na mtu ambaye ameishi hata New York kwa muda mrefu na amekuwa uongozini, ni vizuri kabisa watu wakawa makini, wanayemchagua ni nani, kwa sababu wanayemchagua ataamua hatima ya maisha yao katika Marekani. Pia aliyekuwa gavana wakati mmoja wa jimbo la Michigan, Jennifer Granholm, alisema kwamba Marekani inastahili heshima zake, na kwa hivyo haihitaji kuwa na kiongozi ambaye anatoa matamshi yenye kuleta utata na uhasama baina ya Marekani na watu wengine, akisema kwamba Trump wakati mmoja atauliza Marekani imemfanyia nini, kinyume na inavyotakiwa kwamba kiongozi anatakiwa kujiuliza, je, yeye amefanyia Marekani nini na ikiwa sasa ndio hivyo, mkutano umemalizika wa Democrats, sasa ni kwamba kampeni ndio zinaanza rasmi. Yapi yanayozungumzwa kuanza kwa kampeni za wagombea hawa wote wawili, kuendelea mbele kuelekea uchaguzi mkuu? Kilicho cha muhimu sasa na ambacho kinaongelewa sana hapa ni kwamba uh, Hillary Clinton ameamua kuchukua siasa tofauti na yule mgombea wa upande wa Republican Donald Trump. Uh, kwanza kabisa wanasema kwamba inaonekana mkutano wa jana uliweza kuziba nyufa ambazo zilishuhudiwa siku za kwanza, ambapo kulikuwa na wafuasi wa Sanders na wengine huku wakiwa wafuasi wa Clinton, lakini inasemekana wazungumzaji wengi waliozungumza, inaonekana kwamba zile nyufa zimezibwa. Ni Harrison Kamau akizungumza nasi kutoka Philadelphia, Pennsylvania. Unaendelea kusafiri na VOA express kutoka hapa Washington DC, tukiangalia basi, katika habari nyingine, tuelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo vuguvugu vugu la vyama tawala nchini humo hivi leo katika mji mkuu wa Kinshasa limeitisha maandamano makubwa ya kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa. Maandamano hayo yalifuatiwa na hotuba za viongozi wa vuguvugu vugu hilo mwenzangu Khalid Jeriami amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwanamilongo, na kuanza kumuuliza: Je, viongozi hao wamezungumzia wa masuala gani? Mkutano um, mwenyewe umetoka kumalizika hivi punde, ambako maelfu ya wafuasi wa vyama tawala walikutana kwenye uwanja wa kandanda wa kihistoria maarufu uh, Stade Tata Rafaele hapa mjini Kinshasa, ambako uh, ni jibu ya vyama tawala kwa upinzani kulingana na, na, na maandalizi ya uchaguzi pamoja na kumalizika kwa muhula wa Rais Joseph Kabila na vilevile vile operesheni ya kuandikisha wapiga kura ambayo itaanzishwa hapo kesho na tume huru ya uchaguzi miongoni mwa maswala ambayo yalitarajiwa kuzungumziwa hii leo ni swala la uchaguzi. Awali DRC walipanga uchaguzi ufanyike mwezi Novemba. Je, huyo aliyekuwa akizungumza ambaye ndiyo spika pia wa bunge la DRC ameelezea chochote kuhusu uchaguzi mwaka huu kwenye hotuba wake? Eh, spika wa bunge la Congo, Obe Minaku ambaye pia ndiye katibu mkuu wa vuguvugu vugu hilo la vyama vinavyomuunga mkono rais Kabila maarufu majoriti presidensial amezungumzia masuala mengi yakiwemo, uh, swala la u u uchaguzi. Na hapo amesema kwamba bila shaka uchaguzi utafanyika na rais Kabila kama anavyoelezea kila mara, ataheshimu katiba, lakini hakuweza kuzungumzia ikiwa uchaguzi utafanyika kulingana na uh, katiba ya Kongo, yaani uh, itakapomalizika uh, muhula wa rais Kabila uh, Desemba ishirini. Kwa hiyo ni swala ambalo kwa kweli hadi kufikia sasa halijapewa ufumbuzi wake. Na tume huru ya uchaguzi imetangaza kwamba hapo kesho itaanzisha operesheni ya kuandikisha wapigaji kura kote nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Je, ye yeah, yeah, spika wa bunge amezungumza chochote kuhusu uandikishaji wa wapiga kura? Maanake katika siku za awali kulikuwa na matatizo kidogo, watu wakilalamika kuhusu huu uandikishaji wa wapiga kura amezungumzia hilo na ametoa mwito kwamba vijana waweze kujitokeza kwa wingi ili kujiandikisha kwenye daftari ya wapiga kura na kuahidi kwamba bila shaka uchaguzi utafanyika nchini hapa, lakini bila kuelezea kalenda ama tarehe, na kutaka kuwahakikisha kwamba wasiweze kutishwa na matamshi ya upinzani ambayo imesema kwamba ikiwa hakuto kuweko na uchaguzi itakuwa ni vurugu, itakuwa ni umwagikaji wa damu, na amewaambia kwamba wajitahadharishe na uh, misemo kama hiyo ya upinzani ambayo haina maana yoyote katika demokrasia. Ni mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo akizungumza nasi kutoka Kinshasa. Na moja kwa moja msikilizaji, unasafiri na VOA Express kutoka hapa jikule Marekani Washington DC. Moja kwa moja basi, ligongo, tunageukia wapi katika masuala ya muziki? Hapa hapa tunakutana na kijana mmoja machachari kwelikweli kutoka nchini Nigeria, lakini vilevile ana asili ya hapa Marekani, Davido Davido huyo msikilizaji, akishiriki msikilizaji akishiriki naye Tillaman eh, na kitu chao only reason Naam msikilizaji, ni David huyo akishirikiana na Tilamani, mambo makubwa haya. Idi Ligongo akikwambia kitu hicho only reason kama unavyosema. mm -hmm. mambo matamu kabisa ndani ya VOA Express ikiwa ni Ijumaa tulivu kabisa Haya basi, msikilizaji ni wakati wa kuelekea kwenye hoja kwa hoja, ambapo hii leo Watanzania Edward na Miraji wanazungumzia swala la chama cha upinzani nchini humo CHADEMA kuzindua operesheni mpya iliyopewa jina la Umoja wa Kupambana na Udikteta, yaani UKUTA. Operesheni hiyo inatarajiwa kwenda sambamba na uzinduzi wa mikutano ya hadhara nchi nzima ambayo inatarajiwa kufanyika Septemba mosi mwaka huu. Kwa upande wangu mimi, swala la ukuta kwa kweli siliungi mkono kwa sababu nikisema niliunge mkono na mimi ni Mtanzania, najua nitaenda kuumia, kwa sababu swala la ukuta, sawa, wanataka kupingana na swala, wanasema kwamba ni swala la uh, ni hili swala wanasema kwamba la, la, la, la, la, la kutoeleweka wao. Naona sasa, mimi swala hili mimi sitakubaliana nao, kwa sababu tutakaoumia ni sisi ambao ni wananchi. Wanataka kuitisha maandamano, ikiwa jeshi la polisi tayari lishakataza maandamano, naona sasa atakayeumia ni nani eh? Bwana Milaji. Edward mimi kwa kweli na kupinga kwa nguvu zote. Ni kwamba hivi ukuta, binafsi, utafsiri wako umeleweka. Wanachodai ni demokrasia kubinywa Tanzania. Tangu mfumo wa vyama vingi ulivyoingia mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili vilikuwa vinafanya kazi yake, na maana ya vyama vingi ni kuruhusiwa kufanya mikutano, kuelimisha wananchi. Kuna faida nyingi tumezipata kupitia vyama vya siasa, kupitia mikutano. Tuchukulie mfano maana ya ufisadi uliofanyika, tuchukulie mambo ya rada, kuna mgodi Kiwira bila kupitia wanasiasa kufanya mikutano haya tusingeyapata, lakini kupitia mikutano hiyo ya siasa tumepata vitu vingi sana ambavyo tunapata so, elimu na vipi haki za wanasiasa miradi miradi, sawa. Pamoja na hayo yote sawa, yalishafanyika. Ikiwa yalishafanyika, stadi walishaanika uovu, na huyo rais aliyepo sasa hivi ndo anayeyafanya. Waliokuwa nataka wapinzani, ndo wanaofanywa na huyu rais sasa hivi, ndo anatumbua kila kukicha. Tunatumbua mpaka jana, amemtumbua mtu kwa ajili ya ubadhirifu. Sasa ikiwa wale wapinzani wao wameshaanzisha swala la ukuta, ukuta kwa lipi? Kwa nini wasingekaa wakaungana naye kufanya kazi? na kama ni suala la kutokuzuria kufanya mikutano kuonana na wanachama, w wanachama wenzao unaona, kwa nini wasinge kaa sehemu moja bwana e? Basi tunaomba kwa mwezi mmoja tukutane na nini na hao na wanachama wetu tu, tu, tu, tufanye nini tufanye mahoja ma, ma, ma, nao tuzungumze nao kuliko suala kwenda kufanya nini eti tukutaka kuanzisha maandamano, mikutano nani anakwenda kuandamana? Kama wako tayari wao kutanguliza watoto wao nyuma, sawa, mimi nawe tushikane twende tuwaunge mkono. Lakini kama wako tayari kuwatumia wananchi tu ambao ndio wanafanya fanya hivi vikazi vya hai, wachue wapeleke kule. Tunachoongea ni kwamba mfumo unabinywa. Kwa mfano wewe, mtu sasa hivi unashindwa hata kuongea na wananchi wako katika jimbo lako. Wewe umechaguliwa, kuna mambo ya kupanga katika jimbo lako, ufanye mikutano, unakataza Tuchukulie mfano hata kiongozi wa nchi, Jumapili hivi atakuwa atakuwa na Kahama atakaa kuzungumza na wananchi kuwashukuru waliompa kula, iweje leo hii waonekane kwamba hivi vyama visifanye kazi yake? Na kazi ya vyama ni kufanya mikutano. Hata kiongozi aliyopita aliongea katika mkutano wa kumkabidhi rais, kwenye kumkabidhi kijiti, alisema hivi, maana ya vyama vya siasa nikufanya mikutano, huwezekani ukazuia mikutano ya vyama vya siasa, wakati kitu ambacho hakiwezekani. Hatima ya yote, mimi nadhani wangekaa sehemu moja wakaweza kuelewana, ndugu mheshimiwa, au wakaliomba jeshi la polisi, kwa sababu zuio hili naona limewekwa na jeshi la polisi. Hatuwezi tukajua namna aliyeshikilia rimoti, wakafikia mwafaka bwana basi, hata kwa mwezi au kwa miezi miwili, tukutane na wananchi wetu. Sasa hili la kila siku, wanataka wao kufanya maandamano na mikutano kila siku, lini tutafanya kazi? milaji <muchas> na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Vio Express hivi sasa. Basi tuangalie katika hali ya masuala la jicho letu leo. Kwenye jicho letu tunamulika wanafunzi wa elimu wa ya juu nchini Tanzania na kukaribisha msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo jicho limeangazia masuala ya changamoto za baadhi ya wanafunzi wa vyuo vikuu katika kupata mikopo yao, na hapa niko na moja ya mwanafunzi yeye, naye anatuambia ni changamoto zipi ambazo wanakutana nazo. ni kwamba sisi hapa ni kundi dogo tu kutoka Sua, wanafunzi tuliohama kutoka St Joseph, mpaka sasa hivi tuna zaidi ya miezi minne. Tokea tumefika Sokoine University hatujawai kupata pesa ya maradhi ya kujikimu na pesa zozote zile ambazo mwanafunzi wa chuo kikuu anastahili kuzipata. Tumejitahidi sana kuwasilisha mashida ma yetu kwa viongozi wa chuo pamoja na viongozi wa Loans Board. Wamejitahidi sana kutupatia ahadi za hapa na pale lakini imefika kipindi mpaka DVC mwenyewe anatuambia kwamba swala letu ni gumu kiasi ambacho kimetulazimu sisi wanafunzi wachache kuja kuwasili, kuwakilisha wenzetu, ambao tuko katika bachi namba kumi na nane kuja kudai pesa zetu Loans Board. Lakini cha kushangaza mpaka kufikia sasa hivi tulivyofika Loans Board, viongozi wa Loans Board, mkurugenzi mtendaji wa Loans Board alikataa kuonana na sisi. Baada ya kuchukua wawakilishi wachache ambao walienda kutuwakilisha sisi wengine wa wakasema kwamba loni ofisa ambaye anashughulikia masuala ya masuala ya mikopo ya wanafunzi wa Sokoine. Cha kushangaza ni kwamba swala letu katika ofisi za bodi inaonekana kama ni geni kuwasilishwa, kitu ambacho kimetustajabisha. Wakati huo kulikuwa na vikao vingi vilivyokuwa vinaendelea mara kwa mara kati yetu sisi wanafunzi wa St Joseph pamoja na viongozi wa chuo. Hali iliyopo ni kwamba hali ni mbaya sana. Ndugu zangu, wazazi wetu hawana pesa tulivyopangiwa, kumaanisha kwamba kupewa wasichana ambao tunaishi nao wanaishi maisha magumu bora, hata hata sisi wavulana, lakini hali tulionayo ni mbaya mbaya mbaya changamoto zao. Mnafikiri nini kifanyike ili kuweza kukabiliana na hizo changamoto za ucheleweshwaji wa mikopo? kwa wanafunzi. yeah, mimi binafsi kwa mtazamo wangu naona kama kuna mambo matatu ambayo yanapaswa kufanyika. Jambo la kwanza, kwanza ilikuwa ni mfumo wenyewe wa bodi nzima. Bodi ilikuwa na, na wafanyakazi ambao walikuwa wanafanya kazi kwa mazoea, walikuwa hawafuatilii vitu, walikuwa hawahangaiki na wanafunzi zikitokea changamoto, walikuwa ni watu ambao wamejibweteka katika utendaji wao wa kazi. Kufuatilia mikopo, kuprosesi mikopo mpaka inafikia hatua za kuwafikia wanafunzi ilikuwa inachelewa. Jambo lingine la pili ilikuwa ni kwa upande wa serikali. Hii pia ilikuwa na, napeleka lama kwa serikali, kwa maana ya kwa kwamba tumekuwa tukiona si tu kwa maana kwamba tuwalaumu tuwa wao watu wa bodi, kwa sababu walikuwa wanachelewesha mikopo kwa wanafunzi, lakini pia wao wenyewe kama serikali walikuwa wanapanga bajeti, waweza kusema labda tunahitaji kwa mwaka huu labda bilioni tatu kwa ajili ya kuwakopesha wanafunzi, lakini unakuta bodi wanakaa wakisubiria hazina ama serikali watumie pesa kwa ajili ya kuwapatia wanafunzi kwa wakati, wao serikali inakuwa haipeleki pesa hizo, na hii si tu kwa kwa bodi ya mikopo, lakini hata kwenye taasisi zingine za serikali, kwenye miradi ya serikali, miradi mingi pia ilikwama kutokana na tatizo hili. Kwa hiyo muda mwingine tukawa laumu bodi, lakini kumbe serikali na hazina ilikuwa haiwapelekei wao fedha za kufanya kazi hiyo vizuri. Jambo lingine la tatu ambalo mimi naliona hapa uh, ni kuhusiana na swala la wanafunzi hewa, kwa maana kulikuwa kuna wanafunzi wengi ambao walikuwa wanaonekana kwenye list ya bodi, wanahitaji mikopo, lakini wanafunzi ambao halikuwa, walikuwa hawana sifa za wao kupata mikopo, wengi walikuwa wanakwenda kwa kudanganya. Kwa hiyo system nzima ilikuwa haifanyi kazi vizuri, na hivyo kwa nyuma watu nafasi na wengine walikuwa, walikuwa na disco labda wanaondoka vioni, lakini bado mikopo ilikuwa ikienda kwa wanafunzi hao wa, kwa hiyo hii pia ilikuwa ni moja kati ya vitu ambavyo vilikuwa vikichangia eh, wanafunzi wa vyuo vikuu kukosa mikopo ama fedha zao kwa ajili ya masomo kwa wakati. Mimi naitwa Kevin Edward Gobara kwa majina yetu Clarence Montepele, ni mkurugenzi mtendaji wa concept. Ningependa ni kuchangia mada kwamba kitu ambacho kinatakiwa kufanyika ili kuondoa kero na kucheleweshwa kwa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu hasa vyuo vikuu, kitu ambacho kinatakiwa kufanyika ni kwamba lazima kuwe na uhakiki wa wanafunzi sahihi wa wanaotakiwa kupata mikopo na pia kuwe na ushirikiano mzuri kati ya serikali ya wa wanafunzi na na, na maafisa ya mikopo waliopo vyuoni, kitu ambacho kitatoa taarifa za mara kwa mara kwamba kiasi gani cha mkopo kinachotakiwa kupelekwa na ni muda gani watapata, ili kuondoa kero kwa wanafunzi, ambao wengi wanatumia muda mwingi katika kufuatilia mikopo, wengi wanakosa masomo na wengine kujihusisha katika maswala yasiyofaa yos, kwa weza kujipatia kipato ambacho kitawezeshwa kuishi katika maeneo ya chuo. Shukrani sana kwa wote ambao mmeweza kushiriki nasi katika kipindi chetu kwa siku ya leo. Jicho linakuwa na linatia nanga namna hiyo. Mimi ni Lucy Patrick Patric express nam. Basi mmoja kwa moja tunaelekea kwake Sande Shomari katika yavumayo mitandaoni. Sande Shumari, karibu. Asante uh, sana Idi Ligongo. Basi moja kwa moja anayovuma, Idi, kama tulivyoona jana, ni kukamilika kwa mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Democratic kule Philadelphia, ambapo kama alivyoonekana kwenye picha mbalimbali mbali za Facebook na mitandao mbalimbali ya mbali mbali ya kijamii, ni picha za Hillary Clinton akiwa anashukiwa na mabaluni, mabaluni mengi sana, kwamba sasa tayari rasmi yeye ndiyo mgombea wa chama cha Democratic. Basi mengi yamezungumzwa kwenye mitandao ili Ligongo, moja kwa moja. Jotam kwa upande wake akiwa kwenye Facebook anasema mama Clinton yupo tayari kuweza kuchukua nchi. Nick J anasema ama kwa hakika huyu mama ndiye mgombea wa ukweli. JJ Jonas anasema hapana jamani, ye, huyu mama yeye amezidi kutudanganya. Nafikiri hivi sasa ni wakati ambapo Marekani watampa nafasi Donald Trump. Kwingineka kwenye mitandao ili ni picha ya mwanamuziki wa Nigeria anayeunda kundi la P Square, huyu inaitwa Peter Okoye ambaye ametoka kiomba radhi kwa washabiki wake kufuatia ugomvi aliokuwa nao na kaka yake, na kama unakumbuka, aliamua kujitenga naye. Basi kupitia kwenye video ambayo imetambaa kila mahali, anasema timu nzima ya P Square sasa imerudi tena pamoja, akiwa amepiga kofi yake ya pale kwenye gari, Peter amekuwa akieleza haya mambo. Kama unakumbuka idi, kwa muda mrefu hawa vijana wamekuwa wakitamba sana, na wengi walikuwa wakizungumza kwamba utengano wao ungeleta mambo ambayo si mazuri na kuhatarisha eh, mafanikio ya hawa vijana mapacha wawili. Kwenye mitandao, vijana wengi wameongea. James Peter anasema ama kwa hakika, sasa ulikuwa ni wakati mwafaka kabisa kwa huyu bwana Peter Okoye kurudi nyumbani. Jama, ninyi ni ndugu, kugombana kwa ajili ya nini? haya Peter Ofolongongo anasema kwa hakika tulikuwa tunawakosa sana, tumewamisi. Tunashukuru sana, P Square mmerudi pamoja, basi ni wakati wa sisi kuweza kufaidi tena miziki yenu mikali mikali. Haya basi kwingineko, ni kama unakumbuka, ni serikali ya Sudan Kusini imetoa taarifa hii. Ni kutia kuliko sambaa kwenye mitandao ya kijamii, taarifa ya maelezo kwamba eh, serikali ya nchi hiyo katika ikiamrisha jeshi la taifa la nchi hiyo kumkamata aliyekuwa makamu rais Riek Machar akiwa haya, amefariki. Hii ilisambaa sana kama vile taarifa ya serikali kwamba Riek Machar akamatwe. Sasa basi msemaji wa serikali ametokea kwenye runinga ya taifa nchi hiyo akisema kwamba hapana jamani, hiyo barua ilikuwa ni ya bandia, ikiwemo ile ambayo inaenda kinyume na ukomeshaji wa uhasama uliokubalika. Kwa hiyo, hii mitandao mara nyingine inabidi tuiangalie sana, vitu gani vinawekwa kule. Kwa hiyo serikali ya Sudani Kusini imekanusha kabisa yale yaliyotokea, na hii habari inasambaa kweli kweli, wengi wakisema basi, ama kwa hakika, pengine hapa itakuwa ndio mwisho wa kumaliza matatizo kwenye taifa hilo ambalo lina mengi yanayolikumba. Jingine ili gongo ni huko nchini India, kuna habari ya utambaa kwamba mtu mmoja na mkewe kutoka jamii ya Daliti, hiyo jamii inasemekana inabaguliwa sana kule India. Hawa watu wameuawa, mmoja amekatwa kichwa, mwingine amenyongwa. Kisa nini? Basi Idi, unaambiwa kisa ni kwamba walishindwa kulipa deni la biskuti. Ama kwa hakika ilikuwa ni habari ya kusikitisha na wengi sana wanasikitika. Basi hayo tu ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Muktasari wa habari na Idi Ligongo. Wakati Bi Hillary Clinton anatoa hotuba yake ya kukubali uteuzi wa mgombea wa chama cha Demokrat, Hisia ambazo zinaendelea kutolewa hivi sasa kuhusiana na hotuba hiyo zinaelezwa kwamba zilitarajiwa. Wakati wa demokrati wanaepokea kwa shangwe, wa republican wenyewe wanaikosoa hotuba ya Bi Hillary Clinton. Jeshi la Nigeria linasema lime, ok, lim, vikosi vyake vimesaidia kuukomboa mji wa kaskazini mashariki wa Damasak ambao wanamgambo wa Boko Haram wali uteka. Basi tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo na kusikiliza matangazo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya. Msimamizi wa matangazo haya ni Hadija Riami, mwelekezi upande wa pili Mak Bil, bila kumsahau fundi mitambo Curtis Bynam hapa studio. Mimi ni Sunday Shomari na mwenzangu Idi Ligongo, tunawatakieni wote alasiri njema, kutoka hapa jijikuu la Marekani, Washington DC.