Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha wakati huu naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Tukukaribisha leo Alhamisi, Agosti 11 mwaka 2016, ambapo tunasikia pia katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu nchini Kenya, 94.9 49 VFM Bujumbura, Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa wa Zambia wajitokeza kwa wingi kupiga kura kwenye uchaguzi mkuu wa urais wa bunge pamoja na mamea. Lakini mazingira uchaguzi ya uchaguzi yanazungumziwa vipi? Wanasema waendelee, unajua chama tawala kiko madarakani, ili waendelee kubaki kwenye madarakani. Na katika taarifa nyingine, kwenye makala yetu ya matukio ya Afrika, tunazungumzia so suala la ardhi nchini Tanzania. Tatizo kubwa linalojitokeza ni kwamba wakati mwingine serikali haina uwezo wa kufanya zile shughuli za upimaji katika maeneo hilo. Ni tatizo moja kubwa ambalo linajitokea. Jumuika nasi katika dakika 30 za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ambayo yanasikika pia kwa njia ya mtandao wetu wa www voa swahilicom, lakini tunaanza na habari za dunia zikisoma kwako na Sande Shomari. Mgombea urais wa chama cha Demokratic Hillary Clinton anatangaza mipango yake ya kiuchumi hii leo, akieleza kwamba mapendekezo yake ya kiuchumi yatawasaidia wafanyakazi wengi wa Marekani, wakati yale mpinzani wake Donald Trump yatatoa ya punguzo la kodi kwa Wamarekani tajiri kama yeye mwenyewe. Clinton atazungumza katika kiwanda cha magari huko Detroit, Michigan ambapo si mbali na pale Trump alipotoa wito wapunguzo kubwa la kodi kwa mashirika na watu binafsi nchini Marekani. Wasaidizi wanasema Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje, atapinga sera za uchumi za Trump na kusema kwamba ni za kuharibu uchumi, wakati sera zake ni za kujenga na kuinua ajira na miradi mbalimbali mbali ya umma, kukarabati madaraja, barabara na viwanja vya ndege. Katika mkutano wa hadhara huko Iowa alisema mpango wake utaongeza ajira milioni kumi na kusema kwamba mpango wa Trump utaleta hasara kwenye soko la ajira kwa kupoteza zaidi ya ajira milioni tatu. Mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump ameongeza ukosoaji juu ya sera za rais Barack Obama nchini Iraq na Siria na kumwita ni mwanzilishi wa kundi la kigaidi la ISIS ni mwanzilishi wa ISIS, ni mwanzilishi, alianzisha ISIS, Trump aliliambia kundi la wafuasi wake wakati wa kampeni huko Florida Jumatano usiku. Trump pia alisema mwanzilishi msaidizi wa kundi hilo ni Hillary Clinton. Trump katika siku za nyuma amemshutumu mgombea wa Demokrat Hillary Clinton kwa kuunga mkono sera ambazo zilipelekea kuundwa kwa kundi hilo la kigaidi. Lakini Trump pia aliongeza ukosoaji wake Jumatano kwa utawala wa Marekani, akisema kwamba kundi la Islamic State linamuunga mkono na kumheshimu Rais Barack Obama. Na shirika la kimataifa la nishati linabashiri kupungua kwa mahitaji ya mafuta kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba kutokana na, kutoka na kudhoofika kwa uchumi wa ulimwengu kufuatia uamuzi wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Shirika la IEA limesema leo kwenye ripoti yake ya kila mwezi kuwa mahitaji ya mafuta ulimwenguni yanatarajiwa kushuka mwaka ujao kutoka mapipa milioni 1.4 kwa siku hadi mapipa milioni 1.2, makadirio hayo yakionyesha kiwango cha mapipa elfu mia moja kwa siku kuliko ilivyotarajiwa na shirika hilo mwezi uliopita, na kufuatia hatua ya shirika la kimataifa la fedha ulimwenguni kupunguza hali ya uchumi ulimwenguni baada ya kura ya Uingereza ya mwezi Juni ya kujiondoa kwenye muungano wa Ulaya maarufu Brexit. IEA limesema kuwa upungufu huo utaanza kushuhudiwa mwishoni mwa mwaka huo. Utoaji wa mafuta umekuwa mwingi kuliko matumizi katika kipindi cha miaka miwili iliyopita na kuimarisha bei za hisa ulimwenguni wakati uchumi unaolegea ukidumaza uagizaji wa bidhaa hiyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kufuatia miezi 20 ya ghasia huko Sudani Kusini, makubaliano ya amani yalisainiwa Agosti 2015 ambayo yalidhamiriwa kumaliza mapigano kati ya majeshi yanayopingana ya Rais Salva Kiir na makamu wa rais wa kwanza wa zamani Rick Machar wa SPLMIO, lakini kuto kukubaliana kuliendelea na ghasia mpya ziliibuka mwezi Julai, ingawa sitisho la mapigano linaendelea katika mji mkuu. Wakati Sudani Kusini ikiendelea kuzama kwenye mzozo, kundi la kikanda IGAD, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wanajaribu kutafuta suluhisho ikiwa ni pamoja na kutaka kupeleka jeshi la kulinda amani ili kusaidia tume ya ulinzi wa amani huko wa Sudani Kusini. Katika hali hii ya kutokuwa na uthabiti, wengi wanafikiria kama mkataba huu wa amani una umuhimu wowote kwa wakati huu. Wananchi wa Zambia leo walifika kwa wingi katika vituo vya kupigia kura kumchagua raisi na wabunge katika uchaguzi wenye ushindani mkali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, hakuna ripoti za kutokea kwa ghasia wakati wa upigaji kura katika nchi hiyo ambayo imeona kuwepo kwa kipindi cha amani kwa viongozi kukabidhiana madaraka na kuelezwa ni mfano bora katika bara la Afrika. Matokeo ya awali yanatarajiwa baadaye hivi leo na maafisa wanapanga kutangaza matokeo rasmi katika kipindi cha saa 48. Rais Edgar Lungu wa chama tawala cha Patriotic Front anakabiliana mfanyabiashara Hakainde Hichilema wa upinzani wa United Party for National Development. Lungu ameshinda uchaguzi uliopita kwa asilimia 48 ya kura na kuchukua madaraka mapema mwaka 2015 baada ya kifo cha Rais Michael Sata. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu ni wakati Sudan Kusini ikiendelea kujitoa kwenye mzozo, taasisi ya kieneo IGAD, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wanajaribu kubuni suluhisho, ikiwemo kufikiria pendekezo la kupeleka kikosi kuongeza nguvu kwa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini. Mwandishi wa VOA Jill Craig anaripoti kutoka Nairobi, na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Kufuatia miezi ishirini ya ghasia nchini Sudan Kusini, mkataba wa amani uliotiwa saini Agosti 2015 ambao azma yake ni kumaliza mapigano kati ya majeshi hasimu ya Rais Salva Kiir na makamu rais wa zamani Riek Machar wa kundi la SPLMIO lakini kuto kukubaliana kuliendelea na ghasia mpya zilizogubika mji mkuu Juba mwezi Julai. Ingawaje sitisho tete la mapigano linaendelea katika mji huo ndani ya mazingira ya ukosefu wa uthabiti, wengi wanahoji iwapo mkataba wa amani una maana yoyote kwa wakati huu. Kaimu mwakilishi wa SPLM-IO kwa Kenya, Lamjok, anasema majeshi ya Kiir bado anamlenga Riek Machar. Moja ya sababu kuu kwa nini mkataba wa amani unalegalega. Mkataba wa amani uko katika hali mbaya, ni mahututi. Ombi la majibu kutoka kwa msemaji wa Kir halikujibiwa. Balozi mstaafu wa Sudan na afisa wa Umoja Mataifa Nureldin Sati ameelezea matumaini kuwa Sudan Kusini bado inaweza kujiweka sawa na mkataba wa amani wa Agosti 2015 ukaokolewa. But of course, do not stay for too lakini long kwa hakika in wagonjwa hawakai muda mrefu kwenye chumba cha watu mahututi. Uh, wanatoka humo haraka bila kuchelewa, na kwa kweli hawaendi kaburini, watarejea tu katika hali ya kawaida. Lakini Steve McDonald wa kituo cha kimataifa cha Woodrow Wilson chenye makao yake hapa Washington ana mashaka kuhusu mkataba wa amani wa elfu mbili kumi na tano kama utarejea katika hali ya kawaida hasa ikizingatiwa kuzuka tena kwa ghasia mwezi Julai mjini Juba na kuondoka kwa Machar nchini humo. Anasema ingawaji wahusika wa kimataifa wa ikiwemo wale wa kieneo IGAD na AU wanajaribu kuweka mambo sawa, kuna matumaini madogo kwamba mkataba wa amani kati ya Machar na Kir unaweza kufanya kazi. Saati anasema hali ya usalama lazima iwe thabiti nchini Sudan kusini kabla ya maendeleo ya kweli kupatikana, na kwa masilahi ya nchi na matarajio ya muda mrefu, na kuongeza kuwa Kir na Machar lazima wamalize tofauti zao. Nchi hiyo hivi sasa inasubiri kuona iwapo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litapitisha azimio ambalo limesambazwa na Marekani kutaka kuidhinishwa kwa kikosi cha wanajeshi elfu nne kwenda Juba. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Sande Shomari ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Jeshi la Rusia litekeleza sitisho la muda la mapigano katika mji wa Aleppo saa 4 za asubuhi, saa za mji huo, hii leo ili kuruhusu wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu kuingiza misaada na vifaa vinavyohitajika katika eneo hilo, lakini taarifa za vyombo vya habari zinaeleza kwamba mapigano bado yaliendelea. Wizara ya ulinzi ya Rusia ilieleza Jumatano itasitisha mashambulizi kwenye mji wa Alepo kwa saa tatu kila siku ili misaada ya kibinadamu iweze kuingizwa katika mji huo ulioharibiwa, wakieleza kwamba muda wa misaada hiyo ni kati ya saa 4 na saa saba za huko. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba mapigano hayo yaliendelea kwa zaidi ya saa moja katika muda uliopanga kusitishwa. Rais wa Russia Vladimir Putin ameituhumu Ukraine kwa kuchagua ugaidi badala ya amani kufuatia mashambulizi huko Krimea ambayo alipangwa na jeshi na maafisa wa ujasusi wa Ukraine. jaribio la uchokozi katika kuongeza kuongezea kwa ghasia, kuchochea mzozo si kitu bali ni jaribio la kuvuruga mtazamo wa umma uangazie masuala mengine, Putin alisema katika mkutano wake na waandishi wa habari mjini Moscow Jumatano. Putin alisema serikali yake itafanya kila iwezalo kuhakikisha kwamba kuna usalama na wataongeza juhudi zaidi za kuimarisha usalama huo, lakini rais wa Ukraine Petro Poroshenko alikanusha madai hayo na kuyataja madai hayo ni maamuzi ya mwenda wazimu. Alisema kuwa serikali yake kamwe haiwezi kutumia nguvu kujaribu kuikalia tena Crimea. Na Uturuki imefanya mashambulizi ya anga dhidi ya maeneo ya waasi Kurdi, wa Kikurdi kaskazini mwa Iraq na kuvamia ofisi za kisiasa zinazounga mkono wa Kurdi mjini Istanbul baada ya mashambulizi mabaya ya mabomu yanayodhaniwa kufanywa na kundi hilo. Chombo cha habari cha serikali nchini humo kinasema mashambulizi hayo ya anga yameua wanamgambo kadhaa katika eneo la sinat haftanin. Na Uturuki kwa kuma, mara kwa mara inafanya mashambulizi kama hayo ikiwa ni sehemu ya kampeni yake dhidi ya wanachama wa kundi la Kurdistan Workers Party au PKK ambao limefanya wasi kwa miongo kadhaa. Polisi mjini Istanbul imewakamata washukiwa 17 wanamgambo wakati wa msako uliofanyika mapema leo Alhamisi katika maeneo mbalimbali mbali mjini humo, ikiwa ni pamoja na ofisi za chama kinachounga mkono wa Kurdi, People's Democratic Party. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Naam msikilizaji, kama ulivyosikia katika taarifa zetu za habari hapo awali, wa Zambia leo wanapiga kura katika uchaguzi mkuu wa kumchagua rais, makamu rais, wa bunge na mamea, uliokuwa ukifanyiwa kampeni kwa miezi kadhaa iliyopita, kampeni ambazo ziligubikwa pia na ghasia baina ya wafuasi wa chama cha upinzani na chama tawala cha PF. Nimezungumza na mkazi wa Ndola huko Zambia, Alex Swai, na kwanza nikamuuliza hali ikoje hii leo. Kwa hali ya uchaguzi, imeendelea vizuri, hakuna na zote kuja zote zilizotokea. Watu wameamka wamejiuma asubuhi saa kumi na moja o kwenye vituo vya kupiga kura, na watu wamejitokeza ni wengi mno. Idadi ya watu waliojiandikisha ni milioni sita point saba kuchagua rais, makamu wa rais, mbunge na mea. Je, tume ya uchaguzi imesema itaanza lini au saa ngapi kutoa matokeo ya awali ya uchaguzi ambao unafanyika hii leo? Tume ya uchaguzi ilisema itatoa matangazo baada ya 48 hours, ila watatoa matangazo rasmi baada ya siku saba kama hakuna pingamizi la atakayoshinda. Na je unafahamu kwamba kuna taarifa zozote za kuwepo ucheleweshwaji wa kufunguliwa vituo vya upigaji kura? Vituo vingi wamejitahidi gua sa saa kumi na mbili kamili muda uliowekwa, wengine wamechelewa kidogo kama saa sa, sa moja na dakika thelathini, saa moja na dakika kumi, lakini kwa muda mwingi wamewaa ule ule uliotangazwa na tume ya uchaguzi. Na pia inasemekana kwamba wengi ambao wamejitokeza katika upigaji kura ni vijana, ni ni mabadiliko gani hasa wanayoyataka katika katika upigaji kura huu wa leo ili kuweza kumpata rais mpya na viongozi wengine wa serikali wanaochaguliwa? li vijana ni wengi, wazee ni wengi. Kwa kweli uchaguzi wa sasa hivi umebadilika na miaka mingine yote, najui watu wamejitokeza ni wengi mno. Hao vijana nao ni wengi, unajua watu wengi wanaopiga kura ni vijijini na town, hata Lusaka na Copperbelt, watu wanataka mabadiliko, wanadai kwamba uchumi umeharibika zimekuwa ghali, watu wanashindwa kula chakula. Ninafahamu pia katika mpaka jana kulikuwa kuna ghasia za hapa na pale katika kampeni kati ya chama tawala wafuasi na pia wale wafuasi wa chama cha upinzani cha UPND. Hali hii imejitokeza hivi leo. Eo, maeneo yote ni shwari kabisa, amna nani fujo yote iliyotokea leo, ila upinzani ni mkubwa sana. Pinzani kati ya vyama viwili ni hali ya juu sana sana sana wengi wanasema unataka mabadiliko wengine wanasema waendelee unajua sana chama tawala kikuwa madarakani kinatumia hela nyingi mno natumia pesa nyingi ili waendelee kubaki kwenye madarakani ni alex swai mkazi wa ndola nchini zambia akizungumza na sauti amerika hapa washington dc Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunapenda kukumbusha msikilizaji kwamba kesho, ikiwa ni siku ya vijana duniani takuletea makala maalum katika matangazo yetu ya VOA express Salasiri, ambayo pia utayasikia moja kwa moja kwenye mtandao wetu wa Facebook. Ingia VOA Swahili Facebook, usikose kusikiliza matangazo hayo, tukakuletea makala maalum ya siku ya vijana duniani, na uweze pia kushiriki kwa kutuma maoni yako. Kutoka Rio 2016 leo, moja kwa moja tunaanzia katika soka la wanaume ambalo sasa linaingia katika hatua ya robo fainali, ambapo hapo jana Brazil wanaume ambayo ilikaukiwa na upatikanaji wa magoli ilifanikiwa kuwatwanga Denmark kwa jumla ya goli nne kwa nunge brazil hivi sasa itakutana na kolombia katika hatua ya robo fainali wakati korea kusini ikimenyana na honduras wawakilishi pekee wa afrika nigeria wenyewe watacheza na denmark huku ureno wakikabiliana na ujerumani hapo kesho mambo ya kutimua mbio yanaanza rasmi ambapo vyombo mbalimbali mbali vya habari vimeanza kubashiri nani anaweza kutoa medali ya dhahabu mtandao wa gazeti la marekani la usa today unabashiri mshindi wa mbio maarufu tukianza na mita 100 kwa upande wa wanaume ni Usain Bolt wa Jamaica, wanawake ni English Gada wa Marekani. Mita 200 wanaume, LaShawn Merritt wa Marekani, wanawake ni Daphne Schippers wa Uholanzi. Lakini katika mita 1500, Asbel Kiprop wa Kenya anatarajiwa kushinda. Kwa upande wa wanawake ni Faith Chipngetich Kipyegon Chip wa Kenya vilevile vile. Mita elfu kumi wanaume ni Yingrem Damelesh wa Ethiopia, wakati wa upande wa wanawake ni Almanzi Ayana vilevile vile kutoka Ethiopia. Lakini kwa upande wa zile mbio za nyika, yani marathon wanaume e, anapewa nafasi Eliudi Kipchoge wa Kenya, lakini wanawake ni Tirfi siegaye kutoka nchini Ethiopia. Sasa mpaka hii leo, Marekani bado inaongoza kwa idadi ya medali ikiwa na jumla ya medali 32 mbele ya China yenye medali 23 na, na nafasi ya tatu inakwenda kwa Japan yenye medali 18 na kwa wanamichezo mpaka sasa, Katie Ledecky wa Marekani, mwogeleaji huyu ambaye ni mkazi wa viunga vya jiji hili la Washington DC, yeye ndiye kinara akiwa na jumla ya medali tatu za dhahabu na moja ya fedha. Afrika bado inaendelea kusuasua mpaka sasa, ina midali tatu tu, nazo ni kutoka afrika kusini pekee katika mchezo wa kuogelea. Afrika vipi? <laughs> Mimi ni Idi Ligongo katika leo kutoka Rio 2016. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia eneo zima la Maziwa Makuu. Vilevile tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa. Tunasikika pia katika 94 huko Bujumbura Burundi. Na vile vile, usikose kusikiliza matangazo yetu ya kesho, siku ya Ijumaa, ambapo tutakuletea live talk. Sande, najua ni mmoja kati ya wale watakaoongoza live talk kesho. Sawa kabisa, Mkamiti, kesho katika live talk tutamulika basi swala zima la uhuru wa habari na vyombo vya habari nchini Tanzania. E, tukiangalia pale basi watu waweze kutupigia simu kutoa maoni yao. Hali kadhalika, pia unaweza kutuma we binafsi maoni yako kupitia mtandao wetu wa Facebook, VOA Swahili Facebook sao. Pia namba yetu 2026193151 Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia tatizo la migogoro na matumizi ya ardhi limekuwa likiikumba Tanzania kwa kipindi kirefu. Wiki iliyopita wadau wa asasi za kiraia na serikali walikutana kutafakari namna ya kumaliza migogoro hii ambayo imesababisha maafa ikiwemo vifo na upotevu mkubwa wa mali. Mwenzangu Id Ligongo aliongea na Bwana Thabit Masud ambaye ni mkurugenzi wa mradi wa mali ya asili katika shirika la CARE International tawi la Tanzania ambaye alianza kuzungumzia tatizo la migogoro ya ardhi kwa kuwa ni tatizo la migogoro ya ardhi lipo na halijaanza leo, lipo kwa muda mrefu, na mara nyingi linahusisha watumiaji mbalimbali mbali wa ardhi, hususan wafugaji, wakulima pamoja na wakati mwingine wawekezaji. Kwa hiyo makundi matatu haya makubwa ya wanaotumia ardhi mara nyingi wanakuwa wanakosana, na tatizo hili zaidi inatokana kukoseka na kukosekana hasa kwa mipango ya upimaji wa ardhi, kwamba sera na utaratibu na sheria zipo, lakini wakati mwingine ile mipango ina haijafika bado kule chini watu ambapo wanatumia ardhi. Kwa hivyo mara nyingi sana utakuta njia wanazotumia wafugaji mathalan, njia zao utazikuta zimekuwa blocked, pengine pana shughuli za kilimo pale, utakuta inawezekana ikawalevita baina ya wafugaji na wakulima. Tanzania ni nchi ambayo unaweza kusema haipaswi kuwa na migogoro ya ardhi kutokana na ukubwa wa ardhi iliyokuwa nayo. Sasa, je, migogoro hii inatokana na kuto kuwepo kwa sheria na sera nzuri za matumizi ya ardhi ni kwamba sera ipo siku hizi inafanyiwa marekebisho lakini sheria inayoweza kupunguza migogoro hii ipo tatizo kubwa linalojitokeza ni kwamba wakati mwingine serikali haina uwezo wa kufanya zile shughuli za upimaji katika maeneo ya hilo ni tatizo moja kubwa ambalo linajitokeza pamoja na kwamba sheria hii ipo tangu mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tisa na ikaanza kutekelezwa elfu mbili na moja lakini bado maeneo machache sana asilimia kumi na tatu tu ya maeneo yote ambayo tayari yana mipango ya upimaji wa ardhi kwa hivyo hilo ni tatizo sana na utakuta maeneo mengi bado hayajapimwa. Kwa hivyo utakuta kijiji na kijiji havionani, wilaya na wilaya havionani, na mkoa na mkoa havionani, kwa sababu kila mmoja ana mpango wake. Kwa hivyo utakuta hilo ni tatizo moja kubwa sana, kwamba hakuna fedha kwa ajili ya utekelezaji wa jambo hili. Lakini pia kuna tatizo yingine kubwa ambalo ni coordination baina ya watendaji mbalimbali, baina ya taasisi mbalimbali ambazo zinafanya shughuli za upimaji. Hilo ni tatizo nyingine pia la msingi ambalo linajitokeza hapa, kwa maana ya kwamba watumiaji mbalimbali wa ardhi balimbali je, wao wanamwelekewa pamoja katika jambo hili? Wakati mwingine hilo jambo linakuwa halipo, kwa utakuta wizara ardhi inasimamia upimaji wa ardhi, lakini pia katika ardhi kuna tasi nyingine zinatumia ardhi, elimu ardhi, ardhmifug inatumia coordination, katika zima la upimaji wa ardhi inakuwa halipo. Lakini la tatu pia, hatukatai kusema kwamba kuna tatizo zima la linaendelea kwa muda. Kwa hivyo haya ni matatizo ya msingi ambayo yapo. Umezungumzia moja ya tatizo la migogoro na matumizi ya ardhi ni uratibu. Na juma lililopita, waziri wa ardhi wa Tanzania William Lukuvi alikutana na nyinyi ni nini hasa ilikuwa maafikiano yenu? Kikubwa kilichozungumzwa katika mkutano ule ilikuwa ni suala zima la kufanya kazi kwa mashirikiano katika suala la upimaji wa ardhi. Ikizungumzia suala la coordination, kuna wadau wengi katika suala la upimaji na matumizi ya ardhi, lakini kila mmoja katika hawa alikuwa haongei na mwenzake. Utakuta taasisi fulani inakwenda akataa shughuli ya upimaji bila ya kuiharifu hata taasisi nyingine, wizara fulani na shughuli za ardhi inafanya hivyo, lakini bila ya kushirikisha wadau wengine katika jambo hili. Jambo kubwa ambalo tulizungumza juu zilikuwa ni suala zima la kuweka mashirikiano katika upimaji na matumizi bora ya ardhi. Na hii ilikuwa zaidi ni baina ya taasisi za ta serikali kwa upande wake, lakini pia taasisi ya serikali hasa National Land Commission pamoja na taasisi za ta kijamii. Kwa hivyo mkutano huu ulikuwa unajaribu kutafuta mbinu za kuweza kuona kwa jinsi gani tunaweza tukafanya kazi pamoja na kupunguza migogoro ya ardhi. Mikakati gani sasa mliainisha ambayo mnaona lazima ifanyiwe kazi? ilikuwa na baadhi ya mikakati ambayo tuliainisha na tukasema kwamba hii itabidi tufanyie kazi ili tuweze kupunguza ngeza hilo. Na moja ilikuwa ni kusema kwamba tuko taasisi mbalimbali za ta kiraia na serikali yenyewe, yupi yuko wapi na anafanya nini? Hilo ni jambo moja la msingi, lakini katika high level tulisema kwamba kuna mambo ya msingi ambayo hayajatendeka katika utekelezaji wa sheria iliyokuka sasa hivi. Haya ilikuwa ni pamoja na mheshimiwa Rais kuweza kuteua ingine mwenyekiti wa kamisheni uh, ile ardhi kuteuza kamishna ambao unaweza fanya na Mheshimiwa Waziri. Kuna technical working group ambayo pia inahitajika. Kwa hivyo yakiwepo haya, vikiwepo hivi vyombo hivi muhimu vitaweza kusaidia kuwaleta wadau wakubwa katika ardhi na kuongea mira moja na kupanga kwa pamoja. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Sandey Shomari yupo tayari kukusomea muktasari wa habari. Mgombea urais wa chama cha Democratic, Hillary Clinton, anatangaza mpango yake ya kiuchumi hii leo, akieleza kwamba mapendekezo yake ya kiuchumi yatawasaidia wafanyakazi wengi wa Marekani wakati ile ya mpinzani wake Donald Trump itatoa punguzo la kodi kwa Wamarekani matajiri kama yeye mwenyewe. Clinton atazungumza katika kiwanda cha magari huko Detroit, Michigan, ambapo si mbali na pale Trump alipotoa wito wa punguzo kubwa la kodi kwa mashirika na watu binafsi nchini Marekani. Mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump ameongeza ukosoaji juu ya sera za rais Barak Obama nchini Siria na Iraq na kumwita ni mwanzilishi wa kundi la kigaidi la ISIS. Kufuatia miezi ishirini ya ghasia huko Sudani Kusini, makubaliano ya amani yalisainiwa Agosti 2015 ambayo dhamiriwa kumaliza mapigano kati ya majeshi ya majeshi yanayopingana ya Salvakir na makamu rais wa zamani Rik Machar wa SPLMIO. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya sasa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Kutoka hapa Washington DC, jina langu ni Mkamiti Kibayasi ni Sandisha, Amoja, na mimi ni Sandei Shomari. Pamoja tunawatakia usiku mwema na kwaherini kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.