Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Julai 29 mwaka 2016. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi ni mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja yn yani, live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC leo hii. Basi katika live talk tunazungumzia mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Democratic uliofanyika huko Philadelphia hapa Marekani, ambao pia ulimteua rasmi Bi Hillary Clinton kuwa mgombea urais kwa tiketi ya chama hicho katika uchaguzi wa mwezi Novemba. We will work with all americans and our allies na katika habari za dunia jioni ya leo pia kuna ripoti kuhusu jimbo la kusini la Florida ripoti kesi nne za virusi vya Zika. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu mkutano mkuu wa chama cha Demokratic ambao umefikia hatima yake jana usiku kwa mgombea urais wa chama hicho Hillary Clinton kukubali rasmi uteuzi. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika livetok, tafadhali tupigie simu namba plus 12026193151 tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Wakati Bi Hilary Clinton anatoa hotuba yake ya kukubali uteuzi kwa mgombea wa chama cha Demokrat, hisia zinazotolewa zilitarajiwa. Wakati wa Demokrat wanaipokea kwa shangwe, wa Republican walikosoa. Rais Barack Obama yeye alisifu hotuba hiyo kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba hotuba ilikuwa bora na kusema Hilary ana uthubutu na yupo tayari na kamwe harudi nyuma. Mpinzani wa Hilary Clinton Mrepublican Donald Trump alikosoa hotuba hiyo kupitia mtandao wake wa Twitter na kumshutumu Clinton kwa kupuuzia matatizo ya nchi na kuahidi kutoa utatuzi ambao utaiacha Marekani katika hali mbaya zaidi. Makamu rais mpya wa Sudani Kusini Tabang Dengai aliweka mwiba kwa mtangulizi wake Rick Macher na kutoa ushauri kwamba aende uhamishoni na kuongeza mpasuko lakini cha wanasiasa wa juu na kupelekea hatari ya kuwa na ghasia zaidi. Baada ya miezi kadhaa ya mapigano, kuna kitu hakiko sawa, na komradi Rik Gay alisema katika hotuba yake iliyorushwa kwenye televisheni na redio aliyotoa wakati alipochukua madaraka rasmi siku ya Alhamisi. Machar, makamu wa rais wa zamani na kiongozi wa chama cha SPLMIO, amekuwa akipambana kusitisha mapigano kwa zaidi ya miaka miwili na rais wa nchi hiyo Salva Kiir. Machar alirudi katika mji mkuu Juba Aprili baada ya kufikiwa makubaliano ya amani, lakini aliondoka tena mwezi huu wakati mapigano yalipoanza tena. Hakuna kilichosikika kutoka kwake, na rais Salva Kiir alijaza nafasi yake na Gai, mshirika wa zamani wa Riek Machar. Ghasia za uchaguzi nchini Afrika kusini mpaka sasa zimesababisha maafa kadhaa. Mpaka sasa takriban watu kumi na mbili wamekushapoteza maisha, hasa wagombea wa kisiasa na wanaharakati, wakati nchi hiyo ikiwa anajitayarisha kufanya uchaguzi wa serikali za mitaa Agosti tatu mwaka huu. Baadhi ya wagombea waliopoteza maisha, majina yao yatakuwepo ya katika karatasi za kupigia kura kutokana na wao kuuawa wa siku za hivi karibuni wengi wa waliowawa wa ni kutoka chama tawala cha African National Congress ANC na vifo vyao vinaleta hali ya taharuki hasa uchaguzi unapokaribia katika nchi inayochukuliwa kuwa imeendelea kidemokrasia barani Afrika mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC Indonesia imewaua kwa kupiga risasi wafungwa wanne waliohukumiwa kifo kutokana na usafirishaji wa madawa ya kulevya e, ikiwa ni pamoja na raia watatu wa Nigeria mapema leo, wakati ikiendelea na mapambano yake dhidi ya madawa ya kulevya. Watu wapatao 14 wa awali walihukumiwa kuuawa kwa kupigwa risasi hivi leo, lakini maafisa walisema kwamba uchunguzi wa kina unahitajika ili kuepuka kufanya makosa yoyote katika kesi hizo kumi. Mwanasheria mkuu Muhammad Prasetyo alisema wafungwa wawili kati ya hao kumi wameomba msamaha, na mmoja akiwa raia wa Pakistan na mwingine wa Indonesia. Wawakilishi hao wameeleza wameeleza kuwa hatua hiyo inaweza kuchukua muda mrefu. Shirika la Human Rights Watch limetoa mwito kwa serikali ya Senegal kuongeza juhudi za kuwalinda watoto wanaojulikana kama watalibe, ambao wamelazimishwa na walimu wao wa Quran kuomba pesa mitaani. Ripoti mpya iliyotolewa na kundi hilo imeeleza kwamba mpaka kufikia katikati ya mwaka 2016 takriban wanafunzi watano wamefariki dunia katika madrasa zao, ikishukiwa ni kutokana na vipigo kutoka kwa walimu wao ama ajali za barabarani wakati wakilazimishwa kuomba. Shirika la Human Rights Watch linasema darzeni ya watoto hao pia wamekuwa wakipigwa sana, kufungwa kwa kamba ama minyororo, kudhalilishwa kijinsia ama kushambuliwa wakati wanaomba. Jimbo la Florida limeripoti kesi nne za Zika ambazo hazihusiani na kusafiri. Gavana wa jimbo hilo Rick Scott aliwaambia waandishi wa habari leo Ijumaa, Florida imekuwa jimbo la kwanza nchini mwetu kuwa na maambukizi ya ndani ya Zika. Scott alisema mpaka sasa Marekani ina kesi 1650 za Zika ambazo zinahusiana na kusafiri nje ya nchi katika nchi za Amerika Kusini au Caribbean ambazo zina mlipuko wa ugonjwa huu. Kesi hizo nne zinadhibitiwa katika eneo dogo la kaskazini mwa Miami, Scott alisema akiwa kariri maafisa wa afya. Florida imeomba dola milioni 15 za dharura kwa ajili ya ugonjwa wa Zika ili kukusanya sampuli za mbu na kujiandaa na mapambano ya ugonjwa huo, kati ya mambo mengine. Kituo cha magonjwa Marekani kinasema kimetoa dola milioni nane Uhusiano wa kimkakati kati ya Marekani na Uturuki unaingia kwenye mvutano unaoongezeka baada ya maafisa huko Ankara kuanza msako wa wale wanaoshukiwa kula njama za kuhusika na jaribio la mapinduzi lililoshindwa. Washington imejikuta katikati ya kelele zinazoongezeka dhidi ya hatua za kiimla zinazochukuliwa na watawala nchini Uturuki na maamuzi ya hali ya dharura na kuonyesha uungaji mkono wa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia ambayo ilipambana kuondoa utawala wa kijeshi. Chanzo kingine kinachoongeza mvutano ni tetesi zinazoendelea kwamba Marekani ilihusika katika jaribio hilo, kitu ambacho msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby alikielezea Alhamisi kama jambo lisilo na maana. Na kijana mmoja wa miaka 18 kutoka Korea Kaskazini ambaye alikwenda Hong Kong kushiriki mashindano ya kimataifa ya hesabu ameomba hifadhi katika ubalozi mdogo wa Korea Kusini siku ya Jumatano, kwa mujibu wa vyombo vya habari. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali kuwa leo katika Live Talk tunazungumzia mkutano mkuu wa chama cha Democratic ambao umemalizika jana usiku, leo hii tukiangalia yaliyojiri katika mkutano huo wa siku nne. Katika simu tunaye mtangazaji mwenzangu Harrison Kamau akiwa Philadelphia, na washiriki ni wachambuzi George Kakoti akiwa Florida na Ras Karaba akiwa Atlanta. Karibuni. Naam, labda nianze na Kamau. Hebu tupe muhtasari tu na baadhi ya matukio muhimu ambayo yametokea katika mkutano mkuu wa Democratic katika hizi siku nne za mkutano huo. Ama asanti sana mwenzangu, adija riami, mkiwa kule Washington DC, hapa Philadelphia kama unavyosikia, niko katika maeneo yaliyo na kelele kidogo, maeneo ya Philadelphia ambapo ndio watu wanafunganya mizigo na kuenda katika uh, majimbo tofauti ya Marekani wakirudi watangazaji, wajumbe. Na mambo yalivyo ni kwamba watu wengi wamefurahi, na watakapokuwa wakitoka hapa Philadelphia, wanafurahi wakijua kwamba chama cha Democrat ni kama kwamba kimechukua mwelekeo mpya na mrengo mpya wa kuungana, pasi na kuwa kwamba kuna wafuasi wa Sanders wala wa Clinton, watu wakiwa kitu kimoja kama chama cha Democrat. Labda ungetupa ni matukio gani ambayo muhimu yametokea, maanake kila siku ilikuwa na ujumbe wake maalum, kulikuwa na mshikamano, kulikuwa na kuzungumzia masuala ya umoja. Je, labda ukitupa muhtasari huo kidogo, itatusaidia zaidi tukaweza kusonga mbele. Basi labda kidogo tukirudi kwenye hotuba yake, Bi Hillary Clinton mteuliwa wa chama cha Democrat alipotoa hotuba yake hapo jana, wakati wa kumalizika kwa mkutano, aliweza kuzungumza maneno ambayo yaliweza kuguza wengi kutoka mirengo yote ya kisiasa na kijamii, pale aliposema kwamba iwapo Wamarekani wataamua kwamba atakuwa rais wao wakati wa uchaguzi wa mwezi wa kumi na moja, basi yeye hatabagua kabisa misingi ya ya ya kiasiri, misingi ya kisiasa, na akasema kwamba atakuwa rais wa kila mtu vilevile. Vile wengi wamefurahi wakati aliposema kwamba yeye atazingatia sana uchumi ama maisha ya mtu wa kawaida, akisema kwamba uchumi unaopuuza mtu wa kawaida basi sio uchumi ambao unaweza ukanawili. Kwa hivyo inaonekana kwamba sasa hali ya hewa iliyoko hapa Philadelphia ni kwamba kuna mwelekeo na kuna matumaini fulani baada ya hotuba yake Bi Hillary Clinton wakati wa kufunga kwa mkutano uh, wa chama cha Demokrat uh, Asante Kamau, lakini pia Bi Clinton licha kwa ye ya kwamba yeye alizungumza jana usiku, lakini katika siku ya kwanza ya mkutano, mke wa rais wa Marekani Michelle Obama alipanda jukwani na kumsifia Bi Clinton na kuelezea mengi ambayo yanamfanya awe na sifa za kuweza kushika uraisi, na haya ndio alisema Michelle Obama. Mke wa Rais Obama huyo, Michelle akimwagia sifa Hillary Clinton, lakini pia alieleza endapo kutatokea kutoelewana au tatizo lolote, basi watu hawatengani isipokuwa ndipo wanakuwa pamoja, kwa sababu wakiwa pamoja wanakuwa na nguvu zaidi ya kukabiliana na kile ambacho kimekuta George Kakoti, maneno haya ya Michelle Obama yamezungumziwa vipi huko wewe ukipita mitaani au katika uchambuzi wako, ni kitu gani unaona kimezungumziwa zaidi kuhusu maneno haya? Mi nadhani upande wa chama cha Republican ulitoa mwanya kwa chama cha Democrat kuweza kutia msisitizo kuhusu mshikamano. Utakumbuka kwamba Donald Trump alivyokuwa akizungumza, alikuwa aki akijitangaza kwamba yeye ndi ataweza kutatua matatizo yanayoisibu ya Marekani. Sasa upande wa Demokrati umechukulia kusema kwamba hakuna mimi katika Marekani, ni sisi, na hakuna mtu mmoja anaweza peke yake kutatua matatizo ya Marekani, na kwamba hapa hakuna watawala wa kiimla wa kifalme. Kwa hiyo tunapotokea tatizo tusinyoshane vidole ila tuwe na mshikamano. Nadhani hii imesaidia kuleta picha kwamba hakuna vikundi, hakuna utengamano katika Marekani, wakati upande wa Republican zaidi ya sana sana walikuwa wanataka kuonyesha kwamba kuna matatizo makubwa katika nchi na bila kuwachagua wao matatizo yatakuja kuwa makubwa zaidi. Karaba, unasemaje kuhusu maneno haya ya bi Obama wakati alipohutubia katika siku ya kwanza ya mkutano huo na hasa ikizingatiwa baadhi ya Wamarekani inaelezewa kwamba walifurahia hotuba hiyo. Je, huko Atlanta katika watu uliozungumza nao wanazungumzia vipi hotuba hii? Hoj maoni ni mbalimbali mbali, lakini sana sana, sana wanashukuru sana ule mwelekeo ulichukuliwa na uh, uh, Michelle Obama manake hakuna mtu atakayeweza kutatua hii tatizo akiwa peke yake, na hapa sana sana wanamuunga mkono haswa. Mmejua tumekuwa na hekaheka heka na hitirafu za kuwa maaskari na na, na na hawa weusi wa hapa wamekuwa na matatizo kidogo, ile leo akasema sana sana wanaigu kusema ni security lakini tunavyoambiwa lazima tuwe pamoja, ndio tuweze kutatua hii tatizo, maanake hakuna nyumbani pengine isipokuwa ni hapa kwao. Kwa hivyo haswa walichukua huo mwito, na naona wa, walikubaliana sana sana watu wafanye kazi pamoja na kusamehana na kuonda na kwenda mbele kuona mwangaza mahali ulipo, maanake hii nchi bado sio nchi ya Haya, mtu mmoja ni inchi ya watu kutoka mbali mbali na kuungana huku, kwa kila mtu mweusi, mweupe kutoka sehemu ile ametoka daya, ni vizuri watu wote kuhusishwa. Kwa hivyo hapa sana wanamuunga mkono, mahali nimepita mitaani wanasema hiyo hutuba ilikuwa ya maana mno. Asante Karaba, kama ulivyozungumzia kwamba umuhimu ni kufanya kazi pamoja, na ujumbe wa siku ya kwanza ulikuwa ni mshikamano, na kama tunavyokumbuka no. Bernie Sanders naye alihutubia katika mkutano huo, kuwataka wa Marekani kumchagua Hillary Clinton na mm -hmm. alisema haya Bernie Sanders anasema anaunga mkono hoja Hillary Clinton kuteuliwa kuwa mgombea urais wa Democratic. Hii kwa macho ya wengi inaonyesha kuwa ujumbe wa mshikamano ambao ulikuwa ndio wa siku ya kwanza ulikuwa ujumbe muhimu, na ulijibainisha wazi wazi katika kuzungumza na baadhi ya watu walikuwa wakimwunga mkono Sanders huko Philadelphia, na baadhi ya wajumbe tu wa kawaida. Je, Kamau wamesema nini kuhusu ujumbe huu? Je, mshikamano upo? Mshikamano kwa kweli uh, upo na kitu ambacho ningetaka kusema uh, tukirudi wakati wa uteuzi ama wakati walipokuwa wanahesabu kura ili kujua ni nani mshindi, uh, kuna kitu ambacho kilijitokeza dhahiri. Kumbuka kwamba mshindi ama mgombea mteuliwa wa chama cha Demokrat alihitajika kupata kura elfu mbili mia tatu themanini na mbili na wakati walipokuwa wakihesabu ama kumaliza mambo ya kura, kumbuka kwamba Hilary Clinton aliweza kujipatia kura zaidi ya elfu mbili mia nane arobaini na mbili. Sasa ikiwa kwamba alipata hata zaidi kura mia nne sasa hii ikawa kwamba ni ujumbe kwamba wengi wale wa wajumbe walikuwa na imani naye na Sanders naye akajipatia elfu moja mia nane sitini na tano. Kuanzia pale kukawa kwamba kweli, ijapokuwa wafuasi wa Sanders wamekuwa siku za kwanza kwanza wakiwa wanafanya maandamano huku, wakati wazungumzaji wa siku za kwanza mwanzo mwanzo walikuwa uh, wanasema Sanders, Sanders ndani ya ukumbi. Kuanzia pale ikawa kwamba Hillary Clinton, baada ya kujipatia zile kura, yani kura zake zikawa kweli kabisa zimempa nafasi ya kuweza kuheshimika. Kwa hivyo uwiano ulianza pale, na pia wazungumzaji ambao waliweza kuzungumza kwenye mkutano huu, wengi inaonekana kwamba walikuwa wanaduia kuunganisha watu na walizungumza na kutoa maneno ambayo yaliguza hisia za wengi, hasa ukikumbuka wale Mothers of the Movement, wale akina mama wa watoto ambao waliuawa ama walipata kuuawa na na polisi hapa Marekani. Wale akina mama waliweza kutuba nyoyo za watu wengi, wakisema kwamba ijapokuwa watoto wetu wali wao sasa ni wakati wa kuangalia mbele kama Wamarekani basi na kuangalia rangi na sisi tumewasamehe waliouwa watoto wetu, lakini hatutaki mtoto mwingine yoyote akauawa hapa Marekani. Kwa hivyo sasa ikawa mgawanyiko umekwisha, nyufa zikazibwa na watu wakaanza kuwa kitu kimoja. Asante sana Harrison Kamau, vilevile tunafahamu kwamba kuna swala ambalo lilizungumzwa eh, kwa upande wa chama cha Democratic kitu ambacho E, tulishuhudia alipokuja mkuu wa zamani wa CIA Leon Panetta akielezea jinsi ya Marekani ilivyokuwa akipambana na ugaidi, ikionekana kwamba kulikuwa kuna baadhi ya wapinzani ambao hawakuonekana kupendezwa sana na yale aliyokuwa akizungumza, e, hasa wale ambao ni wafuasi wa Bernie Sanders, wakionekana kwamba hawakuvutiwa sana yale yale kwa na yale mashambulizi ya drones yalikuwa yakifanyika na Marekani. Pengine uh, Profesa George Kakoti, tueleze kwa upande huo. Hii eh, hii hotuba kama yaliyonipaneta na kuendelea mbele pengine, kwenye mkutano huu ilikuwa nafasi gani hasa kwa wademokrat kuamua kuchukua nafasi kama hiyo? Nadhani kitu ambacho demokrat walikuwa wakifanya ni kwamba kujaribu kuz, kuziba pengo ambalo siku, kwa kawaida kwa historia ya Marekani chama cha Republican ndio kimejionyesha kuwa na siasa kali na kinacho ambacho uh, hakiogopi kupambana na maadui wa nje na ilionekana kwamba kuna udhaifu katika upande wa chama cha Demokrat. Sasa katika kuonyesha kwamba hakuna udhaifu na malengo ya siasa ya nje ya Marekani ni yale yale, kwa hiyo walikuwa wakionyesha uh, jinsi walivyofanikiwa na wakavyoendelea kufanikiwa kupambana maadui, lakini kwa wakati huo huo wafuasi wa wa, wa, wa Beni Sanders hawataki Marekani ijihusishe na masuala ya ya kivita ya namna yoyote hasa ya kutumia drones ambazo mtu anakaa nyumbani kwake huku na kuua watu nje, kiasi ambacho inakuwa kama vile ni mchezo wa video, lakini watu wanakufa. Kwa hiyo wapenzi wa au wafasi wa wa Bernie Sanders hawapendezewi na uh, siasa za Marekani kama taifa, ambazo ni mashambulizi ya, ya ya kutumia drone na vitu kama hivyo. Asante sana bwana Kakoti. Kabla hatujaendelea na mjadala huu, kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji wetu na mshabiki mm, wetu wa kwenye Facebook. Huyu anaitwa Mpelo wa Sekela kutoka huko Tanzania. Karibu Mpelo, kama una maoni, una swali. Asante sana kwa majina, naitwa mista Mpelo wa Sekela Nyanda, napatikana Geita nchini Tanzania. Mimi nadhani ya kwamba nataka nizungumzie swala la Marekani. Marekani kama Marekani wangejaribu kukaa kitu kimoja ili kusudi ya kwamba wachague kiongozi ambaye wanayemtaka, isipokuwa wasibaguane kivyama. Ki, ki maana wakibaguane kivyama sidhani kama kwamba watampata kiongozi bora. Najua tu kama kwamba ushirikiano unatoka kwa wanachama kwa, kwa, kwa wote na moja kwa moja, mimi katika jinsi ya kusema tu kama kwamba kiongozi aliyokuwepo pale wamuunge mkono kiongozi aliyeteuliwa na chama mapendekezi na vile vile waachane mambo ya siasa, maana mtu aliyeongoza bila ushirikiano sidhani kama kwamba nchi ya Marekani itakaa na imani na sisi. Kama nchi ya Marekani tunaipenda kwa njia kama kwamba nchi ya Marekani ni nchi ambayo ina watu wengi na watu wengi wana ushirikiano mzuri, lakini saa jinsi ya kwamba watakaposhindwa kuleta mstakabali mzuri wa kujenga nchi yao sidhani kama kwamba nchi zingine zitaiga wapi maana sisi tunaiga nchi ya Marekani. Nchi ya Marekani ina ushirika mwingi na ushirika mwingi tunadhani ya kwamba ni wote. Kama nchi zote za ushirikiano nadhani wakae imara ili kusuidia kwamba uondo kale nanii utengano. Utengani. asante, asante tumepata ujumbe mbae wako mzuri kabisa, lakini sasa asante ni... sana shukrani san, nakutakia kazi njema vioe na mgeukia bwana George Kakoti, unadhani baada ya mkutano huu mkuu wa chama cha Democratic na Bill Clinton kumwagiwa sifa nyingi sana, je, njia ambayo atapita hivi sasa, yaani, nkiwa na maana kwamba kampeni itakuwa ngumu au kwa mtazamo wako, unadhani bado ana kazi nzito ya kuwashawishi wapiga kura? Huu chaguzi si kama chaguzi nyingi, yaani ni vigumu sana kutabirika. Kwa kweli kuna watu ambao inaonekana walishafanya maamuzi yao kabla ya kusikiza upande wowote. Hao sasa hawashawishiki. Kazi aliyokuwa nayo Hillary Clinton uh, ni kuangalia yale majimbo ambayo yana ushindani, ambayo yanawezekana kuweza kupelekwa upande wake na kuweka nguvu zake huko. na nikija kwa upande wako Raskaraba, pengine upande wako umeangalia nini ambacho unakiona hasa baada ya huu mkutano kukamilika, lakini pia kulipewa nafasi ya baadhi ya viongozi katika chama cha Democrat ambao tumemwona Senator Cory Booker eh, alipokuja alitoa hotuba yake na kuzungumza mengi. Pengine nafasi unayoiona kuendelea mbele kwa upande wa hiki chama wakiwa na watu kama Senator Cory Booker, nafasi yao ikoje kwa Senator kama Cory Booker haswa? Kazi bado ipo, manake wajua, kati ya Demokrat wenyewe walikuwa wafuasi wengine ni wasanda, na waliona kama mambo hayakuwa yamenyooka vile matarajio yao yalikuwa. Kwa hivyo bado kazi, kama Demokrat chama chenyewe kina kazi sugu ya kufanya, maanake yale yako mbele ni mengi. Kwa hivyo kutoka hapa sasa hivi, hata kama wanapata kuungana, wanataka kuangalia tena pale mashinani kule chini kabisa, kwa mtu wa kawaida manake kumekuwa na tofauti nyingi sana, kulingana na vifo vimetokea vya hizi movement zinayoendelea, watu kuto herari naye kutoaminika sana. Manake ya hizi emails zimekuwa zikija kujaribu kuwaeleza wale watu mpaka wakuja kukubali yale mambo na hizi email bado zinaambiwa zipo, wana kazi sugu ya kufanya, lakini naona wanamwangaza mbele manake muungano huo ni wa amani na zaidi ni kuangalia mahali tutakapopeleka, watakayepeleka nchi yao miaka mingine kumi ishirini mbele, wanaangalia kuhusu wajukuu. Kwa hivyo wana nafasi kubwa, ingawa wana hitirafu hapa na pale za kurekebisha, lakini mambo bado maanake mambo za, za mjadala utaanza kuja kati ya Republican na demo. Kwa hivyo kuna muda, lakini bado kazi si rahisi vile kama wewe umekwepo hapo Philadelphia kwa muda wote huu tangu mkutano haujaanza mpaka umeanza mpaka hivi sasa hivi. Je, wale uliozungumza nao awali na uliozungumza nao baada ya mkutano kuanza na uliozungumza nao baada ya mkutano kuisha, je, mawazo yao yamebadilika au ni yale yale? Kwa kweli Adija, mawazo yamebadilika, yamebadilika pakubwa tulipofika na kabla ya mkutano na siku za kwanza za mkutano, ni kwamba kulikuwa na mgawanyiko kweli, wengi hasa wakisema kwamba kuna mabadiliko kwa ama mageuzi ambayo Sanders alikuwa anayatetea na kwamba hawatawacha tatu, lazima wasikilizwe. Kumbuka kwamba nilikutana hata na waandamanaji barabarani, na wakasema, wengine walikuwa wafuasi wa Sanders na wamegadhabishwa na kuwa kwamba mfuasi wa, uh, mgombea wao hakuweza kufaulu. Uh, kuna swala ambalo lilikuwa ni nyeti na ambalo lilileta uh, hali uh, hali ya, ya wasiwasi ndani ya chama, na ilikuwa ni kuvuja kwa barua pepe ambazo uh, zilisemekana zilitoka kwenye ofisi ya, ya, ya kitaifa ya chama cha Demokrat. Lakini kitu cha busara ambacho wengi wafuasi wa chama wanasema kilifanyika ni kumwondoa Debbie Wasserman katika hafla ile, kwa kwamba yeye hakuwa tena ahudhurie uh, uh, katika mkutano um, huo, na wakasema kwamba uh, wazo la kumleta Donna Brazile kama Um, shiki, uh, kama um, aliyeshikilia ofisi yake uh, Debbie Wasserman ilikuwa, ilikuwa ni jambo la busara sana. Kumbuka kwamba Donna Brazile aliweza kutoa mzaha pale na akaweza kuzungumza vizuri sana, na akarudi upande wa wa Clinton na kusema kwamba yeye anavyomjua yeye ni mtu mwenye kujali masilahi ya watoto, na hasa mkutano huu, ijapokuwa ni mambo mengi sana ambayo watu wanataka kujua kama yatasaidiwa na chama cha Demokrat, wengi waligusia masuala ya watoto na akina mama na jamii na unajua, masuala hayo huwa ni masuala ambayo yanaguza hisia za wengi, kwa hivyo asante. suwala... kama tutaendelea katika swala hilo, lakini naona kwenye laini ya simu kuna msikilizaji wetu kutoka Lusaka, Zambia. Huyu ni Rungu Jackson. Karibu katika Live Talk, kama una swali, una maoni, Rungu Jackson, basi kama wewe unapopata maoni iliyonayo we... Tunakusikia, endelea. Maoni nilionayo ni kwamba kwanza nimpongeze Bi Hillary Clinton kuteuliwa kuwa mgombea wa chama cha demokrasi cha Marekani kwa sababu ni mzoefu wa siasa. Nanipata, tunakupata Ndiyo, ni mzoefu wa siasa, ni mtu ambaye anapenda watu, ni mtu wa watu, tofauti na Trump ambaye ni mtu ambaye alizoea masuala ya kibiashara. Sio kwamba alizoea masuala ya, ya, ya siasa, sio kama kira, kira, kira, Hilary Clinton. Lakini Clinton yeye alizoea masuala ya siasa, ni mtu ambaye anajua masuala ya siasa yakoje, lakini bwana Trump ni mtu ambaye alizoea masuala ya kibiashara, pia ni mtu ambaye tayari ameshaonyesha kwamba ni mtu ambaye atakuwa ni mtu kutenganisha watu tofauti na Hillary Clinton. Asante ah, sana Rungu Jackson kutoka huko Zambia. Tumesikia maoni yako na nadhani wahusika pia watakuwa wamesikiliza maoni yako. Kama labda kwa sekunde thelathini tu hivi, hebu tuelezee kile ambacho ulikuwa unajaribu kutuelezea kabla ya Okay, kwa hakika nilikuwa nataka kuelezea kwamba sasa hali imebadilika na wengi wanaonekana kuwa wameshawishika kwamba sasa chama kinahitaji kuwa kimoja, na wale wafuasi wa Sanders wanaonekana kwamba sasa wameamua wengi wao kumfuata Clinton, hasa baada ya hotuba ya rais aliyesema kwamba kila mwanadamu hukosea, na hata yeye rais hukosea, na sisi wote hukosea, na akasema kuna nafasi ya kusameheana na kuendelea mbele, kwani kila binadamu ana upungufu wake. Asante, tutaendelea na sehemu ya pili. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, kitangaza kutoka Washington DC. Naam, kabla ya kufunga matangazo yetu, kwa msikilizaji unayotusikiliza kupitia redio zetu shirika, huku tukiwa tunaendelea na matangazo haya kwa nusu saa nyingine, kwa njia ya tovuti basi ni www.voaswahili.com. Washiriki wetu mlio kwenye line za simu, tafadhali msikate simu, tutarejea tena baada ya muda mfupi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC na katika live talk hivi leo tunazungumzia mkutano mkuu wa chama cha Democratic ambao umemalizika jana usiku kwa Hillary Clinton kukubali rasmi ugeuzi, u, u, u, uteuzi wa chama hicho. Na katika laini ya simu tunaye mtangazaji wetu Harrison Kamau ambaye alikuwa yuko huko Philadelphia tunaye mchambuzi wa George Kakoti akiwa Florida, na tunaye mchambuzi mwingine Ras Karaba akiwa Atlanta. Karibuni. Kama ulikuwa unazungumzia kwamba rais Obama alimwagia sifa... rais Obama alimwagia sifa kubwa sana Bi Clinton kwa mtu anayefaa kushika wadhifa wa urais wa Marekani. Je, Kakoti na... Naam kakoti na Karaba, mmemsikia Rais Obama akisema hakuna mtu yoyote anayefaa kushika wadhifa huo, si yeye wala si Bill Clinton, rais aliyepita ambaye ni mume wa Hillary Clinton, anayefaa kushika wadhifa huo. Je, mnadhani hotuba hii na maneno haya yametoa msukumo mkubwa kwa wapiga kura ambao hawajaamua mwezi Novemba wampigie nani? Bwana Kakoti. Naam, uh, nadhani alichosema si uongo kwa sababu uh, Clinton kabla ya kufikia hatua hii amekuwa ni mtumishi uh, wa, wa uba kwa muda mrefu sana, na vilevile vile amekuwa senata, na kabla na baada ya hapo akawa waziri wa mambo ya nje katika kipindi ambacho Marekani imekuwa na misukosuko na vilevile hata kipindi ambacho ameweza kumu, kumu, kumuua Uh, Osama Bin Laden alishiriki katika hicho chumba ambacho wanaita situation group. Kwa hiyo akijilinganisha yeye ye mwenyewe uh, Barack Obama alivyokuja kuchaguliwa kuwa rais hakuwa na uzoefu wa mambo mengi kimataifa na ya hapa ndani ya Marekani, kama ambavyo sasa hivi Hillary Clinton anao uh, na ni kwamba yuko tayari kuanzia siku ya kwanza kuweza kuendesha shughuli na majukumu ya rais. Asante sana, na hapo hapo nikirudi kwako kwa Profesa Kakuti, imeonyesha kwamba baada ya huu mkutano mkuu e, wapiga kura wengi wameonyesha kutokuwa na mvuto na mgombea yoyote kati ya hawa wawili. Wote wameonyesha kwamba wana mambo hasi zaidi kuliko chanya kwa wagombea. Sasa kutokana na haya, je, kwa upande wako, unaona haya yanaweza kubadili uchaguzi wa mwaka huu? Nadhani uchaguzi wa mwaka huu ni tofauti na chaguzi zingine, kwa sababu inaonekana hawa wagombea wa hivi vyama viwili wana wana wana hoja au dhana uh, ambazo watu wengi hawakubaliana nazo au wasifa ambao baadhi ya watu wanakubalianao. Kwa hiyo baadhi ya wachambuzi wanasema sasa, atakayeshinda ni ambaye hachukiwi zaidi kuliko mwenzie lakini nadhani kadri siku zinavyosogea uh, ndivyo kila upande utajaribu kuonyesha ubora uh, wa mgombea wao na watu wengine. Ni katika kipindi kifupi sasa, labda kuanzia mwezi huu wa nane unaokuja, ndio hasa wanaanza kuwa makini na maswala yote ya uchaguzi. Kwa hiyo hatuwezi kutabiri, kwa sababu imeonekana kutabiri sio rahisi kwa uchaguzi ambao ni tofauti na chaguzi zingine, lakini nadhani huu sasa ni wakati wa pande zote kuweza kuongeza juhudi katika ku- kumwonyesha mgombea wao kwamba ana sifa ambazo zitaisaidia kupeleka Marekani, taifa la Marekani mbele. Asante sana bwana George Kakoti. Lakini kwenye line ya simu tunaye Musa Babile Alphons, huyu kutoka Kenya. Musa, kama una maoni kama una swali, tafadhali karibu kwenye Live Talk. Sawa sawa, ila utanihurumia kidogo, kwa kuwa sikupata jina yako vizuri. Naitwa Khadija. Khadija. Ndiyo. Nimeshukuru kupata nafasi. E, mimi kwa mtazamo wangu naweza nikasema tu kwamba kampeni ambayo watu wawili wanafanya, Trump pamoja na Hillary Clinton, zote ziko sawa, lakini tukijaribu kuangalia chama cha kidemokrasia hicho cha Hillary Clinton akizungumze tena mambo ya kampeni mbali imekuwa pale kwa ajili ya kumtusi mgombea mwenzake Trump. Na sasa hiyo hiyo inaonyesha hata picha mbaya. Unaona, nchi kama Umarekani ni dola, ni baba kwa nchi zote ulimwenguni, na kila nchi inapaswa kufuata zile sera ambazo nchi kama Marekani inazofanya. Lakini tukiangalia vizuri hakuna udemokrasia, tuseme tu itakuwa republic ndio inatawala sasa Umarekani na hizo kampeni wanazozifanya siwezi nikasema kwamba ni mbaya, kwa sababu ni mashindano na kila mtu anahitaji ashinde. Mbali tu kitu kimoja ambacho mimi nilikuwa nataka niulize ni kwamba tunajua katika sera za Marekani ziko na vyama viwili vya upinzani, tuko na demokrasia na hiyo public. Sasa Barack Obama alikuwa demokrasia na saa hii ametimiza muda wake wa miaka kumi, na kwa nini sasa Hillary Clinton tena atolewe huwa mgombea ashindane na Trump na kipindi ni Republic ndio anapasha kupata uongozi. Sasa sijui utanisaidia aje, labda hili swali nilitupe kwa bwana Kakoti. Maanake anauliza sasa, sio miaka kumi ni miaka nane, lakini anauliza kwa nini, kwa sababu rais wa ambaye kutoka chama cha Republican anaondoka madarakani, sasa labda ni wakati wa mgombea wa chama cha Republican sasa kuchukua madaraka. Bwana Kakoti, naona utanisaidia kwa hilo. Asante. Nadhani huyu uh, msikilizaji ha- hajaelewa utaratibu wa Marekani au katiba ya Marekani. Hakuna hakuna utaratibu wa kubadilishana kwamba akitoka uh, kiongozi wa chama hiki basi atakayepewa nafasi ya kugombea ni kiongozi wa chama kingine. Hapana, uh, uh, wote mnapeleka mna, majina yenu wote mnapiga kampeni, alafu anachaguliwa mtu vile vile sio hata kwamba hicho kipindi, hivyo vipindi vya miaka minne minne, kuna kiongozi anaweza kukaa miaka minne tu na asichaguliwe tena kwenye kipindi kinachofuata cha miaka minne. Kwa hiyo ni utaratibu wa Marekani, iliwezekana. Kuna mataifa mengine ambapo kuna utaratibu wa ku, wazamu wa lakini si, wala sina sifahamu kuna taifa lolote ambalo lina utaratibu huu. Asante sana Profesa George Kokoti kuelezea hilo. Sasa nikija kwako Ras Karaba, pengine hivi sasa kama tunavyoona Demokrati eh, wamemaliza leo, wa leo Clinton yupo na mgombea mwenza wake huko Fili akifanya kampeni. Trump yeye yeah, anatajwa kwamba yuko Colorado, lakini baada ya kumaliza mkutano kama huu, tumeona kwa upande wa chama cha Republican walipomaliza mkutano mkuu kama huu, mgombea wao Donald Trump alipata maoni mengi zaidi ya kumuunga mkono, na hatimaye kwenye kura za maoni alikwenda juu na kumzidi Hillary Clinton. Sasa je, pengine swali ambayo tunaangalia hivi sasa baada ya huu mkutano kukamilika kwa upande wa chama cha demokrat, tunaweza tukashuhudia hali kama hiyo au kutakuwa na tofauti kwa upande wa chama hiki? Nini maoni yako? Mambo bado manake tutaendelea kuvuta ni kuvute, maanake hii ni kutafuta ni nani atakayekuwa bora kati ya hillary na bwana Trump. Kwa hivyo hii ni mwanzo tu. Kwa hivyo tutaendelea kuona mvutano na kujaribu kumkashifu mwenzake, ndio wapate fora na wapate kuwa na watu wanaowaunga mkono. Kwa hivyo watajaribu kutafuta njia zote, upande wa kulia na upande wa kushoto, kujaribu kumweleza mpigaji kura, wewe ni bora kuliko huyu mwenzake. Kwa hivyo hapa itakuwa sasa ni kuuza sera, kwa hivyo hata kama wamemaliza. Kwa hivyo tuna wengi bado hawajaja kuunga mkono upande wa demo na upande wa Republican. Kwa hivyo tuko bado kuona mengi atakayokuwa yanaendelea. Kwa hivyo nilipokuwa nafanya pirika pirika hapa Georgia, nimesikia wengi wanasema goja basi tufikie mpaka wakati ule, sasa tutaanza kuwa na jopo kati ya Hillary na uh, Trump mwenyewe ndio tuweze kuwakagua vizuri na kuwauliza maswali. Kila mtu abebe msalaba wake mwenyewe. Kwa hivyo, bado siasa ni mbichi, tunasubiri mambo kuendelea. Lakini chama cha demo kinaonekana bado kuvutia wengi zaidi, ingawa na mbali za ule zaenda juu, zaenda juu, lakini mambo bado kuchambua mambo, maanake tuko bado njiani. Naam. Naam, kama unajua huko kwenye line. Lakini kwanza, wacha tumpe msikilizaji wetu huyu Shukuru Kininga kutoka Kigoma, Tanzania, labda ana lolote la kusema au ana maoni au ana swali. Wakati ni wako, Shukuru Kininga. E, ni vizuri sana na nina maoni, nina swali na dugudugu fulani, kutokana na huo uchaguzi ambao unahitajika kufanyika huko Marekani. Endelea. E, kwanza nitaanza na swali katika historia ya nani, ya Marekani, nafikiri bado hakuja kuwa mwanamke ambaye alishawahi kuiongoza Marekani, nafikiri ndio hivyo sasa. ndio swali lako hilo? Ndio swali, inaelekea kwenye swali A, elekea tu we uliza tu swali, swali lenyewe, naona kama Marekani kwa sasa hivi, kama yenyewe, kama dola, naofia kwamba dola yenyewe inaweza ikanyanganywa kupitia mwanamke. Sijui kama hiyo ime- imeonoaje huko kwenye na, na, ni ikuluni Marekani. Aye, George Kakoti, naona mi nitakutupia swali le, ilo wewe, maanake leo nakutupia maswali yote mazito mazito, mazito wewe anasema <laughs> kwa sababu mwanamke atachukua urais wa Marekani, anaona dola inaweza ikachukuliwa na mwanamke Aye. Sasa hilo swali kidogo si alielewa, dola likachukuliwa na mwanamke halafu ana hofu itanyang'anywa. Itanyang'anywa sasa, sijui itapotea au itafanyaje? a zaidi. Kilinga, unaweza kutufafanulia zaidi, e, itapotea? Ni zaidi. Aye, aye, kwa nini unadhani haya, tufafanulie kwa haraka, haraka haraka basi k-ukiangalia basi ukiangalia kihistoria, mwanamke waga anaitwa ni mtu mdhaifu sana, sasa kupambana katika dola la nani la ulimwengu kila mtu analiangalia kama rais. Kila rais mwanaume analiangalia, mimi nataka nichukue lile dola. Sasa wasiwasi wako ni nini? wake mm -hmm. Mwanamke naona kama atachukuliwa ile dola, atanyang'anywa na mtu na mtu, rais mwanaume ay, anasema atanyang'anywa na mtu labda. Sijui anazungumzia mapinduzi au anazungumzia kitu gani hapa, lakini anasema itachukuliwa na mtu mwingine mwanamme. Bwana Kakoti umempata. uh, <laughs> <laughs> Mimi nadhani tukiangalia katika historia ya dunia kumekuwa na nadhani viongozi wa wanawake zaidi ya sitini na nne katika mataifa ambayo pia yana tuseme, yana asili ya viongozi wa kiume kama India, kama Pakistan, kama Israel. Kumekuwa na viongozi wa kike wakati kumekuwa na vita, na wamefanya vizuri katika mataifa yao na mataifa yao yameshinda katika vita wakiwa na, na, na viongozi wa kike nadhani huo muda wa kusema mwanamme kwa sababu sio mwanamme anakwenda kupambana huko uh, kwenye hizo vita nafkiri ushapita wakati, usha wakati ambao wakudhania kwamba jinsia eh, jinsia ya mtu ndio inayoleta busara katika ku uh, uongozi, na nadhani ndio maana chama cha Demokrat kimekuwa kina wasiwasi kuwa na mgombea ambaye ni mwanamke. Nadhani ni hatua ni hatua mbele, wala kwa utaratibu wa katiba za Marekani. Huwezi ukapindua serikali hii, sio vitaifa vya ulimwengu wa ngapi. Hapana, Marekani mapinduzi hayapo, kuna katiba imekuwa sawasawa, na kwamba anayechaguliwa ni mtu ambaye amepata kura nyingi zaidi, na bila kujali jinsia yake. Kwa hiyo wasiwasi hiyo ni kuondoa haupo adani. Asante sana George Kakoti, lakini labda sasa, kabla ya kwenda kwenye maswali zaidi na majadiliano, labda tuende kwenye Facebook kidogo, tusikie wasikilizaji wetu wanasemaje. Haya, Hadija niangalie basi moja kwa moja kwenye Facebook hapa. Nianze naye huyu bwana Muhamed Kizungu ya yuko Mpwapwa, Dodoma, Tanzania, anasema nadhani Hillary Clinton ndiye mshindi wa kiti cha rais wa Marekani kwa sababu ni mwanasiasa mkongwe na pia ni mwanadiplomasia na pia ni zamu ya mwanamke kuwa rais wa Marekani ili waonyeshe ukomavu wa demokrasia. Wameshatoa rais mwenye asili ya Afrika na sasa nafikiri ni wakati wa kutoa rais mwanamke. Haya basi, huyu ni Filbert Jonathan Kenshambi, huyu wa Nshamba, Muleba, Kagera, anasema wagombea wote wawili wameshaidhinishwa na vyama vyao, Democratic ni Hillary Clinton na Donald Trump ni cha Republican. Sasa siasa safi kwenye majukwaa ziendeshwe uwazi na washindane kwa hoja zitakazokuwa na utekelezaji wenye ushawishi mkubwa wa wananchi kutoa kura zao ambazo zitatosha kwa mtu kuingia Ikulu. Haya, mimi ninaye Alberto Einstein, yeye yuko kule nchini Tanzania. Anasema muda huu ndio unaosubiriwa na Marekani kuona kampeni na hoja za wagombea wao kuleta mabadiliko katika nchi yao. Tunawatakia kampeni njema na uchaguzi wenye haki. Aya, Isaac Petro, huyu wa Singida Tanzania, naona leo wa Tanzania wamekazana, wamekazana. Anasema kwa kweli, kwanza kabisa, anachukua fursa ya kumpongeza Bi Hillary Clinton kwa kuungwa mkono na chama chake pamoja na Rais Obama. Hivyo Clinton ana fursa kubwa ya kutarajia ushindi, japo bado kuna mnene ambaye ni Donald Trump. Kwa hiyo asibweteke, bali ajifunge mishipi kiunoni ili kujenga hoja na sera ambayo itamshinda bilionea Trump. Kazi ipo. Haya, naye mzalendo Dixon Marco yuko kule Tabora, Tanzania, anasema sisi dunia tunalilia amani na haki tu, cha msingi kampeni zifanyike, ili zisiwe na dhana ya machafuko wala doa kwa watu wote. Aya, na huyu David Sachenga toka Muheza uko Tanga kwenu sande uko. Anasema kwa kiasi kikubwa Bill Clinton ana nafasi kubwa ya ushindi kwa uchaguzi huo. Japo si mwepesi hivyo kama anavyodhani, mambo mazito. Eh, mambo yatakuwa makubwa kuliko kweli Khadija. Haya. Mimi nasema huyu ni Bamuni. Nimeenda mpaka wapi leo sasa kutoka huko Tanga naelekea mpaka huku DRC Khadija. Mm -hmm. Yupo Bamuni Rodrigue Lalu. Yuko Ishasha kule. Anasema kwa nini wa Republican hawamsaidii Trump kwenye kampeni sasa, sijui anavyosema wamsaidia na maana gani. Mi pia sijaelewa, lakini hapa huyo niko huko uko, nawee, uliko huko DRC lakini <laughs> leo niko Goma kwa Georges barebaraho minane. Anasema ninahitaji sana na niko tayari kutoa maoni yangu kwamba Hillary Clinton atayarishwe vyema kuwa rais wa Marekani. Kazi kubwa kweli kweli, kutoka Kigoma, kutoka huko kuto kuto kuto DRC hadi nimeshuka kidogo Tanzania, maeneo ya Kigoma pale na kutana naye shukuru Kininga wa Baili anasema tuna mengi ya kusema hapa kuhusu uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka huu, maana rais atakayepita ana vitu alivyoandikiwa atatimiza huko Marekani kufuatana na maandiko yaliyoandikwa sasa. Nadhani maandiko yana maana kufuatana na kulingana na katiba <laughs> ya nchi, nadhani ndo <laughs> maandiko yenyewe yes. Haya basi, haya nadhani tukiondoka kwenye Facebook turudi tena kwenye mm -hmm, mjadala wetu. Na kwenye line ya simu tunaye mtangazaji mwenzetu Harrison Kamau akiwa huko Philadelphia, tunaye George Kakoti akiwa huko Florida na Ras Karaba akiwa huko Atlanta. Na kama mnavyofahamu, wasikilizaji, jana mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton alifunga pazia la mkutano mkuu wa chama hicho kwa kuelezea nia yake ya dhati kuwa rais bora ajayo wa Marekani akiahidi kujenga uchumi wa Marekani kwa kila Mmarekani. Naam, ni Hillary Clinton huyo ameweka historia ya kuwa mgombea wa kwanza mwanamke katika moja ya vyama vikuu vya siasa hapa nchini Marekani. Mm-hmm. Na amewasihi wa Marekani kwa pamoja kuiangalia hali ya baadaye kwa ujasiri na imani ili kujenga taifa zuri kwa watoto wetu wote. Hii inaashiria kuwa kampeni zake itamlazimu kuzungumzia umoja na mshikamano na pia kujaribu kuwavuta wapiga kura wengi zaidi. Kama unaweza kueleza hotuba hii ya Bill Clinton imechukuliwa vipi? Uh, hotuba hii kwa hakika imechukuliwa kwa njia ambayo imepokelewa uh, vizuri kwa sababu inaonekana uh, jana wengi walitarajia na ndivyo ilitokea kwamba uh, Hillary Clinton angeweza kutokeza sasa hivi kama rais. Walitaka sana kuupima, kulingana wakimlinganisha na hotuba aliyoitoa rais, na inaonekana kwamba hotuba ya jana ilipangwa vilivyo, kwa sababu Hillary Clinton hakuzungumza tu mambo ya Marekani ndani, bali alizungumza kama kiongozi wa kimataifa. Hakuzungumza kama kiongozi wa, wa taifa, alizungumza kama kiongozi wa kimataifa. Na vilevile walivyopangilia wale wanenaji katika mkutano huo, inaonekana kwamba waliweza kugusia kila nyanja ambayo wale wa Republican wanakuwa wana udhaifu. Kwa mfano inajulikana kwamba wa Republican wanapigana sana na mambo ya wahamiaji, Clinton akisema kwamba ataweka ukuta, akisema wengine watarudishwa makwao, lakini kumbuka kwamba uh, kama yule gavana wa uh, wa New York, Andrew nyo uh, Cuomo waliposimama kuzungumza uh, alisema hivi: Alisema Marekani mahali imefika kwamba sisi tutamwangalia mtu kulingana na vitendo, wala hatutambagua mtu kulingana na asili yake ama rangi yake. Kwa hivyo akasema kwamba wakati umefika wa Marekani, hatuna dakika za kubagua kama Clinton anavyosema. Vilevile kumbuka kwamba yule aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wakati mmoja hapa Marekani, Madeleine Albright aliweza kuzungumza hapo awali na kusema kwamba yeye alitoka mbali na Marekani, alitoka nchi ya Chekoslovakia na akasema alipokuja Marekani alipokelewa kiasi kwamba aliweza imarika na kunawiri kiwango cha kuwa waziri. Kwa hivyo inaonekana kwamba chama cha Demokrat na cha Republican wana mikakati tofauti topa kabisa, ya kampeni chama cha Demokrat kinauza sera ilhali chama cha Republican, kinasema vitendo kama ukuta ukuta, labda pengine kulingana na wa Democrat, hautazuia. Kuna msemaji mmoja jana alisema kwamba ukuta labda uwe mrefu zaidi kuweza kuzuia ndege, lakini kama ni ukuta tu ulio ardhini, basi hautazuia wahamiaji kuingia Marekani. Kwa hivyo hizo ndio tofauti ambazo nimeona, na mambo ndivyo yanavyochukua mkondo ninavyoona, na wengi wamefurahi hapa. Wa Democrat wanasema kwamba jana viongozi wao walizungumza kama viongozi wa kimataifa. Asante sana Harrison Kamau. Basi tunaye msikilizaji wetu ametupigia hapa simu Joji Binane kutoka Goma kule DRC. Karibu live talk, Joji Binani ni. Karibu niko niko nani ni. Oh. Karibu toa maoni yako Be au kama una swali, endelea. Okay. Kwa, kwa maoni yangu nimeufuata kabisa kwa makini yule ambao mgombea Clinton ambaye anagombea urais, ninadhani ya kwamba yeye mwenye anakuwa shujaa, na ninadhani kama anaonekana kama atawasaidia Waamerika kushinda hata Obama, jinsi mina nawaza. Lakini ningeona kama ni lazima aweze kutumika zaidi kushinda hata Obama, ili aweze kusaidia Waamerika wawezi kusonga mbele, na hivi uhusiano wao uweze kuwa hata na Waafrika kisema wawasaidie zaidi waweze kuelemuka na kuenda mbele kiuchumi, kisiasa, na hizi shida za Afrika na za Amerika ziweze kupungua ziweze kuisha. Ile ndio maoni yangu ambayo ninaweza kusema kama msikilizaji kutoka hapa Demokrasia jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo hata Goma. Asante ah, sana bwana Bidani kutoka kule Goma, DRC. Asante sana. Bwana George Kakoti, kuna baadhi ya watu wanasema kuwa hotuba zilizotolewa na viongozi katika mkutano mkuu, kwa mfano, aliyoitoa Bill Clinton, aliyoitoa Barack Obama, aliyoitoa baadhi ya maseneta, wanasema hotuba hizi zimejaribu kubadili mtizamo na mwelekeo wa baadhi ya wajumbe ambao walikuwa hawana azma ya kumpigia kura bi Hillary Clinton. Unadhani hotuba zimesaidia kusukuma hilo? Nadhani zime kwa sababu ukichukulia uh, mtu kama uh, uh, Rais Barack Obama uh, ana, ana ushawishi mkubwa bado katika nchi hii na kwa jinsi walivyopanga hizi hotuba zao na, na kueleza wasifu wa, wa, wa mama Clinton kwa watu ambao walikuwa bado wanatetereka kidogo hawajaamua waende upande gani nadhani Ah, imeweka picha nzuri zaidi ah, Hillary Clinton kuliko ah, ha, na, so ya kuliko alivyokuwa wakimfahamu au alivyokuwa wakimsikia, na hotuba yake yeye mwenyewe Mama Clinton. Ah, mimi binafsi sidhani, si kama nimeona hotuba iliyopangwa vizuri zaidi ya, ya kutoka kwake. Nimesikiliza hotuba zake nyingi, lakini nadhani katika hii hotuba ameitoa, ame na aweza ame, ame, kuonyesha uwezo wa kuwa kiongozi mkuu wa taifa watu wanaweza kamwangalia sasa, na kuweza kumweka katika picha ya kuwa kiongozi kuwa rais wa Marekani. As, asante sana bwana George Kakoti, lakini kabla ya kwenda kwa msikilizaji wetu, labda tungemsikiliza mmoja mgombea mwenza huyu wa Hilary Clinton, Tim Kaine alivyozungumza wakati wa kukubali uteuzi wa chama cha Republican. Hilary Clinton and I are companeros de alma And, and we, we share this basic belief. It's simple. Do all the good you can and serve one another. Pretty simple. Pretty simple. Na, ni Tim Kaine huyo mgombea mwenza wa nafasi ya makamu wa rais anasema kwamba yeye na Hillary Clinton watafanya kazi vizuri zaidi na alimwagiwa sifa na yeye pia na Bwana Obama kwamba akisema ni chaguo mwafaka kuwa mgombea mwenza wa Clinton. Je, unadhani hili litajitokeza li, li wakati wa kampeni? Hilo swali ni kwa bwana kwa Kakoti oh. Anadhani... Uh, viongozi wawili wakubwa, yaani wagombea wakuu wa vyama vyote viwili wanafahamika sasa. Nadhani katika kujaribu ku- uh, kubalansa haya uongozi uh, wame, wamechagua wagombea wenza ambao ni watu kwa namna namna fulani, nasema ni watu ambao ni watulivu, ni, ni watu ambao wakiongea hawaongei kwa uh, hamasa na wanasifa katika vyama vyao vya uwezo nazani, wa kutafakari kabla ya kuchukua hatua. Sasa nadhani uchaguzi wa Tim wa gavana Tim Kaine wa, umesaidia vilevile kwamba anatoka katika jimbo ambalo huenda likakuwa katika majimbo ambayo atakuwa anagombewa katika uchaguzi unaokuja. Kwa hiyo nadhani pande zote mbili katika kuchagua wagombea wenza wameangalia uwezekano wa, wa, wa ushawishi wao kuongeza haya. Ah, basi asante sana Profesa Kakoti, hapa tumepata msikilizaji mwingine kutoka Kagera, Tanzania anaenda julikana kwa jina la Philbert Jonathan. Karibu Live Talk. Utoe maoni yako au maswali hili la uchaguzi ujao wa Marekani mpaka sasa kuna ile hamasa kubwa, kwa hiyo tuendelee kusubiri, kwa sababu wagombea wote Demokrasi na au huyu wa Republican wote wana uwezo mkubwa. Itakalofanyika ni siasa nzuri kwenye majukwaa wananchi. aa amadishiaakekaa nzuri anaweza kuwa rais wa Marekani, amna Donald Trump au Hillary Clinton. Asante sana Bwana Filbert Jonathan kutoka Kagera, Tanzania. Naona huyu anazungumza adija kama alivyozungumza Rais Obama kwamba lolote linaweza kutokea kama mtu yoyote anaweza kushinda katika kiti cha urais katika kabisa. Lakini naona tunaye kamao kwenye laini ya simu, hebu tueleze hali ikoje huko baada ya shambra shambra hizi. Maanake sasa hivi karibu watakutana Clinton na Kaine watazungumza, wanaanza wanaanza kampeni rasmi hivi leo. Ni kitu gani ambacho kinazungumzwa huko na baadhi ya wajumbe ambao wameongea nao, ni kitu gani ambacho wanakielezea? Kwa kweli wengi wanasema kwamba kuanzia sasa wanaimani naye, eh, ni Hillary Clinton, labda pengine kutokana na kwamba wengi walioko hapa mjini Philadelphia ni wafuasi wa chama cha Demokrat na wanasema, nilipo kuna jamaa mmoja nilimuuliza kabisa nini kilichofanya abadilishe maoni yake, na alinieleza kwamba hotuba ya uh, makamu wa rais Joe Biden iliweza kumfanya katafakari na kufikiria zaidi, pale Joe Biden aliposema kwamba uh, uh, Trump hana kabisa uelewa wanavyofanya wa, akisema kwamba Trump alizaliwa kwenye utajiri, ameishi maisha ya kifahari, na kwamba yeye haelewi kabisa maisha ya mtu wa kawaida. Na yule jamaa akasema kwamba aliwaza na kufikiria na kulinganisha maisha ya Trump na yale ya Clinton, ambapo Clinton alielezewa kwamba maisha yake aliweza kukataa hata kazi na nyumba kubwa na kuenda kuangalia jamii na masuala ya watoto. Kwa hivyo yeye akasema ameamua baada ya kuangalia kwamba kati ya wale wawili nani anaelewa maisha ya mtu wa kawaida. As... Na pengine tukiongezea hapo kabla hajaondoka, pengine anaweza kuongezea kuhusu hotuba ya Michael Bloomberg ambaye ni mfanyabiashara kama Trump naye anatokea New York. Ni yapi pengine alizungumzwa na wakazi wa Philadelphia? Trump biashara zake ziko New York, alisema yeye ameishi na kwamba yeye ni jamaa wa mjini, na kwamba yeye akiangaliwa kwa umbali anajua tapeli. Sasa sijui alikuwa tumaanisha nani, lakini alisema yeye anajua tapeli kwa umbali, na akasema kwamba, mimi mniangalie vizuri kabisa, sijaegemea chama chochote, mimi si Republican wala mimi sio uh, Democrat, lakini mtazame kwa makini, mimi ni mtu wa New York, ninamjua tapeli ninapo si tu muangalia au kusikiliza Nam, asante sana Harrison Kamau ukiwa huko Philadelphia. Na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Washiriki wetu hii leo walikuwa ni George Kekoti akiwa huko Florida na Raskaraba akiwa Atlanta. Tunawashukuru sana kwa mchango wenu mzuri, nikiwaaga kutoka Washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa Dan Brown. Mzalishaji wa matangazo haya alikuwa Dan Brown akisaidiana na, na Nelis Limo pamoja na mimi, Khadija Riami, nilikuwa msimamizi na Sunday Shomari. Tunasema kwaherini kutoka Washington DC.