Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri ikiwa ni saa 11 saa za Afrika Kati saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni BMJ Muridhi, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Alhamisi tarehe 11 mwezi Agosti mwaka 2016 karibuni. na leo katika Kumekucha Afrika tuna ripoti juu ya mvutano kati ya Kenya na Taiwan baada ya raia wa kisiwa hicho cha Taiwan kurudishwa Beijing baada ya kukamatwa mjini Nairobi. Kama umetokea nchi moja kwenda nchi nyingine, hata kama we ni raia wa nchi ya tatu, unarudishwa katika ile nchi ambayo ulitokea kuingia, na kwa hivyo sidhani Taipei kulalamika au ukishia kutakuwa na athari zozote Mradhi wapenda sikilizaji, uchaguzi mkuu wa rais wa Marekani unaendelea kugubikwa na utata kutokana na matamshi ya Trump na barua pepe za Clinton. Na tume ya haki za binadamu huko nchini Tanzania inaonya juu ya mvutano kati ya vyama vya kisiasa na polisi nchini humo, kwamba lugha ya kushughulikiana na nimelisema kwenye taarifa yangu, sio lugha ya kisheria, sio lugha inayoendana na demokrasia, sio lugha inayoendana na misingi ya utawala bora na misingi ya haki za binadamu, kwa sababu maana ya kushughulikia ni nini? Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza, huyu hapa BMJ Muridhi na taarifa ya habari Maandamano yaliyoleta maafa yaliyotikisa Ethiopia mnamo wiki moja iliyopita, yanayotokana na malalamiko mengi kutoka majimbo kadhaa, hivi sasa yanaonekana kuwaunganisha watu wa makabila mawili hasimu kuwa kitu kimoja. Hayo ni kwa mujibu ya wachambuzi ambao wanaonya kuwa machafuko zaidi huenda yakashuhudiwa kulingana na vyama vya upinzani wa kisiasa na wanaharakati. Karibu watu mia moja waliuawa pale vikosi vya usalama vilikabiliana na waandamanaji mnamo mwishoni mwa wiki. Serikali ya Ethiopia imelaumu upinzani ndani na nje ya nchi na kupanga kile, kwa kupanga kile wanachokiita maandamano haramu yaliyofanywa na watu wanaopinga kuwepo kwa amani. Kulingana na taarifa iliyotolewa na afisi ya mawasiliano ya serikali, baadhi ya waandamanaji walikuwa wamebeba silaha hatari ikiwa ni pamoja na milipuko. Hata hivyo viongozi wa upinzani wamekanusha tuhuma hizo na kusema kuwa waandamanaji hao hawakuwa na silaha na kwamba walikuwa watulivu. Wanajeshi watiifu na serikali ya muungano wa Libya GNA wametoa taarifa inayoeleza kwamba wamechukua udhibiti wa makao makuu ya kundi la Islamic State katika mji wa Sirte. Marekani imekuwa ikifanya mashambulizi ya anga kwa lengo la kuiondoa Islamic State kutoka mjini humo ambao ni mji muhimu wa pwani ambao umekuwa ngome ya operesheni za kundi hilo la kigaidi. Maafisa wa serikali ya Marekani walisisitiza jana Jumatano kwamba hakuna wanajeshi wake ambao wanahusika katika mapigano ya moja kwa moja ardhini. Na chama cha Zambia Patriotic Front kinakabiliana na upinzani mkubwa katika uchaguzi wa rais hii leo. Rais Edgar Lungu aliyechaguliwa baada ya kifo cha aliyemtangulia anakabiliwa na mashindano ya mp na mpinzani wake aliyemshinda kwa idadi dogo tu kabisa ya kura miaka miwili iliyopita. Tangu ushindi huo, taifa hilo limekumbwa na ukame na upungufu wa chakula, mvutano mkubwa wa kisiasa, na matatizo mengine ya kiuchumi Anita Paul ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Lusaka na inasomwa hapa na Abdu Shakur Abud. Uchaguzi wa leo huko Zambia unagubikwa na wasiwasi wa uwezekano wa kuzuka ghasia pale rais Lungu akikabiliana na ushindani mkali kutoka kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema wa chama cha UPND. Lungu anayechukuliwa mashuhuri miongoni mwa wananchi wa Zambia alimshinda kwa kura chache Hichilema mfanya biashara, wakati wa uchaguzi wa mapema ulioitishwa kufuatia kifo cha ghafla cha rais Michael Sata miaka miwili iliyopita. Uchaguzi wa mwaka huu umegubikwa na mapambano kati wa wafuasi wa vyama viwili vikuu na kumsababisha mkuu wa tume ya uchaguzi kusema Ghasia ni jambo lisilo la kawaida wakati wa uchaguzi nchini humo. Zambia inasifiwa kama nchi mojawapo ya kusini mwa Afrika iliyootesha mizizi ya kidemokrasia kwa haraka na kwa amani. Wachambuzi wanasema ni vigumu hadi hii leo kusema nani ataweza kushinda, lakini wote wanatabiri uwezekano wa kutokea ghasia. Kiongozi aliyemtangulia Lungu, Gary Scott, aliyekuwa makamu rais wa Sata, hana uhusiano wala urafiki na Lungu, na hivi karibuni amemuunga mkono Hichilema na anasema anashangaa, hajui vipi taifa hilo linalosufiwa kwa utulivu na amani limetumbukia katika hali ya ghasia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja ambayo yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, tukitangaza kutoka hapa Washington. Na sasa ninaendelea na habari muhimu za dunia. Serikali ya Marekani inasema kuwa hali ya uhuru wa kuabudu duniani ni, si nzuri sana, na imelaani baadhi ya jamii za Kiislamu ambazo zinatoa adhabu kali kwa watu ambao wanakashifu au kuasi dini. Ya kwenye mahojiano na Sauti ya Amerika jana Jumatano, balozi asiye na wadhifa maalum anayeshughulika na maswala ya kimataifa kuhusu dini David Saperstein alisema kuwa robo ya mataifa yote duniani yana sheria moja au nyingine inayopinga hali ya kukashifu dini na moja kati ya kumi ina sheria zinazopinga kusaliti dini, akizungumzia ripoti mpya ya wizara ya mambo ya nje iliyotolewa kuhusu uhuru wa kuabudu, balozi Super Stein alisema hilo ni jambo la kutia hofu kwa sababu mara nyingi adhabu hiyo huwa ni kifo au adhabu nyingine mbaya zaidi, na kuongeza kwamba hali hiyo inaonekana katika nchi nyingi duniani. Na raia wa Russia, kunradhi, rais wa Russia Vladimir Putin ameituhumu Ukraini kwa kuchagua ugaidi badala ya amani baada ya kile alichokiita mashambulizi dhidi ya Crimea ambayo yalipangwa na wanajeshi na maafisa wa ujasusi wa Ukraini. Putin alisema jana Jumatano mjini Moscow kwamba jaribio la uchokozi wa kutaka vita ni juhudi ya kutaka umma uangazie swala fulani badala ya lingine. Putin alisema serikali yake itafanya kila iwezalo kuhakikisha kwamba kuna usalama na itaongeza juhudi zaidi kuimarisha usalama huo. Rais huyo, rais wa Ukraini naye Petero Poroshenko alikanusha madai hayo na kuyaitaja kama ya uenda wazimu. Alisema kuwa serikali yake haiwezi kamwe kutumia nguvu kujaribu kuikalia tena Crimea. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa habari, habari yenye uzito alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Kenya, na kwamba kufuatia hatua ya nchi hiyo kuwarudisha nyumbani kwa lazima raia watano Taiwan siku ya Jumatatu, balozi wa nchi hiyo John Chen ameikosoa Kenya kufanya hivyo amesafirisha. Anasema kwamba sasa serikali ya Kenya imejitenga mbali na matamshi ya balozi huyo aliye na makao yake Afrika Kusini. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Raia hao watano wa Taiwan walikuwa miongoni mwa wengine thelathini na watano wa nchi ya Uchina walionaswa nchini Kenya kwa tuhuma za kupatikana kumiliki vyombo vya mawasiliano nchini kinyume cha sheria. Ijumaa walifikishwa mahakamani mbele ya hakimu Jois Gandani kujibu mashtaka yanayowakabili, kumiliki na kutumia vyombo hivyo. Hata hivyo, hakimu huyo aliamuru raia hao kuachiliwa kwa kukosekana ushahidi wa kutosha dhidi ya tuhuma zilizowakabili mbele ya mahakama. Pia hakimu Gandani aliamuru Kenya kuwarudisha nyumbani mara moja raia hao thelathini na watano wa Uchina na tano wa Taiwan. Lakini Jumatatu, balozi wa Taiwan aliye na makao yake ya Afrika Kusini, akiwa Nairobi wakati watano hao walifikishwa mahakamani, alirai Kenya kuwapeleka raia wake Taipei badala ya Beijing. Kenya nayo kisirisiri ikawapandisha ndege raia hao hadi Beijing pasi kuzingatia ombi la mahakama na balozi huyo kuwatuma nchi zao za kuzaliwa, hili likiikera Taiwan. Balozi huyo wa Taiwan John Chen, akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Afrika Kusini, ameisuta serikali ya Kenya kwa kutoaonesha raia wake heshima uh, na laani vikali uamuzi huu, maana si wa kisheria, ni haramu kuwasafirisha raia wa Taiwan nchi ya Uchina. Ukweli ni kwamba Taiwan ni nchi huru, si sehemu ya Uchina. Bwana Chen anasema kama Kenya inatilia maanani hatua yake ya kuwapeleka raia wake Uchina, mbona iliwapa visa za Taiwan? Serikali ya Kenya kwa upande mwingine iliwapa raia wa Taiwan vibali vya kusafiri nchini Kenya kwa misingi ya kuwa Taiwan wala si Uchina, ishara kuwa wanatambua Taiwan badala ya Uchina, means effect, recognize Taiwan, not China. Mm. Lakini serikali ya Kenya kupitia msemaji wa wizara ya usalama na mambo ya ndani, Mwenda Njoka, Kenya haina uhusiano wowote wa kidiplomasia na Taiwan kwani inaitambua Uchina tu katika mahusiano yake Ta, raia wenye waliregeshwa wa waliregeshwa wawaregeshwa wali nchi ya Uchina, kwa sababu huko ndio waliingia Kenya kutoka Uchina na wakaregeshwa mahali waliingilia. Kisheria unarudishwa mahali ulitoka, hata kama Kenya haina uhusiano wa kidiplomasia na Taiwan jinsi serikali inavyosema, je, ipo athari kati yake na taifa hilo la mashariki mwa Asia? Swali so, hili lilimuuliza Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa maswala ya kisiasa na kidiplomasia. Kama umetokea nchi moja kwenda nchi nyingine, hata kama wewe ni raia wa nchi ya tatu unarudishwa katika ile nchi ambayo ulitokea kuingia. Na kwa hivyo sidhani Taipei kulalamika au kishia kutakuwa na athari zozote katika harakati za Kenya kuendelea kuwa na mahusiano na nchi ya China kubwa. Na pia hata hiyo Taipei kama inataka kuendelea na mahusiano ya Kenya itabidi iendelee pasipo kuendelea kulalamika. Kennedy Wandera. Basi tukitoka huko nchini Kenya kwa mwandishi wetu Kennedy Wandera, tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Maafisa wa serikali ya Uturuki wamesema kuwa takriban watu nane waliuawa katika mashambulizi mawili yaliyotekelezwa na wanamgambo wa kikurdi kusini mashariki mwa Uturuki. Milipuko hiyo ilitokea jana Jumatano na kuwajeruhi pia dazeni ya watu. Wanamgambo wa Kudish Workers Party, PKK, Walilipua bomu kando mwa barabara katika mji wa Kiziltepi, jimbo la Mardin, na kuwaua watu watatu, huku ikiwajeruhi takriban watu ishirini na watano, wakiwa ni pamoja na watoto wasiopungua watano. Wakati huo huo, bomu lililotegwa ndani ya gari lililipuka likiwalenga polisi katika mji wa kihistoria wa Diabaker lilowaua lilowaua takriban raia watano na kujeruhi wengine kumi na wawili. Mabomu yote mawili yalilenga magari ya polisi yaliokuwa yanapita na mwendeshaji baiskeli Marekani Christine Armstrong alishinda dhahabu yake ya tatu mfululizo katika mashindano ya Olimpiki katika mji wa Rio de Janeiro jana Jumaatano, na kuwa mtu wa kwanza kushinda dhahabu kwa mara ya tatu mfululizo katika mashindano ya baiskeli ya Olimpiki, kwa mujibu wa gazeti la New York Times, Armstrong ambaye hana uhusiano kiuko na mwendesha baiskeli Eh, mashuhuri Lance Armstrong alipata medali hiyo siku moja tu eh, kabla ya kusherekea mwaka wake wa 43 tangu kuzaliwa na hivyo kuwa mwanamke mzee zaidi kuwahi kushinda dhahabu, eh, katika mashindano ya olimpiki ya kuendesha baiskeli. Kwa upande wa idadi ya medali zilizokusanywa zilizo, uh, zilizonyakuliwa kufikia jana Jumatano, Marekani na China zilikuwa na dhahabu kumi kila moja huku Japan, Rusia na Uingereza zikifuata kwa kushinda dhahabu sita nne na tatu mtawalia. Kwa ujumla, Marekani inaongoza kwa wingi wa medali ikiwa na medali thelathini na moja ikifuatiwa na China yenye medali ishirini na tatu huku Japan ikiwa ya tatu kwa kuzoa medali kumi na nane. naendelea kusikiliza matangazo so, ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumekucha afrika tukiendelea na ripoti za waandishi wetu bmj nashakuru ni kwamba wagombea wakuu wa kiti cha rais hapa marekani hillary clinton na donald trump waliendelea kushambuliana jana juu ya utata unaowakumba wote wawili kwa mara moja. Matamshi mapya ya Trump juu ya udhibiti wa bunduki ambayo yamewakera pia baadhi ya wa wafuasi wake, na barua pepe za zamani za Clinton zinazusha utata mpya ambao wafuasi wao wangelipendelea watu wasizitaje tena. Abdu Shakuru, sasa inaonekana kampeni za mwaka huu zitakuwa za kusisimua sana kutokana na utata badala Uh, uh, um, ya masuala muhimu ya kiuchumi na kisiasa. BMJ ni uchaguzi wa kipekee na wa kihistoria kama vile wachambuzi wanavyoeleza. Kote nchini, takriban kila siku kunazuka swala ambalo halikutazamiwa kabla ya hapo. Basi hapo jana kundi la kiafidhina la Judicial Watch lilichapisha ujumbe kadhaa za barua pepe ambazo Bi Hillary Clinton alipokea na kujibu alipokuwa waziri wa mambo ya nchi za nje. Ujumbe ulikuwa kati ya wa washauri wa Clinton kutoka wizara ya mambo ya nchi za nje na taasisi ya Clinton Foundation, ambayo ni kundi la kutoa msaada aliloliunda pamoja na mumewe, rais wa zamani Bill Clinton. Wakosoaji wake wakiafidhina wadai kuwa barua pepe ni ushahidi kwamba wafadhili wa taasisi yake walipewa nafasi maalum huko wizara ya mambo ya nchi za nje, kitu ambacho kampeni ya Clinton imekanusha daima na, na kueleza kwamba idara ya upelelezi wa jinai FBI imeeleza hakuna barua iliyokiuka kanuni za kisheria wachambuzi wanasema barua hizo hazina ushahidi wa kuonyesha kuna kosa au uhalifu ulitendeka, lakini inaathiri uaminifu wa Clinton. Akizungumza katika mkutano wa chimba makaa ya mawe huko Virginia jana, Trump alieleza barua pepe hizo ni ushahidi wa lipa upate kucheza, ikimaanisha unaweza kununua ushawishi wa na diplomasia wa vyeo vya juu hapa nchini. Trump anasema hiyo ni kinyume cha sheria na ni mbaya sana, uhalifu, akishambulia pia kwa upande mwingine vyombo vya habari kwa kutoripoti ukweli wa hali ya mambo. Wakati Trump alipokuwa akizungumza na wachimba makaa Clinton alikuwa akizungumza na wafuasi wake huko Iowa, alimkosoa vikali Trump kwa matamshi yake ya Jumanne ambayo wachambuzi wanasema yalikuwa ni wito kwa wamiliki bunduki kumuua Clinton au majaji wa Mahakama Kuu wanaotaka sheria kali zaidi za kudhibiti bunduki. Clinton anasema matamshi ya Trump yanavuka mpaka akisema maneno ni muhimu na kwamba unapogombania kiti cha rais wa Marekani au ni rais wa Marekani, lazima upime na utumie maneno kwa tahadhari, au yanaweza kuwa na athari mbaya. Trump anakanusha nia yoyote ya kuchochea ghasia, akisema alichodhamiria kusema ni kuwataka wamiliki bunduki kuungana na kumshinda Clinton wakati wa uchaguzi. Kwa hivyo bmj, wachambuzi wanasema kuna mengi ambayo bado hayajajitokeza ya ajabu. Kama jana jioni, kuna mtu aliyejaribu kupanda jengo la Trump huko New York kupitia dirishani na alipofika ghorofa ya 20 polisi walimsubiri na kumkamata. Hayo basi ni baadhi ya vitendawili tunaoshuhudia wakati huu wa uchaguzi mkuu wa Marekani. Nam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na tukitoka hapa Marekani, tunaenda moja kwa moja kwa ripoti zingine za waandishi wetu, ambako tume ya haki za binadamu na utawala bora nchini Tanzania jana iliitisha mkutano wa wadau wa siasa pamoja na jeshi la polisi kujadili mvutano uliopo kati ya vyama vya upinzani kwa upande mmoja na polisi na serikali kwa upande mwingine, hususan suala la kukataza mikusanyiko ya kisiasa Dina Chahali ana maelezo zaidi kutoka Dar es Salaam. Mwenyekiti wa tume ya haki za binadamu na utawala bora Bahame Nyanduga katika mkutano wake na waandishi wa habari kuzungumzia mkutano huo wa leo amesema walio walikuwa wengine, wakiwemo jeshi la polisi na chama tawala system hawakutokea, lakini mkutano huo ulihudhuriwa na Chadema, msajili wa vyama vya siasa nchini na watendaji wa kituo cha demokrasia TCD. Tume ya haki za binadamu na utawala bora ambayo iko kisheria imezionya pande yaani serikali, Chadema na polisi kuacha matamshi yanayoonekana kuzusha sintofahamu ili kupata mwafaka wa jambo hilo. hili mba, na hili nimelizungumza kwa wadau waliokuwepo kwamba lugha ya kushughulikiana na nimelisema kwenye taarifa yangu, sio lugha ya kisheria, sio lugha inayoendana na demokrasia, sio lugha inayoendana na misingi ya utawala bora na misingi ya haki za binadamu, kwa sababu maana ya kushughulikia ni nini? Tafuteni tafsiri kwenye kushughulikia kwenye Kiswahili halafu tutakubaliana. Je, hili, tutakubalia hili ndio tunalozungumzia katika utawala wa sheria kushughulikiana. Nyanduga pia ameiomba Chadema kusitisha operesheni Ukuta kwa vile wamesha kwenda mahakamani kuomba tafsiri ya katazo hilo la polisi dhidi ya mikutano yake. Na ndiyo sababu tunaonya kwamba kama ni nchi inayoheshimu utawala wa kidemokrasia, nchi inayoheshimu utawala wa sheria, hamna swala la kushughulikiana na hamna swala la dikteta, kwa sababu asasi zote za kidemokrasia zipo. Chadema imeamua kwenda mahakamani kwa kuamini kwamba taasisi za sheria za kidemokrasia zipo. Sasa kama kuna lalamiko la yale ambayo wanayaona yanaweza kuashiria uvunjifu wa demokrasia yako mbele ya mahakama. Na ndio sababu tume inasema tulivyodhani tunaweza kuyajadili baadaye, tulijihakikishie tulijihakikishia kwamba kumbe yako mbele ya mahakama na ndio sababu tunaamini mahakama itatoa tafsiri sahihi. Chadema imeingia katika malumbano na jeshi la polisi na serikali baada ya kutangaza operesheni walioita ya kupinga udikteta hapa nchini, huku serikali na jeshi la polisi ikiwa tayari imezuia mikutano hiyo. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Nam picha kutoka michezo ya kiangazi ya Olimpiki huko Rio de Janeiro ni ya kuvutia kabisa, lakini nyuma ya viwanja hivyo na mandhari ya kuvutia mitaa ya Brazil inatokota kutokana na mzozo wa kiuchumi na kisiasa. Raia wa kawaida wa Brazil wanakabiliwa na maisha magumu, hasa wanaoishi katika vitongoji vya walalahoi vya Rio vinavyofahamika kama favelas. Mwandishi wa Sauti ya America huko Rio Jeff Swicold anaripoti ripoti juu ya maisha hayo magumu wa Brazil wanakabiliana nayo wakati michezo ya olimpiki ikiendelea. Abdu Shakur, ripoti hiyo inasemaje kuhusu swala hilo? Naam, ripoti ya mwandishi wetu Jeff inaeleza kwamba alikutana na wakazi mbalimbali mbali na kuzungumza nao, na alipokutana na Huberto Susa, ambaye mnamo maisha yake yote amekuwa akiwakodisha watalii vitu vya kukaa kwenye ufuko wa bahari huko Copacabana Beach, anaeleza kwamba hapo mwaka elfu mbili na kumi Oktoba alibadili kazi na aliamua kufungua baa katika favela ya Cantagalo ambako alizaliwa na kukulia. Daima nilitaka kujifanyia mwenyewe kazi kuliko kumfanyia mtu mwingine, kwa sababu mimi ni mvivu, sitaki bosi ambaye atanikera. Kutokana na hali hiyo niliweza kuchagua saa zangu mwenyewe na kufanya kazi na kujipatia fedha zangu mwenyewe badala ya kupata pato kutoka kwa mtu mwingine. Huberto, maarufu kwa jina la the King huko mtaani, alifungua baa ya King's Castle na biashara ilinawiri kweli kweli. Mwaka elfu mbili na kumi ilikuwa wakati wa kipekee katika historia ya Brazil. Uchumi ulikuwa unastawi, wa Brazil wengi waliweza kuondoka kutoka umaskini na kuingia katika tabaka la wakazi wastani. Kati ya mwaka 2003 hadi 2013 pato la familia ya wastani liliongezeka kwa asilimia 87. Lakini kipindi hicho cha ustawi hakikudumu. Wakati mzuri ulikuwa pale watu wa tabaka la kati walitoka kutoka mitaa yao na kuja na kushirikiana na wakazi wa favela, na ilikuwa hali nzuri kabisa, kwa sababu iliwachanganyisha pamoja watu hao huo ulikuwa wakati mzuri kweli, lakini mambo yalianza kubadilika mwaka 2014, na watu kuanza kusema hawana fedha. Uchumi wa Brazil uligonga mwamba, baadhi wakilaumu kuongezeka kwa deni la taifa na serikali kupunguza matumizi, wengine wakichukulia ni mgongano wa kiuchumi: kupunguzwa matumizi ya serikali, kupunguka uwekezaji na wateja kupunguza matumizi yao Ukiweka kando la awama hizo, mchumi wa Brazil Rodrigo Magalhaes anasema athari ziliwakumba zaidi watu waliotajirika kutoka umaskini na kuingia katika tabaka la wastani. Began, wakati uchumi ulipodorora watu wa tabaka hilo walikata tamaa, kwa sababu mnamo miaka kumi iliyopita walishuhudia hali yao iliyoimarika na kuwa nzuri zaidi ikianza kuporomoka. Huduma za umma kama hospitali na shule za umma zilidhurika sana. Katika shule ya Amaro Kavalasinta mjini Rio Maandishi kwenye mlango mkuu yanaeleza hali ngumu, ndiyo mwanzo inaanza. Kote nchini Brazil, walimu kama Fabiola Camargo wamekuwa wakigoma na wanafunzi wakikalia shule kwa wiki kadhaa sasa. hatujapata nyongeza ya mshahara tangu mwaka elfu mbili kumi na nane. Wakaliaji shule wanaunga mkono mgomo sawa na jinsi wanaogoma wanavyounga mkono wakaliaji kwa sababu wote wanataka kuimarishwa kwa elimu. Ni kana kwamba wakuu wa serikali kuu na wa jiji la Rio wanataka kuzuia uwekezaji katika shule. Ukosefu wa ajira katika maeneo ya mjini imefikia asilimia nane na uzalishaji jumla wa Brazil GDP unatarajiwa kushuka kwa asilimia mbili kwa mwaka huu. Wachumi hawaoni suluhisho la haraka na hivyo inatukumbusha kwamba wakati wakazi wa favela ya Cantagalo huenda wana mandhari nzuri ya kuvutia baharini, lakini matarajio yao ya maisha si mazuri kamwe. Muktasari wa habari. Habari zilizotufikia hivi punde kutoka mashindano ya olimpiki huko Brazil zinasema kwamba kufikia jana Jumatano, Marekani na China zilikuwa na dhahabu kumi kila moja, huku Japan na Rusia na Uingereza zikifuatana na kwa kushinda dhahabu sita nne na tatu mtawalia. Wanajeshi wa tiifu na serikali ya muungano ya Libya gna wametoa taarifa inayoeleza kwamba wamechukua udhibiti wa makao makuu ya kundi la Islamic State katika mji shati nam na kabla ya kuondoka hapa katika kume cha Afrika, tunakuleteni taariri ya sauti America inaeleza siasa za serikali ya Marekani. Wakati majeshi ya Iraq na washirika wao wakiendelea kuang'oa ISIL kutoka katika eneo ambalo wa walikuwa wakilikalia kimabavu, kiwango cha uharibifu nchini Iraq kimekuwa ni cha dhahiri mno. Tangu mwaka 2014 zaidi ya watu milioni 3.3 wamekoseshwa makazi kote nchini Iraq, huku takribani milioni kumi wakiwa na shida kubwa ya mahitaji ya kibinadamu ili kuokoa maisha yao. Mwishoni mwa mwezi Julai, Marekani, Kanada, Uholanzi, Ujerumani na Japan walikuwa wenyeji wa kikao cha Pledging Conference in Support of Iraq, ambapo walichangisha zaidi ya dola bilioni mbili ikiwa ni ufadhili mpya. Fedha hizo zitatumiwa kwa misaada ya kibinadamu na kuleta uthabiti, kukomboa maeneo na kuyafanya yaweze kukaliwa tena. Baadhi ya ahadi hizo za fedha zitatumiwa kuondoa mabomu ya kutegwa ardhini na mabomu ambayo hayajalipuka, ili kufanikisha lengo hili. Tukirejea nyuma kwenye mzozo wa Iran na Iraq ambao ulianza mwaka 1980 pande zinazozozana ziliweka mabomu ya ardhini na kuifanya nchi kuwa na mabomu ambayo hayajalipuka na vifaa vingine vya kivita. Jamii kote nchini Iraq zinakabiliwa na hatari kutokana na kiasi cha mabomu ya ardhini milioni kumi mpaka kumi na tano na vilipuzi vingine, imeandikwa hivi karibuni katika blogu ya Meja Jenerali Michael Rostein ambaye anatumika kama naibu waziri mdogo wa mambo ya nje anayehusika na mipango, programu na operesheni katika idara ya masuala ya kisiasa na jeshi na juu ya kuwepo kwa hatari hizo, wa Iraq hivi sasa wanakabiliwa na tishio la vifaa vya milipuko ambavyo vimetengenezwa na ISIL tangu mwaka 2013. Marekani imetoa zaidi ya dola milioni 300 katika kusaidia kuondoa na kusafisha mabaki ya milipuko na silaha nchini Iraq. mwaka 2015 pekee, programu ya Marekani ya kuondoa silaha ilisaidia kusafisha zaidi ya kilomita za mraba milioni 65 za ardhi. Mkutano wa Julai 20 umefanikiwa kuchangisha zaidi ya dola bilioni mbili kushughulikia changamoto zinazowakabili watu wa Iraq na kuhakikisha wanalishinda kabisa kundi la ISIL nchini Iraq, amesema naibu waziri Rothstein. Marekani imetoa ahadi za msingi wakati wa mkutano, na tunayaangalia mataifa mengine kuungana nasi katika juhudi hii. Pamoja tunaweza kufanya kazi kuhakikisha kwamba Wairaq wote wanasema kuishi kwa amani mbali na uharibifu unaosababishwa na mabaki ya milipuko ya vita. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Kwa hayo basi, wapenzi wasikilizaji, tunafikia mwisho wa matangazo ya kume kucha Afrika kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika kwa leo Alhamisi. Usikose kuwa nasi hapo kesho. Basi asante. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, mimi ni Abdu Shakur Abud na nakutakieni mchana mwema, kwaherini.