Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Kiongozi mmoja wa juu wa upinzani amejitoa kwenye serikali ya umoja wa kitaifa ya Sudani Kusini na alitangaza kifo kwa makubaliano ya amani yaliyolenga kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Lam Akol amesema katika taarifa leo kwamba rais Salva Kiir amerudia kukiuka mkataba wa amani wa mwaka jana na ameonyesha hilo kwa vitendo vyake tangu wiki ya kwanza ya mwezi Julai, wakati mapigano kati ya serikali na vikosi vya upinzani katika mji mkuu Juba yalipoua kiasi cha watu mia tatu. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika kwenye kipindi cha South Sudan in Focus, Acor aliyelaumu majeshi ya Kiir kwa kuchochea mapambano akiongeza kwamba bila usalama kwa viongozi wa upinzani hakutakuwa na makubaliano ya amani. Jeshi la Marekani limefanya mashambulizi ya anga dhidi ya malengo ya kundi la Islamic State nchini Libya. Pentagon imesema leo Jumatatu mashambulizi hayo yalifanywa katika ngome ya Islamic State ya Sirte kufuatia ombi la serikali ya kitaifa ya Libya GNA inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa, kwa mujibu wa maafisa wa Marekani na Libya. Pentagon inasema rais aliidhinisha mashambulizi katika kuvisaidia vikosi vyenye ushirikiano na GNA. Shambulizi lilipendekezwa na Waziri wa Ulinzi wa Marekani Ash Carter na mwenyekiti wa wakuu wa majeshi Jenerali Jordan Ford. Mashambulizi ya anga Amerikani ya Marekani yataendelea kulenga vikosi vya Islamic State ili kuiwezesha GNA kufanya maamuzi sahihi ya kusonga mbele na kusaidia kutokomeza IS kuona Libya ni mahala salama kwa ugaidi kutokana na kufanya mashambulizi mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kupitia 94.9 voa fm mjini bujumbura burundi na 107.5 fm nairobi kenya mzozo kati ya mgombea urais wa chama cha republican donald trump na wazazi wa mwanajeshi muislam raia wa marekani aliyefariki akiwa vitani umezuka tena leo Jumatatu. Seneta wa jimbo la Arizona John McCain, mfungwa wa zamani wa vita huko Vietnam katika miaka 1960 na, na mgombea urais aliyeshindwa kwa tiketi ya chama cha Republican mwaka 2008, na alimjibu Trump kwa kumkejeli Khiz Khan na mkewe Ghazala wakati wakihutubia na kumkumbuka mtoto wao wa kiume wiki iliyopita kwenye mkutano mkuu wa chama cha Democratic. Mtoto wao aliwawa na mlipwaji bomu wa kujitoa mhanga mwaka 2004 nchini Iraq. Familia ya Khan ilimuunga mkono mgombea wa urais wa Democratic Hillary Clinton, ambaye ni mpinzani wa Trump, na iliendelea kuzungumza dhidi ya Trump katika mahojiano ya televisheni kadhaa hapa nchini. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC imepinga madai mapya kutoka upinzani kwamba uchaguzi ufanyike na Rais Joseph Kabila aachie madaraka ifikapo Disemba 20 mwaka huu. Akiwahutubia wafuasi wake mjini Kinshasa jana Jumapili, kiongozi wa upinzani Etienne Tshisekedi aliripotiwa akisema kwamba utakuwa uhaini mkubwa kama Kabila hatozindua utaratibu wa uchaguzi ifikapo mwezi Septemba. Kiongozi huyo wa upinzani mwenye umri wa miaka themanini na mitatu alirudi DRC wiki iliyopita baada ya kuishi miaka miwili nje ya nchi kwa sababu za kiafya. Mkutano wa jana umeripotiwa kuwashirikisha maelfu ya wafuasi wa upinzani. Vyama vya upinzani vinadai Rais Kabila anataka kuendelea kuwepo madarakani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha Kwa Undani. ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani mimi ni sandey shomari nashirikiana na mwenzangu harrison kamau na kwenye laini ya simu tutaungana naye mwandishi wetu kutoka Kenya, Kennedy Wandera, hali kadhalika kutoka Tanzania, mwandishi Barnabas Kisengi. Nam kwa undani, leo tunamulika kwenye habari kama ulivyosikia hivi karibuni, ni huko nchini Dodoma, Tanzania ambapo zaidi ya wakazi elfu moja na mia moja waliokuwa wakiishi mtaa witao maghorofa mengi waliondolewa kwenye makazi yao kwa nguvu na mamlaka ya ustawishaji makao makuu CDA nchini Tanzania ikiwa e, ni chini ya usimamizi wa jeshi la polisi kwa madai ya kushindwa kulipa kodi ya nyumba zao. Nyumba hizo kwa mujibu wa taarifa zilizopo ni kwamba watu hao wameishi kwa muda mrefu kiasi cha miaka ishirini kwa sasa. Madai mengine ni kwamba wapangaji hao wanadaiwa kupinga ukarabati kwenye nyumba hizo. Lakini hali je, ndivyo ilivyo? Basi tutaangalia kwa undani zaidi na kutaka kujua hali ilikuwaje. Lakini kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wa habari ambaye yupo kule Dodoma, Barnabas Kisengi. Barnabas, hebu tueleze kwanza hali eh, ilivyokuwa nachofahamu kwa sasa kuhusu swala so zima la watu hawa kuhamishwa. Hey, mjini Dodoma baadhi ya wakazi waliokuwa wakiishi katika eneo la magorofani ambalo majengo yake yanamilikiwa na mamlaka ya ustawishaji makao makuu CDA. Maghorofa haya yalikuwa ni maghorofa ishirini na tisa, ambao kila gorofa moja lilikuwa lina uwezo wa kuchukua kaya zaidi ya sita, kwa hiyo jumla ya kaya mia moja sabini na nne zilikuwa zikikaa katika maghorofa haya, lakini kaya mia moja ishirini na tisa ziliweza kuathirika kwa kuondolewa na jeshi la polisi na kampuni ya udalali ambayo iliwekwa na mamlaka ya ustawishaji makao makuu CDA kuweza kuondoa kabisa vitu vyao, na wengine kutupiwa vitu nje, na wengine mpaka sasa hawajulikaniki wanakaa wapi. Lakini sababu kubwa ni mzozo kati ya wakazi hawa pamoja na mamlaka ya ustawishaji makao makuu CDA, kwa sababu awali nyumba hizi walikuwa wakikaa, walikuwa wakilipa kodi kwa chumba, kwa nyumba moja kati ya shilingi elfu kumi na nane mpaka hiyo elfu ishirini na sita lakini wengine wamekuwa wakilimbikiza madeni. Lakini baadhi ya watu wengine pia ambao waliingia mkataba na CDA wao waliweza kuwa kuondoka katika nyumba zile na kuhamia sehemu nyingine, na nyumba ile kuwapangisha watu wengine pasipo makubaliano wao na CDA. Lakini magorofa haya pia yalikuwa yakionekanika ni machakavu, hivyo mamlaka ya ustawishaji ilikuwa ikiyataka kuyakarabati magorofa haya wakiwa wamewapa notisi ili waweze kukarabati maghorofa haya walikuwa wakivutana, a wali, waliweza walifikishana mahakamani zaidi ya mara nne, kesi zikiwa zikienda, lakini kesi ya mwisho mahakama iliweza kuamua kuwa watu wale sasa wanatakiwa wapishe, ili maghorofa yale yaweze kufanyiwa ukarabati mkubwa, kwa sababu miundombinu ya maji na maji taka ilikuwa imeharibika kabisa ukawa kuna mvutano wasitafahamu kwa muda mrefu sasa, jambo ambalo sasa lilipelekea mamlaka ya ustawishaji makao makuu CDA kwa kupitia mkurugenzi Pascos Mlagiri kuwapa notsi, lakini bado wananchi hao waliweza kuwa wakikaidi, kwa sababu wengine walikuwa wanalipa vizuri, lakini wengine walikuwa hawalipi kwa wakati. Sasa, bwana Barnabas, kama ulivyoeleza eh, kama unavyosema wengine walikuwa wanalipa kwa wakati wengine hawalipi kwa wakati, lakini taarifa kwenye vyombo vya habari zilizotoka ni kwamba hawa watu waliotolewa ni watu ambao walikuwa ni wadeni sugu wasiolipa madeni yao. Lakini je, swala ni udeni sugu au swala ni kwamba nyumba zinatakiwa kufanyiwa matengenezo, kwa hiyo watu hawa wameondolewa kwa halali watoke nje ili nyumba zirekebishwe? Sasa basi, nilipata nafasi pia ya kuzungumza na mkurugenzi wa CDA ku Dodoma, Bwana Pasco Mlagiri, na nikataka kujua yeye kwa undani swala hili liko vipi, na akatueleza ipandisha kodi. Hawa watu walikuwa wakiishi kwenye nyumba zetu, na wakiwa kwenye nyumba zetu walikuwa wakilipa kodi ya shilingi. Ziko nyumba za aina tatu, taenda kwa haraka tu kwamba nyumba mojawapo alikuwa analipa shilingi elfu kumi na nane nyingine shilingi elfu ishirini na nyingine shilingi elfu ishirini na mbili Kwenye mwaka elfu mbili na nane tulipandisha kodi uh, kutoka viwango vitaja kuwa shilingi elfu hamsini na tano na elfu sitini aina hizo nyumba zilizotajwa. baada ya kwa vile wananchi hawakukubali, wakaenda kufungua kesi baraza la nyumba katika mwaka huo huo, amefungua kesi zile hazina hadhi ya kuishi mtu, kwa maana ni mbaya, ni tatu na i hazifai kuishi mtu kwa mara nyingine hazistahili kuongeza kodi kama hazijaboreshwa na kuwa nzuri zaidi. Sasa katika baraza ya nyumba k itapigwa chini kwamba katika sheria ardhi ya sasa hizi za Tanzania swala la mpangaji na na mwenye nyumba inaachwa katika soko huria. Um, kama mtu hahitaji nyumba, anaona ni mbaya, anatakiwa hame. Lakini sasa watu hawa walikata rufaa na wamekwenda mahakamani na imekwenda mpaka mahakama kuu. Sasa je, kesi hii ikawaje? uh, mahakama kuu ikasikiza shauri lile na ikakwa, ikatembelea na katika maamuzi yake mahakama kuu ikasema inaridhika na hoja kwamba nyumba zetu ni chakavu na hazina ubora ambao stahili. Kwa hiyo mahakama kuu ikatoa maagizo makuu mawili, ya kwanza kwa, ni kwa, si, kwamba hatuhusii kufanisha kodi yoyote katika zile nyumba mpaka matengenezo ya msingi itakapofanyika, lakini ya kwa, po, na, nakina, pili inasema kwamba hata zitakapofanya matengenezo kodi mpya itakayotangazwa ni lazima vivane na viwango vya soko. Sasa haya yalikuwa ni maamuzi ya mahakama kuu. Sisi tuliyaheshimu maamuzi ya mahakama kuu, na tukasema jambo la busara ni kuamua kufanya matengenezo ya nyumba ili viendane na maamuzi ya, ya mahakama. Kwa hiyo tuka- tukawapa tuka noti wafanyakazi wapangaji wote, eh, wa ya miezi mitatu watupishe kwa ajili ya kufanya matengenezo ya nyumba. Atipo, wakati muda wa nosu ulipokaribia kupisha, imebaki kama, kama wiki moja hivi, wakaenda kufungua kesi nyingine ya kupinga kwamba wasiendelee kwenye zile nyumba, na mahakama ituamuru sisi tufanye matengenezo wakiwa ndani ya nyumba, kwa sababu hawezi kupinga matengenezo kwa sababu ilikuwa ni amri ya mahakama. Sasa nataka kama mahakama ituamuru tufanye matengenezo wakiwa ndani ya nyumba. Hiyo kesi nayo ikaanza kusikilizwa, imekwenda mpaka baadaye ikahukumiwa, madai yao yakawa hayana msingi wowote na yakatupiliwa mbali. Tafsiri yake ni kwamba pale matengenezo yale na achukua oda yoyote ya kuzuia kwamba tusiwatoe kwenye nyumba ya kupisha matengenezo. Mara baada ya amri ile kutolewa, wao walikata rufaa, wakaonesha nia ya kukata rufaa kwenda mahakama ya rufaa, na kwa mujibu wa taratibu za kimahakama ilibidi isikilize kesi ndogo kwenye mahakama kuu ya kama wana sababu za kukata rufaa au hawana sababu za kukata rufaa na Mahakama Kuu ikaona hawana, hawajapata rufaa kwao, maombi yao yapata rufaa yakatuliwa mbali. Kwa maana nyingine, maamuzi yaliyobaki ya kimahakama ni kwamba matengenezo yaendelee na hapakuwa na amri yoyote ya sisi kuwaondoa. Sasa tunafanya matengenezo makubwa ya zeli nyumba, ikiwemo kupaka rangi nyumba zote ndani na nje, kubadilisha mfumo wa maji taka na maji safi, ili matengenezo hayo akiyafanya haiwezekani ikakupa namna nzuri ya kufanya matengenezo kuna watu wako ndani, na kumbuke tu kwamba hizi nyumba ni za ghorofa. Kwa hiyo kama nyumba ni za ghorofa na mtu anakuwa pia afundi anafanya kazi kule juu ghorofani, inapotokea kwa mfano eh, kifaa kidogo sana kama nyumba ikanka fundi kiia chini, zaidi ya silaha ya bunduki, anaweza inaweza ikamuua huyo mara moja. Kwa hiyo sera za usalama kazini chini ya OSHA sheria za za za bodi ya kandarasi na sheria zote zinazohusu utekelezaji kazi wa namna hiyo katika mazingira hayo ya kazi. Kwa hiyo lazima eneo hilo protected na watu walioaa warinjipambana na sheria za kiusalama nai lazima waondoke. Nakushukuru bwana Mlagiri. Lakini hapo hapo kuna mkazi wa eneo hilo, bwana Saidi, wewe unafahamu nini bwana Saidi? Ninachokifahamu mimi kulikuwa na tatizo ambalo lilopelekea mpaka kiasi hicho. Sidi walikuwa wanalipwa kodi na hawataki kupokea kodi, kwa sababu kulikuwa na kesi ndani ya mahakama, walikuwa na kesi na wana, wana, watu wanaoishi majumba yale walipeleka malalamiko yao kwenye vyombo vya sheria waweze kupata haki baada ya kuwa uongozi wa CDA chini ya uongozi aliyekuwa kaimu mkurugenzi mkuu bwana Pascal Simuyagiri kuwa hataki kuwasikiliza kukaa kwenye meza ya duara. Sasa, kwa sababu kutokuwa na mazungumzo katika meza ya duara ilipelekea kuwa kuto sintofahamu ya kuto kulipa kodi, na nini ambacho walikuwa wanadai kwa kwa CDA? CDA walichokuwa wanadai ni kwamba watu walipe kodi, lakini wananchi walisema kuwa sisi, kodi hawakatai, ilikuwa imeongezeka ongezeko la kodi lakini wakati sidi wanaongeza kodi katika miaka hiyo, walikubaliana na wananchi wakazi wa eneo lile kuwa watengeneze, waboreshe yale mazingira ambayo majumba yayo yalikuwa na matatizo. Mambo makubwa mawili, mifumo ya choo na vioo, ndio ilikuwa ni matatizo yao. Sasa kikubwa ambacho walikubali kwanza kulipa kodi ambayo walikuwa wameikubali sidi, lakini kwa masharti kwamba sidi waboreshe mazingira. Lakini sidi kabla hawajaboresha yale mazingira, ndani ya baada ya mwaka mmoja au miaka miwili, wakapandisha kodi hilo ndio tatizo lilipojitokeza, kuwa wananchi wasema sisi hamkutuboreshea makazi yetu, lakini mnaongeza kodi, inakuwaje? Hapo ndio lipasimtofahamu CDA wakatumia njia mojawapo ya kutaka kuwaondoa wale watu wote, na wananchi wa pale wakasema, sisi kama nataka kufanywa matengenezo tutengenezewe nyumba zetu tukiwa humu ndani, lakini CDA wakawa wanasimama na misimamo kwamba eneo lote lile watu waondoke. Sasa wakati wa uchaguzi, utakumbuka ilikuwa sakata ilikuwa zito sana, kiasi kwamba hata mheshimiwa Rais Kikwete aliwahi kufika katika eneo hilo na kupokelewa na mabango mengi sana na wananchi wa eneo hilo la pale, na kiasi kwamba rais akasema leo bana, Mheshimiwa Mbunge Malole, kwa kipindi kile ukiomba kura utafanikiwa kuwa mbunge katika eneo hili, kwa sababu wananchi wanakukubali. Kwa hiyo wananchi walichokuwa wanataka kuwa, kuwa waboreshewe ndio walipe kodi, lakini sidi wakawa wanataka watoke wote ndio watengeneze, lakini ilikuwa inaonekana kuna kitu ki, nyuma ya pazia ambacho hawaarudishi wale kwa, watu walikuwa wanataka warudishi watu wengine kwa sababu zao nyingine ambazo za msingi ambazo zilikuwa wapate labda kitu chochote nyuma ya pazia hapo ndo ulipokuwa mtatizo. Lakini sasa hivi kinachojitokeza kutaka kumchonganisha mweshimi wa Magufuli na wananchi, rais wa sasa hivi, kuonyesha kuwa uhamiaji wa kuja Dodoma ndiyo sasa linatokea hilo shindikizo, lakini shindikizo la muda mrefu sana zaidi ya miaka mitano ambayo uko nyuma, na wananchi wasinge, kwa nini wasilipe kodi, kwa sababu wanaishi katika majumba hayo, sije wakilipwa kodi ambayo mahakama iliridhia, sije wakawa wanakataa kupokea hizo kodi, wananchi wakawa na baki na pesa zao mifukoni. Kuna namna yoyote ambayo pengine wakazi walipewa barua na CDA kuhusu kuhamishwa kwao na kwamba pengine hawajatoa kodi kwa kitu gani kitatokea katika siku zijazo? Hicho cha kodi kimekuwa tu sasa hivi kama ni kitu ambacho ni cha kubambikiwa, ambacho rais kama angekuwa nakijua au waziri mkuu anakijua chanzo chake ni kitu gani. Hicho ndio kitu ambacho kinachopelekea, sije kuonyesha tu, wanajaribu kujikava kuonyesha kuwa kodi haijalipwa, lakini kwa nini wasilipe? Nashukuru sana Bwana Saidi ambaye amezungumza nami muda mfupi uliopita eh, kutoka hapo Dodoma. Lakini nikirudi kwa mkurugenzi, labda kupata tu uhakika kwamba sasa kuondolewa huku ni kutokulipa kodi au haya matengenezo ni kisingizio tu. Mkurugenzi, kwa upande wako, Bwana Pasco Mlagiri, unasemaje? tumeondoa kwa sababu ya kusha matengenezo na hoja matengenezo walisababisha wao baada ya kuingia mahakamani, tuliamuliwa na mahakama, tunatekeleza amri ya mahakama ya kwamba lazima nyumba zifanyiwe matengenezo, na lazima ukumbuke kwamba kama kuna oda ya mahakama, ikipokea kesho mtu atapeleka kesi mahakamani, amejulika kwa sababu kuishi kwenye zile nyumba, sisi ilikuwa tunatugea, tunashtakiwa. Na nadhani kimsingi mahakama amepaka zikondemu zile nyumba, kwa sababu ilikuwa atengeneze kama asfai, lakini akizikondemu tukasema i bu tukatengeneza ya serikali nbhohapitegeaa na pengine kwa sababu hiyo pia. Je, wale ambao mliwapa taarifa ya kuondoka kwenye hizi nyumba mliwapa muda gani kabla ya kuja kuwatoa kwa nguvu kwenye nyumba zao? Kwa hiyo kwa wale ambao kama ulivyosema watakaopata nafasi kukubaliana masharti mapya watarudi kwenye hizo nyumba bila tatizo. Lakini kuna wakosoaji ambao wanasema pengine hii ni shinikizo la wale ambao sasa wanahamia Dodoma baada ya kutangazwa kwamba watu wote wa serikali wahamie ofisi au wahamie makao makuu Dodoma. Hao wakosoaji, unawaambia nini? tukaenda mahakamani, imehukumiwa na tusimamia rambi ya mahakama. Kama wasingekuwa wao kupigwa mahakamani tungetekeleza miaka zini huduma. Asante huyo mkurugenzi wa CDA Bwana Pasco Mlagiri. Sasa ni kirudi kwako Bwana Barnabas Kisengi, nafikiri umesikia hayo maelezo yote. Pengine unachofahamu zaidi kwa sasa, katika yote haya yanayoendelea, nini ambacho kwa sasa tunaweza kufahamu kuhusu hao wakazi, sakata yao, kinachoendelea kwa sasa, chochote unachofahamu? baadhi ya wakazi baada ya vurugu na hamsha za hapa na pale katika kuondolewa kwa siku ya juzi e, wengine sasa wamekuwa wakiangaika hapa mjini Dodoma wakizagaazagaa, wakiwa hawana sehemu maalum ya kwenda, kwa sababu unakumbuka kuna wengine wanakuwa na familia, unakuta sasa sehemu anayokwenda anaweza akapokelewa akapokelewa watu wawili au watatu. Ziju, watu wengine wanashindwa sehemu za kwenda, na wengi ni sehemu za kuweka mizigo, kwa sababu tayari Dodoma imeshakuwa sasa, imeanza kuingiliwa ku, na watu kutokana na i kuhamishiwa kwa, kwa makao makuu. Kwa hiyo nyumba nyingi tayari watu walishaanza kuweka oda, kwa hiyo baadhi ya watu ambao wametoka katika nyumba hizi wamekuwa wakipata tabu katika maeneo sasa ya kuta, kutafuta nyumba. Lakini pia hata nyumba hizi katika mitaa mbalimbali, kutokana na agizo la Mheshimiwa Rais kuhakikisha Dodoma inakuwa makao makuu, nyumba zilishaanza kupanda bei sasa na ukiangalia kaya zaidi ya sabini na nne ambazo wameondolewa katika maeneo ya CDA sasa wamekuwa wakihangaika kutafuta nyumba katika maeneo mbalimbali, na madalali wameshaingilia, kupata nyumba inakuwa ni kazi na unapata kwa bei kubwa. Asante ah, sana, nakushukuru Bwana Barnabas Kisengi kutoka kule Dodoma na eh, hasa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Asante sana Barnabas. Naam, hivi sasa basi tunaingia katika sehemu yetu ya pili ya kwa undani, na kama ulivyosikia katika habari hii leo huko nchini Kenya, eneo la Westlian, ukuta Westlands ukuta umeanguka kwa mradhi, na ukuta huu umepelekea shuku kwamba watu watatu wamefariki eh, dunia. Lakini basi, hii si mara ya kwanza kutokea ajali kama hii katika eneo hilo la nchini Kenya, na vilevile vile kumetokea ajali zingine siku za nyuma za hali ya majengo au jengo kuanguka. Basi tunamulika habari hii kwa undani, na hapa studio tunaungana naye kutoka kule Kenya mwandishi wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, uko pale Kenya, hebu tueleze basi, baada ya hayo kutokea, nini ambacho unafahamu eh, kuanzia hivi sasa, kinachoendelea baada ya hiyo hali. Hey, iliyotokea ukuta kuanguka kuangukaleo uh, leo, saa saba mchana watu tatu kati ya kumi wanaoaminika uh, uh, kuwa wajenzi wamepoteza maisha yao baada ya ukuta wa jengo la buka jinsi ilivyosema katika mtaa wa Westland kuporomoka na kuwafukia hai. Watatu hao walikuwa ndani wakichimba mtaro wa kupitia walipofukiwa na ukuta huo. Um, hata hivyo spika wa bunge wa kaunti wa bunge la kaunti uh, na ya nairobi magelo alilaumu sana vyombo vya kushughulikia majanga maanake anasema kwamba watu wangefika mapema wangewanusuru wange hawa uh, wajenzi waliokuwa wakichimba uh, mtaro ule wa kupitisha maji taka na pia ifahamike wazi kwamba eneo hilo la mkasa liko karibu sana na ile barabara ya ojijo eneo la westlands ambapo wakati mvua inapoonyesha sana hapa jijini kuathirika sana na mafuriko. Kwa hivyo kando na hiyo, pia taarifa tunazopata ni kwamba jumba hilo ambalo lilikuwa liku, linajengewa mtaro wa kupitisha majitaka lilikuwa limeidhinishwa na kaunti ya Nairobi ku, kuporomoshwa, maanake halijafikia viwango vya ubora katika ujenzi na manaake um, kutokana na ule ujenzi ambao ulikuwa uh, unaendelea pale, inasemekana ina, ina, ina, ina, ina, kutokana na matamshi ya spika huyo, anasema kwamba jengo uh, hilo halikuwa limeidhinishwa na serikali ya kaunti ya Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera, subiri hapo hapo mwenzangu. Harison Kamau hapa studio umekuwa ukifuatilia haya matukio, Harison Kamau, yaliyokuwa yakitokea siku za nyuma kutokana na hizi ajali mbalimbali. Sasa Kamau, nafikiri matukio haya yametokea na lawama hasa zimekuwa zinaelekezwa wapi? Labda tueleze kwa upande wako ulipokuwa ukichambua hapa na pale kujua hali hii kwa ujumla. Asante sana Sandey Shomari. Kwanza pole zetu hapa viewers inawaendea walioathiriwa na mkasa wa leo, na kama ulivyoelewa ni kwamba walikuwa wakiuchimba mtaro na wakaweza kuangukiwa na kufunikwa na mchanga waliokuwa wameufukua pale. Lakini kando na hayo, kumekuwa na matukio sawia na haya katika jiji la Nairobi na Ah, tukio hili linafuatia lingine la karibuni kabisa, majuma kama mawili karibu tu majuma mawili yaliyopita, karibu na maduka ya Westgate. Ka unakumbuka mahali ambapo shambulizi lilifanywa na magaidi pale Westgate Mall pale kulifa, kuliweza ku, ah, katika Julai 21 wafanyakazi wanne waliuawa na wengine tisa kujeruhiwa karibu na barabara ya Peponi baada ya ukuta kuangukia kwenye mtaa huo wa Westlands uka kwamba huu ni mtaa sawa na ambapo tukio la leo tena limetokea. Siku moja kabla ya tukio hilo la Julai 21, mtu mwingine alikuwa alipata kufa baada ya jengo kuporomoka kwenye mtaa wa Spring Valley na mwezi Mei mwaka jana ukuta katika msikiti uliporomoka mjini Nairobi katika eneo la South B na kuua takriban watu tisa, uh, watu tisa. Lakini sasa maswali yamekuwa yakiibuka. Je, nani wa kulaumiwa? Kumbuka kwamba kuna majengo pia yamekuwa yakianguka na kufunika watu na kuporomokea watu. Sasa kuna kuwa kwamba kila tukio kama hili linapotokea, lawama zinakuwa kwamba zinaelekezwa mambo mengi sana, wengine wanasema ni ubora wa bidhaa yaani inakuwa kwamba labda bidhaa zinazotumika kujenga, uh, labda hazijafikisha ubora unaohitajika kwamba hazina ujenzi thabiti. Cha pili kinakuwa kwamba kuna maeneo hayatakiwi kujengwa kamwe, ni maeneo yenye maji, lakini inakuwa kwamba walioidhinisha labda kuna hongo ama njia zilitumika kuweza kuidhinisha majengo kujengwa maeneo ambayo kabisa hayawezi kustahimili uzito fulani wa majengo lakini kando na hayo pia kuna haraka za kibiashara wanasema kwamba majengo mengi, wa, wawekezaji wanataka kuyamaliza kwa haraka ili waweze kuanza kujipatia faida kutokana na kuwekeza kwao. Kwa hivyo kuna lawama nyingi sana zinazoendelea wakati jambo kama hili linatokea, na kwa vile mkasa wa leo umetokea tu leo, labda kufikia kesho tutasikia, tutasikia, tutasikia mengi, ma, zaidi, mengi zaidi yita yita kwa, kwa, yita kwa, E, viongozi watasisi, wa kiserikali wa taasisi wa viongozi wanaohusika na masuala ya ujenzi na wataalam kwa ujumla, pengine umefuatilia swala hili kwamba wao kwa upande wao nini ambacho wanakieleza, wanakieleza niliweza uh, kuzungumza na mmoja hasa uh, wale wanaosimamia ujenzi hapa jijini Nairobi. Uh, wanasema kwamba wao kama serikali hasa wa kaunti ya Nairobi wamejaribu uwezo wao lakini kuna baadhi ya wengine katika idara hiyo ambao ni kama wanatokomeza na, wa harakati zao wa za kuhakikisha kwamba majengo haya yanaafiki ya vile viwango vya ubora jinsi walivyosema Kamau. Lakini kinachodhihirika wa wazi ni kwamba kuna utepetevu fulani ambao peupe unajidhihirisha, watu wanapata hongo jinsi kama walivyosema na, kando na sehemu ili kuwa imejengwa katika sehemu ambayo ina unyevunyevu na jengo lile kuwekwa alama ambayo ina- inaonyesha kwamba jengo hilo linafaa kuangushwa, lakini limekuwepo tu kwa muda mpaka maafa yanatokea. Kwa hivyo ni utepetevu na ufisadi, jinsi kama wanavyosema, unao ulimikiziwa hawa maafisa, maanake hata wanapotoa sheria kwamba majengo fulani yawezi kuwafikia viwango fulani vya ubora, basi ni lazima ufuatilie na wahakikishe kwamba majengo yote yanaidhinishwa na kaunti ya Nairobi yanafikia viwango hivyo, lakini wapo, hawa majengo hayo hayafikii viwango hivyo. Asante sana Kennedy, na kushukuru sana Kennedy. Muda wetu ndio hivyo, au turuhusu zaidi, lakini asante sana Kennedy Ondera kutoka Nairobi hapa, ah, studio mwenzangu Harison Kamau na wote ambao wameshiriki kwa leo. Msimamizi wa kipindi hiki kwa undani alikuwa ni Hadia Riami na mwelekezi upande wa pili Aida Isa waga kutoka studio nambari 12. Mimi ni Sunday Shumari. Hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha alfajiri, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Sunday Shumari.