Hivi sasa ni saa mbili usiku kwa saa za Afrika ya Kati, na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington, msomaji wako wa Harrison Kamau. Afisa wa Sudan Kusini anayetoka upande wa upinzani amesema viongozi wa kutoka Afrika Mashariki wanaokutana leo mjini Addis Ababa Ethiopia wanahitaji kuidhinisha kikosi kutoka nje ya nchi kusuluhisha mapigano yanayoendelea nchini humo. Hali ya taharuki imeendelea kutanda katika mji mkuu wa Juba baada ya mapigano ya mwezi uliopita kati ya waasi na vikosi vya serikali yaliyoua takriban watu 300 na kusababisha ukosefu wa makazi kwa maelfu wengine. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amesema kuwa haja, kuna haja kuongeza, hakuna haja ya kuongeza wanajeshi wa kigeni kusaidia wale wa Umoja wa Mataifa walioko nchini humo. Hata hivyo Goi Yul Yol ambaye ni mwakilishi wa upinzani nchini Ethiopia na mwenye umu, kuna kwenye umoja wa Afrika amesema kuna faa kuwa na kikosi cha kutenganisha vikosi vya serikali na vile vya waasi maarufu kama SPLM-IO. Katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, Zimbabwe imeshuhudia maandamano mengi dhidi ya rais wa muda mrefu Robert Mugabe. Maandamano hayo yaliyoanza mwezi Juni ni ya kushinikiza serikali ya Rais Mugabe kuheshimu haki za binadamu pamoja na kuimarisha uchumi unaotetereka Ijumaa watu kadhaa walijeruhiwa wakati polisi wakitawanya maandamano mjini Harare na kupinga mpango wa serikali wa kuchapisha fedha zaidi mwezi Oktoba kutokana na upungufu unaoshuhudiwa. Kasisi Evan Mawawire amejitokeza kama kiongozi wa maandamano hayo akitumia hashtag This Flag Movement. Kwenye video iliyosambazwa kupitia mitandao ya kijamii, kasisi huyu amesema maandamano hayo yatachukua mwelekeo mpya Jumamosi mjini Bulawayo wakati wa mechi ya kriketi baina ya timu ya Zimbabwe na ile ya New Zealand. Chama tawala cha ANC cha Afrika Kusini kimepoteza viti vingi katika uchaguzi wa serikali za mitaa. Chama hicho bado kipo juu katika uchaguzi, lakini chama kinachohusishwa na Nelson Mandela kimeendelea kupata matokeo mabaya kwenye uchaguzi tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi huku asilimia tisini ya kura zikiwa zimehesabiwa tayari, wachambuzi wanasema wapiga kura wamevunjika moyo kutokana na kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira na kukidhiri kwa rushwa kwenye, kwenye siasa za nchi hiyo. Matokeo hayo yalitangazwa kwenye mji mkuu wa Johannesburg ambao pia ni kitovu kikuu cha kiuchumi nchini humo. Vilevile vile katika mji mkuu wa Pretoria, wapinzani wa Democratic Alliance walionekana kutarajia ushindi. Chama hicho cha ANC kimepata aibu kwa kupoteza kiti cha Nelson Mandela Bay ambacho kimechukuliwa na chama hicho cha Democratic Alliance. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura, vilevile 107.5 Nairobi, Kenya. Kundi la Walibya lenye msimamo wa kidini linalopigana na serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa limelaani mashambulizi ya anga ya Marekani ya wiki hii yaliyolenga wapiganaji wa Islamic State waliojificha katika mji wa pwani wa Sirt. Kundi hilo lenye ushawishi mkubwa linasema mashambulizi hayo yaliyoanza Jumatatu ni kinyume cha sheria, licha ya kwamba yaliombwa na waziri mkuu anayetambuliwa kimataifa Fayez al Saraj. Shehe mkuu nchini Libya Sadek al Gharani alisaidia maandamano dhidi ya serikali ya muungano mjini Tripoli mwishoni mwa Julai baada ya serikali ya Ufaransa kukiri kwamba imepeleka makomando nchini humo kupambana na ISIS. Alhamisi amelaani shambulizi la Marekani. Na michuano ya Olimpiki ya mwaka huu wa 2016 huko Rio de Janeiro, Brazil, inaanza rasmi usiku wa leo, huku kukiwa na sherehe za ufunguzi katika uwanja wa Marakana, ikiwa ni mara ya kwanza kwa michezo hiyo kufanyika Marekani Kusini. Ripoti za vyombo vya habari kuelekea michezo hiyo zinasema habari mbaya kuhusu matatizo mbalimbali, yakiwemo maji machafu, gasi ya mitaani na kashfa za utumizi wa madawa ya kusisimua misuli kwa wanariadha wa Rusia pamoja na mambo mengine, lakini waandalizi wana imani ya kuruka vikwazo hivyo na kutumia sherehe hizo kuonyesha sura tofauti. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington, na jina langu Harrison Kamau. Jiandae, tunapoingia kwenye kipindi cha Kwa Undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine wa Kwa Undani, wakati ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani, na hapa studio ni mimi Khadija Riyami. Leo niko na wenzangu Ed Ligongo na Harrison Kamau, na katika simu tunao Julius Yego, huyu ni mwanariadha ambaye yuko hivi, yuko Kenya hivi sasa na anategemea kwenda Rio de Janeiro, Brazil siku ya Jumapili, na mwandishi wa Citizen TV ya Kenya Waihiga Mwaura ambaye tayari yuko huko Brazil. Karibuni. <coughs> Naam, kwa undani leo hii tunazungumzia michezo ya Olimpiki ya majira ya joto yanayofanyika nchini Brazil na tukichimbua timu za wanariadha kutoka mataifa ya Afrika Mashariki ambao wanashiriki michezo hii ya 31 inayofanyika huko Rio. Mwaura karibu katika kipindi chetu cha kwa undani na tueleze hivi sasa huko mandhari ikoje kabla hatujazungumza kwa kina zaidi kuhusu masuala mengine. Okay, asante sana kwa kunipa hii nafasi. Sijui kama nimekushika vizuri, hebu rudia swali tafadhali. Naomba utupe mandhari ya huko Brazil, hali ikoje? Michezo inafunguliwa leo usiku. Hali ya Brazil iko safi kabisa. Sisi tumeingia jana, hatujapata nafasi ya kweli kutembea ama kuzunguka zaidi ndio tujue vile e, kuko lakini tuliingia jana tumepata nafasi na ya kwenda kwa pale panaitwa Olympic Village mahali kuna security ya hali ya juu sana. In fact leo mabarabara barabara pia zingine zimefungwa, so inabidi dereva wetu ya taxi azunguke sana, mahali ingechukua mimi maybe thirty minutes kufika saa hii na mchukua uh, more than one hour. So so far kuna kaa kuzuri, tunangojea tu sasa ile opening ceremony. Asante, uh, sana. Kama unavyojua timu za Tanzania, Kenya, Uganda zinajulikana sana kwa ushiriki wao katika michezo hii ya Olympic. Na wanamichezo wa nchi hizi kwa kweli wameweza kutangaza majina mataifa ya, yao kutokana na kujipatia medali katika michezo hii. Kwa mfano labda Uganda ilianza kushiriki mwaka 1956 pamoja na Kenya. Na kushinda medali kwa wanamichezo hao ndio kumefanya Uganda na Kenya zimeweza kujulikana. Na Tanzania pia imeshiriki hivyo hivyo kadhalika katika simu pia. Tunaye Benjamin Kiplagat, huyu ni mwanariadha kutoka Uganda. Labda tuongee sasa na Bwana Julius Yego, utueleze wewe ni mwanariadha na unategemea kwenda huko Brazil siku ya Jumapili. Hebu tueleze mambo yakoje huko Kenya, na kipi ambacho kimekufanya mpaka leo hujakwenda huko? Aa, kwa kweli matarajio yangu pale Brazil katika ile mashindano ya Olimpiki yamekuwa yakiendelea vizuri na kesi yangu nimefanyia hapa Nairobi na pia Eldoret. Na kwa sasa niko Nairobi na nikistaarisha kuelekea Rio tarehe uh, saba, ambapo ni siku ya Jumapili katika Jamhuri uh, ya Kenya, na tunaondoka hapa na wanariadha wa kwa ile tunasema middle and long distance, na kwangu nilikuwa nimeji, nimejiandaa vizuri na niliomba ruhusa kwa wale wahusika ambao wanahusika na hii madarisha ya hii mamchezo katika eh, eh, ile eh, Olympic Committee ya Kenya, niondoke katika kenya katika eh, tarehe saba, ambapo kwa kweli itakuwa imebaki wiki moja ambapo tutaingia kwa uwanja, na ilikuwa ni kwa maoni yangu nielekee huko wiki moja kabla ya mashindano ya mkurusha mkuki kianze, ambayo itaanza tarehe kumi na saba na ilikuwa ni, ni kwa sababu ambayo ningependa ni nikuwe ni, ni, ni ni na ile set of mind, ama mindset, eh, ile matayarisho mazuri na matayarisho hapa Kenya yamekuwa yanaendelea vizuri. Julius Yego, wewe umeshashinda kwenye michuano kadhaa, mashindano ya Afrika yaliyofanyika mwaka elfu mbili kumi na nne huko Marakesh, Morocco. Mwaka jana umeshinda katika michuano ya Beijing lakini mwaka elfu mbili kumi na mbili ulishiriki katika Olympic lakini hukushinda. Je, hivi wakati huu umejitayarisha vipi? Labda utueleze kile ambacho umekifanya kwa ajili ya kwenda huko Brazil. kwangu nimejiandaa vizuri. Aa, kumbuka ya kwamba kwa katika ile mashindano ya London ambayo yalifanyika mwaka elfu mbili na kumi na mbili huko London, ha, ilikuwa na, ni shindano langu la kwanza katika mashindano ya Olimpiki kuonekana pale na Naweza sema ya kwamba wakati huo sikuwa nimepata ile uh, maarifa ama ile experience ya kutosha katika kukompite katika ile level kuhu, ambayo ni high level, tunasema high level katika ile mazungumzo ya Kiinglish. Na kwa sahizi nimejiandaa vizuri na niko na matumaini ya kwamba nitafanya vizuri sana katika ile mashindano ya Rio. Kumbuka ya kwamba eh, mwaka huo eh, Keshorn Walcott ambaye ni ni mshiriki kutoka nchi ya Trinidad and Tobago aliweza kushinda na ilikuwa ni ni surprise kwa watu wengi. Na kwangu, nimejitayarisha vizuri na nangojea tu kuelekea pale Rio na kuhakikisha kwamba tarehe kumi na saba katika ile kuusu katika ile nusu fainali niweze kufika fainali ya mashindano ambayo yatafanyika tarehe ishirini mwezi huu. Benjamin Kiplagat, ukiwa huko Uganda, wanariadha wa timu ya Olympic wanakwenda Rio kushiriki mashindano haya ya Olympic. Na Uganda ilianza kushiriki ma, michezo hii ya Olympic kuanzia mwaka 1956 na tangu wakati huo mpaka hivi sasa imeweza kushinda medali saba. Medali ya mwisho walishinda katika michezo Olympic ya mwaka 2012 ya dhahabu. Je, unaweza kutueleza timu ya Uganda ikoje katika kinyang'anyiro hichi cha safari hii ambapo wanakwenda Rio na wamejiandaa vipi? Nafikiri uh, timu ya Uganda mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita imejiandaa pema na tuko na wanariadha wengi kuliko vile ilivyokuwa katika mwaka elfu mbili kumi na mbili. Wanariadha wa Uganda safari hii wanakwenda wanariadha kumi na saba. Je, unaweza kutueleza ni wanariadha gani ambao wamejitayarisha zaidi? Kuna walioshinda medali katika michezo mingine ya Afrika. Huh? Yeah. Naam, unanisikia vizuri Kiplagat. Naona kuna simu moja inafanya kelele hapo like, eh, sikupati vizuri mpaka nishuke alafu nikupate vizuri. Mwaura, Waihiga Mwaura, ukiwa huko Brazil, labda unaweza kutueleza wewe, katika pita pita yako kwenye vijiji vya wanamichezo, wanasemaje? Wanazungumzia nini, wasiwasi wao labda kuhusu michezo hii? Maana kuna mengi ambayo yanajitokeza sasa hivi. leo, Leo nimepata nafasi ya kuongea na wachezaji wa raga uh, wachezaji saba kila upande wa Kenya na wakati walikuwa nakuja Rio unajua walifika about one week, one week and a half ago, walikuwa na uoga sana kwa sababu hii eh, ni mwaka wa kwanza ambayo hiyo eh, michezo ya raga imekubaliwa eh, kuchezwa hapa. So nilikuwa naongea na, na nahodha yao um, Andrea Monde akasema kwanza waliingia na uoga, lakini sasa wa wamezoea wanakaa na wanariadha wana wengine pale kwa Olympic Village eh, na Collins Injera amepata nafasi ya kuongea na kuongia Usain Bolt na pia kusalimia Selina William. Wako mahali pazuri, uh, hali ya hewa iko safi hapo, pia joto kidogo, lakini wanasema wameanza kuzoea chakula pia, wanasema wajapata shida vile tulikuwa tunasikia. Uh, wachezaji wa Australia walikuwa wanasema wako na shida ka, kwa kwa nyumba zao Kenya wanasema wako sawa. Sasa wanatarajia uh, michezo zianze leo na opening ceremony uh, ile kitu. Pia walikuwa wameogopa mizika, hii zika virus, lakini wanasema sasa hawana uoga, wameona uh, wa, kama kila mtu amekuja hivi kutoka sehemu zote, inamaanisha zika kweli washaipunguza wa, wa hapa Brazil. So na, na pia kuna ile ile mambo ya madawa za kutimua misuli Amonja aliniambia kwamba Oredieo washamwangalia marakaa ine mara tatu, akiwa Nandi mbea kule Kenya na hapa mara moja so of course. Uh, Kenya inachunguzwa sana kuhusu madawa za kutimua misuli ba, wanasema wao wako wasafi, na Kenya itakuwa safi kabisa wakipanga kuanza kushiriki kwenye Olimpiki. Tumesoma kwenye baadhi ya mitandao, kwenye mablogi, wanazungumzia kwamba kuhusu <laughs> changamoto za usalama ambazo Brazil inakabiliana nazo hivi sasa huko ambako michezo inafanyika. Je, unaweza kueleza mandhari ikoje katika swala la ulinzi? Hiyo ni swali nzuri, kwa sababu kila mtu ambaye yuko Kenya sahi ananitumia zile, e, messages kuniambia, wewe kinga, wewe angalia mali. Utakuwa naweza sema nimekuwa kwa siku mbili sasa iaona mambo ikiwa ni mbaya sana lakini imebidi nikuwe nijichunge sana kwa mfano, siwezi kaa nje mpaka usiku. Alafu pia nichunga sana mahali natembea, kwa sababu natembea na kamera, niko na microphone, niko na masimu na nimebeba ile begi kubwa, so siwezi kufika na uwezi. Wakiangalia mimi kama mwanahabari, wanaona nimekuja na dola na vitu kama na hali kadhalika, so imebidi tuwe chunge sana. Uh, tuangalie kila mtu Kukifika saa moja za usiku tunatoka tunarudi kwa hoteli mahali tuko, kwa sababu haujui, kuna wengi hapa mjini ni maskini na wanangoja kukaa sisi ambao hatujijui ndio wapate pesa zao. So sijaona kwa ubaya kitu sasa hivi, lakini nimetaka hizo ripoti kama vile nyini mnasoma, na inabidi tuwe chonzo na tuchuchunge mahali tunatembea hapa. Asante sana Wahiga, tutarudi kwako tena. Idi, wewe umekuwa unapekua pekua katika mitandao ya kijamii me, na kuangalia kinachozungumziwa kuhusu huko michezo hii ya Olympic inayofanyika huko Rio. Je, katika chimbua chimbua yako, maanake hatuna Mtanzania hapa, lakini labda kuna kitu chochote ambacho umekipata huko? Uh, kwanza Hadija Riami, nikianza kuyazungumzia mashindano haya ya 31 ya Olympic ya Rio de Janeiro. Kuna baadhi ya timu ambazo zimepata Uh, wakati mgumu wa uh, kuweza kufika kwa mfano, timu ya Nigeria ya mpira wa miguu jana ilishindwa kufika kwa muda mwafaka, na wakajikuta kwamba wamefika eh, Brazil na muda mfupi uliofuata ikabidi wacheze mechi. Nisingependa kukukatiza lakini, ulivyozungumzia kuhusu timu ya kandanda ya Nigeria, mm -hmm. imechelewa kufika, mm -hmm. Katika kupekua, pekua kwenye baadhi ya magazeti ya Tanzania pamoja na kwenye All Africa nimeona kwamba Tanzania, viongozi ambao wamepeleka wachezaji wanariadha saba Brazil, lakini wakasema wakirudi tu wataanza kutayarisha timu ya kwenda 2020 kwa ajili ya, ya michuano ya Tokyo ya Naka... na wanasema katika hiyo timu kutakuwa na timu ya kandanda ya vijana wa chini ya miaka 23. Sasa nikaona bora niku kumbushe kwamba naona mwaka 2020 Tanzania itakuwa na timu ya kandanda nayo. Tusubiri tuone, maanake wachezaji ambao wamekwenda Rio de Janeiro kutoka nchini Tanzania ni wachezaji saba mm. Na ukiangalia historia ya Tanzania maana yake ni kwamba idadi ya wanamichezo wanaokwenda kushiriki Olympic imekuwa ikishuka. Vilevile vile medali e, zimekuwa hazipatikani. Medali ya mwisho alipata kwa Seleman Nyambui na vilevile Filbert Bayi, hakuna mwanamichezo yeyote kutoka Tanzania ambaye alifanya vizuri. Lakini katika ukanda wa Afrika Mashariki timu ambayo inazungumziwa sana ni Kenya, kwa sababu mm -hmm. si tu kwa ukanda wa Afrika Mashariki, hata kiafrika, kwa sababu mm -hmm. ukiangalia michuano ama mashindano ya mwaka 2012, Kenya ilitoka ikiwa ya 28 katika mjumuiko wa nchi zote, ambaye ilifanikiwa kupata medali 11, mbili zikiwa za dhahabu, nne zikiwa za fedha Tano zikiwa za, za, za shaba. Lakini kikubwa zaidi ambacho kinaaminika na watu ambacho wanachokizungumza unapozungumza marathon ni kwamba mm, hiyo watu wanajua kabisa ni eh, mashindano ya watu wa Afrika Mashariki. Mganda ambaye alishinda mwaka elfu mbili na nane Stephen Kiprotich yeye yupo, na ni vigumu vilevile katika historia ya Olympic kwa mtu kushinda mara mbili mfululizo hasa katika marathon, ni Michael Phelps pekee wa Marekani ambaye ndiye anayeongoza mpaka hivi sasa kuwa na medali nyingi za olimpiki akiwa na jumla ya medali 22. Umezungumzia Tanzania, ni medali mbili tu ambazo walizipata hiyo mwaka 1980 huko Moscow, lakini cha kutia moyo kwa upande wa Uganda, wao tokea waanze kushiriki wameweza kupata medali saba mpaka sasa hivi katika mashindano yote ya Olympic, na medali ya mwisho wameipata mwaka elfu mbili kumi na mbili, lakini wakati tukiangalia jinsi timu hizi za Afrika Mashariki zinazoshiriki Olympics zinavyofanya ni vizuri pia kuiangalia Brazil. Vyombo vya habari vinasemaje katika swala la kisiasa, katika swala la kiuchumi? Kama labda unaweza kutueleza vyombo vya habari vina yapi ya kusema kwa upande huo. Kwa kweli, kumujibu wa vyombo vingi vya habari na kwenye mitandao na hasa mtandao wa Vox ni kwamba uh, nchi ya Brazil ilipopata haki ya ku kuweza kuwa mwenyeji wa mashindano haya ya Olimpiki mwaka wa 2009 uchumi wa nchi hiyo ulikuwa unaimarika kwa njia nzuri sana, lakini kuna kitu ambacho kilitokea, ikawa kwamba michezo ya Olimpiki ni mikubwa zaidi kuliko uchumi wa Brazil, kwa hivyo pale uchumi ukaanza kutetereka. Kumbuka kwamba Rais Dilma Rousseff sasa hivi anakabiliwa na uh, kura ya kukosa imani naye, na kitu kimoja ambacho kimesababisha swala hilo ni kwamba alifika mahali na akaeleza visivyo kuhusu uchumi wa Brazil, kwa vile alitaka kuoneshana kwamba uchumi unajiweza kwamba watawezana na na, na na michezo ya Olimpiki. Wakati mmoja tu mapema mwaka huu A, polisi waliweza kufanya maandamano na walisema kwamba wanaokuja michezo kule na watakaofika Brazil waje tu wakijua kwamba wanaingia a, wanaingia watapatana wata na mambo watakapoingia katika nchi ya Brazil vilevile vile. Mji wa Rio de Janeiro umekuwa na shida hata ya kusafisha mto mto hasa mto wa Guanabara ambao unatumika sasa kwa michezo. Kumbuka kulisemekana kwamba kuna virusi vingi sana ndani ya mto ule. Sasa itabaki kuonekana hali ya uchumi na mambo yanavyoelezewa kwenye mitandao kama yanaendana mara tu michezo itakapoanza. Ah, lakini kuna pengine mazuri pia yanayotokea, Mwaura, huko huko Brazil huko Rio de Janeiro. Unaweza kutueleza labda katika pita-pita yako mitaani, je, unahisi mambo yakoje? Wananchi wanafanya nini, wanasema nini kuhusu michezo hii? Maana hii ni michezo mikubwa na ni mara ya kwanza kufanyika huko Amerika Kusini. Maura, unaambia uende huko kwa sababu unaweza kupata shida kidogo. Lakini jana nilipata nafasi ya kuongea na wengine na watu wa Brazil hapo, walikuwa wananiambia eh, uh, wamefurahia kidogo, kwa sababu Olympics imefika Brazil, at least kitu ya uh, something that good pride lakini pia wanasema Brazil ina shida nyingi na wangeaisat Brazil kwanza iangalie hizi shida zingine kabla olimpiki iletwe hapa. Kwa mfano, unasema security, hali ya uchumi pia ni shida, hali ya vile watu utembea hapa Brazil ni shida in terms of transport na mambo kama hayo, so, walikuwa nasema okay, hakijakataa wacha olimpiki iendelee hapa lakini pia tunaomba serikali iangalie hizi mambo mengine ndio ziwe zina, zinahusu raia wa Brazil. So hapo ndio tulipata, kuna two headed coin. Upande mmoja wanasema tumefurahia, at least tunaweza sema Brazil Olympics, lakini hii upande wingine pia tunalia, shida ni nyingi sana. Eh, tukisema kwa sasa hata tukiendea kwa barabara hakuna ile ile motisha ile party atmosphere ya Brazil vile tumezoea haiko sana, ni kama watu wa Brazil wametumbia zaidi, lakini tunatarajia kwamba kukiendelea, maybe baada ya hii ceremony ya opening ceremony tukiingia a michezo pia tukifika riadha eh, watu wa Rio de Janeiro hapa, unajua watu wanapenda hepi sana. Kuna Kopa Kabana Beach, kuna Ipanema, kuna mahali, kuna mahali watu wana raha sana, dancing and everything hiyo kalcha ya Brazil itachangia sasa kwa olimpiki, lakini kwa sasa uh, kwa ukweli ukifika hapa siku ya kwanza utajiuliza kweli kuna yes, olimpiki? Watu wametulia sana, atureni dansi kwa barabara bila si wenyesorio okoa so kumetulia, lakini tunatarajia baada uh, kesho na kesho kutwa labda Wapani, mambo yatakuwa, kesho na kesho kutwa mambo itabadilika, ita labda dansi mtaanza kuziona kesho na kesho kutwa. Je, katika vyombo vya habari vya huko, labda kwenye televisheni, kwenye magazeti wanasemaje kuhusu michezo hii na ugeni huu mkubwa ambao wameupokea? waka wacha tuseme ukweli, unajua, kwanza hizi zi, gazeti zimeandikwa kwa lugha ya Portuguese na pia runinga, so mimi inabidi nitazame ni e, e, runinga ya nyumbani kwa sababu hapo ndio nashika lugha, lakini headlines ni kwamba ni siku kubwa ya Brazil hapa, na wengine wanasema e, wana, wana, wanaomba Brazil i kisahili kinanisumbua leo, anaoma ihpia nio wakiaribu jina ya hii hi olimpii hapokidogo kidogo, lakini hapa akusoma ni shida. Inabidi ate intpreta mtu ambaye atakusomea kwanza ndio uelewe sana. Asante ah, Ligongo. Kabla hatujakuja kwenye maoni ya wasikilizaji wetu wa Facebook na watazamaji, labda niende kwake Julius. Julia, hebu tueleze sasa, wewe ndio unaondoka Jumapili, una hamasa kiasi gani? Maanake unakwenda kwenye michuano ukiwa tayari imeshafunguliwa na tayari kwamba timu inatarajia kwamba wewe ukienda, basi urudi na ushindi. Eh, kwangu mimi ningesema kwa ya kwamba kwangu matayarisho yangu yamekuwa mazuri. Uh, kwa ile tunasema world season competitions mimi nimekuwa nikifanya vizuri, ni labda kwa ile competition moja ambayo ilifanyika katika ile nji ya uh, Norway, ambayo ilikuwa Oslo Diamond League, sikufanya vizuri, lakini kwangu mwenyewe nimejitayarisha vizuri, niko tayari kwa hii mashindano ya Olimpiki kwa sababu ni shindano ambalo linakichwa katika miaka ile, na kwangu mii mwenyewe tangu ile mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili pale London, na nimekuwa nikingojea sana katika hii mashindano ya Rio, na kwangu mii mwenyewe ningesema ya kwamba niko tayari. Tunaondoka katika kutoka Kenya Jumapili, na matarajio yangu ni kwamba ningependa kufanya vizuri sana, na naomba Mungu tukifika pale nikiwa bora wa afya na kila kitu iende katika ile maombi. Yangu ni kushinda ile dhahabu kwa sababu kila mtu ambaye anaenda pale, eh, Rio ni materiza yake makuu ni kushinda ama kukua olympic champion, na mimi niko kaita katika ile watu ambao wanataka kuwa bingwa wa olimpiki, mwaka elfu mbili na kumi na sita. Julius, ukiangalia rekodi yako hapa utaona kwamba imekuwa ikifanyika ukifanya vizuri sana kuelekea olimpiki ya mwaka huu elfu mbili na kumi na sita. <laughs> elfu mbili na kumi na nne ulikuwa bingwa wa jumuiya ya madola eh, elfu mbili na kumi na nne, vile vilevile, ukawa bingwa wa Afrika na vilevile elfu mbili na kumi na tano vile ukawa bingwa wa dunia. Je, unadhani sasa wewe unakwenda kuwa bingwa wa olympic kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita tukiangalia rekodi yako? Kwa maombi yangu, ningetaka ninge nikuwe bingwa uh, olimpiki katika mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, lakini kwa sababu kwa ile heshima kwa wale walikuwa wa, wale wa, wa, wapinzani wangu ambao wamekuwa wakifanya matayarisho yao kuelekea pale Rio, ningependa kusema ya kwamba maombi yangu ni ukweli, ningependa kushinda na sitaki kuchueka katika ile like, obvious, winning, na singependa kusema hivyo kwa sababu nitakuwa nimekosea sana katika kwa wale ambao wanakompiti pale Rio, lakini matarajio yangu ni kwamba ningependa kuwa eh, mbingwa. Na kwa ile matarajio yangu ambayo nimefanya hapa Kenya tangu tufanye ile eh, trials eh, tarehe moja mwezi uliopita uh, uh, yamekuwa yakiendelea vizuri. Kocha wangu wamekuwa na mimi na matarajio yangu yote ni kwamba kuwa mshindi ni maombi yangu kwa sababu Asa? Ni ukweli nimekuwa bingwa wa uh, dunia, bingwa wa jumuiya ya madola, bingwa wa Afrika na kukuwa ile bingwa Olimpiki. Nataka pia kuwa katika hiyo orodha ya watu ambao wameshinda medali katika Olimpiki. Asante sana. Naona yuko Ben, Benjamin, Ben, Benjamin Kiplagat tu... na wewe vilevile vile ni kutupie swali hili, naona kabisa umeshiriki mashindano e, ya mbalimbali mbali ya Olympic 2008, 2012 na lakini vilevile vile wewe una medali ya shaba ya mashindano ya Afrika 2012, 2016 hii, kwa mwaka 2016 hii tutarajie dhahabu kutoka kwako ama bado unamhofia Stephen Kiprotich? Ah, naona Benjamin kaondoka kwenye line ya simu hatumsikii. Ah, ah, Benjamin. yes, nakusikia. umelisikia hilo swali alilokuuliza Ligongo na, na kusikia vizuri swali ah, so, langu ni kwamba je, tutarajie nini kutoka kwako kwa michuano ya mwaka huu kwa elfu mbili na kumi na sita? Matarajio yangu katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita ni kufanya vyema kushinda nilivyofanya kule mjini London mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Asante sana lakini kabla hatujamaliza hichi kipindi chetu cha Kwa Undani, labda tungeangalia kwenye Facebook wanasemaje watazamaji wetu, moja kwa moja, nikianza naye Prosper Pero anasema hongereni sana wa Brazil. Vile vile, Jared anasema Watanzania, peperusheni bendera ya Tanzania juu na vile vile kuiwakilisha vyema Afrika Mashariki. Joy Prince Junior anasema maandalizi kwa upande wa Tanzania yalikuwa sio ya kuridhisha, lakini anadai kwamba wakipata hata medali moja tu ya shaba kwao itakuwa ni ushindi mkubwa. Ha, basi mambo yatakuwa mazuri, lakini sasa namuda na muda nao unaona umetutupa mkono. Napenda kuwashukuru Harrison Kamau na Idli Ligongo kwa kuwa nami katika kwa undani siku ya leo, lakini pia na mzalishaji wetu Aida Isa akishirikiana na Nelly Slimo na pia waliokuwepo kwenye laini ya simu, tulikuwa naye Waihiga Mwaura, huyu ni mwandishi wa Citizen Kenya yuko huko Rio de Janeiro, Julius Yego akiwa Nairobi, tunakutakia safari njema kwenda Rio de Janeiro pamoja na Benjamin Kiplagat. Pia tunakutakia safari njema ya huko Rio de Janeiro, tunahakika pengine utarudi na medali ya dhahabu kutoka hapa studio zetu namba 15 mimi ni Khadija Riami nawasihi basi msikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika.