Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika ya Kati, saa mbili ya Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia. Kutoka Washington DC, mgombea urais wa chama cha Democratic Hillary Clinton anatangaza mpango yake ya kiuchumi leo Alhamisi, akieleza kwamba mapendekezo yake ya kiuchumi yatawasaidia wafanyakazi wengi wa Marekani, wakati yale ya mpinzani wake Donald Trump yanatoa punguzo la kodi kwa Wamarekani matajiri kama yeye mwenyewe. Clinton alizungumza katika kiwanda cha magari huko Detroit, Michigan, ambapo si mbali na pale Trump alipotoa wito wa kupunguza kutoa punguzo kubwa la kodi kwa mashirika na watu binafsi nchini Marekani. Wasaidizi wanasema Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje, atapinga sera za uchumi za Trump na kusema kwamba ni za kuharibu uchumi Wakati sera zake inaweza kujenga na kuinua ajira na miradi mbalimbali mbali ya umma, kukarabati madaraja, barabara na viwanja vya ndege. Wananchi wa Zambia leo walifika kwa wingi katika vituo vya kupigia kura kumchagua rais na wabunge katika uchaguzi wenye ushindani mkali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, hakuna ripoti za kutokea kwa ghasia wakati wa upigaji kura katika nchi hiyo ambayo imeona kuwepo kwa kipindi cha amani kwa viongozi kukabidhiana ya madaraka na kuelezewa ni mfano katika bara la Afrika. Matokeo ya awali yanatarajiwa baadaye hivi leo na maafisa wanapanga kutangaza matokeo rasmi katika kipindi cha saa 48. Rais Edgar Lungu wa chama tawala cha Patriotic Front anakabiliana na mfanyabiashara Hakainde Hichilema wa upinzani United Party for National Development. Lungu ameshinda uchaguzi uliopita kwa asilimia 48 ya kura na kuchukua madaraka mapema mwaka 2015 baada ya kifo cha rais Michael Sata. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOFM, Bujumbura, Burundi. Kufuatia miezi ishirini ya ghasia huko Sudan Kusini, makubaliano ya amani yalisainiwa Agosti 2015 ambayo yalidhamiria kumaliza mapigano kati ya majeshi yanayopingana ya Rais Salva Kir na makamu rais wa kwanza wa zamani Rick Machar wa SPLMIO, lakini kutokubaliana kuliendelea na ghasia mpya ziliibuka mwezi Julai ingawa kwamba sitisho la mapigano linaendelea katika mji mkuu. Wakati Sudani kusini ikiendelea kuzama kwenye mzozo, kundi la kikanda IGAD, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wanajaribu kutafuta suluhisho, ikiwa ni pamoja na kutaka kupeleka jeshi la kulinda amani ili kusaidia tume ya ulinzi wa amani huko Sudani kusini katika hali ya kutokuwa na uthabiti. Wengi wanafikiria kama mkataba huu wa amani una umuhimu wowote wa kwa wakati huu. Mgombea rais wa chama cha Republican Donald Trump ameongeza ukosoaji juu ya sera za Rais Barack Obama nchini Iraq na Siria, na kumwita ni mwanzilishi wa kundi la kigaidi la ISIS. ni mwanzilishi wa ISIS, ni mwanzilishi Trump. Aliliambia kundi la wafuasi wake wakati wa kampeni huko Florida Jumatano usiku. Trump pia akasema mwanzilishi msaidizi wa Islamic State ni Hillary Clinton. Trump katika siku za nyuma amemshutumu mgombea wa Democrat Hillary Clinton kwa kuunga mkono sera ambazo e, zilipelekea kuundwa kundi hilo la kigaidi. Lakini Trump pia aliongeza ukosoaji wake Jumatano kwa utawala wa Marekani akisema kwamba kundi la Islamic State linamuunga mkono na kumheshimu Rais Barack Obama. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shumari, endeleeni kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika katika kipindi cha kwa undani Aundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia kanuni mpya za matumizi ya fedha katika uchaguzi wa Kenya wa mwakani 2017 zilizotangazwa na tume huru ya uchaguzi ya Kenya, IEBC. Mimi ni Idi Ligongo, nitakuwa na wenzangu Harrison Kamau, Sandey Shomari, vilevile mwandishi wetu wa Kenya Libert Adede. Karibu Nam kwa undani leo, tunamulika kanuni na mwongozo wa matumizi ya fedha katika uchaguzi wa mwakani 2017 nchini Kenya ambazo zinavihusu vyama vya vya siasa na wanasiasa watakaogombania nafasi mbalimbali za uongozi katika ngazi tofauti, kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Daily Nation wa Kenya ambao ulinukuu taarifa ya IEBC inasema kwamba mabadiliko haya yana malengo ya kutoa fursa sawa kwa wagombea wote wenye sifa za kushiriki katika uchaguzi mkuu wa mwakani kama wagombea. Kabla hatujaanza kuangalia kanuni hizo kwa undani, moja kwa moja eh, twende kwa mwandishi wetu wa Kenya Libad Adede. Libad Adede, najua umefuatilia na kuandika habari za uchaguzi wa miaka ya nyuma nchini Kenya, hebu tufahamishe E, kabla ya kutangazwa kwa kanuni hizi mpya za IEBC, kanuni za uchaguzi katika matumizi ya fedha zilikuwa zinasema nini hasa? Asante sana Idi Ligongo na asante sana kwa wasikilizaji wa VOA masaa kama haya. Uh, hapo awali chini ya zile sheria za uchaguzi zilizokuwepo kabla ya kuja sheria mpya hizi Uh, hakukuwa na masharti yoyote ambayo ni kuwepo kuongoza jinsi mwanasiasa ama vyo vyo vyama vya kisiasa vilivyokuwa vikikusanya fedha kuweza kufadhili kampeni zao ama kufadhili shughuli zao za kisiasa. Na hapo hapo, sana sana, ilikuwa ni kwamba wanasiasa walikuwa wana jukumu la kutoa mchango wao, labda kila mwezi wanasiasa walihitajika kutoa fedha kiasi fulani za kuweza kufadhili chama na shughuli zao kisha wakati wa kupata zile vyeti e, vya vya vya ku kuweza kuwania ama kugombea viti mbalimbali, yaani katika ya, vyama vya kisiasa basi sasa, so hapo ulihitajika, unapopata hicho cheti basi, kuna kiwango fulani ambacho cha fedha ulihitaji kulipa ndipo mupate kiti hicho baada ya kushinda katika uchaguzi. Na fedha zingine ambazo zilikuwa pia zilikuwa zinatumika ni kwamba zilitoka kwa wale washirika marafiki, na hata kuna mataifa ya kigeni. Watu walikuwa na marafiki katika mataifa ya kigeni ambao wangeweza kufadhili e, wagombea mbalimbali mbali, e, wa kisiasa, ikilinganishwa e, ama ikitiliwa e, maanani, labda yule mfadhili alikuwa na nia gani. Labda kama ni mfanya biashara, angemfadhili mwanasiasa akiwa na nia kwamba ataweza kulinda biashara zake ama kuweka sera ama kupigania sera ambazo zilikuwa ni za uhasi ama za kupendelea biashara ya yule mfadhili, na hakukuwa na sheria zozote ambazo zilikuwa zinatumika kwamba mtu angelitumia litumia fedha zinazohitaji kuhakikisha amepata kiti chake cha kisiasa ama kiti ambacho anagombea. Asante uh, sana, Libert Adede, kwa utangulizi huo. Lakini uh, sasa kwa nini IEBC inatangaza <coughs> kanuni Hivi sasa najua wewe ume e, ripoti habari sana za uchaguzi. Naam, e, hili ni kwa sababu ya kuleta usawa kuna watu ambao ni matajiri sana nchini Kenya, na labda wao ndio wanapata fursa ama wanapendelewa zaidi kutokana na fedha zao. Wana ushawishi mkubwa sana wa kuwashawishi wapiga kura kupitia fedha na ndipo wanapata viti. Na pia suala la pili ambalo abc e, e, e, e, e, e, wameleta ni swala la usawa hili, na kumekuwa na wanawake wan, sasa, sasa wanawake wameanza kugombea viti mbalimbali mbali, na hata kuna sheria ambayo bado iko bungeni na imekumbwa na utata wa kuhakikisha kwamba theluthi tatu ya wabunge katika bunge la kitaifa ni wanawake, na wanawake wanadai kwamba wamekuwa wakishindwa kunyakua hivi vitu kutokana na fedha zao chache. Sasa katika mfumo huu ambao IEBC imeleta ni kwamba itahakikisha kuna uwanja ambao ni wasawa, kwamba mgombea yeyote yule awe ni wa kike, wa kiume, ama ni mwana kijana akiwa basi ana vigezo vinavyohitajika na awe na kiwango cha fedha kilichoko hiki amani. <clears throat> Basi atakuwa na nafasi ya kuweza kugombea kiti chochote kile kwa usawa suala. So, lingine ambalo pia labda linaweza kuleta eh, suala so, hii ni kuhakikisha kwamba vyama vya kisiasa pia visiwe vinaweza kufadhiliwa na watu ambao wajaeleweka, ama visiwe vinatoa fedha katika maeneo ambayo jaeleweka, suala so, ambalo linaweza kuingiza hata ufisadi na, na, na mambo mengine ambayo hayaeleweki wakati serikali inaingia mamlakani na madeni ambayo hayako. Asante sana basi Libert Adede kwa eh, ufafanuzi huo na vilevile vile, eh, basi tuangalie yale ambayo yamependekezwa na tume ya IEBC katika E, uchaguzi ujao wa mwaka 2017 kwamba bajeti ambayo imetengwa ni shilingi za Kenya bilioni 15, lakini vilevile itaruhusu vile wagombea urais kutumia shilingi bilioni 2.2 kwa ajili ya kuwania wadhifa wa urais, lakini kwa upande wa magavana, maseneta na wawakilishi wanawake watakaogombea viti vya Nairobi wataruhusiwa kutumia zaidi ya milioni mia nne na wakati huo wagombea wapinzani e, wa viti vya Lamu wataruhusiwa kutumia e, milioni kumi na tatu tu za Kenya. Wajumbe wa viongozi wa mitaa wataruhusiwa kutumia e, shilingi milioni kumi na tatu mpaka shilingi milioni kumi za Kenya, kwa upande wa ngazi za juu wa serikali na vilevile viongozi vile wengine wataweza kuorodheshwa na kujua kile ambacho a, kinatakiwa kutumika e, katika e, uchaguzi huo. Sasa moja kwa moja tukija kwako Harrison Kamau, najua umefuatilia suala hili e, kwa upande wa sheria na kutafuta wataalam wa sheria kutueleza kiundani juu ya suala hili. Uh, asanti sana mwenzangu Eli Gongo. Uh, kweli kabla ya kuenda kwenye laini ya simu ni kwamba uh, sheria hii haikuanza sasa. Sheria yenyewe iliwasilishwa bungeni uh, mwaka wa 2013. Uh, kumi na pale ndipo sheria hii ambayo inajulikana kama Election Campaign Financing Act iliweza kufikishwa pale, lakini ikawa sheria mwaka wa 2014 mwezi Januari. Kwa hivyo ina maana kwamba uchaguzi uliomalizika wa 2013 haikuweza kutumika. Lakini sasa itatumika mwaka, mwaka huu sasa, mwaka ujao aa, katika uchaguzi wa, wa, wa, wa urais na wa ubunge. Na kwenye laini ya simu nilitaka kabisa niwe na mtaalamu na nina wakili a, Agina ambaye e, a, wakili, kama unanisikia, unaweza kueleza zaidi kuhusu hatua ya mkurugenzi mkuu wa IBC Ezra, a, chip, a, Chiloba inayonuia kudhibiti matumizi na vilevile vile michango ya fedha ya kampeni hiyo. Hatua kama itafuatwa vile ipasavyo, itasaidia kuendeleza ile mfumo ya demokrasia nchini, itawezesha sio wale wenye pesa peke yao kuweza kugombea uchaguzi , lakini hata wale ambao wana fedha kidogo. Kwa upande mwingine, italeta ujibikaji katika wale watu ambaye huchanga pesa kwa wanasiasa ili wafaidike baada ya uchaguzi, na kwa wanasiasa pia italeta ujibikaji kwa maana, lazima waelezee pesa imetoka wapi na imetumiwa namna gani, vile hiyo ma, ma, masharti ambayo imechapishwa inavyotaka na je, uh, wanaposema kwamba wagombea urais wasitumie zaidi ya bilioni uh, tano nukta mbili ni wote kwa ujumla au ni kila mgombea? Kwa kweli ni hela nyingi, na wananchi wa kawaida wengi na wapiga kura hawaelewi uh, wanavyomaanisha wakati wanasema uh, bilioni mbili nukta mbili hiyo ni kila mgombeaji ambaye hatang'ang'ania huo nyadhifa, anatakikana asipitishe bilioni tano shilingi za Kenya kwa matumizi yake yote, kuanzia mwanzo wa uchaguzi mpaka mwisho. Na sijui kama pengine sheria ile inadhibiti wale wanaochangia, kwa sababu kuna wale ambao wangetaka kuchangia rais, kwa mfano ama kuchangia mbunge ama MCA. Inatoa kiwango ambacho mtu anaweza ukamchangia rais ama mtu mwingine yoyote yule. Uh, kile inachosema ni kwamba kila anayechangia mgombeaji lazima ajulikane kwa sababu kunazo stakabadhi azitakazojazwa staka jina lake, biashara yake, na kadhalika, na pesa ngapi ametoa. Kwa hivyo hawa pia watapata kwamba hiyo inawazuia kiasi kuchanga pesa nyingi, lakini haisemi kila mtu anaweza kuchanga kiasi gani kwa ale mtu anayeunga mkono ni uh, Gina Ojuang mwanasheria huyo akizungumza na mwenzangu hapa Harrison Kamau. Na sasa tukirejea kwako Libert Adede, sasa kwa hili eh, kwa kutangazwa, uh, maana yake inakuwa ni nini? Naam, ina maana kwamba sasa kuanzia kesho ama hivi leo ambapo sheria hiyo imepitishwa inaanza kutekelezwa kikamilifu kwamba wanasiasa sasa watakuwa na jukumu, kwamba kando na kuhakikisha una stakabadhi kama vile stakabadhi za elimu za kuonyesha kwamba umehitimu kugombea kiti fulani, na pia e, barua ya kudhibitisha kwamba wewe hauna makosa yoyote yaani ya maadili, kutoka kwa idara za kiusalama. Utakuwa utahitajika pia kuonyesha nini, e, e, hazina yako ina fedha ngapi, ama umepanga kutumia fedha ngapi katika shughuli hiyo, japo hapo ndipo kwenye kina kuzungumkuti. Wadadisi ambao nimejaribu kuzungumza na wao wanajaribu kuuliza, je, IDC itatekeleza vipi sheria hii ambayo imepitishwa, watakuwa na uwezo upi wa kuweza kufuatilia? Mimi kama mwanasiasa, mfano nimetumia fedha ngapi, watajuaje? Lakini eh, katika mazungumzo pale awali, tumefuatilia yale mazungumzo na kamishna eh, Mohamed Alawi akawa anasema kwamba itakuwa ni jukumu kama vile Wakenya wa wanakuwa na jukumu la kuweza kuwasilisha ripoti ya vile walivyotumia fedha eh, katika eh, mamlaka ya kutoza ushuru, basi watahitajika kufanya vivyo hivyo wakati watakuwa wakiwasilisha makaratasi yao na mambo mengine muhimu katika tume hiyo ya IEBC ili kuweka wazi, na labda kama halau kama hawataweza kufanya hivyo, basi vyama vya kisiasa vitaweza kutozwa eh, faini ya labda kama shilingi milioni tano ama kama ni mtu binafsi atafungwa hata miaka miaka miwili ama mitatu e, gerezani. Hiyo ndio hatua ambayo amesema kwamba itakuwa kichukuliwa kwa wale ambao watakiuka sheria hii. Asante uh, sana, sana uh, Libertadede, endelea kuwa nasi hapo kwenye line. Na nikirejea kwako Kamau, kama, kama ulivyozungumza uh, na mwanasheria Agina Ojuang, ni nini hasa ambacho cha zaidi amekielezea kuongezea hapo? Kwa kweli kabisa kuna swala ambalo halijawekwa bayana hapa na wakili Yagina. Kabisa, ningetaka uh, utueleze bayana kwamba sheria inasema mgombea wa wadhifa wa ubunge asipitishe matumizi ya milioni 33 uh, lakini ifikapo ni magavana au wawakilishi wa wanawake viwango vinapanda hadi milioni 432. Mbona kuna tofauti kubwa hivi? Gavana anao eneo kubwa maana kaunti nzima, vile vile senator na women representative namna hiyo. Kwa hivyo sijui kwa nini wametofautisha matumizi yao, ingawa ile eneo ambayo wanasimamia ni eneo moja yeah. Na sijui kama wakili, unaona kama swala hili litapunguza hali ya hongo wakati wa kampeni na labda pengine pia kupunguza upande wa ufisadi wakati, uh, kwamba inasemekana wale walio kwenye nyadhifa wakati mwingi unajaribu kutafuta hela nyingi watakazotumia wakati wa kampeni. Unaona kama swala hili litapunguza labda mambo ya utumizi mbaya wa fedha ama ufisadi wakati wakiwa ofisini? Huenda ikaguzia kidogo kuizima moto ya ufisadi, lakini bado haliwezi kulizima kabisa, kwa maana watatafuta mbinu zingine za kupata fedha na kutumia fedha bila kuonyesha kwamba wametumia katika kampeni yao. Wengine watakuwa na watu wengine, wanasema uh, hao ni supporters, au tuseme warembo kwa mtu fulani, wanafanya na wanasema wana bajeti yao. Sasa hiyo haitahesabiwa kwamba ni bajeti yake, kwa hivyo bado kuna mbinu ambazo wale wafisadi watatumia kuendeleza mambo yao. Kwa hakika, Idi, unavyotazama uchaguzi barani Afrika, mataifa mengi ya Afrika na uchaguzi unavyoendelea, hasa katika nchi kama hii ya Marekani, unaona kuanzia uchaguzi mdogo kuelekea hadi uchaguzi mkuu. Uh, mikakati ni tofauti kabisa, hasa ya michango, na ukielezea kidogo, unajua kwamba michango hapa haichangu ikapelekwa pesa kwenye anayegombea uh, uh, uh, wadhifa wowote ule. Kuna vikundi speciali ambavyo vinachukua na kupokea hela zote zinazohusiana na kampeni na uh, wakati wanapofanya matang matangazo kwenye televisheni na vyombo vya habari, hata wakati mwingine hawamwelezi mgombea. Wenyewe wanaangalia, wanatengeneza matangazo yao na wala hahusishwi kabisa na matumizi ya hela, na unaona hapa kwamba hela zinatumika na pengine zinakaribia, mwenyewe mwenye kugombea kiti anajaribu ama anakuwa katika mambo ya matumizi ya hela. Na je, wakili, sasa hapa Marekani kama nilivyosema na mataifa mengi ya magharibi, pesa zinazosalia baada ya shughuli za kampeni kwa kawaida huwa ni za chama hicho. Hilo limezingatiwa kweli kwenye sheria hizi za IBC nchini Kenya? Kwa yale yamechapishwa leo, hiyo haijawekelewa maanani sana. Kwa hivyo fedha itakazosalia itakuwa ni mali ya mgombea binafsi. Na sasa si unaona pale, itakuwa kwamba ufisadi hautakuwa umekoma, kwa sababu ikibaki na mwenye kushinda ama mwenye kuchaguliwa basi anaweza akatumia zile pesa kuweza pia kufanya kununua ushawishi kwa njia nyingine, mara tu atakapochukua madaraka. Unaonaje hapo, hiyo itaendelea? Na vile hizi mambo zimeletwa kwa wakati huu, majadiliano baada yalivyofanywa, haijafikwa sasa na taasisi lolote. Pengine ikipelekwa kwenye taasisi pengine kama bunge au tume, kama taasisi kama hilo, watalizungumzia hayo mambo na piga msasa na huenda ikaboreshwa zaidi vile ili kuliko vile ilivyo sasa. Na hatimaye vyama vya kisiasa pamoja na viongozi wa kisiasa wamelichukuliaje swala hili? Ni swala ambalo wananiona ni ndio hatua nzuri ama wengine labda hawatafurahia kwa sababu watawajibishwa kuhusiana na matumizi ya pesa. Nadhani wengi wanasiasa wa Kenya hawajafurahi na hayo mambo, lakini hawatake kuipinga waziwazi wazi wazi kwa sababu huenda ikachukuliwa kwamba wanaunga mkono ufisadi, kwa hivyo wataipinga lakini, kupitia mbinu zingine ambayo sio, si hawa binafsi kuongea au kusema kwamba hawapendeli hiki au kile. Nam basi, huyo ni Agina Ojwang, ambaye vilevile vile ni mwanasheria akitupa uchambuzi wa sheria na kile ambacho kipo e, katika e, kanuni ambazo zimetangazwa na tume huru ya uchaguzi ya Kenya IEBC kuelekea uchaguzi wa mwaka 2017, hasa katika matumizi ya fedha kwa wagombea na vyama vya siasa. Vile vile niliongea na mwanasiasa Richard Ogendo ambaye yeye ni mgombea bunge wa Kisumu Kati kupitia chama cha ODM cha Kenya na yeye alikuwa na yake ya kuzungumza mara baada ya IEBC kutangaza kanuni mpya za matumizi ya fedha na wasiwasi wake juu ya kanuni hizo. Mimi naonelea kwamba ni muhimu na inawezekana, ijapokuwa IBC hawana uwezo wa kuufanya, pengine wakipewa wakati, kwa sababu wale wa staff ni wachache. Kwa hivyo sioni kama watakuwa, ki ki watakuwa wana uwezo kifedha ama ki staff kufuatilia wale watu watakuwa wanafanya nini, wanasimama kwa sababu ni wengi, ni wengi mno. Sasa mimi naonelea kwamba ni kazi muhimu kufanywa, ingawaje hawawezi kuyatimiza wale wa IBC hawana uwezo. Ya pili nasema ni la maana sana, watu wa siasa wenye wana represent wale wana representa wa, wa Kenya wawe watu wenye hekima, wawe watu wenye inajulikana wanafanya kazi kwa bidii na pesa yao inatoka wapi, wanaipata namna gani? Ndio nimesema ya kwamba IEBC hawana uwezo, kwa maana wana upungufu wa wafanyakazi. Serikali haiwezi kuwaandika watu wengi wa kutosha. Sioni kama wale wenye wataandikwa wa wana uwezo, maanake hao wenyewe hawana hawana pesa. Sasa utaendaji uta kumkagua mtu mwenye anakuzidi pesa, ambapo wewe mwenyewe unaweza ukanunuliwa? Haiwezekani hiyo ha, Naam, basi, kama nilivyokuambia, huyo ni Richard Ogendo ambaye ni mgombea ubunge wa kiti, kiti cha Kisumu kati kupitia chama cha ODM uh, cha Kenya. Lakini Libert Adede, nikirejea kwako, toka tangazo hili limetoka, je, umejaribu kuongea na wanasiasa wa hapo Kenya kuweza kujua mapokezi yao kwa upande wao na pengine wasiwasi wao na nini hasa ambacho wanakiona juu ya hizi kanuni mpya? Nam, nimejaribu kuzungumza na, uh, ni na baadhi yao. Hawajataka kuzungumzia sana, kama alivyodokeza uh, wakili Jwang. Wanasema kwamba wengi kwa ndani wanapinga sheria hizi, lakini hawataki kujitokeza moja kwa moja na kusema kwamba hawazipingi, na kuna wale wengine wanasema kama wawakilishi wa wadi baadhi, ambao wamezungumza, wanasema sasa, hata sisi fedha zetu hazifiki kiwango hicho, hizo fedha tutazitoa wapi? Lakini ni sawa kama sheria imewekwa ni sawa, lakini mmoja wao akawa anaulizia swali ambalo ameliuliza huyu mgombezi mwingine ambayo anasema kwamba IBC itatekeleza vipi sheria hii. Maanake utapata kuna mtu ana mgombezi atasema ndiyo, pesa zangu ndio hizi, lakini kuna wale watu ambao wanamzunguka wale ambao ni watu ni wafuasi wake, wao ndio watapewa majukumu ya kutekeleza miradi mbalimbali. Pesa zitakuwa ziko ndani ya mifuko yao, hao ndio watakuwa wakitembea labda kuwahonga, kuwa, kuwa ama kufadhili mambo mengine katika vyama vya kisiasa. Lakini suala kuu ambalo liko miongoni mwa wanasiasa hususan ambao nimezungumza so ni na wao ni kuhusu sheria hii itatekelezwa vipi, na labda itakuwa ghali sana kwa wale ambao wanasiasa ambao wanaonekana kwamba ni matajiri kiasi e, maanake wao ndio watakuwa walengwa moja kwa moja, ingawaje e, e, haija, haijabainishwa ni vipi itatekelezwa. Lakini kwa wale viongozi wa, wa, wa, wa ama wanasiasa wa kike wanaona ni kama afueni, maanake wao wamekuwa wakilalamika kwa kipindi kirefu sana, wakisema kwamba mara nyingi wao wametengwa wame, wame ama wamelemazwa kutokana na kiwango kikubwa cha fedha ambacho wenzao wa kiume huwa wako nazo kando na kwamba yani zile mbinu za za za, za uhuni labda wanazotumia katika wa kampeni labda kuwashambulia wanawake, suala la fedha huwa inaonekana kwamba wanawake hawana hawa fedha nyingi ambazo zinaweza kuwasaidia kisiasa, na ndipo sasa viti vya kisiasa vingi wanakosa kuingia. Wakati mwingine ni kutokana na fedha na kukosa kufika sehemu zingine kupiga kampeni zao. Asante sana Libert Adede. Sande Shomari. E, najua ulikuwa ukifuatilia suala hili na kutaka kujua kabisa, je, e, Kenya inakuwa nchi ya kwanza katika bara la Afrika kuweza kuwa na sheria kama hizi za matumizi ya fedha ya, au kuna nchi nyingine za Afrika zimekuwa si zikifanya hivyo katika uchaguzi wake, namidi kwa kufuatilia kwangu kwa maeneo machache ambayo nimeweza kufanikiwa kuyaona, sheria hii ya matumizi ya fedha za kampeni kwa mujibu wa Wilson Center kituo cha hapa Marekani ni e, kwamba inatokana na kwamba upinzani, maeneo yenye upinzani mkali yamehusishwa na matumizi makubwa sana ya fedha za kampeni. Moja ya nchi ambayo zimetajwa ni nchi ya Ghana kwa mfano moja nchi iliyo na sheria ya udhibiti wa fedha katika sheria ya vyama vya siasa nchini humo nambari 574 kwa mujibu wa marekebisho ya katiba nchi hiyo mwaka 992 andiko namba 23 inasimamia udhibiti na utafutaji wa fedha kwa vyama vya siasa. Hali kadhalika nchi nyingine ambayo imepata kuona ni nchi ya Nigeria, ambayo wao kwa upande wao, kuna kifungu cha sheria katika marekebisho sheria za uchaguzi kwa mwaka 2022 2026 elfu mbili na kumi, na mfano umetolewa sheria ya mwaka elfu mbili na sita. Sheria hiyo imeweka ukomo wa matumizi kwa wagombea binafsi, hali kadhalika kwa vyama vya siasa, na hii pia ni kwa mujibu wa jarida la MCER org. Asante sana Sande Shomari kwa kuweza kutupa taarifa hizo. Basi msikilizaji wetu, kama ulikuwa e, umejiunga nasi, tunazungumzia taarifa ya leo kutoka IEBC ambayo imeweka bayana kwamba katika uchaguzi ujao wa mwaka 2017 katika suala zima la matumizi ya fedha kuna viwango ambavyo havitakiwi, eh, kutu, kuzi, kuzidiwa pale unapokuwa na fungu lako la fedha kwa ajili ya ubunge, udiwani, useneta na, na, na kadhalika, basi vimeainishwa katika eh, kanuni hizo za IEBC. Lakini Kamau, wakati tunakaribia kumaliza eh, kipindi hiki cha kwa undani siku hii ya leo, ni yapi sasa ambayo tunajumuisha katika uh, swala so zima ambalo tunaweza kuzungumzia hii leo? Kwa kweli kabisa, idi naloweza na kusema ni kwamba katika sheria za Kenya kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation ni kwamba sheria ambayo sasa inatumiwa na tume ya uchaguzi, tume huru ya mipaka na uchaguzi, ni sheria ya kitengo cha 88. Lakini kitu cha ajabu ambacho naweza nikaondoka kidogo kwenye fedha za uchaguzi ni kwamba kama ulivyoona, rais alikuwa amesema kwamba chama kipya cha New Jubilee kitatumia pia tume hii ya uchaguzi kuweza kuangalia ama kusimamia uh, chaguzi za chama ama uteuzi wa chama. Naye kigogo wa upinzani Raila Odinga akasema kwamba sio lazima chama kikatumia tume ya uchaguzi. Kwa hivyo inaonekana, kadri tunavyoendelea tutagundua kwamba uh, tume ya uchaguzi ina masuala mengi ambayo inaweza ikasimamia kuhusiana na uchaguzi. Nam, asante sana uh, Harison Kamau. eh, vilevile ni kushukuru mwenzangu Sandey Shomari, hali kadhalika Libert Adede, mwandishi wetu wa eh, nchini Kenya. Ni kushukuru mwanasheria Agina Ojuang kwa kuweza kukubali eh, kushiriki nasi na kuweza kutupatia uchambuzi wa masuala hayo. Vile vile ni kushukuru wewe, Richard Ogendo, ambaye ni mgombea wa kiti cha kisumu kati kupitia chama cha odm kufika hapa tunakamilisha kwa undani kwa siku hii ya leo mimi ni idi ligongo mwelekezi alikuwa ni aida isa msimamizi ni hadija riambi shukrani na usiku mwema hapo ulipo