Hivi sasa ni saa mbili usiku kwa saa za Afrika ya Kati, na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako Harizon Kamao. Mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump amevilaumu vyombo vya habari kwa kupotosha maoni yake aliyotoa Jumanne kuhusu umiliki wa bunduki ambalo wengi walichukulia kuwa na maana ya kumdhuru mpinzani wake wa chama cha Democrat b Hilary Clinton. Huku kukiwa na pengo kwenye mahakama kuu na uwezekano wa rais ajaye kuteua majaji wapya, Trump alisema kuwa Clinton ana uwezekano wa kuangamiza sheria ya umiliki wa bunduki hapa Marekani. Trump alisema kuwa iwapo Clinton atapata nafasi ya kuteua majaji, kuteua majaji wa mahakama kuu basi hakuna lolote la kumzuia, lakini akaongeza kuwa wamiliki wa bunduki wanaweza kulishughulikia swala hilo. Saa chache baadaye Trump aliambia shirika la habari la Fox News kuwa alimaanisha mapinduzi ya kisiasa kutoka kwa wamiliki wa bunduki. Maafisa kutoka jimbo la kusini magharibi mwa Marekani la Texas wamesema mtoto ambaye mama yake alikuwa amesafiri kwenda el Salvador akiwa mja mzito amefariki muda mfupi baada ya kuzaliwa kutokana na kile kinachoshukiwa kuwa virusi vya Zika. Daktari Umil Shah ambaye ni mratibu mkuu katika hospitali ya Harris iliyoko kaunti ya Harris huko Texas, amesema mtoto huyo aligundulika na tatizo la microcephaly inayohusishwa na maambukizi ya Zika. hiki ni kifo cha pili kinachohusishwa na virusi vya Zika. cha kwanza ni cha mwanaume mzee kutoka jimbo la Utah kilichotokea mwezi Juni, wakati akisumbuliwa na maambukizo ya zika pamoja na matatizo mengine ya kiafya Inaaminika mwanaume huyo aliambukizwa wakati akifanya ziara yake ya Marekani nje ya Marekani, lakini haijabainika ni ziara ya wapi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia uh, 94.9 FM mjini Bujumbura, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Sudan Kusini leo Jumatano imepinga pendekezo la Marekani kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la kupeleka takriban wanajeshi wa ziada 4000 katika taifa hilo la Afrika Mashariki ili kurejesha utulivu, likisema hatua hiyo inadumaza utaifa wake na kutishia kurejea kwa ukoloni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, msemaji wa serikali Michael Makuei amesema pendekezo linaipa uwezo wa Umoja wa wa Mataifa kutawala. Pendekezo pia linafanya linataka kupigiwa kura ya kuweka marufu, kupiga marufuku ya silaha kwa Sudan Kusini kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ataripoti katika kipindi cha ndani ya mwezi mmoja kwamba mamlaka imezuia kikosi cha kieneo. Baraza la Usalama huenda likapiga kura Ijumaa juu ya pendekezo hilo ambalo limekuja baada ya mwakilishi maalum wa zamani wa Marekani kupendekeza mwezi uliopita kwamba Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kwa muda wasimamie tatizo hilo baada ya mapigano kuzuka tena nchini Sudan Kusini. Wingu la ghasia linaonekana kutanda nchini Zambia kuhusu uchaguzi mkuu. Zambia ni nchi isiyo na bandari na yenye utajiri wa madini ya shaba, lakini katika siku za karibuni taifa hilo la kusini mwa Afrika limekumbwa na matatizo ya ukame na ya kiuchumi. Rais aliyepo madarakani Edgar Lungu kutoka chama tawala cha Patriotic Front anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa viongozi wa upinzani Hakaide Hichilema wa chama cha United Party for National Development kwenye uchaguzi utakaofanyika Alhamisi. Lungu ambaye ni mwanasiasa mwenye kutumia ushawishi kwa umma alimshinda Hichilema ambaye ni mfanyabiashara kwenye uchaguzi wa ghafla uliofanyika Januari mwaka wa 2015 kufuatia kifo cha ghafla cha rais Michael Sata. Tofauti na jirani yake Afrika Kusini, Zambia imesifiwa kwa kuwa na amani na kuzingatia demokrasia. Wachambuzi wengi wanasema kuwa uchaguzi huo una ushindani mkubwa. Na ongezeko la mashambulizi ya anga nchini Libya kutoka kwa jeshi la Marekani huenda ukawa mwanzo wa kuliangamiza kundi la kigaidi la Islamic State wakati likijaribu kushikilia ngome muhimu huko Afrika Kaskazini makamanda wa Marekani walioko eneo hilo jumano wametangaza mashambulizi mapya dhidi ya maeneo ya ISIS huko Siat, mji muhimu wa pwani ambao umetumiwa kama kituo cha operesheni za kundi hilo la kigaidi. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington langu Gina Harrison Kamau. Usiondoke kando ya redio yako tunapoingia kwenye kipindi cha kwa undani 3 na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na hapa studio niko na wenzangu Ed Ligongo na Edward Rwema wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda hapa VOA vilevile vile. Katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu Haidala Hakizimana akiwa Bujumbura, Burundi. Naam, kwa undani leo tunaangalia suala la uhusiano wa kibiashara wa nchi ya Burundi na Rwanda. Na baadaye tutaangalia suala la maafisa wa polisi wa Uganda kutoweza kufika mahakamani hii leo akiwemo mkuu wa polisi wa Uganda Kale Kaihura, lakini kwanza hivi sasa tunaanza kuangalia uhusiano wa kibiashara wa nchi hizi mbili za Burundi na Rwanda. Basi kwa kifupi tu ni kwamba Burundi iliingia katika mzozo wa kisiasa tangu April mwaka jana, pale Rais Pierre Nkurunziza alipoamua kuwania tena madaraka ya urais kwa muhula wa tatu, kitu ambacho wapinzani na baadhi ya wananchi wa Burundi walisema ni ukiukwaji wa katiba ya Burundi ambayo inamtaka rais kuwepo madarakani kwa mihula miwili. Tangu wakati huo, kumekuwepo na visa vya hapa na pale kwenye nchi hiyo, ikiwemo mauaji ya kiholela ambayo pia yanawagusa viongozi wa upinzani na wanasiasa maarufu, na kupelekea hata kuzorota kwa uchumi wa nchi hiyo. Ni kwa mujibu wa mtandao wa CrisisGroup.org, na hivi ninavyozungumza skilizaji biashara ya mpakani kati ya nchi ya Burundi na Rwanda imeathiriwa na hatua ya serikali ya Burundi ya kuzuia bidhaa za vyakula kuuzwa katika nchi hiyo, ambapo serikali ya Burundi ilichukua pia hatua ya kuzuia gari za abiria kutoka Rwanda kuingia Burundi au kutoka Burundi na kuingia Rwanda. Ili kufahamu haya yote kwa kina, basi moja kwa moja tunajiunga na Haidala Hakizimana. Haidala, hebu tueleze kwa sasa katika mpaka wa Burundi na Rwanda, na je, hali hii iko vipi na imekuwepo kwa muda gani hasa? Naam, kwa hakika leo imekuwa wiki ya pili tangu hatua hii ya kuzuia bidhaa za vyakula kuweza kuuzwa nchini Rwanda eh, kuanza kutekelezwa na vile vile gari za uchukuzi wa abiria wa uchukuzi wa umma kuweza kuvuka mpaka na kuingia Rwanda na zile zinazotoka Rwanda na kuweza kuingia Burundi. Na hii imekuwa na madhara makubwa kwa wakulima, hasa katika eneo la Cibitoke. Cibitoke ni kaskazini magharibi mwa ma Burundi, ni sehemu ambayo imekuwa maarufu sana kwa uzalishaji wa bidhaa za vyakula, na kulikuwa na nenda rudi ya watu, wafanyabiashara wa eneo hilo wanakwenda Rwanda wakipeleka mfano nyanya au nyanyauzi shumaa mboga boga na vingine vitu ambavyo vinazalishwa sehemu hiyo, na ilikuwa ni samii na wasaidia sana lakini kwa sasa imezorota kwa sababu serikali eh, imechukua hatua hiyo. Mwanzo ilisema ni hatua ambayo imechukuliwa ili kuzuia eh, wananchi wa Burundi wasimalize mavuno yao kwenye masoko, kwa sababu kwa sasa hapa vuni kuna tishio la, ma, la mabadiliko ya hali ya hewa maarufu kama Lenina, ambapo wanaona kwamba pengine msimu wa kiangazi ukawa mrefu hadi Desemba au, au au Februari mwaka ujao wa elfu mbili na kumi na sita. Kwa sasa hatua hii kwa hiyo lakini ni hatua hii ya kuzuia magari tini ya usalama. Unakumbuka kwamba mzozo huu ambao unaikabili nchi yetu umesababisha mgogoro mwingine wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Burundi. Rwanda Uh, Burundi kwanza ikituhumu Rwanda kwamba inawafadhili makundi ya ambayo yanavuruga usalama hapa, na hivyo kuchukua hatua hiyo, kwamba pengine hizi gari za uchukuzi zikawa zinawaleta au zinawavusha watu ambao wanahusishwa na kuvuruga usalama na sasa hapo hii hapo mpaka ikawa imezooka kwa kiasi, kutokana na hatua hizo mbili, kwanza ya kuzuia nafaka za chakula, wakati soko kubwa lilikuwa kule Rwanda kwa wakulima hapa Burundi na watu ambao walikuwa wanapakana na Rwanda na Uganda kuweza kulangua Sababu, smame, sababu... Haidala, tafadhali naomba simama hapo hapo ulipofika, naendelea kuwa nasi katika laini ya simu. Kwa kuwa umegusia suala la uhusiano wa kidiplomasia, tunafahamu kwamba uhusiano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Burundi sio mzuri kihivyo. Uh, Idi ninafahamu ulikuwa ukifuatilia swala hili kwa undani. Nini ambacho unaweza na umeweza kupekua kwa undani wakati huu juu ya nchi hizi mbili? Mkamiti utakubaliana nami kama alivyoeleza mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Kizimana kwamba uhusiano baina ya Rwanda na Burundi hivi sasa unazidi kudorora, licha ya kwamba nchi hizi mbili zipo katika Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Sasa, japokuwa inadaiwa kwamba hali ya kisiasa ya Burundi hivi sasa e, inachangia katika kuleta uhusiano huo uliodorora uliodorora. Thierry Vicolo, ambaye ni mkurugenzi wa mradi wa Afrika ya Kati katika kundi la kimataifa linalojishughulisha na kuleta amani katika sehemu zenye migogoro, la International Crisis alisema kwamba kabla ya mgogoro wa kisiasa wa Burundi, uhusiano baina ya nchi hizo mbili umekuwa si mzuri, lakini kwa kipindi hiki kumekuwa na mabadiliko, mabadilishano ya shutuma baina ya Bujumbura na Kigali ambazo kila upande unadai kwamba mwenzake anasaidia upinzani wa ndani wa nchi nyingine. Na kwa mujibu wa mtandao wa Newsweek, katika makala yake iliyochapishwa tarehe kumi na saba ya mwezi Mei mwaka huu na kunukuu kundi la Marekani la utetezi la Refugees International yenyewe kwamba Burundi imekuwa ikishutumu Rwanda kwamba katika ripoti yake ya mwezi Desemba ya mwaka 2015 kwa ikidai ina ushahidi uh, wa kesi karibu 80 kwamba wapo warundi waliopo katika kambi kubwa ya Rwanda wamekuwa wakiandikishwa kujiunga na kundi la waasi ambapo pia Umoja wa Mataifa katika ripoti yake ilieleza hayo mwezi wa pili, lakini maafisa wa Rwanda wamepinga shutuma hizo. Sasa shirika la habari la Uingereza yani BBC vile vile limewahi kumnukuu waziri wa mambo ya nje wa Burundi bwana Alain Nyamitu akiishitumu Rwanda, ambapo shutuma hizo amewahi pia kuzitoa kupitia gazeti la The New York Times la hapa Marekani. Lakini wakati Burundi wakieleza hayo, kwa mujibu wa mtandao wa Insights uh, to Conflict uh, umedai kwamba maafisa wa Rwanda na wao pia wamekuwa wakidai kwamba shutuma za Burundi kwamba Rwanda imekuwa ikijihusisha na kupanga uh, njama za ku iteteresha Burundi. Eh, vile vile Rwanda wamekuwa wakidai haya yote madai ya Burundi ni kwa ajili ya kutaka kufunika kile kinachoendelea katika mgogoro wake uh, wa ndani. Na vile vile mtandao huo umedai pia afisa wa Rwanda Bwana Oliver Nduhungirehe amewahi kuishutumu Burundi kwamba, eh, Burundi imekuwa ikiwasaidia waasi wa Democratic Forces for Liberation of Rwanda, yani FDLR kundi lenye kuhusishwa na mauaji ya Rwanda ya mwaka 1994. Kwa hiyo hayo ndiyo ambayo yamekuwa yakizungumzwa na vyombo mbalimbali vya habari e, duniani kuhusiana na kiini kabisa cha mgogoro huu ama hali ya kudorora kwa uhusiano baina ya Rwanda na Burundi katika eneo la diplomasia. Nashukuru sana Idi kwa taarifa hiyo. Nirudi kwako tena Haidala. Kwa, kwa mujibu wa taarifa yako tuliyoitumia matangazo yetu ya awali ni kwamba abiria kutoka Burundi hawavuki moja kwa moja mpaka kuingia Rwanda kama ilivyokuwa awali. Tuelezee kwa undani kile ambacho hawa abiria wanakifanya pale wanapofika mpakani ili kuweza kuingia eneo jingine. Ni njia au kanuni zipi wanatumia kufanikisha azma yao? Naam, kwa mfano abiria ambao wanatoka mjini Bujumbura, mara tu baada ya kuwasili kwenye mpaka wanatoka ndani ya gari na wanafanya zile taratibu za mpakani, halafu wanavuka mpaka. Baada ya kukaguliwa vizuri, wanavuka mpaka na kukuta gari nyingine upande mwingine um, wa Rwanda, kinyume na ilivyokuwa mwanzo, kwa sababu gari ambayo ilikuwa inatoka Bujumbura ndiyo hiyo hiyo ambayo ilikuwa inaelekea mpaka Kigali, na gari ambayo inatoka Kigali ilikuwa inakuja mpaka hapa mjini Bujumbura. Lakini kwa sasa gari zinafika kwenye mpaka, unachukua gari moja kutoka Kigali hadi kwenye eneo la mpaka na ukapitia, uka- na abiria akaweza kuweza kupita katika zile taratibu za mpakani za kugongesha na kuonyesha kwamba umeingia, na baadaye ukachukua gari nyingine. Na hii inawaathiri sana, kwa sababu inachukua muda mrefu na isitoshe vile vile eh, na pesa zinakuwa kwa gari iiawali ilikuwa ni gari moja, na halafu hakuna kitu ambacho tunaweza kutoa Burundi kama kuweza kuingiza Rwanda kinyume na ilivyokuwa hapo awali, lakini eh, bidhaa kutoka Rwanda zinaingia bila matatizo. Rwanda haijabadili lolote kuhusiana na hali hii ya usafiri wa, wa, wa, wa umma. Uh, Edward Rwema, umemsikia Haidala namna alivyoelezea hali ilivyo mpakani. Ninafahamu hivi karibuni ulikuwepo huko nchini uh, Rwanda na ukatembelea maeneo hayo. Je, kile anachoelezea Haidala kwa upande wake kinatofautiana na mambo uliyoshuhudia katika nchi ya Rwanda ulivyokuwa huko? Uh, nadhani hii hatua ya serikali ya Burundi kwa kweli, uh, ningependa kusema kwamba ni, ni hatua mbaya kwa wafanyabiashara uh, na ni hatua yenye uh, imechukuliwa na afisa uh, walioko katika siasa uh, ukiona uh, ni at, uh, kama nilivyosema ni hatua mbaya kwa, kwa wakulima, wafanyabiashara, na Aidala amesema kwamba Rwanda haijachukua uh, hatua yoyote ya kusimamisha magari kwenda nchini Burundi. Haijachukua hatua yoyote ku, ku, ku, ku, ku, kusimamisha wakulima au wafanyabiashara ili waweze ku, ku, ku, kuuza uh, biashara vyao nchini Burundi. So kwa mimi uh, ni Burundi ndio uh, iko na uh, ansa au Jawabu, jawabu la ku, kuweza ku, uh, kusaidia hao ah, wafanya biashara waongeze wa biashara vyao uh, ukiangalia jinsi uh, uh, kuna nchi nyingi sana ambazo zimeisha zimeisha simamisha uh, msada um, kwa nchi ya Burundi. Kuna umaskini unaozidi uh, una, una kuongezeka so, kukamata hatua kama hii uh, Sidhani ni hatua nzuri kwa nchi. Nadhani sio hatua nzuri kwa wananchi. Nadhani sio hatua nzuri kwa wafanyabiashara na haidala Narudi kwako tena, kulingana na taarifa yako, malalamiko yanayosikika kwa wafanyabiashara hawa wa bidhaa za vyakula kwenye eneo la mpaka ni ya sauti za kina mama pekee. Je, hao ndio wafanyabiashara pekee waliopo mpakani au kuna kina baba na vijana ambao hukuweza kuzungumza nao? Naam, kwa hakika wale ambao wanafanya biashara hii ya kusafirisha nafaka za vyakula hasa ni akina mama, kwa sababu ni kama nyanya nyanya au nyanya mshumaa na mboga mboga. Ni biashara ambayo katika eneo hilo la Rugombo ni kaskazini magharibi mwa Burundi ni biashara ambayo ilikuwa imefanywa na wafanyabiashara wa kike hasa na wana malalamiko, lakini vile vile upande wa viongozi, licha kwamba sikutumia sauti ya mtu mmoja ambaye nim-ni mweka mu, hazina ambaye anatoza ushuru kwenye soko, wanahakikisha kwamba baada ya hatua hiyo kuchukuliwa serikali imeathirika sana kwa sababu a, pesa ya ushuru kutoka kwenye bidhaa hiyo ambapo watu kutoka Rwanda walikuwa wanakuja kulangua sehemu hiyo katika soko ilipungua kwa, kwa kiasi kikubwa. Ni biashara ambayo hii ya vyakula vya nafaka za vyakula ni biashara ambayo ilikuwa hasa inafanywa na kinamama, ndio wengi hasa ambao wanakwenda mashambani wana wa, wa, wa, wanauza afu wanapeleka sokoni. Watu wa Rwanda wanakuja afu wanapeleka kule nchini kwao, kusini mwa Rwanda. Ni biashara hakika ambayo inafanywa hasa na akina mama ambao ndio wafanyabiashara wadogo wadogo na wenye idadi nyingi hapa Burundi, ambao wanakuwa wanafanya biashara hii ya kwenda Rwanda na hasa kwenda Uganda au Rwanda kule, kuleta bidhaa zingine ndogo ndogo. Aidala, pia serikali ya Burundi imesema hali hii inatokea ni kutokana na, na kuwepo au kuzorota kwa usalama katika, katika nchi hiyo na eneo hilo la mpakani. Je, kuna taarifa nyingine yoyote ambao wametoa namna watakavyoweza kuimarisha usalama nchini humo na katika eneo la mipaka ili watu waweze kufanya biashara zao kwa uhuru, kwa amani na kujiona kwamba ni sehemu ya nchi yao wanastahiki kufanya kile wanachokifanya. Na kwa mjibu wa msemaji wa wizara ya usalama, kwanza aliwaomba kwanza wawe wavumilivu eh, kwa sababu wanasema uh, kama hakuna usalama wa kutosha ni vigumu eh, kufanya kazi yoyote ile. Eh, lakini wanasema mara tu baada ya kuhakikisha kwamba msalama umerejea, ndipo watachukua hatua nyingine, lakini hatua hii vile vile ya kusimamisha vyakula kuweza kupelekwa Rwanda ni hatua ambayo wanasema ni kuwaifa, ni kuwasaidia kuhifadhi mavuno, kwa sababu kama nilivyoanza kusema awali ni kuna tishio la mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa mujibu wa wataalamu wa mabadiliko ya hali ya hewa hapa Burundi, wanasema kwamba pengine msimu huu wa kifwa ukawa mrefu za sana hadi Disemba au Februari mwaka ujao wa elfu mbili na kumi na sita, na sidhani kwamba hii hatua watayiatilia lakini kwa mujibu wa wafanyabiashara ambao nimezungumza nao, wao wanasema wakizuia tu vyakula kama mchele, mahindi na mihogo itakuwa vizuri zaidi, kama hatua ambayo ilichukuliwa hivi karibuni na serikali ya Tanzania. Eh, hadi sasa hakuna vyakula kama mchele, mahindi na mihogo vinavyoagizwa kutoka Tanzania, lakini huku Burundi serikali eh, imechukua hatua ya kusimamisha nafaka zote za chakula. Lakini wakua, wakulima hawa au wafanyabiashara wa nafaka za chakula wao wanasema pengine serikali ingeangalia vizuri ikasimamisha biashara kama mchele, mahindi na mihogo, lakini hivi kama mboga boga, nyanya mshumaa na, na na nyanya waache ziweze kuvushwa mipaka, kwa sababu haziwezi, hakuna kwanza kiwanda ambacho kinaweza kutengeneza biashara ee, ee, manake nyanya au kwenye kuhifadhi kwa muda mrefu vitu hivi ee, wao walikuwa wanapeleka Rwanda kwa sababu pale ndo kuna kiwanda ambacho kinauza kwa wingi vitu kama nyanya mshumaa na, na nyanya na kuweza kuku kusindikwa vizuri. Nakushukuru sana Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura nchini Burundi kuwa nasi katika Kwa Undani sehemu hii ya kwanza, ambapo tulikuwa tukizungumzia uhusiano wa kibiashara kati ya nchi ya Burundi na Rwanda. Hali kadhalika nakushukuru Ed Ligongo pamoja na Edward Rwema kutoka idhaa ya Kinyarwanda Rwanda na Kirundi ya VOA. Basi msikilizaji, endelea kuwa na mimi, tunaingia sehemu ya pili dakika chache Nam, unaendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kwa Undani sasa inaangalia suala la maafisa wa polisi nchini Uganda, akiwemo kamanda wa polisi nchini humo Kai Kaihura kutoweza kufika mahakamani hii leo, kama ambavyo walivyotakiwa kufanya hivyo na mahakama nchini humo. Hali hii ilitokea ni kutokana na kwamba maafisa hao wa polisi walitakiwa kujibu mashtaka ya kuwachapa viboko wafuasi wa kiongozi wa upinzani Kizza Besigye waliokuwa wakisherehekea kuachiliwa kwa kiongozi wao kwa dhamana katika kesi ya uhaini dhidi yake. Ili kujua kwa undani ni naye Kennes Bwire, mwandishi wa VOA mjini Kampala nchini Uganda. Haya basi, Kennes, tueleze kwa undani hali ilivyo hivi sasa, nini ambacho kimeelezwa? Sababu zilizopelekea maafisa hawa saba pamoja na kamanda wa polisi nchini humo Kaika Ihura kutoweza kufika mahakamani hii leo? Sababu mbona hajafika na makamanda wake hazijaelezwa, ni kwa sababu wao wenyewe ndio wanastahili kutueleza na wamesalia mahala walipo kwa leo. Hatujawaona mahala popote, wamesalia kimya, hatuna anayezungumza lakini lile ambalo linazungumziwa zaidi ni kwamba yale ambayo yametendeka kwa leo huenda yakazua hisia uh, nyingi na kesho kesho tu na uh, kwamba wazazi wake wamejitwa katika mahakama watu ambao wanajinikaang kwa kwamba polisi jendale kale kaifura asifike mahakamani wamewasili mahakamani <laughs> haya, saa moja asubuhi wengine wetu ni pale mapema tuliwapata wamelala, na wengine wanapewa vyakula kama maamri kuweza kula, na baada ya tuwasili mawakili kwa upande wa walam ambao wamewasilisha malalamishi mahakamani, haya ndipo vurugu zikaanza. Mawa yakatupwa, nyimbo zinaimbwa, wanaingia hata ndani ya mahakama, wanamfungia jaji mlango. Maafisa wa polisi waliokuwepo wakitazama tu, hawakuwa wanafanya jambo lolote. Hata waandishi wa habari ikabidi wakimie, wakati mawa yakianza kurushwa, na walipofika kwamba ki kinaanza aua mashtaka ya umma ana awe ndio msimamizi wa kesi ile, na hapo ndipo mawakili wakakatu wakaeleza okay, kwamba kama anataka kuwa msimamizi wa kesi basi aasilishe kwa maandishi. Mawakili wakaomba kwamba ilitolewa ilani li kuwa polisi saba wakamatwe wafikishwe mahakamani, hilo likakataliwa. Na hivi tunavyozungumza, mawakili wanasema mawakili ambao tayari walikuwa karibu wachomwe na wa, uh, watu ambao kwa kweli tunasema ni watu ambao wameweza kuletwa, mmoja wao baadhi yao tuseme wali, ni wale ambao walioshiriki wali, katika viboko, kwa maana tukiangalia zile video wakati wa viboko na video za leo ni zile sura ambazo zilikuwa zinashirikiana na polisi katika shughuli hii, hivyo linalozungumziwa kwa sasa. Mawakili wanasema watachukua hatua wa zinazofatia, watamwandikia mahakama mkuu wa sheria, watamwandikia mkuu wa mahakama waweze kuangazia ni kwa nini watu kutoka nje wakuja wavamie mahakama watatize shughuli nzima ya mahakama maafisa <laughs> wa polisi wakiwa wanatazama tu bila kufanya jambo lolote. Bwire, wafuasi hao waliokuwa wakifanya hizo ghasia katika jengo la mahakama ni watu aina gani? Vijana, wanawake na wanaume, au pengine wanatoka kundi la chama fulani? Na je, wana wanaonekana kwamba ni watu ambao walikuwa wametumwa kufanya hivyo, ama ni kutokana tu na utashi wao wa kisiasa? Hawa ni watu ambao wametumwa. Kama mwandishi wa habari naweza thibitisha ni watu ambao wametumwa, manake hili lilo kundi ambao limetokeza jana katika majengo ya Bunge na kutatiza shughuli za Bunge ni hao au hizo sura ambazo zimekuwa tena leo. Inakuwaje watu ambao wanajitokeza tu kama umma kuweza kutatiza labda shughuli fulani, wawe ni watu ambao wamekuja mapema na wanaletwa kwa magari, ishaletwa kwa magari, usingizi unaobana pale, wanalaa saa mbilia saa nne, ukukuta wanaamka wanaamuka Ongeza yameandikwa wanapewa wengine, hata wamebeba mabango ambao maandishi, wakibeba hawajua wanalofanya, wameambiwa tu ndio mkafanye kelele. Kwa hivyo hawa ni watu ambao tuseme wamepangwa, wana wamepangwa. Hilo ndio swala ambalo labda linajadiliwa kwa ndani, linajadiliwa kwa hivi sasa kujua, mbona mkuu wa sheria, mkuu wa polisi akose kufika, makamanda wake akose kufika na hawa watu waje wafunge hata njia ya kuelekea mahakamani, waingie hata ndani ya mahakama, watatatiza shughuli za maha. Wakati ambapo maafisa wa polisi waliokuwepo mamia hawajachukua hatua yoyote kuweza labda kuwasukuma tu tuseme, nje ya mahakama, ama hata labda ilivyo desturi, ambapo wanatumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya, hilo halijafanyika. Na wanatupa mawe, wanatupia mwandishi wa habari mawe, wanaopiga mawakili mawe, maafisa wa polisi waliopo hawafanyi shughuli yoyote. Hilo ndio swali linaloulizwa kwa undani. Na, na na na na mahakama yenyewe baada ya ya, ya kumaliza tukio hili bila ya washukiwa kufika, imesema kwamba kesi itasomwa tena lini na kuanzia kipindi cha leo mpaka hiyo kesi itakaposomwa nini ambacho mahakama itafanya? Lako sijalipata akatia kidogo. Haya basi hata hivyo, Bwire, naona kwamba muda umekimbia kweli, kweli. Na nakushukuru kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha kwa undani vilevile vile, vile nimshukuru msimamizi wa matangazo haya Khadija Riami, hali kadhalika mwongozi wa matangazo Aida Isa akishirikiana na Anelis Limo. Mimi jina langu ni Mkamiti Kibayasi, hadi hapo kesho jiunge nasi tena katika wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya kumekucha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC.