Hivi sasa ni saa tatu za usiku wa Afrika ya Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Staili ya mgombea urais wa chama cha cha Republican Donald Trump ya kuongea bila kujali anachosema ilimsaidia kupata uteuzi wa chama cha Republican kugombea urais, lakini ukosoaji wake kuhusu familia ya mwanajeshi wa Marekani aliyeuawa nchini Iraq umeleta shutuma kutoka kwa maafisa wa chama hicho na makundi ya wanajeshi wa zamani. Senator John McCain amesema anapingana kwa kiasi kikubwa na maneno hayo ya Trump kuhusiana na mwanajeshi Humayun Khan kwamba watu walio na imani kama yake wasiruhusiwa kuingia nchini. Natumaini wa Marekani wataelewa kwamba maneno haya hayawakilishi mawazo ya chama cha Republican au wagombea wake, McCain alisema. Wakati umefika kwa Donald Trump kuweka mfano nchini kwetu na siku zijazo za chama cha Republican. Wakati chama chetu kimemchagua hayo hayaji na leseni ya kutokana wale walio bora kati yetu. Jimbo la North Dakota limekuwa jimbo la hivi karibuni kuzuiwa katika sheria ya vitambulisho kwa wapiga kura, na mahakama ya serikali kuu ikiongezea, katika mfululizo wa maamuzi ya hivi karibuni nchini Marekani, kwamba hatua hizo wakandamiza walio wachache na wapiga kura wa kipato cha chini. Jaji wa wilaya moja Marekani Daniel Hovland alitoa kizuizi cha muda dhidi ya sheria hiyo Jumatatu, akiandika kwenye maamuzi yake kwamba sheria hiyo inaongeza mzigo usio na usawa kwa wapiga kura wa Marekani wa asili ukilinganisha na wapiga kura wenzao katika majimbo mengine. Hakuna mpiga kura anayestahili bila kujali hali yao ya kimaisha anyumu ya haki yake ya kupiga kura, Hovland aliandika. Mlinzi wa amani ya Umoja wa Afrika amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela na kushushwa cheo kwa kuuza vifaa vya kijeshi na petroli kwa magendo mjini Mogadishu. Hukumu hii imeonekana wazi wakati kwa mara ya kwanza askari wa Umoja wa Afrika AMISOM amehukumiwa mbele ya umma huko Somalia, na mfano wa kipekee kwa askari kuadhibiwa kwa kuuza bunduki na silaha ikiwa ni jambo la kawaida kwa wote AMISON na askari wa jeshi la taifa la Somalia. Mwanajeshi huyo wa Uganda, Meja Pop Francis Origi, alikuwa mmoja wa askari 18 wa Umoja wa Afrika walioshtakiwa Jumanne kwenye mahakama ya kijeshi ya AMISON kwa makosa kadhaa. Waandishi wa habari walilikwa kushuhudia kesi hizo pamoja na hukumu hiyo. Origi alishushwa cheo na kuwa captain naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Papa Francis ameunda jopo maalum ili kutathmini nafasi ya mwanamke msaidizi wa padri katika kanisa Katoliki. Baada ya sala za hali ya juu na kufanya taamuli, Papa ameamua kuunda tume hiyo ya kutathmini nafasi ya usaidizi wa mwanamke kwa padri. Wa ofisi ya Vatican ilieleza katika taarifa. Papa alimteua Luis Francisco Fera, katibu wa muungano wa waumini wa imani ya Kanisa, kama rais wa kumi na tatu wa tume. Pia wanawake sita na wanaume sita kutoka taasisi za elimu duniani wanatumikia katika tume hiyo, taarifa hiyo ilieleza. Vatican haikuweka siku maalum kwa tume hiyo kuanza kazi au siku ya kufikia ukamilisho. Baadhi ya watu wenye leseni ya kubeba silaha sasa wanaruhusiwa kubeba bunduki zao darasani baada ya sheria mpya kupitishwa huko Texas kuanza rasmi siku ya Jumatatu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika, tusikilize kipindi cha Kwa Undani. Nam, karibu sana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, karibu sana kwenye kipindi maalum cha kwa undani. Nam, kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia matamshi ambayo yameendelea kutolewa na mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump ambaye anaonekana kukerwa na baadhi ya wazungumzaji walioshiriki kwenye mkutano mkuu wa chama cha Demokrat uliofanyika juma lililopita mjini Philadelphia, Pennsylvania. Trump amekuwa akiwajibu kwa maneno ambayo wakati mwingine sio mazuri sana, lakini suala ambalo limesalia kwenye vyombo vya habari ni matamshi yake Trump, hasa baada ya baba ya mwanajeshi mmoja kwa jina Kapteni Hamayun Khan aliyefariki kutokana na shambulizi la kujitoa mhanga akiwa Iraq mwaka wa 2004. Bwana huyo kwa jina Khan Gazara akiwa ameandamana na mkewe alipata kuzungumza huko Philadelphia akiwa na uchungu mwingi na kumuuliza Donald Trump yeye amefanyia Marekani nini na kama hata anaifahamu vyema katiba ya Marekani. Alimshauri Trump kutembea kwenye makaburi ya kijeshi ya Arlington yaliyoko Virginia ili apate kushuhudia kuwa mashujaa wa kijeshi waliofariki wakipigania Marekani wametoka tabaka zote, ziwe za kidini au hata asili zao. Mwanaye Khan alikuwa mwanajeshi Muislamu na itakumbukwa kwamba miongoni mwa ahadi ambazo Trump amekuwa akitoa kwenye kampeni zake ni kwamba Waislamu watafanyiwa ukaguzi kuingia Marekani na pia kwenye misikiti. Trump amekuwa akijibizana na familia ya Khan bila kuonyesha kuwa na hisia zenye huruma, mara nyingine akisema Bwana Khan anafurahia umaarufu alioupata wakuwa kwenye televisheni na vyombo vya habari hapa nchini Marekani. Baadhi ya viongozi kutoka chama wamemkashifu kwa matamshi yake wengi wamemshauri kuomba msamaha. Kushiriki kwenye kipindi cha kwa Undani hivi leo, tunaye Profesa Peter Muhunzi akiwa California, pia tunaye dada mchumi Makene akiwa Florida, Daktari Isaac Kiniti akiwa Connecticut, na tunasaidiana hapa na mwenzangu Edli Gongo. Langu jina Harrison Kamau. Nikianza na wewe, uh, Bwana Kiniti, matamshi na mwenendo wa Trump, je, utaadhiri kampeni zake? Kabisa kabisa, nikisema ukweli, matamshi ya Trump yamemuumiza katika kampeni yake, na hata kama ataongoza atakuwa na ugumu sana sababu ya matatizo ya matamshi haya. Kwanza ningesema haikuwa halali hata kidogo kulaumu familia ama kutamka matamshi hiyo kuhusiana na uh, kifo cha mmoja ambaye alijitolea kabisa kupigania nchi ya Marekani hata akiwa mslamu alitolea- alitolea kabisa kupigania nchi hii ya Amerika. Kwa hivyo anatakiwa sifa na anatakiwa mapenzi kama wengine wote wamejitolea kupigania nchi hii na Bwana Giniti, nikikuuliza mbona, uh, Trump anakuwa kwamba ana mazoea ya kumjibu kila mmoja anayeonekana kama anamfokea ama anamzungumzia, mbona amekuwa na mazoea ya kwamba kila mmoja anayezungumza kama waliozungumza kule Philadelphia, kila aliyezungumza ana neno la kumrudishia, mbona mbona hivyo? Kwanza kabisa ningesema ya kwamba pesa si uongozi na mtu kuwa tajiri si, kion, si ati, lazima awe kiongozi sana sana kiongozi mzuri huwa amezaliwa na uongozi mzuri. Na Trump ukiangalia mambo yake yote, imekuwa si mambo ya kiongozi ambaye angeweza kuongeza in, kuongoza nchi hii kwa njia nzuri, ama kwa njia ambayo watu wangependana. Pengine akiongoza kutaweza kuwa na matatizo mengi katika nchi hii kuliko wakati hii ambapo tunaona marisasi um, yanapigana na watu weusi na watu, na watu waskari weupe; ingetokea hata mambo mengine mabaya zaidi. Na tena kusema ya kwamba Ati ya kwamba huyu amekuja alikuja Amerika si mtu ya hapa, ni mkimbizi wa Amerika. Ukiangalia kabisa, wengi wote ambao wako hapa ni wakimbizi, ama walikuja hapa kama imigrant. Na bibi yake ni imigrant. Alikuja hapa kama imigrant. Na vile sasa hivi yeye husema ya kwamba, uh, migrants si vizuri wawe hapa ama huona ya kwamba ya migrants hawana ruhusa ya kukaa hapa. Kwanza angemwambia bibi yake kwanza yeye hana ruhusa ya kuwa hapa sababu yeye ni recent immigrant ten years or twenty years she's still a green, yeye bado ni eh, immigrant mpya katika nchi ya Amerika. Asanti sana Bwana Kiniti. Sasa naja kwako Profesa Mhunzi ukiwa California, karibu sana kwa Undani. Profesa, niko kwako kwa sasa, ninakukaribisha kwa kipindi cha kwa kwa Undani, na ningetaka tu nianze kwa kukuuliza sasa. Umesikia bwana Kiniri akisema kwamba, uh, Trump anaonekana kwamba hatambui kama kuna wahamiaji na anaonekana kwamba yeye anabagua kabisa anapozungumza. Sasa wewe ukiwa mkazi wa Marekani, unaona yeye kama mtu anayejiandaa kuwa kiongozi wa taifa hili la Marekani? Jambo ama dhana ya kuwa kuna watu wasio wa Marekani na kuna wale wa Marekani, unaona kama litakwisha mara atakapokuwa kiongozi wa Taifa. Iwapo atapata kura, haiwezekani, sababu yeye ni kiongozi wa wanaobagua na adui zao ni kila mtu ambaye asili yake ni mahali mbali na Uingereza wala Ujerumani. Ndio sababu amemshambulia huyu baba wa mzalendo, baba wa shujaa sababu hamtambui kama Mmerekani wa asili, na anaona amefadhiliwa kutoa maisha yake kwa Marekani, sio kama inatubidi kumheshimu. Ni kama wale waliofanya uh, waliokuwa wanajeshi wa jeshi la Jerumani, Ujerumani, Tanganyika, vita vya dunia vya, vya kwanza walikuwa wanabeba uh, bunduki lakini hawakuwa Wajerumani. Na profesa, nikuulize, inaonekana kwamba sasa hivi uh, jambo lililoko kutokana na familia ya Kani ni kwamba ni Trump dhidi ya wanajeshi ama familia ya wanajeshi. Sasa ikizingatiwa kwamba Kiongozi wa nchi ndio huwa amiri jeshi mkuu ama yeye ndiye kamanda mkuu wa jeshi. Unaona kama kuna uhasama fulani ambao umeingia ama kutoaminiana uh, kutoka uh, baina ya Trump na familia ya kijeshi hapa nchini Marekani? Naam, sababu wengi wao hawabagui wana, wanaona kila mtu ni sawa katika uh, jeshi la Marekani. Kama umejitolea kulinda nchi hii, lazima upate heshima, kwa hiyo Hawawezi kukubali naye. Asante sana, nitarudi kwako kwa profesa. Hakika kwa pale tutaendelea kuangalia mambo kwa undani. Naja kwako Idi Idi. E, najua kwamba, uh, mambo ya Trump na kuweza kuweza kujibizana na wazungumzaji waliozungumza kule uh, Philadelphia, hakika ni jambo ambalo limeibua hisia za watu wengi, lakini swala ambalo limekuwa nyeti zaidi ni hili ambalo yeye na baba ya mtoto tayari ambaye alifariki ama yule mwanajeshi aliyefariki kule uh, Iraq, inakuwa kwamba ni kama haoneshi hisia zozote za huruma, lakini sasa tatizo limeingia kwenye cha Republican, na baadhi ya viongozi ndani ya chama kile ambao walikuwa miongoni walio muidhinisha kuwa, wali kuwa mgombea wao, labda pengine wanatofautiana na yeye katika swala hili hapo vipi? Naam Harrison Kamau, ni kwamba mpaka hivi sasa tunavyozungumza ni viongozi wengi tu ambao tayari wamesha kujitokeza na kuweza kuonyesha hisia zao juu ya swala hili, kwa sababu kwa hapa Marekani kati ya vitu ambavyo unatakiwa uwe navyo makini zaidi ni swala la familia za wanajeshi wa Marekani, e, ambao wanajitolea maisha yao kwenda kuhudumu katika jeshi la Marekani na kuhakikisha kwamba wanailinda, uh, Marekani. Sasa, uh, tukiangalia kwa upande wa chama cha Republican tukianza na Senator John McCain, yeye alitoa taarifa binafsi kuhusu kauli ya Donald Trump ambapo alieleza E, kwamba yeye binafsi ana mtoto wake ambaye amepigania e, katika vita vya Iraq na familia ya McCain kiujumla imekuwa ikihudumu katika jeshi la Marekani kwa miaka zaidi ya mia, mia moja na vilevile vile kusema kwamba Donald Trump lazima awe mfano kwa nchi na wakati ujao wa chama cha Republican. Sasa John Kasich ambaye yeye alikuwa ni mgombea urais ndani ya chama cha Republican, ambaye pia ni gavana wa jimbo la Ohio amesema kupitia eh, mtandao wa Twitter kwamba kuna njia moja tu ya kuwazungumzia wazazi na wanajeshi wana, wana waliopoteza maisha wakiwa vitani, na vilevile akasema yapaswa e, kuwazungumzia kwa ushujaa na heshima kubwa kabisa, na akamalizia kusema Captain Khan ni shujaa pamoja, vilevile vile tunapaswa kuiombea familia ya mwanajeshi huyu Captain Khan. Jeb Bushin, yeye alikuwa ni mpinzani wa Trump katika kinyang'anyiro cha uraisi, amesema ni kutokuwa na heshima kwa familia ambayo imepitia maumivu ya kujitolea kwa ajili ya taifa letu lakini pamoja na kauli hizi zote, vilevile bwana Trump, kama kawaida yake, hakukaa kimya. Naye aliweza kujibu na kusema kwamba, e, yeye siye. E, alianza kumshambulia ni bwana Khan, ndiye alianza kumshambulia e, katika mkutano mkuu wa chama cha Demokrat. Na vilevile akauliza, je, siruhusiwi mimi kujibu? E, akadai kwamba Hillary ndiye aliyepiga kura kwa ajili ya vita vya Iraq na yeye hakuhusika katika hilo, kwa hiyo wewe hapaswi kulaumiwa katika jambo lolote lile. Asanti sana Idi, na kuambia kwamba orodha ya viongozi wa Republican kweli kubwa kabisa. Naona kwamba Seneta Roy Blunt wa Missouri amemshauri Trump kwamba asiwe anamjibu kila mmoja anayezungumza, kila mmoja akamwambia, sasa ni wakati wa kuwa kiongozi wa taifa, waacha kumjibu kila mmoja, na hasa familia kama familia ya kana ambayo ilifiwa. Nikirudi kwako, Profesa Muhunzi, sasa umesikia kwamba viongozi wengi wa Republican wameweza kutaja na kusema kwamba wanamkosoa wa, uh, uh, mteuliwa wao Donald Trump wa chama cha Republican. Je, hili linaashiria labda nyufa ama hali ya wasiwasi ndani ya chama cha Republican tunapoendelea ama kukaribia uh, uchaguzi wa mwisho. Naam, chama cha Republican iko kwa njia panda, sasa hawajui wafanye nini, sababu Trump anaongoza kutokana na msimamo wake, sio msimamo wa chama. Trump anaongoza mapinduzi dhidi ya adabu, ndio sababu kila akizaraa aki watu watu wafuasi wake wanapenda watu wengine kama mimi kama watu ambao hawamheshimu, wanasubiri aanguke kutokana na matusi yake, kumbe haanguki, anapanda juu sababu wafuasi wake wanajua anafanya nini. Yeye anaongoza watu ambao wanachukia urais wa Barack Obama, wanachukia uhuru Afrika, wanachukia uh, uhuru wangu nikiwa Mmerekani, wanaona uh, uwezo wao kujiendeleza umedumazwa, fursa imechukuliwa na watu wenye asili ya nchi mbali na Uingereza na Ujerumani, kipaji chao kimepunguka. Uh, Profesa, ukiangalia baada ya mkutano wa Filadelfia kumalizika na kukawa uh, mwisho wa juma kumekuwa na matamshi ya hapa napale, na pale naye Trump huku akijibu yule baba wa mwanajeshi. Takwimu kwa mujibu wa shirika la habari la CNN zinaonyesha kuwa kufikia jana uh, Trump alikuwa ameshuka kidogo na akawa kwa nyuma ya Bi. Hillary Clinton kwa asilimia 42 huku Clinton akipanda juu zaidi na kuwa sasa kwenye asilimia 53. Hauoni kama matamshi haya ya Trump ya hivi karibuni yamebadilisha misimamo wa ya wafuasi wake na kuongeza watu wanaomuunga mkono Bi Hilary Clinton na, bi, uh, Bi Clinton uh, uh, amefaidika, lakini sio kama wafuasi wake wadhati wamebadilika. Ni watu wa katikati ambao wanatafuta kuchagua, ambao hawajaamua bado watampigia kura nani. Sasa wanaona Trump alivyo ukatili wake ulivyo, kwa hiyo wanaelekea kwa upande wa B. Clinton na kuna swala ambalo limejitokeza pia katika siku za karibuni kwenye kampeni hizi, swala la matajiri. Matajiri wengi wamekuwa wakionekana kwamba wanaegemea upande wa Hillary Clinton, na wengi pia wamemkosoa Trump kwa matamshi yake, ambayo kila wakati anazungumza mambo ambayo labda yanawakera wengi. Kuna kama yule aliyekuwa mea wa New York, Michael Bloomberg, tena tuliona Warren Buffett wakiwa na Hillary Clinton. Unaona kama uh, wana siasa, wana wafanyabiashara hawa pengine wanaona kama hawako salama sana na mfanyabiashara mwenzao Donald Trump. Mbona wengi wanaegemea upande wa Bi Hilary Clinton? Uh, wengi wate, w, nadhani wengi watemfuata wate, lakini wengine wanabagua uh, mwanamke. Hatuzungumzi jambo hilo sana, lakini wengi Marekani wanaona mwanamke hafai kuwa rais, mbali na mambo ya Trump. Kwa hiyo ni swala ambalo linamsumbua uh, sana. Bi Clinton yeye anafahamu, lakini ukisikiliza habari husikii habari za ubaguzi wa kike. Uh, basi asante sana uh, Profesa, naona muda nao una enda mbio kabisa, na kitu ambacho ningetaka pia a, kijulikana ni kwamba muda mfupi ambao umepita, rais Barack Obama ameweza kutoa hotuba, na katika hotuba yake rais Barack Obama ametoa ushauri akisema kwamba ni wakati wa viongozi walio ndani ya chama cha Republican kumshauri Trump, akisema kwamba yeye anavyomtazama Trump. Trump hafai kuwa akiongoza Marekani, huku akisema kwamba kila mara Trump anapozungumza ndipo anazidi eh, kuweza kuambia ama kudhihirisha kwamba wazi hawezi kuwa uh, kiongozi wa Marekani. Hayo ni matamshi ya Rais Barack Obama muda mfupi uliopita, kwa mujibu wa, wa, wa shirika la habari la CNN na pia mashirika mengine ya habari hapa nchini, yakioneshana kwamba kuna mengi ambayo yamechochewa na yanaendelea kuchochewa na matamshi yake Donald Trump. Na ninavyoona muda, ni kwamba sasa tutaelekea kwenye mada yetu ya pili ili tuweze naye kuguza mambo kwa undani yanayotuzunguka. E, karibu sana kwa undani katika sehemu hii ya pili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Uh, tuna, tunapoendelea vizuri kuangalia mambo kwa undani mambo yanayotuzunguka. Na sasa hivi tunaelekea moja kwa moja hadi nchini Burundi ambapo kumekuwa na tatizo la upungufu wa hela za kigeni na kukawa kuna matatizo fulani ya kiuchumi. Nakumbuka kwamba kumekuwa na mzozo wa kisiasa nchini humo tangu mwaka uliopita, na mzozo huo ukaathiri, kukawa na wahamiaji na kukawa kuna shida nyingi za kibiashara na uchukuzi, na pia uhusiano wa kieneo na mataifa yaliyo karibu na nchi hiyo ya Burundi. Na kwenye laini ya simu ninaye mwanahabari wetu kutoka Bujumbura Haidala Hakizimana. Haidala, karibu sana. Asante sana bwana harrison Kamau, ningetaka tu kidogo utudokezee swala hili la upungufu wa sarafu za kigeni katika nchi ya Burundi na utueleze kama athari zake zimeweza kudhihirika katika siku za hivi karibuni kwenye uchumi wa nchi hiyo. Nam kwa uh, swala hili la uhaba uh, wa sarafu za kigeni kwanza umetokana na, na wafadhili wa Burundi kusimamisha misaada yao Umoja eh, wa Ulaya ulikuwa ndio mfadhili mkubwa na walisimamisha msaada wao nao, ambao unakadiriwa kwa milioni mia nne na, na thelathini sarafu za euro, kutokana na hii hali ya mzozo, ni kama vile iweze kuzungumza na wapinzani wake na hali iweze sasa, hali hiyo ambayo imekuwa na hatari kwenye uchumi Mfano ni kupe ambazo <tipu> i ee, ee, ee, ee, ee, mfuko wa plastiki ambao ulikuwa ukiuzwa faranga uh, za Burundi hamsini sasa ni mia moja. E, na hii imewaathiri sana wafanyabiashara na hata wanunuzi hapa, kwa sababu e, bidhaa zote ambazo zinaagizwa kutoka nje zimepanda bei sana. E, nikupe picha kidogo, unajua kwamba uh, <gamemate> akinika imetokana na pamoja na sekta ya utalii, hali hii imeathiri na, uh, na kupunguza sarafu inaingia na, na, kwa sasa na serikali ili iweze kudhibiti hali hiyo ilichukua hatua ya kupunguza wale ambao wana haki ya kupewa sarafu za kigeni. Ni wafanyabiashara tu ambao wanaagiza bidhaa kama bidhaa zinazotumiwa katika sekta ya afya na mbolea, ili waongeze mapato ya ndani, yaani mavuno yake yake. Asante As sana, asante sana. Asante sana Haidala, hakika nitarudi kwako. Nimesikia kwamba ijapokuwa kuna matatizo kidogo ya mawasiliano, na ninajua matatizo haya hutokea wakati mwingine, nimeweza kukuelewa ukisema kwamba kweli adhari za ukosefu wa sarafu za kigeni a, nchini Burundi umeathiri hali ya uchumi. Na nikitaka tu kuongeza ni kwamba kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ni kwamba wafanyabiashara wengi ambao wamezungumza na shirika hilo wanasema kwamba mjini Bujumbura wanalalamikia ukosefu huo, wakisema uh, imekuwa vigumu sana kwao kuagiza bidhaa nje, wakihofia hata kuna uwezekano wa biashara zao kufungwa. Je, Haidala biashara inaendeleaje ndani ya mji wa Burundi, wale wa wafanyi biashara wakuu ambao wanaagiza bidhaa nje? Je, kunaonekana kama kuna upungufu? Upungufu, upungufu wa bidhaa umedhihirika katika maduka ya Bujumbura? Aa, ni kweli kabisa upungufu wa bidhaa umedhihirika katika maduka ya hapa Bujumbura, kwa sababu mtu anapokosa sarafu za kigeni kwenye masoko ya hapa nchini, ha, ha, hawezi tena kwenda kulangua bidhaa kutoka nchi za ng'ambo kama Uganda, Kenya na kwingine barani Ulaya au Europa, na hii imewaathiri sana, kwa sababu wanasema hata unapoleta bidhaa hiyo unakosa mtu ambaye anaweza kumudu gharama yake, kwa sababu mfa wanasema, mfanyabiashara anauzisha kama alivyolangua, anapashwa kupata faida yake. Na kwenye maduka kuna bidhaa ambazo kabisa kuzipata imekuwa vigumu sana hapa mjini Bujumbura, lakini na vile vile wafanya, wengine wasimamishe biashara yao kwa mda kutokana na kwamba hawawezi kupata sarafu hizo, na wakizipata wanazipata kwenye bei ghali, kwa sababu uh, ukiangalia kiwango cha kubadilishana pesa cha serikali ni ukiwa na dola mia uh, unapewa laki moja na elfu sitini na kitu sarafu za Burundi lakini Ee, ukienda kwenye masoko ya hao watu ambao wana vituo vinavyobadili pesa, ukihitaji dola mia moja wanakuambia kwamba lazima ulipe laki mbili na elfu thelathini na nne au au hamsini sarafu za Burundi. Ukiangalia unakuta kwamba tofauti ni kubwa zaidi ya franka za Burundi elfu sitini ambazo zinaweza kununua hata kilo hamsini za mchele unasikia kwamba wakileta bidhaa ambazo wamezilangua kwa sarafu za kigeni, alafu wazilete hapa ambapo watauzisha kwenye sarafu za hapa Burundi, wanasema inakuwa ni bei kubwa, na hivyo wanunuzi ambao wameathiriwa sana na hali ya kiuchumi ambayo inajiri hapa wanakosa uwezo wa kuweza kununua, na hivyo baadhi wakaacha bidhaa mbalimbali ambazo wanaona kwamba wanazipata kwa bei ghali kwa dola nyingi na, hay, haidala sana Haidala. Uh, gavana wa benki kuu ameeleza amewele, shirika la habari la Reuters kwamba uh, bei ama kukosekana uh, kwa uh, sarafu za kigeni kumechochewa zaidi na kushuka kwa bidhaa zinazouzwa nje ya nchi kama vile kahawa tangu mzozo wa kisiasa uanze. Unaona kama umeathiri mambo ya wakulima ama ukulima, kukawa kwamba hata bidhaa zenyewe za kuuzwa nje hamna na sasa unaona kama bidhaa ziko lakini soko ndio limeshuka, ama bidhaa hamna kabisa za kuuzwa nje ya nchi. Naam, ni kama vile bidhaa hizo ambazo alizisema, mfano kahawa. Kahawa ilikuwa inaingizia serikali kabla ya sekta hiyo kubinafsishwa, lakini kwa sasa kutokana na mfumo mpya wa kubinafsisha sekta ya kahawa, e, bidhaa hiyo inawaingizia pesa wale wafanyabiashara wenyewe, hapana kwa serikali na bidhaa nyingine ambayo ilikuwa inaingiza ambayo kweli bei imeshuka ni majani chai kabisa. Eh, mkuu wa mamlaka ya hapa nchini ya majani chai alifahamika kwamba bei ilishuka kwenye soko la kimataifa, na hii ikawa ni athari nyingine kwenye sarafu za kigeni ambazo zinaingia. ah, ah, hapa ni mm, kauli hiyo haikuweza kuungwa mkono na wengi kwa sababu wengi hapa wanasema kwamba ni, ni hatua ya Umoja wa Ulaya ya kusimamisha misaada yake ambayo ilikuwa ikiingia kwa, kwa sababu za kigeni. Asanti sana, ta. wa za kigeni asanti sana Idala kwa mchango wako, nao muda ni kama unatupa kisogo. Aa, hakika hilo ni swala ambalo tutaliangalia tuta kwa kina na kwa undani zaidi. Nashukuru sana na kwa wale wote walioweza kushiriki katika kipindi cha kwa undani hivi leo o, uh, profesa Muhunzi kutoka kule California, vilevile Ed Ligongo, daktari Kiniri kutoka Connecticut. Kutoka hapa Washington, langu jina Harrison Kamau nikikutakia usiku mwana na usonana na kwa upande wa pili, sitamsahau Aida Isa ambaye ameelekeza kipindi na pia kupiga simu. Kwa hayo machache nasema kwaheri kutoka Washington.