kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni agosti 2 mwaka 2016 katika matangazo ya voa express hivi sasa utasikia wafanyabiashara nchini kenya wanasema ni jukumu la serikali ya kenya hivi sasa kuweka mkakati wa kuangalia kikamilifu kila mzigo unaoingia bandarini nchini humo ni jukumu sasa ya serikali ya Kenya kuhakikisha kwamba wameweka mkakati ya kuangalia kila mzigo ambapo inakuja. Na mimi taarifa ya kina utaisikia muda mfupi ujao. Hii ni VOA Express, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Vilevile katika VOA Express, utasikia makala ya mapishi, mapishi tukiangazia namna ya kutengeneza keki choma, keki yako kwa dakika 40 itakuwa imeiva safi kabisa. Ukikata keki yako hivi itakuwa ina miraba kama punda milia ni. Tega sikio katika VOA Express dakika 30, lakini kwanza ni habari za dunia zikisoma kwako na Sandey Shomari. Staili ya Donald Trump ya kuongea bila kujali anachosema ilimsaidia kupata uteuzi wa chama cha Republican kugombea urais, lakini ukosoaji wake kuhusu familia ya mwanajeshi wa Marekani aliyewawa nchini Iraq imeleta shutuma kutoka kwa maafisa wa chama hicho na makundi ya wanajeshi wa zamani. Senator John McCain amesema anapingana kwa kiasi kikubwa na maneno hayo ya Trump kuhusiana na mwanajeshi huyo Humayun Khan kwamba asiruhusiwe kuingia nchini. Natumaini Wamarekani wataelewa kwamba maeneo haya hayawakilishi mawazo ya chama cha Republican au wagombea wetu. McCain alisema, wakati umefika kwa Donald kuweka mfano nchini kwetu na siku zijazo za chama cha Republican. Wakati chama chetu kimemchagua, hayo hayakuja na leseni ya kutukana wale waliobora kati yetu. Baadhi ya watu wenye leseni ya kubeba silaha sasa wanaruhusiwa kubeba bunduki zao darasani baada ya sheria mpya kupitishwa huko Texas kuanza rasmi kutumika Jumatatu. Waunga mkono wa hatua hiyo wanasema itasaidia kuzuia mashambulizi ya risasi kwa watu wengi, wakati wakosoaji wanasema inaweza kuhatarisha usalama kwenye maeneo ya shule mbalimbali. Sheria hiyo inaruhusu ubebaji wa bunduki vyuoni ambayo imepitishwa na Warepublican walio wengi katika baraza la wawakilishi na gavana wa Texas Greg Abbott imefanya Texas kuwa miongoni mwa kundi dogo la majimbo ambayo inaruhusu wanafunzi kubeba bunduki kwa siri mashuleni. Profesa mmoja wa Ethiopia wa sayansi ya siasa, Gotachau Mafeteria, anayeishi nchini Marekani amesema, Ethiopia imejikuta njia panda bila kujua hatima ya siku zijazo mpaka nchi hiyo itakapofanya uchaguzi ulio huru na haki. Haya yalisemwa wakati maelfu ya watu huko Gonda, mji ulio karibu na eneo la Mahara kaskazini mwa Ethiopia, waliandamana Jumapili wakitaka mabadiliko ya serikali kwa sababu ya kile walichosema kuwa ni mgawanyo usio wa haki wa utajiri nchini humo. Naendelea kusikiliza VOA Express na hizi ni habari za dunia. Maafisa katika jimbo la Florida wameomba msaada wa serikali kuu wa kukabiliana na mlipuko wa Zika baada ya kuthibitisha kesi mpya kumi za ugonjwa huo mwishoni mwa juma kwenye eneo la kilometa mbili na nusu mraba upande wa kusini mwa jimbo hilo. Gavana wa jimbo hilo Rick Scott amechukua hatua hiyo baada ya taasisi ya udhibiti magonjwa ya Marekani kuonya wanawake wajawazito siku ya Jumatatu dhidi ya kusafiri kwenye maeneo yaliyoko kaskazini mwa Mayami ambapo kesi mpya za Zika zimeripotiwa. Wakati Florida ikingojea msaada kutoka serikali kuu, Gavana Scott amesema kuwa wataendelea kupambana na mlipuko huo. Jaribio la mapinduzi ambalo halikufanikiwa dhidi ya serikali ya rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki mwezi uliopita tayari limegharimu nchi hiyo dola milioni mia moja, kwa mujibu wa waziri wa biashara nchini humo Bulent Tufenki. Waziri wa biashara wa nchi hiyo amesema gharama moja kwa moja kwa hatua zilizochukuliwa na serikali na uharibifu uliofanyika wa majengo na mali ulikuwa wastani wa kiasi cha dola milioni mia moja, lakini inawezekana ikaongezeka. Waziri huyo ameliambia gazeti la Hariet kwamba tayari nchi hiyo imepoteza mapato kutokana na nchi nyingine kufuta maagizo ya mali walizotaka kutoka Uturuki kutokana na jaribio hilo la mapinduzi, na ukosefu wa imani ya wawekezaji kwa serikali ya nchi hiyo unaweza kuigharimu zaidi nchi hiyo na Korea Kusari, Korea Kusini imepiga faini kampuni ya Ujerumani ya Volkswagen ya dola milioni 16 na kuzuia kuuza magari ya aina tofauti 80 Jumanne kutokana na kampuni hiyo kudanganya katika kiwango cha kelele kwa kuonyesha gari hilo halina kelele wala kutoa hewa chafu. Agizo hilo lilotolewa na wizara ya mazingira ni pigo jingine kwa kampuni hiyo ya Volkswagen ambayo katika mwaka uliopita imekuwa ikipambana na tatizo la kujulikana kwamba waliweka vifaa ili kuudanganya umma kwenye majaribio ya utoaji hewa chafu. Novemba mwaka jana, Korea Kusini iliyopiga faini Volkswagen dola milioni 12.7 na kuwanyang'anya vyeti vya zaidi ya magari laki 1 na 25 yanayotumia dizeli. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Polisi wa kimataifa Interpol yahusishwa katika uchunguzi wa dawa za kulevya zinazodaiwa kuingizwa nchini Kenya. Na wakati wa wafanya biashara nchini humo wasema bidhaa za magendo kupitia bandari ya Mombasa ni pigo kubwa katika uchumi wa mataifa ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu Libet Adede anaripoti kamili kutoka Mombasa. Ingawa wakuu wa idara za usalama hapa Mombasa, akiwemo kamishna Maalim Mohamed, wameomba muda zaidi kukamilisha uchunguzi, duru zimearifu kuwa mwanaume mmoja, raia wa Uingereza, anazuiliwa kuhusiana na shehena hiyo iliyonaswa siku ya Ijumaa wiki jana. Japo majina yake hayajawekwa wazi, duru zimedokeza kuwa wakenya wengine wawili wamekamatwa kuhusiana na dawa hizo na sasa wanachunguzwa na maafisa wa kukabiliana na ulanguzi wa dawa za kulevya, ikiwemo polisi ya kimataifa, Interpol. Hatua hii inajiri siku tu baada ya kupatikana kwa dawa hizo zenye uzani wa kilo 90 katika kasha moja bandarini Mombasa, zikiwa zimefichwa katika kilo 520 za sukari, na sasa uchunguzi unafanywa kubainisha uhalisia wa dawa hizo. Inadaiwa kuwa maafisa wa polisi wa Interpol wamekuwa wakifuatilia meli iliyosafirisha kasha hilo MSC Positano kutoka Brazil, kabla ya maafisa wa jeshi la wanamaji wa Kenya kuinasa hadi hapa Mombasa. Kulingana na maelezo, mzigo huo ulikuwa unaelekea nchini Uganda. Nimezungumza na Pita Utieno, mfanyi biashara hapa Mombasa, ambaye anajihusisha na biashara ya kuagizia mizigo kutoka mataifa ya kigeni. Anasema kwamba kupatikana kwa dawa hizo pamoja na bidhaa zingine ghushi ni picha mbaya kwa taifa na kwa biashara zao. Hii mambo kama haya ha, inatudhuru kibiashara, hata watu wa kigeni naye wanaogopa kutumia port, alafu kisha mwenye mzigo anaogopa. Ni jukumu sasa ya serikali ya Kenya kuhakikisha kwamba wameweka mkakati ya kuangalia na kila mzigo ambapo inakuja, njia rahisi ni kuleta mashine zile za kiteknolojia ya hali ya juu, ambapo zitakuwa zikiona zile images zile vitu ambapo zimewekwa katika kontena. Otieno ananielezea kuwa mfumo unaotumiwa kwa sasa, ambapo mataifa yanayotegemea bandari ya Kenya ikiwemo Uganda na Rwanda yanashughulikia mizigo yao binafsi ya hapa Kenya bila ushirikiano na uchunguzi, inatoa nafasi kwa biashara kama hizo kuendelea. Hatari ambapo naweza kusema tuko hatarini ni si kwamba tuko na paka, nchi za jirani ambapo zinakagua mzigo zao wenyewe kwa wenyewe, sisi kama Wakenya hatuwezi kujua ni nini ziko katika zile kontena ambapo inasemekana zinaenda kwao mpaka tuwe na kitu ambapo inaitwa intelligence reports. Na intelligence reports zingine pengine zitapita bila kujulikana kwamba zilikuwa zimebeba nini, na kuna intelligence reports, mimi naweza kusema tuko katika hali hatari. Mwenzake Peter Mambembe naye amesema kuwa huenda gharama ya bidhaa mbalimbali nchini ikaongezeka kutokana na kuongezeka kwa gharama ya ukaguzi wa bidhaa bandarini. Wakenya nao wamekuwa na haya ya kusema: lazima kwe, kuna drug kingpins huku Kenya ambao labda wako protected na government kwa sababu si kitu ya kawaida kupatikana miadarati kiasi hicho. Zimeharibu vijana wetu sana hapa, watu wamekuwa ovyo. Watu kila siku tuwasikia kwamba madawa ama dawa za kulevya zimepatikana zimeshikwa, na siku zote hatujawahi ona mwenye hizo dawa akipatikana. Liberty Adede, Sauti ya America, Mombasa na tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ni kwamba gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Julian Paluku, anasema vijana mashariki mwa Kongo wako hatarini, kwani wanasiasa na kila kikundi cha wapiganaji vinatumia vijana katika shughuli zisizowezekana, na lazima wawe waangalifu. Mwandishi wetu Auster Malivika na ripoti zaidi kutoka DRC. Hey, Tupezo terez attention. Sasa hivi wenyewe mko na Kristo. Kwa nini mlishawaza kama Facebook ama WhatsApp ndio you na know, kubasiye Mungu na mko mnanuka kanisa kila siku? Julian Paluku, Gavana wa Kivu Kaskazini, amesema hayo katika mkutano wa vijana wa Kanisa Katolika uliofanyika katika mji wa Butembo mkoa wa Kivu ya Kaskazini, huku wakitafakari kuhusu swala la usalama pamoja na ujio wa vijana katika dunia ya kesho. Jenese yetu, mngo Kivu iko a juu ya nini, tukila mtu yoyote mwenyene anatafutaka kapouvoar huku na kule, anakuyaka njoo kushawishi jenese no mkuu hapa tuie ukilima fulani, tukamate silaha kwanza, mwea watu kwa barabara, tutapata pesa. Ke vijana mutire tres attention. Na vijana wanataka kuanza kama ile njoo namna yenyewe wanapaswa kuishi ndani naye Serge Rusaki akiwa mwanafunzi kunako chuo kikuu cha Ista katika mji wa Goma, aomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusaidia vijana wanaojitahidi kuendelea katika shule za teknolojia kama yeye, akiwa na lengo la kutengeneza satellite pamoja na gari isiyotumia mafuta. Tumefanya hiyo satellite, uh, ni kama vile mfano tu, lakini tunazipenda, lakini tufanye mingi kuhusu hayo na tu, tuendelee mbele kipata um, kusaidizi fulani fulani kutokea government kwa wale wanaolinda kwa nchi yetu, kama vile president governor, tunaweza kwa, tunaweza furahi kabisa na kama na hivyo ministry nayo ikiangalia mambo ya teknoloji na kusaidia kwa mambo fulani fulani, tunaweza fanya vitu mingi sana. Vijana hao wakiwemo wasichana wasema ukosefu wa ajira kutoka kwa serikali ni miongoni mwa matatizo yanayotesa vijana na kuwapelekea wengi kudanganywa. sifa Eveline pamoja naye Sara, wote wakiwa wasichana, wapendekeza kutengeneza ndege yao binafsi. Ninawaza watu ni yao, wanawake hawawezi, wanawake hao ni chini sana. Nataka nitengeneze hata nipande hata nitengeneze ndege yangu. Donc bwana sema Sara yeye peke yake alitengeneza ndege, inaruka mpaka anga. Yaani unataka utengeneze ndege yako? Donc il faut nifanye yenye dunia yafanya, eh. Na mimi nianze yangu mimi peke. Mimi nasema hivi nataka na mimi nitengeneze ndege avion. Yaani ipande angani waone kama mwanamke ndio ametengeneza ile avion iko na panda. Wakungu wakungu tena wagoma katika vita hii tunakuwa na hata watu wanazania tumekuwa tumekuwa tomali nini traumatize mais non c'est pas vraiment ça. Vijana wengi wamesema kwamba wanayo akili timamu lakini wanachokikosea ni usaidizi. Hosea Malivika, VOA Express Goma. Haya, msikilizaji, sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki na VOA Express. Anaitwa Lina akishirikiana na na <tikin> <Diamond nani wanaitwa, tikin> wakitoa kitu chao hicho kizaizai. Haya mambo ya kizaizai na VOA Express <tikin> Uchungu kufa utatamani, ya mwenzakosikia omba yasiku pate. Mungu aliumba dunia na maajabu yake hey, yamwenzakosikia Haya basi, ndio mambo ya kizaizai hayo ya Lina akishirikiana na Diamond. Ah, mambo mazuri hayo, msikilizaji, unayapata kutoka hapa VOA Express studio namba kumi na tano nam katika hoja kwa hoja hivi sasa tunaye mzalendo Dikson Mako na Rashid Misago Ndabaluhije wakizungumzia kuhusu shauri la serikali ya Tanzania kuhamia mkoani Dodoma kutoka jijini Dar es Salaam. Je, inawezekana? Haiwezekani. inachofanya nadhani kwamba haiwezekani ni hiki hapo sasa, kwa sababu mi nikiangalia kwa upande wa pande wa katiba mpya iliyoto inaanzishwa na wakati wa utawala aacuka Kikwete, wamejaribu kutumia ujanja waliolao serikali yetu, wakidhani kwamba labda utawala kwamba tunaelekea kaanauiaa kinde, ndio ilikuwa ni ujanja wakutola pesa ya umma. kwa hiyo hata mimi naamini kwamba linawezekana. Kwa sababu gani? kama hili swala lingekuwa la mkakati ama mpango wa muda mrefu, mpango ambao ulikuwa ungekuwa na dhana ndani yake, swala ambalo linawezekana, kama serikali tayari ilikuwa imeshaanza ujinzi za ofisi mbalimbali za wizara mbalimbali kwa muda mrefu na sio kwa mwaka mmoja wala miezi nane, ingewezekana kwa muda wote wakahamia wamejitangaza na serikali ya awamu ya tano ya Magufuli kutoka mao sehemu iliyokuwa wanafanyia kaziaaatu mjini Dodoma. Ni maandalizi gani wameka na salama hizo zote zoteaanyaaesslami Dodoma, kwa sababu baadhi ya watu kwenda kwenye mitandao ya kijamii pia kuona bendera za chama hata Dodoma wanapoelekea. Nadhani miaka itakayo kuja hali nawezi ikabadilika, kwa binafsi nasema haiko mbali sana, yani hiyo iko vizuri. Alafu ili tuseme kwamba yani, kuhama kuhama kwa kuhama kwa ofisi za serikali kule Dar es Salaam kwa sasa hivi itakuwa ni ndoto no. Kwa ujumla itakuwa ni ndoto. Kama ni mpango kama nilivyosema awali, kama ni mpango wa muda mrefu ni sahihi, inawezekana, ila kama ni sasa hivi ni ndoto. Labda watakuwa wanaamisha ofisi za chama chama kiamie pale, ofisi za chama tawala hapo, itawezekana. Asilimia kubwa wataamisha chama tawala pale, ata-watachukua ofisi, wataweka bendera taifa na bendera chama, hapo ni sawa. Lakini kusema kabisa uamisha ofisi ofisi za serikali serikali, na wizara ngapi hizo wizara leo hii ukazitengee ofisi ofisi zitapatikanaje pale Dodoma? Lini serikali ilienda kuweka hata jiwe la msingi kusema kwamba hapa tutatengeneza, tutajenga ofisi ya elimu hapo, tutajenga labda ofisi ya wizara ya elimu hapa, ofisi ya wizara labda ya, ya kilimo na mifugo, ofisi ya nini, lini na wapi? Ni kitu ambacho hakipo. Matokeo yake ndio tutarudi pale pale, serikali itaingia kukodi nyumba kwa ajili ya kutumia kama ofisi, gharama kubwa gharama ambayo haikutarajiwa. Ukipiga hesabu hiyo kwa gharama utakayotumia kukodi hizo nyumba na hoteli mbalimbali mbali, na kumbi mbalimbali mbali kwa ajili ya kufanyia vikao, semina na mikutano na kadhalika, utajikuta hizo gharama unazotumia unaweza ukajenga hata nyumba mia. Unaendelea kusafiri na VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na katika mapishi mapishi hii leo tunakuletea namna ya kutengeneza keki haya. Basi tujiunge na mpishi kutoka huko Tanzania. Mpishi wetu siku ya leo ametuandalia pishi la keki, ni keki hipi hiyo. Basi karibu huweze kuambatana nasi. Jina langu ni Chef Isa, leo tutakuwa na mafunzo ya jinsi ya kutengeneza keki yenye muonekano wa tofauti. Keki hii ni keki ya miraba miraba, kama ya pundamilia. Unatakiwa uwe na pisi nne za mayai, uwe na gramu mia mbili za sukari, uwe na kijiko kimoja cha chai uh, baking powder, uwe na mls mia mbili hamsini za maziwa, uwe na mls mia mbili hamsini za mafuta kwa mfano mafuta ya ya, ya ya alizeti, mafuta ya cornflower, mafuta yatokanayo na mboga na, na, na majani. Unatakiwa tena uwe na vijiko vinne vikubwa vya chakula vya kokoa au chocolate powder uwe na gramu mia tano za unga wa ngano ambao ni nusu kilo uwe na vanila kijiko kimoja cha chai. Okay, sasa tunakwenda kwenye process jinsi ya kuweza kutengeneza hii keki yako. Ni rahisi sana, mtu yote anaweza kufanya. Haya, unachukua mayai yako, vunja katika bakuli pamoja na sukari, changanya, piga, piga vizuri kwa kutumia mchapo au kama unatumia mashine ni much better zaidi. Piga, piga, piga, baada ya hapo ongezea maziwa alafu na mafuta pamoja na vanila. Piga, piga, piga, piga, piga 2 3 minutes, imechanganyika vizuri. Haya. Unachukua bakuli safi kabisa na kavu, chukua unga wa ngano pamoja na baking powder, changanya changanya. Baada ya hapo ule unga sasa unaanza kumimina kidogo kidogo, unamimina kidogo, unaendelea kupiga katika mchanganyiko ule wa mayai na maziwa na vanila na kila kitu, unamimina kidogo kidogo, unapiga piga, unachanganya pole pole hivyo, unapiga piga piga, unachanganya pole pole. Baada ya hapo kupata unga wote vizuri na kuchanganya, kama imekamilika safi basi chukua, gawa mara mbili kwa, kwa uyano wa sawa kwa sawa, uh, bakuli moja la mchanganyiko liache hivyo hivyo. Bakuli lingine la, la, la, mchanganyiko chukua ile chocolate vijiko vinne au cocoa powder weka mle, changanya changanya changanya, kwa utakuwa na mchanganyiko wa chocolate na mchanganyiko wa kawaida. Chukua baking tin yako ya round. Inzu, inapendeza sana kwenye baking tin ya round, unaanza kwanza kwa kumimina pa mchanganyiko ule mweupe unamimina kidogo baada ya hapo unachukua ule mchanganyiko wa chocolate, kati kati unamimina tena kidogo. Kwa hiyo itakuwa imetengeneza round mduara mweupe na ndani pale mduara wa, wa chocolate, then unarudia tena mchang, uh, mchanganyiko ule mweupe unamimina kwa juu pale, utatengeneza utakuwa umetengeneza pa, mduara mweupe mduara wa, wa, wa, wa, wa, wa chocolate na mduara mweupe tena. Kwa utakuwa unapata mduara wa chocolate center, mduara mweupe, then chocolate, then mweupe. Kwa rudia zoezi hilo, endelea hivyo hivyo kutofautisha white, brown, white, brown mpaka utakapoweza kumaliza mchanganyiko wako. Hakikisha kabla ya hapo oven yako unakuwa umeiwasha kwa joto la degree 80, sawa na uh, Fahrenheit 130, 360, si ndio? Choma keki yako kwa dakika 40. Itakuwa imeiva safi kabisa. Ukikata keki yako hivi itakuwa ina miraba kama punda milia. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Sasa ni wakati wa kusikiliza kipengele cha kama huna kazi. Tunaye Abdallah Isa wa Tabora, Tanzania, akielezea swala la kama huna kazi. Nataka kuzungumzia kuhusu kazi, kusema kweli, kazi kama kazi binafsi tunazungumzia, maana mimi napenda sana kuzungumzia kazi binafsi kwasababu ndio kazi ya uhakika kazi ya kuajiriwa kwangu, unaona si kazi ya uhakika lakini, ukijiajiri mwenyewe, inakuwa ni kazi ya uhakika zaidi. Unaweza ukafikiria kulingana na, na jinsi mae, maeneo unayoishi, kama vile kwa mathalan, sehemu za huku kanda ya Ziwa, sisi huku tuna fursa nyingi za kufanya kazi za binafsi, kujiajiri, atilia mbali uvuvi, lakini kuna masuala mengi ambako kwa sisi tumepakana na, na nchi mbili tatu za Kenya na Rwanda Burundi, basi fursa zinapatikana. Kwanza, kukaa tu katika position kama hii inakupa fursa nyingi. Mfano natoa mdogo tu, mfano mdogo, kuhusu uvuvi, uvuvi wa halali. Sizungumzia uvuvi wa haramu wa kutumia vitu ambavyo haramu. Uvu, uvuvi wa halali huu peke yake kusema kweli, ukijikita katika kufanya masuala ya uvuvi peke yake, basi inatosha kabisa kuweza kwa kunasua katika suala zima la kujiajirie mwenye binafsi. Hilo la kwanza. Jambo la pili linakuja kuhusu masuala ya kitu kidogo tu ambao hakihitaji hata gharama kubwa, kwa fursa za mipakani. Mfano, pale pana biashara kama kule Holili, kila Jumatano pana soko. Kwa hiyo unaweza kutumia fursa ile kutoa bidhaa huku kwetu Moshi ukapeleka Taveta, ukatoa biashara ya Taveta ukaja ukaileta huku Moshi. Na fursa sasa hivi pamerahisishwa kwenye mipaka, hakuna masharti ma ma ma ma ma ma ma mengi kama zamani. Kwa hiyo hizo ni fursa ambazo kusema kweli vijana na waasa wazichangamkie na, wa wazi na mambo kama ya kuajiriwa. Fikira mentality ya kuajiriwa hii inabidi tutoe sasa hivi, kwa sababu kuna wasomi wengi wanazunguka na vieti mpaka sasa hivi, lakini ajira inakuwa hakuna. Lakini kama unabuni una wewe mwenyewe biashara yako au kazi yako wewe mwenyewe, ambayo hiyo haina haina mwisho, ni wewe kujitahidi kuboresha, ni jambo zuri zaidi. Nashukuru sana, asante. hivi sasa basi, namwona Harrison Kamau yupo tayari kutusomea au kutueleza yale yaliyojiri katika mitandao hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Asanti sana hapo studio 15 kwenye yavumao mitandaoni hivi leo, swala la siasa za marekani haliwezi kuepukika. Nazungumzia mfanyabiashara tajiri mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump ambaye baada ya wazungumzaji waliohudhuria mkutano mkuu wa chama cha Democrat wiki iliyopita mjini Philadelphia, Pennsylvania na kuzungumza, Trump ameamua kuwajibu na sio kwa kutumia maneno mazuri sana. Amekuwa akiwadunisha na kuonesha ukosefu wa heshima kila anapozungumza kuwahusu. Siku kadhaa ambazo zimepita Trump amekuwa akimzungumza na kujibizana na mmoja wa wazungumzaji hao ambaye ni baba mwana jeshi, wa mwanajeshi aliyeuawa Iraq mwaka wa 2004. Bwana huyo kwa jina Khan aliyekuwa ameuliza Trump aeleze alichofanyia Marekani na kama hata anafahamu katiba ya Marekani. Kuanzia hapo, Trump amekuwa akimfokea na hata kusema kuwa bwana huyo anafurahia kuonekana kwenye televisheni. Viongozi wengi wa chama cha Trump wamemkosoa wakisema kuwa hawakubaliani naye kuhusu swala hilo. Lakini aliyejipata kwenye matatizo ni mgombea mwenza wa Trump Mike Pence aliyekemewa Jumatatu na wafuasi wa chama mjini Carson City kule Nevada, wakati akiambiwa kuwa ni lazima amwambie Trump moja kwa moja kuwa lazima aheshimu wanajeshi pamoja na familia zao. Kwenye mtandao wayaa huu wengi wametoa hisia zao. Dok anasema kuwa Trump haoneshi kuwa na huruma hata kidogo, hiyo ni njia ya hakika ya Hillary Clinton kupata urais. Orili anasema kuwa Trump kila uchao anaendelea kuonyesha kutokuwa na ukomavu wowote kwenye siasa. Mona anasema kuwa familia ya wanajeshi waliouawa wanahitaji kuuliza Clinton kwa nini walipelekwa Iraq. Tim anasema kuwa hawezi kumpa Hillary kura yake lakini hata hivyo matamshi ya Trump yamemvunja moyo pia. Ni mambo yanavyovuma mitandaoni na kutakia jioni njema. na msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC katika VOA Express ni wakati wa kusikiliza muktasari wa, wa habari. Staili ya Donald Trump ya kuongea bila kujana anachosema ilimsaidia kupata uteuzi wa chama cha Republican kugombea uraisi lakini ukosoaji wake kuhusu familia ya mwanajeshi wa Marekani aliyewawa nchini Iraq imeleta shutuma kutoka kwa maafisa wa chama hicho na makundi ya wanajeshi wa zamani. Baadhi ya watu wenye leseni ya kubeba silaha sasa wanaruhusiwa kubeba bunduki zao darasani baada ya sheria mpya kupitishwa huko Texas kuanza rasmi kutumika Jumatatu. Waunga mkono wa hatua hiyo wanasema itasaidia kuzuia mashambulizi ya risasi kwa watu wengi, wakati wakosoaji wanasema inaweza kuhatarisha usalama kwenye maeneo ya shule mbalimbali. Profesa mmoja wa Ethiopia wa sayansi ya siasa, Gotachew Mafeteria anayeishi nchini Marekani, amesema Ethiopia imejikuta katika njia panda bila kujua hatima ya siku zijazo mpaka nchi hiyo itakapofanya uchaguzi ulio huru na haki muktasari wa habari ndio anatukamilishia voa express kwa hivi sasa tunakushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi alasiri ya leo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi wake alikuwa khadija riami mwelekezi aida isa mimi ni mkamiti kibayasi nikishirikiana na sandey shomari tunakutakia alasiri njema