Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington. Mimi ni Idi Ligongo. Wapiga kura wa, wa Marekani wakiendelea kutafakari mtizamo wa wagombea urais wa Republican na Democrat, wagombea nje ya vyama hivyo vikuu nchini wanapata nafasi ndogo ya kutambulika. Rais wa mwisho ambaye alikuwa si mrepublican ama mdemocrat aliondoka madarakani mwaka 1853, na, na, na huku vyama vingine vingi vikitoa wagombea katika kila uchaguzi, na ni vichache ambavyo vimeweza kupata wafuasi wa kweli. Siku ya Jumanne, mgombea wa chama cha Libertarian Gary Johnson na mgombea mwenzake Bill Weld walionekana katika mkutano ulioandaliwa na televisheni ya CNN ambapo mgombea wa chama cha Green Party Jill Stein na mgombea mwenza Ajamu Baraka watapata fursa kama hiyo Agosti 17. Rais wa uturuki Recep Tayyip Erdogan ameapa kulenga biashara zinazoshukiwa zina uhusiano na kiongozi mmoja anayeishi nchini Marekani, ambaye ameshutumiwa kupanga jaribio la mapinduzi mwezi uliopita. Rais Erdogan alizungumza hayo leo kwa viongozi wa Umoja wa Wafanyabiashara mjini Ankara na kuambia kwamba serikali yake imedhamiria kutokomeza kabisa biashara zenye uhusiano na chombo hicho ambacho amedai kina damu katika mikono yake. Pia amesema kila senti ya fedha inayopelekwa kwa vuguvugu vugu la Fethullah Gulen ni risasi inayowekwa katika bunduki ili ifyatuliwe dhidi ya taifa hilo. Meya wa mji wa Ufaransa ulio karibu na jumuiya wa Islam amesema anajaribu kupiga marufuku tukio la kuogelea katika sehemu moja ya michezo ya kuogelea ambayo ita itawataka wanawake kuvaa nguo zinazowafunika kwa mujibu wa desturi ya kiislamu tukio hilo limeandaliwa na umoja wa wanawake kumi na watatu wa smile ambao limeleta utata katika nchi hiyo isiyokuwa na ufungamano wa kidini kundi hilo linalojitangaza kama la jamii na utamaduni michezo na misaada lilitangaza kupitia ukurasa wake wa facebook kwamba limesha kodi eneo hilo la speed waterpark karibu na mji wa Masei kwa ajili ya tukio litakalofanyika Septemba kumi kwa wanawake tu, wasichana na wavulana walio chini ya umri wa miaka kumi. Benki ya kimataifa ya Kiislamu inayotarajiwa kufunguliwa nchini India inakabiliwa na upinzani kutoka kwa makundi ya Kihindu yanayosema, yanayosema benki ya Kiislamu isiruhusiwe kufanya shughuli zake katika nchi isiyofuata mrengo wa dini. Taasisi hiyo ya fedha ICD ni tawi la benki ya maendeleo ya Kiislamu IDB iliyopo Saudi Arabia inayotarajiwa kufungua tawi lake la kwanza nchini India katika mji wa Gujarat wa Ahmedabad. Tawi la ICD litafanya shughuli zake kama kampuni isiyo ya kibenki ambayo itatoa mikopo kwa biashara ndogo na zakati kwa kugawana faida zao na hasara badala ya kutoza riba ambayo ndio msingi wa benki inayofuata sheria za Kiislamu. Polisi wa jiji la London wamesema mapema leo hawajapata ushahidi wowote kuashiria msimamo mkali wa ugaidi baada ya mwanaume mmoja wa Kisomali kumjeruhi mwanamke mmoja na kusababisha kifo chake na kujeruhi wengine watano katikati ya jiji la London. Badala yake polisi wanasema tukio hilo kuna uwezekano limesababishwa na matatizo ya akili. Polisi imemkamata kijana wa umri wa miaka 19, katika eneo la Russell Square karibu na chuo kikuu cha London baada ya kukabiliana naye kwa vifaa vya umeme. Mtu huyo ambaye wajihi wake bado haujatangazwa, kwa sasa yupo mikononi mwa polisi katika hospitali moja karibu na tukio eneo la tukio katika jiji la London. Na maafisa wa Afghanistan wanasema wanamgambo washukiwa leo waliovamia kundi la watalii wa Marekani na Ulaya nchini Afghanistan, katika jimbo la Maghrib la Herat na kujeruhi watalii sita na dereva wao, raia wa Afghanistan. Msemaji wa San. polisi wa eneo hilo Jilani Farhad aliambia VOA kwamba shambulizi hilo lilitokea katika eneo la Chisti Sharif. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani Saa tatu na dakika tano 5 kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, studio leo niko na wenzangu Ed Ligongo na Harrison Kamau vilevile vile. Katika laini ya simu, tutakuwa naye mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, George Njogopa, hali kadhalika dereva wa basi linalokwenda mkoani huko nchini Tanzania, Sospita Mziwanda. Nam kwa undani, leo tunaanza kuangalia taarifa ya serikali kupitia kwa Hamadi Masauni kwamba serikali inaanza mkakati mpya wa kukabiliana na ajali za barabarani zinazotokea mara kwa mara na kusababisha vifo vya watu na hata wengine kupata ulemavu wa kudumu basi. Kama unavyofahamu Tanzania imekuwa ikipata uh, ajali za hapa na pale na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Na kwa mwaka huu tu watu kadhaa wameweza kupoteza maisha yao katika maeneo mbalimbali nchini humo ikiwa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, kanda ya ziwa na kadhalika. Basi kabla ya kuangalia suala hili kwa undani, basi tusikilize matamshi ya Hamadi Masauni aliyoyatoa saa chache zilizopita, kabla ya kuendelea na kwa undani yote ambayo tutakuwa tumem, tumem, tumemkamata kwa kosa la uzembe ama ulevi, atakwenda mahabusu kwa muda wa masaa 24 na baadaye tutampeleka mahakamani. Tumetambua kabisa kwamba kuna baadhi ya madereva wanafanya uzembe kwa makusudi, ikiwemo kuendesha gari kwa kulewa, wakiamini kwamba wakikamatwa watalipa faini ambayo wanaimudu. Nam huyo ni naibu waziri wa mambo ya ndani Tanzania, Hamad Masauni, akizungumza saa chache zilizopita huko jijini Dar es Salaam. Basi moja kwa moja ni geukie kwako wewe, dereva Sospita Mziwanda. Wewe ni dereva wa basi kutoka mkoa mmoja hadi mwingine, kutoka Dar es Salamu kwenda, kwenda aa, Dodoma. Hebu tupatie kwa undani namna ulivyopokea taarifa hii ya serikali mimi kwa kweli, maoni yangu nawezeza si baya, kwa sababu kila mwanadamu hapendi kupata ajali wala kusababisha ajali. Ila isipokuwa madereva zimegawanyika makundi kama mawili, wako madereva ambao hawazingatii sheria au hawasamini vyombo na abiria, lakini wako madereva ambao wako mapili na huwa wanajitahidi zaidi ta kusababisha ajali lakini kwa kweli ni tangazo zote isipokuwa isipokuwa ikiangalia upande mmoja tu wa madereva, ni lazima aliangalia pande zote, upande wa serikali yenyewe na upande wetu sisi. Sababu ukiangalia upande wetu sisi ni kama hivi nilizoongea, lakini upande wa serikali nako kuna changamoto zake. Lazima zinatakiwa warekebishe hizi changamoto zao kiwepo, kama vile mambo mbalimbali, ubovu wa barabara, eh, matajiri wale hawaajiri ha, ha, hawa madereva wao kuwa na ajira ya kudumu. Mfano mdogo tu, zinatokea ajali mbalimbali hapa nchini za mabasi, lakini ukienda ukiangalia utakuta mkataba wa basi vile iliyopata ajali ni dereva mwingine ambaye hayupo hata miaka mengi, lakini dereva aliyosababisha ajali ni taajiliwa jana au juzi. Kwahiyo serikali tena hiyo hiyo inapata tabu kumtafuta ile dereva haijui avio wapi, ikienda kwa tajiri inashindwa kategori nyingi, zinaongelea kwa tajiri, dereva hawawezi kumpata kwa sababu hawakuna mkataba unaojulisha kabisa huyu ni dereva. Kwa hiyo ufuatiliaji kuhusu ni mkataba haiko kabisa, hii kabisa yetu na najue, maana unakuta dereva hata akipewa leo gari aliendesha anavyoweza, ikipata ajali anaweza akakimbia akapotea, vitu kama hivyo. Nam, basi huyo ni dereva Sospita Mziwanda, nakushukuru sana. basi hebu sasa, uh, Njogopa una, najua kabisa wewe ulikuwepo katika mkutano wa naibu waziri wa mambo ya ndani, uh, katika kueleza kwake taarifa hiyo ya kuweza kuzuia ajali za barabarani na kuweka mkakati mpya. Je, wamesema mkakati huu utaanza lini? tangaza mkakati huu baada ya kuona kwamba kuna ajali nyingi zinajitokeza katika maeneo mbalimbali, na amesema kwamba siku chache zijazo tayari mkakati utaanza kutekelezwa kwa sababu wameainisha maeneo yote, na wameanza kutoa elimu kwa madereva boda, bodaboda na kuzingatia sheria ambazo tayari kwa kushirikiana <coughs> eh, askari wa usalama barabarani mamlaka ya udhibiti wa usafiri wa nchi kavu Sumatra na mamlaka nyingine ambazo zinahusika moja kwa moja katika Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, kuhakikisha kwamba madereva wazembe ambao hawaheshimu sheria, wanakwenda kinyume na taratibu, wanaadhibiwa ipasavyo. Na na nafahamu pengine ulidokeza katika utangulizi wako kwamba kwa hivi sasa Uh, labda wamehisi kwamba ajali nyingi zinasababishwa na uzembe, na amedadisi simu mojawapo, labda mtu dereva anakuwa mlevi. Kwa hiyo wamesema kwa sasa kitu kinachofanywa akisha kamatwa, atawekwa mahabusu uh, saa ishirini na nne, kisha atafikishwa mahakamani. Kama kuna adhabu ya kulipa faini, ndio huko atatakua ikuta. Wamesema kwamba wakati wote kuanzia sasa uh, wataanza kutekeleza maazimio mapya kuhakikisha kwamba Tanzania inapunguza ajali za barabarani. Uh, nafahamu uh, dereva sospita, siku za nyuma, serikali kupitia idara ya polisi ilitaka magari yote yanayotoka mkoa mmoja hadi mwingine kuhakikisha kuwa yana kifaa cha kudhibiti mwendo kasi ili kuweza kupunguza ajali hizi. Hivi tunavyozungumza, basi unaloendesha kutoka Dar es Salaam kwenda Dodoma lina kifaa hicho au? Hapana, hivyo vifaa vishakufa siku nyingi, zaidi ya miaka kumi iliyopita. Hiyo tulipewa vifaa hivyo, vikadumu hata mwaka vikufika, ilikuwa ni mradi tu, hatue ulikuwa wanani. Kwa sasa hivi hakuna basi lolote lenye spidi gavana, na serikali hii nadhani inajua kwa sababu hakuna hata wakala anayefunga hicho kifaa mpaka sasa hivi. Kwa hiyo spidi gari zako likiwa na mia ishirini ni hiyo ipo tu o mtu unajiachia kuaspiiavaziliope sasa hivi ni hizi kamera kameasiikamera zilizoko vijani ambazo zinashikwa na a, nazo pia zina changamoto zake. abauwaspitali wakati mwingine anakukamata kwenye themanini, we uko themanini, anakwambia umepita kwenye hamsini spidi labda sabini au themanini, kumbe yeye alijificha sehemu ya themanini tu, mradi ifanye mambo fulani yaishe. Hizo ni changamoto ambazo wa mwanadamu hazi Lakini dereva Mziwanda, kwa kiasi kikubwa madereva nyinyi mnalaumiwa kwa ajali hizi kutokana na uzembe na ulevi, kama ambavyo Njogopa alivyoelezea hapo awali. Nikupe mfano mdogo tu, mpango uliowekwa sasa na serikali, ambapo safari ya basi inatakiwa kuchukua saa kumi kutoka Dar es Salaam kwenda mkoani Dodoma, baadhi ya madereva wanaona kwamba muda huo ni mwingi sana na hatimaye uh, wanaamua kuendesha namna wanavyoweza na kufika kituo cha mwisho ndani ya saa saba au nane. Kwa undani hapo, unamwelezea vipi dereva wa aina hii? Lakini sasa hivi kutokana na vikamera ambazo vimewekwa kwa wako wengi inatumia masaa kumi kutoka Dar es Salaam mpaka Dodoma. Keyo, mimi ushauri wangu tu kwamba wangeongeza tiji ifike angalau mia, alafu ivi hamsini hamsini zimekuwa nyingi zahu. Utakuta kuna sehemu na nyumba mbili tu, ila ziko pembeni kabisa, wanakuwekea kibao cha hamsini. Kwa hiyo hiyo ni changamoto ambayo inafanya tiji inashuka zaidi chini, badala ya masaa ambayo yaweka wao serikali, lakini yameshuka zaidi, kutoka masaa kumi, kutoka masaa sita yameongezeka mpaka masaa kumi na msikilizaji, napenda kukufahamisha kwamba juhudi za kipindi cha Kwa Undani kuwatafuta maafisa wa jeshi la polisi Tanzania kuzungumzia suala hili kwa undani hazikufanikiwa, lakini tutaendelea kuwatafuta kadri tutakavyoweza. Nirudi kwako George Njogopa. Bila shaka umepata wasaa wa kuzungumza na jamii, hususan abiria wanaosafiri kutumia mabasi wameeleza nini kufuatia taarifa ya leo? Maana wao pia wanalaumiwa kwa njia moja au nyingine, kuwachochea madereva kuendesha mwendo kasi. Uh, mkamiti, nadhani haya mambo yanajirudia rudia. Wamemuuliza dereva huyo wa mabasi kuhusu kuwekwa kwa kifaa kinachodhibiti mwendo maarufu sana wenyewe kikiita speed governor, na, na kama ulivyomsikia mwenyewe amesema hadi sasa iko kifaa hakuna. Na unapopita barabarani kwa safari za kwenda mikoani kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine, kuna utaratibu ambao tayari umewekwa, kila baada ya mwendo wa kiasi fulani, kuna askari wa salama barabarani na na kifaa maalum ambacho kinaweza kikatambua mwendo wa gari lilokuwa barabarani. Kwa hivyo kama dereva alikuwa anakwenda katika mwendo kasi kinyume na taratibu zilizowekwa zilizowekwa, anasimamishwa, anapata adhabu inayostahili. Sasa serikali inasema itaweka kifaa maalum katika chombo cha usafiri kutoka sehemu moja hadi kwenda nyingine, kuweza kudhibiti, lakini kama vile inarudia kile ambacho amekifanya kushindwa ku, kuendeleza kile alikianzisha mwanzo cha kifaa cha kudhibiti mwendo speed gavana. Na sasa kuna askari barabarani wamejaa chungu tele, kile anapopita barabarani, na wanakuja tena mkakati huu. Kwa hivyo bado watu wanapokea katika mtizamo wa kushangaa, inakuwa vipi Haya mambo yanajirudia rudia kwa sio, kwa nini kumekosekana mkakati madhubuti tena endelevu ambao unaweza ukatatua tatizo hili la madereva kuzembea au kupuuza alama za usalama barabarani, ili kuepuka ajali nyingi, kwa sababu inaonyesha kwamba ajali nyingi kwa kiasi kubwa zinasababishwa na uzembe lakini sasa hivi serikali wanasema kwamba wamekwenda mbele zaidi wakiwadhibiti hata abiria. Kama watashindwa kutoa taarifa sahihi au kushabikia madereva waendeshe mwendo kasi, watoa adhibu. Kwa hiyo, kuna kidogo kutakuwa na ugumu ji namna ya kuweza kuwapata hao abiria ambao huthibitika rasmi kwamba huyo alichochea, kwa sababu m, katika mwendo, katika gari, mwenye mamlaka ni dereva ambaye ana leseni, kapewa leseni aweza kuendesha gari kwa sababu amepitia mafunzo na ameaminiwa na ametainiwa kwa kiwango kikubwa. Kwa yeye kama hata abiria akiwa katika chombo chake anachochea aendeshe kwa mwendo kasi, inakuwa kidogo haina tija, kwa sababu ndiyo mwenye mamlaka. Kwa hiyo wananchi wanaona haya mambo kama vile wanakurupuka kurupuka, ni mambo ya msimu, kwa sababu wameona kwamba labda upepo wa, wa, wa hali ya mambo wa sasa unakwenda kushoto, basi kila jambo linapelekwa kushoto. Lakini ukweli wa mambo, wananchi hata baadhi tu watu wanafuatilia mambo uh, ya usafiri wanasema pamoja na kwamba hatua ni nzuri za kuweza kusaidia kupunguza ajali za barabarani, lakini kama zile za watu waliokurupuka wanadai wenyewe. N -n nashukuru, uh, George Njogopa kwa, kwa maoni yako uliyoyapata kutoka kwa baadhi ya wananchi lakini pia katika laini ya simu tunaye, tunaye raia ambaye ni abiria anayefanya safari zake mara kwa mara kutoka mkoa mmoja na mwingine. Sospeter, wewe unadhani uh, abiria uh, atasaidia vipi katika suala hili la kuzuia ajali barabarani? Nini mchango wa abiria? Sospita unanisikia? O, uh, ni, ni Godfrey. Godfrey, Unaweza ukaungana na mimi ukatueleza hapo kwa undani nini hasa mchango wa abiria anayepanda gari kuweza kusaidia kuona kwamba dereva ana, ana, ana, anaendesha chombo cha moto kwa, kwa kanuni na taratibu zinazotakiwa ili kuweza kuzuia ajali zisizokuwa na msingi zinazotokea mara kwa mara na kupoteza mamia ya watu na hata kusababisha baadhi ya watu kupata ulemavu wa kudumu? Yes, ndio, kwa sababu ukiwa kwenye gari kuna namba za na smata ambazo zitakuwa ziko pale kwenye gari kwa ajili ya wale abiria wanaosafiri. Watakapoona ile gari mwendo wake sio mzuri, wanatoa taarifa katika e, hizo namba za na smata au wanapiga simu trafiki kwa ajili ya msaada zaidi, ili kumkataza dereva asiendelee kuendesha gari kwa mwendo kasi ambao unaweza ukasababisha ajali lakini madereva hao wanazidia pale sehemu ambayo eh, matrafiki wanakuwa kama vile kwa ajili ya zile tochi zao. Sasa washapita wa, wa pale eneo, wanakuwa wanawahi kwa ajili ya muda unakwenda, watu wanataka kufika mapema, wengine wanakaa mbali, watafika huko mkoani, wanataka kwenda vijijini kwa ajili kwamba watafika usiku. Sasa mimi eh, naona tu serikali hapa iweke mkakati mkali kama ulioweka, lakini si tu kuwapeleka mahakamani, hata kuwanyang'anya leseni zao, na pia makampuni mengi yao yamefungiwa na kuangalia yale magari kama yana ule ubora. Nashukuru sana Godfrey kwa mchango wako huo ulivyotuelezea. Kama basi washiriki wengine pia, pia miundombinu mingi inaka, inakua inakuwa haijakaa vizuri, kwa sababu miundombinu tumia unakuta gari limeharibika barabarani, lakini dereva alikuwa na mwendo mdogo. Alafu uh, kupishana barabara ni nyembamba, gari limeharibika halina sehemu ya parking, kwa hiyo ajali zinaweza zikatokea. Kwa hiyo pia na serikali nayo iimarishe miundo mbinu. Nashukuru, nirudi kwako dereva Mziwanda. Nyinyi madereva pengine mngependa kuona serikali inawajengea mazingira gani rafiki ili kuweza kurahisisha kazi zenu, na hata kuwapa pengine mafunzo madereva kuweza kupunguza ajali hizi pale mnapotakiwa kuendesha chombo hiki cha moto kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine, na hata safari za mijini. Kwanza kabisa sisi madereva lazima sasa hivi tubadilike katika makundi yetu. Nimesema maindia, ni kundi moja ambalo sote tupinge ajali iitokee katika taifa letu, kitokeze maisha ya abiria wananchi, na ajali zingine kwa kweli zinasikitisha. Hili ni dereva unajua, ni ajali ambazo zinatokea kiuzembe, lakini upande wa serikali nao, kama ilivyosema Asangalio, ajali inavyotokea, lipoanaanza lawama, lawama kwa madereva. Hata hii yote ni mikakati hii, sidhani kama itakuwa endelevu hii ni kwa ajili akaikaribni, lakini wao sasa kama wanaanzisha hiyo mikakati, kwa nini wanapeka ya mkataba wawabale matajiri kwamba madereva wenu wawe hawa waajiliwe watambulike hawa. Hii inapotokea tatizo, iyo rahisi serikali kumpata dereva ile na tajiri kumpata dereva hiyo. Lakini kwa nini wanakweta kuhusu mkataba wao, wanachongea kwamba kwa nini ajezi inatokea tui, dereva dereva, dereva hawaangalii mikataba ya madereva hawa ikoje. Wako wengi ajali zilizotokea mpaka ambako sasa hizi kuwauliza serikali hawajawapata hawa, kwanini sasa, kwa wanashinda nini kuwapata? Kwa sababu hakuna mikataba ya kudumu ambayo inagogonisha katika kielelezo, huyu ni dereva wa basi hili wa kampuni hii, kwa sababu dereva leo anachukua basi, kesho hana kazi, kesho kuta wanaajiriwa mwingine. Yaani anaweza kubadilisha madereva watano hata kama gari mbovu mtu unaweza ukakuta, mimi na wacha, kwa sababu kesho mbola atapewa mwenzangu. Serikali lazima iweke mikakati ambayo ni iliyo kuwa pande zote mbili, pande umedoleza wajulikani kwamba kampuni fulani ina ajira kadhaa, kampuni fulani ina ajira kadhaa. Hilo labda litasaidia, lakini ingugu tena kule kwamba utanga vizuri sisi madereva tubadilike, huu ni wakati sasa wa kubadilika. a nam ni Sospita Mziwanda, dereva wa basi kutoka Dar es Salaam kwenda Dodoma, Tanzania, ambao ndio anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani. Basi msikilizaji, kaa tayari kusikiliza sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa undani sasa inaangalia mashindano ya Olympic mwaka huu wa 2016 katika kipindi hiki cha majira ya joto kali ambayo yanafanyika huko Brazil, huku kukiwa na changamoto mbalimbali mbali, kwa upande wa afya ikielezwa kuwa maji si salama, hali kadhalika kuibuka kwa kirusi cha Zika ambacho kwa njia moja au nyingine kimezorotesha kasi na hamasa ya michuano hii. Ni naye Idli Gongo na Harrison Kamau katika kuangalia hili kwa undani, nikianza moja kwa moja na Harrison hapo nini ulichopekua na ambacho wasikilizaji hawakijui kuhusiana na suala la uchafu wa maji huko Rio? Kwa kweli mambo ni mengi yanayoendelea kule Rio de Janeiro kule Brazil, na ikiwa imebaki siku moja ufunguzi wa mchezo ama michezo ya, uh, ya olimpiki kufunguliwa uh, Kunaonekana kuna matatizo fulani kwa sababu utafiti uliofanywa na shirika la habari la Associated Press linasema kwamba maji yaliyoko Brazil na ambayo yanatumika ya na wala wachezaji yana virusi hatari na pia uchafu kutokana na kinyesi cha binadamu. Ripoti hiyo inasema kuwa uchunguzi huo umefanyika katika kipindi cha miezi 16 iliyopita. Shirika hilo la habari linasema kuwa wanariadha zaidi ya 1400 wanashiriki michezo ya maji na wako kwenye hatari ya kupata maambukizi vilevile watalii wanaotembea Brazil kwa michezo hiyo. Sehemu moja iliyopatikana kuwa na uchafu zaidi ni ile ya mchezo wa mitumbwi maarufu Rodrigo de Freitas Lagoon pamoja na Gloria Marina, ambapo michezo hiyo ya maji itaanza. Utafiti kwenye maeneo ya hayo mwaka uliopita ilifichua kwamba kila lita moja ya maji ilikuwa na virusi bilioni 1.73 Unanielewa? Una lita moja tu ya maji ilikuwa na virusi zaidi ya bilioni moja nukta saba ambazo zinajulikana kama adenovirus. Na kufikia Juni mwaka huu viwango hivyo vilishuka kidogo na vikafikia milioni mia mbili arobaini na nane kwa kila lita ya maji. Kwa hivyo inaonekana kuna upungufu fulani ya virusi, lakini bado viwango hivyo ni viko juu zaidi katika viwango ambavyo vinahitajika kuwa na maji yanayokubalika. basi mwenyekiti wa idara ya biolojia kutoka chuo kikuu cha South Florida bwana Howard anasema kuwa viwango kama hivyo vya virusi haviwezi kupatikana kamwe hapa Marekani kwa kuwa maji yote machafu yanasafishwa kabla ya kuingia kwenye mito ya bahari. Utafiti wa awali uliofanywa na AP ulionyesha viwango vya virusi kwenye maji ya Brazil vilikuwa juu ya zaidi ya viwango vya hapa Marekani kwa mara milioni 1.7 ukilinganisha na Marekani ni mara milioni moja nukta saba ikilinganishwa na Marekani. Basi ripoti hiyo inasema kuwa kuna hatari ya virusi hata kwenye mchanga ulio kwenye ufukwe, hasa katika ufukwe wa, kwa, wa pale bandari ya Copacabana na Ipanema. Kwa hivyo tatizo hili halijulikani litakabiliwa vipi michazo inapoanza. Na wakati huo wa, hebu tuangalie kirusi hichi kilichoibuka cha, cha, cha Zika Idi, katika pekua yako kirusi hii ki, ki, ki, kinaathiri vipi michuano hii ambayo inatarajiwa kuanza kesho jioni naam. Mkamiti, kama unavyoelewa shirika la afya duniani WHO lilitamka kwamba moja ya changamoto kubwa kabisa ya afya duniani kwa hivi sasa ni kirusi cha Zika mara baada ya kumalizika kwa ule mlipuko wa Ebola, katika ukanda wa Afrika ya magharibi. Kwa hiyo, nchi ya Brazil ni moja kati ya nchi ambazo zimeathirika kwa kiwango kikubwa na ni eneo ambalo lilikuwa eh, la mwanzo kabisa kugunduliwa kuwa na virusi hivi vya Zika. Hata shirika la hapa Marekani la kupambana na magonjwa yani, CDC eh, kituo hiki kimeweza kutangaza bayana na kutoa elekezo kwa Wamarekani ambao wanatarajia kwenda nchini Brazil kwamba wahakikishe wanakaa maeneo ambayo yako juu ya kuanzia futi elfu sita na mia tano kwa sababu kisayansi kirusi cha, cha, cha, cha uh, Zika. Zika kinapatikana kwenye mbu. Sasa huyu mbu hana uwezo wa kuruka juu ya futi elfu sita na mia tano na ni moja ya changamoto ambayo inaikumba mashindano hayo ya Olympic. Jana wakati Marekani inacheza na timu ya New Zealand, walikuwa wanamzomea sana golkipa wa Marekani Solo Hop, mm -hmm. Na kikubwa ni kwamba aliposti picha kwenye mtandao wa Instagram akionyesha amevaa neti ya kusema kwamba yuko tayari kwenda Rio de Janeiro kwa ajili ya kujilinda na Zika, kitu ambacho kimewaudhi wa Brazili wengi. Haya basi, msikilizaji, ndivyo tunavyokamilisha hivi sasa hapa kwa undani. Asante sana id Ligongo na Harrison Kamau, pia mwandishi George Njogopa na dereva sos Peter Mziwanda kutoka Tanzania, hali kadhalika raia wa kawaida Godfrey kutoka Tanzania. Hadi hapo kesho, jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mwongozaji alikuwa