Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Zinasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo, ni Sunday Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Umoja wa Mataifa umeongeza muda wa kikosi chake cha ulinzi wa amani nchini Sudan Kusini mpaka Agosti 12, huku ripoti zikiongezeka za kuzuka tena kwa ghasia katika majimbo ya kusini kwenye taifa hilo. Mamlaka ya tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini ilitarajiwa kumalizika kesho Jumapili. Upigaji kura wa kauli moja jana Ijumaa kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa huko New York umepitisha ongezeko la muda mfupi, wakati viongozi wa dunia wakifikiria ama kupeleka wanajeshi zaidi au kuweka marufuku ya silaha kwa taifa hilo jipya au kutekeleza yote mawili. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power anasema kumekuwepo na ripoti za kushtua kuhusu ghasia nchini Sudan Kusini, katika majimbo ya Equitorio. Chombo cha habari cha serikali nchini Siria kimesema dazeni ya familia zimekimbia mji uliozingirwa Alepo baada ya majeshi ya serikali kufungua njia kwa watu kuondoka. Mji huo ulifungwa kwa wiki kadhaa, huku majeshi ya Siria yakiupiga mabomu. Maafisa wa Umoja wa Mataifa na makundi ya misaada yaliomba serikali ya Syria kufungua njia mjini humo kwa ajili ya ugawaji wa misaada na kuonya kwamba takriban watu laki tatu walioko huko wana uhaba mkubwa wa chakula. Wakati huo huo, ushirika unaongozwa na Marekani unaopambana na majeshi ya Islamic State umeripotiwa kufanya mashambulizi zaidi ya anga kwenye mji nje kidogo ya Aleppo ambako wanamgambo wamekuwa wakipigana kuwania udhibiti tena wa kiini cha mji huo. Waendesha mashtaka nchini Ubelgiji wanasema polisi wamewakamata watu wawili wanaoshukiwa kupanga shambulizi la kigaidi. Maafisa wanasema wanaume hao wawili, Nurdin na kaka yake Hamza, walikamatwa Ijumaa jioni kufuatia misako ya kwenye nyumba katika maeneo ya Mons na Lige. Washukiwa wote walipanga mashambulizi ya kigaidi sehemu fulani nchini Ubelgiji. Ofisi ya mwendesha mashtaka imesema hakuna silaha au milipuko iliyogundulika. Ndugu hao walitarajiwa kufikishwa mbele ya jaji hivi leo, aamue kama wabekee chini ya ulinzi au la. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA. Mahkama tatu nchini Marekani za majimbo ya north Carolina, Wisconsin na Kansas zimetoa maamuzi jana Ijumaa kubadili sheria za upigaji kura. Uamuzi huo umekuja miezi michache kabla ya uchaguzi wa rais hapo Novemba 8 ambao una ushindani mkali kati ya mgombea wa Republican Donald Trump na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Hillary Clinton ambaye ni mgombea wa chama cha Democratic. Maamuzi katika majimbo matatu huenda kapelekea walio wachache wengi zaidi kupiga kura katika uchaguzi wa Novemba. Sheria hizi kwa kiasi kikubwa zilipitishwa baada ya kuchaguliwa Rais Barack Obama mdemokrat akiwa ni kiongozi wa kwanza wa Marekani mwenye asili ya Kiafrika. Mamlaka nchini Paraguay zimevamia chumba cha jela alichokuwa amefungwa mfanyi biashara wa madawa ya kulevya raia wa Brazil na kubaini kuwa alikuwa akiishi katika chumba cha kifahari. Chumba hicho ambacho kilikuwa kikijulikana kama VIP cell na wafungwa wengine kilikuwa na maktaba, jiko, chumba cha mikutano na televisheni kubwa. Javis Chimenes Pavao ambapo ni mfanyi biashara hatari wa madawa kulevya huko Amerika Kusini alikuwa amefungwa katika gereza la Takumbu baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka nane kwa biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Ripoti zinasema Pabau alitarajiwa kuachiliwa katika muda wa mwaka mmoja, na halafu ilikuwa arejeshwe nchini Brazil akakabiliwa na mashtaka ya biashara haramu ya madawa ya kulevya. Vyanzo vya maafisa na Taliban nchini Afghanistan vimethibitisha kuwa uwasi wa Kiislamu umeingia katika wilaya nyingine kwenye jimbo la kusini la Helmand ambalo linapakana na Pakistan. Wapiganaji wa Taliban walifanya shambulizi huko Kanashin wakati wa usiku na mapigano yalikuwa yakiendelea katika sehemu kadhaa za wilaya hiyo, msemaji wa serikali ya jimbo ameviambia vyombo vya habari vya Afghanistan hivi leo Jumamosi. Hata hivyo, msemaji wa Taliban amedai kundi hilo limekamata wilaya nzima baada ya kuwaondoa maadui. Katika taarifa fupi kwa VOA amesema waasi wamesababisha maafa makubwa kwa jeshi la Afghanistan kabla ya jeshi hilo kuondoka huko Khanashin. Madai ya Taliban hayakuweza kuthibitishwa na vyanzo huru. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali kuwa leo katika Live Talk tunazungumzia mkutano mkuu wa chama cha Democratic ambao umemalizika jana usiku, leo hii tukiangalia yaliyojiri katika mkutano huo wa siku nne. Katika simu tunaye mtangazaji mwenzangu Harrison Kamau akiwa Philadelphia, na washiriki ni wachambuzi George Kakoti akiwa Florida na Ras Karaba akiwa Atlanta. Karibuni. Rais Obama ali alimwagia sifa kubwa sana Bi Clinton kwa mtu anayefaa kushika wadhifa wa urais wa Marekani. Je, Kakoti na Karaba, hebu tusikilize kipande kidogo tu hii cha hotuba ya Rais Obama, anasemaje? I can say with confidence, there has never been a man or a woman, not me, not Bill, nobody more qualified than Hillary Clinton to serve as president of the United States of America. Naam, Kakoti na Karaba, mmemsikia Rais Obama akisema hakuna mtu yoyote anayefaa kushika wadhifa huo, si yeye wala si Bill Clinton, rais aliyepita ambaye ni mume wa Hillary Clinton anaifaa kushika wadhifa huo. Je, mnadhani hotuba hii na maneno haya yametoa msukumo mkubwa kwa wapiga kura ambao hawajaamua mwezi Novemba wampigie nani, Bwana Kakoti? Naam, uh, nadhani uh, alichosema si uongo kwa sababu uh, Clinton kabla ya kufikia hatua hii amekuwa ni mtumishi uh, wa, wa uba kwa muda mrefu sana na vile amekuwa vile senator na kabla na baada ya hapo akawa waziri wa mambo ya nje katika kipindi ambacho Marekani imekuwa na misukosuko na vilevile vile kipindi ambacho ameweza kumu, kumu, kumuua uh, Osama Binlarden. Alishiriki katika hicho chumba ambacho anaita. Kwa hiyo akijilinganisha yeye ye mwenyewe uh, Barak Obama alivyokuja kuchaguliwa kuwa rahisi hakuwa na uzoefu wa mambo mengi kimataifa na ya hapa ndani ya Marekani kama ambavyo sasa hivi Hillary Clinton anao. Uh, na ni kwamba yuko tayari kuanzia siku ya kwanza kuweza kuendesha shughuli na majukumu ya rais. Asante sana. Na hapo hapo, nikirudi kwako kwa kwa profesa Kakuti, imeonyesha kwamba baada ya huu mkutano mkuu e, wapiga kura wengi wameonyesha kutokuwa na mvuto na mgombea yoyote kati ya hawa wawili wote wameonyesha kwamba wana mambo hasi zaidi kuliko chanya kwa hao wagombea. Sasa kutokana na haya, je, kwa upande wako unaona haya yanaweza kubadili uchaguzi wa mwaka huu? Nadhani uchaguzi wa mwaka huu ni tofauti na chaguzi zingine kwa sababu inaonekana hawa wagombea wa hivi vyama viwili wana, wana, wana hoja au zana uh, ambazo watu wengi hawakubaliani nazo au wasifa ambao baadhi ya watu hawakubaliani nao. Kwa hiyo baadhi ya wachambuzi wanasema sasa atakayeshinda ni ambaye hachukiwi zaidi kuliko mwenzie, lakini nadhani kadri siku zinavyosogea uh, ndivyo kila upande utajaribu kuonyesha ubora uh, wa mgombea wao na watu wengine ni ba, katika kipindi kifupi, sasa labda kuanzia mwezi huu wa nane unaokuja, ndio hasa wanaanza kuwa makini na maswala yote ya uchaguzi. Kwa hiyo hatuwezi kutabiri, kwa sababu imeonekana kutabiri sio rahisi kwa uchaguzi ambao ni tofauti na chaguzi zingine. Lakini nadhani huu sasa ni wakati wa pande zote, uh, kuweza kuongeza juhudi katika ku- kumwonyesha mgombea wao kwamba ana sifa ambazo Marekani mbele. Asante sana Bwana George Kakoti. Lakini kwenye laini ya simu tunaye Musa Babile Alphons, huyu kutoka Kenya. Musa, kama una <mimiliki> maoni, kama una swali, tafadhali karibu kwenye live talk. <mimiliki> Sao, sawa sawasawa, ila utanihurumia kidogo kwa kuwa sikupata jina yako vizuri. naitwa Khadija Khadija. <mimiliki> <mimiliki> <mimiliki> Ndio, nimeshukuru kupata nafasi E, mimi kwa mtazamo wangu naweza nikasema tu kwamba kampeni ambayo watu wawili wanafanya Trump pamoja na Hillary Clinton zote ziko sawa, lakini tukijaribu kuangalia chama cha kidemokrasia hicho cha Hillary Clinton akizungumze tena mambo ya kampeni, bali imekuwa pale kwa ajili ya kumtusi mgombea mwenzake Trump, na sasa hiyo hiyo inaonyesha hata picha mbaya, unaona nchi kama Umarekani ni dola, ni baba kwa nchi zote ulimwenguni, na kila nchi inapashwa kupata zile sera ambazo nchi kama Umarekani inazofanya. Lakini tukiangalia vizuri hakuna udemokrasia, tuseme tu itakuwa republic ndo inatawala sasa Umarekani na hizo kampeni anazozifanya, siwezi nikasema kwamba ni mbaya, kwa sababu ni mashindano na kila mtu anahitaji ashinde. Mbali tu kitu kimoja ambacho mimi nilikuwa nataka niulize ni kwamba tunajua katika sera za Marekani ziko na vyama viwili vya upinzani, tuko na demokrasia na hiyo public. Sasa Barack Obama alikuwa demokrasia na saa hii ametimiza muhula wake wa miaka kumi, na kwa nini sasa Hillary Clinton tena atolewe huwa mgombea ashindane na Trump na kipindi ni republic ndo anapasha kupata uongozi? Sasa sijua utanisaidia aje Labda hili swali nilitupe kwa Bwana Kakoti, manake anauliza sasa, sio miaka kumi ni miaka nane, lakini anauliza kwa nini. Kwa sababu rais ambaye kutoka chama cha Republican anaondoka madarakani, sasa labda ni wakati wa mgombea wa chama cha Republican sasa kuchukua madaraka. Bwana Kakoti, naona utanisaidia kwa hilo. Asante, nadhani huyu uh, uh, msikilizaji ha, hajaelewa utaratibu wa Marekani au katiba ya Marekani. Hakuna hakuna utaratibu wa kubadilishana kwamba akitoka uh, kiongozi wa chama hiki basi atakayepewa nafasi ya kugombea ni kiongozi wa chama kingine. Hapana, uh, uni uh, wote mnapeleka mna, majina yenu, wote mnapiga kampeni, alafu anachaguliwa mtu vile vile sio hata kwamba hicho kipindi hivyo vipindi vya miaka minne minne, kuna kiongozi anaweza kukaa miaka minne tu na asichaguliwe tena kwenye kipindi kinachofuata cha miaka minne. Kwa hiyo ni utaratibu wa Marekani. Inawezekana kuna mataifa mengine ambayo kuna utaratibu wa ku, wazamu wa lakini si, wala sina sifahamu kuna taifa lolote ambayo lina utaratibu huo. Asante sana Profesa George Kokoti kuelezea hilo sasa. Nikije kwako Ras Karaba, pengine hivi sasa kama tunavyoona Wademokrat eh, wamemaliza leo, wa leo Clinton yupo na mgombea mwenza wake huko fili wakifanya kampeni. Trump yeye yeah, anatajwa kwamba yuko Colorado, lakini baada ya kumaliza mkutano kama huu, tumeona kwa upande wa chama cha Republican walipomaliza mkutano mkuu kama huu, mgombea wao Donald Trump alipata maoni mengi zaidi ya kumuunga mkono, na hatimaye kwenye kura za maoni alikwenda juu na kumzidi Hillary Clinton. Sasa je, pengine swali ambayo tunaangalia hivi sasa baada ya huu mkutano kukamilika kwa upande wa chama cha Demokrat, tunaweza tukashuhudia hali kama hiyo au kutakuwa na tofauti kwa upande wa chama hiki? Nini maoni yako? Mambo bado maanake, tutaendelea kuvuta ni kuvute, maanake hii ni kutafuta ni nani atakayekuwa bora kati ya Hillary na bwana Trump kwa hivyo hii ni mwanzo tu. Kwa hivyo tutaendelea kuona mvutano na kujaribu kumkashifu mwenzake, ndio wapate fora na wapate kuwa na watu wanaowaunga mkono. Kwa hivyo watajaribu kutafuta njia zote, upande wa kulia na upande wa kushoto, kujaribu kumweleza mpigaji kura, wewe ni bora kuliko huyu mwenzake. Kwa hivyo hapa itakuwa sasa ni kuuza sera. Kwa hivyo hata kama wamemaliza. Kwa hivyo tuna wengi bado hawajaja kuunga mkono upande wa demo na upande wa Republican. Kwa hivyo tuko bado kuona mengi atakayokuwa yanaendelea. Kwa hivyo nilipokuwa nafanya pirika pirika hapa Georgia, nimesikia wengi wanasema goja basi tufikie mpaka wakati ule, sasa tutaanza kuwa na jopo kati ya Hillary na uh, Trump mwenyewe ndio tuweze kuwakagua vizuri na kuwauliza maswali kila mtu abebe msaraba wake mwenyewe. Kwa hivyo bado siasa ni mbichi, tunasubiri mambo kuendelea, lakini chama cha demo kinaonekana bado kuvutia wengi zaidi, ingawa namba za ule zaenda juu, zaenda juu, lakini mambo bado kuchambua mambo, manake tuko bado njiani. Naam. Haya, dija, niangalie basi moja kwa moja kwenye Facebook hapa. Nianze naye huyu bwana Muhamed Kizungu ya yuko Mpwapwa, Dodoma, Tanzania. Anasema nadhani Hillary Clinton ndiye mshindi wa kiti cha rais wa Marekani, kwa sababu ni mwanasiasa mkongwe na pia ni mwanadiplomasia, na pia ni zamu ya mwanamke kuwa rais wa Marekani ili waonyeshe ukomavu wa demokrasia. Wameshatoa rais mwenye asili ya Afrika na sasa nafikiri ni wakati wa kutoa rais mwanamke. Haya basi, huyu ni Filbert Jonathan Kenshambi, huyu wa Nshamba, Muleba, Kagera, anasema wagombea wote wawili wameshaidhinishwa na vyama vyao, Democratic ni Hillary Clinton na Donald Trump ni cha Republican. Sasa siasa safi kwenye majukwaa ziendeshwe uwazi na washindane kwa hoja zitakazokuwa na utekelezaji wenye ushawishi mkubwa wa wananchi kutoa kura zao ambazo zitatosha kwa mtu kuingia Ikulu. Haya, mimi ninaye Alberto Einstein, yeye yuko kule nchini Tanzania. Anasema muda huu ndio unaosubiriwa na Marekani kuona kampeni na hoja za wagombea wao kuleta mabadiliko katika nchi yao. Tunawatakia kampeni njema na uchaguzi wenye haki. Aya, Isaac Petro huyu wa Singida Tanzania, naona leo wa Tanzania wamekazana, anasema baguwele. Kwanza kabisa anachukua fursa ya kumpongeza bi Hillary Clinton kwa kuungwa mkono na chama chake pamoja na Rais Obama. Hivyo Clinton ana fursa kubwa ya kutarajia ushindi, japo bado kuna mnene ambaye ni Donald Trump. Kwa hiyo asibweteke, bali ajifunge mishipi kiunoni ili kujenga hoja na sera ambayo itamshinda bilionea Trump. Kazi ipo. Haya, naye mzalendo Dikson Marco yuko kule Tabora Tanzania anasema sisi, dunia tunalilia amani na haki tu, cha msingi kampeni zifanyike, ili zisiwe na dhana ya machafuko wala doa kwa watu wote. Aya, na huyu David Sachenga toka Muheza uko Tanga kwenu Sande huko. Anasema kwa kiasi kikubwa Bill Clinton ana nafasi kubwa ya ushindi kwa uchaguzi huo japo si mwepesi hivyo kama anavyodhani mambo mazito, e, mambo yatakuwa makubwa kulikweli Khadija. Haya. Mimi nasema huyu ni Bamuni. Nimeenda mpaka wapi leo sasa kutoka huko Tanga naelekea mpaka huko DRC, mm -hmm. Yupo Bamuni Rodrigue Lalu yuko Ishasha kule, anasema kwa nini wa Republican hawamsaidii Trump kwenye kampeni sasa, sijui anavyosema awamsaidia na maana gani, mi pia sijaelewa. Lakini hapa huyo niko huko, uko na wee uliko huko DRC <laughs> lakini leo niko Goma kwa <laughs> Georges barebaraho minane anasema, ninahitaji sana na niko tayari kutoa maoni yangu kwamba Hillary Clinton atayarishwe vyema kuwa rais wa Marekani. Kazi kubwa kwelikweli, kutoka Kigoma, kutoka huko DRC. Adia, nimeshuka kidogo Tanzania, maeneo ya Kigoma pale nakutana naye Shukuru Kininga wa Baili anasema tuna mengi ya kusema hapa kuhusu uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka huu, maana rais atakayepita ana vitu alivyoandikiwa atatimiza huko Marekani kufuatana na maandiko yaliyoandikwa. Nadhani maandiko yana na maana kufuatana na kulingana na katiba ya nchi <laughs> nadhani ndo maandiko yenyewe. Basi yes, haya, nadhani tukiondoka kwenye Facebook turudi tena kwenye mm -hmm. mjadala wetu, na kwenye line ya simu tunaye mtangazaji mwenzetu Harrison Kamau akiwa huko Philadelphia, tunaye George Kakoti akiwa huko Florida na Ras Karaba akiwa huko Atlanta. Na kama mnavyofahamu wasikilizaji, jana mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton alifunga pazia la mkutano mkuu wa chama hicho kwa kuelezea nia yake ya dhati kuwa rais bora ajayo wa Marekani, akiahidi kujenga uchumi wa Marekani kwa kila Mmarekani. We will not build a wall. Instead, we will build an economy where everyone who wants a good job can get one. Naam, ni Hillary Clinton huyo ameweka historia ya kuwa mgombea wa kwanza mwanamke katika moja ya vyama vikuu vya siasa hapa nchini Marekani mm -hmm. Na amewasihi wa Marekani kuwa pamoja kuiangalia hali ya baadaye kwa ujasiri na imani ili kujenga taifa zuri kwa watoto wetu wote. Hii inaashiria kuwa kampeni zake itamlazimu kuzungumzia umoja na mshikamano, na pia kujaribu kuwavuta wapiga kura wengi zaidi. Kama unaweza kueleza hotuba hii ya Bill Clinton vipi? Uh, imechukuliwa vipi hotuba hii? Kwa hakika imechukuliwa kwa njia ambayo imepokelewa vizuri, kwa sababu inaonekana uh, jana wengi walitarajia na ndivyo ilitokea kwamba uh, Hillary Clinton angeweza kujitokeza sasa hivi kama rais. Walitaka sana kumpima kulingana, wakimlinganisha na hotuba aliyoitoa rais. Na inaonekana kwamba hotuba ya jana ilipangwa vilivyo, kwa sababu Hillary Clinton hakuzungumza tu mambo ya Marekani ndani, bali alizungumza kama kiongozi wa kimataifa. hakuzungumza alizungumza kama kiongozi wa kimataifa. Na vilevile walivyopangilia wale wanenaji katika mkutano huo, inaonekana kwamba waliweza kugusia kila nyanja ambayo wale wa Republican wanakuwa wa wana udhaifu. Kwa mfano, inajulikana kwamba wa Republican wanapigana sana na mambo ya wahamiaji, Clinton akisema kwamba ataweka ukuta, akisema wengine watarudishwa makwao. Lakini kumbuka kwamba uh, kama yule gavana wa uh, wa New York, Andrew uh, Cuomo aliposimama uh, kuzungumza alisema hivi Alisema Marekani mahali imefika kwamba sisi tutamwangalia mtu kulingana na vitendo hatutambagua mtu kulingana na asili yake ama rangi yake. Kwa hivyo akasema kwamba wakati umefika wa Marekani, hatuna dakika za kubagua kama Clinton anavyosema. Vilevile kumbuka kwamba yule aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wakati mmoja hapa Marekani, Madeleine Albright, aliweza kuzungumza hapo awali na kusema kwamba yeye alitoka mbali na Marekani, alitoka nchi ya Chekoslovakia, na akasema alipokuja Marekani alipokelewa kiasi kwamba aliweza kuimarika na kunawiri kiwango cha kuwa waziri. Kwa hivyo inaonekana kwamba chama cha na cha Republican wana mikakati tofauti topa kabisa ya kampeni. Chama cha Democrat kinauza sera ilhali chama cha Republican kinasema vitendo, kama ukuta ukuta labda, pengine, kulingana na wa Democrat, hautazuia Kuna msemaji mmoja jana alisema kwamba ukuta labda uwe mrefu zaidi kuweza kuzuia ndege, lakini kama ni ukuta tu ulio ardhini, basi hautazuia wahamiaji kuingia Marekani. Kwa hivyo hizo ndio tofauti ambazo nimeona na mambo ndivyo yanavyochukua mkono ninavyoona, na wengi wamefurahi hapa. Wa Democrat wanasema kwamba jana viongozi wao walizungumza kama viongozi wa kimataifa. Asante sana Harrison Kamau. Basi tunaye msikilizaji wetu wametupigia hapa simu George Binane kutoka Goma kule DRC. Karibu live talk George Binane, karibu utoe maoni yako Be au kama una swali. Endelea. Okay. Kwa, ma kwa maoni yangu na nimekuja kufata kabisa kwa makini yule ambao mgombea Clinton ambaye anagombea urais, ninadhani ya kwamba yeye mwenye anakuwa shujaa, na ninadhani kama anaonekana kama atawasaidia waamerika kushinda hata Obama, jinsi mimi nawaza. Lakini ningeona kama ni lazima aweze kutumika zaidi kushinda hata Obama, ili aweze kusaidia waamerika waweze kusonga mbele. Naizi wao kuwa Afrika yusema zaidi na hivi uhusiano wao iweze kuwa hata na waafrika kusema wawasaidie zaidi waweze kuelemuka na kuenda mbele kiuchumi kisiasa na hizi shida za Afrika na za Amerika ziweze kupungua ziweze kuisha. Ile ndio maoni yangu ambayo ninaweza kusema kama msikilizaji kutoka hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hata Goma. Asante ah, sana bwana Bidani kutoka kule Goma DRC. Asante sana. Bwana George Kakoti, kuna baadhi ya watu wanasema kuwa hotuba zilizotolewa na viongozi katika mkutano mkuu, kwa mfano aliyoitoa Bill Clinton, aliyoitoa Barack Obama, aliyoitoa baadhi ya masenata, wanasema hotuba hizi zimejaribu kubadili mtizamo na mwelekeo wa baadhi ya wajumbe ambao walikuwa hawana azma ya kumpigia kura Bi Hillary Clinton. Unadhani hotuba zimesaidia kusukuma hilo? Nadhani zime- kwa sababu ukichukulia uh, mtu kama uh, uh, Rais Barack Obama, uh, ana, ana ushawishi mkubwa bado katika nchi hii na kwa jinsi walivyopanga hizi hotuba zao na, na kueleza wasifa wa mama wa, wa Clinton kwa watu ambao walikuwa bado wanatetereka kidogo, hawajaamua waende upande gani nadhani Uh, imeweka picha nzuri zaidi uh, Hillary Clinton kuliko wa na, so ya kuliko walivyokuwa wakimfahamu au walivyokuwa wakimsikia na hotuba yake yeye mwenyewe Mama Clinton. Uh, mimi binafsi sidhani kama nimeona hotuba iliyopangwa vizuri zaidi ya, ya, ya kutoka kwake. Nimesikiliza hotuba zake nyingi, lakini nadhani katika hii hotuba ameitoa ame na ame, aweza kuonyesha uwezo wa kuwa kiongozi mkuu wa taifa watu wanaweza kamwangalia sasa na kuweza kumweka katika picha ya kuwa kiongozi kuwa rais wa Marekani. Sa, lakini naona tunaye Kamao kwenye line ya simu. Hebu tueleze hali ikoje huko baada ya shamra shamra hizi, maanake sasa hivi karibu watakutana Clinton na Kane, watazungumza, wanaanza wanaanza kampeni rasmi hivi leo. Ni kitu gani ambacho kinazungumzwa huko? na baadhi ya wajumbe uh, ambao wameongea nao, ni kitu gani ambacho wanakielezea? Kwa kweli wengi wanasema kwamba kuanzia sasa wanaimani naye, uh, ni Hillary Clinton, labda pengine kutokana na kwamba wengi walioko hapa mjini Philadelphia ni wafuasi wa chama cha Democrat na wanasema. Nilipo kuna jamaa moja nilimuuliza kabisa nini kilichofanya abadilishe maoni yake, na alinieleza kwamba hotuba ya uh, makamu wa rais Joe Biden iliweza kumfanya katafakari na kufikiria zaidi, pale Joe Biden aliposema kwamba uh, uh, Trump hana kabisa uelewa wanavyofanya wa akisema kwamba Trump alizaliwa kwenye utajiri ameishi maisha ya kifahari, na kwamba yeye hawelewi kabisa maisha ya mtu wa kawaida. Na yule jamaa akasema kwamba aliwaza na kufikiria na kulinganisha maisha ya Trump na yale ya Clinton, ambapo Clinton alielezewa kwamba maisha yake aliweza kukataa hata kazi na nyadhifa kubwa na kuenda kuangalia jamii na maswala ya watoto. Kwa hivyo yeye akasema ameamua baada ya kuangalia kwamba kaisia wale wawili nani anaelewa maisha ya mtu wa kawaida na asante sana Harison Kamau ukiwa huko Philadelphia na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Washiriki wetu hii leo walikuwa ni George Kakoti akiwa huko Florida na Raskaraba akiwa Atlanta. Tunawashukuru sana kwa mchango wenu mzuri. Nikiwaga kutoka Washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya alikuwa Dan Brown. Mzalishaji wa matangazo haya alikuwa Dan Brown akisaidiana na, na Nelis Limo pamoja na mimi Khadija Riami, nilikuwa msimamizi na Sunday Shomari. Tunasema kwaheri ni kutoka Washington DC, na ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Umoja wa Mataifa umeongeza muda wa kikosi chake cha ulinzi wa amani nchini Sudan Kusini mpaka August 12, huku ripoti zikiongezeka za kuzuka tena ghasia katika majimbo ya kusini kwenye taifa hilo. Mamlaka ya tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini ilitarajiwa kumalizika kesho Jumapili. Chombo cha habari cha serikali nchini Siria kimesema dazeni ya familia zimekimbia mji uliozingirwa wa Alepo baada ya majeshi ya serikali kufungua njia kwa watu kuondoka. Mji huo ulifungwa kwa wiki kadhaa, huku majeshi ya Siria yakiupiga mabomu. Waendesha mashtaka nchini Ubelgiji wanasema polisi wamewakamata watu wawili wanaoshukiwa kupanga shambulizi la kigaidi. Maafisa wanasema wanaume hao wawili Nurdin H na kaka yake Hamza H walikamatwa Ijumaa jioni kufuatia misako kwenye nyumba katika maeneo ya Mons na Liege. Mamlaka nchini Paraguay zimevamia chumba cha jela alichokuwa amefungwa mfanyi biashara wa madawa ya kulevya raia wa Brazil na kubaini kuwa alikuwa akiishi katika chumba cha kifahari. Chumba hicho ambacho hujulikana kama VIP cell na wafungwa wengine hapo kilikuwa na maktaba, jiko, chumba cha mikutano na televisheni moja kubwa. Havis Chemenes Bavao, ambaye ni mfanyi biashara hatari wa madawa ya kulevya huko Amerika Kusini, alikuwa amefungwa katika gereza la Takumbu baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka nane jela kwa biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Vyanzo vya maafisa na Taliban nchini Afghanistan vimethibitisha kwa uasi wa Kiislamu umeingia katika wilaya nyingine kwenye jimbo la kusini la Helmand ambalo linapakana na Pakistan. Wapiganaji wa Taliban walifanya shambulizi huko Khanashin wakati wa usiku na mapigano yalikuwa yakiendelea katika sehemu kadhaa za wilaya hiyo. Msemaji wa serikali ya jimbo ameviambia vyombo vya habari vya Afghanistan hivi leo Jumamosi. Huo basi, ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Khadija Riyami, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.