Ya, Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, langu jina Harizon Kamau, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Agosti mosi, mwaka 2016 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu jioni ya leo ni kwamba, chama cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania chatangaza kuanza mikutano ya hadhara na maandamano kupinga wanachodai ni udiktata. Matamko haya kutokana na agizo la rais. Polisi wanakuja juu, vyama vinadai haki yake, na tunaona tukiacha hali hii kabaki kama ilivyo Tunaweza tukamwaga damu za watu pasipo sababu za msingi. Kwa nini tusizungumze? Na katika ripoti nyingine, msako mkali dhidi ya wanamgambo wa vikundi vya waasi unaendelea huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC. Iwe vikundi ambavyo vya vya kutoka nchi mbalimbali kama FDLR, hatuwaachie muda. Ni kusema tunaendelea kuwapiga, kuwa wale wanamgambo wote, na kicho ambacho unapashwa jua ni kusema hakuna ambaye tutawaachia muda tena. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia. ukisomea mwana mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Mzozo kati ya mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump na wazazi wa mwanajeshi Muislam raia wa Marekani aliyefariki akiwa vitani umezuka tena leo Jumaatatu Seneta wa jimbo la Arizona, John McCain, mfungwa wa zamani wa vita huko Vietnam katika miaka 1960 na 60, na mgombea urais aliyeshindwa kwa tiketi ya chama cha Republican mwaka 2008 alimjibu Trump kwa kumkejeli Khizr Khan na mkewe Ghazala wakati wakihutubia na kumkumbuka mtoto wao wa kiume wiki iliyopita kwenye mkutano mkuu wa chama cha Democratic. Mtoto wao aliuawa na mlipwaji bomu wa kujitoa mhanga mwaka elfu mbili na nne nchini Iraq. Familia ya Khan ilimuunga mkono mgombea wa urais wa Democratic hillary Clinton, ambaye ni mpinzani wa Trump na iliendelea kuzungumza dhidi ya Trump katika mahojiano ya televisheni kadhaa. Hapa nchini, serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo DRC imepinga madai mapya kutoka upinzani kwamba uchaguzi ufanyike na rais Joseph Kabila aachie madaraka ifikapo Disemba mwaka huu. Akiwahutubia wafuasi wake mjini Kinshasa hapo jana, kiongozi wa upinzani Etienne Tshisekedi aliripotiwa akisema kwamba utakuwa uhaini mkubwa kama Kabila hatozindua utaratibu wa uchaguzi ifikapo mwezi Septemba mwaka huu. Kiongozi huyo wa upinzani mwenye umri wa miaka 83 alirudi dia rasi wiki iliyopita baada ya kuishi miaka miwili nje ya nchi kwa sababu za kiafya. Mkutano wa jana umeripotiwa kwa shirikisha maelfu ya wa wafuasi wa upinzani. Vyama vya upinzani vinadai rais Kabila anataka kuendelea kuwepo madarakani. Upinzani umerudia tena kumshutumu rais Kabila kufanya kazi ya kusitisha uchaguzi ili aendelee kuwepo madarakani baada ya muhula wake wa pili kuisha mwezi Disemba, kitu ambacho serikali inakanusha ikielezea changamoto za kiufundi za kura. Mahakama ya katiba tayari imeshasema kwamba kama hakuna uchaguzi ulioandaliwa ndani ya kipindi hicho, kama katiba inavyosema, rais aliyeko madarakani lazima aendelee kuwepo madarakani hadi uchaguzi uandaliwe, alisema waziri wa habari Lambert Mende. Baadhi ya wa wafuasi wa Kabila wameanza kutoa wito wa kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba ili kumruhusu rais Kabila kuwania muhula wa tatu madarakani. Ukusanyaji maoni ya kisiasa hapa Marekani unaonyesha kwamba mgombea urais wa Democratic Hillary Clinton ameongoza tena dhidi ya mpinzani wake Donald Trump, baada ya mkutano mkuu wa chama cha Democratic wiki iliyopita, ambapo yeye na wazungumzaji wengine walimshambulia Trump kwamba hana sifa na uwezo wa kuwa kiongozi wa Marekani. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Trump, mfanyabiashara tajiri anayegombea urais kwa mara ya kwanza, alipata nafasi kama hiyo kwenye kura za maoni dhidi ya Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje, wiki mbili zilizopita baada ya mkutano mkuu wa chama cha Republican, baada ya mfululizo wa mashambulizi dhidi yake. Lakini sasa mikutano hiyo imekwisha na CBS News wamesema Clinton anaongoza dhidi ya Trump dhidi ya 39 ikiwa ni sawa na kipindi cha mwezi Juni alipoongoza kwa asilimia 43 dhidi ya 37. Wakati kura ya maoni televisheni hiyo baada ya siku chache kutangazwa Trump kuwa mteule rasmi zaidi ya wiki moja iliyopita, ilionyesha wagombea hao wakiwa sawa kwa asilimia 42 ya kura kila mmoja. CBS pia ilieleza kwamba wapiga kura bado wanaonyesha kutoridhishwa na, na wagombea wote wawili Clinton na Trump licha ya kwamba kura zao ziliongezeka kwa kiasi fulani baada ya mikutano yao. Kwa sasa wapiga kura wanaonyesha kutoridhishwa na Clinton kwa asilimia 50 na kuridhishwa asilimia 36, wakati Trump kutoridhishwa ni asilimia 31 na kuridhishwa asilimia 52. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Maafisa nchini Nigeria wamemkamata kiongozi anayeshukiwa kuhusika na mtandao haramu wa barua pepe ambazo zinawaibia watu mamilioni ya dola idara ya kimataifa ya polisi Interpol na tume inayohusika na masuala ya kiuchumi na uhalifu wa fedha ilisema leo kwamba mwanamume huyo aliyetambulika kuwa raia wa Nigeria, mwenye umri wa miaka 40, aliyetajwa kwa jina moja la Mike alikamatwa katika operesheni ya pamoja huko Port Harcourt mwezi Juni. Mwanachama mmoja wa upinzani wa Democratic Alliance wa Afrika Kusini amesema maneno anayotumia Rais Jacob Zuma kabla ya uchaguzi wa serikali za mitaa siku ya Jumatano ni ishara ya kuchanganyikiwa kwamba chama tawala cha African National Congress, ANC, huenda kikashindwa na upinzani katika misingi ya umaarufu. Rais Zuma jana aliwahamasisha wa Afrika Kusini kukipigia kura chama cha ANC ili chama hicho kiendelee kuboresha maisha yao. ANC inadhibiti viti vya miji 278 nchini humo lakini kura mpya maoni zinaonyesha kwamba ANC ina wakati mgumu katika miji ya Pretoria, Johannesburg na Port Elizabeth. Shambulizi moja la kujitoa mhanga kwenye eneo la hoteli katika mji mkuu wa Afghanistan lilimalizika leo Jumatatu kwa kifo cha polisi mmoja na no washambuliaji wote watatu. Mkuu wa polisi wa Kabul, Jenerali Abdurrahmani Rahimi, alisema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alifariki wakati alipolipua milipuko iliyokuwa kwenye gari lake lililojaa milipuko leo asubuhi nje ya ukuta wa usalama wa hoteli ya Northgate mashariki mwa uwanja wa ndege wa Kabul. Northgate inatumiwa na wakandarasi wa kigeni wakiwemo Marekani. Polisi wanasema mlipuko ulisikika kote Kabul na kusababisha umeme kukatika katika sehemu kubwa ya mji. Na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uh, kwenye ripoti tuliyoipa kipao mbele ni kwamba chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA nchini Tanzania kimetangaza kufanya mikutano ya hadhara na maandamano nchini humo kuanzia Septemba mosi mwaka huu. Uh, katika operesheni walioipa jina la Umoja wa Kupigana na Udikteta Tanzania ama UKUTA, huku Rais John Magufuli katika mmojawapo wa mikutano ya hadhara hivi karibuni akitoa onyo kali dhidi ya azma hiyo ya Chadema. Dina Chahali anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kimetangaza kufanya mikutano ya hadhara na maandamano nchi nzima kuanzia Septemba mosi mwaka huu, katika operesheni walioipa jina la umoja wa kupingana na udikteta Tanzania, Ukuta. Huku Rais John Magufuli katika moja ya mikutano ya hadhara hivi karibuni akitoa onyo kali dhidi ya azma hiyo ya Chadema jijini Dar es Salaam. Leo Sauti ya Amerika imemtafuta mwenyekiti wa kamati ya fedha wa Baraza la Vyama vya Siasa Konstantini Akitanda, ambalo limeanzishwa kwa mujibu wa sheria ya bunge kushughulikia masuala ya vyama vya siasa hapa nchini ili kupata kauli yake juu ya mgongano huo baina ya serikali na Chadema. Matamko haya kutokana na agizo la raisi, polisi wanakuja juu, vyama vinadai haki yake, na tunaona tukiacha hali hii kabaki kama ilivyo, tunaweza tukamwaga damu za watu pasipo sababu za msingi. Kwa nini tusizungumze? na ndivyo utamaduni wetu kama nchi, tumejiwekea utamaduni na desturi ya kuzungumza pale tunapoona mambo hayako sawa sawa. Kwa hivyo tuna tu, sisi baraza, kutokana hayo yanayoendelea, ninaona kabisa, kwa sababu mwenyekiti ndio mwenye mandeti ya kuitisha kikao, ninaona kabisa sasa wakati umefika baraza liitishwe, ili kusudi tarehe moja Septemba sio mbali, tusione mtanzania anavunjwa mguu na polisi ambao wamejiandaa kukabiliana na wananchi watakaokwenda kwenye maandamano, ili hali maandamano ni haki mikutano ni haki. Baraza la vyama vya siasa limetaka pia jeshi la polisi kufanya wajibu wake ambao ni kulinda usalama wa wananchi na sio kuwazuia kufanya shughuli halali za kujitafutia maendeleo ikiwemo siasa. E, na tuwaite pia wadau hawa wenzetu wa polisi, tuelewane, kwa sababu polisi kazi yao ni kutulinda sisi raia na mali zetu. Hatukuanzisha hatu, hatu, hatu, jeshi la polisi ili likabiliane na raia wema ambao wanatimiza matakwa yao ya kikatiba matakwa ya kisheria na tusingependa Tanzania ifike huko alikofika South Sudani. Na tunatoa rai kwa pande hizi, tunatoa rai kwa serikali iliwezeshe baraza mara moja, ili litimize matakwa ya kisheria ya kuleta utengamano, ili tofauti hizi zisiwepo, Watanzania wapate wapate hamasa ya kufanya shughuli za kisiasa, shughuli za maendeleo, kwa sababu maendeleo ni siasa. Chadema imesisitiza kwamba itafanya mikutano ya hadhara na maandamano nchi nzima, kwa vile ni haki yao ya kikatiba kufanya hivyo. Kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Helikopta moja ya jeshi la Urusi ilitunguliwa leo Jumatatu huko kaskazini magharibi mwa Siria na kuwaua watu wote watano waliokuwemo ndani ya ndege hiyo. Wizara ya ulinzi ya Rasia ilisema helikopta hiyo ilitunguliwa wakati ilipokuwa ikirudi kutoka kusambaza msaada wa kibinadamu kwenye mji wa Alepo na kwamba vifo vinajumuisha maafisa wawili na wafanyakazi watatu. Vikosi vya Rasia vimekuwa vikifanya mashambulizi ya anga katika kuisaidia serikali ya Rais wa Siria Bashar al Assad tangu Septemba mwaka jana. Vikosi vya Uturuki vimewakamata wanajeshi kumi na mmoja leo ambao wanashukiwa kushambulia hoteli moja mahala ambapo rais Recep Tayyip Erdogan alikuwa akiishi wakati wa jaribio lililoshindikana la mapinduzi lililofanywa katikati ya mwezi Julai. Ukamataji huo umefanyika karibu na mji wa mapumziko wa Marmaris na kufuatia ukamataji wa wiki iliyopita wa wanajeshi kadhaa walioshutumiwa kumlenga Erdogan. Kwa takriban watu 20,000 wametiwa kizuizini na wengine kukamatwa nchini Uturuki. Wasiwasi umeongezeka katika nchi hiyo baada ya jaribio la mapinduzi ambalo halikufanikiwa hapo Julai 15, na serikali kupokea lawama kutoka kwa wapinzani na hasa katika vyombo vya habari. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Moja kwa moja tuelekee Afrika ya Kati, ambapo waziri wa habari katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Labat Mende, amesema tume ya uchaguzi tayari imetangaza kwamba si rahisi kuandaa uchaguzi kabla ya mwisho wa mwaka kwa sababu zoezi la hesabu ya wapiga kura ambayo tayari limeshaanza hali itakamilika ndani ya kipindi cha miezi Mwandishi wa VOA James Batti ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa hapa studioni na Hadija Riami. Msemaji wa rais Joseph Kabila anasema kiongozi wa upinzani Etien Chisekedi ama ni mjinga au hajali kwa kumtaka bwana Kabila kuitisha uchaguzi mkuu au kuachia madaraka ifikapo Disemba 20 mwaka huu. I think, uh... Uh, nadhani si ujinga lakini kutowajibika, kwa sababu Rais Kabila a... hahusiki katika kuandaa uchaguzi. Kwa mujibu wa sheria za Congo, ni tume ya uchaguzi ndio yenye jukumu la kuandaa uchaguzi, na tume tayari imetangaza kwamba hakuna njia ya kuandaa uchaguzi huo kabla ya mwisho wa mwaka huu kwa sababu ukusanyaji orodha ya wapiga kura ndiyo kwanza umeanza na utamalizika kabla ya miezi kumi, bwana Mende amesema. Tume ya uchaguzi tayari imetangaza kuwa haitaweza kuandaa uchaguzi kabla ya mwisho wa mwaka huu, kwa sababu ukusanyaji orodha ya wapiga kura ndio umeanza na unatarajiwa kukamilika katika kipindi cha miezi kumi. Waziri wa habari amesema serikali haishangazwi kumsikia bwana Chisekedi kutoa madai kama hayo, wakati akifahamu fika kwamba hilo halitatokea na kiongozi wa upinzani anaufahamu mpango huo. The si juu ya We Shisekedi kuamua nani aandaye uchaguzi. Hili limeelezwa tayari ndani ya katiba. Tunafuata kanuni za kisheria, hatuko chini ya utawala wa mtu anayeitwa Shisekedi. Mende amekana madai ya upinzani kwamba rais Kabila anajaribu kubakia mamlakani wakati muhula wake wa pili utakapofikia kikomo mwisho wa mwaka huu, na kuongeza, kwa mahakama ya katiba tayari imesema kwamba hakuna uchaguzi ulioandaliwa ndani ya kipindi hicho. Kama katiba inavyosema, basi rais aliyepo madarakani atabakia ofisini mpaka uchaguzi utakapofanyika. Ameusihi upinzani kujiunga katika mjadala wa kitaifa unaofadhiliwa na Umoja wa Afrika ambao una azma ya kujadili utaratibu wa uchaguzi baada ya uchelewesho. Kiongozi wa upinzani Chisekedi mwenye umri wa miaka 83 amerejea wiki iliyopita nchini DRC baada ya kuwepo nje ya nchi kwa sababu za kiafya. Amekaribishwa na maelfu ya wafuasi wake. Mende amesema Chisekedi si maarufu kama ripoti zinavyopendekeza. Tuliandaa mkutano Ijumaa iliyopita, takriban watu laki mbili walifika katika mkutano kuunga mkono mpango wa mjadala wa kitaifa, na katika mkutano huo Chisekedi aliofanya jana hakupata hata watu elfu tano Huo ndio ukweli, amesema Mende. Tukiwa tungali huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba msemaji wa jeshi katika eneo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo, Kaptein Jike Kaiko ameambia Sauti ya Amerika kwamba wamepiga hatua katika operesheni za kuwasaka waasi hasa wa FDLR pamoja na makundi mengine ya wapiganaji. Jike amesema wapiganaji 140 wa kundi hilo wameuliwa na wengine 323 kukamatwa katika operesheni za kijeshi tangu mwaka wa 2015 hadi hivi leo. Austil Marivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Akizungumza na Sauti Amerika kunako makao makuu ya Operation Sokola ya pili, Kapteni Jike, msemaji wa jeshi mkuu wa Kivu ya Kaskazini, amesema kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, laendelea vizuri na operation za kijeshi dhidi ya makundi ya wapiganaji wakiwemo FDLR na makundi mengine, na wengi miongoni mwao waliuliwa na wengine kukamatwa tangu mwanzo wa operation za kijeshi, yani mwaka wa 2017 hadi sasa operation ambazo zimekuwa zikiongozwa naye Jenerali Brino Mandefu. iwe vikundi ambavyo vya, vya kutoka nchi mbalimbali kama FDLR, hatuwaachie muda. ni kusema tunaendelea kuwapiga kuwa wale wanamgambo wote, na hicho ambacho unapaswa jua ni kusema hakuna ambaye tutawaachia muda tena. Sector operation na North Kivu Sokola 2 inaamua kuwasaga kweli na ujue kwamba hawatapumua tena hapa. Tuko kwenye wapiganaji. Huyu ametoka kwenye kundi la FDLR, alikamatwa akiwa porini. Mungu iko Benjamin e, mimi nikwa FDL e, anikamataka nika nikaingia mpoli, kisha na mie wakati nilifikaa, nika nika, nika, kule nikavatoroka. hatunakora maore tu napena nikuwe ka solda ya guvernema. Sie tulikuwa kumi na saba. Vilevile, vile kuna mwingine hapa ambaye amekuwa kwenye kundi la Cheka, ambayo ni maeneo yanokuwa na madini. Hao walikuwa wakipigana, lakini huyo ananielezea kwamba yeye hajui ni kwa nini alikuwa akipigana. Mimi. Ndio, jina langu ni Olivier Chakondole, nilikuwa kwenye kundi la Nduma Defense of Congo kwa Cheka. hmm. Na ulifika hapa? Nifika hapa nikamatwa na majeshi ya Kongo ya FRDC, lakini nashukuru, kwani nakamatwa vizuri kabisa, hakuna kwa nini shida. Mimi sijue sababu sababu ya, ya kupigana mkubwa, peke mwenye chama ndio anajua ye. Sisi tulikuwa tu wa simple executive, mnaenda fasi fulani mnapigana. Unajua kupiga silaha? Najua kabisa kupiga kama hii aka karanseti karashnikov, najua kupigambali. Na hayo kuna wengine wapiganaji ambao wako hapa, kila mtu akiwa ameshika silaha yake yotu, ile, ile kupigana yavo masasi ndio ilitukimbizaka na maramao wakafaanise, wakatukamata. Mi mi naomba wanirudishe kwetu, nirudie kwetu jinangu manu silah inaifanana hivi mnanwia bure. Mashariki mwa Kongo kumekuwa makundi mengi ikiwemo ya kigeni. Operation za kijeshi hapa mkoa wa Kivu ya kaskazini ikiwa sokola tu inaongozwa naye Jenerali Bruno Mandevu, ambao kwa sasa wameomba wapiganaji wa FDLR ambao wamesalia kwenye misitu kusalimisha silaha zao. Tuko tayari kuwapokea, ndio wale ambao wanaona kwamba wanaweza wakakuwa kujiacha kumikono ya FRDC. Tuko tayari kuwapokea na wafate prosesis normal, jinsi ilivyopanga na wakubwa. Oser Malivika, sauti Amerika, Goma. Michezo, ni siku nyingine tena ya Jumatatu nikikukaribisha katika jamvi la michezo. mimi ni Idi Ligongo. Niko tayari kabisa kukupatia habari mbili tatu za michezo, wakati ligi mbalimbali kuanzia kikapu mpaka mpira wa miguu zikiwa zimesimama na kufanya maandalizi kwa sasa. Wiki hii habari kubwa katika michezo ni kuanza kwa Olimpiki katika jiji la Rio de Janeiro nchini Brazil. Siku ya Jumaa ndiyo itakayofanyika ufunguzi rasmi, ikiashiria e, kuanza kwa kuonyeshwa vipaji na umahiri ulioletwa na muda mrefu wa wanamichezo kufanya mazoezi ya maandalizi na pengine kuwekwa rekodi mpya. Michael Phelps wa Marekani, ambaye anashikilia rekodi ya kuwa na medali nyingi zaidi za olimpiki zikiwa ni 22, ambapo dhahabu ni 18, fedha 2 na shaba 2. Yeye atakuwepo, lakini swali linabaki, je, ataongeza medali ama wataibuka wengine? Usain Bolt, mwanariadha ama binadamu mwenye kukimbia eh, kwa kasi kali kabisa kuliko yoyote, licha ya kuwa katika majeruhi yaliyomweka nje ya mbio za nchini mwake Jamaica za kufuzu Olympic ya mwaka huu wa 2016, sasa ametangaza yupo tayari kufukua mbio hizo. Majina makubwa kama Serena Williams katika mchezo wa tennis, timu ya kikapu ya Marekani yenye nyota wengi kwelikweli watakuwepo huko jijini Rio de Janeiro. Hali kadhalika Rusia, ambayo inakabiliana na kashfa ya baadhi ya wanamichezo wake kutumia dawa za kuongeza nguvu. Basi tuone nini kitatokea mara baada ya siku ya Ijumaa ya wiki hii Yaani tarehe tano ya mwezi Agosti. Sasa tujiunge na mwanamchezo wetu wa Dar es Salaam Tanzania, George Njogopa, tupashe yali ya kimichezo kuhusiana na kukabidhiwa bendera kwa timu ya taifa ya Tanzania itakayoshiriki katika olimpiki ya Rio de Janeiro kwa mwaka huu wa 2016. Wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya olimpiki nataraji kutua mavumbi mwishoni mwa wiki huko Brazil. Wanaondoka kesho kuelekea Rio de Janeiro huku kukiwa na matuea machache kwa timu hiyo ya kufanya vizuri. Timu hiyo yenye wachezaji wanne ikiwemo wachezaji wa kuogelea na kukimbiza upepo wameagwa rasmi leo na waziri wa michezo Nape katika hafla ambayo imehudhuriwa na watu kiasi timu hiyo inaondoka katika wakati ambako kukiwa na wasiwasi kutokana na maandalizi hafifu yaliyopata. Timu hiyo iliweka kambi ya muda mkoani Kilimanjaro. Katika hatua nyingine ya wakilishi wa Tanzania katika mechi ya kimataifa, klabu ya Yanga imeingia kambini ikijiandaa na mchezo wake muhimu dhidi ya timu ya Moba Jaja, mchezo ambayo tayari kufanyika wiki ijayo hapa Dar es Salaam. Yanga sasa inashika mkia katika kundi hilo, huko timu ya kutoka TP Mazembe ya Kongo ikiongoza kundi hilo. Kocha ya Yanga Bwana Pujin amesema kwamba na matumaini makubwa safari hii ataweza kuvuka kizingiti na kusonga mbele. na sasa tujiunge na mwanamchezo wetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Kahozi Kosha, tupashe yale ya kimichezo kutoka DRC, ikijumuisha vilevile maandalizi ya timu ya taifa ya DRC katika Olimpiki ya mwaka 2016. Tuanze na mchezo wa kandanda vijana wasiozidi miaka 19, mchezo wa kimataifa unaochezewa huko Darban, Afrika Kusini. Timu ya TP Mazembe ya vijana wasiozidi miaka 19 ilipigwa bila huruma hii jana na timu ya taifa ya Afrika Kusini goli sita kwa sifuri. Tipi Mazembe ya vijana wasiozidi miaka 19 ambaye alianza vizuri mzunguko huo Jumamosi mosi kuilaza timu ya Fluminense ya Brazil goli mbili kwa moja. Tipi Mazembe itamenyana kesho na timu ya Rangers ya Scotland. Kuhusu mchezo wa olimpiki ambao tayari itaanzishwa hivi karibuni huko Brazil, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inawakilishiwa na wachezaji 15 ambao watashiriki kwenye mchezo mbalimbali. Wachezaji nane tayari wamekwisha wasili huko Rio de Janeiro, miongoni mwao Rosa Kalumba ambaye atashiriki kwenye mchezo wa taekwondo aliyochaguliwa na waziri wa michezo kuipeperusha bendera ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukumbushe kwamba kwenye mchezo wa Olympic wa huko London, wachezaji tano wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walikimbia na kufichama na kukataa kurudi nyumbani. Tumalizia na mchezo wa Afrobasket ya vijana wasiozidi miaka kumi na nane, mchezo ambao unachezewa mjini Kigali nchini Rwanda. Timu ya Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walipata barua ya njia ya kuingia katika raundi ya robo fainali na hii kisha ushindi wao dhidi ya timu ya taifa ya Benin kwa alama 120 kwa 65. Kaozi Kosha, michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Naam, kufikia hapa basi tunakamilisha michezo kwa juma hili. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena Jumatatu nyingine katika michezo hapa, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mzozo kati ya mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump na wazazi wa mwanajeshi mwislamu raia wa Marekani aliyefariki akiwa vitani umezuka tena leo Jumatatu. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, imepinga madai mapya kutoka upinzani kwamba uchaguzi ufanyike na rais Joseph Kabila aachie madaraka ifikapo Disemba mwaka huu. Maafisa nchini Nigeria wamemkamata kiongozi anayeshukiwa kuhusika na mtandao haramu wa barua pepe ambazo zinawaibia watu mamilioni ya dola. Mwanachama mmoja wa upinzani wa Democratic Alliance chama cha Afrika Kusini amesema maneno anayotumia rais Jacob Zuma kabla ya uchaguzi wa serikali za mitaa siku ya Jumatano ni ishara ya kuchanganyikiwa kwamba chama tawala cha ANC huenda kikashindwa na upinzani katika misingi ya umaarufu. Ifuatayo ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Katika ishara nyingine kwamba serikali ya Marekani imejitolea kusaidia mataifa ya Afrika kupambana na ugaidi, mamilioni ya dola yametolewa kwa habari zozote kuhusu viongozi kadhaa wa ngazi za juu wa kundi la kigaidi lenye uhusiano na kundi la al Al-Qaeda liitwalo Harakat Shabab al Mujahidin au Al-Shabab, ambalo lina makao yake makuu nchini Somalia. Kundi hilo ambalo limeorodheshwa kama mojawapo ya makundi ya kigaidi ya kimataifa tangu mwaka wa 2008 linapigana na serikali ya Somalia ili kujaribu kuchukua udhibiti wa nchi hiyo na limetekeleza mashambulizi kadhaa nchini Kenya. Linawajibika kwa vifo vya maelfu ya raia wa Somalia, wanaharakati wa kutetea amani, wafanyakazi wa mashirika ya kimataifa wanahabari pamoja na walinda amani wa Umoja wa Afrika wanaosaidia kurejesha hali ya utulivu katika eneo hilo. Makumi ya maelfu ya watu wamelazimika kutoroka makwao kwa sababu ya mapigano. Katika kuorodhesha kundi hilo kama la kigaidi, Marekani ililiwekea vikwazo vya kifedha pamoja na masharti mengine, ikadhibiti mali yake na kuwazuia raia wa Marekani dhidi ya kufanya biashara na kushirikiana na wanachama wake. Sasa marekani inatoa zawadi kwa habari zozote kuhusu ualiko watano kati ya viongozi wa kundi hilo. Zawadi za kufikia hadi dola milioni tano kila moja zinatolewa kwa yeyote aliye na habari kuhusu ualiko Fuad Muhamed Khalaf, mwenye uraia wa Somalia na Sweden, ambaye pia anafahamika kama Fuad Songale, pamoja pia na Bashir Muhamed Muhamud, kamanda wa Al-Shabab anayeaminika kuzaliwa kati ya mwaka wa 1979 na 1982, na Mukhtarobu, mtu mwenye umri wa miaka 43 ambaye alikuwa wakati mmoja msemaji wa Al-Shabab na ambaye ana pasipoti ya Eritrea. Zawadi za hadi milioni tatu kila moja zinatolewa kwa habari zozote kuhusu eneo au maeneo waliko viongozi wawili wa, wa Al-Shabab Abdulah Yeyare na mkuu wa ujasusi wa kundi hilo Zakaria Ismail Ahmed Hasi, ambaye anajulikana kwa jina lingine kama Zaki Madobi. Marekani inawahakikishia wasikilizaji kwamba ripoti zozote zitachunguzwa na majina ya waliozitoa yatawekwa kisiri na iwapo itabidi Marekani pia itawalinda wale watakaotoa habari hizo kwa kuhamisha. Iwapo una habari zozote kuhusu watu hao, wasiliana na afisi ya usalama katika ubalozi wowote wa, wa Marekani ulio karibu nawe. Aidha, unaweza kutoa habari hizo kwa kuingia katika mtandao wa www.rewardsforjustice.net au kutuma barua pepe kwa anwani ifuatayo, rfj at state gov. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, ilielezea sera za serikali ya Marekani. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki wa katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi ya DJ Riami kutoka Washington, mimi ni Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, pamoja tukikutakia usiku mwanana, uso na budha.