Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni BMJ Muridhi, tukikukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni siku ya Jumanne, tarehe 9 mwezi Agosti mwaka 2016. Karibuni. na katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo tuna ripoti kuhusu mashindano ya kumi ya majeshi ya Afrika mashariki ambayo yameanza huko Kigali uh, bila ya Burundi, Burundi kushiriki. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amekemea ulaji rushwa na utendaji mbaya wa kazi katika bandari ya Mombasa, sababu watu kama nipoti ya drugs, si hata wewe umekaa hapo Lazima ujue hiyo meli imeshukisha nini kwingineko. Hapa Marekani Waislamu waungana na kumkosoa wa mgombea kiti cha rais wa chama cha Republican kwa kuendelea kutaka wahamiaji Waislamu kuwekewa marufuku ya muda kuingia hapa nchini. Hizo ni baadhi za ripoti kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www VOA swahilicom, lakini kwanza, BMJ anatusomea taarifa ya habari. Dazeni za watu waliuawa na mamia kujeruhiwa wakati vikosi vya usalama vya Ethiopia vilipofyatua risasi kwa waandamanaji wanaopinga serikali mnamo mwishoni mwa wiki. Hayo ni kulingana na vyama vya upinzani na makundi ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Shirika la Amnesty International limesema kuwa takriban watu 97 waliuawa wakati wa maandamano yaliyofanyika kwenye jimbo lililotengwa la Oromia na sehemu zinginezo zilizo karibu na eneo la Amhara huko Oromia. Maafisa wawili wa chama cha upinzani cha Oromo Federalist Congress OFC wamesema kuwa zaidi ya watu 30 waliuawa wakati wa maandamano yalofanyika siku ya Jumamosi na Jumapili. Makamu wa rais wa chama cha, wa chama hicho Mulatu Gemechu aliambia Sauti ya Amerika kwamba mauaji hayo yalienea katika miji kumi na miwili tofauti. Washauri wa usalama wa kitaifa wa zamani, kunradhi, washauri wa usalama wa kitaifa wa zamani wa chama cha Republican, pamoja na wakuu wa ujasusi na wawakilishi wa biashara wametia saini barua isemayo kwamba hakuna hata mmoja wao ambaye atampigia kura mgombea wa kiti cha rais wa Marekani, Donald Trump. maafisa hao wa zamani wamemtumikia kila rais mrepublican kuanzia Richard Nixon hadi George W Bush na ni pamoja na mkuu wa zamani wa CIA, Michael Hayden, wakurugenzi wa zamani wa usalama wa ndani Michael Chertoff, na Tom Ridge. Uh, wengine ni pamoja na mwakilishi wa zamani wa kibiashara Kala Haus na baadhi ya waliokuwa manaibu wa mawaziri katika serikali ya Marekani. Barua hiyo imesema kuwa sio tu uh, Donald Trump hafai kuwa rais wa Marekani, lakini pia kwamba atakuwa rais hatari sana wa nchi hiyo. Na majeshi ya nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki yameanza mashindano ya michezo mbalimbali mbali, mjini Kigali, Rwanda. Mashindano hayo yatakayoendelea hadi tarehe kumi na nane mwezi huu yanalenga kudumisha ushirikiano wa ujirani mwema na majeshi wa majeshi ya nchi hizo. Hata hivyo, safari hii Burundi haikushirikishwa katika mashindano hayo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanas Karemera ana ripoti zaidi. Hii ni mara ya kumi majeshi ya nchi hizi yakikutana kwa mashindano ambayo yamekuwa yakikutana kwenye miji mikuu ya nchi hizo. Ijapokuwa mashindano haya yanalenga ushirikiano, urafiki na ujirani mwema, bado nchi mojawapo ya jumuiya ya Afrika Mashariki haijashiriki mashindano haya. Hii imezifanya nchi nne tu, Rwanda, Kenya, Uganda, Tanzania, kujikuta zikishiriki peke yake. Akizungumza muda mfupi kabla ya kuanza mashindano haya, mkuu wa majeshi ya Rwanda Jenerali Patrick Nyamvumba amesema it is indeed... ni heshima kubwa kwa Rwanda kuwa mwenyeji wa mashindano haya kwa mara ya pili ambayo pia atahusisha mashindano ya sanaa na utamaduni. Kauli mbiu yetu ni Afrika Mashariki moja na watu wake pamoja. Amesema kwamba lengo la mashindano hayo pia ni kujenga uwezo na kujihami kwa majeshi ya nchi hizo. The objective of the EAC military games, lengo la mashindano haya ni kujenga uwezo na kujihami kwa majeshi yetu, kama ilivyoainishwa kwenye itifaki ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu ushirikiano kwenye ulinzi na usalama. <in> Alipoulizwa kuhusu kwa nini Burundi haijashiriki, mkuu wa majeshi ya Rwanda amesema awali Burundi iliandika barua ikiomba mashindano haya yaahirishwe, lakini mataifa mengine manne yakaona hayana sababu ya kuahirisha kwa mashindano hayo. Hata hivyo, Aladisiwa anahisi kushindwa kuja kwa Burundi ni hali ya sintofahamu inayoendelea baina yake na Rwanda. Mashindano haya yataendelea hadi tarehe 14 mwezi huu. Silvano Karemera, sauti ya Amerika, Kigali. Naam, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, ambayo ni matangazo ya moja kwa moja tunayokuletea kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa msikilizaji, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mlipuko mkubwa wa bomu la mjitoa mhanga uliotokea katika hospitali moja kwenye mji wa kusini magharibi mwa Pakistan wa Kweta jana Jumatatu ulisababisha vifo vya zaidi ya wa watu 60 na kujeruhi takriban watu wengine 160 na maafisa wa hospitali hiyo wamesema kuwa takriban dazeni mbili za wale waliojeruhiwa wako katika hali mahututi na kwamba kuna hofu kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka. Wengi wa waathiriwa ni mawakili. Mlipuko huo ulitokea wakati ambapo kundi la mawakili lilikuwa limekusanyika ili kulalamika na kuomboleza kuuawa kwa rais wa chama cha kimkoa cha mawakili, ambapo watu wasiojulikana walianza kufyatua risasi wakiwa kwenye gari. Waandishi wa habari na wapiga picha ambao walikuwa wakikusanya habari kuhusu malalamiko hayo ni baadhi ya waliouawa au kujeruhiwa tawi lililojitenga la Taliban ya Pakistani limedai kuhusika na shambulio hilo. Na kamati ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na mateso imeeleza wasiwasi wake kum, mkubwa kutokana na ripoti kwamba mawakili wanne wa Burundi wanakabiliwa na kitisho kutoruhusiwa kufanya tena kazi ikiwa ni kama adhabu baada ya kutoa habari kwa kamati hiyo taarifa iliyotolewa na kamati hiyo jana Jumatatu iliihimiza serikali ya Burundi kutoa hakikisho za dharura kwamba hakuna mawakili wala wanaharakati wowote watakaoadhibiwa kwa, wataka kwa kushirikiana na kamati hiyo. Limesema mawakili hao wane Amel Niongere, Lambert Nigarura, Diodini Bashirai Shize na Vitao Jimirana walichangia katika ripoti iliyotayarishwa na mashirika yasiyo ya ya kiserikali kwa niaba ya kamati ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na tuhuma za mateso. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Habari yenye uzito kwa alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Kenya, ambapo kamwe msitueleze la kufanya, ndio kauli ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliyotoa hiyo jana kwa mataifa ya magharibi yanaonekana kuihimiza Kenya kufuata mkondo fulani wa kisiasa. Na maendeleo haya yajiri baada ya gazeti the economist kumnukuu kunukuu benki ya dunia ikikosoa Kenya kuhusu mradi wake wa reli ya kisasa Standard Gauge Railway. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo huku ujenzi wa reli ya kisasa almaarufu SGR kutoka mji wa Mombasa hadi jiji la Nairobi ukionekana kukamilika kwa asilimia 85, na kugharimu takriban shilingi bilioni 327, na kutarajiwa kukamilika Machi mwaka ujao, Rais Kenyatta anayakemea vikali mataifa ya Magharibi kuisuta serikali yake kwa kutoyapa masuala yanayoathiri wa Kenya kipaumbele. Akizungumza wakati wa mkutano wa kilele wa kupigia darubini ufanisi katika sekta miundo msingi unaotekelezwa na serikali yake katika ikulu ya Nairobi, Rais Kenyatta anasema mataifa ya Afrika yana uwezo mkubwa kuweza kutambua miradi yenye kipaumbele, kuisimamia na kuitekeleza, pasi kushawishiwa na watu fulani kufuata mkondo wa utakao. Please, we we no, tafadhali, tunajua tunachokitaka, tunaufahamu wa kile tunachofaa kukitekeleza. Kamwe hatutaendelea kuwa majalala ya bidhaa, huku watu wetu wakiwa hawana kazi na kuendelea kuteseka katika umaskini. have no jobs. In chapisho la gazeti la The Economist la Uingereza linainukuu benki ya Dunia iki kosoa serikali ya Kenyatta kutekeleza miradi isiyokuwa na uwezo wa kustahimilika na uchumi wake. Rais Kenyatta akisema kuwa serikali yake ina uwezo mkubwa wa kujua mahitaji ya wananchi wake katika ushirikiano wa wadau mbalimbali katika sekta zote nchini. you... tutapiga hatua nyingine bila kujali wanachosema wachumi, bila kujali wanavyosema watu wengine tutapiga hatua nyingine hiyo ndiyo hadi tuliyo nayo. Rais Kenyatta akionekana kutoridhishwa na chapisho hilo, aliutolea mfano uchumi wa nchi mseto za Asian Tigers kama vile Hong Kong, Singapore, South Korea na Taiwan zilizopuuza ripoti za Benki ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani, IMF, na kuzoa ufanisi mkubwa zaidi you know sasa Asian Tigers zimekomaa kikamilifu, pengine ni mojawapo wa mseto wa nchi zinazoendelea kukua kwa haraka ulimwenguni, lakini zilipuuza benki ya Dunia na shirika la IMF. Leo zinamiliki benki ya maendeleo na wanaendelea kujenga uchumi. Rais Kenyatta amekuwa mstari wa mbele kutaka mataifa ya Afrika kupewa nafasi ya kujisimamia na kuachwa kutoa suluhu kwa masuala yanayokabili wa Afrika wenyewe kama njia mojawapo ya kujijenga. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na sasa tunaendelea na habari za dunia Wasikilizaji, msikose kusikiliza kwa undani matangazo yetu ya saa tatu siku, tukichambua masuala muhimu kwa undani zaidi. Lakini sasa tuendelee na habari za dunia. Wanamgambo wa Syria wakiendelea kupigana ili kukomboa mji wa Aleppo kutoka kwa udhibiti wa serikali ya Rais Bashar al-Assad na wafanyakazi wanatoa huduma ya matibabu wameeleza wajumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu jinsi hali imekuwa mbaya katika mji huo ulio mkubwa zaidi wa Siria. Dr Zahar Shahul wa shirika, wa shirika la Syrian American Medical Society lenye makao yake mjini Chicago aliwaonyesha wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa picha za watoto waliokatwa miguu na majeraha ya ubongo. Alisema watoto huko hawapati maziwa, madaktari hawana dawa, chakula na vifaa vinavyohitajika kuokoa maisha. Aidha, aliongeza kuwa raia hawapati mkate, nyama wala gesi ya kupikia. Na mashindano ya Olimpiki yanaingia katika siku yake ya nne hii leo mjini Rio de Janeiro a Brazil. Kufikia usiku wa jana, Marekani ilikuwa ikiongoza kwa wingi wa medali, huku ikiwa na medali tano za dhahabu saba za fedha na saba za shaba. China inachukua nafasi ya pili kufikia sasa ikiwa na medali tano za dhahabu tatu za fedha na tano za shaba. Japan, Rusia na Italia zilikuwa zinafuatana kwa wingi wa medali. Baadhi ya nyota walioshinda dhahabu hiyo jana ni pamoja na mwogeleaji maarufu wa marekani Michael Phelps, ambaye kufikia sasa ameshinda medali 23 katika mashindano yote ya Olimpiki yaliyoshiriki na hivyo basi kuwa mwanariadha aliyepata medali nyingi zaidi za dhahabu katika historia ya mashindano ya msimu wa kiangazi ya Olimpiki. Dunia ina mambo. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Unitafutia bibi moja ni nioe, ndio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki wee. Ekumbuka, ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Oh, Nam naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Basi BMJ, unatuambiaje sasa katika ripoti za waandishi wetu? Nam, katika ripoti za waandishi ni kwamba Waislamu hapa Marekani wamejibu kwa asira wito wa mgombea kiti cha rais wa chama cha Republican Donald Trump kutaka masharti yawekwe kwa wahamiaji wa Kiislamu na ugomvi wake wa hivi karibuni na familia ya Kiislamu ya mwanajeshi Marekani aliyeuliwa akiwa vitani. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Michael Sullivan anaripoti kwamba baadhi ya Wamarekani Waislamu wanamtuhumu Trump kwa kuvuka mpaka kati ya mjadala na hotuba, katika mijadala yake na hotuba ya chuki. Sasa, Abdu Shakur, ripoti hiyo inaeleza vipi kuhusu hasira ya Waislamu? Bmj ripoti yake inaeleza kwamba waislamu wa, wa Marekani wameanza kuungana kujiandikisha kupiga kura na kuzungumza na kukemea kwenye mitandao ya kijamii. Kwani Donald Trump anasema yeye ana wasiwasi kuhusiana na ugaidi na wala hawakosoi Waislamu. Wito wake unaotaka raia wanaotoka nchi zenye waislamu wengi kupigwa marufuku kwa muda kuingia hapa nchini imesutwa na waislamu wengi wanaosema matamshi yake ni ya uchochezi. Mfanya biashara Navid anasema This, uh... hali ya mazingira ya kisiasa katika taifa hili ni sawa na vile kukusanyika kwa wingi ndani ya ukumbi wa sinema na mtu mmoja kupiga makelele kusema moto. Hilo bila shaka linasababisha taharuki lakini mfuasi mmoja Mwislamu wa Trump, Sajid Tarar, anataka kuhakikisha Waislamu wasiwe na wasiwasi. Usalama wa Marekani ni kipaumbele cha juu kwa Donald Trump, na nikiwa Mwislamu Mmarekani, hiyo pia ni kipaumbele changu cha kwanza. Mgombea wao anasema analenga ugaidi na sehemu za dunia wanaokuza itikadi hiyo, lakini wakosoaji wake wa Kiislamu wanasema Trump analinganisha ugaidi na imani mojawapo kuu ya dunia. Hussam Ailush akizungumza kupitia Skype anasema It Uh, anti kwa hakika inafanya hisia dhidi ya Uislamu kuwa jambo la kawaida, inafanya maneno dhidi ya Uislamu kuwa sawa, kwa sababu watu kama hawa wanaochukuliwa kuwa ni maarufu wanaofahamika wakisema mambo kama hayo, inakuwa sawa kwa kila mtu kusema hivyo pia. Trump alikuwa na asilimia kumi na moja tu ya uungaji mkono wa Waislamu wa Marekani katika uchunguzi uliofanywa mwezi Machi. Lakini hakuna uchunguzi uliofanywa hivi karibuni na Waislamu wengi wanasema uungaji mkono huenda umepungua sana tangu wakati huo. Nam, Rais Uhuru Kenyatta vilevile amekiri kwa mara nyingine tena hapo jana kuwa ufisadi umekithiri katika mashirika na taasisi za umma nchini humo na kusababisha uchumi kudorora, na sasa ameagizia adhabu kali kwa wahusika wa kashfa za wizi. Rais Kenyatta amesema kutokana na biashara za magendo kupitia bandari ya Mombasa mataifa jirani yanalalamika na, na kusababisha bandari hiyo kubandikwa jina la port of drugs. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ana ripoti zaidi. Rais Uhuru Kenyatta kwa mara nyingine amekemea ufisadi katika mashirika na taasisi za umma, akisema uchumi wa nchi hauwezi kuendelea kukiwa na kasumba ya ufisadi. Ametaja mfano wa bandari ya Mombasa, akisema wizi bado unaendelea na kuangaisha wawekezaji hata wa kimataifa. Sisi kwanza tuhakikishe uwezi hawataingia wapi. Kwa hapo tusiwe tunaambiwa na Uganda na Tanzania na wengine He, vizigo yao imeibiwa He, tusiambiwe ya kwamba Mombasa ni poti ya drugs hapana, kwa sababu hata kama ni poti ya drugs, si hata wewe umekaa hapo, lazima ujue hiyo meli imeshukisha nini na inaenda wapi. Iwe namna hiyo, na najua tutashinda, kwa sababu sisi kama Wakenya saa ingine tunalia, lakini hatuleti suluhu. Mimi nawaomba tuwe watu ambao watasema hii ni mbaya kweli, lakini pamoja tutafanya nini ndio tupate suluhu ambayo italete utajiri na kwa wananchi wetu. Katika hotuba yake fupi Rais Uhuru Kenyatta pia alimkaribisha rasmi mkurugenzi mkuu wa halmashauri ya bandari ya Mombasa Bi Catherine Muturi Wairi. Upande wake, Bi Muturi ameeleza kwamba wapo watu waliokamatwa kuhusiana na ufisadi na wizi katika bandari ya Mombasa na kwamba tayari wamefikishwa mahakamani ya Jumatatu wakiwepo wafanyikazi wa bandari na maafisa wa polisi kuhusiana na wizi wa shehena na kashfa zingine bandarini Mombasa. Nimezungumza na msimamizi mmoja katika sekta ya e upakuaji mizigo kutoka bandari ya Mombasa. hizi mzigo ambazo zinaenda kuwa sana sana zikai ndani ya port, zikiingia ndani ya port zinaenda kuwa hizi ma CFS ambazo zimekubaliwa zime na Kenya Ports Authority, ambazo sasa nafasi ya KPA pia ni kidogo, na kana mzigo zinaingia na kutoka wenye malori. Pia kuna wengine wamepoteza malori zao, watu wanalia maanake sasa wamepoteza pesa, wamepoteza biashara, na wa clearing agency wanalia sana ni katika mkutano wa leo ambapo Rais Uhuru Kenyatta ameagiza adhabu kali kwa wanaohusishwa na kashfa za kuibia serikali na umma. Pia ameelekeza kidole cha lawama kwa wanaochukua kandarasi za kujenga barabara akisema pia wana kashfa zao, majani ya chai kuitoa kutoka kijiji kuipeleka mpaka poti ya Mombasa hiyo barabara. Kwani jameni, hiyo bei hawa wanatuambia huku, hiyo inawekwa kwa sababu wanaiba vitu, vinaoza kwa shamba kwa sababu nobody can get them out kwa soko. Mwananchi hawana haja, ni nani anaifanya? Wanataka barabara hiyo, ndio anahitaji hiyo. Ni haki yenu na ni haki ya Wakenya. Na wakati hayo yakiarifiwa, wanaume wawili waliohusishwa na uingizaji wa dawa za kulevya aina ya kokaini kupitia bandari ya Mombasa wiki moja nusu iliyopita, iliyokuwa na dhamani ya dola milioni sita za Marekani wameachiwa kwa dhamana katika mahakama moja ya Nairobi na miongoni mwao ni mfanyi biashara kutoka Uingereza. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya America. Nam, asante Josphat Kioko. Wapenda wasikilizaji, nakukumbusheni kwamba usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa kumi na nusu, tutakapoletea Vio Express, kipindi ambacho kinakuletea matangazo mbalimbali mbali ya vijana na maswala yanayohusiana na biashara, yanayohusiana na sayansi na kadhalika. Basi usikose kusikiliza Vio Express kila siku saa kumi na nusu na jioni ya leo hapo saa moja na nusu, matangazo yetu ya kawaida, usikose kusikiliza habari moto moto, na kwa undani unaweza kutufuata katika Facebook na vilevile vile... Vio express naambiwa ipo katika Facebook. Basi tembelea ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook, utatuona hapo. Unaweza kushiriki ukatoa maoni yako na kadhalika, kushiriki katika kutoa maswali na vilevile salamu zako. Lakini hivi sasa tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, BMJ, unasemaje? Namshukuru. Ni kwamba mafuta ya shea ni maarufu mno duniani, kuanzia urembo hadi mapishi, na inatokana na njugu ya mti wa shea inayofahamika pia kama dhahabu ya wanawake wa Afrika kwa sababu inawapatia mamilioni ya wanawake katika kanda nzima la sahili, inawapatia mamilioni ya pesa wanawake pato. Pato hilo limekuwa likifurahiwa sana na wanawake hao. Mwandishi wa sauti ya Amerika Emily Lob alitembelea kaskazini mwa Ivory Coast na kuripoti kwamba wanawake wanajaribu kubadili utengenezaji wa mafuta ya shea kutoka kwa kiwanda cha kienyeji na kuwa biashara kuu sana duniani. Abdu Shakuru, sasa inaonekana kama hiyo ni juhudi muhimu sana kwa Afrika kuweza kujitegemea ama vipi? Unachosema ni kweli kabisa. Ni malengo makuu ya nchi za Afrika kubadili bidhaa za kilimo na kuzisindika huko huko Afrika. Katika soko hilo la Korogo kaskazini mwa Ivory Coast, wauzaji wa mafuta wa shea wana sehemu yao maalum. Katika vibanda vyao kuna mafuta hayo kama siagi manjano, bidhaa mashuhuri miongoni mwa wakazi wa huko. Mnunuzi awa Watara anasema anatumia kama dawa. Inaipatia ngozi yangu lishe, inanifanya kupendeza na kuwa thabiti zaidi kiasi ya kilomita 50 kutoka hapo, Alice Kone Maridiuma anafieka nyasi ili kuweza kuokota njugu za shea zilizoanguka katika mojawapo wa mashamba ya shea katika eneo hilo. Huu ni msimu muhimu wa mavuno. Kama kila mwaka, Kone atatengeneza bon, mafuta kutokana na njugu hiyo kwa njia kienyeji, kama alivyofundishwa na nyanyake: kuchemsha, kukausha na kutwanga ikimchukua saa kadhaa za kazi ngumu kutengeneza mafuta ya shea au kama inajulikana kama siagi ya shea inayouzwa sokoni. Sawa na Kone, wanawake wengine wa katika biashara ya shea huko Ivory Coast wanafanya kazi kipekee na kuuza bidhaa zao ndani ya nchi lakini mafuta ya shia inahitajika sana katika soko la kimataifa siku hizi kwa ajili ya kutengeneza vipodozi na kuchukua nafasi ya mafuta ya kakao inayotumiwa katika chokleti. Nchi jirani za Burkina Faso na Ghana ni miongoni mwa wasafirishaji wakuu wa mafuta hayo katika nchi za nje, Burkina Faso ikijipatia takriban dola milioni 33 kwa mwaka kusafirisha nje mafuta ya shia. Ivory Coast inajaribu kufuata kiwango hicho. Basi katika kijiji hicho wanawake wanaungana hivi sasa kuunda ushirika wa shea. Ahu Kulibali, mzalishaji wa siagi ya shea, anasema tunapofanya kazi kwa pamoja katika kundi moja, kunapatikana mawazo chungu nzima na wafadhili wanaweza kutusaidia. Tumepokea msaada fulani wa kifedha kuweza kujenga ghala. Ukifanya kazi peke yako, watu hawawezi kukusaidia. Katika baadhi ya mashamba ya kijiji hicho aina mpya ya mti wa shea umeanza kupandwa. Aina hiyo inaweza kuzalisha kiwango kikubwa zaidi ya bidhaa kuliko mti wa kawaida wa msituni na kuna mashine mbili za uzalishaji nchini humo zilizowekwa tayari. Miaka miwili iliyopita, serikali ilianza kufanya kazi katika kubuni sekta ya shia, juhudi inayoongozwa na, na Ali Keita anayehimiza pia kuwepo na ushirikiano wa kikanda miongoni mwa nchi zinazozalisha mafuta ya shia. na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Mashindano ya Olimpiki yanaingia katika siku yake ya nne hii leo mjini Rio de Janeiro, Brazil. Kufikia usiku wa jana, Marekani ilikuwa ikiongoza kwa wingi wa medali huku ikiwa na medali tano za dhahabu, saba za fedha na saba za shaba. Kamati ya Umoja wa Mataifa ya kupambana na mateso imeelezea wasiwasi wake mkubwa kutokana na ripoti kwamba mawakili wane wa Burundi wanakabiliwa na kitisho cha kutoruhusiwa kufanya kazi ikiwa ni kama adhabu baada ya kutoa habari kwa kamati hiyo. Dazani ya watu waliuawa na mamia kujeruhiwa wakati vikosi vya usalama vya Ethiopia Uh, vilipofyatua risasi waandamanaji walioingia ama walioipinga serikali mnamo mishoni mwa wiki, na hayo ni kulingana na vyama vya upinzani na makundi ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Lakini kabla ya kuendelea mbele au kufunga matangazo yetu, ni tahariri ya Sauti Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Nchini Nigeria, shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa la USAID linashirikiana na makundi mawili yanayojihusisha na shughuli za biashara ya kilimo ya Babangona na Hello Tractor. Miradi hiyo mipya miwili inaonyesha nia ya dhati ya Marekani ya kuimarisha uchumi kupitia kilimo na pia kuhusisha sekta binafsi, ikiwa sehemu ya programu ya Marekani maarufu Feed the Future inayozingatia kuangamiza njaa na kuhakikisha usalama wa chakula ulimwenguni ushirikiano huo wa miaka miwili na utakaogharimu dola milioni mbili za Marekani utawawezesha wakulima wadogo 1045 kutoka majimbo saba pamoja na eneo la jiji kuu kupata matrakta ya kisasa ili kukidhi mahitaji mbegu bora pamoja na chakula chenye faida na masoko ya bidhaa za kilimo. Wakati wa sherehe iliyofanyika kwenye ubalozi wa Marekani mjini Abuja mwishoni mwa mwezi Julai na iliyohudhuriwa na waziri wa kilimo wa Nigeria Audu Obe, naibu mkuu wa mradi wa kutoka Marekani Maria Brewer alieleza ushirikiano huo kama uwekezaji wa pamoja kwenye mali ya umma. Brewer alisema kuwa ubunifu na ujasiriamali ndio ufunguo wa biashara ya kilimo nchini humo na kwamba Marekani itaendelea kutoa msaada kuhakikisha hilo linafanyika. Chini ya programu ya Feed the Future, serikali ya Marekani hushirikiana na washirika tofauti kutoka vikundi vya kijamii, serikali tofauti, pamoja na sekta za kibinafsi kusaidia wakulima wadogo nchini Nigeria pamoja na mataifa mengine ya Afrika, Asia, Marekani Kusini na mataifa ya Caribbean. Kupitia ushirikiano huo, programu ya Feed the Future inashughulikia changamoto za maendeleo na biashara kwa kuimarisha kilimo na teknolojia, kutoa huduma za mafunzo ya kiufundi pamoja na kupanua masoko ya wakulima wadogo. Ushirikiano huu unalenga uwezo ambao bado haujatumika wa vijana kwenye kilimo pamoja na kutoa mafunzo ya kibiashara ili kuimarisha biashara zao, kutoa ajira ya kutegemewa pamoja na kuimarisha ukuaji wa kiuchumi. Kupitia ushirikiano wa USAID, Mradi wa Baban Gona utasaidia wakulima wadogo elfu ishirini. Ushirikiano wa, wa, 2020 wa Feed the Future na Hello Tractor utawezesha wakulima wadogo elfu ishirini na nne mia tano kupata huduma za trakta pamoja na kutoa mafunzo kwa vijana mia moja kuhusu kumiliki na kudumisha trakta ndogo. Katika ushirikiano wake na Nigeria, Marekani inasaidia kuleta udhabiti kwa jamii za Nigeria, kuboresha huduma za kijamii, kuimarisha uongozi wenye uwazi na uwajibikaji kuimarisha uchumi unaochochewa na uchumi wa soko pamoja na kuimarisha taifa hilo kama mshirika wa kibiashara wagena. Mwisho wa matangazo ya Kumekucha hadi hapo kwa herini.