kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu mpeno msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanaanza saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni BMJ Muridhi tukikukaribisha katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa tarehe 12 Agosti mwaka 2016. Karibuni na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti kuhusu juhudi za Umoja wa Mataifa kuhusu Benki ya Gulf African kuwasaidia wanawake kuimarisha biashara zao. Nimeona katika wanawake wengi ambao wamefaulu, hawa give up. Kuna matatizo mengi katika inawakumba wanawake wanaofanya biashara zao, lakini kitu moja nimeona katika wanawake wote ni hata wakipata hizo changamoto, wakipata matatizo katika biashara yao, wanatafuta hiyo suluhisho. Wazambia wamejitokeza kwa wingi kushiriki katika uchaguzi mkuu uliofanyika jana kwa njia utulivu na amani, kinyume na wasiwasi uliotanda wa uwezekano wa kuzuka ghasia na leo katika VOA Mitaani, wakazi wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema hawaelewi kwa nini Rais Kabila ameiomba Uganda kumsaidia kuwashinda waasi wa ADF ili wawezi kupika huyu adui, ambaye ananyenyesa raia ya Kongo, adui ambaye anaua raia ya Kongo, adui ambaye anabaka wa mama wetu. Yafaa kuita jeshi ya Uganda, yaani msaada kutoka kwa Museveni. Hiyo ni vitu ambaye sisi hatuvielewi. Hizo ni baadhi za ripoti tutakuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia www voa swahilicom, lakini kwanza huyu hapa BMJ muridhi na habari za dunia. Kura zimeanza kuhesabiwa huko Zambia baada ya uchaguzi mkuu wa rais na bunge kufanyika jana kwa amani, e kukiwepo na idadi kubwa ya wapiga kura waliojitokeza kufuatia kampeni zilizokumbwa na ghasia. Tume ya uchaguzi imetangaza kwamba matokeo yataanza kutangazwa polepole pole na matokeo rasmi ya mwisho yanatarajiwa siku ya Jumamosi. Wachambuzi wamesema ni vigumu kujua ni nani atashinda kiti ya cha rais kati ya rais wa sasa Edgar Lungu anayetetea nafasi yake na kiongozi wa upinzani Hakaide Ichilema. Jana jioni, polisi wa Zambia walikanusha vikali ripoti za vyombo vya habari kwamba baadhi ya raia wa kigeni wamekamatwa wa kwa sababu ya kupiga kura katika uchaguzi huo mkuu. Msemaji wa polisi Rae Hamonga, aidha, aliambia sauti ya Amerika kwamba kwa jumla uchaguzi huo ulifanyika kwa amani licha ya visa vichache vya vurugu za hapa na pale. Polisi walikuwa na jukumu muhimu la kuhakikisha kuwa zoezi hilo lilikuwa la amani, ikiwa ni pamoja na kulinda vifaa vilivyotumika katika uchaguzi mkuu na ule wa kura ya maoni. Kwa mara ya pili wiki hii, kundi la warepublican mashuhuri hapa Marekani linasema kuwa halitomuunga mkono mgombea wa urais wa chama hicho, Donald Trump zaidi wanachama sabini wakiwa ni pamoja na wabunge wa zamani na wanachama waandamizi wakati wa utawala wa marais Ronald Reagan, George Walker Bush na George Bush wameandika rasimu ya barua kwa mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya chama hicho RNC Rins Prebus. Wanaitaka RNC kuacha kutumia pesa za chama uh, wakati wanachama kuradhi wanaitaka RNC kuacha kutumia pesa za chama wakati wafanyakazi wake na kulipia matangazo ya kumuunga mkono Donald Trump. Badala yake, wanataka fedha hizo zitumike katika kampeni za wagombea wa viti vya bunge na Senate wa chama hicho. Wanasema kuwa uwezekano wa Trump kushinda katika uchaguzi huo wa mwezi Novemba Uh, unaendelea kufifia kila siku. Miongoni mwa sababu wanazotoa wanachama hao ni malumbano ya Trump na wazazi wa mwanajeshi Marekani mwislamu aliyeuawa akiwa vitani Iraq, matamshi yake kwa waunga mkono haki za kumiliki bunduki ya kumshughulikia mpinzani wake wa chama cha Democratic, Hillary Clinton, na kusema kila aina ya uongo kuhusu maswala madogo na makubwa. Kampeni ya Trump haijatoa maelezo yoyote na juhudi za kutafuta mwili wa mwandishi wa habari wa gazeti la kibinafsi aliyepotea nchini Burundi, Burundi zinaendelea huku miili ya watu wawili ikipatikana hiyo jana Alhamisi kutoka mto mmoja katikati mwa Burundi karibu na eneo alikotekwa nyara mwandishi huyo. Jan Bigirimana alipotea wiki tatu zilizopita na gazeti lake la Iwachu lilichapisha habari hivi karibuni kuwa kuna maiti iliyoonekana karibu na sehemu alikopotelea na hivyo kuomba msaada kwa polisi isaidie katika kuokoa mili ya, ile, ya wale, wale na uchunguzi uendelee kufanyika. Hata hivyo kumekuwa na familia zilizopoteza ndugu zao katika nchi hiyo bila kuona maiti kufuatia mzozo wa kisiasa unaokabili nchi hiyo ya Burundi. Mwandishi wetu wa Burundi Haidala Kizimana kutoka Bujumbura ana habari zaidi. Polisi hawa wanafuata nyayo za waandishi wa habari wa gazeti la watu ambao walidokezewa kuwa kuna maiti ya mtu iyoonekana sehemu hii alipopotelea mwenzao. Mwandishi wa habari wa gazeti hilo la kibinafsi Jean Vigirimana alitekwa nyara na watu akiwa karibu na sehemu hii wiki tatu zilizopita, siku ya Jumaa tarehe ishirini na mbili mwezi uliyopita. Baada ya kupewa taarifa hizo za maiti kuonekana ndani ya mto huo, timu ya waandishi wa habari wa gazeti hilo walifanya utafiti kwa zaidi ya siku utatu wakipanda milima na kushuka mabonde kuhakikisha kuwa sio mwili wa mwenzao. Mwisho waliona maiti ndani ya maji, walichokifanya ni kupiga picha na kuomba msaada ili kuweza kutoa mwili huo ndani ya maji. Alhamisi jioni, operesheni hiyo imekamilishwa na polisi. Jon nagomba kubashimira yuko duhejee kulangua igikogwa twatweza kulangua hapa Evarist Ndikumwana, msemaji wa polisi kitengo cha kukinga majanga, anasema kuwa anashukuru kuona wameshirikiana na kufanikisha zoezi hilo la kuopoa maili hiyo ndani ya maji ya mto anasema. Maiti hizo zinapelekwa ndani ya chumba cha kuhifadhia maiti cha hospitali ya Muramvya kwa kusubiri hatua zitakazofuata. Na hii ni wakati kuna mwili mwingine uliokotwa ndani ya mto mwingine eneo hili la katikati mwa Burundi siku tatu zilizopita na kueneza idadi ya miili mitatu. Ah, idara Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja msikilizaji, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Na sasa ninaendelea na habari muhimu za dunia. Kocha mmoja wa timu ya wanariadha wa Kenya amerudishwa nyumbani kutoka michezo ya Olimpiki inayoendelea huko Rio baada ya kujitambulisha kuwa mwanariadha na hata kutoa mkojo wake kupimwa Kulingana na mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya olimpiki ya Kenya, Kipchoge Keino, kocha huyo wa mbio fupi John Ansara alijitambulisha kama Ferguson Rotich anayetarajiwa kuwika katika mbio za mita mia nane. Keino anasema kwamba hawezi kustahimili tabia kama hiyo na hata hakufahamu jinsi mtu huyo alivyowasili huko kwani kamati yake haikushughulikia safari yake. Tukio hilo ni la pili katika kipindi cha wiki moja ambapo afisa wa riadha ya Kenya anarudishwa nyumbani kutoka Rio kuhusiana na maswala ya utumiaji wa dawa za kuongeza nguvu, na inatia shaka iwapo Kenya kwa kweli inachukua hatua zinazostahiki kupambana na tatizo hilo. Wiki iliyopita, meneja wa timu ya riadha Michael Rotich alirudishwa nyumbani baada ya kusema kwamba aliomba fedha ili kutoa habari juu ya lini wataalam wa kupima dawa za kuongeza nguvu wangewasili na mwanadiplomasia mmoja wa Sudani Kusini hapa Marekani anasema kwamba serikali yake imefuta hati tano za kusafiria za maafisa waliokuwa wa ngazi za juu serikalini kwa sababu maafisa hao wanafanya kampeni ya kutaka Umoja wa Mataifa kuichukua Sudan Kusini kama mamlaka ya utawala wake. Maafisa hao wa zamani walikuwa wakiunga mkono pendekezo la kupelekwa kwa kikosi cha kikanda huko Sudani Kusini ili kuzuia ghasia zinazoendelea nchini humo. Balozi Golden Boy ambaye anasimamia afisi inayoshughulika na masuala ya wasudani Kusini walio wanaoishi nje ya nchi wakati katika ubalozi wa Sudani Kusini hapa Marekani aliwashutumu wa Sudani Kusini wanaotaka umoja wa, Umoja wa Mataifa kupeleka wanajeshi kuchukua mamlaka ya Sudani Kusini kuwa wametenda uhaini. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa habari, habari yenye uzito inatupeleka huko Uganda ambako shutuma zinaongezeka ndani na nje ya mahakama za Uganda baada ya mkuu wa polisi kukosa kufika mbele ya mahakama alivyotarajiwa jana, na badala yake wafuasi wake kuvamia mahakama na kutishia kuwachoma mawakili wanaowatetea waathiriwa wa dhulma za polisi. Jaji mkuu anasema utovu huo hautavumiliwa huku idadi ya mawakili wanaotaka mkuu huyu wa polisi jenerali Kale Kaihura kufikishwa mahakamani ikiongezeka kutoka mawakili 12 hadi 52. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire anaripoti. Mahakama imepokea upya maombi kutoka kwa mawakili wanaotaka mkuu wa polisi jenerali Kale Kaihura na makamanda wake saba kufikishwa mahakamani ili kujibu mashtaka ya dhuluma dhidi ya wafuasi wake aliyekuwa mgombezi wa urais Dr Kiza Besije idadi ya mawakili nayo imeongezeka kutoka kumi na wawili hadi hamsini na wawili. Hii ni baada ya Kaihura kukaidi kufika mahakamani hiyo jana, na badala yake mahakama kuvamiwa na kundi la watu waliojiita wafuasi wake Kaihura. Kaihura, hivi siyo vita vya kibinafsi dhidi ya Jenerali kale ya Kaihura na makamanda wake. Hivi ni vita vya kutetea katiba ya nchi. Tunataka watu waheshimu mfumo wa sheria na haki za kibinadamu. Imekuwa mazoea humu nchini watu kuwadulumu wengine kwa sababu wana madaraka. Kundi hilo la watu linaloaminika kupangwa liliwasili mahakamani saa kumi na moja asubuhi na kutatiza kikao cha mahakama kilipoanza mwendo wa saa nne. Walitaka kuwapiga mawakili waliowasilisha kesi mahakamani na hata kutishia kuwapiga waandishi wa habari, huku polisi waliokuwepo wakikosa kuchukua hatua wa yoyote. Naibu wa msemaji wa polisi poli na mae amesema kundi hilo la watu waliotatiza kikao cha mahakama lilikuwa limepata idini ya polisi kufanya maandamano kulingana <tikana> <tikana> na ibara ya 44 sehemu ya kwanza ya maadili ya polisi wa Uganda, afisa yoyote wa polisi anayekosa kudhibiti kundi la watu linalotishia amani au kutatiza amani anastahili kukamatwa na kufungwa muda wa mwaka mmoja, lakini kamanda wa masuala ya operesheni na siasa Emilian Kaima anasema kazi yao sio kushughulikia makundi ya watu licha ya kwamba kundi hilo lilishambulia mahakama. Ndugu to... yangu, hatupo hapa kukabiliana na makundi ya watu. Tupo hapa kujua sababu za makundi kukusanyika. Maafisa wetu wanastahili tu kuingilia kati kama wana uhakika kwamba makundi hayo yanalenga kuvunja sheria. Mashahidi ambao ni wahudumu wa bodaboda waliochapwa viboko waliojiondoa katika kesi hiyo wakidai walihongwa ili kumbana Kaihura nao wamo taabani. So tunawapeleka mahakamani tayari walikuwa wameasilisha ushahidi wao na hata kula kiapo. Wanaposema walihongwa, basi walitoa ushahidi wa uongo na hiyo pekee itawapa dabu kali kisheria. Lazima kesi hii itaendelea. Wanasheria hata hivyo wanaeleza kwamba iwapo Jenerali Kaihura na makamanda wake saba watafika mahakamani, basi italazimika wasimamishwe kazi kulingana na sheria. Kenneth Bwire, Sauti America, Amerika, Kampala. Na sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Vyombo vya habari vya Nigeria vimeripoti visa viwili vipya vya polio, ikiwa ni wakati ambapo nchi hiyo ingeadhimisha mwaka wa pili tangu kutangazwa kama taifa lililoangamiza ugonjwa huo. Gazeti la Leadership la Nigeria jana Alhamisi lilimnukuu waziri wa afya Profesa Isaac Adewole akisema kuwa timu ya wataalam wa chanjo ya watoto inatumwa kwa jimbo la Bono ambako maambukizi hayo yameripotiwa. Profesa Adewole alisema visa hivyo vipya uh, vinavunja moyo, lakini uh, lilihakikishia taifa kwamba wizara yake itafanya chochote kiwezekanacho kudhibiti hali hiyo. Mwezi uliopita kundi la madaktari bila ya mipaka lilitoa taarifa iliyoeleza kwamba hali ya afya katika jimbo la Bono ni ya hatari, hususan kwa sababu zaidi ya watu uh, elfu hamsini wanahitaji kwa dharura maji, chakula, huduma ya afya na makazi. Na Mmarekani Simon Bells jana yani, alitangazwa bingwa wa dunia ya wa mchezo wa viungo vya mwili yani, gymnastics. B Bells alishinda dhahabu katika jumla ya mashindano ya binafsi, huku mwenzake ambaye pia ana umahiri mkubwa, Ali Reisman akichukua medali ya fedha. Um, Murashia Alia Mustafina alichukua nafasi ya tatu kwa hivyo, na, hivyo kuwa, um, na hivyo basi kupata medali ya shaba. Bas, mwenye umri wa miaka 19 amekuwa mwanamke Mmarekani wanne kushinda medali hiyo na watano kwa jumla na hivyo basi kuchukua pahala pake kama mwanamazoezi wa viungo bora zaidi wa kizazi chake. Nam na, tukiendelea na ripoti za waandishi wetu tunakwenda huko Mombasa, Kenya, ambapo inasemekana kwamba wanawake wengi zaidi barani Afrika, kama wanavyojulikana ndio uti wa mgongo wa uchumi wa barani Afrika, lakini wengi wakiwa wanafanya kazi katika biashara zisizo rasmi na kazi zisizo rasmi hivi sasa. Lakini wengi wanaingia katika biashara zilizo rasmi na kujipatia mikopo katika mabenki. Hapo jana kongamano limefanyika kuweza kuwahamasisha wanawake katika maeneo mbalimbali ya Kenya kujishughulisha zaidi na biashara rasmi. Mwandishi wetu Salma Muhammad ametuletea ripoti inayosoma hapa na Harrison Kamau. Kongamano hilo limeandaliwa na Benki ya Gulf African wakishirikiana na shirika la Umoja wa Mataifa kitengo cha wanawake maarufu kama UN Women. Wataalamu wa biashara pamoja na washauri mbalimbali wamealikwa kuwazungumzia akina mama hao, kama anavyoeleza mkurugenzi mkuu wa benki ya Gulf African Abdalla Abdul Halik. Licha ya kwamba biashara nyingi duniani zinamilikiwa na wanaume, wapo wanawake wachache ambao wamefaulu pakubwa katika biashara, ambao sasa wanatajwa kama mfano kwa wengine. Najma Jabir ni afisa mkuu wa kitengo cha wanawake katika benki hiyo, na pia ni mshauri katika masuala ya kibiashara. Kulingana na yeye, ni kwamba wanawake wanaofaulu katika biashara duniani ni wale wanaojiamini na kukubali changamoto. Hata hivyo, kulingana na jinsi teknolojia inavyobadilika ulimwenguni, kumekuwa na haja kubwa ya wafanyabiashara kufahamu masuala mbalimbali yanayohusu benki, kwani benki ni kiungo muhimu katika biashara nyingi. Wanawake wanaofanya biashara kwa kutumia mbinu za zamani wameonekana kuachwa nyuma ikilinganishwa na wenzao wenye elimu ya benki na jinsi ya kujisajili kupata mikopo. Kulingana na Najma ni kwamba ukosefu wa elimu na uoga wa kujihusisha na masuala ya benki zimekuwa changamoto kuu huku akiongeza kwamba wanawake barani Afrika wamehusisha shughuli za benki na wanaume tu. Kongamano la jana mjini Mombasa limehudhuriwa na zaidi ya wanawake mia tatu kutoka maeneo mbalimbali mbali ya Kenya, ikiwa ni wale wanaofanya biashara pamoja na wale wenye nia ya kufanya hivyo. Baadhi ya wanawake waliofaidika na kongamano hilo walikuwa na haya ya kusema. Takwimu zinaonyesha kwamba kuna biashara ndogondogo zaidi ya elfu mia moja nchini Kenya kwa asilimia 24 kati ya watu wanaofanya biashara hizo ikiwa ni wanawake. Lakini cha kusikitisha ni kwamba asilimia 43 ya wanawake wanaofanya biashara hizo hawajajihusisha na mfumo wa kufanya biashara wakitumia benki kama vile kuchukua mikopo na kadhalika. Katika kongamano lingine lililoandaliwa Jumatano hii na shirika la umoja wa mataifa kitengo cha wanawake, yaani UN Women, nchini Afrika Kusini, ilibainika kwamba viongozi wengi duniani hawajihusishi kuweka mikakati yoyote ya kuwasaidia akinamama katika biashara. Shirika hilo aidha, limeahidi kwamba litaandaa ripoti maalum inayoangazia matatizo yanayowakumba wanawake katika biashara na kisha kuiwasilisha katika kila taifa mwanachama duniani. Ujerumani inaipongeza Rwanda kwa hatua yake ya maendeleo na usalama na kuahidi kuisaidia nchi hiyo ya maziwa makuu. Waziri wa maendeleo na ushirikiano wa kimataifa Gerhard Müller, ambaye anaizuru Rwanda, anasema Ujerumani itaendelea kuisaidia Rwanda kutokana na sera zake zinazoeleweka kwenye maendeleo. Kutoka kida, Kigali, mwandishi wetu Silvana Skaramera ametuandalia ripoti ifuatayo. D gar ambaye amewasirijana usiku mjini Kigali. Siku nzima ya leo ameitumia kuzuru miradi mbalimbali ambayo Ujerumani inatoa uhisani na piya kuzungumza na mawaziri mbalimbali wanaohusika na maeneo hayo. Ziyara yake inatazamwa kama yenye muhimu mkubwa kutokana na mafungamano baina ya Rwanda na Ujerumani. Baada ya kuzuru chuo cha kimataifa kilichopo mjini Kigali ambacho Ujerumani inatoa sehemu ya misaada yake na ambacho kinachukulwa na Rwanda kama kitovu cha teknolojia ya kisasa kwenye sekta mbalimbali, Waziri Mira alikuwa na haya ya kusema. Nimeshuhudia uh, kituo kikubwa kabisa na chenye hadhi ya kimataifa ambapo vijana wadogo wanapata the... mafunzo the... ya ngazi ya kimataifa na nimeguswa kabisa. Waziri Mira amesema sera ya Rwanda kuhusu uwekezaji kwenye sekta ya ufundi stadi na teknolojia ya kisasa ni ushawishi tosha kwa Ujerumani kuendelea kushirikiana na nchi hiyo ambayo ameitaja kama inayofahamu kule inakoelekea. Tunaunga mkono sera ya Rais Paul Kagame ya kuhakikisha vijana wadogo wanapata taaluma za ufundi stadi, lakini zaidi tunataka kuhakikisha asilimia 50 ya vijana wadogo wanapata mafunzo ya wa aina hii. Kwa upande wake, Waziri wa elimu wa Rwanda Dr. Papiasi Musafiri amepongeza Ujerumani na hasa shirika lake la maendeleo ya kimataifa GIZ kwa ushirikiano wake mzuri tumekuwa tukishirikiana na Ujerumani kwa muda mrefu sasa, hasa kwenye sekta ya ufundi stadi. Wamekuwa wakitusaidia, tumekuwa tukituma wanafunzi wetu kwenda Ujerumani kupata mafunzo ya kisasa, na wakirudi wanakuwa wakufunzi kwenye vyuo vyetu vya maendeleo na teknolojia. Ujerumani imekuwa na mafungamano makubwa na Rwanda, na nchi hiyo ya Ulaya ilikuwa ya kwanza kabisa kurejesha misaada yake kwa Rwanda mwaka 2013 wakati Rwanda ilipokuwa na misukosuko na, na nchi za Ulaya. Ujerumani pia inasema sera yake ya uwazi na uthabiti kwenye masuala ya kazi inakwenda sambamba na kile kinachoendelea nchini Rwanda kwa sasa. Silvanos Karemera, sauti Amerika, Kigali, VOA mitani. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika. Leo Ijumaa, basi wakati umefika kutembelea mitaa mbalimbali kusikia maoni ya wasikilizaji wetu. Basi mwandishi wetu Oster Malivika yuko Beni ambako wananchi wanatoa maoni yao kuhusu mkutano hivi karibuni kati ya rais Yoweri Museveni wa Uganda na Joseph Kabila, wengine wakisema wameshangaa kutokana na kwamba Kabila anaomba msaada kutoka Uganda. Vilevile wanazungumzia vile ziara ya Kabila huko mashariki ya Kongo. Hebu tuwasikilize. Ni maoni yangu rais Museveni na Rais Joseph Kabila balikubaliana kwa kutuletea usalama. Juu mingi tunasikia kupori ke banalu banatokaka Uganda, na hivi Rais wa Kongo na Museveni balikubaliana kusema batatusaidia kwa, kwa, kwa, kwa sekirite na kubali, na ninaamini ke sekirite takuwa mbele, balikubalianaka na tulionaka balipiga banalu sana na njo sasa nina imani ke sekurite ta ita sisi. Tunahitaji rais wetu wa Kongo Bwana Joseph Kabila aweze kutufanyizia kitu iliyo na usawa. Hiyo inakuwa kama amevika raia ya Kongo na balangiti. Kwa sababu gani? Kongo ina jeshi lake, hata wakati ambamo jamadari uh, bauma aliweza kupikana, hakuhitaji hata msaada moja ya kutoka nje ya nchi yani Uganda ama nchi ya Rwanda kwa kuweza kupiganisha huyo ADF ambaye alikuwa bado angali na nguvu zaidi katika msitu ya Vihunga. Ila kwa leo hii tumeshangaa sana, tumeshangaa sana leo ili usalama iweze kuingia hapa, ili waweze kupika huyo adui ambaye ananyanyasa raia ya Kongo, adui ambaye anaua raia ya Kongo adui ambaye anabaka wa mama wetu, yafaa kuita uh, jeshi ya Uganda, yaani msaada kutoka kwa Museveni. Hiyo ni vitu ambaye sisi hatuvielewi. Na ikiwa kama Bwana Joseph Kabila ana mambo fulani fulani ambaye anavika anavicha ndani yake, yeye binafsi anajua salama ya Kongo, ataleta umeme ambaye itatoka huko Uganda kukuaangazia jiji la Beni Butembo, hata Buni. Na sisi tuna maji hapa kwetu tuna tunavizia... mito, mito ambaye zinaweza zikatusaidia kwa umeme, hizo ndizo tunakuwa nayo. Yeye amesema ameenda kuomba umeme Museveni kipande ya ngambo ya kwake amesema nini? Museveni amesema wamezungumza na Joseph Kabila kuhusu namna gani wanaweza kuondoa mafuta kutoka e, ziwa Albert. Unaona, kama hiyo inakuwa mambo ambayo inatofautishana ndani ya hayo mazungumzo. Bo depuis de 2005 election ya turu ya kwanza alisemaka ataleta sekirite mpaka leo tuko naenda kumanda ya tatu akuya kuaka securite. tungali tungali mwe securite ni kusema i, iko irresponsable mu ileka, kwa sababu she populasio atuone kweli kweli kama securite ishaingia katika inji yetu ya Kongo kwetu, she wakaji kwanza, surtout she wakaji hapa beni beni, she tunaona kama vana tudistraire vao vawili ndio Wow, wao kitu mwa yenye walipasha wakafanya inomba kwanza president yetu ajikamate kwanza a charge kuile ngambo ya insekurite ye peke. Sasa ikamata a charge ana defendre pei yake, ju Museveni yeye pei yake wiko mu usalama. Aiko kusema yeye ndio aliendaka kuleta usalama katika inji nyingine, naye akamate responsabilite katika inji yake si atuka tunaweza kupenda hii vita iishe juu tunaisha kuteseka sana, tunaisha kuteseka sana. Antuka hakuna ginzi, hakuna ginzi, hata mateso haiko. Atakupigime yepeke meme atakura kwa sie baraia mateso, kwa mateso tu iko juu sie bote tunaisha kuwa bakimbizi. Mutu anaacha mashamba yake anaenda mumaisha moya yenye hayisairi, juu sawa sie bengine tunazoea na jembe na mpanga. Antuka hakuna ginzi Antukanjo antukanjoshabaa yetu antukanjo njo yetu, kusema kila mutu ajisike uhuru afanye kazi yake sawa kawaida, wajemba kamate jembe yake alime sawa kawaida. Ju si e bote hatuna bamwayeya kusema semeno tunaweza kufanya kazi ya, ya, ya, ya bukomersa. Sie tunaweza kupenda kabisa basaidiane kabisa batunge mkono sie baraia kabisa bamalizei mambo yote ya mavitavita. Hayo basi ni maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji wetu wa beni katika vyoe mitaani. Na kabla ya kuondoka hapa kwa wikendi, PMJ Muridhi anatusomea muktasar wa habari. Kura zimeanza kuhesabiwa huko Zambia baada ya uchaguzi mkuu wa rais na bunge kufanyika jana kwa amani, kukiweko na idadi kubwa ya wapiga kura waliojitokeza kufuatia kampeni zilizokumbwa na hasia. Tume ya uchaguzi imetangaza kwamba matokeo yataanza kutangazwa polepole pole, na matokeo rasmi ya mwisho yanatarajiwa siku ya Jumamosi. Ripoti za hivi punde kutoka mjini Rio ambako mashindano ya Olimpiki yanaendelea ni kwamba Marekani bado inaongoza kwa wingi wa medali huku ikiwa imeshinda dhahabu kumi na tatu, fedha kumi na mbili na medali kumi za shaba. Leo Ijumaa, baadhi ya wachezaji kutoka barani Afrika wanatarajiwa kumenyana katika mashindano ya mbio za mita mia nane na kati ya mashindano mengine. Vyombo vya habari vya Nigeria vimeripoti visa viwili vipya vya polio, ikiwa ni wakati ambapo nchi hiyo ingeadhimisha mwaka wa pili tangu kutangazwa kama taifa lililoangamiza ugonjwa huo kwa mara ya pili. Wiki hii kundi la Republican mashuhuri hapa Marekani linasema kuwa alitomuunga mkono mgombea wa urais wa chama hicho Donald Trump. Zaidi ya wanachama sabini wakiwa ni pamoja na wabunge wa zamani na wanachama waandamizi wakati wa utawala wa marais Ronald Reagan, George Walker Bush na George Bush wameandika rasimu ya barua kwa mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya chama hicho Reince Priebus. Mwanadiplomasia mmoja wa Sudani kusini hapa Marekani anasema kwamba serikali yake imefuta hati tano za kusafiria za maafisa waliokuwa wa ngazi za juu serikalini kwa sababu maafisa hao wanafanya kampeni ya kutaka Umoja wa Mataifa ya kuichukua Sudani kusini kama mamlaka ya utawala wake. Na kocha mmoja wa timu ya wanariadha wa Kenya amerudishwa nyumbani kutoka michezo ya Olimpiki inayoendelea uko Rio baada ya kujitambulisha kuwa mwanariadha na hata kutoa mkojo wake ili kupimwa. Kulingana na mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya olimpiki ya Kenya, Kipchoge Keino, kocha huyo ambaye ni wa mbio fupi, John Anzera, alijitambulisha kama Ferguson Rotich mwisho wa haba muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika. Wapenda wasikilizaji, ndio nafikia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo. Asante kuungana nasi, msikose kuwa nasi wakati wa jioni saa kumi nusu Vo Express. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio A, mimi ni BMJ Mridhi pamoja na mwongozi wa matangazo Solomon. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema kwa herini.