Hivi sasa ni saa tatu saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Wakati Bi Hillary Clinton anatoa hotuba yake ya kukubali uteuzi kwa mgombea wa chama cha Demokrat, hisia zinazotolewa zilitarajiwa wakati wa Demokrat wanaipokea kwa shangwe, wa Republican walikosoa Rais Barack Obama. Yeye alisifu hotuba hiyo kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba hotuba ilikuwa bora na kusema Hillary Clinton ana uthubutu na yupo tayari na kamwe harudi nyuma. Mpinzani wa Hillary Clinton Mrepublican Donald Trump alikosoa hotuba hiyo kupitia mtandao wake wa Twitter na kumshutumu Clinton kwa kupuuzia matatizo ya nchi na kuahidi kutoa utatuzi ambao utaiacha Marekani katika hali mbaya zaidi. Makamu Rais mpya wa Sudan Kusini Tabang Deng Gai aliweka mwiba kwa mtangulizi wake Rik Machar na kutoa ushauri kwamba aende uhamishoni, na kuongeza mpasuko katika kiini cha wanasiasa wa juu na kupelekea hatari ya kuwa na ghasia zaidi, baada ya miezi kadhaa ya mapigano. Kuna kitu akiko sawa na comradi Riki Gay, alisema katika hotuba yake lilorushwa kwenye televisheni na redio aliyotoa wakati alipochukua madaraka rasmi siku ya Alhamisi. Machar, makamu rais wa zamani wa nchi hiyo na chama cha... na kiongozi wa chama cha SPLMIO, amekuwa akipambana kusitisha mapigano kwa zaidi ya miaka miwili na rais wa nchi hiyo Salva Kiir. Machar alirudi katika mji mkuu Juba Aprili baada ya kufikiwa makubaliano ya amani lakini aliondoka tena mwezi huu wakati mapigano mapya yalipoanza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 7.5 FM na VO 94.9 Bujumbura, Burundi. Ghasia za uchaguzi Afrika Kusini mpaka sasa zimesababisha maafa kadhaa. Mpaka sasa takriban watu kumi na wawili wameshapoteza maisha, hasa wagombea wa kisiasa na wanaharakati nchini humo wakati nchi hiyo ikijitayarisha kufanya uchaguzi wa serikali za mitaa Agosti tatu mwaka huu, baadhi ya wagombea waliopoteza maisha majina yao yatakuwepo katika karatasi za kupigia kura kutokana na wao kuuawa siku za hivi karibuni. Wengi wa waliouawa ni kutoka chama tawala cha African National Congress, ANC, na vifo vyao vinaleta hali ya taharuki hasa uchaguzi unapokaribia katika nchi hiyo inayochukuliwa kuwa imeendelea kidemokrasia barani Afrika. Indonesia imewaua kwa kupiga risasi wafungwa wanne waliohukumiwa kifo kutokana na usafirishaji wa madawa ya kulevya, ikiwa ni pamoja na raia watatu wa Nigeria mapema leo, wakati ikiendelea na mapambano yake dhidi ya madawa ya kulevya watu wapatao kumi na wanne awali walihukumiwa kuuawa kwa kupigwa risasi hivi leo, lakini maafisa walisema kwamba uchunguzi wa kina unahitajika ili kuepuka kufanya makosa yoyote katika kesi hizo kumi. Mwanasheria mkuu Muhammad Parasetio alisema wafungwa wawili kati ya hao kumi wameomba msamaha na mmoja akiwa ni raia wa Pakistan na mwingine wa Indonesia. Wawakilishi wao wameeleza wameeleza kwamba hatua hiyo inaweza kuchukua muda mrefu. Shirika la Human Rights Watch limetoa mwito kwa serikali ya Senegal kuongeza juhudi za kuwalinda watoto wanaojulikana kama watalibe ambao wamelazimishwa na walimu wao wa Quran kuomba pesa mitaani. Ripoti mpya iliyotolewa na kundi hilo imeeleza kwamba mpaka kufikia katikati ya mwaka elfu mbili na kumi na sita takriban wanafunzi watano wamefariki dunia katika madrasa zao, ikishukiwa ni kutokana na vipigo kutoka kwa walimu wao ama ajali za barabarani wakati wakilazimishwa kuomba. Shirika la Human Rights Watch linasema darazeni ya watoto hao pia wamekuwa wakipigwa sana, kufungwa kwa kamba ama minyororo, kudhalilishwa kijinsia ama kushambuliwa wakati wanaomba na jimbo la Florida limeripoti kesi nne za ugonjwa wa Zika ambazo hazihusiani na kusafiri nje ya nchi. Gavana wa jimbo hilo Rick Scott aliwaambia waandishi wa habari hii leo Ijumaa, Florida imekuwa jimbo la kwanza nchini mwetu kuwa na maambukizi ya ndani ya Zika. Scott alisema mpaka sasa Marekani na kesi 1650 za ugonjwa wa Zika. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo yetu, tukisikiliza hivi sasa tutakuwa na Kwa Undani Saa tatu na dakika sita kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na hapa studio, ninashirikiana na mwenzangu Id Ligongo. Vilevile, katika laini ya simu, ninaye mwandishi wa habari Topista Nsanzugwanko kutoka Tanzania. Hali kadhalika ninao waandishi wa habari wa VOA huko mjini Nairobi, Kenya, ambaye ni Amos Wangwe, na vilevile naye Libet Adede kutoka Mombasa, Kenya. Okay, waziri mkuu alikuwa kwenye ziara alifanya ziara wilaya Temeke baada ya kufika pa... Okay. Waziri mkuu... Naam, basi msikilizaji, hii leo katika kwa undani tutazungumzia suala la waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa kutoa saa 48 kwa wafanyakazi zaidi ya 80 kuachishwa kazi. Hali kadhalika tutazungumzia suala la serikali ya Kenya kukamata dawa za kokeini zenye thamani ya shilingi milioni mia tatu na sitini. Basi na moja kwa moja tuanze huko nchini Tanzania, ambapo katika laini ya simu ninaye mwandishi Topista Zanzugwako. Na Mteopista, basi katika uh, ripoti ulioandika kupitia gazeti la habari leo ni kwamba Waziri Mkuu Kassim Majaliwa ametoa saa 48 kwa ofisa utumishi wa halmashauri ya manispaa ya Temeke kuwa amewaondoa kazini watumishi 89 wanaofanya kazi katika halmashauri hiyo kwa mikataba. Hii ilifikia vipi mpaka waziri mkuu kufikia hatua hiyo? Okay, waziri mkuu alikuwa kwenye ziara, alifanya ziara wilaya Temeke. Baada ya kufika pale kwenye ofisi za halmashauri ya wilaya, wilaya Temeke, alikuwa anazungumza na wafanyakazi. Alivyofika pale kunia yake ya kuzungumza na wafanyakazi alikuwa na- alisema anawakumbusha kuhusu utendaji kazi asaasa asa katika ku, ku, ku, kunani kutumim, matumizi ya pesa zile zilizoletwa za serikali wanazozipeleka katika kuhudumia miradi mbalimbali. Kwa hiyo alivyofikia katika ku, aliongea mambo mengi kuhusiana na hiyo miradi, lakini akafikia akasema pia kuna katika serikali kuna wafanyakazi wengi ambao ni vibarua, na manispaa ya Temeke inaonekana ni kati ya manispaa ambazo zina wafanyakazi wengi vibarua ndipo akamsimamisha afisa so utumishi wa manispaa akamuuliza, mna vibarua wangapi? Ndio akamweleza kwamba wana vibarua themanini na tisa. Akamuuliza, akamuuliza kwa sababu gani mna hao watumishi wafisa utumishi akamweleza kwamba wale, wale wafanyakazi wengi hawana vigezo vya kuajiliwa. Ndio Waziri Mkuu akamuuliza, mara ya mwisho mmetangaza lini? Akasema mwaka jana kwa hiyo akamwambia vigezo ni nini? Akasema form 4 na VETA, wao wamemaliza kidato cha nne na wamesoma chuo cha VETA. Akasema kwa hiyo, kwa kajana ni... hawakuwapata. Msikilizaji, mpaka sasa bado haijafahamika katika idadi hiyo kuna wanawake wangapi na wanaume wangapi. Aa, nirudi tena kwako Teopista. Kwenye ripoti yako umeandika waziri mkuu alihoji sababu za kuwepo watumishi wengi, na alisema kwamba manispaa ya Temeke ni moja kati ya manispaa yenye vibarua wengi mno, mm, na kwamba hao vibarua ndio wanaoziba nafasi za ajira katika serikali, na inawezekana kuwa ndio mojawapo ya sababu ya kuchangia kuwepo kwa watumishi hewa. Vilevile vile watumishi wengi ambao wapo katika huo muda wa saa 48 za kuachishwa kazi kwa mujibu wa ripoti yako ni madereva na kiasi wanatoka idara ya uhasibu na ujenzi. Je, waziri mkuu alionekana katika mtazamo gani wakati akipokea taarifa hiyo? Alionekana kushangaa kwa sababu alisema jiji la Dar es Salaam halina madereva wenye sifa. Alionekana kushangaa na ndipo akamwambia, ninakupa mpaka tarehe thelathini. Umeshafanya, umefanya uhakiki wako na kufanya maamuzi. Kama wapo wenye sifa uwaajili, na kama hawana sifa wasiendelee kuwepo ofisini. Na na na Teopista mm, kwa, sasa kwa upande wa kaimu ofisa utumishi wa halmashauri ya manispaa ya Temeke Bizaituni Hassan alielezea kwamba watumishi hao vibarua huwa wanasaini mikataba yao kila baada ya muda gani hasa na ni masilahi gani wanayoyapata ndani ya mikataba hiyo wanayotia saini. Zainabu hakufafanua zaidi. Yaani, baada ya waziri kumpa hiyo oda, alimwambia kwamba kwa kwanzia jana ile mak ilikuwa mida ya mchana ama saa saba. Kwa hiyo akamwambia kwanzia jana ajitaidi aende kwa afisa utumishi, kwa katibu mkuu utumishi, ili aweze kupata kibali ambacho kitamwezesha kuwaajili kwa hiyo hakufafanua jambo lingine lolote yaani kwenye hiyo habari kitu cha msingi kilikuwa ni kwamba waziri mkuu alionyesha kwamba serikali ina inakataa mikataba wafanyakazi wa mikataba kwa sababu mwisho alisema kwamba pia wanawapotezea future wale watumishi kwa sababu anakuwa wamekaa hajuu yeye ni mwajiliwa yeye ni kibarua kwa hiyo inaonekana waziri mkuu alikuwa nataka wenye hati wapate haki yao na kama wale wengine wamewekwa hawana haki ya kufanya ya kuo katika kwa kwenye ajira waondolewe ili waajiriwe watu wenye sifa. Mimi nilikuwa naona kama serikali ilikuwa inataka kila mtu akae sehemu afanye kazi sehemu kutokana na haki yake na level yake. Sasa, Teopista, ulipata muda wa kukutana na baadhi ya hao watumishi ambao wanatarajiwa kuachishwa kazi na kujua wamepokea vipi taarifa hii na ni nini ambacho wanapanga kufanya ili kuweza kusukuma mbele maisha yao pamoja na familia zao ambazo zinawategemea kwa wakati huu na pengine katika maisha yao kwa jumla. Ukweli, baada ya unajua, tulikuwa na ziara ya siku nzima, hiyo ilikuwa imeondoka na deadline ya story ilikuwa imeshafika. Kawili watatu watumishi tuliongongea nao, kila mmoja alikuwa anaonekana kama ana sita kuelezea kwamba, halafu ilikuwa ni vigumu kumtambua huyu ni mtumishi barua, na huyu ni amejiliwa itimisi, lazima uulize. Unamfuata mtu- mtumishi unamuuliza, mimi nasema mimi waandishi, hapana hapana. Yaani walionekana kuwa na hofu yani, ya kuzungumza. Mimi nilichokuwa naona yani, kwa maoni yangu mi ni binafsi, nimeona kama walikuwa wakutegemea kutarajia. Kwa hiyo kila mtu alikuwa bado wanajadili, kila wafanyakazi wamekaa katika vikundi wanajadili. Unajua, kitu kinapotokea kama hicho, wafanyakazi kwanza wanaanza niliona kama wamejadili wanavijadili wana, kwanza na kwa hiyo wakashindwa kutoa kwamba kwa nini walifikia kina nini wali yaani wali, hawakuweza kuelezea chochote so, walikuwa wanajadili tu katika vikundi vikundi. Basi hata sasa hapo, kwa kweli, sikufahamu walichokuwa wanajadili kwa sababu sikuwa najua kama hawa ni wapi ni vibarua wapi ni, wapi ni na wapi ni waajiliwa. Kwa hiyo, sasa, siku, siku, siku, siku, pata, kuhusu, kwa hiyo sasa sikupata sikupata siwezi kuhisi kwamba walikuwa wanajadili nini kwa, yani sikuweza kujua, kujua yani walikuwa wanajadili nini kwa kweli kwa sababu sikujua nani ni kibarua na nani ameajiriwa. Na, na katika tukio hilo uh, waziri mkuu pia alizungumzia fedha zinazopelekwa katika halmashauri akisema kwamba kila fedha inayoingia katika halmashauri itakuwa na maelekezo ya matumizi na mkurugenzi atalazimika kutoa nakala ya maelezo hayo na kumpatia mkuu wa wilaya ili ajue matumizi ya kila shilingi na thamani ya miradi. Vilevile vile katika ripoti yako umeongezea kusema kuwa baada ya kumaliza uteuzi, waziri mkuu alisema baada ya kumaliza uteuzi wa viongozi mbalimbali mbali. Sasa serikali inaanza kupeleka fedha za maendeleo katika halmashauri zote, ili utekelezaji wa shughuli za maendeleo uendelee. Na pia tunafahamu kwamba waziri mkuu alipata ali fursa ya, ya, ya kupokea madawati ya shule ya msingi. Je, unaweza ukatuelezea madawati hayo yalikuwa yana thamani ya, ya kiasi gani na ni watu gani waliofadhili madawati hayo? Yale yani madawati walikuwa anakabidhiwa na wizara ya mambo ya nje, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, walikuwa wamechanga watumishi na wadau mbalimbali, wakawa wamekusanya milioni mia moja kwa ajili ya kuchangia serikali madawati, na kati pia, kuna wadau wengine, balozi wa Kuwaiti Tanzania alikuwa anachangia madawati mia tatu, alisema madawati mia tatu pale pale, na mengine mia tatu aliahidi atatoa baadaye, alafu pia na, wawa jamii yao ya maboola kiongozi wao wa Adamjie alikuwa nao wanachangia madawati ya plastiki yale ya kisasa walichanga madawati mia moja na tano. Asante sana Teopista Nsanzungwako kutoka gazeti la habari leo nchini Tanzania. Msikilizaji unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani. Dakika chache kutoka hivi sasa kwa undani itaangazia huko nchini Kenya. Naam, basi hivi sasa kwa undani ipo nchini Kenya ambapo leo katika uh, taarifa mbalimbali kwenye vyombo vya habari zinazungumzia kwamba polisi wa Kenya wameweza uh, kukamata dawa aina cocaine katika bandari ya Mombasa zenye zenye thamani ya shilingi milioni mia tatu na sitini. Ili kuweza kujua kwa undani kuhusiana na, na tukio hilo katika laini ya simu ninaye mwandishi wa VOA huko mjini Mombasa Libet Adede na hapa studio ninashirikiana na mwenzangu Ed Ligongo. Liberti, hebu tueleze kwa undani kuhusiana na taarifa hii na mpaka hivi sasa hali iko vipi katika bandari ya Mombasa? Naam, asante sana uh, ni habari ambazo zimetokea mwendo kama wa saa kumi na nusu saa za Afrika mashariki eh, katika bandari ya Kenya ambapo inasemekana kwamba kulipatikana makasha kadhaa ambayo yalipatikana kuwa yamebeba dawa hizo aina ya kokaini, ikiwa inadaiwa zimefichwa kama sukari ambayo ilikuwa inasafirishwa uh, ni swala ambalo tumetuma wanahabari walipolipa walipopata fununu hizo, walitoka mara moja na kujaribu kuelekea pale katika bandari ya Kenya eh, kuweza kuangazia na kupata undani, na kwa ukweli kabisa, na ilikuwa ni kiwango gani, ikiwa imethibitishwa na taarifa zozote kutoka kwa maafisa wa polisi. Basi wanahabari wamekuwa hapo kwa kipindi cha zaidi ya masaa matatu wakijaribu kuingia katika bandari hiyo, lakini mpaka sasa hakuna yeyote aliyeruhusiwa kuingia. Navyozungumza hivi, mimi niko hapa, siko mbali kabisa na malango ya bandari hii e, tukiwa tunajaribu kuangalia ikiwa bado tunaweza pata fursa ama kupata ujumbe wowote kutoka kwa e, maafisa wa polisi, lakini kwa sasa, mpaka sasa hatujapata lolote, hatujapata hatujapata lote. E, yale ambayo tu naweza kuangazia ni kwamba wanahabari wamejaribu kupigia maafisa mbalimbali mbali wa polisi eh, wakijaribu kuulizia ikiwa wana ufahamu eh, kuhusiana na hayo, lakini hakuna yeyote ambaye ametoa taarifa ambazo tunaweza kusema zimedhibitisha ama taarifa ambazo tunaweza kuzitegemea na kusema ni kweli, haya yamefanyika. Bali zile duru zinatokea, maafisa kadhaa hawataki kutajwa, wanasema kwamba ndio, kuna kuna kuna vitu vimenaswa. Wanasema ndio, kuna vitu vimenaswa, lakini hawawezi sema hawawezi sema nini, maanake haijadhibitishwa kamili na hawawezi sema ni kiwango gani japo zile fununu pia za ndani zile zimetoka, ndio tunaambiwa kwamba kumepatikana dawa hizo aina ya cocaine yenye thamani ya shilingi milioni mia tatu na sitini. Sasa kwa sababu hatujapata wazo lolote kutoka kwa idara za usalama na ama idara yote ile kudhibitisha kweli hilo imepatikana, zile habari tunazo tu ni fununu kwamba hizo hiyo hayo ndio yametokea, ama hivyo ndio hayo ndio yametokea. Na tumekuwa tukijaribu kuingia katika bandari hiyo, tumeshindwa, maanake siku hizi eh, bandari hiyo imeweza kuimarisha hali ya usalama, na inakuwa ni kwamba kama hauna eh, zile kadi za kuweza kufungua malango ama kufungua eh, eh, zile geti za kuingia katika bandari hiyo, basi inakuwa ni vigumu. Tunaambiwa kwamba makasha hayo yamezuiliwa katika kituo cha polisi ambacho hukuwa ndani ya bandari hiyo maarufu inafahamika kama port police, lakini hatujaweza hatuja, kufikia kuna wakati picha zimetokea zikionyesha Liberty uh, mpaka sasa tunafahamu ni makontena mangapi ambayo yamekutwa yakiwa yamefichwa dawa hizo za cocaine na je makontena hayo yalikuwa yanasafirishwa kwenda wapi Uh, zile habari tumepata tu ni kwamba kulikuwa na makontena mawili makasha mawili ambayo yamepatikana na maafisa. Kuna afisa mmoja wa polisi ambaye hakutaka tumtaje jina lake, tulimuulizia tu akiwa yeye anakamilisha zamu yake, akiwa ya anaelekea nyumbani, akasema ndio kuna kitu kimepatikana huko, siwezi dhibitisha, lakini u, maafisa wa polisi wanaendelea kuchunguza kuangalia ilikuwa inatoka wapi, ni nani mwenyewe, na ilikuwa inaelekea wapi, na kudhibitisha kweli kama hizo ni dawa na ni dawa kiwango gani, na akawa anatuambia ndio kuna mambo yameshikwa huko lakini, eh, ile hesabu ile thamani ambayo mnaisema, eh, labda sio, hatuna uhakika, na akatuachia hapo, hangetueleze zaidi tujaribu kupata ukweli ama zaidi kutuelezea labda ilikuwa inatoka wapi, labda inamilikiwa na nani, na ilikuwa inaelekea wapi, na ilikuwa imepakiwa vipi, hakuweza kutuelezea zaidi. Ah, jambo lingine ambalo naweza kulisema tu ni kwamba mkuu wa polisi ya mafisa mkuu, kamanda wa polisi katika eneo la Pwani, eh, Bwana Wanjohi yuko kwa sasa, alikuwa amesafiri, yuko Lamu ambapo alikuwa ameendelea, alikuwa ameenda kutekeleza shughuli za kuangazia masuala ya usalama huko. Utakumbuka kwamba kumekuwa na visa visa huko, na ndio alikuwa aenda kuangazia, na kutoka huko haja tupatia mawasiliano mm-hmm. yoyote kuthibitisha kama kweli hilo limefanyika ama kuna nini kimenaswa eh, katika bandari ya Kenya. Nashukuru uh, Libert Dede, endelea kuwepo katika laini ya simu. Msikilizaji, inafahamika kwamba hii si mara ya kwanza kwa Kenya -ku maafisa wa polisi wa Kenya kukamata madawa za kulevya, lakini hebu tuangalie kwa undani nafasi ya Kenya na juhudi za Rais Uhuru Kenyatta katika, katika kupambana na madawa haya ya kulevya. Idi, ulikuwa ukitafuta na kupekua hapa na pale kupata habari hizi kwa undani, ni nini hasa ambacho unacho mpaka wakati huu? Naam uh, Mkamiti Kibayasi, kwa mujibu wa idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia dawa za kulevya na masuala ya uhalifu, yani UN ODC kanda ya Afrika Mashariki ni kwamba inahitaja Kenya kama moja ya nchi za Afrika Mashariki ambazo hutumika katika kusafirisha uh, dawa za kulevya. Na UNODC inaeleza kwamba dawa za kulevya ambazo huingia nchini Kenya kutoka uh, nchi za Afghanistan, Pakistan, India, uh, China, Myanmar na Thailand na kufika Kenya kama ilivyo katika nchi nyingine za ukanda wa Afrika, wa Afrika Mashariki, kwa mfano kama vile Tanzania, Jibuti, Eritrea, kwa lengo la kusafirishwa kwa ajili ya kwenda ukanda wa Afrika ya Kusini, Ulaya Magharibi, Marekani na hata Latin Amerika. Sasa ukanda wa Afrika Mashariki na Kenya vilevile unaelezwa kama moja ya eneo ambalo hutumika sana sana sana kupitishwa kwa dawa za kulevya, na kutokana na hali hiyo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amekuwa akifanya juhudi mbalimbali za kupambana dawa, za dawa za kulevya. Mfano mwaka Uh, juzi Rais Uhuru Kenyatta alitangaza eh, kuvitaka vyombo vya habari, vyombo vya sheria kuhakikisha kwamba vinashughulikia swala hilo kwa kuwasaka na kuwafikisha wale wote wanaohusika na dawa za kulevya nchi nzima, hasa katika ukanda wa pwani, bandari ya Mombasa. Na kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la The Standards la Kenya, kati ya baadhi ya yale Rais Kenyatta aliyoyafanya ni mwaka 2014 mwezi Agosti, akiwa na viongozi wengine wa juu wa usalama wa Kenya, rais Uhuru Kenyatta alihakikisha kwamba shehena kubwa tu ya dawa za kulevya inateketezwa na meli ambayo ilikuwa imebeba mzigo huo MV Alnur vile vile inafikishwa mikononi mwa sheria katika pwani ya Mombasa baada ya kukamatwa ikiwa na kilo mia tatu sabini na saba za dawa za aina ya heroin zenye thamani ya shilingi za Kenya bilioni moja. Na vilevile vile mwanzoni mwa mwezi Agosti hapo mwaka jana, serikali e, ya Kenya vilevile vile na Rais Uhuru Kenyatta uh, walitokomeza boti ya kifahari ambayo ilikuwa ikisafirisha dawa aina ya heroin zilizokuwa na thamani ya shilingi za Kenya milioni ishirini na mbili. Nashukuru Idi kwa taarifa hiyo. Nirudi kwako Libet Adede, katika uh, mtandao wa, wa Nation unaeleza kwamba polisi huko Mombasa bado wanaendelea kufanya upekuzi katika makontena mengine matatu kuweza kugundua kilichomo humo ndani. Je, kuna taarifa zozote za kwa undani ulizozipata? Haya makontena pengine yanahusishwa na makontena haya ambayo yaliyogundulika na madawa ya kulevya, au kuna kitu kingine ambacho wanakifanyia uchunguzi katika hayo makontena mengine na? Uh, kama ilivyodokeza ni kwamba makontena mawili peke yake ndiyo yalikuwa amefunguliwa na uchunguzi ulikuwa bado unaendelea kubainisha, ikisemekana kwamba sukari ilikuwa yani, dawa hizo zimefichwa ndani ya sukari, na huo upekuzi ulikuwa unaendelea, ikiwa imepatikana zile dawa zilikuwa zimesema zimepatikana. Lakini kwa sasa wale afisa wa polisi tumezungumza na wao wametuambia kwamba wanaendelea kuangalia kwa kama kuna uhusiano mwingine wa makasha yale na makasha mengine ambayo labda huenda yako hapa bandarini, ama huenda yametoka ya huenda yametolewa nje ili kama ende kufuatiliziwa na kujulikana yamefuatiliwa wapi. Na mkamiti utashangaa kwamba ni ni, ni ni swala ambalo labda hata wafanyikazi wa bandari wale wafanyakazi ambao wa wanatekeleza jukumu majukumu yao pale bandarini wengine hawafahamu nini kilichopo. Unajaribu kuzungumza na wao Ukiulizia okay, swala kama kama hilo, ndio wao wanashtuka, ah, yamekuwa hivyo. Nimezungumza ah, na kama watatu, wakawa wao sasa mimi ndio nawapasha habari eh, kuhusiana na hilo, wakijaribu kufuata na hawajapata lolote, kugundua lolote, isipokuwa wale wachache ambao walikuwa katika eh, sehemu hiyo ambako eh, eh, dawa hizo zimepatikana. Pale ambapo tulikuwa tuna ngoja kuruhusiwa kuingia ndani, tuliona ah, lori moja ilikuwa imebeba maafisa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, GSU, eh, maafisa wa polisi katika kitengo cha GSU. na wakiwa wamejaa kwenye lori wakiingia ndani. So sijui ilikuwa ni mojawapo ya wale walikuwa naenda kutunza ama kulinda kuweka usalama ama ilikuwa ni vipi, lakini gari hilo liliingia huku tukiwa katika zile harakati e, za za kujaribu kupenya ku, ku, ku, kuingia ndani. Labda tu kuongezea kwa yale Idi alikuwa amegusia ni kwamba mwaka jana mwaka juzi e, maafisa wa kijeshi wa Australia walinasa pia meli nyingine ikiwa imebeba e, dawa za kulevya aina ya heroin e, baharini karibu katika bahari Hindi, ambapo walipata e, Kade, takriban, ma, eh, vipa, vipakiti ama pakiti mia sita ambazo zilikuwa na dawa za kulevya ambazo zilikuwa zi, zina, zinasafirisha na wao waliweza kuziharibu, eh, eh, kwa kuweza kuzi, kuziharibu na kuzimwaga baharini kwamba hazikuweza, maanake zilipatikana kwa, zilipatika na kwa ile inafunga kama Norman's Land kule ba Deep Sea. Sasa uh, bahari kuu haingeweza kubainika ni vipi, lakini walichukua wakaharibu, na wale walipatikana na katika meli ile waliweza kukamatwa. Uh, tunashukuru sana Libet Adede kwa taarifa hizo za kwa undani ulizotupatia, na nikiangalia muda hapa, ed naona unakimbia, una mbio. Basi msikilizaji, uh, mpaka hapa ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo, na kushukuru pia mwandishi wa habari Teopista Nsanzungwanko kutoka huko nchini Tanzania. Hali kadhalika na mshukuru uh, mzalishaji Sandey Shomari aliyekuwa upande wa pili pamoja na fundi mitambo Keith hapa studio nilikuwa naye Idi Ligongo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Basi usikose kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC.