yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji, popote pale ulipo kupitia redio au facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia hatua ya serikali ya Tanzania kuamua kuhamia Dodoma. Je, itawezekana? Vilevile tutaangalia shauri la kutaka kuondolewa kwa kikomo cha umri wa raisi nchini Uganda. Mimi ni Idi Ligongo, karibuni. Nam, kwa undani leo tunaanzia kumulika tangazo la serikali ya Tanzania kukamilisha kuhamishia makao makuu ya serikali mkoani Dodoma kutoka jijini Dar es Salaam, mji ambao ni wa kibiashara wa Tanzania. Mwezi uliopita Rais wa Tanzania alitangaza kukamilisha safari iliyoanza miaka arobaini na mbili iliyopita na rais wa kwanza wa Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ya kuhamisha makao makuu ya serikali mkoani Dodoma. Dodoma ndiyo penyewe. Hatuwezi tukamsahau baba wa taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Baba wa taifa alisema na mawazo yake na roho yake, alisema makao makuu ya Dodoma. Haiwezekani sisi watoto wake, sisi wajukuu wake, tupinge kauli ya mzee huyu. Nataka kuwathibitishia, katika kipindi cha miaka minne na miezi minne iliyobaki Nitahakikisha serikali yangu pamoja na mimi tunahamia Dodoma bila kukosa. Kufuatia tangazo hilo, waziri mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa akaunga mkono na kutangaza kwamba yeye atakuwa wa kwanza kutekeleza shauri hilo. Natoa maagizo kwa mawaziri wote wa wizara zote, huku nikiwa najua wana nyumba za kuishi Dodoma na wana ofisi ndogo Dodoma, wahame mara moja Dar es Salaam, wahamie Dodoma. Na Mheshimiwa Rais, baada ya agizo lako la juzi, nimewaagiza wakamilishe nyumba yangu nahamia mwezi wa tisa haraka sana pale juu. Baada ya tangazo hilo, vyombo vya habari na mitandao ya kijamii nchini Tanzania viligubikwa na taarifa hizo, huku kukiwa na uchambuzi na ukosoaji kama swala hili linawezekana kutokana na kushindikana kwa takriban miaka 42 kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi. Oktoba mwaka 1973 wananchi wa Tanzania waliamua kuhamisha makao makuu ya serikali kuwa mkoani Dodoma kwa kura ya maoni iliyosababishwa kuundwa kwa mamlaka ya wa makao makuu ya Dodoma maarufu kama CDA. Kufuatia tangazo la kurejeshwa kwa mpango huo na Rais John Pombe Magufuli niliongea na mkurugenzi wake Paskali Mlagili na nilitaka kwanza kujua, je, makao makuu kuhamia Dodoma inawezekana? Ni kwamba kwa wasimamizi wakubwa ilitokea mwaka elfu mbili thelathini na tatu na, na katika kufanya hivyo maana yake tulikuwa tunasimamia mpango mzima wa zaji wa mji ili uweze kukidhi uhitaji wa kuweza kupokea makao makuu ya nchi na uweze kuendeshwa kama makao makuu ya nchi. Kwa hiyo plani zetu na utendaji wetu wote ulijielekeza hivyo, na kwa maana hiyo ni kwamba tumeshiriki kwenye zoezi zilitokea mwanzo tamko la Mheshimiwa Rais ni kwamba limetuongezea uh, kasi tu ya kuhitimisha kazi ambayo ambazo tumeanza kuifanya kwa muda mrefu ili iweze kuisha katika muda mfupi. Na nadhani utakumbuka Mheshimiwa Rais amesema mpaka mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa hiyo ushiriki wetu sisi umekuwa kuanzia kuweka mipango yote ya mji, kwa maana matumizi yote ardhi kwa namna mbalimbali yamekuwa chini yetu, na tumefanikiwa kwenye hilo kwa sehemu kubwa sana mpaka sasa. Matumizi yote yanapaswa kimji tumeshaainisha kwenye master plan, na on the ground tumeshaweka baadhi ya maeneo ambayo tayari yanatakiwa kutumia kwa shughuli mbalimbali. Sasa tunakwenda kwenye stage ya pili ambayo, uh, baada ya, ya, ya, ya kasi kubwa ambayo mheshimiwa Rais wa awamu wa tano kama mnavyoiona maana yake, na sisi tutaongeza kasi kubwa ya kuanza ya kutekeleza mipango yote ambayo tulikuwa nayo kwenye makaratasi iweze kuonekana ardhini, ili at least wananchi waweze kuona kwamba mheshimiwa rais alipokuwa akisema alikuwa akimaanisha ni kwamba alikuwa ameshajipanga na sio kwamba kuna kauli ya kuepuka pale, lakini wachambuzi wa masuala ya maendeleo nchini Tanzania, wasiwasi wao ni nini? Huyo ni nini huyu hapa ni maajiri Mjengwa. Changamoto ni kwamba ya kijamii na kimazingira, jambo mm -hmm. limekuwa ghafla kidogo. Kwa hiyo kutakuwa na tikisiko, kwa sababu serikali ikishahamia Dodoma, waziri mkuu tena hawezi eh, kumsubiri waziri wake uko Dar es Salaam. Kwa hiyo wengi wataamia Dodoma, kwa maana ya kwamba waziri mkuu tayari ameshaamia Dodoma. Mimi nasema hivi sasa hivi ishakuwa eh, eh, Isipokuwa sasa gharama yake na na athari na nyingine za kukwama huku katika muda mfupi, hilo nalo ni swali lingine la kujadili, lakini kwamba imetokea, imeshatokea na imeshawezekana kwamba watu wanahamia Dodoma. Mimi napata simu za na watu wanaoulizia watoto wao kwenda kusoma Iringa, ni shule gani wanaweza wakasoma Iringa, labda za boarding, wakati wazazi wako Dodoma. Kwa hiyo ukishasikia unapata simu, simu za namna hiyo, sijawahi kupata simu ya namna hiyo. Ina e, maana kwamba hawa ni watumishi wa serikali wanaofikiria kwenda Dodoma. E, gharama ziko za namna mbili kuna gharama ya kuhamia mahala, lakini kuna gharama ya kuhama. Gharama ya kuhama kule ulikoondoka, e, unaondokaje? Kwa sababu umeacha majengo e, na soko e, sababu huwezi tu ukauza e, kesho yake. Na kuna gharama ya kuhamia kule unakohamia. Sasa kuna miundo mbinu inayoruhusu wewe kuhamia huko e, na kadhalika na kadhalika, hizo vitu vina gharama lakini kwa upande wa mkuu wa mamlaka inayosimamia shughuli hiyo yani CDA, Bwana Paskali Mlagili, yeye anasemaje kuhusiana na suala hili? Nadhani ni wakati mwafaka kuwathibitishia kwamba hili linawezekana na kwa muda mfupi ni, niseme tu kitu kimoja. Nitapenda kujibu kwa kutoa mifano ili labda hawa wachambuzi waweze kuona kwamba walichokuwa wakizungumza ni sahihi au la. Mheshimiwa Rais wa awamu ya nne aliamua kujenga kujenga chuo kikuu kikubwa pale Dodoma mwaka elfu mbili na saba na mara baada ya lata-tamko sam, lake chuo kile kilikamilika ndani ya, ndani ya, ya, ya, ya miaka mitatu na mpaka sasa kapasiti ya kuchukua eh, wanafunzi aa wana chuo kile eh, ni elfu arobaini ingawa kinachokwanza wanajua wanafunzi kama elfu ishirini na kitu wamesha kuwa uh, de pale. Ni huo ni mfano mmoja mdogo tu, kwa wanaokufahamu chuo kile, ni dhahiri kabisa majengo na gharama iliyotumia kwa ajili ya kujenga chuo kile ni nusu ya gharama anaweza kutumia kutengeneza mji wa serikali. Kama serikali ilifanya ndani ya miaka mitatu kwenda kule, tutashindwa kufanya nusu yake, na mheshimiwa rais ana miaka minne ameitoa mbele ya safari kabisa kitu kama hicho. Kwa hilo ni jambo kubwa sana la msingi, ambaza kusema kwamba ile hofu kwamba haitawezekana. Lakini ya pili mtazamo naona ambao wa wengi wanaofikiria ni ule kwamba serikali itakwenda kujenga majengo na kila kitu kwa asilimia mia moja. Sasa hivi hali imebadilika na dunia nzima inakwenda kwa kipadikumu, ambayo sekta binafsi zinaingia kuadirisha baadhi ya huduma za msingi. Kazi yetu kubwa, na ambayo kazi serikali inaifanya ni ni namna gani eh, mgawanyo wa majukumu utafanyika kwenye sekta mbalimbali tuna majengo, tuna miundombinu na huduma zingine za msingi, sio lazima na serikali kwa asilimia mia moja. Ukianza na utaratibu huu utagundua kwamba gharama hizo zinazozungumzwa kwamba ni kubwa zitakuwa ni ndogo sana. Na niseme tu hizi fursa watu zitangamkia sana, na nadhani itakuwa ni kwa mara ya kwanza, Mheshimiwa Rais atashangaza umma kwa mara nyingine kwamba anapoamua jambo lake lifanyike kuwa linafanyika katika muda mfupi, na katika mafanikio, katika uhodari ambao ni mkubwa sana lakini kumekuwa na mkanganyiko wa lini hasa zoezi la serikali kuhamisha makao yake makuu mkoani Dodoma uh, litakamilika. Mheshimiwa Isa alikushaagiza kwamba uh, mpaka ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini serikali yake itakuwa imekwisha hamia Dodoma kwa asilimia mia moja. Sasa anapotoa mwaka elfu mbili na ishirini, manake ametoa ametoa nafasi ya hapa katikati ya watu kuweza kuenda kwa kwa kwa awamu kwa awamu kwa hiyo kauli ya Mheshimiwa Waziri Mkuu kwamba atakwenda Septemba, anaona aende yeye kama kiongozi wa serikali eh, kabla ya wasiri, ili aweze kusimamia na mipango hiyo aweze kwenda vizuri zaidi muda ambao upo sasa. Ni agizo la mweshimiwa rais. Sasa hapa katikati, kila mtu ana uhuru wa kuweza kuondoka, mwingine mwaka huu, mwingine mwaka kesho, mwingine wasani, lakini ukumbuke jambo hili linaratibiwa vizuri sana na serikali. Kwa hiyo ratiba kamili ya ofisi ya waziri mkuu wanaweza wakasema, uh, kwamba ni lini itakamilika. Mipango yetu sisi na watu wote tunavyofahamu na tulivyojipanga tunajua kwamba mweshimiwa rahisi amesema mwisho ni ishirini mwaka elfu mbili na, na ishirini kwa. Tunao uhuru sasa wa kuamua sisi wenyewe kwa jinsi tulivyojipanga na tutakavyoona kwamba tutekeleze ndani ya mwaka mmoja miwili au mitatu au minne hiyo ambayo aliyotupatia, lakini kikubwa ni lazima tutumisha hamia kabla ya mwaka elfu mbili na ishirini. Nam, basi msikilizaji, vilevile vile nipo na mwenzangu hapa, mkamiti kibayasi ambaye yeye amefuatilia suala hili na mkamiti, hebu tufahamishe sasa, mpaka hivi tunavyozungumza, serikali ya Tanzania nini tayari imeshafanya kuhakikisha inakamilisha zoezi hili la kuhamisha makao makuu ya serikali kuhamia mkoani Dodoma? nam uh, kwa mujibu wa mtandao wa CDA ambao ni mamlaka ya usawishaji makao makuu ni kwamba tunafahamu bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania lipo mjini Dodoma, na ikulu ndogo ambayo ina makazi kamili ya rais ipo Dodoma, hali kadhalika ofisi ya waziri mkuu ipo tayari mjini Dodoma, ikisubiri mtu wa kuendesha shughuli zake hapo kila siku, sio tu hadi wakati wa kikao cha bunge. Na katika juhudi za serikali kufanikisha kuona kwamba inahamisha uh, shughuli zake katika mkoa wa Dodoma serikali imefanikiwa kujenga barabara safi kabisa kutoka Dodoma hadi Morogoro katika kurahisisha miundombinu hiyo ya barabara, ambapo barabara hiyo awali ilikuwa na ubovu wa hapa na pale, lakini barabara ya Morogoro hadi Daa ipo safi na kuendelea kurahisisha zaidi usafiri kwenda Daa Dodoma kuwa rahisi zaidi. Serikali pia imefungua barabara ya kutoka Dodoma kwenda Iringa ambayo ni lami yenye kilomita mia mbili na hamsini na mbili ili kurahisisha zaidi usafiri kwa wakazi wanaotaka kufika makao makuu Dodoma. Kwa mujibu wa mtandao huo huo wa CDA, hali kadhalika serikali imejenga barabara ya lami kutoka Dodoma kupitia Manyoni hadi Singida yenye kilomita mia mbili na hamsini. Serikali hivi sasa ipo katika hatua za mwisho za ujenzi wa barabara ya lami kutoka Dodoma kwenda Kondoa hadi Arusha. Hivyo basi, ili utaona kwamba serikali ime, imeweka jitihada fulani katika kuhakikisha inatimiza lile lengo lake la kutaka kuweka makao makuu ya serikali kuwa mkoani Dodoma. Kama haitoshi, katika upande wa afya, serikali imejenga hospitali kubwa ya rufaa iitwayo Benjamin Mkapa ambayo ina mabingwa wa tiba ya moyo, figo macho na huduma nyinginezo ili kuku, kukidhi huduma ya matibabu ya afya kwa wakazi wa mji huo na maeneo ya jirani yanayozunguka mkoa wa Dodoma. Vile vile katika kuendeleza kuona kwamba kuna, kuna uh, miundo mbinu na mahitaji ya msingi yote, uh, ujenzi wa barabara na ya kutua na kuondokea ndege katika uwanja wake wa Dodoma, hivi sasa unakarabatiwa, ili kuruhusu ndege kubwa kama vile Boeing kuweza kutua na kuwa uwanja wenye hadhi ya kimataifa . Serikali katika kujiandaa na hatua yake ya kuhamishia makao makuu ya serikali kwa Dodoma imejenga mzani wa kupima magari makubwa katika barabara iendayo Manyoni Singida, katika eneo la Nala lililopo ndani ya manispaa ya Dodoma, ambapo ni wastani wa kilomita 15 hivi kutoka Dodoma mjini. Serikali pia imejenga eneo la Njedengwa kwa ajili ya serikali imetenga eneo hili la Njedengwa kwa ajili ya uanzishwaji wa ujenzi wa nyumba za serikali ili kuhakikisha kwamba wizara zitakapohamia huko basi zina eneo rasmi la makazi ya serikali yani mawaziri, manaibu na vitu kama hivyo. Eneo hili linapakana na chuo kikuu cha Dodoma maarufu kama Udom ambacho ni chuo kilichopata umaarufu hivi karibuni na kipo wastani wa, wa kilomita 15 kutoka Dodoma mjini. Kama ujuavyo, basi mji wa Dodoma pamoja na kasi ya ukuaji wa wakazi, lakini mji huu haukuwa na taa za barabarani za kuongozea magari, na hivi sasa tunavyozungumza, idi, serikali imejenga taa mbili kubwa katika mji huo za kuongezea magari zilizopo maeneo ya njia panda ya area D barabara kuu itokayo Morogoro na nyingine katika makutano ya Kuu street na barabara kuu iendayo Singida, eneo maarufu liitwalo Undasha au chako ni chako. Basi utaona kwamba serikali imejiweka ime sawa. Na kama tulivyomsikia awali, waziri mkuu Kasim Majaliwa amesema yeye yupo tayari uh, chini ya miezi ya siku sitini tu anataka kuwameamia huko mkoani Dodoma. Naam, basi asante sana sana, mkamiti kibayasi kwa kuweza kutujuza yale ambayo yamefanywa na serikali ya Tanzania kuhakikisha kabisa lile zoezi lililochukua miaka arobaini na miwili linakamilika ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini kama alivyoahidi rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, na ni swala ambalo kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii limekuwa likizungumzwa kwelikweli nchini Tanzania. Msikilizaji, tunakukumbusha tu kwamba unaweza kusikiliza matangazo haya ya kwa undani kupitia ukurasa wetu wa Facebook, hali kadhalika uh, mtandao wetu wa www voa swahili com Na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika, popote pale unapotusikiliza kupitia redio ama facebook live stream, ninakukaribisha tena katika eh, sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Kwa mujibu wa mtandao wa Fox News wa hapa Marekani, msemaji wa rais wa Uganda amesema baadhi ya maafisa wa chama tawala NRM wanataka kuondoa kikomo cha umri wa raisi, hatua ambayo inaonekana kama uh, kumwezesha na kuweka mazingira ya Rais Yoweri Museveni aweze kutawala zaidi kuliko kipindi hiki ambacho yupo madarakani. Kuzungumza hili, tunaye mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, Kenneth Bwire. Pia tunaye mwanasiasa nchini Uganda ambaye ni mkuu wa chama cha Justice Forum yani JEMA, kutoka Kampala, Uganda Bwana Asman Basalirwa. Basi moja kwa moja tukianza na wewe e, Kenesi Bwire, hebu tufahamishe ukweli wa undani wa jambo hili ambalo e, hadi vyombo vya habari vya kimataifa vimeanza kuliangalia. Mwaka elfu mbili na sita wakati ambapo walikuwa wanafanya mabadiliko katika katiba ili kuondoa kile kizuizi cha muhula Mseveni alisema kwamba haamini kwamba kizuizi cha mhula kinaweza kaleta viongozi ambao Uganda inataka lakini anaamini kwamba kizuizi cha umri kinaweza kikasaidia. Mwezi Februari mwaka huu, wakati ambapo tulikuwa tunaelekea uchaguzi, alipoulizwa na waandishi wa habari bwana Mseveni, hutastaafu lini? Akasema kwamba kustaafu kwake kutategemea wanachama wa NRM. Hivyo basi, kizuizi cha umri akasema hakiwezi, umri hauwezi kuuzuia Waganda kumchagua mtu wanayemtaka. Baada ya uchaguzi, alipohutubia waandishi wa habari, akaulizwa hilo swali tena, akarejelea kusema wanachama wake watarudi, wataamua. Sasa linalozungumziwa ni kwamba wanachama wa NRM wameanza kampeni ya chini, wao wow, wenyewe hawataki kujitokeza hadharani kusema kwamba tunatoa kipengele, hapana lakini ipo kampeni ya chini ya mashinani ambayo inaendelea, tayari imeanza na wale wakuu wa wilaya ambao tayari wamesikika kumwambia Mseveni kwamba usiposimama tena mara nyingine, tutakupeleka mahakamani. Kampeni hiyo ndio inaende, inaendelea mpaka chini chini, ili raia iweze kusikika ni kwamba raia ndio wanaomlazimisha Mseveni kusimama katika nafasi hiyo na kutoa kile kizuizi, lakini linalofanyika hivi ni kwamba wabunge wa chama cha NRM wamenong'onezana hadi ndani ya bunge, wamezungumza kwamba wao wanachodhamiria, sahizi wanachotafuta ni kuondoa kile kizuizi cha umri ili kumruhusu Museveni kuendelea kutawala, wakisema kwamba hawamuoni kiongozi yoyote yule mwingine ambaye anaweza kuongoza Uganda isipokuwa Mseveni. Lakini wanatilia maanani kwamba sasa hivi Mseveni ana umri wa miaka sabini na moja. Ifikapo uchaguzi ujao atakuwa anazidisha umri wa miaka sabini na tano kulingana na katiba. Lakini mpinzani wake aliye na umri wa miaka sitini, basi atakuwa na umri wa miaka sitini na tano, ambayo ni Besije atakuwa na nafasi nyingine. Na muhimu hapa linalozingatiwa ni kwamba wasiweze kumpa Besije mwanya yote ilikugombea urais na kuweza kushinda. Naam, shukran sana e, Kenesi Bwire, endelea kuwapo hapo, maanake tutazungumza ama tutaendelea kuzungumza swala hili kwa undani zaidi. Kama nilivyokuambia msikilizaji, tunaye Asuman Basalwira ambaye ni mkuu wa chama cha Justice Forum Jema kutoka Kampala, Uganda. Sasa bwana Basalirwa, wewe swala hili umelipokeaje na ni nini hasa ambacho unaamini kuwa ni madhumuni yake? Fikiri hiyo propozo kutoa uh, uh, limit kwa kwa katiba yetu. Hiyo propozo si nzuri, sababu tunataka nchi yetu ikuwe, e, eendelee mbele kwa foundation ya demokrasia. Staki sisi tuendelee mbele kwa foundation ya mtu mmoja. Hiyo propozo wanataka kupatia rais Mseveni chansi kukuwa rais mpaka kufa. Lakini hiyo si nzuri, nivyo basi, tunaomba rafiki wetu kwa chama cha NRM na wale wabunge, wa bunge wafikiri kwa Uganda ya mbele, hapana kufikiri kwa Uganda ya ya, ya, ya leo. Tunawaomba lazima, kama hii proposal inakuja kwa ubunge, lazima hii wa proposal wa, wa, wa waambie uh, rais rais Museveni na kutoka kwa chama cha NRM hiyo proposal ni mbaya, tunataka nchi inaendelea ena, mbele kwa institutions sasa. Kufanya kufanya kufanya kufanya sheria ya, ya, ya mtu mmoja, tunataka tufanye sheria ya wananchi wowote wa ndivyo. Basi hiyo proposal ni mbaya, ni mbaya kabisa. Nam, asante sana Bwana Basa Lwira, kwa kuweza kutueleza na kufanya kufanya utangulizi huo. Lakini sasa wewe unadhani kwamba lengo la kuwepo kwa kikomo cha umri kwa rais wa Uganda katika katiba ambayo inaeleza ni miaka sabini na mitano, unadhani lengo lake hasa lilikuwa ni nini? Mimi nafikiri Alitia hii ukomo kwa kwa miaka sababu wa, au watu walifanya katiba yetu walikuwa wanajua ni kama mtu ana- anazeika sana asiwezi kufanya kazi vizuri, unaona. Sasa example ya Zimbabwe, rais Mugabe, rais Mugabe ni mzee muzei. Saa hii rais Museveni anafanya kazi vizuri, lakini saa hii ye ni mzee ayende, si iko 34 million people hapa tunawezi kupata rais ingine kupeleka nchi yetu mbele. Nivyobazi sisi tunafikiri kama we iko mzei, lazima we siwezi kufanya kazi vizuri. Rais Museveni alikuja kuwa rais wa Uganda, alikuwa ni kijana sana, vitu vilikuwa vinaendelea vizuri, lakini saa hii ye ni muzei, pa vision hakuna, kila kitu kinaribika, njia zinaribika, administration kila kitu kinaribika. Hiyo nakuja sababu saa hii rais Museveni ni mzee sana, asiwezi kufanya kazi vizuri. Sasa vijana. Naam, asante sana bwana e, basa e, lirwa kwa kuweza kutueleza hayo. Sasa Kennesi Bwire, hebu tufahamishe e, shauri hili limepokelewa vipi na watu wengine, hasa wale e, ambao wanaonekana wakimpinga rais Yoweri Museveni hapo nchini Uganda, na ni nini hasa kimekuwa kikizungumzwa nafikiri ni kukata tamaa, japo mjadala huo haujashika kasi sana. Ni waandishi wa habari ambao tumeweza tu kutohoatohoa kwa undani, na tuweza kuangazia wale ambao wanaweza zungumza nasi, ndio tukaweza kuiweka e. Karibu ukizungumza na wale ambao wanatoka chama cha NRM hawataki kulizungumzia kabisa, na juzi nilipojaribu kufanya hii story nam naona, msikilizaji wetu tumempoteza Kennesi Bwire kutokana na e, hitilafu za mawasiliano kutoka Kampala, Uganda. Basi msikilizaji, kama unajiunga nasi, unasikiliza kipindi cha Kwa Undani, na kama nilivyokueleza hapo awali ni kwamba unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www VOAswahili.com mahali, kadhalika unaweza kusikiliza matangazo haya ya kwa undani kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na ni kipindi ambacho tunakuletea kila siku kuanzia siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa Kuanzia saa tatu na nusu za usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki, ili kuweza kujua masuala mbalimbali, habari mbalimbali ambazo mbali mbali mbali mbali mbali mbali. zimekuwa zikitangazwa na vyombo mbalimbali vya dunia na kuweza kupata vilevile eh, vile habari ambazo zinajumuisha eh, yale ya mambo ambayo yanakuhusu wewe. Basi kufikia hapo, msikilizaji wetu tunakamilisha kipindi hiki kwa undani kwa siku hii ya leo. Hii leo tulikuwa tukizungumzia hatua ya serikali ya Tanzania kutangaza kuhamisha makao yake makuu kuelekea mkoani Dodoma na vilevile vile, e, shauri ambalo linaelezwa linawasilishwa ndani ya chama tawala nchini Uganda la kutaka kuondoa kikomo katika katiba ya Uganda inayomzuia raisi ama kiongozi yoyote yule aliye juu ya miaka sabini na mitano kuweza kugombea uraisi. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa mwenzangu Mkamiti Kibayasi, hali kadhalika Kenneth Bwire upande wa pili, Aida Isa msimamizi wa matangazo, alikuwa ni Khadija Riami kutoka Washington, tunakwambia usiku mwema. Na mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha Undani, hivi sasa tupate burudani ya muziki. Anaitwa Rema Kamakula anakwambia muchuzi. Hawa ni Yamoto Bendi, wanakwambia ni tajuta niende nirudi, nasembe, robo, na semberovo, nachotaka unipende