idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale ulipo mimi ni sandey shomari na mimi ni harizon kamau katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumatano agosti tarehe 10 mwaka nao ni wa 2016 tunasikika pia kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi ya mita bendi 22 karibu sana na katika matangazo yetu ya leo hatua ya serikali ya Burundi ya kuzuia bidhaa za vyakula kuuzwa katika nchi hiyo kutoka Rwanda. Wananchi nao je, katika eneo la mpakani wanasemaje? afunge michele afunge hiyo maharagi afunge amihogo ma, ma, lakini tomate na nini na, na ndore aviachilie vipite avina hata nini vitu vya kuharibika na katika taarifa nyingine, huduma za usafiri wa treni nchini Tanzania zaanza. Je, wananchi wanasemaje? na ukiangalia na time ambayo tunaopata kuingia tukiwa station, ukiangalia ni save time kwa kwa kiasi kikubwa, tofauti na mwanzo. Unaweza ukatumia masaa matatu barabarani, lakini sahivi ukiangalia, dakika 40, dakika 45 umeshafika sehemu. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump amevilaumu vyombo vya habari kwa kupotosha maoni yale aliyotoa jumane kuhusu umiliki wa bunduki ambalo wengi walichukulia kuwa na maana ya kumdhuru mpinzani wake wa chama cha Demokrat, Hilary Clinton. Huku kukiwa na pengo kwenye mahakama kuu na uwezekano wa rais ajaye kuteua majaji wapya, Trump alisema kuwa Clinton ana uwezekano wa kuangamiza sheria ya umiliki wa bunduki. Trump alisema kuwa iwapo Clinton atapata nafasi ya kuteua majaji wa mahakama kuu, basi kuna lolote la kumzuia, hakuna lolote la kuzuia, lakini akaongeza kuwa wamiliki wa bunduki wanaweza kulishughulikia suala hilo. Saa chache baadaye Trump aliambia shirika la habari la Fox News kuwa alimaanisha mapinduzi ya kisiasa kutoka kwa wamiliki wa bunduki. Maafisa kutoka jimbo la kusini magharibi mwa Marekani la Texas wamesema mtoto ambaye mama yake alikuwa amesafiri kwenda el Salvador alikuwa akiwa mjamzito amefariki muda mfupi baada ya kuzaliwa kutokana na kile kinachoshukiwa kuwa virusi vya Zika. Daktari Umeya Shah, ambaye ni mratibu mkuu katika hospitali ya Harris iliyoko kaunti ya Harris, amesema mtoto huyo aligundulika na tatizo la microsefali inayohusishwa na maambukizi ya Zika. Hiki ni kifo cha pili kinachohusishwa na virusi vya Zika. Cha kwanza ni cha mwanaume mzee kutoka jimbo la Utah kilichotokea mwezi Juni, wakati akisumbuliwa na maambukizo ya Zika pamoja na matatizo mengine ya kiafya. Inaaminika mwanaume huyo aliambukizwa wakati akifanya ziara ya nje ya ya Marekani, lakini haijabainika ni wapi na. Mwanamke mmoja kutoka jimbo la Minnesota hapa Marekani anatarajiwa kuwa Marekani wa kwanza mwenye asili ya Kisomali kushinda kwenye bunge la jimbo hilo baada ya kushinda uchaguzi mkuu wa awali siku ya Jumanne. Sunday Shomari anaisoma ripoti kamili. Ilhan Omar alishinda uchaguzi wa chama cha Democratic Farmer Labor na kumshinda Phyllis Khan ambaye alikuwa mbunge wa jimbo hilo kwa miaka 40. Omar anatarajiwa kushinda uchaguzi wa Novemba katika jimbo ambalo kiasi kikubwa lina mrengo wa kati. Ukweli ni kwamba tumefanya kampeni kubwa na kwa uwezo wa Allah tumefanikiwa, Omar aliiambia Sauti ya Amerika baada ya kutangazwa mshindi Jumanne usiku. Tulifanya kazi kubwa kuunganisha watu wa eneo letu na kura zao. Akijifuta machozi, Omar alilakiwa na wafuasi wa Kisomali na wasio wa Somali wakiimba "Ilhan". Na akizungumza na watu hao, Omar alisema usiku wa leo tumeweka historia na inaadhimisha mwanzo wa siku bora zijazo kwa wilaya yetu na enzi ya uwakilishi. Usiku huu ni nguvu tuliyo nayo. Baadaye alitoa hotuba nyingine ya ushindi kwa lugha ya Kisomali. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunapoendelea nazo habari zaidi, Sudan Kusini leo Jumatano imepinga pendekezo la Marekani kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la kupeleka takriban wanajeshi wa ziada 4000 katika taifa hilo la Afrika Mashariki ili kurejesha utulivu, likisema kuwa hatua hiyo inadumaza za utaifa wake na kutishia kurejea kwa ukoloni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, msemaji wa serikali Michael Makuei amesema pendekezo linaipa uwezo Umoja wa Mataifa kutawala. Pendekezo pia linataka kupigiwa kura kwa kuwekwa marufuku ya silaha kwa Sudan Kusini, kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ataripoti katika kipindi cha ndani ya mwezi mmoja kwamba mamlaka imezuia kikosi cha kieneo. Baraza la usalama huenda likapiga kura Ijumaa juu ya pendekezo hilo ambalo limekuja baada ya mwakilishi maalum wa zamani wa Marekani kupendekeza mwezi uliopita kwamba Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kwa muda wasimamie tatizo hilo baada ya mapigano kuzuka tena nchini humo. Na wingu la ghasia laonekana kutanda nchini Zambia, huku uchaguzi mkuu ukiendelea ukikaribia kufika. Zambia ni nchi isiyo na bandari na yenye utajiri wa madini ya shaba, lakini katika siku za karibuni taifa hilo la kusini mwa Afrika limekumbwa na matatizo ya ukame na ya kiuchumi. Rais aliyepo madarakani Edgar Lungu, kutoka chama tawala cha Patriotic Front, anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema wa chama cha United Party for National Development kwenye uchaguzi utakaofanyika Alhamisi. Lungu ambaye ni mwanasiasa mwenye kutumia ushawishi kwa umma alimshinda Hichilema ambaye ni mfanyabiashara kwenye uchaguzi wa ghafla uliofanyika Januari mwaka wa 2015 kufuatia kifo cha ghafla cha rais Michael Sata. Tofauti na jirani yake Afrika Kusini, Zambia imesifiwa kwa kuwa na amani na kuzingatia demokrasia. Wachambuzi wengi wanasema kuwa uchaguzi huo una ushindani mkubwa. maendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari yenye uzito wa juu hii leo ni biashara ya mpakani kati ya Burundi na Rwanda imeathiriwa na hatua ya serikali ya Burundi ya kuzuia baadhi ya bidhaa za vyakula kuuzwa katika nchi hiyo. Serikali hiyo ilichukua pia hatua ya kuzuia magari ya abiria kutoka Rwanda kuingia Burundi au kutoka Burundi na kuingia Rwanda kwa sababu za kiusalama. Ifuatayo ni taarifa kamili ya mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidallah Hakizimana. Hii imekuwa wiki ya pili tangu hatua hiyo ya kuzuia bidhaa za vyakula kutoka Burundi na kuuzwa katika nchi jirani kuanza kutekelezwa, na athari yake imeanza kushuhudiwa kwa wafanyabiashara hao wa kaskazini magharibi mwa Burundi, mkoani Cibitoke, ambao biashara yao ya kuuza nafaka za vyakula ilikuwa kati ya nchi ya Rwanda na Burundi. Hapa rungu tulikuwa tunasaidiliwa na usaidizi ngambo ya Rwanda kumpakani, lakini kwa hivi sasa tunakuwa tunarangua biashara, vinaharibika matomate, mapoa manyanyamshuma anaharibika, hatuna nafasi ya kupeleka, na hivi binakuwa wingi, hatooni wauzaji wa, wa kununua. Maisha yanakuwa nguvu hivi, watoto tutakosa hata makae ya kusema tuupate franga za kuwauzia makae na uniforme kusema waendeleze masomo hivi. wat... afunge michele, afunge hiyo maharagi, afunge ni mamihogo, lakini tomate na nini na, na ndore aviachilia habi vipite evina hatani ni vitu vya kuharibika, vinaoza. Mashamba vilishaoza na sisi wenye tunavinangua tuna vibeba kwa sioni, hatupati wa kutuzia. E, watufungulia mipaka juu si watu waku mipaka, tunaishi kwa kuemeleana ngambo na ngambo, juu walimaji wasitukandamize. Wakifunga njia sisi tunaumia kutokana na jinsi wale wa Nyarwanda wakiji wanatushorea, vingine vinaenda Rumonge, vingine vinaenda Bujumbura sawa. Hivi tuko tunaingia hata Rumonge, Bujumbura, tunakutana ni kaya avoka, tomate na vinyanya, mshoma wafunge, michele, maharage, kila kitu, mihogo. Sawa, lakini vitu vya kuharibika vinaoza watufungulie. Naweza kuwa ni jambo la maana. Mbali na bidhaa hizo kusuhiriwa, pia gari za uchukuzi wa abiria kutoka Rwanda haziruhusiwi kuvuka mpaka na kuingia Burundi. Kadhalika, abiria kutoka Burundi hawavuki moja kwa moja mpaka na kuingia Rwanda kama ilivyokuwa awali. Serikali ya Burundi inasema ni hatua ya kiusalama. Pierre Nkurikiye ni msemaji wa Wizara ya Usalama. Hazina ruhusa za kupeleka kushakura Rwanda sababu mnajua Rwanda ni nchi yenye inasaidia waasi wanakuja yumbisha usalama hapa Burundi. Gari yeyote inapeleka watu wengi na inakuja kutoka Rwanda haina ruhusa kwa kuingia Burundi. Hatua ikibadilika tutajua na tutawajulisha. Cha pili ni kwamba kama ni mwanabiashara amelangulia Uganda anaweza kuja na biashara yake anafika mpakani anasimama, anapakua na anapakia, gari zenyewe ziko kwenye mpakani, anaendelea na safari yake. Hii ikiwa ni picha nyingine ya mzozo wa kidiplomasia kati ya Burundi na Rwanda. Mzozo wa kisiasa unayoikabili Burundi tangu Aprili mwaka jana umesababisha mzozo wa kidiplomasia kati ya Burundi na Rwanda, Burundi ikituhumu Rwanda kuwaunga mkono wanaoyumbisha usalama Burundi, huku Rwanda upande wake ikituhumu serikali ya Burundi kushirikiana na makundi ya Wahutu waliofanya mauaji ya halaiki nchini Rwanda mwaka 1994. Aida Kizimana, vio Express Bujumbura. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Ongezeko la mashambulizi ya anga nchini Libya kutoka kwa jeshi la Marekani huenda ukawa mwanzo wa kuliangamiza kundi la kigaidi la Islamic State, wakati likijaribu kushikilia ngome muhimu huko Afrika Kaskazini. Makamanda wa Marekani walioko eneo hilo Jumanne wametangaza mashambulizi mapya dhidi ya maeneo ya ISIS huko Siat, mji mkuu wa pwani ambao umetumiwa kama kituo cha operesheni za kundi hilo la kigaidi. Hadi sasa Marekani imefanya mashambulizi ishirini na manane ya anga dhidi ya Islamic State, ikiwa sehemu ya operesheni inayojulikana kama Odyssey Lightning iliyoanza Agosti mosi kufuatia ombi kutoka kwa serikali ya muungano ya Libya. Afisa wa Marekani ambaye hakutaka kutambulishwa ameambia VOA kuwa vikosi maalum vya Marekani pia viko kwenye eneo hilo vikipanga operesheni bila kutoa maelezo zaidi. Waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani Thomas de Mizel anatarajiwa kutangaza hatua mpya zinazolenga kukabiliana na ugaidi baada ya kundi la Islamic State kudai kutekeleza mashambulizi mawili nchini humo mwezi uliopita, kulingana na ripoti zilizotolewa na vyombo vya habari. Sheria mpya zitaruhusu wahamiaji kurudishwa makwao iwapo ni tishio la usalama wa umma, kuharakishwa kwa utaratibu huo iwapo mhamiaji atakutwa na hatia, na pia kuruhusu madaktari kutoa siri ya mgonjwa iwapo atapatikana na uwezekano wa kufanya mashambulizi. Vyombo vya habari vya Ujerumani vimesema kuwa waziri Meizal atatoa tangazo hilo Alhamisi na kwamba anataka sheria hiyo kupitishwa wakati wa kikao cha bunge kilichoko na waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Savzoglu amesema maafisa kutoka wizara yake pamoja na wale wa kijeshi watasafiri kuenda Rusia leo ili kujadili njia ya kumaliza mzozo nchini Siria. Tangazo hilo limekuja siku moja tu baada ya rais wa Rusia Vladimir Putin kusema kuwa atafanya kazi kurejesha uhusiano kamili na Uturuki, lakini alitahadharisha kuwa hilo litachukua muda. Hayo ameyasema Jumanne baada ya kukutana na rais Tayyip Erdogan wa uturuki mjini St Petersburg. Erdogan kwa upande wake amesema mataifa hayo mawili yatarejesha biashara ya kila mwaka baina yao ya dola bilioni mia moja pamoja na kurejesha safari za ndege. Kiongozi huyu wa Uturuki pia amesema yuko tayari kujenga bomba la kusafirisha gesi kati ya nchi yake na Russia pamoja na kuzungumzia mkataba wa kujenga mtambo wa kwanza wa nyuklia nchini humo. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc moja kwa moja basi baada ya kusikia habari za dunia tunarudi kwenye ripoti za waandishi wetu tuelekea nchini tanzania ambako kwa kipindi kirefu usafiri wa umma katika jiji la dar es salaam umekuwa ni tatizo kutokana na kuwepo wakazi wengi na miundombinu ya usafiri isiyokidhi mahitaji ya wananchi hususan wa kipato cha chini ambao wanategemea zaidi usafiri wa umma mwandishi wetu dar es salaam dina chahali ametuandalia taarifa ifuatayo Dar es Salaam pia inakabiliwa na msongamano mkubwa wa magari unaolazimu watu kukaa barabarani kwa muda mrefu. Kupatikana kwa usafiri wa mabasi yaendayo haraka katika jiji la Dar es Salam kwa sasa, pamoja na usafiri wa treni, kumekuwa msaada mkubwa kwa baadhi ya wakazi wa maeneo ambayo yamepitiwa na miundombinu hiyo. Lakini hata hivyo, maeneo mengine ya jiji la Dar es Salam hali ya usafiri bado ni ngumu. Agosti mosi mwaka huu kampuni ya ya ya ya reli reli Tanzania TRL ilianzisha njia mpya ya treni ya kubeba abiria kutoka stesheni kuu ya reli mpaka Pugu na kuleta matumaini mapya kwa wakazi wa maeneo inapopita treni hiyo ikiwemo eneo maarufu la Gongo la Mboto, ambalo wakazi wake wanakabiliwa na adha kubwa ya usafiri na msongamano wa magari. Ninaitwa Rita Maruma. Kwa kweli usafiri wa treni umekuwa ni mkombozi kwa wasafiri ambao ni watanzania wanaishi Dar es Salaam, kwa kuwa tumekuwa tukiteseka sana njiani kwa ajili ya foleni. Kumekuwa na foleni kubwa kutokana na kila mtu anakuwa na gari kwa hiyo tumejikuta tunakutana wengi barabarani. Lakini serikali ilipoamua sasa, ilipoamua sasa kutoa hii huduma ya treni, kwa kweli tumeipokea kwa mikono miwili. Usafiri wa treni unatusaidia kwa sasa hivi, kwa mfano ukichukulia the way jinsi tulipokuwa tukipata shida kwenye daradara, na ukiangalia na time ambayo tunaopata kuingia tukiwa station ni ukiangalia kwa kiasi kikubwa, tofauti na mwanzo, unaweza ukatumia masaa matatu barabarani, lakini sasa hivi una ukiangalia dakika 40 dakika 45 umeshafika sehemu hiyo. Mimi naitwa Nasoro Sefu, mkazi wa Guruka kwa Lala Pugu. Treni ni mkombozi wa, wa, wa usafiri kwa upande wa kazi wa Gongo la Mboto Pugu na maeneo yake shida kubwa ya usafiri ilikuwa ni foleni. Hata hivyo voe ilishuhudia idadi kubwa ya abiria wakigombea kuingia katika treni hiyo, huku wengine wakining'inia, ambapo hivi karibuni mtu mmoja alipoteza maisha kutokana na kudandia treni hiyo iliyokuwa katika mwendo. Itabidi mabehewa ya treni yaongezwe, ambayo huweze kukidhi mahitaji ya abiria. Alafu la pili, ambayo amba ikokeri kwenye stesheni ungiani katika pia kupunguza adha ya usafiri wa umma katika jiji la Dar es Salaam pamoja na msongamano. Hivi karibuni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda alitangaza mpango wa kuweka boti la kubeba abiria kutoka Mtoni Kijichi hadi feri ili kusaidia watu wa maeneo ya Mbagala na kwingineko. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali Si kutoka Dar es Salaam salama, tuelekee nchi jirani ambapo wabunge nchini humo nchini Uganda wanajadili jinsi ya kuwanusuru wenzao 76 dhidi ya kufukuzwa bungeni baada ya kesi kuwasilishwa mahakamani ikidai uhalali, ikidadisi uhalali wake. Hii ni baada ya wakili mmoja jijini Kampala kuwasilisha kesi mahakamani akidai maeneo bunge 76 wanakotoka wabunge hao yalikuwa kinyume cha sheria, na hivyo basi uwepo wa bunge hao ni kinyume cha sheria. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo maelezo zaidi. Hatua ya bunge la Uganda kujadili mswada wa kuhalalisha maeneo bunge 76 inafuatia hatua ya wakili jijini Kampala kuwasilisha kesi mahakamani ya kipinga uhalali wa maeneo bunge hayo yaliyoundwa kati ya mwaka 2011 na 2015 kufuatia hatua ya Rais Museveni kuunda wilaya mpya kadhaa kama zawadi kwa raia. Wakili Andrew Tumsime katika kesi yake anadai ya kwamba maeneo bunge hayo 76 yaliundwa kisiasa na uchaguzi kuandaliwa na tume ya uchaguzi bila kuidhinishwa na bunge inavyohitajika kikatiba. Na baada ya bunge kufahamishwa kwamba kesi ilikuwa mahakamani inayolenga kuwafurusha wenzao, waziri wa haki na masuala ya kikatiba Kahinda Otafire aliyeasilisha mswada kwa haraka ili ujadiliwe. Otafire amekiri makosa wakati wa kuundwa maeneo bunge hayo, lakini akawa mwepesi kuwalaumu wabunge wa upinzani kwa kukosa kutoa mwelekeo kwa serikali. Yes, my and my there was lazima nikiri kwamba bunge na serikali kupitia kwa ofisi ya mkuu wa sheria vilifanya makosa. Maeneo hayo ya bunge yaliundwa kimakosa, lakini pia na walaumu wapinzani wetu, kama hatukuona, mbona nanyi hamkuona makosa. Lakini mkuu wa sheria wa upinzani Mwanga Chivumbi alikuwa mwenye hasira, akimtaka mkuu wa sheria Kahindo Tafire kuomba msamaha kutokana na matamshi yake. Niliwaonya kwamba mliokuwa mkifanya yalikuwa yanavunja katiba yetu, hamkutilia maanani maneno yangu sababu mliona mimi ni mpinzani siku zote. Sasa nataka uombe msamaha kwa kunishutumu kwamba sikutoa mwelekeo. Spika Rebeka Kadaga alitetea waziri wa haki akisema kwamba bunge halijapata taarifa yoyote kutoka kwa mahakama kuhusu suala la wabunge 76 kuwa bungeni kinyume cha sheria. Wabunge wa upinzani walipinga hatua ya kujadili kesi ambayo tayari ipo mahakamani wakisema hatua wa hiyo ni darau kwa mahakama na mfumo wa sheria. Raia wa nchi hii tayari amewasilisha kesi mahakamani, lakini waziri wa haki analeta kesi hiyo bungeni kama hoja ili tujadili. Endapo bunge litaendelea kujadili hoja hii, itakuwa sio tu uvunjaji wa kanuni za bunge, bali pia sheria za nchi. to japo bunge limbioni kuhalalisha makosa Huenda uchaguzi mdogo ukakosa kuepukika katika maeneo hayo ya bunge 76. Kendes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Leo kutoka Rio elfu mbili na kumi na sita tunaanza na tenis, ambapo mchezaji namba moja kwa wanawake Serena Williams alitolewa katika Olimpiki mara baada ya kufungwa katika raundi ya tatu na mchezaji wa Ukraine Elena Svitolina. Kwa upande wa soka la wanawake sasa linaelekea katika hatua ya robo fainali, ambapo timu nane zilizofuzu zitamenyana mara baada ya hatua ya makundi kumalizika. Mechi hizo zitapigwa siku ya Ijumaa, ambapo Marekani watakipiga na Sweden, China uso kwa uso na Ujerumani, Kanada na Ufaransa, huku wenyeji Brazil wakivaana na Australia. Afrika bado inaendelea kusuasua katika idadi ya medali, ambapo mpaka sasa ina medali tatu tu ambazo zimetwaliwa na waogeleaji wa Afrika Kusini. Hapo jana Chad la Clos alishindwa kutetea medali yake ya dhahabu ya ya olimpiki ya mwaka 2012 katika jiji la London katika kuogelea mita 200 butterfly. Katika soka la wanaume leo hii Brazil uso kwa uso na Denmark na lazima washinde ili kuweza kufuzu robo fainali. Mwandishi wa Citizen ya Kenya Wahiga Mwaura kutoka Rio de Janeiro anatupasha maandalizi ya riadha itakayofanyika siku ya Ijumaa. Kwa sasa tuko hapa nje ya uga wa Enhau, mahali riadha itafanyika kuanzia Ijumaa. Kuna wanariadha wengi hapa sasa hivi wanajiandaa, kutoka manchi mbalimbali. Kuna ile warm-up track hapo kando ya uga, mahali sasa wanafanya mazoezi kidogo kidogo. Kitu cha kushangaza hapa ni kwamba tumeambiwa watu wasitembee nje ya uga, kwa sababu ya hali ya usalama iko chini kidogo. Hata sisi mahali vile tuko hapa nje, bado kuna shida kidogo. Siku ya Ijumaa wataanza na elfu mita kumi na pia kuna race walki, na pale kwa elfu kumi tunatarajia kwamba e, bingwa wa dunia mara nne bingwa wa Afrika pia e, wanariadha wako sawa, wanajiandaa vilevile. Shida tu moja ni kuna baridi sana leo na pia kuna nyesha kidogo, so imeharibu mazoezi yao kidogo. Pia wanariadha wa nchi zingine wanajiandaa vizuri kwa sasa, hawataki kuongea sana. Kuna mtu anaongea na sisi sana, wanasema wacha waongee, ndio ikiisha hapo ndio watakuwa na mengi ya kusema. Asante sana Idi Ligongo akitutia hayo yanayoendelea huko Rio katika Olympics. Basi msikilizaji, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza e kutoka hapa Washington DC, ambapo kesho kwenye matangazo yetu sisahau, tutakuletea matukio ya Afrika, lakini muda mfupi ujao Harrison Kamau atakusomia muktasari wa habari. mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump amevilaumu vyombo vya habari kwa kupotosha maoni yake aliyotoa Jumanne kuhusu umiliki wa bunduki, ambalo wengi walichukulia kuwa ina maana ya kumdhuru mpinzani wake wa chama cha Democrat B Hillary Clinton. Maafisa kutoka jimbo la Kusini Magharibi mwa Marekani la Texas wamesema mtoto ambaye mama yake alikuwa amesafiri kwenda El Salvador akiwa mjamzito amefariki muda mfupi baada ya kuzaliwa kutokana na kile kinachoshukiwa kuwa virusi vya Zika. Daktari Umeo Shah ambaye ni mratibu mkuu katika hospitali ya Haris iliyoko kaunti ya Haris amesema mtoto huyo aligundulika na tatizo la mikrosefali inayohusishwa na maambukizi ya Zika. Sudan Kusini Jumatano imepinga pendekezo la Marekani kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa la kupeleka takriban wanajeshi wa ziada elfu nne katika taifa hilo la Afrika Mashariki ili kurejesha utulivu likisema hatua hiyo inadumaza utaifa wake na kutishia kurejea kwa ukoloni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, msemaji wa serikali Michael Makuei amesema pendekezo linaipa uwezo Umoja wa Mataifa wa kutawala tena Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoakisi sera ya serikali ya Amerika. Yeah. Mwaka uliopita ulikuwa wenye joto zaidi kuliko miaka mingine yote kuwahi kurekodiwa. Hii kwa sehemu moja inatokana na msimu mkali usio wa kawaida wa kipekee wa El Nino na kadhalika kwa sababu ya kuongezeka kwa joto duniani kutokana na shughuli za binadamu. El Nino iliisha mapema mwezi Juni, lakini joto limeendelea, na matokeo yake ni ukame unaoshuhudiwa unaosababisha takriban watu milioni mia moja duniani kote kukabiliwa na maisha magumu na njaa katika siku zijazo. Baadhi ya sehemu zilizoathiriwa sana na hali hii ni kanda ya kusini mwa Afrika takriban watu milioni 18 wanatarajiwa kukumbwa na ukosefu wa chakula. Hii inamaanisha kwamba huu ni mzozo ambao umeleta njaa na kuchangia kuwepo kwa upungufu wa lishe bora. Hii pamoja na athari za mifugo, kupatikana kwa maji, na ukosefu wa tiba kwa wale wanaoishi na virusi vya ukimwi, utaendelea hadi mwaka ujao. Ukame huo umesababisha athari kubwa kwa kanda nzima ya kusini mwa Afrika. Na tunajua hali inaweza kuwa hata mbaya zaidi, alisema Rebecca Sutton wa Oxfam, shirikisho la kimataifa la mashirika ya kutoa misaada ambalo hufanya kazi pamoja katika juhudi za kuangamiza umaskini. Aliongeza kwamba watu wanang'ang'ana kwa sasa huku wakitizama mimea yao ikikauka na mifugo yao ikifa kutokana na ukosefu wa chakula na kuwa licha ya hayo mavuno makubwa hayatarajiwi hadi mwanzoni mwa mwaka ujao. Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika imetoa wito wa dharura wa kupatikana kwa dola milioni 2.4 za Kimarekani kuwasaidia wale wanaoathiriwa sana na hali hiyo ya ukame na kuzuia kurudi nyuma kwa maendeleo yaliyopatikana tayari. Kamati ya mashirika husika imetoa mwongozo wa mpango huo ambao unalenga nchi saba zilizoathiriwa zaidi ambazo ni Angola, Lesotho, Madagaskar, Malawi, Msumbiji, Swaziland na Zimbabwe ambao unahitaji ufadhili wa dola bilioni 1.2. Katika kuitikia wito huo, Marekani imetangaza kuongeza dola milioni 127 kusaidia juhudi hizo na kufanya msaada wake wa kibinadamu katika kanda nzima kufikia zaidi ya dola milioni mia tatu. Hii inajumuisha msaada wa dharura wa chakula, lishe bora, afya, maji safi na utoaji wa mbegu za kupanda ufadhili huo utatolewa kupitia Umoja wa Mataifa na washirika wetu wa asasi zisizo za kiserikali. Kulingana na onyo la mapema na ufuatiliaji wa jinsi El Nino ilivyokuwa ikiendelea, Marekani ilianzisha mpango wa kuhakikisha kuwa athari za El Nino hazidhuru hatua ambazo tumepiga za kupunguza njaa na umaskini. Aidha, tulisawazisha uwekezaji unaochangia maendeleo ili kupunguza athari za ukame, ukarabati wa haraka na kusaidia kujenga ujasiri na ukakamavu katika kanda ya kusini mwa Afrika. Marekani inawapongeza wafadhili wote waliotoa misaada kuimarisha mpango huo wa kupambana na ukame kusini mwa Afrika, na inawahamasisha wengine kujiunga na juhudi hii ya kimataifa. Kuungana pamoja kwa mataifa na mashirika ya dunia kutakuwa na umuhimu mkubwa katika kulinda hatua ambazo tayari zimechukuliwa kukabiliana na hali mbaya ya njaa na umaskini na kuhakikisha kwamba adhari zilizopo zimepungua. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti Amerika iliyoeleza sera ya serikali ya Amerika na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi tena hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu, saa za Afrika ya Kati, saa moja na nusu, saa za Afrika Mashariki na Wattel, ya leo, ya Olekezi, uh, kwa niaba wote washiriki matangazo ya leo. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni hadiariami mwelekezi Aida Isa kutoka Washington. Mimi ni Sandey Shomari, nami ni Harizon Kamau, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington D. C.