Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Balozi wa kwanza wa Marekani nchini Somalia baada ya kipindi cha miaka 25 wamewasili Mogadishu na kuwasilisha stakabadhi zake kwa serikali ya Somalia. Balozi Stephen Schwarz ana jukumu la kuwasaidia maafisa wa Somalia kuleta uthabiti nchini baada ya miongo kadhaa ya vita vya wenyewe kwa wenyewe na uwasi wa Al-Shababu. Uteuzi wa balozi wa Marekani nchini Somalia ni dalili ya uhusiano wenye nguvu kati ya nchi hizo mbili. Nimeridhishwa na fursa hii ya kuwasaidia watu wa Somalia kujenga taifa la amani lenye serikali thabiti ya kidemokrasia, amesema Shwaz baada ya mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Somalia Abdisalam Omar Adlie. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Somalia imesema Schwarz amepongeza maendeleo yaliyopatikana katika kipindi cha zaidi ya miaka nane na kuwasihi viongozi wa Somalia kuimarisha nia yao ya dhati na kuboresha maisha ya watu wa Somalia ikiwemo wanawake na vijana. Seneta Mrepublican Susan Collins anasema hatampigia kura mgombea wa chama cha Republican Donald Trump na kusema hawakilishi maana ya chama cha Republican au njia ya kuongoza ya pamoja ambayo nchi hii inaihitaji. Collins, ambaye alichaguliwa kuwa seneta mwaka 1996, aliandika makala katika gazeti la Washington Post kwamba mapendekezo yake kuwa Trump hafai kuwa rais wa nchi yanalenga zaidi kwenye tabia yake ya kudharau watu wengine badala yake anawadhihaki watu walio na udhaifu na kutoa maneno ya uchochezi kwa kushambulia makundi ya walio wachache na ya kidini, Collins alisema pia. Alielezea wasiwasi wasi wake kwamba kama Trump akichaguliwa kuwa rais, tabia yake ya kutojizuia na mfululizo wa maneno mabaya kutaifanya dunia kuwa hatarini zaidi. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anaamini kwamba nchi yake inaingia katika kipindi tofauti katika uhusiano wake na Rusia. Erdogan amezungumza leo baada ya mkutano huko St Petersburg na rais wa Rusia Vladimir Putin kwa mara ya kwanza tangu Julai kumi na tano, Putin alipokuwa Uturuki. Erdogan anageukia Rusia kufuatia ukosoaji wa Magharibi baada ya jaribio la mapinduzi lililoshindwa na katika juhudi za kurekebisha uhusiano wake na Rusia ambao uliingia dosari baada ya Uturuki kutungua ndege ya Rusia kwenye mpaka wa Siria mwaka jana. Ziara yake leo licha ya hali ya kuwa kwenye kipindi kigumu kuhusiana na siasa za ndani, inaonyesha kwamba wote tunataka kuanza mashauriano mapya na kurejesha uhusiano kati ya Russia na Uturuki, Putin alimwambia Erdogan. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Uturuki leo imeonya Marekani kuwa kama haitamrudisha Fetula Gulen, kiongozi wa kidini anayeishi katika jimbo la Pennsylvania hapa Marekani na anayetuhumiwa kupanga mapinduzi yaliyoshindwa nchini humo, basi uhusiano wa nchi hizo mbili utaathirika vibaya. Waziri wa Sheria wa Uturuki Bekir Bozdag kwenye mahojiano na televisheni mapema leo amesema kuwa kama Marekani haitafanya hivyo itakuwa imeharibu uhusiano kwa kusaidia magaidi. Uturuki imekuwa ikijaribu kushawishi Marekani kumrudisha Gulen tangu baada ya mapinduzi yaliyoshindwa Julai 15 mwaka huu. Wiki iliyopita, mawakili wa Gulen walisema kuwa serikali ya Uturuki haikuwa na ushahidi wa kutosha kuwa alihusika kwenye jaribio hilo la mapinduzi na kwamba hatarudishwa nchini humo kamwe. Umoja wa Mataifa umeonya leo kuwa mamilioni ya raia wa Siria katika mji wa Alepo hawana maji ya bomba au umeme na kuomba kusitishwa kwa mapigano kusudi mifumo iliyovunjika iweze kukarabatiwa haraka na misaada ya kibinadamu ifikishwe huko. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutawaletea kipindi cha Kwa Undani. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream katika muda mwingine wa Kwa Undani, wakati ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na hapa studio, mimi ni Khadija Riyami. Leo niko na wenzangu Harison Kamau na Sandey Shomari. Katika simu, tunaye mwandishi wetu wa Mombasa, Liberty Adede, na pia tunaye mwalimu David Mutange kutoka Kitale huko Kenya. Naam, kwa undani leo tunazungumzia tohara kwa wavulana wa shule za msingi katika maeneo ya magharibi mwa Kenya na athari zake. Mwezi Agasti kila mwaka ndio msimu wa vijana wa maeneo ya magharibi mwa Kenya kufanyiwa tohara. Vijana hawa wanaopitia utaratibu huu ni wa umri kati ya miaka kumi na tatu na kumi na saba. Lakini kwa mujibu wa baadhi ya vyombo vya habari nchini Kenya, utaratibu huu una changamoto nyingi na baadhi ya changamoto hizi zinaingilia kati masomo ya vijana hawa mashuleni mara tu wanapofanyiwa tohara. Liberty Adede, ukiwa huko Mombasa katika upekuzi wako kwa undani, unaweza kuelezea jamii inasemaje kuhusu swala hili la tohara kwa vijana? Uh, ni fursa nyingine tena, nafurahia kujumuika nayo katika kwa undani. Uh, ni swala ambalo ni mjadala mkubwa sana nchini Kenya kwa sasa, na ni swala ambalo liko katikati, ma kuna wale wanaangazia tamaduni zihifadhiwe na kuna wale wanaangazia masuala ya, ya elimu kwamba kumekuwa na malalamishi kutoka kwa baadhi ya wazazi na hata pia waalimu unavyozungumza hivi, walimu wakuu wa shule za msingi kote nchini wanakutana hapo Mombasa, na miongoni mwa malalamishi yao imekuwa ni kwamba shughuli hii ya tohara haswa sana katika eneo la magharibi ambayo inaendelea kwa sasa, eh, ni imekuwa ni matatizo, inasababisha wanafunzi wanakosa kuwa wa wa wamakinifu sana shuleni, wengine wanakosa kufika shuleni, wanakosa kufanya zile, zile, zile yaani shughuli za ziada, ile mazoezi ya ziada. Hiyo. E, na wanakuwa wanafuatilia ma masuala ya sherehe hizo za za tohara. Wengine wanasema kwamba inatoa nafasi kwa watoto wa kike ambao, kama hawataangaliwa wakati wa shughuli hizi sherehe hizi, basi wanakuwa hatarini kupachikwa mimba za mapema, na wakati mwingine pia wanaafya wanasema pa, pia kama ngariba ambao wanahusika katika shughuli hii ya tohara hawatakuwa makini, basi kunaweza kuwa ni mbinu moja ya kuweza ku, ku, kuambukizana eh, ugonjwa ama kuambukizana virusi vya HIV. Lakini kwa wale ambao wanahifadhi tamaduni wanasema hii ni tamaduni ambayo imeenziwa tangu miaka ya akimababu na inafanyika mpaka sasa, na wako makini wale ngariba, wanasema wako makini wanapoitekeleza. Na wengine kama vile gavana wa kaunti ya Bungoma anasema hii ni kama uh, ni kama kituo cha kuvutia cha kuvutia watalii anasema, na ni kitu ambacho kinaweza vutia watalii wakaweza kushiriki na, na kuweza kuangalia vile tamaduni za Kenya zilivyo. Katika swala hili umesema hili swala ni la miaka mingi tokea hizo enzi, labda kama unaweza kutuelezea katika kuchimbua chimbua kwako, hili swala kweli la miaka mingi limeanza wapi? Kwa kweli kabisa a, nchini Kenya ni kwamba swala la tohara limekuwa likiendelea kama alivyosema mwenzangu Adede kwa jadi, lakini historia kidogo, hasa kwa mujibu wa mtandao wa Bela Online, unasema kwamba tohara ilikuwa ikifanyika sana. Tumesema kwamba hapa katika eneo uh, la magharibi mwa Kenya swala hili linafanyika sana ama zoezi hili linafanyika mwezi wa nane, mbeleni kabisa katika maeneo mengi nchini Kenya. Zoezi hili lilikuwa likifanyika mwezi uh, wa Disemba kabla ya wabeberu kuingia na kuanza kuleta sherehe za Krismasi. Sasa ikawa kwamba kuna sababu nyingi za sherehe yenyewe kufanyika mwezi wa nane. Kitu cha kwanza kuna pombe za kitamaduni ambazo huandamana na nyakati za mavuno na mavuno yao kama ya mtama na mahindi. Uweza kutengeneza pombe ambayo inaendana na sherehe zenyewe. Kumbuka kwamba pia wanapotahiriwa wengi wao wamefaulu na kufuzu kuwa kwamba wanaweza wakaoa sasa. Kwa hiyo wakati wa, wa mavuno ndio ambapo na tohara nayo inafanyika, mambo yanaendana ya aha. Alafu kitu cha pili sasa, kuna suala la kwamba umepita katika uh, uh, sehemu moja ya maisha na kuingia katika sehemu ya utu uzima. Sasa umeweza kufaulu na kwamba umefuzu kuweza hata kuoa Eh, umezungumzia hilo kwamba unatoka kwenye sehemu moja ya maisha unaingia sehemu nyingine ambayo unasema ni utu uzima, lakini pia tuliongea na Edith Hisa, huyu nato huyu ni mwalimu mkuu wa shule ya Central Baptist huko Bungoma, na alikuwa na haya ya kusema kinachoshangia katika tohara hizi za mwezi Agosti. Watoto wataacha shule, haswa wale ambao wanaenda kutahiri, hawatajali ati kuna mtihani inakuja mwisho wa wa muhula. Hapana, utaona tu fulani yako wapi? Alienda kutahiri. Fulani yako wapi? Alienda kutahiri. Sasa hiyo inafanya haswa, kila mwaka ni even year, huwa tunapata shida katika matokeo, kwa sababu lazima inadhuru matokeo haswa ya darasa la nane. Liberty na Kamau, mmemsikia mwalimu Edith akizungumzia baadhi ya haya matatizo ambayo yanaletwa na vijana kufanyiwa tohara katika kipindi hiki cha katikati ya muhula wa shule. Lakini katika line ya simu tunaye David Mutange, huyo ni mwalimu huko Kitale. Hebu tueleze, labda wewe una mengine ya kutueleza kuhusu, kitu gani unadhani kinachangia ya, tohara za watoto wa kiume kwa kabila letu ya Waluya, hasa kuhusu imekuwa ni kazi ambayo hufanywa, imekuwa kama ni kazi. Ni kwamba watoto wakifika umri wa miaka kumi kufika kumi na mbili kumi na tatu hata kumi na saba huwekwa katika hali ya kujiandaa ili waweze kutahiriwa. Na wakianza shughuli hii, huwa ni lazima watembezwe kwa, kwa, kwa wale ukoo wao wajomba na shangazi, wakienda kuwaambia kwamba nimetoshea, na wakipewa zile kengele zao ambazo hizo zinyimba huwa wanaziimba na njiani, wanafuatwa na watoto wengine wa shule wanaoenzi kazi hii. Kwa hiyo wanapoona watoto wenzao wanapiga kwa shule wanapiga hizo kengele na kwenda kuita wajomba wao na mashangazi, ambao wafanyia sherehe za kuchinja ng'ombe, hata wakawavisha nyama za kuonyesha kwamba wametoshea. Basi hufuta watoto wakiwa shuleni wanaweza hata kutoka darasani wakaenda barabarani kuwasindikiza wao, kwa sababu ni kitu ambacho kimeimbwa na nyimbo ambazo zimetungwa, ni zile zinawapa motisha, zile zina hata lugha yao ni ya kuonyesha kwamba wao ni wanaume, kwamba watakuwa wanaume wa, wa ambao watakuwa wanataiba. Kwa hivyo zinakuwa zinapoteza hakika hali ya watoto kutulia mashuleni na ikiwa ni mwezi wa saba ambao ni wakati wa shule. Ilifika wakati wa kufanya marudio ya mtihani kujiandaa kubi kajia mtihani, upata kwamba mwezi wa nane unapofika, watoto wametoroka shule, wameenda kucheza na kuweza kufuata wale wenzao, ili baadaye ma, ma, ma, mara nyingi sana, wakishacheza wanaenda mpaka nyumbani kule mtoto anatoka, na kule kuna ile pombe ambayo huuzwa ya kienyeji, ambayo ni kwa jina busa ambayo hutokana na mazao yale yamepatikana, basi wazee hujivinjari pale hile, na pombe ile na kumuweza kumuweka mtoto huu matisha kumwambia, wewe umechoshea, kwa hiyo kuwa mwanaume simama hivi. Sasa hujisikia sana, ana fahari kwamba mm, acheze aweze kuonyesha umahiri wake, kwama wamechoshea kutahiriwa, na wale ambao wanawaenzi wasichana mm, wadogo ambao hufuatwa wafata, unajua kule wanapokimbia ni usiku mchana basi watoto wale wasichana wako hatarini, kwa sababu kuna na... na wale ambao wana wakubwa wao kweli na... kabisa Mwalimu Mutange Kaili, lakini, Kaili, lakini na kwenye eh, na kwenye laini ya simu naye mwalimu Edith, huyu mwalimu mkuu katika shule ya vijana ambao alizungumzia wanaoacha shule ni wale wanaofanyiwa tohara. Lakini Mwalimu Edith, unadhani kuna vijana wengine nao pia wanaamua kuacha shule? kuna wote vijana wote wasichana kwa wavulana ambao huwa wanaacha shule wakienda kuwapeleka hawa, wakienda kuita kwa shangazi, kwa mjomba, kwa relatives wale ambao wa uh, yule mwenye anaenda kutairi, wanakuwa na wale ambao wanawasindikiza sasa, wasichana kwa wavulana wataenda na huyu wa kumwimbia, wanaimba nyimbo wakimpeleka huyu. Akonga kengele mpaka kui, kuitana, anaita sasa wale jamii na jamaa wote wakuje, kwa hiyo sherehe ya kusherekea wakati huyu anatairi. Na hiyo siyo siyo, hiyo tu, wakati sasa ya usiku, wakati wa kuimba hizi nyimbo kuna maneno ambayo wanatamka uh, maneno haswa ambayo huwezi huwezi kutamka hivi kwa simu sana sana, eh, maneno ya niseme immoral nisemea, eh, sasa unaona, wanatamka tu hayo maneno pila wasiwasi wasi, wanasema hivyo, wanaongelea wana, uh, mambo ya ngono yani bila kujali, kwa sababu inakuwa sherehe kubwa wanayoiweka inakuwa digital. Sasa hii unaona ya kwamba mtoto kama huyu discipline yake haswa shuleni eh, inakuja inarudi chini kwa sababu ya hayo. Alafu hao watoto wasichana sasa hapo, kwa sababu ya pombe ambayo wanakunywa nini na hiyo dance ambayo iko hapo isabiti immoral, utaona ya kwamba watoto wasichana haswa mwezi wa kumi na mbili utaona mtoto ndio huyo ako na mimba haya. Ah, isitoi eh. Hizi sherehe wakati wanazifanya hivyo, utaona ya kwamba ng'ombe zimechinjwa, haya sherehe ndio hizo, mtu anakuwa carried away by the current. Sasa unaona mtoto huyu akisha eh, maliza eh, class eight, ama tuseme mtoto mwingine kama ako secondary school, utaona huyu mzazi hawezi kumlipia mtoto wake shule na hali, alikuwa amefanya sherehe kubwa kule. mm -hmm. Asante, mwalimu Edith kweli, eh, kubwa. Kubwa. Eh, kubwa kabisa, kabisa. Eh, inakuwa ameshamaliza pesa kulti zote eh. mm -hmm. Sasa eh, kwa mujibu wa mwenyekiti wa shule moja ya msingi huko Makwiri, Wilson Mwangi Nderi alikaririwa na gazeti la Daily Nation akisema, na kwamba wale wavulana wanaoacha shule ni wale ambao wamefanywa tohara mapema wakati wakiwa bado katika elimu ya msingi na alikuwa anapendekeza labda wasubiri mpaka wamalize elimu ya sekondari. Je, kilio hiki katika kupekuapekua kwako umekiona kamaao? Ah, shida iliyokubwa hapa ni kwamba ah, kama ulivyotaja kuhusu mambo ya elimu, inaonekana kwamba mambo ya utamaduni na elimu yanavutana ifikapo ni mambo ya tohara, na kuna shida iliyoko kule nchini Kenya kwa ujumla kwamba sasa aliyetahiriwa amekuwa ni mtu mzima na jamii imemkubali. Umesikia kwamba wazazi, hata mwalimu akisema, wazazi sasa wanamchukua kwamba ni mtu mzima ambaye yu tayari hata kuoa. Kwa hivyo inakuwa kwamba mambo ya elimu sasa hayana, hayana umuhimu zaidi kama ilivyokuwa kabla ya kutahiriwa. Kwa hivyo inaonekana hapa itakuwa kwamba uh, wazazi na walimu na washikadau wote labda wakatenganisha masomo na utamaduni. Liberty, umesikia kilio cha walimu hapa, Mwalimu Edith na Mwalimu Tange wakizungumzia. Je, kilio hiki katika kupekua pekua kwako, wazazi na serikali wametoa tamko lolote kuhusiana na tatizo hili? Maanake inaonekana vijana wakienda kutahiriwa mwezi huu basi ndo wengine hawarudi shule. Hadija, inakuwa ni ngumu sana. Serikali haijazungumzia lolote kuhusiana na hilo. Kile ambacho kimesemwa tu kwanza katika idara za afya ya umma ndio wamejitolea kwa makini sana kwenda kufuta wali manghariba, kuwaelekeza, kuwafunza vile ya kuweka visu vyao safi ili kukabiliana na maambukizi ya HIV, lakini yale mambo mengine yote serikali hijayagusia, maanake inapogusia tu imeingia katika tamaduni za watu, na kulingana na katiba ya Kenya kuna haki ambazo zinatambua E, ile ile ile haki ya kila mtu na tamaduni zake na heshimu hivyo na na jambo vile nakuambia, imekuja imeshikanishwa na na mambo kama vile utalii na masuala mengine, kama unaona kama gavana wa, wa Bungoma anawakaribisha uh, Kenneth Lusaka anawakaribisha watalii akisema basi waje waweze kushiriki na kuangalia vile, uh, shughuli hii nzima inafanyika. Na kweli riami ni kitu ambacho hata wewe ukiweza kukifuatilia tangu mwanzo mpaka mwisho kitakuvutia sana. Utashangaa yale mambo wanaopitia wana itakufungua kichwa sana, lakini kwa upande wa pili unajaribu kuangalia madhara yake na una unaona kweli, labda ina matatizo kidogo. Ukiangalia kwa walimu, wanajaribu kuangazia sasa, huyu mwanafunzi ambaye sasa amepotokwa na nidhamu atakwenda wapi? na huku serikali ya Kenya ikiwa inatatizika na idadi kubwa ya wanafunzi ambao wanakosa kwenda eh, kidato cha kwanza ama shule za upili kutokana hata wakishamaliza shule za msingi, hapo kunakuwa na matatizo kidogo, na ni jambo ambalo datia, mwalimu Edith, pamoja na mwalimu David watakubaliana na mimi. Kuna idadi kubwa sana ya wanafunzi wa shule za msingi wanashindwa kuingia shule za upili. Moja ni kwa sababu ya karo, pili ni kwa sababu ya nidhamu, huyu ashajiona ni mtu mkubwa. Tatu, wasichana wakishapitia hapo wanaona sasa ni wanawake wazima, wanaona ni kuolewa ama labda Mimba ama sasa, hawa amepatwa na virusi vya HIV. Lakini Liberty, umezungumzia madhara ya kuacha shule, labda na nidhamu. Lakini katika kupekua pekua kwangu, nimesoma kwenye gazeti la Daily Nation, kwenye The Standard wanasema athari nyingine ambayo inajitokeza ni baadhi ya vijana wale ambao wakienda kutahiriwa, mwingine anakuwa amekatwa sehemu yote ile ya siri, kwa sababu yule mtu ambaye amemfanyia yule ngariba, hajui ni mara yake ya kwanza, kwa hiyo hakujua vipi afanye. Na wamewakuta vijana wa miaka kumi na tatu tu ambao ni watoto wadogo. Sasa serikali bado hapo hayazungumzia hilo pia. Wan- wanasema kwamba eh, naam, karibu David. Hey, nachangia hapo kwamba yeah, athari za tohara hii ni nyingi sana. Wengi wa watoto wa wanafunzi wale madarasa ya nne hadi nane <coughs> wakiingia katika hii shughuli ya tohara, basi masomo huathirika, hawawezi kuendelea na masomo yao. Walimu hupata shida sana kuthibitisha masomo kulingana <coughs> na silabi zile zilizo na serikali, nafasi kubwa ya masomo miezi karibu minne mitano humalizika, hata mwezi wa tisa wenyewe ni hutaka mpaka Desemba, wala wale watoto, watoto tayari mapema kidogo huagirishwa shuleni, lakini huwa wanaikia tofauti sana na maisha kufuatia na mafunzo wale wanapata wakiwa chandoni. Unajua, mtoto akiwa ametahiriwa upia chandoni, anafunzwa mambo, anaanza kuambiwa e ni mwanaume, kaa hivi hata wakine huwa wanapewa hata hali ya kutoheshimu wanawake. Walimu wanawake huwa wana shida sana kuwadhibiti hawa watoto katika hali ya kudhibiti e, e, e, nidhamu katika maisha yao. O pia Asa... huwa wanakuja na madharau kwamba mwanamke aweze akazungumza, kwa sababu mimi nilifairiwa, mimi ni juu ya mwanamke, kwa sababu ameambiwa katika kiandoni, eh, sasa nimeshakuwa mwanamme, mtu wa kujiamulia mambo yako katika hali eh, kuheshimiwa kama watu wazima, wanaenda katika hilo hali ya kusema kwamba sisi ni wanaume. Kuna ndoa za mapema zinatokezea, watoto wanaanza kuoa kuo, mapema hawajafika umri wa kuoa, wasichana wadogo ambao wana waenzi a wanapatikana katika hiyo, kunaswa katika ndoa, na hii huchangia katika hali watoto kuacha wasema na kuingia katika hali. Asante sana mwalimu David mga. Mga. Mutange na naona maanake naona muda nao una tupa, ya, unatupiga mkono mare, wale wa tohara wengine <laughs> hawajajifunza kitu, wanakuwa ni watu ambao wanaikua katika mila, kuna ile na... Asante sana mwalimu David Mutange ukiwa huko Kitwali na mwalimu Edith Hisanato na mwandishi wetu wa Mombasa Liberty Adede. Tulikuwa tunazungumzia tohara kwa vijana nchini Kenya. Naona muda haukututosha, lakini tutazungumzia tena siku nyingine swala hili Naam, kwa undani. Leo pia tunazungumzia kufungwa kwa vyuo vikuu vya umma huko nchini Uganda, pamoja na taasisi nyingine, kufuatia mgomo wa wafanyakazi ambao wanaitaka serikali ya nchi hiyo kutimiza ahadi yake ya kuwaongeza mishahara. Hatua hii imeifanya serikali ya Rais Yoweri Museveni kinaga ubaga kusema kwamba serikali haina fedha za kukidhi ma madai ya wafanyakazi hao. Bwire, hebu tueleze kuhusu tatizo la wafanyakazi wa umma kugoma. Ingawaje naelezewa ni kudai nyongeza ya mishahara na hali nzuri sehemu za kazi, je, nini kingine pia kinasemwa kuhusikana na mgomo huu? Marupurupu ambayo walistahili kulipwa tangu mwaka elfu mbili kumi na tano, ikizingatiwa hadi za kisiasa kutoka kwa Rais Yoweri Museveni wakati alipokuwa akitaka kura, kuahidi kwamba ataongezea mishahara. Na baada ya kutoa ahadi hizo na hata kuwekwa kwenye maandishi na kupeleka kwa wizara ya fedha, ahadi hizo hazijaweza kutimizwa. Hapo ndipo wahadhiri uh, kunradi wafanye kazi katika vyuo vikuu baada ya wahadhiri, kwa sababu wahadhiri waliweza kuongezewa nyongeza ya mishahara miezi michache iliyopita. Sasa wafanyakazi katika vyuo hivyo vya umma nao pia vilevile vile wanataka waongezewe, na imeingia wiki ya pili wa kudai kwamba waongezewe mishahara yao bila kukanyaga mahala pa kazi. Hata kabla ya mke wa rais ambaye sasa ndiye waziri wa elimu kuweza kuwaita, pamoja na waziri anayeshughulika na masuala ya fedha, waziri wa masuala ya watumishi ya umma waziri wengine wadogo wa, wa masuala ya elimu kuwaita na kukaa nao pamoja halikuweza kuzaa matunda. Kando na hawa, vilevile ikumbuke vile, kwamba kuna pia makampuni ambayo yamekimbilia serikali akisema ya anataka yasaidiwe kifedha, lakini serikali inasema haina hizo pesa kuweza kuwasaidia, hivyo hizi kampuni zipo katika ulingo wa kuporomoka. Pamoja na hayo, naye Museveni na, na chama chake cha NRM wamesema itabidi wafute kazi wafanye kazi ili wapunguze idadi ya wafanyakazi katika serikali kwani mzigo wa kuweza kuwalipa hamna pesa hizo. Ah, sasa inaonekana labda suala hili halitaendelea mbele, na mgomo sijui utakuwaje, lakini mapema Sande ulizungumza na mchambuzi Acol Amazima kuhusu wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma pamoja na taasisi za umma kugoma huko nchini Uganda kwani yeah, kwani nimejaribu kufuatilia na kutaka kujua zaidi analofahamu huyu bwana na kurejea kwake, kutaka kujua je, wafanyakazi kazi hawa watarejea kazini, licha ya ripoti za kwamba kama alivyosema Bwire wamezungumza na waziri wa elimu lakini hakuna mafanikio yoyote. Sasa nitakujua je, ana taarifa nyingine zote kuhusu swala hili E, nam, juhudi zipo kwa sababu tunaona kwamba juhudi zipo, viongozi kadhaa wa serikali wameanza kuzungumza na viongozi wa hao wafanyakazi, na vile vile tunaona kwamba hata uongozi wa wanafunzi nchini Uganda, yani, wa Uganda National Students Association, vile vile wameitisha vikao vya vya viongozi wa wanafunzi ili kuangalia jinsi waweza kutatua mgomo huo usije ukaathiri masomo kwa sababu masomo yalifaa yaanze Uh, tarehe nane mwezi huu lakini ameahirishwa hadi tarehe kumi na tano mwezi huu. Naam, Sande Aya, umemsikia amesema mm -hmm. kwamba mgomo ndo kama hivyo, na ulipaji mishahara nao pia kunyongeza mishahara haipo. Sasa je, wafanyakazi hao nao watasemaje baada na ya mazungumzo haya, na wana msimamo gani? Na inaonekana kwamba umeathiri pia kama anavyosema masomo, tarehe zimesogezwa mbele. Sasa wafanyakazi hawa pengine kataa kujua, je wana msimamo wote na nikataka kujua kama aliweza kupata nafasi ya kuzungumza na kujua kile ambacho wao wafanyakazi hawa wanakizungumza kuhusiana na mgomo huu. Wafanyakazi wao wameshikilia ile hatua yao, na kwa kweli wakimwona mwenzao akijaribu wa kufungua ofisi huwa wanakata umeme au wanajaribu kumtishia. Kwa hivyo ni kwamba kwa kweli wana wana msimamo wa thabiti kwamba waongezewe hela, na nadhani suluhu ni kwamba lazima rais au waziri wa elimu ambaye ni mkewe Museveni lazima atoe ahadi inayoeleweka, nadhani hiyo ndo itakayokuwa suluhu ya kudumu. Hao ndo wafanyakazi waliopewa ahadi ya asilimia ishirini ambayo ilifaa itekelezwe kwa miaka mitatu, lakini sasa so miaka mitatu imetimia na hawajatekelezwa chochote. Naam, kwa mujibu wa gazeti la Observer, na nani Bwire, wanasema kwamba wafanyakazi wa vyuo vikuu vya umma na taasisi tangu Julai mwaka jana wamekuwa wakitishia kwamba wataitisha mgomo kama hawatapewa haraka nyongeza ya mishahara. Lakini kilio chao inaonekana ile Julai kilifanikiwa kwa sababu Rais Yoweri Museveni akasema ongeongezwe mishahara. Ingawa ahadi hiyo haijatekelezwa mpaka sasa hivi, lakini nyongeza ile ya mishahara ikatiwa kwenye bajeti ya mwaka 2016-2017. Na kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor hilo nalo halijatokea. Sasa Bwire, nini hapa kinazungumziwa kwa upande wa serikali? Manake migomo ndo inaendelea. Ni poroje zote manapo wanaposema iliwekwa kwenye bajeti ya mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba. Ndivyo waziri wa fedha alivyozungumza wakiwa kwenye kikao ambacho kimefanyika kikimhusisha mke wa rais. Lakini mmoja wa maafisa wa kiufundi katika wizara ya fedha aliamka mbele ya mawaziri hao wote watano, na akawaeleza kwamba hamna kitu kama hicho, kwamba pesa zenu ziliwekwa kwenye E, eh, mwaka wa kifedha elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba yeyote akiwaeleza hivyo atakuwa anaeleza porojo na siasa na alipoweka hivyo peupe, hawa wafanyakazi kidogo walikuwa wanavunjika moyo, walikuwa wanakubali kwamba ahadi ndio hii, tutaweza kupewa pesa. Lakini walipogundua kwamba wanadanganywa, ndipo wakaamua sasa, hatutarejea kazini mpaka tutakapopewa pesa zetu, kwa sababu tumeelezwa haipo kwenye bajeti. Asante sana, Bwire. Naona nadanganywa kwamba sawa naona muda ndo unaotuishia tena napenda kuwashukuru sande shomari hapa na harison kamau mzalishaji wa matangazo haya aida isa akisaidiana pale na neli slimo kwa nami kwa undani leo hii hadi hapo kesho basi jiunge nasi tena wakati kama huu lakini usisahau kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka hapa washington dc studio namba 15 ni mimi mtangazaji wako khadija riami nikisema kwaherini na usiku mwema