Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC langu jina Harrison Kamau na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Agosti 8, mwaka 2016, ambapo utasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu jioni ya leo, mapigano mapya ya kikabila yazuka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu ambao wamelunguzwa ni wawili na watu wote ambao wamekufa watu nane na baada ya maafisa wa tume huru ya uchaguzi ya IEBC nchini Kenya kuondoka, je, ni mikakati ipi imebuniwa katika tume mpya? Sheria pamoja na katiba imeshatamka namna ambavyo hao wanatakikana kuteuliwa au kuchaguliwa. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Mapambano ya wikendi kati ya waandamanaji na vikosi vya usalama nchini Ethiopia yanadaiwa kusababisha vifo vya zaidi ya watu darzeni moja kote nchini humo huku mamia wakikusanyika katika maandamano ya kuipinga serikali katika mji mkuu baada ya wito kutolewa kupitia mitandao ya kijamii. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP serikali ya Ethiopia kwa mara nyingine imezuia huduma za mtandao wa internet mwishoni mwa wiki, ikishutumwa kuwepo watu wanaovuruga amani waliopo nje ya nchi na kuungwa mkono na wanaharakati kwenye mitandao, ndio wa kulaumiwa kwa ghasia hizo. Waandamanaji walikusanyika licha ya onyo la serikali kwamba itachukua hatua dhidi ya maandamano yasiyoruhusiwa. Mgombea urais wa Marekani kwa tiketi ya Republican Donald Trump anaelezea mpango wake wa uchumi akitoa wito wa kupunguza kodi, kukata kanuni za serikali za biashara, na hatua za kuboresha mapato ya wafanyakazi wa daraja la kati. Mpango huo wa Trump umetokea baada ya wiki ya matamshi yenye utata na kushuka kwa idadi ya maoni katika kinyang'anyiro chake cha kuelekea White House dhidi ya MDemocratic Hillary Clinton akitumaini kutumia hotuba yake kwenye mkutano Detroit Economic Club kuiweka sawa kampeni yake ikiwa ni miezi mitatu kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa urais Novemba 8 wa kumpata mrithi wa rais Barack Obama wakati anapoondoka madarakani Januari mwakani. Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, anatarajiwa kuzungumza na kundi hilo hilo siku ya Alhamis kuhusu mpango wake wa uchumi. Rais Robert Mugabe ameomba kuwepo na umoja nchini Zimbabwe na kumaliza upinzani dhidi ya serikali yake, jambo ambalo amesema limempelekea ghasia nchini humo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka tisini na mbili alitoa ombi hilo hivi leo katika maadhimisho ya wapiganaji vita wa zamani wa Zimbabwe kwenye makaburi ya kitaifa mjini Harare. Amesema ninatoa wito wa amani na umoja miongoni mwa Wazimbabwe na ni vyema tubakie tukiwa tumeungana, na kuongeza kwa bila kuungana hatuwezi kupata maendeleo, badala yake kutakuwa na migawanyiko, kuzozana, kupigana na ghasia. Mugabe hivi sasa anakabiliwa na wimbi la upinzani kutokana na miaka 36 ya utawala wake kwa kuwepo na maandamano ya umma. Matatizo sugu ya uchumi nchini Zimbabwe imezidi kuwa mabaya kufuatia ukame na uhaba mkubwa wa fedha taslimu, hali ambayo imepelekea wafanyakazi wa serikali kutolipwa mishahara yao. Wiki hii maandamano zaidi yanatarajiwa dhidi ya serikali kuanzisha masharti ya uagizaji bidhaa kutoka nje. Hivi leo Rais Mugabe amefuta uwezekano wa kufuta masharti hayo, akisema lengo la masharti hayo ni kulinda viwanda vya nchini ambapo vinajitahidi kushindana na bidhaa zinazotengenezwa Afrika Kusini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mlipuko wenye nguvu wa mjitoa mhanga katika eneo moja la hospitali huko katika mji wa kusini magharibi mwa mji wa Pakistan wa Kweta leo Jumatatu umeua zaidi ya watu 60 na kuwajeruhi watu wasiopungua 160 wengine mashahidi na maafisa wamesema. Maafisa wa hospitali wamesema kwamba zaidi ya darzeni mbili ya watu waliojeruhiwa wapo katika hali mahututi na kuhofia idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Wengi wa waathirika ni wanasheria. Mlipuko ulitokea muda mfupi baada ya darzeni ya mawakili kukusanyika katika Civil Hospital huko Kweta ili kuandamana na kuomboleza mauaji ya rais wa muungano wa chama chao yaliyotokea nyakati za asubuhi alipofyatuliwa risasi na watu wenye silaha wasiojulikana. Maafisa wa jeshi la Siria wanasisitiza waasi wameshindwa kwa wiki kadhaa ya mapambano huko Aleppo ya kuondoa utawala wa Assad, wakidai kwamba waasi wamefanikiwa tu kuvunja mistari ya serikali kwa kufungua njia ya nyembamba upande wa kusini magharibi, lakini kiwango cha mashambulizi ya anga ya serikali na Russia katika saa 24 zilizopita yanaonyesha kwamba waasi wamefanikiwa kufanya uharibifu mkubwa, jambo moja ambalo utawala hivi sasa unajaribu kulibadili. Uvunjaji huo huenda ukakanganya majadiliano ya ngazi ya juu kati ya Marekani na Russia ambao wanalenga wanamgambo wanajihadi katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Mashambulizi ya waasi yaliyoongozwa na kundi moja la wanamgambo wa kijihadi Jabhat al Nusra ambalo lilitangaza mwezi uliopita kuvunja uhusiano na Al Qaida. Matokeo ya awali yanaonyesha mpinzani ameshinda uchaguzi wa urais wa marudio nchini Sao Tome na Principe, baada ya Rais Manuel Pinto da Costa kususia upigaji kura. Tume ya uchaguzi katika taifa hilo lilopo Afrika Magharibi ilisema kwenye mtandao wake leo kwamba waziri mkuu wa zamani Evaristo Cavaho Alipata kiasi cha zaidi ya kura 42000 katika koloni la zamani la Ureno kutoka kwa wapiga kura 111000 waliojiandikisha. Rais alijitoa kwenye uchaguzi huo akishutumu wizi wa kura na matatizo katika orodha ya wapiga kura katika barua yake kwa mahakama ya juu kisiwani humo. Tunaendelea kupokea hayo yote kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC, tunapoendelea kuangalia habari mbalimbali mbali kutoka pembe zote za ulimwengu. Na moja kwa moja tuelekee Afrika ya kati ambapo watu wanane wameuawa wa kinyama na nyumba zaidi ya thelathini kuchomwa moto usiku wa kuamkia leo wilayani Lutsuru Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo katika kijiji cha Kabanda huku hofu ya mapigano ya kikabila ikitanda miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Wakati huo huo, kambi ya kijeshi ya Kongo ya FARDC imeshambuliwa huku askari wa wawili wakiuawa. Austel Malivika anaripoti zaidi kutoka Beni. Kwa sasa kwa jumla ni watu wanane ambao wameuliwa katika mapigano ya kikabila, huku baadhi ya wananchi pamoja na jeshi ikishutumu wapiganaji wanaojulikana kama vile Nyatura wanaoshirikiana na wapiganaji wa FDLR kuhusika na mauaji hayo, swala ambalo limekuwa ngumu sisi kuweza kuwapata wapiganaji hao wa Nyatura kuwauliza ikiwa ni kweli. Kwenye laini ya simu nimepata fursa ya kuzungumza na mkaaji ambaye ameponia chupuchupu katika mauaji hayo. Watu ambao wamelunguzwa ni wa awili na watu wote ambao wamekufa kwa totale umwe ni wimo watu nane? na nyumba ngapi zimechomwa moto? nyumba makumi tatu zimechomwa moto. na je, ilikuwa majira ya saa ngapi? Ndiyo, ilikuwa kwa majira ya saa nane ya usiku, na mlipuko wa risasi mingi sana ndiyo, na kuko garso moya ambayo mwenyewe walikata kichwa. Ifahamike kwamba zaidi ya nyumba thelathini na tano vilevile zimechomwa moto katika usiku wa leo. Kwani, mji ni ni mkubwa sana sana na askari wako wadogo, lakini wanasema kwamba ni wapiganaji wa FDLR, wengine wanasema ni maimai, wengine wanasema ni nyatura. Ni Nyatura na FDLR. Kuhusiana na swala hilo nimezungumza naye Captain Njike Kaiko, msemaji wa jeshi mkuu wa Kivu ya Kaskazini, Operation Sokola ya pili ambaye ameomba kuweza kuunga mkono jeshi la serikali wakishirikiana moja kwa moja. Kitu muhimu napasa ukwambia ni kusema kwamba jeshi ya Kongo hatukufunga hatukuikaa patimwa hapana, tulipata wajambazi. Na sasa hii inaweza nikakwambia kwamba tulishika wawili na kuwanyang'anya silaha zao, na sasa hivi kazi ngali inaendelea kwa ajili ya kurudishia raia wakwetu kimya na usalama. Hao ambao walishambulia ni wapiganaji wa FDLR, ni Maimai ama ni hawa wanaita Nyatura? Ni hawa wa Nyatura. Na kwa sasa mnafanyaje? Sasa tungaji, tunaendelea na kazi e. Tunaomba sana population ya kwetu ama raia watusaidie, wao wajambazi wako wanakaa wanafuchama ndani ya raia pia namna ya kuwapiga inakuwa nguvu. Juhudi zetu kupata viongozi wa wilaya ya Ruchuru zimeshindikana. Kwa sasa usalama umeendelea kudidimia maeneo hayo ya Kibirizi pamoja na Bwito Wilayani Ruchuru huku wananchi wakiendelea kulalamikia serikali kuweza kuhakikisha kwamba usalama unarudi huku wakaji wengine wakiendelea kukimbilia maeneo ya Kanyabayonga pamoja na Kirumba kuhofia usalama wao kutokana na wingi wa makundi ya wapiganaji ikiwemo vile wapiganaji wa FDLR. Oster Malivika, Sauti Amerika, Beni. Chama cha Msalaba Mwekundu kimeanzisha msako na uokozi wake wa kwanza wa meli leo Jumatatu, katika juhudi za kuokoa maisha ya watu wanaokatisha bahari ya Mediteranean wakitafuta hifadhi na usalama barani Ulaya. Waokozi wanaojulikana kama Risponda watafanya doria katikati ya Mediterranean kwenye njia kati ya Afrika Kaskazini na Italy, mahala ambapo wahamiaji wapatao elfu tatu na mia moja walizama mwaka huu. Siku ya tatu ya michezo ya Olympics huko Rio itaangalia matukio ya medali katika michezo ya sarakasi, kuogelea, kuruka viunzi, ragbi kwa wanawake na michezo mingineyo. Washiriki wa mara ya kwanza katika michuano hiyo pia wanashindana katika siku ya tatu. Ibtihad Muhammad, mwanamichezo wa mara ya kwanza raia wa Marekani akishiriki michuano hiyo akiwa kavaa hijabu yake, atakuwa miongoni mwa wanaoshindania medali leo lamu aliyekulia katika jimbo la New Jersey hapa Marekani, Ibtihabu mwenye umri wa miaka ishirini na minane anasema anapenda michezo, lakini mara kwa mara anataabika kutafuta mahala panapomfaa katika michezo. Alianza kuruka vihunzi mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa akiwa na umri wa miaka kumi na mitatu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea kuchanganua na kuangalia habari mbalimbali mbali. Na tuelekee nchini Kenya, ambapo baada ya maafisa wa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka IEBC nchini humo kuondoka, sasa jukumu lililoko ni kuchagua maafisa wapya. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Profesa Nyaigoti Chacha na kutaka kujua kutoka kwake kuanzia sasa safari ni ipi? Njia ni kwamba hatuwezi kuwa na nchi ambayo haina tume. Kwa hivyo ni lazima mikakati ifanywe ya kuhakikisha kwamba watu wapi ambao watatumika katika hiyo tume, ni lazima hii ito- itendeke haraka ili kuhakikisha kwamba tuna uchaguzi na uteuzi ambao unafuata katiba na sheria ambazo zimewekwa za kitawala pamoja na za uchaguzi. Na sasa, je, mikakati ya kuweza kupata maafisa wapya wa tume huru ya uchaguzi ni ipi inayofuatwa? Sheria pamoja na katiba imeshatamka namna ambavyo hao wanatakikana kuteuliwa au kuchaguliwa, lakini tuelewe kwamba mara kwa mara hali kama hii inapotokea viongozi wa nchi hii wana uwezo wa kukubaliana utaratibu ambao watatumia ili kuhakikisha kwamba wanachama ambao watashikilia wadhifa huo wamepatikana kwa uwiano na makubaliano, kwamba lengo kuu ni kuboresha utendakazi wa tume ya uchaguzi, itasimamia kura kwa njia nzuri ambazo matokeo yake hayatakuwa ni matokeo ambayo watu wanakuwa na tashwishi au wasiwasi juu yake na kutoyakubali. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga amesema kwamba njia ambayo anapendekeza ni kupitia bunge, waidhinishwe wale wa ambao watachaguliwa, alafu kisha wabunge waketi chini, kikao maalum, na kuweza kuidhinisha kisha baadaye wampe rais. Lakini pia upande wa Jubilii nao wanasema kwamba tayari wameanza kupendekeza baadhi ya wabunge kwamba yule aliyekuwa mkuu wa kanisa la Anglikana awe wenyekiti wa tume hiyo. Kulikuwa na ile kamati maalum ya bunge ambaye imesimamiwa na senator Kiraitu na senator Orengo. Na ni muhimu tuwakabidhi wabunge, kwa sababu wabunge ni wawakilishi wa watu, na ikiwa wabunge watakubali kwamba hii nchi ni ya watu wote na wasiwe na mirengo mbalimbali, hakika kwamba suluhisho litatokana na kupitia kwa bunge. Watu wengi wamesimamia vitu ambavyo ni waadilifu. Sasa hatuwezi kuanza kuvutana, tuseme kwamba oh, ni wabukala au ni nani. Nafikiri tuachie haya mambo yaongozwe na bunge, na kama wabunge wa mirengo yote watakubaliana, wa vyama vyote watakubaliana, nafikiri tutakuwa na afueni nzuri na ya haraka zaidi. Waona kama shughuli hii ya kuteua kamati jipya ya, ya uchaguzi inaweza ikaadhiri tarehe iliyowekwa ya uchaguzi mwaka ujao? Nina hakika wakilenga ile tarehe wataweza kuafikiana pia, na watu wote watajulikana, na ni wazi kabisa kwamba watu wa Kenya wanafahamu watu ambao wanaweza kuwa waadilifu ambao wanaweza kutekeleza majukumu ya hii tume bila kuwa na upendeleo, kwa sababu so, wakati mwingine unakuta kwamba mnakubaliana zaidi na upande mmoja na mnatukana wengine au mna kashifu wengine, na inakuwa kwamba sasa wewe huwezi kuwa refa mzuri. Refa mzuri ni yule ambaye anaingia uwanjani pasipokuwa na upande ambao anapendelea, ambapo atakuwa napi, anapiga kipenga chake kwa kuwaudhi au kwa nyanyasa. Ni Profesa Nyeigoti Chacha akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na tukitoka Nairobi, tuelekee Uganda, ambapo hofu inaongezeka kusini magharibi mwa nchi hiyo kutokana na ongezeko la binadamu kuwachinja na kuwala binadamu wenzao. Visa hivyo vimeripotiwa katika wilaya ya Rakai, karibu na jiji la Kampala, ambapo wanaolengwa sana wamekuwa ni wakimbizi Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti zaidi. Ni simulizi ya wakimbizi wa ndani wanaoishi kwa hofu katika kambi ya Chek, eneo la Kalisizo, wilayani Rakai, kilomita mia mbili na nane kusini magharibi mwa Kampala. Simulizi ya kuwa katika hatari ya kuuawa na kufanywa kitoweo na binadamu wenzao. Tumepata ripoti kwamba wanapokupata peke yako wanakukatakata na kukugeuza kitoweo. Kwa sasa tumeanza kujilinda kwa njia zetu wenyewe. Kulingana na wakimbizi hao, visa vya kuliwa na wenzao wanaoishi katika wilaya hiyo ya Rakai vinatisha, tabia ambayo imeongezeka kiasi cha maiti kufukuliwa na kuliwa. Edith Natuhera amepoteza watoto wake wote kumi na wawili anaodai wametoweka katika mazingira tatanishi ka kati Nilikuwa na watoto kumi na wawili, wote wameliwa. Si hayo tu ya kuliwa, matatizo ni mengi katika kambi hii: magonjwa, hatuna chakula na watu wanakufa na kutoweka sana. Washukiwa kumi na wanne wanazuiliwa na polisi kwa kushukiwa kuua na kuwala watu kutokana na hamu ya nyama ya binadamu kisa kinachothibitishwa na polisi ni cha mama na mtoto wake wa miezi tisa aliyeomba malazi baada ya kuchelewa safarini. Peace Arinaitwe na mwanawe wanadaiwa kuchinjwa na kuliwa na mwenyekiti wa kijiji alikoomba kupewa malezi baada ya kuchelewa safarini. Mwenyekiti huyo wa kijiji anadaiwa kusaidiwa na wenzake kumi na watatu katika kumchinja na kumla mama na mtoto wake. Noa Serunjogi, msemaji wa polisi katika eneo hilo Amesema uchunguzi unaendelea. Tulipata damu nyingi, kulikuwepo pia na nywele za mwanamke aliyeliwa, nguo zake na hata viatu. Washukiwa waliwaeleza polisi kwamba nyama tamu ya binadamu ni ile ya mtu aliyekufa bila kugonjeka. Ukipata maiti ya mtu aliyekufa bila kuugua ama yule hajagonjeka sana nyama yake ni tamu sana na ukipata yule mzima kabisa na umchinje mwenyewe ladha nyama yake ni nzuri sana na huku wakimbizi hao wa ndani wakieleza wasiwasi katika mazingira wanamoishi washukiwa wanadaiwa kufanya biashara ya nyama ya binadamu kilo moja ikiuzwa shilingi elfu mia mbili za uganda sawa na dola 60 za marekani kenneth bwire sauti ya amerika Kampala. Michezo. Karibu katika michezo, mimi ni Idi Ligongo na leo tunaanzia Rio 2016. Muogeleaji kutoka nchini Marekani Michael Phelps anaendelea kuweka rekodi baada ya Jumapili usiku kushinda medali ya 23 licha ya ushindi wa jana wa medali ya 19 ya dhahabu kwake. Wachambuzi wanasema kuna uwezekano mkubwa wa kuongeza medali zaidi katika mashindano mengine ya olimpiki hii. Kwa ujumla, Marekani huyo bado ni mbabe wa muda wote kwa wanamchezo walioshiriki Olimpiki kwa kuwa na medali nyingi zaidi. Katika soka timu zenye heshima za wanaume Brazil na Ujerumani zakalia kuti kavu ya kutolewa katika hatua ya makundi. Mechi zao zijazo ni kufa ama kupona, lazima washinde ili kuendelea kubaki katika michuano hiyo ya Olimpiki kwa mwaka huu 2016. Vile vilevile, nimeongea na mwandishi wa habari wa Citizen ya Kenya Waihiga Mwaura ili atufahamishe yanayoendelea kwa sasa jijini Rio kwa upande wa nyuma ya pazia. Ukiangalia upande wa Kenya, wanariadha wengi zaidi ndio waliingia jana, wale wanaaa wakiongozwa na nahodha wa timu Ezekiel Kemboi. Okay, ile shida tu moja ni waliingia kwa siku ambaye Kenya imekuwa kwa habari tena kwa sababu ya mambo ya madawa za kunua misuli, so hiyo ndio mambo ilikuwa inafanyika jana na vile, at the same time ya wanariadha wa Kenya walikuwa wanaingia kutoka Kenya wakiwa tayari kumenyana na dunia. Unakumbuka Kenya ilikuwa namba moja katika mashindano ya World Championship kule Beijing, na kwa sasa riadha itaanza tarehe ya kumi na mbili na Wakenya wanatarajia kwamba mambo itakuwa mazuri mara sana, sana kuingia sande ndiouza wataingia, walikuwa wameomba ruhusa wamalize mazoezi zao kule Iten kwanza ndio wafike Rio, muda iliyo imebakwa uh, kwa marathoni kuwe mdogo zaidi, lakini inaweza sema kwa ufupi kwamba jana kulikuwa na wajak, kwa Kiingereza wanasema kwa ujumla mpaka sasa Marekani inaongoza kwa kuwa na medali 12 ikifuatiwa na China yenye medali 8 na nafasi ya tatu Australia yenye medali 6, baada ya kutoka Rio. Sasa twende kwa mwanamchezo wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, George Njogopa, atupashe harakati za timu ya Yanga katika kombe la shirikisho Afrika. Wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya kimataifa klabu ya Yanga wapo katika hatua muhimu ya kukata tiketi kusonga mbele katika michuano ya kimataifa, wakati watakapoikaribisha timu ya Mobojaya kutoka huko Algeria, mchezo ambao utatoa hatima rasmi ya klabu ya Yanga kuendelea kusalia katika michuano ya kimataifa ama kuaga rasmi. Huko mtaani, homa ya pambano hilo imezidi kupamba moto. Haya ni baadhi ya mashabiki wanaolumbana kuhusu na mchezo huo wa kesho kutwa. Naitwa Renatus Dimoso almaarufu mdau, mimi nasema kwamba hiyo mechi inafuata Yanga wacheze e, wa Jumamosi, na, amini, tu kama ni kukamilisha ratiba. Anaitwa John Nembo, mkazi wa Vinguti. Hiyo mechi ya mwisho ya Yango na kamilisha ratiba sawa, washapotekeza mwekeo mashindano, kwa hiyo wamalize tu kukamilisha ratiba e. Mchezo wa Jumamosi Agosti 13 naamini utakuwa ni mchezo mzuri tu, japokuwa tunaambiwa kwamba nafasi ndio hiyo ya mwisho, lakini asilimia kwenye 100 naweka asilimia sabini. Tukishinda hiyo mechi kuna matumaini tutapata. Mbona mwaka jana tuliishia makundi na tumeendelea vizuri, na mwaka huu tena robo finali. Naamini tukishindwa mwaka huu, mwaka kesho tena tunaingia, japo hata nusu a kundi lake Yanga ana buruta mkia baada ya kufanya vibaya katika mchezo mingi ilio shuka dimbani. Inaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa wa Sauti Amerika. Sasa kwake mwanamchezo wetu Jason Nyakundi atupashe kuhusu ligi ya kabumbu ya nchini Kenya. Juhudi za mabingwa watetezi wa Gor Mahia kuziba mwanya kati yake na viongozi wa ligi kuu ya soka ya Kenya Taska ziligonga mwamba walipojikwaa tena katika sare tasa dhidi ya Bandari uwanjani Moi mjini Kisumu. Katika matokeo mengine, wavutaji mkia Sofapaka walionyesha Nairobi Stars mabao matano kwa sufuri mjini Machakos. Chemelil Sugar ikapiga majirani Mhoroni Youth bao moja kwa sufuri mjini Awendo. Nazo Kamega Homeboys na Thika United zikapigana breki katika sare ya moja kwa moja mjini Thika. Na waziri wa michezo nchini Kenya Hassan Wario amesema kwamba kutolewa kwa kanda ya video inayomhusisha meneja wa timu ya Kenya katika michezo ya Olimpiki matumizi ya dawa za kusisimua misuli ni uovu. Amesema kuwa kanda hiyo iliyotolewa na kituo cha habari cha Ujerumani cha ARD inalenga kuwavunja motisha wanariadha wa Kenya. Tujiunge sasa na Kahozi Kosha na mtuanze na habari kutoka huko Brazil kwenye mchuano wa Olimpiki. Wakilishi wa Jamhuri wa Kidemokrasia ya Kongo wameanza vibaya ya mchezo huo. Rodrick Kanku alipigwa hijana kwenye mchezo wa judoka na mwenzio wa Water Mateo Matumaini ya Wakongomani yamesalia kwa nyawakina wakinadada kama vile Riza Kuleku ambaye atashiriki kwenye mchezo wa taikondo ifikapo tarehe 17 wakati ambao alis ataingia dimbani ifikapo tarehe 16 kwenye mchezo wa mbio wa mita elfu tano. Kuhusu kandanda, mchuano wa vijana wasiozidi miaka 19 na chezeuka Darban, Afrika ya Kusini. Timu ya TP Mazembe ya vijana wasiozidi miaka 16 ilipigwa mara tena ijana na timu ya Sporting ya Ureno goli tano kwa moja kuvutia machozi. Nikiripoti kutoka Kinshasa mimi ni Kaozi Kosha na hapa tunakamilisha michezo kwa Jumatatu hii ya leo na tukutane kila siku katika leo kutoka Rio mimi ni Idi Ligongo. Ufuatao ni muktasar wa habari. Kundi moja la wasanii wa Sudan Kusini wametoa wimbo unaoitwa ana taban kwa lugha ya Kiarabu ukimaanisha nimechoka, ukitoa wito wa amani katika taifa hilo lililogubikwa na mgogoro. Mapambano ya wikendi kati ya waandamanaji na vikosi vya usalama nchini Ethiopia yanadaiwa kusababisha vifo vya zaidi ya watu darzeni moja kote nchini humo, huku mamia wakikusanyika katika maandamano ya kuipinga serikali katika mji mkuu baada ya wito kutolewa kupitia mitandao ya kijamii. Ifuatayo ni tahariri yes, so ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani <tiped> Mwaka jana ulikuwa na rekodi ya juu ya joto hii, kwa kiasi imetokana na mabadiliko ya hali ya hewa El Nino, na kwa upande mwingine kwa sababu ya hali ya joto joto ulimwenguni, ikiwa ni matokeo ya harakati za kibinadamu. El Nino iliondoka mapema mwezi Juni, lakini hali ya joto iliendelea na kupelekea ukame ambao umesababisha takriban watu milioni mia moja kote duniani kukabiliana na hali mbaya na kipindi cha njaa. Baadhi ya maeneo yaliyopigwa vibaya ni kusini mwa Afrika. Kiasi cha watu milioni 18 wanatarajiwa kuathiriwa na mzozo huu wa ukosefu wa usalama wa chakula, ikimaanisha mzozo ambao utapelekea njaa na kushuka kwa lishe bora, haya na matokeo mengine kwa mifugo, upatikanaji wa maji na matibabu kwa wale wanaoishi na HIV, ambapo hiyo itadumu mpaka mwaka 2017. Huu ukame una athari mbaya kwa eneo la kusini mwa Afrika, na tufahamu mambo huenda yakawa mabaya zaidi, amesema Rebecca Sutton wa Oxfam, shirika la kimataifa la hisani ambalo linafanya kazi katika kumaliza umaskini ulimwenguni. Watu wanataabika hivi sasa, wanaangalia mazao yao yakikauka na wanyama wao wakifa kwa njaa. Hata katika hali njema zaidi ya kutarajia mavuno makubwa mazuri, hilo halitegemewi mpaka mwaka ujao. Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika imetoa ombi la dharura la dola bilioni mbili nukta nne kuwasaidia wale walioathiriwa vibaya sana na ukame na kulinda maendeleo yaliyopatikana. Kamati ya, kama ya kieneo imetoa mpango wa kazi ambao umelenga nchi saba ambazo zimeathiriwa vibaya, nazo ni Angola, Lesoto, Madagaskar, Malawi, Msumbiji, Swaziland na Zimbabwe, ambazo zinahitaji ufadhili wa takriban dola bilioni moja nukta mbili Kujibu hayo Marekani imetangaza msaada wa zaidi ya dola milioni 127 kwa juhudi hizi na kufikisha jumla ya fedha ambazo Marekani imetoa kwa eneo hilo kwa zaidi ya dola milioni 300 za misaada ya kibinadamu. Hii inajumuisha msaada wa dharura wa chakula, lishe na huduma za afya, fursa upatikanaji ya upatikanaji maji safi ya kunywa na mbegu. Fedha zitatolewa kupitia Umoja wa Mataifa na mashirika rafiki yasiyo ya kiserikali. Kulingana na onyo la mapema na ufuatiliaji wa karibu ya maendeleo ya El Nino, Marekani imehamasisha majibu kadhaa mapema mwaka huu kuhakikisha kuwa athari za El Nino haziingilii kati mafanikio ambayo tayari yamepatikana katika kupunguza njaa na umaskini. Pia tumefanya marekebisho katika uwekezaji ili kupunguza matokeo ya ukame, kuharakisha ufufuaji na kusaidia kujenga ujasiri kusini mwa Afrika. Marekani inawapongeza wafadhili wengi ambao wamechangia kwa majibu ya ukame kusini mwa Afrika na kuwashawishi wengine kujiunga katika juhudi hizi za kimataifa, kuhamasisha majibu imara na yaliyoratibiwa ambayo ni muhimu katika kulinda mafanikio ya kieneo dhidi ya njaa na umaskini na kuhakikisha ahueni ya mapema. <tune> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA iliyoelezea sera za serikali ya Marekani, na hapo ndipo tunapofika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo. Basi kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Mwamoyo Hamza, Mamoyo Hamza kumradhi, kutoka Washington langu jina Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu tukikutakia usiku mwanana usio na bughudha.