Siku za hivi karibuni, maafisa wa polisi nchini Kenya wamepokea shutuma chungu nzima kwa tuhuma kuwa wamekuwa wakiwakabili waandamanaji kwa kutumia mtutu wa bunduki. Hili likidhihirika miezi michache iliyopita wakati maafisa wa polisi wanalaumiwa kuua wafuasi wa mrengo wa CORD eneo la Siaya kwa kufanya maandamano pasi kufuata sheria. Lakini kisa cha jana jioni ambapo maafisa wa polisi wanatuhumiwa kuwapiga risasi na kuua watu watatu na kuwajeruhi wengine wa watano eneo la Siaya wakati umati mkubwa wa waandamanaji hao walipovamia kituo cha polisi cha Bondo ili kuwashambulia wanawake wawili waliozuiliwa kwa tuhuma za kulangua watoto ndicho kinachozua hisia kali kutoka kwa vyama vya kutetea haki za kibinadamu. Okiya Omtatah, mtetezi wa haki za kibinadamu, anataka uchunguzi ufanywe kubaini iwapo maafisa wa polisi walitumia nguvu kupita kiasi. uchunguzi ujulikane kama kulikuwa na utumizi mbaya wa silaha na polisi lazima wachukuliwe hata wenye walihusika. Bwana Omtatah pia haja wasaza za wananchi, anasema wananchi ni sharti wafuate sheria zilizowekwa pasi kuhujumu maafisa wa polisi. Wananchi, ningependa kuwasihi waweze kutii sheria ya jamhuri na hata kama wanalalamika, walalamike kwenye sheria, kwa sababu kuvamia kituo cha polisi ni kinyume cha sheria na kenda inafuruga amani. Ruth Mumbi, mtetezi wa haki za kibinadamu na shirika la National Coalition of Human Rights Defenders, anawakashifu maafisa wa polisi nchini kwa kuishushia Kenya hadhi na kukosa kuzingatia haki za kibinadamu. Ni tukiaibu sana kwa polisi wetu wa Kenya tukijua kwamba ni haki ya kikatiba, ni haki ya kibinadamu watu kuwa na haki ya kuandamana. Waandamanaji wale walikuwa very kuwa disperse na hata kuwapiga kugoa head na kuwapiga risasi ilikuwa ni kitu ya aibu kwa serikali yetu, na sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunakemea hilo, hilo hilo tendo. Kama kuna watu walikuwa wamebeba silaha nafikiri ni jukumu ya polisi kuwashika na kuwafungulia mashtaka, sio kuua. Kenya kuna sheria ambazo zinafaa kuwa zinafuatwa. Umati uliokuwa umejawa na ghadhabu ulielekeza ghadhabu zake kwa maafisa wa polisi, huku wakiwashambulia kwa mawe, huku polisi nao wakilazimika kutumia gesi za kutoa machozi, huku makabiliano makali yakizuka baina yao na waandamanaji hao. Hata hivyo, kupitia naibu msemaji wa jeshi la polisi nchini Jared Ojoko, jeshi hilo linapuzilia mbali madai kuwa maafisa wake wamekuwa wakitumia risasi kwa kabili waandamanaji. Watu elfu nne wanaandamana wanarushia police station mawe, na wewe ni mkubwa pale. Unajua kazi ya polisi siyo kazi ambayo mtu huweza kusema kwamba ikiwa hivi nitafanya hivyo, kwa sababu sheria. Na kwanza unawaonya watu, wakitoka mambo yanaishia hapo. Wakiendelea, unatumia vitoa machozi vyenye umesema, na wakizidi, na unaona wanahatarisha maisha ya watu, utaendelea kufanya namna gani? Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi.