Naam, msikilizaji, tunaenda sasa moja kwa moja hadi huko Afrika ya Kusini ambako tunajiunga naye mwanahabari wa kujitegemea Christine Esipisu. Uh, Christine, iwapo unanisikia, hebu tupe taswira ya mambo sasa baada ya uchaguzi ambao umefanyika huko Afrika ya Kusini hivi sasa, um, hasa wakati ambapo ninazungumza na wewe inaonekana bado tunangoja kuona ni vipi ambavyo uh, sehemu mbalimbali zimefanya katika uchaguzi huu ambao umekuwa ni wa munisipa hapa nchini Afrika Kusini, na nitaweza kutaraja kwamba moja mojawapo ya sehemu ambazo uh, chama kikuu cha ANC kilikuwa kinaonekana kuwa kitaweza kuibuka mshindi hakijaweza kuibuka mshindi. Wamepoteza kiti cha mahala ambapo panaitwa Nelson Bay lakini katika sehemu zingine kote nchini inaonekana kuwa chama cha ANC ndicho kiko katika eh, ndicho ambacho kinaongoza hadi kufikia hivi sasa, na inafuatiliwa kwa karibu sana na chama cha upinzani cha DA. na Je, kumekuwa na vurugu zozote au hali ya taharuki tangu uchaguzi huu uanze na kufikia hivi sasa? Hapana, hakujakuwa na vurugu yoyote katika mitaa mbalimbali ambapo kumekuwa na huu uchaguzi isipokuwa wakati wa uchag siku ya uchaguzi, hapo siku ya Jumatano kuna mwanamke mmoja ambaye alikuwa amepanga kwenda kupiga kura na nadhani kwa sababu ya kuchoka alianguka chini na kufariki papo hapo na katika maeneo tofauti tofauti. Eh, unasemaje? Una upinzani manake, wakati kama huu huwa katika nchi nyingi za Afrika ikifika wakati wa kuhesabu kura eh, na kama upinzani unaona kama labda utashindwa huanza kutoa matamshi. Je, kuna matamshi yoyote ambayo yametoka upande wa upinzani eh, labda kupinga jinsi ambavyo eh, matokeo ya kura yanavyoonekana? Hata hakujakuwa na mmoja ama katika vyama vya upinzani kuweza kuzungumzia kusema ni nini ambayo um, kuhusu kwamba pengine hawajafurahia vile mambo yanaendelea katika uchaguzi. Japokuwa tu chama chenyewe, chama tawala cha ANC ndio tunaona kwamba wana- wanazungumza na kusema kwamba uh, kutokana na vile ambavyo wamepoteza katika sehemu hasa ambazo walikuwa wanafikiria wataweza kupata ushindi ni uh, li, lipi wataweza kufanya ili kuona wataweza kubadilisha vipi hasa katika uchaguzi ujao, ili kuweza kuchukua sehemu ambazo hasa walikuwa nadhani wataweza kuchukua katika uchaguzi huu, na ikionekana kwamba kwa, kwa ilikuwa hasa ni sehemu ambayo nimeweza kusema inajulikana kama Nelson uh, Bay, nitaweza kuzungumzia na kusema kwamba huu uchaguzi umekuwa ni wa karibu sana uh, kati ya chama tawala cha ANC na uh, chama kikuu ambacho ni cha upinzani cha DA ambapo inaonekana kwamba uh, wamekuwa ni kama wana yani, katika sehemu za uchaguzi, inaonekana watu kweli walikuwa wamejitokeza kuweza kuchagua uh, kupiga kura, hasa uh, iwe ni wapigaji kura wa wapiga chama cha DA au wa chama cha ANC. Chama hasa cha Julius Malema cha EFF hakijakuwa na uh, viti uh, ama hakijaweza kunyakua sehemu kubwa kubwa kubwa kama chama cha DA namna Christine, hebu tuangalie pia swala la itakuwaje sasa kutoka hapa. Manake kabla ya uchaguzi huu kuanza kulikuwa na tetesi kwamba kuna maafa yaliyotokea. Je, haya yote yamaletwa na nini? Hili si jambo geni, hasa hapa Afrika Kusini, wakati ambapo wanatarajia kuja katika mambo ya uchaguzi. Na ukiweza kuangalia hasa wakati wa uchaguzi hapa Afrika Kusini, kunakuwa hasa katika sehemu moja ambayo inajulikana kama Uh, Kwazulu Natal, ambayo ni uh, mojawapo ya sehemu ambapo chama kikuu cha ANC kipo uh, hadi kufikia kama siku mbili kabla uchaguzi wa makanslas wa eneo hilo, ambalo walikuwa wanategemea kuwa watakuwa katika huu uchaguzi uh, waliuliwa karibu kufikia uh, kumi. Kwa hiyo inaonekana kwamba hasa wakati wa uchaguzi hapa Afrika Kusini katika sehemu mbalimbali mbali za nchi watu wanakuwa kweli wana yani, wanapanga hasa ni nani ambaye ataondolewa nam na, na katika uchaguzi huu. Je, maanake, wewe umekuwa pale Afrika ya Kusini kwa muda, unaona tofauti ipi kwa uchaguzi huu na labda chaguzi ambazo zimepita? Wow. Nitasema kwamba katika uchaguzi huu imeonekana kwamba chama tawala cha ANC hivi sasa kimepata kuwa na mpinzani mkali, yani chama cha, cha upinzani cha DA kwa sababu imekuwa kama kwa lugha ki, ya kimombo nikisema neck yani, uh, katika uh, sehemu mbalimbali, hasa na mikoa tofauti hapa nchini Afrika Kusini, chama cha DA pia kimeonyesha kwamba kinajulikana ama kipo katika sehemu amba, ambapo hatuko tunaona kwamba itaweza kupata ushindi na katika kama um, hapa ambapo um, tumekuwa tukifuatilia kuona ni yapi ama ni wapi ambapo chama cha uh, cha ANC kimeweza kupata ushindi, kimeweza kweli hu, kupigwa butaa na chama cha upinzani cha DA. Lakini naona kwamba wameweza kuzungumza na kusema kwamba kuna sehemu ambapo hawakuwa wanadhania kwamba chama cha DA kinaweza kikaibuka mshindi, lakini kuna vile ambavyo wataweza kubadilisha hasa katika mambo ya uchaguzi ujao wa nchi ya Afrika Kusini. Na tukimaliza hebu tueleze ni masuala gani nyeti ambayo ya yamekuwa yakizungumziwa ama ambayo amechangia katika ku, kushinda au kushindwa kwa vyama hivyo vya, vya kisiasa ulivyotaja. Mm -hmm. Nitasema hasa sana sana kuona vile ambavyo chama cha tawala cha, chama cha ANC kimepoteza hasa eneo kubwa sana la Nelson Bay, ni kwa sababu ya wakaaji wa eneo hilo hawajafurahiwa, samahani, hawajafurahishwa na utekelezaji hasa wa um, um, wa um, kutokana na services ambazo wanapatiwa na chama tawala cha ANC, hasa ikiwa ni ndicho chama ambacho kimekuwa kikiendeleza en, katika manispaa mbalimbali kwa hiyo inaonekana kwamba wamepoteza hasa kwa sababu ya watu kutofurahia kutokana na vile ambavyo uh, uh, kutokana na services ambazo wameweza kukosa kupatiwa na chama cha ANC, hasa tukiona kwamba maeneo kama ya vyo uh, kazi imekuwa ni uh, shida ambayo imefanya watu wengi kuenda mitaani na kuanza kuandamana, kwa sababu ya kukosa kufurahishwa na jinsi ambavyo inaonekana kwamba tawala cha ANC hakisaidii katika wakati wa watu wakisema kwamba hawana kazi, watu vyoo hawana hadi kufikia hivi sasa, hasa ikionekana kwa, ikionekana kwamba ni mwaka wa elfu mbili kumi na sita watu wanatumia vyoo vya uh, vya ndoo hasa katika sehemu mbalimbali hapa Afrika Kusini. Kweli hilo ni uh, um, shida ambayo inaonekana kwamba ndio sababu chama ya chan kimeweza kupoteza manispaa kubwa kubwa ambayo ilikuwa inatarajia itaweza kupata na inaonekana ni huduma ambazo labda ni duni ambazo zinaonekana kama zimechangia sana katika uchaguzi huu. Na tukimalizia, hebu e, swala la iwapo vyama vyote viwili vinakubaliana au vinaheshimu yale ambayo yanatoka kwenye uh, tume ya uchaguzi inafanya. Nauliza swali hili kwa sababu ni kawaida kusikia kwamba huyu akishindwa wa wanaanza kusema kwamba hawana imani na tume ya uchaguzi, hmm. Je, hali hiyo yu iko vipi huko Afrika ya Kusini? Hatujaweza bado kupata ha habari yoyote kutokana na uh, vyama tofauti ambavyo vilikuwa vinahusika katika huu uchaguzi kusema kwamba hawajafurahishwa na na IEC, ambayo ilikuwa imeweza kusimamia uchaguzi wote katika uh, minispa mbalimbali mbali hapa Afrika Kusini hadi kufikia hivi sasa kuja kuwa na tashwishi yoyote kutokana na vile ambavyo wameweza kuendesha shughuli hasa za uchaguzi. Inaonekana watu wamefurahishwa na shughuli za uchaguzi vile ambavyo zimeweza kuendelea. na ni lini ambapo wa Afrika Kusini wanatarajia kupata matokeo kamili, kujua kabisa ni chama kipi kilishinda katika viti vipi? Matokeo kamili inaonekana kufikia siku ya leo, yani ya Ijumaa, tutaweza kupata kujua nani mshindi, au hapo kesho asubuhi, uh, Jumamosi, tutaweza kujua nani ame, ameibuka mshindi hasa katika manispa yote ya hapa Afrika Kusini, tutaweza kujua. Asante sana Christine eh, Esipisu, ambaye msikilizaji, kama nilivyotaja hapo mwanzo ni mwanahabari wa kujitegemea ambaye yuko pale Afrika ya Kusini. Tunashukuru sana kwa kuzungumza na Sauti America, Christine. Nashukuru sana kwa muda ambao uliweza kunipatia. Asante.