Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo, mimi ni Idi Ligongo, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne, Agosti 9, mwaka 2016. Twasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu leo hii, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya ameidhinisha rasmi mpango wa kuunda chama cha Jubilii. Lazima ijulikane wazi ya kwamba katiba ya Kenya tuliyopitisha mwaka wa elfu ishirini na kumi haikubali hairuhusu utumiaji wa rasilimali ya umma kuendeleza mambo au masilahi ya chama binafsi ya kisiasa. Na katika habari nyingine, chama cha upinzani nchini Tanzania, Chadema chasema hakina sababu yeyote ya kumjaribu rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli. Hakuna mtu anayetaka ugomvi na mtukufu rais, hakuna wa chama hiki, hakuna anayetaka kukamatwa kamatwa, hakuna mahabusu, si pazuri. Ni waambieni mimi ambaye nimekuwa mgeni wa dola mara mbili katika mwezi huu uliopita. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya leo hii. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni Mkamiti Kibayasi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anaamini kwamba nchi yake inaingia katika kipindi tofauti katika uhusiano wake na Rusia. Erdogan amezungumza leo baada ya mkutano huko St Petersburg na rais wa Rusia Vladimir Putin, kwa mara ya kwanza tangu Julai kumi na tano Putin alipokuwa Uturuki. Erdogan anageukia Rasia kufuatia ukosoaji wa Magharibi baada ya jaribio la mapinduzi lililoshindwa na katika juhudi za kurekebisha uhusiano wake na Rasia ambao uliingia dosari baada ya Uturuki kutungua ndege ya Rasia kwenye mpaka wa Siria mwaka jana. Ziara yake leo, licha ya hali ya kuwa kwenye kipindi kigumu kuhusiana na siasa za ndani, inaonyesha kwamba wote tunataka kuanza mashauriano mapya na kurejesha uhusiano kati ya Rusia na Uturuki, Putin alimwambia Erdogan. Uturuki leo imeonya Marekani kuwa kama haitamrudisha Fethullah Gulen kiongozi wa kidini anayeishi katika jimbo la Pennsylvania nchini Marekani na anayetuhumiwa kupanga mapinduzi yaliyoshindwa nchini humo basi uhusiano wa nchi hizo mbili utaathirika vibaya. Waziri wa Sheria wa Uturuki Bekir Bozdag, kwenye mahojiano na televisheni mapema leo, amesema kuwa kama Marekani haitafanya hivyo itakuwa imeharibu uhusiano kwa kusaidia magaidi. Uturuki imekuwa ikijaribu kushawishi Marekani kumrudisha Gulen tangu baada ya mapinduzi yaliyoshindwa Julai kumi na tano. Wiki iliyopita mawakili wa Gulen walisema kuwa serikali ya Uturuki haikuwa na ushahidi wa kutosha kuwa alihusika kwenye jaribio hilo la mapinduzi na kwamba hatarudishwa nchini humo kwa kamwe. Senato Mrepublican Susan Collins anasema hatampigia kura mgombea wa chama cha Republican Donald Trump na kusema hawakilishi maana ya chama cha Republican au njia ya kuongoza ya pamoja ambayo nchi hii inaihitaji. Collins ambaye alichaguliwa kuwa seneta mwaka 1996 aliandika makala katika gazeti la Washington Post kwamba mapendekezo yake kuwa Trump hafai kuwa rais wa nchi yanalenga zaidi kwenye tabia yake ya kudharau watu wengine. Badala yake anawadhihaki watu walio na udhaifu na, na kutoa maneno ya uchochezi kwa kushambulia makundi walio wachache na ya kidini, Collins alisema. Pia alieleza wasiwasi wake kwamba kama Trump akichaguliwa kuwa rais, tabia yake ya kutojizuia na mfululizo wa maneno mabaya kutaifanya dunia kuwa hatarini zaidi. Serikali ya Sudan Kusini imeomba msaada wa fedha kutoka China kwa ajili ya shughuli za maendeleo. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, waziri wa mambo ya nje wa Sudan Kusini Deng Alo amesema nchi imeomba takriban dola bilioni 1.9 kutoka kwa serikali ya China ili kuendeleza vinu vya mafuta na miradi ya miundombinu. Alor amesema hivi leo kwamba China imekubali na ufadhili huo huenda ukatumika katika kufungua tena vinu muhimu vya mafuta vya Sudan Kusini katika jimbo la Unity ambavyo vimefungwa tangu kuzuka kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe Disemba mwaka wa 2013. Waziri wa mambo ya nje pia amesema kwamba kati ya fedha hizo dola milioni 700 zitatumika kujenga tena barabara kati ya mji mkuu wa Juba na wa maeneo ambayo yameona mapigano makali mwezi uliopita. Ombi la Sudan Kusini limekuja wakati nchi hiyo ikikabiliwa na mzozo wa kiuchumi na pia inapojitahidi katika kuwalipa mishahara wa wafanyakazi wa serikali serikali. ilisema mapema wiki hii kwamba kiwango cha gharama ya maisha nchini humo kimefikia asilimia 600 katika mwaka mmoja tu uliopita. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Balozi wa kwanza wa Marekani nchini Somalia baada ya kipindi cha miaka ishirini na mitano amewasili Mogadishu na kuwasilisha stakabadhi zake kwa serikali ya Somalia. Balozi Stephen Schwartz na ana jukumu la kuwasaidia maafisa wa Somalia kuleta uthabiti nchini humo baada ya miongo kadhaa ya vita vya wenyewe kwa wenyewe na uasi wa kundi la Al-Shababu. Uteuzi wa balozi wa Marekani nchini Somalia ni dalili ya uhusiano wenye nguvu kati ya nchi hizo mbili. Nimeridhishwa na fursa hii ya kuwasaidia watu wa Somalia kujenga taifa la amani lenye serikali thabiti ya kidemokrasia, amesema Shwaz baada ya mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Somalia Abdi Salam Omar Adlie. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Somalia imesema Schwalz amepongeza maendeleo yaliyopatikana katika kipindi cha zaidi ya miaka nane na kuwasii viongozi wa Somalia kuimarisha nia ya yao ya dhati na kuboresha maisha ya watu wa Somalia, ikiwemo wanawake na vijana. Shirika la ndege la Delta Airlines limesema lilifuta takriban safari mia mbili na hamsini leo asubuhi, wakati shirika hilo likijaribu kurudisha operesheni za kawaida kufuatia mifumo ya kompyuta kuleta hitilafu jana Jumatatu. Kampuni hiyo ililaumu kukatika kwa umeme kwenye kiunga chake mjini Atlanta, ikisema baadhi ya mifumo yake muhimu ilishindwa kufanya kazi kama sehemu ya mfumo wa dharura wa kusaidia pale inapohitajika ili kufanya mfumo mzima kufanya kazi kama kawaida. Kutokana na mtandao wa kompyuta kutofanya kazi sawasawa sawa, Delta iliakhirisha safari zote za ndege zake kwa saa kadhaa hapo jana, hatimaye ilifuta kiasi cha safari elfu moja kote Marekani na kwingineko. Wakati waasi nchini Siria wakiendelea kupambana na majeshi ya serikali yanayozingira mji wa Alepo, wafanyakazi wa huduma za afya wamewaambiwa wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa jana Jumatatu namna mji huo mkubwa nchini humo ulivyoharibika. Dr. Samer Attar ambaye pia anafanya kazi na kituo cha Syrian American Medical Society chenye makao yake Chicago nchini Marekani, SAMS, aliwaonyesha wajumbe wa Umoja wa Mataifa picha za watoto waliokatika miguu na majeraha ya kwenye ubongo. Alisema hospitali ya Aleppo inaonekana zaidi ya hifadhi iliyozungukwa na mifuko ya michanga na mapipa ya kutoa ulinzi dhidi ya mashambulizi ya mabomu yanayotokea takriban kila siku. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC, mara baada kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika habari zilizochukua uzito wa juu leo hii, siku chache tu mara baada ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto kukabidhiwa vyombo rasmi vya kunda chama cha Jubilee kinachovileta pamoja vyama tanzu kumi na viwili. Leo Bwana Kenyatta ameidhinisha rasmi mpango wa kuvileta vyama hivyo tanzu pamoja katika hafla iliyopeperushwa kupitia taarifa ya moja kwa moja kutoka ikulu ya Nairobi, lakini kile kinachoonekana kuleta sintofahamu ni hatua ya Kenyatta kuifanya hafla hiyo kuwa ya kitaifa huku ikiwa ni hafla ya chama cha kisiasa tu. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera ametuandalia taarifa hiyo. Kipenga cha uchaguzi wa mwaka 2017 kikitarajiwa kupulizwa rasmi katika miezi ya hivi karibuni, michakato ya kuanza kuweka na kuidhinisha ruwaza na mikondo ya kisiasa imeanza kuchukua nafasi kubwa katika siasa za nchi, huku mrengo wa CORD ukijitayarisha kutangaza mgombea wake wa urais kumenyana na Rais Kenyatta. Muungano tawala wa Jubilii unaoongozwa na Rais Kenyatta na naibu wake William Ruto tayari umetangaza rasmi kuvileta vyama tanzu kumi na viwili vya kisiasa pamoja, Kenyatta akielezea kuridhishwa kwake na hatua za vyama hivyo tanzu kukunja vyama vyao na kujiunga ka chama kimoja kifahamikacho Jubilee Party kitakachomhakikishia kuchaguliwa upya kuwa rais katika uchaguzi wa mwaka ujao. Our continued transformation towards political unity will be achieved more easily upon a stronger democratic framework. Mageuzi ambayo tunayaendeleza kuafikia siasa za umoja yataafikiwa kwa urahisi iwapo tutakuwa na mfumo thabiti wa kidemokrasia. Chama thabiti cha kisiasa kinahitajika kuhakikishia nchi utulivu na maendeleo. Vyama hivyo kumi na viwili vya kisiasa vinavyoegemea mrengo wa Jubilii vikiamua kujiunga na chama kipya cha Jubilii ili kumpigia debe Rais Kenyatta naibu wake William Ruto kwa awamu ya pili katika uongozi wa taifa. Chama cha KANU kinachohusishwa na rais mstaafu Daniel Arap Moi kwa sasa kikiongozwa na seneta wa Baringo Gideon Moi kimedinda kuingia nyumba mpya, huku Rais Kenyatta akitangaza rasmi kuunganishwa kwa vyama tanzu vya mrengo wa Jubilii kujiunga na chama kipya cha Jubilii Pati. Upinzani umeteta vikali kufuatia hatua yake ya tangazo la moja kwa moja kutoka ikulu ya rais badala ya makao makuu ya chama hicho. Mbunge wa Ugunja Upio wa Ndai, ambaye pia ni mkurugenzi wa masuala ya kisiasa katika chama cha ODM, anasema Kenyatta anatumia afisi yake vibaya, huku akisisitiza kuwa kamwe hafai kufanya hafla ya masuala ya chama cha Jubilii kuwa ikulu. Upinzani sasa unatishia kumchukulia rais Kenyatta hatua za kisheria kwa kuonekana kuasi sheria za nchi. La, lazima ijulikane wazi ya kwamba katiba ya Kenya tuliyopitisha mwaka wa elfu ishirini eh, na kumi haikubali hairuhusu utumiaji wa rasilimali ya umma kuendeleza mambo au masilahi ya chama binafsi ya kisiasa. Kwa hivyo msimamo wetu ni kwamba rais Uhuru Kenyatta akiendelea kutumia ikulu kufanya mipango na mkakati ya chama chake cha Jubilee, inakeuka uh, katiba ya Kenya lakini mrengo wa Jubilee umetetea hatua ya rais Kenyatta kuifanya hafla hiyo kuwa ya kitaifa kupitia taarifa ya moja kwa moja kutoka ikulu ya rais. Mbunge wa Kikuyu katika mrengo wa Jubilee, Kimani Chungwa asema rais hafai kushurutishwa kufanya wakitakacho upinzani. Rais ni kiongozi wa kisiasa na ana chama chake cha kisiasa, ana jukumu kwa wanachama wa chama chake na wafuasi pia, na kwa hivyo hawezi kumshurutisha rais mahali atafanyia mikutano na mahali hatafanyia. Kazi kuu ya rais ni kuunganisha Kennedy Wandera, Sauti Amerika, Nairobi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Baraza la seneti la Brazil leo litaanza kupiga kura iwapo au la kuanza kesi ya kumshitaki ili kumwondoa madarakani rais Dilma Rousseff aliyekumbwa na matatizo ambapo huenda akakabidhi rasmi madaraka kwa makamu rais wake wa zamani ambaye hivi sasa ni kaim Michel Temer licha ya kubashiri kwamba mjadala utaweza kuendelea hadi kesho Jumatano asubuhi, inaonekana kuna uwezekano kwamba baraza la seneti litapiga kura ya kumshitaki rais huyo mwenye msimamo wa mrengo wa kushoto, kwa vile wingi mdogo unahitajika wa maseneta. Seneti ilimsimamisha kwa muda Rusef mwezi Mei baada ya shutuma kuibuka kwamba kinyume cha sheria alibadili bajeti ya nchi na kuonyesha kwamba uchumi wa nchi sio mbaya kama ambavyo ulivyokuwa wakati wa kampeni zake za kuchaguliwa tena mwaka elfu mbili na kumi na nne. Katika utaratibu wote wa kumfungulia mashtaka Rousseff ameendelea kusema kwamba hakufanya jambo lolote baya na aliita suala hilo ni mapinduzi ya kisiasa. Michuano ya Olympic imeingia siku ya nne huko Rio, ikiangazia michezo maarufu kama sarakasi, kuogelea na michezo mingine itakayoshindaniwa medali na waogeleaji mashuhuri wa Marekani. Michael Phelps na Katie Ledecky wanatarajiwa kushindana. Phelps ambaye alishinda medali ya dhahabu kwa kushiriki kwake katika mita mia nne za wanaume anatarajiwa kurudi na medali nyingine nyumbani katika uogeleaji wa mita mia mbili. Phelps alishinda nafasi ya pili katika mzunguko wa nusu fainali akishindana na raia wa Hungary, Tamas Kanderes. Phelps anashikilia rekodi ya dunia na ya Olympic katika uogeleaji wa mita mia mbili. Ledeki pia anatarajiwa kuongeza medali nyingine leo wakati anaposhindana katika mita mia mbili za kuogelea. Ledeki alishika nafasi ya pili katika mzunguko wa nusu fainali akikosa nafasi ya juu iliyokwenda kwa mwogeleaji kutoka Sweden, Sara Jostrom. Na Umoja wa Mataifa umeonya leo kuwa mamilioni ya raia wa Siria katika mji wa Alepo hawana maji ya bomba au umeme na kuomba kusitishwa kwa mapigano kusudi mifumo iliyovunjika iweze kukarabatiwa haraka na misaada ya kibinadamu ifikishwe huko. Jamii kote mashariki na magharibi mwa Alepo wameathiriwa zaidi na mgogoro kati ya majeshi ya serikali ya Siria na vikosi vya waasi. Katika wiki chache zilizopita, idadi isiyohesabika ya watu wameuliwa na kujeruhiwa. Mashambulizi yaliyotokea wiki hii yameharibu miundo mbinu ya umeme na maji katika mji huo. Msemaji kutoka ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu, Jens Lek, ameonya kuna hatari kama mifumo muhimu haitarejeshwa haraka. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Wahadhiri na wafanyakazi wengine wa vyuo vikuu vya umma wapo katika mgomo nchini Uganda wakitaka nyongeza ya mishahara, huku serikali ikisema haina fedha za kufikia madai yao. Kutoka Kampala, Uganda, Kennesi Bwire na ripoti kamili. Mgomo wa wafanyakazi wa vyuo vikuu vya serikali unaingia wiki ya pili, wanafunzi wakilazimika kusalia nyumbani. Wafanyakazi wanataka serikali kutimiza ahadi yake ya mwaka 2016 kuongezea mishahara, gharama ya ahadi hiyo ikiwa ni shilingi bilioni 56 pesa za Uganda, lakini serikali inasema haina pesa kutimiza ahadi hiyo. Waziri wa elimu Bi Janet Museveni akiandamana na mawaziri wengine wanne wanaohusika na elimu na fedha wameitisha mkutano kwa rai wafanyakazi hao kurejea kazini bila mafanikio. so, please agree now. Agree with us. Tafadhali mkubali sasa. Naomba mkubaliane nasi. Tukubaliane kwamba mrejee kazini, mtupatie muda, nasi turejee kazini na tuangazie mambo yenu na tusuluhishe haya mambo yote. Wakiongozwa na mwenyekiti wao Jackson Batihama, wafanyikazi hao wamekaidi ombi la waziri wa elimu na kuwapa kuendelea na mgomo hadi watakapoongezewa mishahara. To evacuate Ugandans from Southern Sudan. Afisa katika wizara ya elimu alinieleza kwamba pesa zetu zilitumika kuwarejesha waganda waliokuwa wamekwama nchini Sudan Kusini, wakati tunafahamu vyema kwamba kuna wizara ya kushughulikia majanga na vilevile vile, kuna wizara ya ulinzi zilizostahili kutumia pesa zao. Kama kweli pesa zetu zilitumika kwa shughuli hiyo, ni makosa makubwa it Waziri wa Fedha Masia Kasaija alikuwa ametoa ahadi kwa wafanyakazi hao kwamba ahadi ya serikali ya kuongezea mishahara itatekelezwa kuanzia mwezi Oktoba. Lakini afisa wa kiufundi alipinga akieleza hilo haliwezekani na kwamba pesa hizo hazikubajetiwa katika mwaka wa kifedha wa 2016 2017 na kwamba hadi haiwezi kutimizwa sasa. What we are demanding for is that the government should... tunachotaka ni serikali kutafuta pesa haraka iwezekanavyo na kutimiza the... agizo la rais, tuongezewe mishahara. Mgomo wa wafanyakazi katika vyuo vikuu vyote vya umma nchini Uganda unajiri wakati serikali inapanga kupunguza idadi ya wa wafanyakazi wa serikali ikidai haina pesa za kuwalipa. Kampuni kadhaa pia zimeripoti hasara kubwa na zimekimbilia serikali zikitaka msaada wa kifedha. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Kampala. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema kimesema hakina sababu ya kumjaribu Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa hatua yake ya kutaka kuzungumza na wananchi kupitia mikutano ya hadhara kwa sababu ni haki yao ya kikatiba kufanya hivyo. Dina Chahali na ripoti kamili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Wakizungumza jijini Dar es Salaam leo, mwanasheria wa Chadema Tundu Lisu na katibu mkuu wa Chadema Dr Vincent Mashinji wamesema wataendelea na harakati za kukijenga chama hicho kwa kuongea na wananchi juu ya mambo muhimu yanayoendelea hapa nchini hivi sasa kupitia operesheni yao ya umoja wa kupambana na udikteta Tanzania Ukuta, wanayopanga kuifanya Septemba mosi mwaka huu. Mwanasheria Tundu Lisu amesema Chadema kama chama cha siasa kimeanza harakati za kuongea na wananchi kupitia mikutano ya hadhara kwa takribani miaka ishirini na minne. Hivyo hatua ya serikali ya sasa kuwazuia kufanya hivyo ni ukiukaji wa katiba na sheria za nchi. Hakuna mtu anayetaka ugomvi na mtukufu rais, hakuna wa chama hiki, hakuna anayetaka kukamatwa kamata, hakuna mahabusu. Si pazuri, ni waambieni mie ambaye nimekuwa mgeni wa dola mara mbili katika mwezi huu uliopita. Lakini tunachotaka kufanya ni kile ambacho katiba hii inasema tuna haki ya kukifanya, haki ya kukutana na Watanzania wengine, kuzungumza siasa. Tunataka tufanye kile ambacho sheria ya vyama vya siasa na kanuni zake zinaturuhusu: mikutano ya hadhara ya kisiasa na maandamano halali ya kisiasa ya kupinga jambo lolote ambalo linafanywa na mtukufu rais. Kwa upande wake Dkt. Mashinji amesema maandalizi ya operesheni Ukuta yanaendelea kama kawaida maeneo mbalimbali nchini licha ya kwamba kuna madai ya kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa baadhi ya viongozi wa CHADEMA wanaoratibu wa operesheni hiyo mikoani. Sisi tutaendelea na ujenzi wa ukuta wetu, na a, mpaka sasa hivi katika ngazi ya chini vikao vimeshafanyika na vinaelekea mwisho, na tunavyoongea hivi kuna viongozi wetu ambao wa wameshakamatwa. Saa hizi katibu wangu wa kanda ya ziwa Victoria leo hii asubuhi kafikishwa mahakamani Geita akiwa kwenye harakati za kujenga ukuta. Makatibu wangu wengine na wenye viti hasa kanda ya ziwa wanaendelea kukamatwa na kuitwa polisi kwa sababu ya kujenga ukuta. Tutaendelea kujenga mpaka pale hata polisi watakapojua kwamba hukuta unahitajika katika taifa hili katika hatua nyingine chadema imesema itajibu barua iliyoandikwa na kamishna wa sekretariat ya maadili ya viongozi wa umma kwenda kwa mwenyekiti wa chama hicho taifa freeman mbowe na mwanasheria wa chama tundu lisu juu ya tuhuma za ukiukaji wa maadili ya uongozi wa umma kwani tuhuma hizo zinaweza kuwa na hatima mbaya kwao ikiwemo kukosa tena sifa ya kuwa wabunge iwapo watapatikana na hatia kutoka jijini dar es salaam mimi ni dina chahali Karibu katika Rio 2016. Marekani inaendelea kuwa mbabe, ikiwa tayari imeshajipatia medali 19 mbele ya China yenye medali 13, huku nafasi ya tatu ikishikiliwa na Australia ambayo mpaka sasa imeshajikusanyia jumla ya medali 17. Afrika bado inaendelea kusuasua ambapo timu ya Afrika Kusini ndiyo timu pekee kutoka Afrika ambayo yenye medali mbili mpaka hivi sasa. Afrika Kusini ambayo imeshajipatia medali mbili ambazo zote ni za fedha katika michezo ya kuogelea kutoka kwa Cameron Van De Burg na Chad Le Clos. Van De Burg alishinda medali yake katika kuogelea mita 100, wakati Chad Le Close alishinda katika mita 200. Wachambuzi wanasema hali hiyo ya kukosekana kwa midali nyingi kwa Afrika kunatokana na timu chache za Afrika zinashiriki michezo iliyoanza hivi sasa katika Rio 2016. Bara la Afrika linategemewa kufanya vizuri zaidi katika riadha, ndondi na soka. Timu ya Kenya inategemewa kuiweka ramani Afrika katika riadha huku Nigeria ikitegemewa kufanya vizuri katika soka. Sasa siku ya Ijumaa ndiyo siku ambayo inaaminika kabisa Afrika itaweza kuonyesha ubabe wake ama kung'ara zaidi katika mashindano hayo ya Rio 2016 ambapo mashindano ya riadha yataanza rasmi kuanzia mita 100 kwa wanaume na wanawake hadi kuruka viunzi mpaka mbio zile za mita 10000 ambapo siku hiyo ya Ijumaa ndipo itakapofanyika fainali na kuweza kujulikana nani ataweza kuchukua medali ya dhahabu, fedha na shaba katika boxing. Leo hii basi bondia wa Algeria akiwa kama ni mwakili ishi mwingine wa bara la Afrika atakipiga na bondia kutoka nchini Russia, bondia ambaye anafahamika kwa jina la Adlan Abdurashadivov. Mabondia wengine ambao wanatarajia kuzidunda katika mashindano hayo ya Rio 2016 ni pamoja na Hurshid Chabikov wa Uzbekistan, Joey Cardinal wa Great Britain ambao watazipiga. Anvar Yunus wa Tajikistan ambaye atapigana na Robson Kanskelo wa Brazil. halika kadhalika Salfoy Omiha kutoka Ufaransa atamenyanya na Amnat Rosengo wa Thailand. Lakini kwa upande wa soka, timu kabambe kabisa ya Brazil ambayo imeshafanya mauaji mengi itaweza kukipiga na timu ya Afrika Kusini katika upande wa soka la wanawake. Basi hayo ndiyo ambayo tutayategemea katika Rio 2016 kwa siku hii ya leo na kesho, lakini vilevile tukutane kesho katika kujua zile dondoo za Rio 2016. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, napenda kukumbusha kwamba matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Ka Kenya 107.5, Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa, 94.9 FM Bujumbura, Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Redio 106 Dar es Salam Tanzania, na Raga FM kote nchini DRC. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com Nam vilevile msikilizaji wetu, basi, hapo kesho usikose kusikiliza makala ya afya na Mary Mgawe. Lakini kabla ya kumaliza matangazo yetu ya siku hii ya leo, tunamrudisha tena mkamiti kibasi kwa ajili ya kukusomea muhtasari wa habari. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anaamini kwamba nchi yake inaingia katika kipindi tofauti katika uhusiano wake na Russia. Erdogan amezungumza leo baada ya mkutano huko St Petersburg na rais wa Russia Vladimir Putin, kwa mara ya kwanza tangu Julai kumi na tano Putin alipokuwa Uturuki. Uturuki leo imeonya Marekani kuwa kama haitamrudisha Fethullah Gulen kiongozi wa kidini anayeishi katika jimbo la Pennsylvania, Marekani, na anayetuhumiwa kupanga mapinduzi yaliyoshindwa nchini humo, basi uhusiano wa nchi hizo mbili utaathirika vibaya. Waziri wa sheria wa Uturuki, Bekir Bozdag, kwenye mahojiano na televisheni mapema leo amesema kuwa kama Marekani haitafanya hivyo itakuwa imeharibu uhusiano kwa kusaidia magaidi. Senator Republican Susan Collins anasema hatampigia kura mgombea wa chama cha Republican Donald Trump na kusema hawakilishi maana ya chama cha Republican au njia ya kuongoza ya pamoja ambayo nchi hii inaihitaji. Collins, ambaye alichaguliwa kuwa seneta mwaka 1996 aliandika makala katika gazeti la Washington Post kwamba mapendekezo yake kuwa Trump hafai kuwa rais wa nchi yanalenga zaidi kwenye tabia yake ya kudharau watu wengine. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha katika matangazo yetu, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi Hadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi kutoka Washington DC, tunakuambia jioni njema.