Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Ijumaa, tarehe 5 mwezi Agosti mwaka wa 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, akinamama wa Kenya wa pita asilimia iliyowekwa na shirika la afya duniani la kunyonyesha watoto ile asilimia 50 ambao unasema kwa World Health Organization wanasema mataifa yanayoendelea wafikie, sisi tumeipita. Ni Bi Shaksha Bakali huyo afisa mkuu wa lishe katika eneo la Mombasa akizungumza kuhusu asilimia hiyo. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Eid Ligongo, na kwenye makala ya jicho letu Ijumaa ya leo jicho linamulika tatizo la afya ya uzazi wa mwanamke. Sisi kama wanawake wenyewe tuungane kwa pamoja kusema hili ni tatizo. Sina hili tatizo, lakini najua rafiki yangu ana tatizo hili. Tatizo la mwanamke yoyote ni tatizo letu wote. Hizo basi ni baadhi tu ya zile habari ambazo tumekuandalia kwa siku hii ya leo, lakini kabla ya kwenda mbele zaidi, Sandey Simba wa Shomari anakusomea habari za dunia. Rais Barack Obama alisema jana Alhamisi kwamba utawala wake unahitajika kisheria kutoa taarifa za usalama wa kitaifa ikiwa ni pamoja na habari za siri kwa wagombea wakuu wa kiti cha rais. Wanasiasa hao ni pamoja na mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton na mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump ambaye Rais Obama amemtaja kuwa mtu asiye na sifa ya kuwa rais. Obama aliwaambia waandishi wa habari katika wizara ya ulinzi Pentagon kwamba iwapo wanasiasa hao wanataka kuwa rais, ni sharti waanze kuonyesha kuwa wanaweza jukumu hilo, na hayo ni pamoja na kupokea taarifa kuhusu usalama wa kitaifa na kutozungumzia hadharani. Wakati wa kampeni zake, Trump alifahamika kama mtu aliyekataa kusoma taarifa alizotayarishiwa na kuzungumza yaliyo moyoni mwake, jambo ambalo mara kwa mara liliwafanya ukosoaji wake kudai kuwa hawezi kutarajiwa kuhifadhi siri za serikali. Na katika tukio jingine, kundi la wanajeshi waliostaafu waliwasilisha maalamiko kwa Senator John McCain na wabunge mashuhuri wa chama cha Republican hapa Washington jana kuwahimiza kuondoa uungaji mkono wao hadharani kwa bwana Trump. Chama tawala cha Afrika Kusini kimepoteza viti vingi katika uchaguzi wa serikali za mitaa. Chama hicho, cha, chama, chama hicho tawala cha African National Congress bado kipo juu katika uchaguzi, lakini chama hicho cha Nelson Mandela kinaona matokeo mabaya ya uchaguzi tangu kumalizwa kwa ubaguzi wa rangi. Huku asilimia 90 ya kura zikiwa zimehesabiwa, wachambuzi wamesema wapiga kura wamevunjika moyo kutokana na kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira na kukithiri kwa rushwa ya kisiasa . Matokeo hayo yalitangazwa Johannesburg, mji mkubwa wa nchi hiyo, na pia ni kitovu kikuu cha kiuchumi. Vilevile, katika mji mkuu wa Pretoria, wapinzani wa Democratic Alliance walionekana wanatarajiwa kupata ushindi. Chama hicho cha ANC kimepata aibu kwa kupoteza kiti cha Nelson Mandela Mandela Bay, ambacho kimechukuliwa na upinzani wa Democratic Alliance. Kundi la Walibya lenye msimamo wa kidini linalopingana na serikali ya nchi hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa imelaani mashambulizi ya anga ya Marekani ya wiki hii yaliyolenga wapiganaji wa Islamic State waliojificha katika pwani ya Surite. Kundi hilo lililo na ushawishi linasema mashambulizi hayo ya anga yaliyoanza Jumatatu yalikuwa kinyume cha sheria licha ya kwamba yaliyoombwa na waziri mkuu anayetambuliwa kimataifa wa Libya Fayez al Saraj. Shehe mkuu wa nchi hiyo Sadek al Gharani alisaidia maandamano dhidi ya GNA, yaani serikali ya umoja wa kitaifa, huko Tripoli mwishoni mwa Julai, baada ya serikali ya Ufaransa kukiri kwamba ina makomando nchini humo ili kusaidia kupambana na kundi la ISIS. Alilaani jana Alhamisi kwamba mashambulizi ya Marekani hayakubaliki. Hii ni VOA Express, naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama alipokea tweets kadhaa jana Alhamisi katika siku yake ya kuzaliwa akitimiza miaka hamsini na tano. Makamu rais Joe Biden alituma picha yake pamoja na rais kwenye Twitter wakiwa wamevaa bangili za urafiki, na Biden aliandika, rafiki yangu, ndugu yangu, marafiki wakubwa wa maisha. Mgombea wa rais wa chama cha Demokrat Hillary Clinton alituma picha kwenye Twitter akiwa anacheka na rais Obama. Rais wa zamani Bill Clinton aliandika kwenye Twitter kwamba angetuma maputo lakini waliyatumia yote wiki iliyopita kwenye mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Demokrat. Obama alisherekea siku yake ya kuzaliwa na familia yake katika mgahawa mmoja wa eneo la George Town mjini Washington DC mapema katika siku hiyo, ambapo mkewe Michelle aliandika kwenye Twitter, miaka 55 na bado tabasamu yako inanivutia kila siku. Kiongozi wa Kiislam anaishi Marekani Fethullah Gulen amelaani hati ya kutaka akamatwe iliyotolewa na Uturuki, wakimshutumu kwa kuhusika na jaribio la mapinduzi lililoshindwa mwezi uliopita. inabainika wazi kwamba mfumo wa mahakama za Uturuki hakuna uhuru wa kisheria, kwa hiyo hii hati ya hi kukamatwa ni mfano mwingine wa Rais Tayyip Erdogan kutumia utawala wa kiimla badala ya demokrasia, Gulen alisema katika taarifa yake jana Alhamisi. Kutolewa kwa hati hiyo na mahakama ya Uturuki hakubadili chochote kuhusu nafasi au mawazo yangu, Gulen aliongeza. Serikali ya Uturuki imesema Gulen ambaye ni mshiriki wa zamani wa Erdogan alikula njama za kufanya mapinduzi hayo na kundi la askari waasi katika jeshi na kuitaka Marekani kumrudisha Uturuki. Hata hivyo, Ankara haijatoa ombi rasmi la kurudishwa. Maafisa wa India wamesema kuwa watu wenye bunduki wamefyatua risasi kwenye soko lenye shughuli nyingi katika mji uliojitenga wa Kokraja ulioko jimbo la kaskazini mashariki la Assam na kuwa takriban watu kumi na wawili. Maafisa wamesema kuwa watu wengine kumi na tano wamejeruhiwa kwenye shambulizi la leo Ijumaa, kiasi cha kilometa 220 magharibi mwa mji mkuu wa kibiashara wa Guwahati. Washambuliaji kadhaa wanatuhumiwa kutekeleza shambulizi hilo huku gazeti la The Times of India likisema kuwa walitumia guruneti ambalo liliharibu maduka matatu. Kundi la wanamgambo la Bodo limelaumiwa kwa shambulizi hilo. Maafisa wamesema kuwa mshambuliaji mmoja ameuawa huku wengine wakiendelea kusakwa. Na michuano ya Olympic ya mwaka elfu mbili na kumi na sita huko Rio de Janeiro inaanza rasmi leo usiku huku kukiwa na sherehe za ufunguzi katika uwanja wa Marakana, Brazil, ikiwa ni mara ya kwanza kwa michuano hiyo kufanyika Amerika Kusini. Ripoti ya vyombo vya habari kuelekea michezo hiyo zimejaa habari mbaya kuhusu matatizo mbalimbali: maji machafu, ghasia ya mitaani, na kashfa ya kutumia madawa ya kuongeza nguvu kwa wanamichezo wa Rusia, pamoja na mambo mengine. Lakini waandaaji wana matumaini ya kuruka vikwazo hivyo na kutumia sherehe za ufunguzi kuonyesha sura nyingine ya Rio. Unasikiliza matangazo ya VOA express kutoka jiji kuu la marekani Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Uganda. Serikali ya Sudan Kusini inalaumu Ethiopia na muungano wa IGAD kwa machafuko yanayoendelea nchini humo, ikidai kwamba wanajeshi walioanzisha vita walitoka nchini Ethiopia. Msemaji wa serikali ya Sudan Kusini anadai kwamba wanajeshi hao walikuwa na lengo la wa serikali ya rais Salva Kiir akiwa katika mkutano na Dkt Riek Machar na kuonya kwamba azimio la kutuma wanajeshi nchini humo kutoka nje litasababisha maafa makubwa. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenis Bwire na ripoti kamili. Akizungumza jijini Kampala katika mkutano wa kukusanya maoni jinsi ya kuisaidia Sudan Kusini kurejelea hali ya amani msemaji wa serikali ya Sudani kusini Ateny Wek Ateny amedai kwamba mgogoro wa sasa nchini humo ulianzishwa na wanajeshi kutoka nchini Ethiopia waliokuwa na nia ya kupindua serikali yake Salva Kiir. Akisimulia jinsi mambo yalivyojiri, Ateny ameeleza kwamba wanajeshi hao waliwasili kwa magari 29 yaliyokuwa yamejihami kwa silaha nzito na kuanzisha vita nje ya ikulu ya rais, wakati mkutano ukiendelea. Ateny amefichiwa kwamba Dr Machar naye ya alikuwa mejihami kwa bastola iliyokuwa na risasi 16 wakati wa mkutano huo na Kir. Asilimia 70 ya wanajeshi wa SPLM-IO walioletwa kumpa ulinzi Dr Yek Machar si raia wa Sudani Kusini, ni raia wa Ethiopia kutoka kabila la Nuer. Kweli kuna watu kutoka kabila la Nuer ambao ni raia wa Sudani Kusini, lakini hawa walioletwa ni Nuer kutoka Ethiopia, na tunawajua hawana uraia wa Sudani Kusini. Waliletwa Juba, hawajui mila na desturi za Sudani Kusini, na ni wao walioanzisha vita. Msemaji wa serikali ya Sudani Kusini anadai kwamba tatizo kubwa katika mgogoro wa nchi hiyo ni muungano wa IGAD kukubali makundi mawili ya kijeshi nchini Sudani Kusini, akisema uamuzi huo ulikuwa hatari sana kwa nchi, na kwamba Sudani Kusini haipo tayari kuwapokea wanajeshi wa muungano wowote ule kuingia nchini humo kulinda amani. Hili jeshi mnalotaka kuleta linakuja kumlinda nani? Raia wa Sudani Kusini au mtu mmoja huyu Riek Machar? Hatuwezi kukubali makundi mawili ya kijeshi. Hata tuliwaambia hili, lakini wapatanishi wa Igad wakakataa. Mkataba uliandikwa na tukaletewa, tukubali au tukatae. Tulikubali, lakini sasa matokeo ndiyo hayo. Tafadhali msirudie tena makosa hayo. Hawa wanajeshi wenu wataiweka Sudani Kusini katika matatizo makubwa yatakayowashinda kutatua. Waziri msaidizi wa mambo ya nje wa Uganda, Okeloriem, naye anawataka viongozi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kuchukua hatua zaidi ya ilivyo sasa ili kutatua mgogoro wa Sudani Kusini. To speak from the bottom of their hearts. Tafadhali sote tuzungumze kwa mioyo yetu yote, tujadiliane jinsi tunaweza kuisaidia Sudani Kusini. Bila amani nchini Sudani Kusini, Uganda, Kenya na nchi zingine jirani hazina amani. Kulingana na serikali ya Sudani Kusini, suluhu linaweza tu kupatikana iwapo raia wa Sudani Kusini watapewa fursa ya kuzungumzia matatizo yao. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Huku wananchi wa Afrika Kusini wakisubiri matokeo rasmi ya uchaguzi wa manispaa uliofanyika wiki hii, mwenzangu BMJ Murithi amezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea Christin Esipisu, na kwanza akamuuliza taswira ikoje hasa kwa upande wa chama kinachotawala cha African National Congress, ANC, ambacho kilikuwa kimeelezea imani yake kwamba kingeshinda viti vyote katika uchaguzi huo. Hivi sasa hasa, um, wakati ambapo ninazungumza na wewe, inaonekana na bado tunangoja kuona ni vipi ambavyo uh, sehemu mbalimbali zimefanya mbali katika uchaguzi huu ambao umekuwa ni wa manispaa hapa nchini Afrika Kusini, na nitaweza kutarajia kwamba mojawapo ya sehemu ambazo uh, chama kikuu cha ANC kilikuwa kinaonekana kuwa kitaweza kuibuka mshindi hakijaweza kuibuka mshindi. Wamepoteza kiti cha mahala ambapo panaitwa Nelson Bey, lakini katika sehemu zingine kote nchini inaonekana kuwa chama cha ANC ndicho ambacho kinaongoza hadi kufikia hivi sasa, na inafuatiliwa kwa karibu sana na chama cha upinzani cha DA. Na je, kumekuwa na vurugu zozote au hali ya taaruki tangu uchaguzi huu uanze na kufikia hivi sasa? Hapana, hakuja kuwa na vurugu yoyote katika mitaa mbalimbali ambapo kumekuwa na huu uchaguzi isipokuwa wakati wa uchaguzi, siku ya uchaguzi hapo siku ya Jumatano, kuna mwanamke mmoja ambaye alikuwa amepanga kupiga kura na nadhani kwa sababu ya kuchoka alianguka chini na kufariki papo hapo. Je, kuna matamshi yoyote ambayo yametoka upande wa upinzani uh, labda kupinga hata jinsi ambavyo uh, matokeo ya kura yanavyoonekana hata hakuja kuwa na mmoja ama katika vyama vya upinzani kuweza kuzungumzia kusema ni nini ambayo kuhusu kwamba pengine hawajafurahia vile mambo yanaendelea katika uchaguzi, japokuwa tu chama chenyewe chama tawala cha ANC ndio tunaona kwamba wanazungumza wana na kusema kwamba uh, kutokana na vile ambavyo wamepoteza katika sehemu hasa ambazo walikuwa wanafikiria wataweza kupata ushindi ni uh, lipi wataweza kufanya ili kuona wataweza kubadilisha vipi hasa katika uchaguzi ujao, ili kuweza kuchukua sehemu ambazo hasa walikuwa nadhani wataweza kuchukua katika uchaguzi huu. Inaonekana watu kweli walikuwa wamejitokeza kuweza kuchagua kupiga kura, hasa uh, iwe ni wapigaji kura wa wa chama cha DA au wa chama cha ANC. Kwa hivyo inaonekana kwamba chama hasa cha Julius Malema cha EFF hakijakuwa na Uh, viti uh, ama hakijaweza kunyakua sehemu kubwa kubwa kama chama cha D na ni lini ambapo wa Afrika Kusini wanatarajia kupata matokeo kamili kujua kabisa ni chama kipi kilishinda katika viti vipi. Matokeo kamili inaonekana ba kufikia siku ya leo yani ya Ijumaa tutaweza kupata kujua nani mshindi au hapo kesho asubuhi uh, Jumamosi tutaweza kujua nani ame, ameibuka mshindi hasa katika mini spa yote ya hapa Afrika Kusini utaweza kujua ni mwanahabari wa kujitegemea Christin Esi Piso akizungumza na VOA Express kutoka mjini Johannesburg, Afrika Kusini. Moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki, tunakwenda nchini Uganda. Anaitwa Rema Kamakula anakuambia Muchuzi. Haya basi, unaambiwa mchuzi muchuzi, penzi lako ni tabasamu eh, ni mwanadada mrembo kwelikweli. Rema Kamakula kutoka nchini Uganda. Moja kwa moja tunaelekea mbele katika VOA Express ambapo asilimia 61 ya wakinamama nchini Kenya wananyonyesha watoto wao, lakini wito umetolewa kwa waajiri nchini humo kufuata sheria, kuwatengea wafanyakazi wa kike sehemu za kunyonyeshea. Ambena Chombo na taarifa kamili. Hapa nchini Kenya asilimia 61 ya kina mama wanatekeleza wito wa kunyonyesha pekee bila kuwapa chakula mbadala. Biesha Bakari ni afisa mkuu wa lishe hapa Mombasa amesema kuwa kwa sasa Kenya imepita viwango vya kimataifa kwani iko katika asilimia 61 ikilinganishwa na malengo ya shirika la afya ulimwenguni la asilimia 50 kufikia mwaka 2025. Na tutaendelea kujitahidi ili tufike 80%. Kwa sababu hiyo tukifika 80% tutakuwa tutaweza kujivunia zaidi tutaka tutasema tumepata e. a, lakini kwa saa hii ile 50% ambao unasema kwa World Health Organization, wanasema wataka mataifa yanayoendelea wafikie, sisi tumeipita. Maafisa hao waelezea kuwa maziwa ya mama yako na virutubisho muhimu vinavyomsaidia mtoto kukua akiwa na afya njema, huku akihusisha masaibu yanayoshuhudiwa nchini ikiwemo visa vya uchomaji wa shule na kuibuka kwa makundi ya uhalifu kama Wakali Kwanza katika eneo hili la Mombasa kama iliyochangiwa na watoto kukosa maziwa ya mama. Bi Elizabeth Kivuva ni mkurugenzi wa uuguzi katika hospitali kuu hapa Pwani. Ile madhara tunaona mashule zetu na huku nje wende ikawa ni kwa sababu watoto wetu hawakuweza kunona vizuri kwa hivyo naimiza kila mama anazaa, tuweze kunyonyesha watoto wetu, tuwapatie lavu ndio wakiwa watu wakubwa na wao wakumbuke hiyo lavu kwa watoto wao. Bikivuva ashikilia kuwa ni sharti kwa kina mama wote kunyonyesha wanao wakiwemo wale wanaoishi na virusi vya HIV vinavyosababisha Ukimwi, akitaja kuwa maziwa hayo husaidia katika ukuaji wa mtoto na kumwepusha na magonjwa mengine. Na huku shirika la afya ulimwenguni likihimiza unyonyeshaji mahali popote, wakati wowote, wa baadhi ya kina mama walioajiriwa wanasema kuwa wanakumbwa na changamoto ya kufikia hiyo ya afya kwani hulazimika kuacha watoto nyumbani baada ya likizo ya kujifungua kukamilika. Mostly kama unafanya kazi, you have to go back to work after 3 to 4 months of which inakuwa ni challenge, atwezi breastfeed watoto strictly 6 months. Akitoa mfano hospitali kuu ya Pwani kuweka nafasi ya wafanyikazi kunyonyesha wanao wakiwa kazini. Naibu msimamizi wa hospitali hiyo Daktari Njom Victor amehimiza waajiri kufuatilia miongozo ya kisheria kwa kina mama wanaonyonyesha. They'll give the baby a good start because they'll have at least four months of exclusive breastfeeding and that will give the baby a good start. Naibu mkurugenzi wa shirika la afya ulimwenguni katika kitengo cha afya ya familia, wanawake na watoto, Flavia Bustero, mtoto mmoja kati ya watoto watano hunyonyeshwa kwa miezi kumi na miwili katika mataifa yaliyoendelea huku thuluthi moja ya watoto walio kati ya miezi sita na miaka miwili wakikosa maziwa ya mama kabisa katika mataifa maskini na ya kati. Wiki ya kunyonyesha huadhimishwa kila mwezi Agosti tarehe mosi hadi saba kila mwaka. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Express, Sauti ya Amerika. na sasa ni Jicho Letu na Rahabu Fredi. Karibu kwenye Jicho Letu, mimi ni Rahabu Fredi ninakualika, na leo hii nipo na mwanamitindo wa kimataifa ambaye ni Mtanzania Milen Magese. Anasumbuliwa na tatizo la endometriosis, anatusimulia safari ya ugonjwa huo tangu alivyokuwa katika elimu yake ya sekondari. Naumwa sana mpaka una <todiculia> unazimia unatapika, unarisha yeah. Shule wanajua tu dada uh, nani periodi zake bwana akiingia, everybody wanajua na nikuwa upendo na watu, kwani nikiuma wanapanga mstari, rafiki wanapitisha maiti. Literally, tukwenda dispensary. Nawakumbuka sana wasichana wa Korogwe, wasichana wa Kibosho girls, nawapenda na, na yani. Oh, this just remind me a lot yeah. mm -hmm. Maumivu niliwaweka kwa miaka ishirini na tatu ila ujasiri ukanijia sasa, mwaka elfu mbili na kumi na nne, uh, nilivyokuwa uh, natafuta mayai kule, kuna wanafanyiwa uh, hii procedure ya kuhifadhi mayai ya egg retrieval, nilivyofanya kwa ajili ya kupata mtoto, kwa ajili niweze kupata mtoto baadaye, kwa sababu nilikuwa siwezi mimi ku, siwezi kupata mtoto kwa njia ya kawaida kutokana na kwamba mirija yangu ulishaziba. Kwa hiyo nikaambiwa kwamba basi niweke mayai, ambapo nikiwa tayari watayapandikiza ili niweze kupata mtoto. So nilipigwa hizo sindano karibia sitini na saba, nikasubiri nipate mayai ngapi. Ntapata mayai mengi? Mwanamke wa kawaida anapata mayai kuanzia ishirini na moja mpaka thelathini, na wengine wanapata mayai mengi zaidi kuliko mimi ambaye nilipata mayai matatu. Hiyo ikanishtua kidogo kwamba kumbe ni tatizo, si tatizo ambalo nikae kimya ila iliyonichanganya zaidi ni zile gharama kwamba kwa hizo huo hiyo seko moja u mzunguko mmoja tu ambao alinipa mimi mayai matatu, nililipa dola za Kimarekani alfu ishirini na tatu. Eh, tatizo hili la endometriosis surgery zikaendelea mpaka zimefika sasa hivi navyoongea nawe kumi na tatu. Atoa mataji yote kwenye kichwa changu nikavaa nguo ya kawaida ile wanavyoniona na makeup sijui heels mi nikajitoa yani chochote no makeup no anything. Jamani, huyu ndo mimi mm. mimi ndo haya matatizo ambayo yananisonga yana, yana, yana, mm. mengi. Nilisemwa, nilichekwa, nilizomewa, nilisemwa uh-huh. kwamba mda nimeishiwa, ndo maana natafuta hizi mnaita hii Kiswahili sasa hivi kiki, sijui natafuta umaarufu natafuta hivi na hivi, lakini like, moyoni mwangu mi nilijua kwa nini nimesema vile. Ukifahamu mapema, unaweza ku, kuna njia ku, ya kutreat kuliko mimi nilikuwa nimefahamika nikiwa na miaka 26 mm -hmm. tayari miaka 13 baadaye, baada ya kupata hizi zangu katika umri wa miaka 13. Milen ana wito kutokana na yote hayo ambayo ameyazungumza leo, hili tatizo la mwanamke kushindwa kabisa kwenda shule, ofisini, kufanya shughuli zake za kawaida, liangaliwa kwa ukaribu zaidi kwa sababu hili lina disempawa, linampunguzia ile pawa mwanamke. Sisi kama wanawake wenyewe tuungane kwa pamoja kusema hili ni tatizo. Sina hili tatizo, lakini najua rafiki yangu ana tatizo hili. Tatizo la mwanamke yoyote ni tatizo letu wote. Mm -hmm. kwa sababu at the end of the, the day sisi, yeah. Sisi wote tuna vizazi, sisi wote tuna hedhi, sisi wote tutabeba watoto, wengine waliojaliwa, wengine tusiojaliwa. Sisi wote ni wamama. Hata wanaume wa, waendelee kusoma mambo ya mfumo wa uzazi wa mwanamke kwa sababu At the end of the day, wanaoa mwanamke, mwelewe mwenzako, usimwache mke wako wewe Unaweza ukawa baba wa, wa, wa, wa msichana. Je, mtoto wako akiona matatizo haya niliyoyatamka, utamsaidiaje? Shukrani kwa kushiriki kwenye jicho letu kwa leo, Milen Magese, na kila la heri tukikutakia afya njema. Jina langu ni Rahabu Freddy, VOA Express. Haya basi, gari inawashwa. Hiyo Kachonjo ni tahadhari za weekend, na leo hii e, tunaye kamanda wa polisi mkoa wa Kigoma nchini Tanzania, Elias Mtui. Mimi kwa jina naitwa Ferdinand Elias Mtui na kamishina wa polisi ni, ni mkuu wa polisi mkoa wa Kigoma. Mimi tahadhari yangu kwa wananchi wa mkoa wa Kigoma kwa weekend inayoanza leo ni tahadhari ya moto. Kama unavyofahamu mpate wa Kigoma, kipindi hiki ni kipindi cha kiangazi, na kumekuwa na matukio mengi au matukio ya mara kwa mara yanayotokea kwenye makazi ya watu na na mashamba yanayohusiana na moto. Kwa hiyo ni wasi wananchi kwamba mahali popote walipo watakapokuwa wamemaliza watakapomaliza matumizi na moto, iwe ni moto wa kupika au moto wa kufanya usafi, basi ni vizuri wakazima huo moto kabla ya kuendelea na shughuli nyingine, ili kuzuia e, mioto ambayo inaweza ikaleta madhara kwa binadamu na mali pia. Kuna moto mwingine watu wanavotka huko barabarani, sahii majani yamekauka, wale wana wanavuta sigara. Watu wengine wote wanaotumia moto na wenyewe wajaribu ku, ku, ku, kuchukua tahadhari ili kuzuia moto ambao unaweza uka moto pori au moto unaoka kwenye mapori ambayo nayo unaweza ikasogea mpaka kwenye makazi ya watu na kuleta madhara pia. Kwa suala ya usalama barabarani kama unavyofahamu kuwa kigoma sasa hivi ni kipindi cha kiangazi kwa hiyo kuna vumbi nyingi sana kwa hiyo mtu yoyote anayeendesha gari kwenye barabara ya vumbi ambayo haoni mbele ni vizuri akachukua tahadhari kwa kutokupita gari luko mbele yake au kwa namna moja au nyingine akiona kuna zile diversion kwa sababu kuna pia magari na, ma barabara zinatengenezwa achukue tahadhari na kwenye matuta pia kwa sababu hii vumbi na diversion na matuta Ee, mara nyingi pia zinaweza zikasababisha ajali, kwa sababu kawaida ni kwamba binadamu anataka hii weekend aimalize vizuri, na hakuna mtu ambaye angetaka aimalize vibaya. Na tahadhari pia kwa watu wote ambao ni wageni wa mkoa huu, hizi barabara zina vumbi na zinachangarawe, kwa hiyo wanavyokuja wawe makini e, wakati wa uendeshaji wao. Huo ndio wito wangu kwa wananchi wa mkoa wa Kigoma kwa wikendi inayoanza leo. Asante sana Mwanadi Gongo yuko tayari kabisa kwa yale ya kwenye mitandao. Tuambie Idi Sande Shomari. Basi leo ni mambo matatu ambayo yanavuma kwelikweli. La kwanza ni kuhusiana na mkutano wa YALI uliomalizika hapa Washington, ambapo kijana Emmanuel Odama ambaye ni mwanasayansi wa kilimo kutoka Uganda alimtambulisha Rais Barack Obama. Kijana huyo amesema wa mtandao wake umefurika, hasa Odama anamtambulisha Obama ana swala. So, lingine leo Olimpiki inafunguliwa rasmi katika jiji la Rio de Janeiro. Ni habari ambayo watu wengi sana wanasubiri kuona nini ambacho kitafanyika, hususan ukichukulia swala zima la Zika na hali ya virusi ambavyo vimekutwa kwenye maji ya Rio de Janeiro, lakini vilevile kuhusiana na wachina 40 waliokamatwa. Basi hayo ndio yaliovuma katika mitandao. Sande Shomari, tupe muhtasari wa habari. Rais Barack Obama alisema jana Alhamisi kwamba utawala wake unahitajika kisheria kutoa taarifa za usalama wa kitaifa ikiwa ni pamoja na habari za siri kwa wagombea wakuu wa kiti cha rais. Chama tawala cha Afrika Kusini kimepoteza viti vingi katika uchaguzi wa serikali za mitaa. Chama hicho tawala cha African National Congress bado kipo juu katika uchaguzi, lakini chama hicho kinaona matokeo mabaya ya uchaguzi tangu kumalizwa kwa ubaguzi wa rangi. Kundi la Walibya lenye msimamo wa, wa kidini linalopingana na serikali ya nchi hiyo inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa limelaani mashambulizi ya anga ya Marekani. Tunashukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwelekezi Aida Isa, fundi mitambo Curtis Bynum. Mimi naitwa Idi wa Ligongo, na mimi naitwa Sunday wa Shomari, kutoka hapa. Ijumaa njema, alasiri njema, kuwa na amani, kaa tayari kwa ajili ya Olympic.