ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 huko Nairobi na Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni BMJ Mridhi, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumatano, tarehe tatu mwezi Agosti mwaka 2016 karibuni. Na leo katika kumekucha Afrika, waendesha magari ya Uba katika mji wa Nairobi wanalalamika kutokana na kupunguzwa kwa nauli, eh, kwa wateja wa usafiri huo mpya. Tunataka Uba watusikilize, wajue kwamba tuko na uchungu lakini hatuwachukii. Tunachukia bei. Na wakirekebisha tutaweza kuendelea kwa pamoja kama vile tulikuwa tunafanya kitambo. UNHCR inaonya kwamba idadi ya wakimbizi kutoka Sudan Kusini kuingia nchi jirani inaongezeka na kuweza kuzusha mzozo mkubwa wa kibinadamu. Na katika jukwaa la vijana, wanafunzi wa chuo kikuu cha Dodoma huko Tanzania wamefurahi kusikia serikali itahamishwa kabisa kabla ya mwisho wa muhula wa kwanza wa Rais John Pombe Magufuli. Na uwe, pia, na hizo ni baadhi za ripoti tulizo kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika. Mpendwa msikilizaji, kutoka hapa Washington DC, matangazo yetu yanaweza kusikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza huyu hapa BMJ Muridhi kutusomea taarifa habari. E, katika habari zetu asubuhi ya leo ni kwamba mmoja wa walinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja na kushushwa madaraka baada ya kupatikana na hatia ya kuuza bidhaa za jeshi na mafuta katika soko la biashara ya magendo la mjini Mogadishu. Kifungo hicho ni muhimu kwa sababu ni mara ya kwanza kwa askari wa kikosi cha Umoja wa Afrika EMISOM kushtakiwa hadharani e Somalia. Aidha, ni nadra mno kuona askari akiadhibiwa kwa kuuza bunduki na silaha, jambo ambalo ni kawaida kuonekana katika baina ya AMISOM na askari wa jeshi la kitaifa la Somalia. Mwanajeshi huyo, Meja Pop Francis Origi, raia wa Uganda, alikuwa ni mmoja wa wanajeshi kumi na wanane waliofunguliwa mashtaka jana Jumanne na mahakama ya Emison kwa shutuma mbalimbali. Baada ya kuhukumiwa, Origi aliteremshwa cheo na kuwa kapteni. Wanahabari walikaribishwa kushuhudia kesi hiyo ikiendelea. Katibu mkuu wa zamani wa chama kinachotawala Sudan Kusini, SPLM, Pagan Amum ameanzisha kundi la wanaharakati la kuongoza juhudi za kuleta amani nchini humo chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Amum ameona kundi hilo uh, South Sudan Reborn yaani Sudani ya Kusini iliyozaliwa upya kama juhudi za pamoja ya za kusaidia taifa hilo kutoka kwa mzozo unaolikabili wa kisiasa, kiuchumi na kibinadamu. Akizungumza na Sauti ya Amerika jana Jumanne, kiongozi huyo wa zamani wa SPLM alisema kuwa angependa kuona jamii kima ya kimataifa ikiingilia kati kumaliza mzozo wa Sudani ya Kusini ili kuiokoa na kuzuia kusambaratika kwake. Amum alisema kuwa Rais Salva Kiir na asimu wake wa siku nyingi Riek Machar pamoja na viongozi wengine wote wa kisiasa wameshindwa kuliongoza taifa hilo. Amesema lengo la kundi lake ni kumaliza vita na kutaka Umoja wa Mataifa ya kuchukua udhibiti wa Sudan ya Kusini. Na Sudan Kusini kwa mara nyingine tena inakabiliwa na mzozo mkubwa wa kibinadamu na watu kukos kukoseshwa makazi, wakati maelfu ya wakazi wanakimbilia mataifa jirani kutafuta hifadhi na wengi wakibaki ndani ya nchi hiyo bila ya makazi. Idara inayoshughulikia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR inaripoti kwamba idadi ya wakimbizi wa, wa Sudani Kusini waliokimbilia Uganda mnamo siku kumi zilizopita imeongezeka maradufu. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti yake Lisa Schlein kutoka Geneva. UNHCR inaripoti kwamba idadi ya wa wakimbizi imefikia elfu hamsini na mbili waliowasili huko Uganda tangu mapigano kuanza upya wiki tatu zilizopita katika mji mkuu wa Juba kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa waasi. Wakimbizi wengine elfu moja wamekimbilia Kenya na kufikisha idadi ya wa wakimbizi wa Sudan Kusini nchini humo kufikia Elfu saba. Kiongozi mmoja wa upinzani aliyejiondoa kutoka serikali ya umoja wa kitaifa hapo jana amesema mkataba wa amani umevunjika kutokana na vita na hasa Rais Salva Kiir kumteua makamu rais wa kwanza bila ya kufuata makubaliano ya amani na kumwondoa Riek Machar. UNHCR inaeleza kwamba kuongezeka kwa wakimbizi elfu sitini hivi sasa kunafikisha idadi ya wakimbizi waliokimbia tangu kuzuka kwa vita vyenyewe kwenyewe mwezi Disemba 2013 kufikia laki tisa. Wakimbizi wanaosili Uganda wanaeleza kwamba makundi ya wapiganaji wenye silaha, baadhi wakiwa watiifu na serikali, wengine wakiwa upande wa waasi na wale wanaotaka kufaidika na ghasia, wote wamekuwa wakiwazuia watu kukimbia kutoka Sudan Kusini. Watu wengine wanasema wameshindwa kukimbia kutokana na kutoweza kulipa wale wanaosaidia watu kukimbia kwenda Uganda unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka hapa washington dc na baada ya ripoti hiyo iliyosomwa hapo na abdu shakur abud tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia bomu lililotegwa ndani ya gari linaloaminika kuwa liliwalenga wanajeshi wa aminifu kwa serikali ya libya inayotambuliwa kimataifa liliua takriban watu ishirini na wawili jana, Jumanne, na kujeruhi wengine zaidi ya ishirini mjini Bengazi Beng. Maafisa wa kijeshi walisema kuwa mlipuko huo ulitokea katika wilaya ya Guruasha. Muungano wa wanamgambo wa Kiislamu unaoitwa Baraza la Shura la Mapinduzi ya Bengazi umedai kuhusika na shambulizi hilo vikosi vya serikali katika eneo la mashariki limekuwa, vimekuwa, limekuwa likipigana dhidi ya wanamgambo uh, vikitaka kudhibiti mji wa Benghazi tangu mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Libya imekuwa katika hali tete kisiasa na kiuchumi tangu kuondolewa mamlakani kwa, na kuuawa kwa kiongozi wa kiimla wa nchi hiyo marma Gadafi mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ilitangazwa mjini Tripoli Tripoli mapema mwaka huu kuchukua nafasi ya serikali ya Kiislamu iliyokuwa imeuteka mji huo. Hata hivyo utawala ulio na makao yake makuu mashariki mwa Libya umekataa kuitambua serikali hiyo. Na Donald Trump jana alisema katika ujumbe wake wa Twitter kwamba Barack Obama huenda ndiye rais mbaya zaidi katika historia ya Marekani. Trump baada ya rais Obama ya kusema kuwa mfanyabiashara huyo tajiri hana uwezo wa kuongoza Marekani. Obama alisema jana Jumanne katika ikulu kwamba anadhani mgombea wa chama cha Republican hawezi kuwa rais, akisema alisema wiki iliyopita na anaendelea kudhihirisha kwamba kauli hiyo ni ya kweli. Lakini mwanajeshi wa zamani wa Marekani aliyehudhuria moja ya mikutano ya Trump jana katika jimbo la Virginia aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba Trump atakuwa amiri jeshi mkuu wa kipekee. Trump alizua utata mwingine hiyo jana baada ya kukubali shahada ya Purple Heart kutoka kwa luteni kanali mstaafu kabla ya mkutano wake kuanza mjini Ashburn, jimbo la Virginia. Trump alisema kwamba mwanajeshi huyo wa zamani alimwambia kuwa alimpa tuzo hiyo kama ishara kwamba ana imani na yeye. Tuzo hiyo ya Purple Heart ni ya hadhi ya juu na upewa wa mtu ambaye alijeruhiwa katika vita au kwa familia ya mtu aliyeuawa akiwa vitani na ni moja ya tamaduni za jeshi la Marekani zinazoenziwa sana. Trump, ambaye alisema hafurahii ukweli kwamba hakuhudumu katika jeshi la Marekani, alielezea kuwa kitendo hicho kilikuwa cha heshima kuu. <tune> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa habari, habari yenye uzito alfajiri hii leo inatupeleka huko Kenya, ambako takriban wiki moja tu baada ya shirika la Uber nchini humo kupunguza nauli kwa wateja wake wa Nairobi kwa asilimia 35, hapo jana jijini humo washirika wake ambao ni madereva na wamiliki wa magari wanaotumia mtandao wake waliandamana kulalamika dhidi ya kupunguzwa kwa nauli hizo bila ya kushawishiwa wala kuwa na mashauriano. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Ni mfumo ambao kwa kiasi kikubwa ulikumbatiwa na wateja wenye uraibu wa teksi jijini wakionekana kupunguziwa mzigo wa nauli uliokuwa unaonekana kuwalemea. Nahisi kama wametusaidia wale, wale wasafiri wenye hawangeweza kupata hiyo pesa ya kutumia taksi usiku. Unajua, saa zingine unaweza toka ni agent but ukiuliza taksi unaambiwa pesa yenye wezi manajibatu wamesaidia wa Kenya, so imekuwa rahisi kwao kutoka mahali moja hadi pengine. Lakini leo imekuwa kinyume na matarajio hayo, kwani madereva walio washirika na Uber wameandamana kulalamikia kupunguzwa kwa ada hizo wanasema punguzo hilo ni kinyume na maafikiano waliyoyafanya walipojitosa katika ushirikiano. Emmanuel Kasina, mwenyekiti wa chama kinachowaleta madereva hao pamoja alimaarufu Kenya Taxi Digital Association, ameiambia Sauti ya Amerika kuwa mfumo huu ni kinyume na matarajio yao. Tunataka Uber watusikilize, wajue kwamba tuko na uchungu, lakini hatuwachukii, tunachukia bei, na wakirekebisha, tutaweza kuendelea kwa pamoja kama vile tulikuwa tunafanya kitambo. Bwana Kasina analalamikia usimamizi mbovu kwa upande wa Uba kando na kukiri kuwa imekuwa vigumu sana kuwapata katika mawasiliano. Hakuna biashara ya bure, wengi wetu hapa wamekopa pesa, wamechukua mikopo kwenye benki, wanataka kulipa gari zao, afisi zao hizi, mbona hamjaingia kuzungumza nao? Wametufungia leo, wametutumia ujumbe kwenye simu wakasema, leo hawapatikani kwa, kwa ofisi. katika mfumo wake mpya uliozinduliwa juma lililopita Uba iliidhinisha ada mpya ambazo ni shilingi thelathini na tano kwa kila kilomita kutoka shilingi 60 za hapo awali, shilingi tatu kwa kila dakika kutoka shilingi nne. Huu nauli ya kiwango cha chini mno kiteremshwa hadi shilingi 200 kutoka shilingi 300. Baadhi ya madereva ambao pia wamesusia kazi na kuandamana hii leo wanaeleza kukasirishwa kwao na uzinduzi huo wa ada mpya, huku wakiwa wamebeba mabango yanayoelezea hisia zao. Walifululiza hadi kwenye afisi za Uba katika mtaa wa Westlands na kukita kambi kwa zaidi ya saa tatu taka wasimamizi hasa meneja wa shughuli wa Munyo Kagure kuzungumza nao. Hata hivyo, ofisi hizo zilikuwa zimefungwa, lakini hilo halikuashtua, waliendeleza azma yao kana na kupata mshahara. Ukiangalia pesa tuna, wanalipisha na ile distance mtu anaenda, alafu kate umetumia credit, umetumia airtime na bundles, eh. Hakuna kitu inabakisha. Tunaona tumeluz ule client mzuri mwenye tulikuwa tunahudumia, na sasa tumeenda chini kutafuta, anatukoshua kenye tunatafuta huko chini, hatuwezi pata na tena tunaona tutaweza kuekelea chakula kwa meza vile tulikuwa tumezoea kuwekelea, kama ni kurejesha warejeshe penye tulikuwa shilingi 60 kwa kilomita 1 na watoe hii shilingi 35 kapia, wapunguze ile commission wao hupata kutoka kwa ile pesa sisi ufanye, ukibeba mteja kuna ile a, ada wao chukua shilingi 25 kwa mia, so tunataka at least ishuke 15 kwa mia. Lakini Uber kupitia kwa taarifa iliyotumwa kwetu kupitia msemaji wake kuwa washirika wake wote wapatao elfu moja walishauriwa kwa majuma sita yaliyopita kabla ya uzinduzi wa ada hizo mpya, na hivyo basi kusisitiza kuwa mfumo huo mpya tayari umeanza kuzalisha matunda, kando na kuweka hakikisho la kudumu kwa washirika wake wote kote jijini. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi <mulia> Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Wapenzi wasikilizaji, msikose kutuandikia katika mitandao yetu ya Facebook na internet www.voaswahili.com. Tuendelee na habari za dunia. Wafanyakazi wa misaada ya dharura kaskazini magharibi mwa Siria, eneo ambalo limekumbwa na vita, walisema jana Jumanne kwa ndege aina ya helikopta iliangusha mapipa yaliyokuwa na gesi ya sumu katika mji ulio karibu na jiji linalozingirwa na, na Alepo. Takriban watu 30 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto walidhuriwa na gesi hiyo ambayo wafanyakazi wamesema iliangushwa usiku katika eneo ambalo helikopta ya Russia ilitunguliwa uh, saa chache kabla na wanamgambo waliokuwa ardhini. Athari kamili zilizosababishwa na gesi hiyo hazijulikani uh, hadi sasa. Na kufikia jana usiku kulikuwa na ripoti zilizohitilafiana kuhusu ni nani aliyetekeleza shambulizi hilo. Wanamgambo wanaopigana kutaka kuukomboa mji wa Aleppo na wanajeshi wa serikali wanaozunguka mji huo wanalaumiana kuhusu nani aliyerusha gesi hiyo ya sumu ambayo inaaminika kuwa ya kemikali aina ya klorini. Rais Barack Obama na waziri mkuu wa Singapore Lee Sin Long walisisitiza misimamo yao kuhusu kupitishwa kwa makubaliano ya biashara ya kimataifa yenye utata ya Trans-Pacific Partnership, TPP, katika ikulu ya Washington hiyo jana. Obama na Lee walizungumzia mswada kuhusu TPP ambao ni ushirika wa kimataifa ambao unahusisha mataifa kumi na mawili na ambao na kwa sasa umekwama katika bunge la Marekani. Obama alisema haiwezekani kuwa Marekani itajenga kujitenga na nchi zingine kwa sababu ya mwingiliano wa kiuchumi na kuongeza kwamba TPP itaendelea kuimarika katika siku za usoni. Eli alielezea matumaini yake kwamba bunge la Marekani litaidhinisha karibuni makubaliano hayo ya TPP. Hivi punde saa za hapa Marekani, Rais Obama na mkewe Michelle walimwandalia ya dhifa ya, ki, ya kitaifa Waziri Mkuu Li na mkewe katika ikulu kuadhimisha miaka hamsini ya uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili. <mulia> Nam. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Huko Sudan Kusini, mashirika ya misaada ya dharura imeonya kwamba hali ya usalama inazidi kuzorota kutokana na mapigano yaliyozuka wiki tatu zilizopita, na wakimbizi wengi wanakimbia nchi hiyo kwenda katika mataifa jirani. Hadija Riame anatusomea ripoti kamili. Watu wengi wamemiminika katika nchi jirani za Uganda, Kenya na Sudan wakiwa wamebeba watoto wao wenye utapia mlo. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR imesema kuwa waathirika wa mzozo wa kibinadamu wa kibinadamu wamegubikwa na uhaba mkubwa wa chakula na mlipuko wa kipindupindu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Roiters, taifa hilo jipya limekumbwa katika mapigano kati ya wa wafuasi wa Rais Salva Kiir na hasimu wake wa muda mrefu Riek Machar na hivyo kuongeza hofu ya hali ya ukosefu wa uthabiti mkubwa kote katika eneo la Afrika Mashariki. Wafuasi wa Machar wamesema takriban watu tisa wamefariki katika mapambano ya karibuni kwenye barabara kuelekea jimbo la kati la Equatoria, eneo ambalo linajumuisha mji mkuu Juba. Mwishoni mwa wiki msemaji wa serikali Michael Makuei Lueth alipuuza ripoti hizo akisistiza mara kwa mara kwamba mkataba wa amani uliotoa saini mwaka jana unafanya kazi. Watu lazima wafahamu kwamba mkataba wa amani hahusu Riek Machar, aliwaambia waandishi wa habari katika mji mkuu hivi leo Jumanne. Uhasimu binafsi kati ya Kir kutoka kabila la Dinka na Machar wa kabila la Nuer umezidi kuufanya kuwa mbaya zaidi na kuligawa taifa hilo ambalo lina silaha holela tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilipelekea kujitenga kutoka Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja. Machara, ambaye alirejea katika mji mkuu mwezi Aprili mwaka huu chini ya misingi mipya ya mkataba wa amani ambao unalegalega, ameondoka tena mwezi uliopita wakati mapambano mapya yalipozuka kati ya watu wake na watu wa Kir. Helikopta za serikali mwishoni mwa wiki ziliruka katika mji mkuu, lakini mitaa ya mjini humo hivi leo ilikuwa kimya kabisa. Wakazi wameripoti ongezeko kubwa la bei za mafuta, mboga mboga, unga na vyakula vingine vya msingi huku wafanyabiashara wakilaumu uhaba mkubwa kutokana na vizuizi kwenye barabara kuu ya biashara kutoka Uganda. Mabenki yamefungwa na matawi yao na familia nyingi zimechukua hifadhi kwenye maeneo ya Umoja wa Mataifa kote mjini humo. E, basi uchumi wa Ghana unapoteza takriban dola bilioni mbili kila mwaka kutokana na utapia mlo miongoni mwa watoto ambao wamesukumwa juu ya gharama za afya, shirika la habari la Reuters limeripoti na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Utapiamlo unaelezwa unajitokeza kwa njia nyingi kama vile ukuaji wa polepole pole wa mtoto na mazingira hatari yanayochangia maambukizo miongoni mwa wale ambao hawapati chakula cha kutosha, hali inayojulikana kama lishe duni. Lishe duni miongoni mwa watoto inaigharimu Ghana takriban dola bilioni 2.6 kwa mwaka, ikiwa ni asilimia 6.4 ya pato lake la ndani, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na Umoja wa Afrika na kusaidiwa na mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa na Benki ya Maendeleo Afrika. Hali hiyo imejitokeza zaidi kaskazini mwa Ghana. Ukuaji wa kudumaa ambao unatokea wakati mtoto au watoto wanapokosa virutubisho muhimu wakiwa katika matumbo ya mama zao na katika miaka miwili ya kwanza ya maisha yao ndio swala lenye wa wasiwasi mkubwa, unaeleza utafiti wa gharama za njaa Afrika COHA ambao ulifanywa katika mataifa mengine 12 ya Afrika. Thomas Yanga, mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP kwa ajili ya Afrika, anasema lengo ni kutokomeza hali hiyo ya ukuaji wa kudumaa na kufanikisha kutokuwa na tatizo la njaa na kuwepo na maendeleo endelevu. Mataifa wanachama wa Umoja Mataifa walikubaliana mwaka jana juu ya malengo 17 malengo ya maendeleo endelevu ili kukabiliana na matatizo makubwa ya dunia kuanzia njaa mpaka mabadiliko ya hali ya hewa. Hasara inayojitokeza kwenye uchumi inaweza kuepukwa kupitia mkakati wa uingiliaji ili kuhakikisha kuwa kuna lishe ya kutosha kwa ajili ya kina mama na watoto wadogo, anasema Yanga katika taarifa aliyotoa. Ghana imepata maendeleo katika kuimarisha lishe kwa mtoto huku viwango vya ukuaji wa polepole miongoni mwa watoto vikipunguzwa kwa asilimia 19 kutoka asilimia 36 katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Ripoti ya Global Nutrition inaeleza bayana. Hata hivyo utafiti wa COHA umebaini theluthi moja ya watu wazima nchini Ghana imeathiriwa kutokana na ukuaji wa kudumaa walipokuwa watoto na kwamba vifo vya wa watoto wa changa vinavyohusishwa na lishe duni vimepunguza nguvu kazi ya Ghana kwa asilimia saba. Naibu mkurugenzi wa WFP kwa Afrika magharibi na Kati, Margot van der Velden, anasema kaskazini mwa Ghana asilimia ya watoto wengi walio na umri chini ya miaka mitano wanakumbwa na ukuaji a kudumaa au utapia mlo sugu. Utapia mlo unahusishwa na takriban nusu ya vifo vyote vya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano kote duniani, pamoja na lishe duni ikiwa ni mchangiaji mkuu wa maradhi, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka huu ya Global Nutrition. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Muda ukiwa nakwenda mbio hivi sasa, tunakuleteni jukwaa la vijana. Serikali ya Tanzania imefanya maamuzi ya kuhakikisha inahamia mji mkuu wa Dodoma katika mhula wa kwanza wa Rais John Magufuli. Leo basi Sande Shomari anazungumza na Elija Rumi, ambaye ni mwanafunzi wa uhandisi wa kompyuta katika chuo kikuu cha Dodoma, na kwanza kutaka kujua matarajio yake na wanafunzi wenzake kutokana na uamuzi huu wa serikali kuhamia moja kwa moja sasa huko Dodoma. Kwa kweli mi naliona ni jambo kwa njiambo, upande fulani ni jambo nzuri. Uh, kwa sababu kwanza serikali itakuwa na mfumo wa decentralization kwamba kila kila kitu kilikuwa ni katika eneo moja. Kwa hiyo mambo mengi ambayo yalikuwa yanafanyika labda Dodoma na sehemu zingine alikuwa aonekani, na pia basi kutakuwa na ile decentralization kwa distributed katika nchi nzima, kwa upande fulani. Na pia sisi wanafunzi, kama wanafunzi, wataweza kuona kazi zetu tunazofanya pale chuoni, wataweza kutuangalia vizuri zaidi, na kwamba wataweza kuona yale ambayo tunaweza kuyafanya na pia ajira kwa kweli e, nafasi za ajira zitaongezeka katika sekta ya serikali se, se, se, se, pale, kwa sababu ataona uwezo wetu. Wakishaona uwezo wetu huo, basi watatukubali si, watakuwa wanasikia kwa wengine, kwa sababu pale Dodoma ilikuwa kutufikia ilikuwa ni ngumu kidogo ukilinganisha na sahivi ambazo serikali ikiamia pale makao makuu ya serikali akiamia pale Dodoma rasmi. Sasa kwa wanafunzi wa masomo wanayofanya, wewe ya uhandisi huo, wow, maswala ya kompyuta Pengine nafasi ya wewe na wanafunzi wenzako, na wao wanafunzi wenzako, mnapozungumza wakati mnapokaa, nini mnafikiri kinaweza kuwepo kwa upande huo wa wanafunzi wa masomo yenu ya uhandisi? Ni kwamba kilichopo ni kwamba kwa uh, sababu serikali huwa ilikuwa inatengeneza kwa mfano mambo uh, ya mifumo ya kompyuta sana sana, ilikuwa mara nyingi ilikuwa inachukuliwa uh, ina kutoka nje na ilikuwa inatengenezwa na wataalamu kutoka nje lakini sasa hivi kwa sababu sisi tulio pale tuna ujuzi ambao unaweza, ujuzi wa kutosha kabisa kutengeneza mifumo mizuri ya kiusalama na pia mifumo ya ya kutendea ya ya kutendea kazi ya kimtandao ya serikalini kwao, mi naona ni jambo zuri. Wakiwepo pale wataweza kuona ile mifumo tulivyoitengeneza, na pia hawatakuwa na haja ya kuagiza kutoka nje, bali watakuwa wanatumia sisi ambao ni wazao hapa hapa Tanzania kutengeneza mifumo yao. Na kutokana na changamoto zilizopo hasa kwenye mitandao kwa sasa, kumekuwa na wizi wa aina nyingi sana unafanyika. Kumekuwa na maswala ya usalama kwenye mitandao yakiwa ni changamoto kubwa kwa serikali mbalimbali, si tu kwa Afrika, bali hata kwa nchi zilizoendelea kama Marekani. Ushauri wako huko, unafikiri nini ambacho kifanyike zaidi, eh, kuweza kuhakikisha usalama unakuwepo? Kwanza kabisa, ambacho wanaweza wakakifanya ni kuhakikisha kwamba endelea kusisitiza zaidi kwamba watumie wataalamu walioko hapa hapa nchini kwa sababu huwezi kuamini wataalamu walioko nje, na kwa sababu mifumo mingi inayotengenezwa inamtegemea sana ule mtaalamu aliyeitengeneza. Yeye anaweza akafanya chochote kwa mfumo ile, kuchukua labda taarifa za muhimu kwao. Ikiwa vizuri kabisa, katika wakimtumia mzawa wa hapa hapa, itakuwa ni rahisi zaidi kuweza ku monitor zile activities zinazotake place, na uwizi kwa upande fulani utapunguzwa, na kwa sababu hiyo na pengine kwa sababu wengi wa vijana sasa hivi wako katika kutafuta ajira, inakuwa ni tatizo kwa upande huo. Je, unafikiri kwamba pengine kwenye soko la ajira, hasa inapokuja kwenye masuala ya mifumo ya e, mitandao, nafasi yenu inaweza kuwa ipo zaidi, na umeshaona pengine nafasi ya unyinyi kuweza kuwa nafasi ya ajira au kujiajiri wenyewe kwa upande huo? kwa upande fulani, fursa za kujiajiri zipo katika kizingatia mifumo ya kimtandao na pia mifumo hii ya kompyuta. Fursa za kujiajiri zipo, ni kwamba tunahitaji motisha zaidi toka serikalini, watuwezeshe ili kuweza kutusaidia sisi kuweza kufanya kazi zetu kwa ufanisi na, na, na pia kama nilivyosema mwanzoni kwamba serikali ichukue vijana ambao tuko pale pale, na ndo hicho nachoweza kusema, ila kwa fursa, ama fursa fursa zinaonekana, fursa ziko nyingi ni kwamba tu serikali tunahitaji serikali itusaidie ituwezeshe kuweza kufikia hiyo wake. Kuna vitu kama mitaji ya kuweza kuanzisha vitu kama hivyo inahitajika, na mitaji sio midogo, inahitaji pesa nyingi kidogo, lakini serikali ikitusaidia, kwa kweli tunaweza kufanya kubwa. Kwa hiyo unafikiri kwamba kwa upande mmoja serikali imewatupa vijana katika eneo hilo? Kwa upande fulani ndio, serikali e, inategemea ina, ina sisi tusome, tukimalize kusoma ingeeze mifumo yetu bila kwa kutumia pesa zetu wenyewe. Sometimes kutafuta we ajira ma no, inakuwa ni shida kuzipata. Serikali uh, haijatuencourage sana katika hilo swala uh, especially katika swala la kujiajiri ukizingatia, uh, ajira sahizi ziko chache uh, especially katika mambo ya kompyuta na mifumo mingine ya kimtandao. Hivyo basi, kwa hiyo ni Elijah Rumi kutoka chuo kikuu cha Dodoma akizungumza na Sauti ya Amerika katika jukwaa la vijana. Na muda ukiwa unamalizika hapa, ninamwona BMJ Muridhi tayari kutusomea muktasari wa habari. E, katibu mkuu wa zamani wa chama kinachotawala cha Sudan Kusini SPLM Pagan Amum ameanzisha kundi la wanaharakati la kuongoza juhudi za kuleta amani nchini humo chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Mmoja wa walinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja na kushushwa madaraka baada ya kupatikana na hatia ya kuuza bidhaa za jeshi na mafuta katika soko la biashara ya magendo la mjini Mogadishu. Sudan Kusini inaendelea kukabiliwa na mzozo mkubwa wa kibinadamu na watu kukoseshwa makazi wakati maelfu ya wakazi wakikimbilia mataifa jirani kutafuta hifadhi. Donald Trump jana alisema kwamba katika ujumbe wake wa Twitter kwamba Barack Obama huenda ndiye rais mbaya zaidi katika historia ya Marekani. Na bomu lililotegwa ndani ya gari lililoaminika kuwa liliwalenga wanajeshi waaminifu wa, wa serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa liliua takriban watu ishirini hiyo jana. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kumekucha Afrika, matangazo yanaojia kila siku alfajiri, saa 11 saa za Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya, bmj Murithi, hapa Solomon mwongozi wa matangazo, mimi ni Abdushakur Abud nikisema