Toka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. VOA Express Ni saa nusu ni tisa, na nusu jioni leo ikiwa ni Jumanne Agosti 9 mwaka 2016 katika matangazo ya VOA Express hii leo viongozi wa kidini nchini Kenya waitaka, waitaka sekta binafsi kusaidia ajira kwa vijana Kumbe ni vizuri kuongea na vijana na hata pia washikadau wengine wanaweza fungua sehemu za kutrain watu, hata kama ni hoteli inafungua sehemu ambayo wanasema okay, nataka mtu aina fulani. Ni afisa mtendaji wa baraza la kidini nchini Kenya akizungumza juu ya ajira kwa vijana. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwenye makala ya hoja kwa hoja katika VOA Express utasikia raia wa Kenya wazungumzia maamuzi ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza maamuzi ya chama akiwa ikulu Naona si sawa, kwa sababu hao kama presidenti yee mwenyewe ni mwanachama wa Jubilii na yeye kama mwanachama wa Jubilii inatakikana obvious, kama hao wanachama Jubilii, Jubilii wana ofisi zao mahali. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Senator Mrepublican Susan Collins anasema hatampigia kura mgombea wa chama cha Republican Donald Trump, na kusema hawakilishi maana ya chama cha Republican au njia ya kuongoza ya pamoja ambayo nchi hii inahitaji. Collins ambaye alichaguliwa kuwa seneta mwaka 1996 aliandika makala katika gazeti la Washington Post kwamba mapendekezo yake kuwa Trump hafai kuwa rais wa nchi yanalenga zaidi kwenye tabia yake ya kudharau watu wengine. Badala yake anawadhihaki watu walio na udhaifu na kutoa maneno ya uchochezi kwa kushambulia makundi ya walio wachache na ya kidini, Collins alisema. Pia alieleza wasiwasi wake kwamba kama Trump akichaguliwa kuwa rais, tabia yake ya kutojizuia na mfululizo wa maneno mabaya kutaifanya dunia kuwa hatarini zaidi. Baraza la seneti la Brazil leo Jumanne litaanza kupiga kura iwapo au la kuanza kesi ya kumshitaki ili kumwondoa madarakani rais Dilma Rousseff aliyekumbwa na matatizo ambapo huenda atakabidhi rasmi madaraka kwa makamu rais wake wa zamani ambaye hivi sasa ni kaim Michel Temer. Licha ya kubashiri kwamba mjadala utaweza kuendelea hadi kesho Jumatano asubuhi, inaonekana kuna uwezekano kwamba baraza la Seneti litapiga kura kumshitaki rais huyo mwenye msimamo wa mrengo wa kushoto, kwa vile wingi mdogo unahitajika wa maseneti Senet ilimsimamisha kwa muda Russef mwezi Mei baada ya shutuma kuibuka kwamba kinyume cha sheria alibadili bajeti ya nchi na kuonyesha kwamba uchumi wa nchi hiyo sio mbaya kama ambavyo ulivyokuwa wakati wa kampeni zake za kuchaguliwa tena mwaka elfu mbili na kumi na nne. Katika utaratibu wote wa kumfungulia mashtaka Rusef ameendelea kusema kwamba hakufanya jambo lolote baya na aliita suala hilo ni mapinduzi ya kisiasa. Maafisa wa afya nchini Pakistan wanasema mlipuko wenye nguvu uliotokea jana kwenye eneo moja la hospitali katika mji wa kusini magharibi wa Kweta nchini humo umeua kiasi cha watu sabini na kujeruhi zaidi ya mia moja kumi na wawili wengine. Mlipuko ulitokea muda mfupi baada ya darzeni ya mawakili kukusanyika katika eneo la Kweta Civil Hospital kupinga na kuomboleza mauaji ya rais wa chama cha mawakili kilichotokea mapema jana asubuhi kwa kupigwa risasi na watu wenye silaha wasiojulikana. Waathirika wengi kwenye mlipuko huo walikuwa mawakili, waandishi wa habari na wapiga picha za televisheni waliokuwa wakifuatilia maandamano ya mawakili, pia walikuwa miongoni mwa waliowawa au kujeruhiwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express hapa Washington DC. Uturuki leo imeonya Marekani kuwa kama haitamrudisha Fethullah Gulen, kiongozi wa kidini anayeishi katika jimbo la Pennsylvania hapa Marekani na anayetuhumiwa kupanga mapinduzi yaliyoshindwa nchini humo, basi uhusiano wa nchi hizo mbili utaathirika vibaya. Waziri wa Sheria wa Uturuki Bekir Bozdag, kwenye mahojiano na televisheni mapema leo amesema kuwa kama Marekani haitafanya hivyo itakuwa imeharibu uhusiano kwa kusaidia magaidi. Uturuki imekuwa ikijaribu kushawishi Marekani kumrudisha Gulen tangu baada ya mapinduzi yaliyoshindwa Julai 15 mwaka huu. Wiki iliyopita, mawakili wa Gulen walisema kuwa serikali ya Uturuki haikuwa na ushahidi kuwa alihusika kwenye jaribio hilo la mapinduzi lililoshindikana na kwamba hatarudishwa nchini humo kamwe. Wakati waasi nchini Syria wakiendelea kupambana na majeshi ya serikali yanayozingira mji wa Aleppo, wafanyakazi wa huduma za afya wamewaambia wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa jana Jumatatu, namna mji huo mkubwa nchini humo ulivyoharibika. Dr. Samer Atta ambaye pia anafanya kazi na kituo cha Syrian American Medical Society chenye makao yake Chicago nchini Marekani, SAMS aliwaonyesha wajumbe wa Umoja wa Mataifa picha za watoto walio katika miguu na majeraha ya kwenye ubongo. Alisema hospitali ya Alepo inaonekana zaidi ya hifadhi iliyozungukwa na mifuko ya michanga na mapipa ya kutoa ulinzi dhidi ya mashambulizi ya mabomu yanayotokea takriban kila siku. Shirika la ndege la Delta Airlines limesema lilifuta takriban safari mia mbili na hamsini leo asubuhi, wakati shirika hilo likijaribu kurudisha operesheni za kawaida kufuatia mifumo ya kompyuta kuleta hitilafu jana Jumatatu. Kampuni hiyo ililaumu kukatika kwa umeme kwenye kiunga chake cha mjini Atlanta, ikisema baadhi ya mifumo yake muhimu ilishindwa kufanya kazi kama sehemu ya mfumo wa dharura wa kusaidia pale inapohitajika ili kufanya mfumo mzima kufanya kazi kama kawaida kutokana na mtandao wa kompyuta kutofanya kazi sawasawa. Sawa, Delta iliakhirisha safari zote za ndege zake kwa saa kadhaa hapo jana, hatimaye ilifuta kiasi ya safari elfu moja kote Marekani na kwingineko. Michuano ya Olympic imeingia siku ya nne huko Rio, ikiangazia michezo maarufu kama sarakasi, kuogelea na michezo mingine itakayoshindaniwa medali. Na waogeleaji mashuhuri wa Marekani Michael Phelps na Kate Ledecky wanatarajiwa kushindana. Phelps ambaye alishinda medali ya dhahabu kwa kushiriki kwake katika mita mia nne za wanaume anatarajiwa kurudi na medali nyingine nyumbani katika uogeleaji wa mita mia mbili. Phelps alishinda nafasi ya pili katika mzunguko wa nusu fainali akishindana na raia wa Hungary Thomas Kanderes. Phelps anashikilia rekodi ya dunia na ya Olympic katika uogeleaji wa mita mia mbili. Ledeki pia anatarajiwa kuongeza medali nyingine leo wakati anaposhindana katika mita mia mbili kuogelea. Ledeki alishika nafasi ya pili katika mzunguko wa nusu fainali akikosa nafasi ya juu iliyokwenda kwa mwogeleaji kutoka Sweden Sara Jostrom. Unaendelea kusafiri na VOA express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, moja kwa moja basi. Tukiendelea habari zetu, tunaanzia nchini Kenya ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajiwa kuzuru Kenya kuangazia masuala ya usalama nchini humo na pia kanda nzima ya Afrika ya Mashariki. Ziara hiyo ya Kerry inajiri mwaka mmoja baada ya ziara ya rais wa Marekani Barack Obama nchini humo. Mwandishi wetu Liberty Adede anayo taarifa kamili. Waziri wa Marekani John Kerry anatarajiwa kuzuru Kenya kwa ziara ya siku mbili kujadili masuala muhimu ya usalama, uhusiano mwema kati ya taifa la Kenya na Marekani na pia kanda ya Afrika Mashariki. Kulingana na msemaji wa ikulu ya rais wa Kenya Manoa Esipisu, Kerry na mwenyeji wake Uhuru Kenyatta pamoja na waziri wa masuala ya nje nchini Kenya Amina Mohamed watajadili masuala kuhusu usalama nchini Kenya, taifa la Somalia na pia yanayojiri nchini Sudan Kusini. Hapa Espis wanasema kuwa tunamtaraji waziri John Kerry mwezi huu na tutawafahamisha tarehe kamili. Mambo ambayo tunatarajia yataangaziwa wakati wa ziara hiyo ni pamoja na usalama na uhusiano mwema wa taifa la Marekani na mataifa ya eneo hili pamoja na yanayojiri Somalia na matukio ya hivi karibuni nchini Sudan Kusini. Ingawa tarehe kamili ya kuwasili kwake haijawekwa wazi, duru zinaarifu kuwa huenda akafika nchini Kenya juma lijalo, ambapo pia anatarajiwa kusisitiza wito wa serikali kukabiliana na suala la ufisadi na kutekeleza marekebisho katika sheria za uchaguzi. Kuna uwezekano mkubwa mazungumzo kuhusu Somalia yakahusu jukumu la jeshi la kuhifadhi amani nchini humo, AMISON ambalo limefanikiwa kwa kiasi kuweka amani katika maeneo mengi nchini humo. Ujio wa Keri pia unatarajiwa kuangazia utekelezaji wa masuala mbalimbali ambayo serikali ya Kenya ilikubaliana na Marekani wakati wa ziara ya Rais Barack Obama mwaka jana mwezi Julai, kuimarisha utawala. Hii ni mara ya pili kwa Keri kuzuru taifa la Kenya, awamu ya kwanza ikiwa mwezi Mei mwaka 2015 ambapo wakati wa ziara hiyo serikali ya Marekani ilisisitiza hadi yake kushirikiana na Kenya kukabiliana na ugaidi ikiwemo kuwapa maafisa nchini Kenya mafunzo na vifaa pamoja na ufadhili wa dola milioni 45 kuimarisha vita dhidi ya ugaidi. Huku hayo yakijiri, waziri wa masuala ya kigeni wa taifa la China, Wang Yi anawasili nchini Kenya kujadili masuala ya uwekezaji na biashara. Hapa ni SCP Sutemna. Key among the discussions, uh, katika ziara hiyo, masuala muhimu kujadiliwa ni uwekezaji na biashara. China ni mshirika mkubwa wa Kenya. Kuna uwekezaji mkubwa wa taifa hilo humu nchini na wameshirikiana nasi katika masuala Mingi. Tuna uhusiano mzuri wa Kenya na mataifa ya Marekani na pia China na tunatumai wa Kenya watawapokea vyema wageni hao. Liberti Adede, Sauti ya Amerika, Mombasa. Sante sana Liberti Adede. Basi kutokana huko kwa Liberti Adede, tuna bado tuko Mombasa, kutokana na ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana nchini Kenya. Sasa viongozi wa kidini wanaitaka sekta binafsi kujumuisha vijana ama hata kuwapa mafunzo ya kibiashara vijana ili kukabiliana na ugaidi na uhalifu katika eneo la Pwani ya Kenya. Mwandishi wetu Mombasa, Amina Chombo, anayo taarifa kamili. Baraza la muungano wa viongozi wa dini zote hapa Pwani limeanzisha vikao na wafanyabiashara na sekta za kibinafsi kujadiliana mbinu za kuwapa nafasi za ajira idadi kubwa ya vijana ambao wanalengwa katika magenge ya uhalifu na makundi ya kigaidi katika eneo hili. Kulingana na afisa mkuu mtendaji wa baraza hilo Kasisi Steven Anyendo, ukosefu wa ajira umechangia jamii ya eneo hili pamoja na vijana kuishi mazingira magumu na rahisi kushawishiwa katika uhalifu. Anyendo ashikilia kuwa wa wafanyabiashara na wawekezaji wana nafasi kubwa katika kuhakikisha kuwa amani inapatikana kwa kuwasaidia vijana hao kujiajiri. Ikiwa mwajiri ameendelea katika forum kama hizi, anaanza kupanua mawazo, anaanza kuona ya kwamba kumbe ni vizuri kuongea na vijana, na hata pia washikadao wengine wanaweza fungua sehemu za kutrain watu. Hata kama ni hoteli, inafungua sehemu ambayo wanasema okay, nataka mtu aina fulani, wanaweza fungua sehemu ya training ili kufili ile gap katika hiyo sehemu. Aidha, afisa mkuu huyo ashikilia kuwa kama viongozi wa kidini wanalo jukumu la kuhakikisha kuwa vijana hawatumiwi kiholela kwa manufaa ya wengine kuga ugaidi ni kitu kama secondary ama tertiary, yani ni kitu kinakuja baadaye. Je, kiini kabisa ya vijana wetu kupatikana wako vulnerable ni gani? Tukaona ya kwanza zaidi hawana ajira, na kwa hivyo tunaongea na kila mshikadau kusema kwa ni njia gani tunaweza panua hiyo sehemu ya kukuza ajira kwa vijana wetu. Washika dau katika kikao hicho wakitaja kupuuzwa kwa elimu miaka ya nyuma kama iliyochangia masaibu ya vijana katika eneo la Pwani, kutokuwa na elimu ya taaluma bora za kuwasaidia kuajiriwa, wameelezea haja ya serikali na wafadhili kujenga vyuo na taasisi za masomo zitakazoambatana na nafasi za ajira zinazojitokeza nchini ama kuweza kujiajiri wenyewe maishani. Richard Iki ni mwenyekiti wa wavuvi huko Shimoni, kusini mwa pwani ya Kenya. Kwake japo mbinu ya... Ya kuhusisha washikadau itasaidia. Kuna haja ya kujengwa vyuo na taasisi za elimu ya juu katika eneo hili la pwani. Ni wakati sasa waliwafadhiliwa wanaokuja, tuangalie vijana ambao wamewacha shule au wamefika kuelimishwa na kupata elimu na kupata ajira na kupata mwelekeo fulani wa maisha vizazi vijana. Pwani ya Kenya inatambuliwa kwa rasilimali ya bahari ambapo uvuvi ni kati ya shughuli ambazo vijana wangetumia kujipatia pato la kila siku. Bwana Risha Ataja kuwa vijana wengi wanapuuza kazi hiyo. Sekta ya uchukuzi hasa matatu na bodaboda hapa nchini ni kati ya sekta ambazo zimeajiri vijana wengi, huku wamiliki na wahudumu katika sekta hiyo ya kibinafsi wakitaka serikali kupunguza ada na utaratibu wa kupata vibali vya vijana kufanya kazi hiyo, ambapo wengi wanahofia kukamatwa na maafisa wa trafiki na hivyo kuishilia kusalia maskani. Hemedi Mwatenga ni mwenyekiti wa wahudumu wa bodaboda Diani, kusini mwa pwani ya Kenya. Saidia ukweli itasaidia komiti yote, na naimani ikisaidika yote, hakuna uhalifu wala kitu yote ambayo itateteza, kwa sababu naamini mtu kimweka busy kuanzia asubuhi paka kifika saa kumi hawezi uh, kufanya mambo mengi, kwa sababu atakuwa amechoka. Amina Chombo, VO Express South America, Mombasa. Sare sana, Amina Chombo. Msikilizaji, basi hapa tunaangalia katika maswala ya burudani, maswala ya muziki Namwona Justin Biba yuko tayari hapa, mkamiti. Anakuja na nini mkamiti? Justin Biba leo kibao kinaitwa Kampani. Haya basi, msikilizaji, msikilize Justin Biba na Kampani. Sana. Msikilizaji ni Justin Bieber huyo akikwambia nini? Ni kile chake hicho anakwambia company hapa. Haya kibao cha company hicho ndio kimetuburudisha hivi sasa katika VOE Express na VOE Swahili Swahili. Asante sana, sana. Naam, na katika makala ya hoja kwa hoja hii leo tunamulika maamuzi ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutangaza muungano wa Jubilii na vyama vingine akiwa uh, kwenye ikulu ya Kenya. James Chege na Ferdinand Lumumba wanachuana hoja kwa hoja juu ya suala hilo. Mi nimesikia, lakini mi kulingana na mimi naona si sawa, kwa sababu hao kama president yeye mwenyewe ni mwanachama wa Jubilii na yeye kama mwanachama wa Jubilii inatakikana obvious, kama hawa wanachama Jubilee Jubilee hazapati haza, haza wana offices zao mahali headquarters zenye wanaweza held their meeting, ama kama ni kitu nyonya nataka ikue involve the public, wanaweza enda uru kama mahali kama Uru Gardens, kama Nairobi as the capital city, wanaweza held hiyo meeting yao mahali kama Uru Garden. Na hiyo kama ku kwenda ku held kwa White House, mimi naona si sawa. Kwa upande mwingine, wewe mwenzangu, upande bwana Fredrick kwa sasa kwa <clears throat> kwa hiyo kwa hiyo sasa kwa wakati sasa, asingeweza kuinabidi <clears throat> sasa tuweke wazi mbele ya watu, ya kila mtu wanajua hii chama ni ya ya mtu mmoja, na ndio kwa maana watu wanataka kuharibia huru jina, atabidi aweke wazi kwa kila mtu, kwa sababu voters, kwa sababu kwa sababu lazima itoke kwa mwenye amemchagua. Sasa mbona kwa yeye anaenda kuweka party eh, anaenda kuweka hiyo meeting kwa White House hiyo saa si iyo, kwanza najaribu kuonyesha nini, onyesha mbele ya watu ajua no. kama wakumbuka mbeleni, kulikuwa na vita upande wa MCA upande wa magavana, upande wa uh, gavana, upande wa gavana, upande wa Nairobi, unakumbuka no. kuna chama watu wakuwa wanapigania upande wa no. ii watu wakupita, sasa no. wakuwa wanaweka kitu wazi, kirudie tena mbele ya watu kama kuna race inafanywa no. no. inafanywa election no. mdogo wakuchagua kama no. kutoka kwa MCA kwenda mm. juu. Sasa lazima tukuwe kitu wazi, Wakenya wachague mtu mwenye kamjua, si kuingilia upande wa Uhuru. Sasa kama hiyo meeting yao, mimi naona yeah. si sawa venye wameifanya White House, kwa sababu kama ingekuwa yeah. ni, ni kitu enye ku wanataka kuinvolve mpaka wananchi, wanataka ikuwe publicity, wangeenda mahali kama Uru Gardens, na kwa hiyo meeting yao wakiinclude pia wananchi pia, mi hivyo ndo naona ni sawa hasa ubani, lazima kuwa na dem democracy. Sasa kama democracy, sasa mbona, yani hiyo anajaribu ku hizi yani, hiyo it's like yani, wamejaribu kuonyesha hizi other parties kuwa them they have some powers eh yeah, but hiyo si kitu sawa. Sasa kama code yeah, ati wanaenda kuhold meeting yao kwa White House. ya kusafiri na VOA Express. Na kwenye makala yetu ya kama huna kazi, tunakutana na mama Lusi Wanjiru akiwa Nakuru, anaeleza jinsi ya kujituma bila kungoja kupata ajira, ikiwa unaweza kujiunga na vikundi vya kusaidiana. Majina yangu kamili naitwa Bwana Samuel Germani. Yeah. Mimi nafanya kazi ya boda boda hii, ninalisha watoto wangu na kulipa nyumba. Hii kazi naikawa kama miaka saba hivi. Miaka tano sasa hapa Mombasa. Kujua kazi ya boda boda ni miaka mingi lakini hapa Mombasa ni miaka tano. Customer tuko nao, na tuko na wageni pia. Wakija wote, tuna pepa huku, tunaingia migombani, jambo la wageni kule shule ya Peleleza primary. Hizo sio ni njia na mshale blind blind na police station hapa, na police station hapa, na wale na kuanga 20 bob, 30 bob, paka 40. Hizo ni watu wa Western, hata ukiangalia usura unaona usura zenyewe ni watu wa Western au sio? Hata wewe pia ni watu wa Western au sio? hapa tuko watu kama 32 <laughs> <laughs> bil mimi wanatengeneza kama ni pesa kidogo sana ni mia nne lakini wanatengeneza mia sita au mia tano Hii kazi ni bidii yako, kwa pesa nyingi kama umerekea utapata ile ndoko yenye umetaka mwenyewe. Ile kochi ndio kiti ya customer kukalia, lazima kikalia, lazima tutengeneze vizuri kwa mattress, customer kukalia anasikia soft. Hiyo basikeli ikipata hata wawili nabebanga, hiyo inabeba watu wawili Eh, hata kuwa na kilomia moja na wenunenu kata naye naenda hiyo. <laughs> mm. E, ni kawaida ambalia, lazima sima iwe na samaki hivi ama kanyama. Watu wanapepa hata kama ni watatu, gina anakaa kwa steering huko naenda, okay. mm -hmm. Tulikuwa nasugula wa barabara sana na wenyeji hapa wa wenyejiwa wava coast hawa kaenda pale kwa dio akatushukulikia tukapata certificate ya kufanya boda boda, ndio siku hizi tuko sawa nao. Hapo ni mtu tu anaona ni, tu ni faster hii, unashika unaenda, atumia boda boda pia baskeli. Sasa unapata huyu anana, anaweka bado anangoja customer, hii ni haraka, unapata unaenda, ndio baskeli yangu yeah. Hiyo na hizi pia zinawaka chuma ndio kusungusha hapa chini, wanafanyaga pale nyuma <tokano> kidogo. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja, msikilizaji, kaa tayari kuungana naye Idi Ligongo akituambia yale la, la, yanayotamba la, la, leo kwenye mitandao ya kijamii. Idi Ligongo, ni yapi hayo? hey! Asante sana Sande Shomari na mkamiti Kibayasi, katika studio zetu namba kumi na tano. Yapo mengi hii leo yanayovuma kwa sasa katika mitandao, lakini kile ambacho kimekuwa midomoni mwa watu zaidi ni hatua ya rais mpya wa Ufilipino Rodrigo Duterte kuwatangaza hadharani majaji, mamea, maafisa wa jeshi la polisi na jeshi vilevile wanaojihusisha na biashara haramu ya dawa za kulevya na kuwataka kujisalimisha ndani 24 kwa ajili ya uchunguzi. Rais huyo vilevile vile anadaiwa alikataa mwito uliotolewa kutoka makundi ya haki za binadamu wa kufuata sheria katika vita yake aliyoitangaza dhidi ya wauzaji na watumiaji wa dawa za kulevya hasa mara baada ya picha kuonyesha mtumiaji mmoja wa dawa za kulevya akipigwa risasi, kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la The New York Times. Maoni ni mengi kwelikweli kuhusiana na suala hili. Nikianza naye Hassan John, yeye anasema Hayo ndiyo mambo yanayotakiwa kufanywa, sio viongozi wetu wengi wa Afrika hujidai tu kusema wanawafahamu wanaohusika na dawa za kulevya bila ya kuwaweka hadharani. James Abraham anasema anaamini huu utakuwa mfano duniani na viongozi wengine katika nchi zilizoathirika na dawa za kulevya kuwataja wahusika wa kadhia hiyo Manuel Patuatu yeye anasema usalama wa kiongozi huyu sasa upo mashakani, maana amewagusa hata hao wanaomlinda hasa katika nchi ambayo uhalifu na makundi ya kiharamia yameshamiri. Lingine ambalo linavuma kwa sasa ni kuhusu mashindano ya Rio de Janeiro ya Olimpiki kwa mwaka huu wa 2016 ambapo mpaka sasa watu wengi kwenye mitandao wanajiuliza kulikoni bara la Afrika. Bara hilo lina medali mbili tu, nazo ni kutoka Afrika ya Kusini na katika mchezo wa kuogelea. Mjadala ni mkubwa kwelikweli katika hili, katika mitandao mbalimbali mbali, lakini wengi wanatetea kwamba michezo ambayo inaendelea toka Olimpic ilipoanza siku ya Ijumaa ya wiki iliyopita ni ya kizungu sana. Hamisi Juma anasema wacheni waendelee kuchukua hizo medali, kwani zikianza riadha utaona Afrika nayo iki Chomoza. Jessica Charles anasema ina maana Afrika nzima tuna waogeleaji wachache mahiri, tena kutoka Afrika Kusini peke yake. Nchi nyingine kulikoni? Basi hayo ndiyo mambo ambayo hivi sasa yanatambaa kwelikweli, ama yanavuma katika mitandao mbalimbali. Narudi kwako Sandey Shomari na mkamiti Kibayasi hapo studio namba 15. Asante sana Idi Ligongo, na hayo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi msikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo haya, kaa tayari e kusikiliza muktasari wa habari na Mkamiti Kibayasi. Senata Mrepublican Susan Collins anasema hata mpigia kura mgombea wa chama cha Republican Donald Trump na kusema hawakilishi maana ya chama cha Republican au njia ya kuongoza ya pamoja ambayo nchi hii inaihitaji. Baraza la Seneti la Brazil leo litaanza kupiga kura iwapo au la kuanza kesi ya kumshitaki ili kumwondoa madarakani rais Dilma Rousseff aliyekumbwa na matatizo, ambapo huenda atakabidhi rasmi madaraka kwa makamu rais wake wa zamani ambaye hivi sasa ni kaimu, Michel Temer. Maafisa wa afya nchini Pakistan wanasema mlipuko wenye nguvu uliotokea jana kwenye eneo moja la hospitali katika mji wa kusini magharibi wa Quetta nchini humo umeua kiasi cha watu sabini na kuwajeruhi zaidi ya mia moja kumi na wawili wengine. Uturuki leo imeonya Marekani kuwa kama haitamruhusu Fethullah Gulen, kiongozi wa kidini anayeishi katika jimbo la Pennsylvania nchini Marekani na anayetuhumiwa kupanga mapinduzi yaliyoshindwa nchini humo, basi uhusiano wa nchi hizi mbili utaathirika vibaya. Wakati waasi nchini Siria wakiendelea kupambana na majeshi ya serikali yanayozingira mji wa Alepo, wafanyakazi wa huduma za afya wamewaambia wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa jana Jumatatu namna mji huo mkubwa nchini humo ulivyoharibika. Dr Samer Ata ambaye pia anafanya kazi katika kituo cha Syrian American Medical Society chenye makao yake Chicago nchini Marekani, SAMS alionyesha wajumbe Umoja wa Mataifa picha za watoto walio katika miguu na majeraha ya kwenye ubongo. Asante ah, sana, tunakushukuru wa kutusikiliza alasiri hii leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Mwamoya Hamza, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni Sunday Shomari. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi Nakwaga, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Alasiri njema.