Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahali popote ulipo, unapotusikiliza na yakukaribisha. Jina langu Harizon Kamau na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, na leo ni Ijumaa, Agosti 5 mwaka 2016. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Ikota FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. na msikilizaji, katika matangazo yetu ya hivi sasa ya live talk, tutazungumzia mkutano unaofahamika kwa jina la Yali ambao huwakutanisha viongozi vijana kutoka bara la Afrika kila mwaka hapa Washington DC, na huyu ni mmoja ya washiriki wa Yali. Kwanza kabisa ni na katika kutambua, kutambua habari nyingine ni kwamba nchi ya Zimbabwe, ya Zimbabwe ya shuhudia ya maandamano yanayotoa wito kwa serikali ya Rais Mugabe kuheshimu haki za binadamu na kutatua suala la uchumi uliodumaa basi msikilizaji jumuika nasi kwa dakika 60 za matangazo haya ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa live talk kwa kupiga simu nambari 2026193151 kwa wewe uliye nje ya nchi utaanza na 12026193151 ambapo sehemu ya kwanza ni kwa njia ya redio na sehemu ya pili inasikika kwa njia ya mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Lakini tunaanza kwa habari za dunia zikisoma kwako na Harison Kamau. Zifuatazo ni habari za dunia. Afisa wa Sudan Kusini anayetoka upande wa upinzani amesema viongozi wa kutoka Afrika Mashariki wanaokutana leo mjini Addis Ababa Ethiopia wanahitaji kuidhinisha kikosi kutoka nje ya nchi kusuluhisha mapigano yanayoendelea nchini humo. Hali ya taharuki imeendelea kutanda katika mji mkuu wa Juba baada ya mapigano ya mwezi uliopita kati ya waasi na vikosi vya serikali yaliyoua yali takriban watu mia tatu na kusababisha ukosefu wa makazi kwa maelfu wengine. Rais Salva Kiir amesema kuwa hakuna haja ya kuongeza wanajeshi wa kigeni kusaidia wale wa Umoja wa Mataifa walioko nchini humo. Hata hivyo, Goi Yoyul Yol ambaye ni mwakilishi wa upinzani nchini Ethiopia na kwenye Umoja wa Afrika amesema kunafaa kuwa na kikosi cha kutenganisha vikosi vya serikali na vile vya waasi maarufu kama SPLMIO katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita Zimbabwe imeshuhudia maandamano mengi dhidi ya rais wa muda mrefu Robert Mugabe. Maandamano hayo yalianza mwezi Juni ni ya kushinikiza serikali ya Rais Mugabe kuheshimu haki za binadamu pamoja na kuimarisha uchumi unaotetereka. Ijumaa, watu kadhaa walijeruhiwa wakati polisi wakiwatawanya katika kwenye maandamano mjini Harare na kupinga mpango wa serikali wa kuchapisha fedha zaidi mwezi Oktoba kutokana na upungufu unaoshuhudiwa. Kasisi Evan Mawawire amejitokeza kama kiongozi wa maandamano hayo akitumia hashtag this flag movement kwenye video iliyosambazwa kupitia mitandao ya kijamii Kasisi huyu amesema maandamano hayo yatachukua mwelekeo mpya Jumamosi mjini Bulawayo wakati wa mechi ya kriketi baina ya timu ya Zimbabwe na new Zealand. Chama tawala cha ANC cha Afrika Kusini kimepoteza viti vingi katika uchaguzi wa serikali za mitaa. Chama hicho bado kipo juu katika uchaguzi, lakini chama kinachohusishwa kina na Nelson Mandela kimeendelea kupata matokeo mabaya kwenye uchaguzi tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi. Huku asilimia tisaini ya kura zikiwa zimehesabiwa, wachambuzi wanasema wapiga kura wamevunjika moyo kutokana na kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira na kukithiri kwa rushwa kwenye siasa. Matokeo hayo yalitangazwa kwenye mji mkuu wa Johannesburg ambao pia ni kitovu kikuu cha uchumi nchini humo vilevile katika mji mkuu wa pretoria wapinzani wa democratic alliance walionekana kutarajia ushindi chama hicho cha anc kimepata aibu kwa kupoteza kiti cha nelson mandela bay ambacho kimechukuliwa na chama hicho cha democratic alliance unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc tukiendelea nazo habari muhimu za dunia Kundi la Walibia wenye msimamo wa kidini linalopigana na serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa limemalaani mashambulizi ya anga ya Marekani ya wiki hii yaliyolenga wapiganaji wa Islamic State waliojificha katika mji wa pwani wa Siat. Kundi hilo lenye ushawishi mkubwa linasema mashambulizi hayo yaliyoanza Jumatatu ni kinyume cha sheria, licha ya kwamba waliomba waziri mkuu anayetambuliwa kimataifa Fayez al-Saraj Shehe mkuu nchini Libya Sadek al Garani, aliyesaidia maandamano dhidi ya serikali ya muungano mjini Tripoli mwishoni mwa Julai baada ya serikali ya Ufaransa kukiri kwamba imepeleka komando nchini humo kupambana na ISIS, Alhamisi alilaani mashambulizi ya Marekani. Michezo ya Olimpiki ya mwaka wa 2016 huko Rio de Janeiro, Brazil inaanza rasmi leo siku huku kukiwa na sherehe za ufunguzi katika uwanja wa Maracana ikiwa ni mara ya kwanza kwa michezo hiyo kufanyika Amerika Kusini. Ripoti za vyombo vya habari kuelekea michezo hiyo zimejaa habari mbaya kuhusu matatizo mbalimbali, maji mbali machafu, ghasi ya mitaani na kashfa ya matumizi ya madawa ya kusisimua misuli kwa wanariadha wa Urusi, pamoja na mambo mengine, lakini waandalizi wana imani ya kuruka vikwazo hivyo na kutumia sherehe hizo kuonyesha sura tofauti ya nchi hiyo ya Brazil. Kiongozi wa Kiislamu anayeishi Marekani, Fethullah Gulen amelaani hati ya kutaka kamatwe iliyotolewa na Uturuki wakimshutumu kwa kuhusika kwenye jaribio la mapinduzi lililoshindikana mwezi uliopita. inabainika wazi kwamba mfumo wa mahakama wa Uturuki hauna uhuru wa kisheria na kwa hivyo hii hati ya kukamatwa ni mfano mwingine wa rais Tayyip Erdogan kutumia utawala wa kiimla baada ya demokrasia, Gulen amesema katika taarifa yake jana Alhamisi. Kutolewa kwa hati hiyo na mahakama ya Uturuki hakubadili chochote kuhusu nafasi au mawazo yangu, Gulen ameongeza. Serikali ya Uturuki imesema Gulen ambaye ni mshirika wa zamani wa Erdogan alikuwa alifanya njama ya kufanya mapinduzi hayo akiwa na kundi la waasi wa kijeshi na kuitaka Marekani kumrudisha Uturuki. Hata hivyo, Ankara haijatoa ombi rasmi la kurudishwa kwake. Maafisa wa India wamesema kuwa watu wenye bunduki wamefyatua risasi kwenye soko lenye shughuli nyingi katika mji uliojitenga wa Kokaja ulioko jimbo la kaskazini mashariki la Asam na kuua takriban watu kumi na wawili. Maafisa wanasema kuwa watu wengine 15 wamejeruhiwa kwenye shambulizi leo Ijumaa, kiasi cha kilomita 220 magharibi mwa mji wa kibiashara wa Guwahati. Washambuliaji kadhaa wanatuhumiwa kutekeleza shambulizi hilo huku gazeti la The Times of India likisema kuwa walitumia guruneti ambalo liliharibu maduka matatu. Kundi la wanamgambo la Bodo limelaumiwa kwa shambulizi hilo. Maafisa wamesema kuwa mshambuliaji mmoja ameuawa huku wengine wakiendelea kusakwa. Na rais Barack Obama wa Marekani amepokea jumbe kadhaa kwa njia ya Twitter al Alhamisi wakati wa sherehe yake ya kuzaliwa akitimiza miaka hamsini na mitano. Makamu rais Joe Biden alituma picha yake pamoja na rais kupitia Twitter wakiwa wamevaa bangili za urafiki. Biden aliandika, rafiki na ndugu yangu, marafiki wakubwa wa maisha. Mgombea urais wa chama cha Demokrat Hillary Clinton alituma picha akiwa amecheka sana naye rais Obama. Rais wa zamani Bill Clinton hakuchelewa pia, akiandika kwamba angetuma maputo ama balon, lakini waliyatumia yote wiki iliyopita kwenye mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Demokrat mjini Philadelphia, Pennsylvania. Obama alisherehekea na familia yake katika mgahawa mmoja kwenye eneo la Georgetown, huku mkewe Michelle akiandika kwenye Twitter kuwa miaka 55 na, na bado tabasamu yake inavutia kila uchao. Karibu msikilizaji katika Live Talk, ambapo leo tunazungumzia mkutano wa Mandela Washington Fellowship wa Young Africans Leader Initiative maarufu kama YALI, ambao hufanyika kila mwaka hapa Washington DC. Mkutano huu unawakutanisha viongozi vijana elfu moja kutoka katika nyanja mbalimbali za kijamii, ikiwemo siasa, afya na elimu barani Afrika. Mkutano huu ulianza mwaka 2014 katika juhudi za rais Barack Obama wa Marekani kuwasaidia viongozi vijana kufikia dhamira zao, ambapo pia washiriki hupata fursa ya kuhudhuria sehemu au taasisi mbalimbali za serikali kujifunza na kupata uzoefu wa yale wanayofanya kutoka katika nchi zao washiriki kwa kawaida huwa ni umri kati ya miaka ishirini na mitano hadi thelathini na mitano. Basi leo hapa studio tunao mojawapo ya washiriki waliohudhuria mkutano huu wa YALI ambao ni Kabale Duba na Peter Oibo. Karibuni sana. Asante sana Mkamiti. Basi kukuendeshea live talk hii leo nashirikiana na, na mwenzangu Harrison Kamau. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na moja kwa moja basi nianze kuzungumza na Peter. Tueleze basi nyumbani unajishughulisha na shughuli gani ambazo pengine ndio zimepelekea leo hii kuwepo hapa katika studio za Voice of America na vilevile vile kuhudhuria mkutano wa YALI? <laughs> Asante sana Mkamiti. Kwanza ni, ningependa kushukuru Uh, serikali ya Amerika na Rais Barack Obama ambaye alianzisha hii program ya Mandela Washington Fellowship, na mimi nikawa na bahati zaidi kuwa mmoja wa Wakenya ambao walichaguliwa kuja kuwakilisha nchi yetu uh, kwa hii program ya 2016. Uh, nyumbani mimi ni mwakili uh, niko na uh, kampuni ya wakili inaitwa Mackay Advocates na hiyo uh, kampuni ilianzisha mwaka wa 20, 2014, so iko na miaka miwili na kwa ile kazi ambayo ninajihuzisha pia katika kama kiongozi uh, uh, mdogo katika uh, nyanja ya sheria na kuanzisha hiyo law firm kwa mwaka mdogo ku, kuwa kubwa hadi kufikia watu ishirini, na nashukuru uh, na, na sana, kwa sababu hiyo ndio ilionyesha zaidi kwamba uh, uh, niko na uh, contribution ambayo natengeneza katika nchi yetu ya Kenya, na pia nimefungua ofisi ya mawakili katika sehemu ya Kilgoris. Uh, sehemu ya Kilgoris ni sehemu ambayo kwa muda mrefu haijaweza kuwakilishwa ama kupata nafasi ya kupata mawakili ambao wanaweza kuwawakilisha. So nimeshukuru sana mkamiti, um, kuwa hapa. Nashukuru sana basi, naona hivi sasa nipeleke kipaza sauti kwake Harrison maanake ananiangalia hapa ananiambia wakati ni wangu sasa kuzungumza. Ni kweli kabisa mkamiti, kama ulivyosema, uh, kwenye studio tumebahatika kupata wageni wawili na asanti sana uh, Peter Oibo. Sasa kando yangu hapa naona kunaye mrembo Kabale Duba pia kutoka Kenya, ambaye nimepata kuelewa amesha kuwa kwenye urembo akiwa Miss Tourism Kenya mwaka wa elfu mbili kumi na tatu mwaka wa elfu mbili kumi na nne na alikuwa mmoja wa waliohudhuria mkutano wa vijana viongozi hapa Marekani ambao walihutubiwa na Rais Barack Obama. Karibu sana kwenye studio uh, Kabale Asante sana Harrison. Hebu tueleze kidogo kilichofanya uh, hatimaye ukajipata kwamba utakuwa mmoja wa wale ambao wangehudhuria ama waliohudhuria mkutano wa mwaka huu wa Yali. Kwanza kabisa nataka kushukuru Barack Obama na pia nataka kushukuru Barack Obama the president mwenye ameanzisha hii program na ameweza kutupea hii fursa ya kukuja Amerika kuweza kuinteract na fellows wengine na tumejua mengi kwa hii program. Mimi ni muuguzi nas natoka Marsabit County on the border of Kenya and Ethiopia. Kenya, uh, Kenya imenifanya niweze kuchaguliwa. Kuchaguliwa kwa hii program si rahisi sana, lakini nimeweza kuchaguliwa kwa sababu ya kazi ninayofanya kule nyumbani. Uh, venye ulivyosema, mimi nilikuwa Miss Tourism Marsabit County 2013 2014, na pia niliweza kukua Mis Tourism Kenya Peace and Investment 2013-2014. Kwa kutumia hicho uh, kipawa changu cha urembo niliweza kurudi nyumbani na kusaidia wasichana na pia wamama. Nilikuwa na advocate for girl child education na pia wamama, so hicho kazi nilicho ninachofanya nyumbani ndo iliniweza nikuja ni kuja kwa hii program. <laughs> Nashukuru. na kabla ya kusonga mbele, kwanza tungependa kufahamu, maanake washiriki wengi wanaokuja hapa katika mkutano wa YALI wanasema kwamba utaratibu ni mrefu na ni mgumu, hasa mpaka ukafanikiwa. Kwenu nyinyi, uzoefu huu ama ni ni hatua zipi mlizopitia mpaka mkajikuta kwamba mmeitwa na serikali ya Marekani kuja kushiriki katika mkutano huu wa YALI, miongoni mwa pengine vijana wengi kama nyinyi ambao walijaribu o, o, kutuma maombi yao hawakuweza kufanikiwa? Asante sana Mkamiti. Uh, ni kweli kwamba ku, kuingia kwa program ya Mandela Washington Fellowship ni ngumu sana. Uh, katika mwaka uliopita watu walio apply Mandela Washington Fellowship kutoka Afrika nzima ni kama elfu hamsini na watu walioteuliwa ilikuwa tu ni watu elfu moja So hiyo ni kama only 1% mm -hmm. of the applicants ndio wanaweza kupata hiyo. Kwa hivyo ni nafasi kubwa sana kukua kati ya wale watu mia moja, moja kati ya watu mia moja kuingia kwa hii program. Na ile ile moja kati ya watu elfu moja mmoja kati ya watu mia moja na, na kuona vile ile program ambayo mkakati ambao waliweka ni kwamba eh, embasi za Amerika kule nchini Kenya ama nchi zingine za Afrika pamoja na kampuni inaitwa Irex ndio wana, wanapokea hizo applications wanareview, na kitu muhimu zaidi ambayo wanaangalia ni kama kiongozi mdogo, ni impact gani umeshaonyesha uh, katika komuniti yako uh, kwa sababu hii program inasema ni program ambayo inachukua viongozi kutu, uh, wadogo kutoka Afrika ambao tayari wameonyesha uh, kwamba wanaweza kuongoza na kwamba wameweza kuwa na impact na influence katika uongozi. So hiyo zaidi ndio imetufanya uh, mimi kuwa hapa, na mara baada ya kuteuliwa ukatumiwa pengine barua kuambiwa sasa, wewe ume, umefikia kiwango ambacho kinatakikana kina, kina kwa vijana kwenda kushiriki mkutano wa YALI, Washington DC. Ulijisikia vipi? uh, ni, ni, ni, niliona ni kwamba uh, nilichukua with a lot of humility mm -hmm. uh, kwa sababu kweli ni achievement kubwa, lakini ukikumbuka kwamba uh, sehemu unayotoka ambayo ni sehemu ya Kilgoris, uh, hii ndio mara ya kwanza kabisa kutoka kwa mtu wa Kilgoris kupata nafasi kuja kuja ku participate ku kwa Mandela Washington Fellowship. mm. So, nili, nilichukua hii na, with a lot of humility nikijua kwamba niko hapa kuwakilisha uh, si mimi peke yangu bali nime, nimebeba pia uh, uh, dreams and the aspirations ya watu wa, wa, Kilgoris. Watu wa Kilgoris. Yeah. Uh, kabale kwa upande wako ninafahamu hii si mara yako ya kwanza kuhudhuria mkutano wa YALI, si ndio? ni mara ya kwanza mara yangu ya kwanza hata mara ya kwanza ku apply nakupata. Na, na, kiigezo ki, ki, ki, kipi ambacho pengine kilikuwa ni changamoto kwako wewe kuweza kufanikisha maombi haya ya, ya, ya, ya kutuma uh, maombi haya ya kushiriki mkutano huu wa YALI hapa Washington DC? Kwanza kabisa, uh, niliporudi nyumbani kusaidia wamama na wasichana sijaifikiria kukuja maybe Amerika kwa fellowship kama hey. Lakini kwa sababu watu, marafiki wangu wanajua kazi na, nafanya nyumbani someone tagged me kwa Facebook, akaniambia unaweza jaribu, you are a leader you can try this. Nili apply hii. Uh, surprisingly nili apply program kutumia simu kwa sababu nilikuwa nyumbani singeweza kuaccess internet kwa kompyuta mm -hmm. Uh, singeweza kuweka any attachment, singeweza kuweka any recommendation letter but I was so surprised wakati niliitwa for interview and it wasn't easy kwa sababu tulikuwa from Kenya, almost 6000 people waliapply na ni only 60 walichukuliwa. Kabale Duba, uh, pamoja napita, najua kwamba mmetoka katika maeneo labda pengine hayafikii teknolojia kama ulivyosema pale awali, internet inakuwa ni shida ningetaka kuuliza, napoangalia wengi waliohudhuria mkutano wa YALI ni wengi ambao wanaupewa labda wa masomo na wanaweza kuwa wanajua ulimwengu zaidi ya maeneo wanapotokea. Sasa uh, YALI inahakikisha vipi kwamba wale walio kwenye mashinani, walio kule mashinani ambao hawana kutokana na mazingira, hawana elimu, hawana uwezo hata, hawana labda simu, wala hawajui kwamba kuna mikutano kama YALI? Nyinyi ambao mmepata uwezo wa kujua Yali ina mipango ipi ya kufikia wale ambao wana talanta na wana uongozi ndani yao, lakini hawana uwezo na hawana namna? Yali wako na ofisi, regional office hata uh, Nairobi. Sasa kwa hiyo regional office, watu wanaweza, wanaweza apply na hapo ndo unaweza pata training before upate kwa hii the major Yali ya Washington DC. Kwa hiyo unaweza somea about leadership programs, different leadership programs hata online na wenye watachahata bado, hiyo ni competitive. Wenye watamek wanakuja Nairobi ku ndio waweze kusoma, lakini one of the requirements, lazima at least uweze kuji express na English. Uh, Peter Obo, najua kwamba mmekuwa hapa kwa zaidi ya miezi sita uh, ya wiki sita, na kuna wale baadhi kama nyinyi mliamua bado mtabaki kidogo na kuendelea kupata mafunzo zaidi na kuweza kuji kujitazamia na kuangalia na kuelewa mambo yanavyoendelea hapa Marekani. Wewe sasa hivi unaposikilizwa nyumbani nchini Kenya, unaweza ukaeleza watu tofauti ya hapa hasa katika haki za mwanamke na mtoto ambazo umeweza kushuhudia, ambazo wewe ungetamani ukaziona Afrika? Mojawapo ya mafunzo uliyopata, unaweza ukaelezea kwenye redio labda pengine ukaanza kuwafunza? Asante sana. Unajua, kwanza kama mi nafikiri, mimi kuweza kuja hapa ni kama ni niko na deni ya Wakenya. Uh, niko na deni ya Wakenya ambayo nahitaji kulipa nikirudi nyumbani. <laughs> Eh, na hiyo deni ni kuhakikisha kwamba yale ambayo mimi nimesoma hapa haswa kwa watu wa Kilgoris niweze kuenda kuwalipa eh, ku, ku, ku, ku, ku make contribution yangu kwa, kwa community. Na hata tulipokuwa pale katika town hall na Barack Obama, alikuwa anachukua nafasi anasema ya yeye amezoea ya kusema eh, maswali yake anachukua one boy, one girl eh, yani kumaanisha usawa e, wa jinsia wa, <laughs> wa, wa, wa, <laughs> mwanamke wa, na mwanamume, na hata kwa Mandela Washington Fellowship wamejaribu sana manake eh, eh, participants ilikuwa ni 50-50 wale ambao ni wanawake na wanaume ambao walihudhuria hii program, mm hata -hmm. pia kwa wale watu ambao walikuwa na disabilities uh, wako na uh, walikuwa pia wamekuwa represented I, nafikiri kulikuwa na uh, more than 30 ambao walikuwa na persons with disabilities mm. Na hata tukiona katika institutions za America katika public places uh, people with disabilities wamepewa pia a lot of um, wame, wako katika wame integrate katika society, basi katika mabasi, katika malift, katika mahoteli, mabarabara. E, wameshughulikiwa kabisa. Na vile vile katika kusema, kwa mfano elimu ya mwanamke elimu ya ya mwanamume, kuna usawa ambao ni mkubwa kabisa. Basi kwenye laini ya simu tunaye Bashir kutoka kule Singida. uh, Bashir uh, karibu sana kwenye live talk. Asante sana, endelea uh, mingi kuwa nataka nichangie hivi uh, E, ni ni kwamba changamoto ya vijana kugombea kum, kum, kule Marekani, mi ikuwa nataka niseme ni, ni changamoto nzuri sana kwa kwa vijana kushika nafasi kama kile mataifa ya, ya ya Amerika Uyum, kwa hiyo mi ikuwa na nachangia. Ni, ni, ni changamoto ambazo vidola zinaanza kuonekana kwa kwa kwa nchi kama vile kubwa, ndo mimi ikwa nachangia hilo. Asanti sana, asanti sana Bashiru, ukiwa singina kwa mchango wako huo. Ni kweli changamoto ni nyingi, na vijana kama hawa walioweza kufika hapa Marekani wataendelea kuziruka na kuweza kuoneshana uongozi wao na kutoa mafunzo waliyoyapata ah, Uh, Kabale, najua kwamba na nimefahamishwa ulikuwa mmoja wa miongoni wa watu waliotajwa kwenye mkutano uliomalizika siku mbili zilizopita, ukiwa miongoni ni mia moja ama ni elfu moja ya waliotajwa <laughs> yeah, hata ile nilipata kama surprise na ulitajwa. Tueleze kidogo kwa nini ukatajwa kwenye mkutano huo? Uh, actually, siwezi jua kwa nini mimi nilitajwa. Nilitajwa na Deputy Secretary of state, Heather Hingi Bottom. Wakati alikuwa anafanya speech zake, alianza tu kuongea akasema, we are all amazing, na ni kweli we are all young African leaders, competitive, that's why we are all here. Lakini aliweza kusema ya kwamba uh, among all this we had to pick one story and that is Kabale's story, na akasoma bayo yangu yenye iliandikwa, akasema ya kwamba kila mtu I may contribute kwa their own communities ndio maana wako hapa but one of the outstanding stories akasoma stori yangu. So sijui so but nashukuru, nashukuru Mungu nilitajwa and I was so happy about that. Labda Kamau ningemsaidia tu, unajua stori ya Kabale ni stori mzuri sana uh, inaonyesha kwamba mm -hmm. uh, m, you know, msichana ambaye ametoka sehemu ya Marsabit uh, sehemu ambayo sio kawaida E, e, wanawake kupata nafasi kubwa ya kusoma ambao, yeah, watu wana, wana, wasichana wanaolewa mapema wanaacha shule na Kabale anapigania haki ya kinamama haki ya wasichana, wasichana e, kuingia katika jamii. Sasa wakiona stori kama hiyo, ni stori ambayo e, tunataka watu wengi zaidi Kenya wajue kwamba Kabale ametoka Marsabit na ni miongoni wa Mandela Washington Fellowship na hata hapa kati ya wale elfu moja ni one of the most outstanding na nirudi tena kwako, kwa wewe katika fani yako ya uwakili, unafikiri kwa sasa hivi fani yako ya uwakili na fani yaliyokuwa nayo Kabale zitawaunganisha vipi kuweza kufanya kazi pamoja kuisaidia jamii ya Wanakenya, hasa viongozi vijana, wasichana kwa wavulana? Unajua kitu cha kwanza ni, ni tunataka Wakenya wajue eh, kwamba uh, kila mtu ako na haki uh, kila mtu analindwa na, na sheria. Uh, yale ambayo Kabali yanafanya ni maneno ambayo yanalindwa kisheria, lakini kwa sababu labda uh, watu hawatii wa sheria maanani, sasa hawafuatilii so na ukiona uh, kijana mdogo kama Waibo uh, wa miaka thelathini na na moja, am, am, am, ni wakili am, amesha kuwa recognize mpaka na serikali ya Amerika mm -hmm. E, tuna inspire pia wa, wale vijana wengine wadogo kwamba wakisikiza saizi hapa hivi nikiongea Washington DC, labda kesho mta inspire mwanafunzi mwingine mmoja ambaye atakuja pia kufuata nyanja kama hiyo ama yangu ama ya kabale ama ya wale wengine ambao pia wanaleta nafasi. Ni kwamba tunaonyesha mfano mzuri kwa wengine. Ah, kwenye laini ya simu tuna msikilizaji Petro Petro kutoka Singida pia. Petro, wakati ni wako. Asante sana, nashukuru kwa kupata fursa hii kueleza eh, jinsi eh, gani vijana walivyo nufaika eh, na fursa hii ya huko iali huko Marekani. Kwa hiyo mi moja kwa moja inachangia kwamba eh, fursa wanaoipata hasa vijana wa Tanzania ni fursa kubwa sana, kwa mfano hata kupata elimu eh, juu ya vyanzo vya mabadiliko hasa katika maendeleo. Unajua kuna namna nyingi ambazo wanashiriki vijana wa mataifa mbalimbali eh. Hata huwa wanapata ubunifu wa kuanzisha hata biashara zao kwa sababu kila mmoja huwa na michango mbalimbali eh. Tunaona vijana wana wengi wananufaika eh, hata hatimaye kuwa viongozi bora eh, wa kuongoza makundi mengi hata eh, katika biashara na uchumi pia, kwa sababu mambo yanayoelezwa huko ni mambo mengi ikiwemo mambo ya kibiashara eh, namna ya kuanzisha vikundi eh, vya ujasiriamali na vitu vingi vingi vingi. Kwa hiyo mimi eh, natoa mchango wangu kwamba kwa wale waliopata fursa hii ya kufuatilia mkongamano hilo, kwa hiyo wawe ni chachu ya kuhabarisha wengine na ku- eh, kuwa, kuwaamsha hisia za wengine kwamba kumbe inawezekana hata kwa vijana wa Kitanzania kuwa na mabadiliko hasa kwa Afrika pia nzima eh, vijana wana uwezo wa kubadilisha mitazamo ya vijana waliokata tamaa, vijana ambao pia, kuna vijana wengi ambao wana elimu lakini sasa elimu zao wa hawajui wazitumie vipi. Kwa hiyo ukikutana na changamoto hizo na mawazo mengi ya watu, kwa hiyo kuna uwezekano kabisa wa, eh, wa, wa, wa kupata changamoto sasa, ambazo zinaweza kuleta mabadiliko katika eh, mataifa mbalimbali. Kwa hiyo vijana wanaopata eh, fursa ya, ya kusikiliza hizo hotuba ambazo e, Rais Obama ametoa pale Yali. Kwa hiyo e, natimaye kabisa pata mwamko mba e, wa kuweza ku, ku, kutafuta changamoto zipi ambazo zikutatua. E, hata wengine pia wanaweza wakajiunga mashirika na yao mashirika e, ya kazi, makampuni mbalimbali e, kuweza kufahamisha wenzao na kuwashirikisha katika habari za maendeleo, hatimaye nakuwa viongozi hata kusaidia pia e, katika vikundi vingine ambao ni vidhaifu, kwa sababu tayari wamesha kuwa na uzoefu, wameshapata elimu. Kwa hiyo nadhani basi mbalimbali za watu. Msikilizaji Petro, tunashukuru sana kwa mchango wako uliotutolea katika live toko hii leo, ambao tunazungumzia mkutano wa Yali. Na msikilizaji, basi kwa hapa ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk kwa njia ya redio. Dakika chache kutoka hivi sasa, basi matangazo haya ya Live Talk yatakuwa yakisikika kupitia mtandao wetu wa internet wa www.voaswahili.com. Kumbuka msikilizaji, wapo unataka kushiriki, tupigie simu 2026193151. Tukutane huko. Kwa heri kwa sasa. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka studio namba 15 hapa Washington DC. Ni Live Talk hii leo, tunazungumzia mkutano maarufu kwa jina la YALI ambao wakutanisha viongozi vijana kutoka bara la Afrika kila mwaka hapa Washington DC. Na hapa studio, basi tunao washiriki ambao ni miongoni mwa viongozi vijana elfu moja walioshiriki mkutano huu ni naye Kabale Duba na Peter Oibo, wote kutoka nchini Kenya. Basi msikilizaji, karibu kwa mara nyingine, uendelee kuwa nasi mpaka pale tutakapokuaga, tukiwa tuna takriban dakika thelathini katika sehemu hii ya pili ya matangazo haya. Basi kwanza kabisa, kuna kuna huu ujumbe kutoka kwa msikilizaji wetu mmoja anaitwa Einstein yeye anasema, mimi naona hamna faida kwa sababu vitu watakavyojifunza hao viongozi vijana huko Amerika, huko Afrika havipo na vinaleta changamoto. Sasa sijui watafanya nini. Haya basi, washiriki hapa studio <laughs> ni maoni ya, ya ya msikilizaji Einstein. Nianze na, na, na Peter. Haya una, unaweza kumwelezea kumjibu vipi msikilizaji huyu ili akafaidika? Nafikiri Einstein, ningependa ni kwanza tubadilishe mawazo, kwa sababu vile nilivyosema hapo awali ni kwamba mimi nimetoka Kenya, na niko na deni ya wa Kenya kuja hapa nchi ya Amerika, pia niko na deni ya watu wa Amerika ambao wao ndio wamelipa kwa tax zao, wamelipa mimi nije Amerika, nimejifunza maneno mengi, na mimi kama kiongozi niko na uh, nia ya kutumia hiyo nafasi kuwalipa Wakenya na kuwalipa wa Amerika kwa kufunza vijana kueleza pia kwamba inawezekana. Hata tulipokuwa pale na Barack Obama aliweza kusema vizuri kwamba huu ni wakati wa vijana na vijana wako na nafasi kubwa ya kuleta mabadiliko katika jamii yao. Uh, sijui natoka nchi gani, lakini kama ni Mkenya, kama ni Mtanzania, ama ni Mganda. Uh, tulikuwa na viongozi kutoka nchi hizo zote ambao waliwakilishwa kwa huu mkutano na kila mtu alitoka na thamira na pledge kwamba anapoenda nyumbani anaenda ku, kuendeleza uongozi wake kulete tofauti katika nchi yao na katika kuchangia swali hilo Kabale, una, una nini cha ziada cha kumwelimisha msikilizaji Insten ambaye anasema vitu mnavyojifunza huku havipo katika maeneo yale mnayorudi? <laughs> Ah, nataka kumwambia ya kwamba wote wenye waliweza kuhudhuria huyu mkutano, hii programu ya YALI, ni wote wenye walikuwa wanafanya specific things kwa communities zao. Kwa mfano mimi nimetajwa na lakini kazi ninayofanya ukiangalia inaweza kuwa ni kazi kidogo sana. Kazi yangu ni kufanya mentor talks, kwa sababu mi ni msichana wa kwanza kwenda university kwa vileji yangu mm -hmm. So naenda kwa different schools for a mentor talk mm hiyo -hmm. inakaa kidogo, lakini iko na maana sana kwa komuniti yetu. Tena napeana sanitary towels kwa wasichana na mm -hmm. wamama wa huko nyumbani. So kukuja hapa nimeweza tu kuweza kujua zaidi kuweza kujua comparison between Kenya na America na kuweza kujifunza kutoka leaders wengine, young African leaders wengine from other countries wenye wako wanaweza kuwa na shida kama zetu. So hakuna kenye tunajifunza hapa ati hatuwezi apply nyumbani. Tunaenda kuendeleza kazi tuliokuwa tunafanya so namwambia mm -hmm. Afanye kitu kwa komuniti yake na, na pale unapokwenda kutoa ushauri kwa wasichana kutoka chuo kikuu kimoja kwenda kingine ni, ni, ni, ni, ni mada gani hasa unayozungumza nao, unawashauri nini? um, generally nawaambia umuhimu ya masomo. Mimi ni ninth born mm -hmm. kwa familia yetu na ni msichana peke yangu nilivyosoma na ni mtoto peke yangu nilivyosoma actually, na sasa ni mimi nashikilia familia yetu like a boy, so ni kuambia kwamba what a man can do, a woman can do mm. better. awesome. yeah. So alafu tena <laughs> kabal, pia mimi ni namba 9 by the way, so nafikiri oh. hapa kuna, kuna ushirikiano mzuri wa, wa namba 9 <laughs> <laughs> so alafu natumia tu my own life stories mm. kuwamenta nimetoka kwa hiyo village kidogo ya Torbi. mm -hmm. Actually, sitoki Marsabit town. mm -hmm. Natoka a very small village called Torbi, but as Lupita Nyongo said mm -hmm. no matter where we come from, our dreams are valid. So ni kuambia ya kwamba hata kama we ni nani utamek. oh, nimeweza kushika mikono za Obama. uh, okay. <laughs> na sasa asanti, uh, sana kwa sababu hilo ni jambo ambalo linatia moyo sana. Kuna kitu ningetaka kuuliza nikianza nawe Peter uh, uh, Wakati wa mkutano, mmojawapo wa mambo ambayo yalifunzwa ni kueneza demokrasia na usalama katika bara la Afrika. Na kama mnavyojua ni kwamba tunashuhudia mapigano, na ya mapigano yanaendelea Sudan Kusini, kuna nchi zingine zenye hali ya taharuki kama kule DRC na nchi zingine imbe, kuna mipango ya yali kuweza kushikanisha bara la Afrika likawa kama vile Marekani ni kubwa ina ni kama nchi nyingi ambazo zimeungana hapa kukahakikishwa kwamba usalama na uh, uh, ushawishi mlionao sasa mnaweza mkafanya mambo ya kuleta amani kwanza katika nchi ambazo zinashuhudia mapigano ili Afrika ikainuka ikiwa kitu kimoja. Uh, nafikiri unajua, uki nilimsikiza Barack Obama alipozungumza 2004 uh, akasema kwamba there is no white America, there is no blue America, there is no red America, there is one united states of America. Na pia sisi pia kama Afrika tuko na lesson kubwa ambayo tunaweza kudraw, na jambo kubwa ambalo yali imeweza kua-ku ku, kuachieve kwa ile program ni kwamba tunakutana vijana wengi, viongozi wengi kutoka bara la Afrika ambao hata labda ndugu yangu Watanzania labda hajai atatembea Kenya ama Mrwanda anaishi hapo Kigali, kilomita mia saba kutoka Nairobi na haja tembea Nairobi e, hapo awali. So, yali, imeweza kutuunganisha sisi viongozi wengi kutoka Afrika, na kwa njia moja, tumesha break hizo barriers ambazo ziko, e, katika nji kwamba mpaka, kwamba huyu ametoka South Africa, huyu ame... na katika shule yetu ambayo tulikuwa huko Northwestern University Chicago uh, tulipokuwa na mazungumzo na wale viongozi wengine kutoka Afrika, kitu ambacho kilikuwa cha muhimu zaidi ni kusema kama YALI na kama viongozi ambao tuna, tunataka kulete bara la afrika pamoja, lazima tusahau tu, haya mipaka ambayo iliwekwa na wazungu, ili kwamba nikitaka kwenda Tanzania ama Uganda ama Sudan niende hivyo, kwa sababu eh, hakuna shida ya afrika itakayotatuliwa na Waamerika. Shida ya afrika ni sisi wenyewe Wanaafrika, ndio tunaweza kuyatatua haya mashida. So ni kweli kwamba Afrika tuko na population almost ya 1 billion na tukiungana pamoja, hiyo ni soko kubwa zaidi hiyo. Uh, ni, kampuni ni, ni, ni jumuiya moja kubwa ya watu wengi, ambapo hata tukizungumza kama wana afrika, Amerika itasikiza uh, Uingereza itasikiza, Ulaya itasikiza, Asia itatusikiza, lakini tukiwa kitu kimoja kama bara la Afrika tuwasaidie wale ndugu zetu ambao wako na, wanapitia hali ngumu katika uh, vita na hali ya taharuki. South Sudan tulikuwa na wao na tunaomba pia tuwe pamoja kama bara la Afrika. Asanti sana. Nikija kwako Kabale e, kuna tatizo moja ama wazo ambalo ninajiuliza, na wengi wasikilizaji, wanauliza mambo mengi tunayoyazungumzia hapa ni kupata mafunzo. Mumepata mafunzo na mtaendelea kupata mafunzo, na mlikuwa mmepata mafunzo kabla hata ya mkutano. Baada ya kupata mafunzo na kurudi Afrika, miradi ambayo nyinyi wenyewe mnaiona kwamba inatakikana kufanyika katika maeneo, je kuna mikakati yoyote labda kutoka Marekani ama nchi zingine ya kusaidia kuanzisha mikutano, kuanzisha miradi hiyo kwa njia ya mtaji ama kapitu? Kuna njia ya kuweza kuwa kwamba kando na mafunzo, kuna uwezo wa kuweza kuanzisha miradi hiyo? Wengi wetu wenye waliattend hii program wako na ngos zao, kama mimi pia niko na foundation yangu. Uh, one of the major thing yenye tumebenefit kwa hii program ni apart from mafunzo pia tumeweza ku make a lot of connections na pia uh, YALI wana partner na different organizations. Sasa kukua kwa YALI program inatufungulia manjia kama unafanyanga kazi mzuri nyumbani, unaweza apply for capital, na inatupea high chances ya kupata grants ya kuendeleza kazi zetu na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Tunasikika katika mtandao wetu wa www VOA swahili com, wakati wowote wa mahala popote pale ulipo, basi unaweza ukasikiliza matangazo yetu, tukiendelea na, na live talk ambayo tunazungumzia suala la mkutano huu wa YALI uh, ninafahamu kwa Ba, baada ya mkutano kuisha, baadhi ya washiriki huwa wanarudi na wengine huwa wanaendelea kubaki hapa kwa, kwa, kwa muda kadhaa, ili kuweza ku, ku, kupata mafunzo zaidi ya intern. Peter, kwa upande wako wewe mafunzo haya unayafanyia una, hapa Washington DC ama unayafanyia Virginia ama ni, ni jimbo gani ulilopangiwa kwenda? Uh, kwanza mimi ni, nimemaliza mafunzo yangu ya ya yali yangu yaliisha juzi. mm -hmm. Tulipokuwa na, na Barack Obama. mm -hmm. na, sasa mimi najipanga kurudi nyumbani, najipanga na, kurudi nyumbani. Nilisema nisirudi nyumbani kabla pia sijatembelea sija Amerika sijakuja mali kama VOA, mm -hmm. uh, na pia e, jimbo zingine za, za katika hapa US. Sasa niko katika hiyo hiyo hali mm -hmm. uh, lakini wengi wetu wame, wameenda katika institutions, um, ambazo zinafanana na zile ambazo wao wanafanya nyumbani mm -hmm. Kwa mfano kama wewe ni daktari, umewekwa katika nafasi ya kufanya hapa hospitali mm -hmm. kwa muda wa Okay. Yeah. Na kwa upande wako uh, Kabale bado utaendelea kuwepo hapa kwa muda kujifunza, ama na wewe pia ni mmoja kati ya wale ambao tayari wameshamaliza wanajiandaa hivi sasa kurudi nyumbani kwenda kushirikiana na vijana wengine kujifunza yale ambayo umejifunza kutoka hapa Marekani? Tumemaliza masomo, mimi pia najiandaa kwenda nyumbani, lakini niko hapa kutembelea marafiki. Baadaye nitarudi nyumbani kuendelea na kazi niliyokuwa nafanya. Haya basi, hebu tuangalie mazingira ya hapa Washington DC. Kipindi hiki mmekuja ni kipindi cha majira ya joto kali. <laughs> <laughs> Hai, ni hewa ya Mombasa sasa, hewa ya Mombasa. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Eh, tuambie basi uzoefu wa majira ya sama uliyoyakuta hapa ukilinganisha na mazingira ya nyumbani. <laughs> Nafikiri tumekuja wakati mzuri, jinsi tunavyoambiwa na watu wa Amerika kwamba tumekuja, sio baridi zaidi Eh, lakini eh, cha kushangaza zaidi ni kwamba eh, jua lina eh, kuanzia saa kumi na moja asubuhi hadi saa tatu saa usiku tunaona bado ni mchana. Sasa hiyo ndio kitu ambacho huko Nairobi hatujazoea, maanake jua yetu ni saa kumi na mbili asubuhi <laughs> hadi saa kumi na mbili jioni. Sasa ni ile 12 hours eh, na, na jua linatua. Lakini eh, eh, tumeona pia hapa eh, kila kitu iko controlled Uh, all the buildings ziko na air conditioning. Sasa hata <laughs> saa zingine huwezi jua ukitoka ukiwa katika mkutano unatoka nje eh, unasikia temperature kumbe ni 35 degrees na wewe ulikuwa labda ni nzuri. <laughs> Na kwa upande wako Kabale. Ah, mimi natoka desert. I think it's a good experience, na tumekuja the right time, at least hatujapatana na ine. Na kwa upande wa vyakula basi, hebu tuzungumze kidogo uh-huh. Kabla <laughs> ah ah wa Amerika ah. na sandwich American na hamburger na unajua, hapa tu ni kama yeah. Eh, tayari mimi nisha miss chakula yetu ya Kenya. Kipi chemtambia ah, basi. Nisha miss ugali, eh. Nisha miss nyama choma. Juzi ah, nilipofika hapa DC Jumapili eh, eh, kuna Mkenya alinipigia simu akaniambia eh, ananisubiri. Nikamwambia basi make sure kuna nyama choma. Nilipofika hapo akani akaniandalia nyama choma <laughs> na ugali <laughs> na nikajisikia niko nyumbani. Lakini eh, tumeadapt. Eh, tumezoea tume kula hamburger, sandwich na na vitu kama hivyo. Lakini pia kuna restaurant za uh, Kiafrika mm, na pia hizo pia zimetusaidia. Uh, Ah, ah, kenye kenye ni memii sana ni chai, <laughs> uh -huh. Nilikunywa jana chai <laughs> uh, tena chakula but, uh, at least tumeweza kuadapt but, si rahisi kuzoea kukula kitu baridi asubuhi jioni, uh -huh. We were making fun that tunashinda tukikula nyasi <laughs> <laughs> <laughs> Na, haya basi naona hari sana anataka kuzungumza. Nataka kweli mambo ya ajabu, ni vizuri kueleza watu. Hayo ndio wanasema culture shock. Uh, mtu anapofika hapa na labda hapa mnaona kwamba magari ndio yanasimamia watu wanapovuka barabara, heshima. uh, eh, na watu wanaondokeana kwenye lift, wanasema elevator. Kuna mambo mengi mazuri, lakini ningetaka turudi kwa swala la mkutano. Je, katika mkutano huu mliweza kugusia swala la wakimbizi? Unajua wakimbizi mara nyingi wanasahaulika, inakuwa kama si wanadamu, wanahesabiwa kama chombo muliweza kuangalia na kutathmini mambo ya kuweza kuingia kwenye kambi za wakimbizi ama kuwakumbuka wakimbizi ambao kwa bahati mbaya walijipata ni wakimbizi, lakini wana uongozi ndani yao na wana nafasi ya kuweza kufaulu pia katika maisha. YALI ina njia yoyote ya kuwafikia wakimbizi? Kwanza, kama YALI saizi haijaweza kuwafikia wakimbizi, lakini katika mkutano wetu tunazungumzia pia jinsi ya kupunguza hiyo hali ya ukimbizi inayopelekea kuwa na wakimbizi e, kwamba katika uh, conflict areas, mahali ambapo kuna taharuki, kuna vita, ni jinsi gani sisi kama viongozi uh, kutoka Afrika tunaweza chukua steps za kupunguza na kuleta amani katika seizo, hizo, hizo sehemu. Lakini nafikiri swali ambayo unauliza ni muhimu, kwamba labda kuna mtu ambaye ni kimbizi lakini pia ako na nafasi na hiyo talanta ya uongozi. Peter, nataka tu unijibu kabla niende kwa mambo ya urembo ambao utatuguzia kidogo hapa. Uh, Rais Obama alipokuwa akihutubia alisema kwamba, kwenye mkutano, kuwa sasa ni wakati wa Afrika kutazama sio kama mtu anayetaka msaada, mbali kama mshirika. Alisisitiza kabisa kwamba siku zimepita za Afrika kuwa ombaomba omba, kwamba ati Afrika inaomba tu misaada. Akasema sasa Afrika ni washirika, na alizungumza pia katika mkutano mambo ya umri, umri ulio Afrika ni wa vijana sasa kwa hivyo ndio bara ambalo linaonekana lina uwezo kabisa wa kuweza kufaulu katika ulimwengu wote. Je, wakati aliposema mambo ya kwamba si mambo ya ombaomba, ina maana kwamba uchumi ama chumi za Afrika zimeanza kuimarika kiwango, kwamba sasa sio kama kitambo ilipoaminika kwamba Afrika inaomba tu, kazi yake ni kuomba? Unataka kusema kwamba mambo yamebadilika? Nafikiri nilipomsikia rais, alisema amesikiza sana watu wa Afrika na Waafrika, nikitumia matamshi yake, alisema We don't want aid, we want trade. Yaani hatutaki msaada, tunataka kufanya biashara na Amerika maanake. mm -hmm. Eh, kwa mfano, sehemu ambayo mi natoka, sehemu ya Kilgoris, si kwamba tunataka msaada, lakini tunataka, tuko na ng'ombe mm -hmm. tuko na mifugo, tuko na chakula ambayo tunakuza, tuna, tuna na kitu ambacho tunataka tunataka hiyo ipate kat... iweze kufika soko mpaka soko ya Amerika. mm -hmm. Yani sahizi okay. Unajua, hapa nimeona hata ng'ombe anauzwa shilingi dola elfu mbili <laughs> yeah. na kama huyo ng'ombe wangu kutoka Kilgoris angeweza kuja yani kumaanisha kwamba t... yeah, tusijione tu, tu, tu kwamba huyu ametoka Kenya, kwa hivo na uchumi wa Afrika tuko na vijana wengi na vijana ndio wako na nguvu ndio wako na na namna zaidi ya kusaidia nchi zao. Na saizi kama vijana wa Kenya, tukichukua nafasi, tuko na fasi, fursa nzuri kabisa ya kuendelesha nchi yetu na kuwa watu ambao wanaleti mabadiliko zaidi, na tukishirikiana na nchi kama za Amerika na Europe kufungua mi, mipaka kukata, kupunguza uh, restrictions ya trade between hizi uh, nchi zetu basi pia sisi tuta, tutaendelea kama nchi ya Afrika tukiwa bado hapo hapo. Unamwangalia vipi uh, kijana wa Yali? Naposema kijana wa Yali na maana kiongozi kijana eh, wa Yali katika kipindi cha miaka mitano ijayo barani Afrika. Unajua tayari Yali ilianza 2014 mm -hmm. Uh, tayari eh, viongozi waliotoka hapa Yali 2014 wameleta mabadiliko zaidi E, nchi zao hata kuliko vile ilivyotarajiwa na hata serikali ya Amerika na hata sisi, na 2015 vile vile, 2016 sasa ndio wa sisi, na tunaona kwamba in the next 3, 4 years sisi ndio tutakuwa tunaongoza nchi zetu. Uh, watu wa Kilgoris uh, wanatarajia kwamba kijana wao ndio huyu ametoka Amerika mm -hmm, akirudi mm -hmm, wanaona nafasi gani wanaweza mpatia. <laughs> Kwa hivyo viongozi wengi ambao wamekuja hapa yali hawa ni viongozi in the next five years, awa mm -hmm. ni watu ambao watakuwa wanaongoza nchi zao na watakuwa na hiyo hiyo opportunity ya kuleta mabadiliko zaidi. Uh, ni geukia upande wako Kabale, wakati huu mmekuja, mmekuja wakati ambao Marekani ina, inafanya uchaguzi mkuu mwezi Novemba na mmekuja wakati ambapo kampeni za uchaguzi mkuu ndo zimepamba moto, ukiwa kuna mgombea mwanamke na mwanamme kwa upande wako, ukiwa kiongozi kijana kutoka, kutoka barani Afrika, eneo la Afrika Mashariki, unadhani unadhani katika miaka kadhaa ijayo tuna nafasi au fursa ya, ya kuweza kupata rais mwanamke katika eneo la Afrika Mashariki hususan katika Kenya tulizungumzia ambao ndio hapo unapotoka? <laughs> na umekuwa ukijikita katika maswala mengi ya wanawake na wasichana yeah. Uh, uh, nadhani Kenya pia tunaendelea tunaendelea, wanawake pia wana wako na cheo mzuri mzuri, mm -hmm. Nakumbuka kuna pia mgombeaji rais wa mwanamke mwenye aliwahi jaribu, I think in some years to come, with time, tunaweza kuwa na rais mwanamke ama mwenye anaweza fika the last point, hata kama hatutapata president ya mwanamke soon, mm -hmm. But in future, I think, tunaweza pata kuingia siasa uh -huh. Una <laughs> la, <laughs> no. <laughs> na, kwetu nyumbani hata nataka kuingia siasa maybe vision 20 something na unaweza nipata. Kwa hiyo unapanga kuania wapi, ubunge, urais au? Naanzia kwetu nyumbani, charity begins at home, labda labda <laughs> uh, yeah. nikimsaidia tu. Unajua, uh, Amerika iko na miaka 240 na kwa hiyo miaka 240 walianza S kama wanawake walikuwa hawapigi kura uh -huh. Ikawa wa, weusi pia hawapigi kura, wame progress wame mpaka sasa weusi wakakuja wakae wakapiga kura wamama pia wakakuja wakapiga kura. Eh, sasa sahizi wanapata kiongozi wa kwanza mwanamke miaka 240 lakini bado hajachaguliwa, lakini angalau amefika kwenye kile kiwango ambacho ako na nafasi kubwa ikifanyika hey. Novemba 8, basi itakuwa ni historia. Lakini ukiangalia kwa mfano Kenya uh, tuko na miaka uh, hamsini kama independent country, lakini tuko na wanawake wengi Kenya ambao wameachivu maneno makubwa zaidi kwa mfano, Wangari Madhai alikuwa Nobel Prize wina ni, yeah, ni na hakuna mwanaume kutoka Kenya anaweza kusema ye ameshinda hiyo nafasi. Kwa hivyo wanawake wetu wa Kenya, hata mi naona kabla haijafika ile historia ndefu ya Amerika mm. Wanawake wa Kenya wako na nafasi kubwa kabisa, na watu kama akina Kabale tuna wa encourage yeah. uh, waingie katika hiyo mainstream uh, mainstream politics. Kabale unaweza na tunaambia pia vijana wengi wa, waweze kwa kuwa na wewe tayari ulishakuwa naye hapa. Kwa hiyo Kabale, nikija kwako, ningetaka utueleze mambo binafsi. Sasa tulizungumza mambo ya urembo, ukawa ulikuwa tourism Kenya na hakika pia umesema huu na uh, umekuwa kwa uongozi kuna jambo ambalo huwa limeweza watu wengi ambao umaarufu unawapata wanaitwa celebrities. Wewe unawezaje kujiweka pamoja kwamba urembo wako, umaarufu wako na sifa unashikilia, na unaweza kuwa kwamba bado unashikilia maadili yako na haujapotea? Unajua, unaweza ukasema kwamba mimi sitajishughulisha tena na kusaidia watu. Nitakaa kwe, kwa starehe tu. Unaweza ukaishi Nairobi na kusahau Marsabit, unaweza ukaja Marekani ukaishi tu. Inakuwaje unaweza kubalance mambo ya urembo, umaarufu na, na, na, na, na, na marafiki na wewe mwenyewe bado unajiweka study. Uh, mimi sijai dhani nitakuwa model but nilikuwa najua ama leader tangu utotoni, nimeanzia primary kukuwa prefect high school mpaka nikiwa university nilikuwa Kenya Methodist University. Hata uh, nikiwa university nilikuwa nafanya na wanafunzi wenzangu wa kemu, tunaenda mpaka Marsabit kufanya mentor talks. Hapo ndo nili, nilikuwa najua at least nataka ku give back to my community, but 2013 nilipofika kulikuwa na hiyo opportunity ya mis tourism Kenya, na definitely wasichana wako kwetu hawangefaa ku model, kwa culture yetu hiyo ni kutembea uchi ama ni tabia mbaya mm-hmm, lakini niliweza kujaribu because I wanted to represent my community in one way or the other. So nilijua nikipata naweza wa represent vizuri. Bahati mzuri nilishinda ya Marsabit, nikaenda kushindana na wasichana wengine wa Kenya mzima. Sasa hebu ni kusitisha popo culture ya utamaduni wa huko kwenu, kwenda kushiriki katika urembo, unaonekana ni kama ni kama kwenda kinyume na yeah, maadili. Sasa kwa nini wewe uliamua kufanya hivi? Ndio nakwambia, yangu ni ku represent my county. For example, Marsabit haijawahi julikana kwa mambo mazuri so marsabit hata ukigoogle maybe marsabit utaona utaonatu vitu zingine like where the head where the gun heads marsabit the desert desert of death kwa sababu ya cancer but immediately nilishinda niliweza kurecord a video of four minutes ikaplodiwa kwa youtube sahii ukigoogle about marsabit you can know the beauty of marsabit within four minutes i wanted to represent my community na my county in a positive way na jamii ya marsabit ilipokea vipi mara ya kwanza hawakutaka. mm -hmm. Hawakuamini kama naweza fika kiwango hicho, hicho. Mm -hmm. Na kwa tulikuwa watu 43, sio mm -hmm. 47 kwa sababu northeastern counties hawaku participate. Mimi ndo nilikuwa warrior peke yangu <laughs> lakini mm -hmm. venye niliweza kushinda two titles, out of the main four titles, wali furahi sana na si kuendelea, nilirudi nyumbani kusaidia watu wetu wa nyumbani so tu wanaendelea kufanya sasa sasa, tuko the third one, so wanaendelea kuparticipate na tuna advocate for the talents for the girls. Peter, tumezungumza pale awali kuhusu uchaguzi wa Marekani unaokaribia mwezi wa kumi na moja na pia uchaguzi wa Kenya ambao ni karibu katika kipindi cha mwaka moja utafanyika. Wewe kama kijana na ambayo ni kiongozi ambayo uko Marekani hapa Washington, ungetoa wazo lipi kwa vijana nchini Kenya, hasa sasa mambo ya kampeni na siasa yanapoanza? Niko na mawaidha mawili kwa vijana wa Kenya. Uh, kwanza tusitumike na wanasiasa uh, manake huu ni wakati wetu huu, uh, ni wakati wetu kuchukua uongozi alafu uh, uh, ya pili ni kuambia vijana wa Kenya kwamba hii ni fursa yetu ya kujitokeza, uh, katika kupigania viti vya uchaguzi. Uh, kwa sababu hakuna hakuna nchi ambayo imekabidhi ime uongozi kwa vijana bila vijana kujitokeza na kuja kupigania hivyo, hivyo nafasi uh, na naamini na, na kwamba vijana wengi wa Kenya wako tayari, wako, wamesoma wako na elimu ya kutosha wako na experience ya kutosha ili kwenda kwa jamii yao na kuleta mabadiliko. Maanake nyumba ikizeeka lazima uh, ijenge upya, na sisi kama vijana tuko na hiyo naf nafasi kubwa ya kujenga mji wetu upya, kujenga jamii yetu upya. Hata mimi nikienda sehemu ya Kilgoris, eh, ninazungumza na wao na nawaambia kwamba, eh, kuna fursa kubwa ambayo iwapo mimi nitakuwa kama mbunge wao, kuna mabadiliko mengi ambayo naweza eh, eh, eh, kuleta kama nguvu mpya, kwamba mafikiria mapya ambayo tunahitaji kuleta katika jamii. Kwa hivyo tunamwambia vijana wengi wachukue nafasi, waingie katika mainstream Eh, politics ili kuleta mabadiliko katika nchi zao. Na vijana wanaochoma shule, kumekuwa na matatizo <laughs> la kuchoma shule <laughs> kidogo, ungesema nini? Una, unajua uh, hapa Marekani uh, tumeona wanafunzi wa Amerika saizi wako holiday you know, uh, uh, ni kama systems inafanya kazi. Unajua, nikijaribu kuona vile vijana wanachoma shule uh, tunasikia siasa, labda saa zingine wanasema labda ni walimu ndio wanachoma shule. Nafikiri maneno ya kuchoma shule, kuna watu watatu ambao wanafaa kwa hold accountable eh, e, mtu wa kwanza ni ministry of education, pamoja e, na walimu e, wa provide ile environment mzuri ambayo ina, ina, ina, ina, ina instill discipline bila kunyanyasa wanafunzi e, kundi la pili ni kundi la wazazi ambao sisi ndio tunapatia uh, walimu na wanafunzi wetu pressure ya ku Form. Tuna base our success on academic success only. Na ningependa kuambia wazazi wa encourage wanafunzi wat, watoto wao kwamba maisha ni muhimu zaidi ya kupita tu mtihani, na maisha ni muhimu, ni mzuri zaidi uwe na, na heshima kuliko kupita, na ambao umepita ambao kwa njia ya okora. Alafu sasa tuko na wanafunzi na wanafunzi, ningependa kuwaambia it is more honorable to fail with a honest grade than to pass with a fraudulent grade. Mm -hmm. So wajue kwamba hona heshima iko katika kupata ile ambayo ni yako honestly. Heshima ni hona. Na tukimalizia, basi na Kabale, wito gani unaotoa hivi sasa kwa vijana wa bara la Afrika, hususan tuangalie vijana hao wa Kenya ambao siku chache zijazo utakuwa umefika nchini humo? Kwanza kabisa Vijana tusikae nyuma, tukiangalia wazee waking'angania viti. we have all the rights, lazima tujitokeze, ndio mtu aone ya kwamba unaweza ongoza. Vijana tunapenda ku complain sana, that hatupatangi chance, but lazima tujitokeze, ndio watu waone ya kwamba tuko na ability ya kuweza, kuweza kuongoza kama mimi nataka kuvai for women rep mm -hmm. in my county lakini the funny enough mtu ana watu wananiangalia anga hivyo, wanasema Kabale, kwanza we ni mtoto, hebu relax. Ya si man ya najua, wenye tunaweza sema, wengine wa mama wenye wanavai ni watu wanaweza kuwa mama wa mama yangu. Nashukuru sana Kabale kwa maneno yako hayo. Hali kadhalika na kushukuru Peter Oibor ambaye pia umekuwa ukishirikiana hapa na Kabale Duba katika Live Talk tuliokuwa tukizungumzia mkutano wa YALI, pia na kushukuru mwenzangu Harrison Kamau na mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa akishirikiana na Nelis Limo, hali kadhalika fundi mitambo Katus Bainam, vilevile, uh, mwongozaji msimamizi wa matangazo haya Khadija Riami. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na kushukuru sana kwa kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOI, kutoka hapa Washington DC. Inakutakia weekend jema, kwa heri.