Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Ijumaa Agosti 12 mwaka 2016, ikiwa ni siku ya kimataifa ya vijana duniani. Katika e matangazo ya VOA Express, vijana nchini Kenya wapewa changamoto ya kujihusisha na siasa. Uh, hii nchi ni yetu, hii nchi si ya IBC. IBC ni tume tu ambalo linawahudumia vijana. Ni lazima wa make decision ya maisha yao. Tuna map groups wakati tunaanza voter education. Tuna target vijana na tuna target kila mtu ni changamoto hiyo waliopewa vijana, ikiwa ni siku ya vijana duniani hii leo ya kimataifa. Mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Katika habari nyingine, mkutano wa rais Kabila wa DRC na mwenzake Paul Kagame wa Rwanda huko nchini Rwanda hii leo umepokelewaje? Upande wa kongo kuna nyimbo, kuna ngoma, kuna filimbi, yani watu wanachangamka sana kumwona rais wao wamevuka mpaka, lakini upande wa rwanda ni utulivu tu. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Kampeni za urais Marekani zinaendelea kwa mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton kuelezea mpango wake wa kiuchumi na mgombea wa Republican Donald Trump anaendeleza madai yake kwamba Clinton na Rais wa Marekani Barack Obama walianzisha kundi la wanamgambo wa Islamic State. Akizungumza katika jimbo la Florida hapa Marekani jana Alhamis, Trump alisema uamuzi wa Rais Obama wa kuondoa wanajeshi nchini Iraq ulipelekea kuundwa na hivi sasa kusambaa kwa wanamgambo wa IS. Wakati wa huo Hillary Clinton alikuwa katika mji wa Warren kwenye jimbo la Michigan, mahala ambapo alizindua rasmi mipango yake ya uchumi, ambapo masuala mengi tayari yalishaelezwa wakati wa hotuba zake mbalimbali mbali za kampeni kwa wiki nzima. Lakini pia alitumia fursa hiyo kubeza mapendekezo ya uchumi ya mpinzani wake. Kiongozi wa chama cha Democratic bungeni Nancy Pelosi Anasema ni wazi kwamba Russia inahusika katika mashambulizi ya mtandao yaliyotokea kwenye chama chake. Ametoa matamshi hayo jana Alhamisi, na amesema uharibifu mkubwa kwa chama cha Democratic unachunguzwa. Mwaka jana maafisa katika idara ya ujasusi ya Marekani waliwajulisha wabunge kadhaa wa vyeo vya juu bungeni kwamba washambuliaji wa mitandao wa Russia walijaribu kuingia katika kompyuta za kamati ya kitaifa ya chama cha Democratic DNC kulingana na ripoti kutoka shirika la habari la Reuters, wabunge hao ambao walitaarifiwa juu ya uwezekano wa shambulizi la mtandao hawakutoa taarifa hizo kwa DNC kwa sababu taarifa hizo zilikuwa nyeti mno. Badala yake, idara ya upelelezi ya Marekani iliendelea kuwafuatilia washambuliaji wa mtandao kufahamu kuhusu mbinu zao. Jaji wa mahakama moja nchini Kenya hivi leo ametoa maamuzi kuwa raia wa Uingereza ambaye ameshtakiwa nchini humo kwa kusafirisha takriban kilo mia moja za kokain aachiliwe kwa dhamana. Jack Alexander Wolf Marian amepewa dhamana, lakini anatakiwa kulipa dola mia sita na tisini elfu na watu wawili raia wa Kenya wenye thamani kama hiyo. Mshtakiwa mwenzake Mkenya Roy Francis Mwanthi Ali mlishtakiwa peke yake na kutakiwa kulipa dhamana ya dola mia mbili na tisini na sita elf kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, jaji Luka Kimaru wa mahakama kuu ametoa maamuzi kuwa upande wa mashtaka ambao walipinga uamuzi wa dhamana uliotolewa Jumatatu na mahakama nyingine ya kuwapa dhamana walishindwa kutoa sababu za kutosha kwa nini Marian aendelee kubaki rumande. Marian na Mwanthi walikamatwa baada ya polisi wa Kenya na kitengo cha kupambana na madawa kugundua madawa hayo Julai 27 kwenye bandari ya Mombasa katika kontena ambalo lilidaiwa kubeba sukari iliyokuwa ikipelekwa Uganda. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express hapa Washington DC. Ofisa mmoja wa juu wa usalama nchini Angola analaumu waandamanaji wenye ushirikiano na upinzani kwa kuchochea mapambano katika mji mkuu wiki iliyopita ambayo yalipelekea wanajeshi kumfiatulia risasi na kumuua mtoto mmoja wa kiume. Chama cha upinzani cha UNITA haraka kililaani taarifa hiyo ikiita ni uongo wa dhahiri. Agosti 6 maandamano huko Zango jirani na mji mkuu Luanda ni sehemu ya kuongezeka wimbi la upinzani kwa chama tawala cha MPLA ambacho kimeongoza taifa hilo tangu lilipopata uhuru wake kutoka kwa Ureno mwaka 1975. Milipuko mfululizo katika majimbo ya kusini nchini Thailand jana na leo yameua watu wasiopungua wanne na kuwajeruhi darzeni wengine. Milipuko ilitokea eneo la mapumziko la Hua Hin kwenye kisiwa katika mji wa Surat Thani, kisiwa maarufu cha utalii cha Phuket kilichopo Trang kusini. Msemaji wa polisi kanali Krisana Patanashoren alisema leo Ijumaa kwamba polisi wanaamini wimbi la milipuko ni matokeo ya njama za ndani na sio kazi za magaidi wa Kiislamu. Mlipuko mmoja kwenye kiwanda cha umeme nchini China umeua watu wasiopungua ishirini na mmoja na kuwajeruhi watano kwa mujibu wa vyombo vya habari vya serikali. Maafisa wanasema mlipuko wenye nguvu kwenye bomba moja ulitokea huko Dangyang, katika jimbo la kati la Hubei. Mlipuko wa jana Alhamis ni wa karibuni katika mfululizo wa ajali za viwandani ambazo zimeikumba nchi hiyo. Uchunguzi unaendelea katika tukio la karibuni lililosababisha vifo na mkongwe wa kuogelea wa timu ya Marekani Michael Phelps na mwogeleaji anayechipukia Katie Ledecky wanatarajia kuendeleza ushindi hivi leo na kufunga mashindano ya kuogelea wakiwa wanaongoza kwenye michuano ya Olympic mwaka 2016. Phelps ambaye amepata medali ya dhahabu katika uogeleaji wa mita 200 jana, anashindana katika uogeleaji wa mita 100 wakati Ledeki atakamilisha usiku katika uogeleaji wa mita 800. iwapo atashinda Ledeki atakuwa ameshikilia medali za dhahabu katika uogeleaji wa mita 200, 400 na 800 huko Rio na endelea ya kusikiliza idhao ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kipindi ni VOA Express. Asante sana mkamiti kibasi. Basi, moja kwa moja msikilizaji, habari tunayoanza nayo yenye uzito kwenye alasiri hii ni huko nchini Rwanda na DRC kwenye mpaka wa eneo la Gisenyi. Nchini humo rais Joseph Kabila wa Rwanda amekutana na mwenzake Paul Kagame Eh, hii leo na kuzungumza masuala mbalimbali. Hivi sasa wako kwenye huo mkutano, lakini muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi Rafael Bakimana ambaye yupo kwenye eneo hilo, na kwanza kutaka kujua hali ikoje katika eneo hilo. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express. Uh, tunaweza kuitofautisha, unajua upande wa Kongo kuna nyimbo, kuna ngoma, kuna kuna filimbi, yani watu wanachangamka sana kumwona rais wao, wamevuka mpaka na kuingia nchini Rwanda, lakini upande wa Rwanda ni utulivu tu. Nilichokiona upande wa Rwanda tangu jana jioni ni namna barabara zimewekwa kwa wale wanaojua mji wa Kisenyi, namna barabara zimepambwa, kusafishwa hadi kwa maji, hadi kwenye Hotel Serena hapa karibuni, ambapo viongozi hao wawili wanakutana leo. Na hata kwa wakati nikiwa nazungumza na Sauti ya Amerika, bado wangali mkutanoni. Wametokea nchini Uganda, ambako alifanya mazungumzo na Rais Museveni, lakini pengine wachambuzi wanasemaje kutokana na jinsi alivyokuwa kule Uganda. Sasa amekuja Rwanda, nini ambacho pengine wachambuzi wanasema kuhusu kile wanachofikiria kitakuwa kinazungumzwa kwenye mkutano huu? Bila shaka kinachokuwa uh, kikizungumziwa na ni kile kilizungumziwa kwa muda mrefu ambacho kimepelekea watu wengi kupata matatizo katika majimbo ya mashariki ya Kongo, hususan Kivu ya kusini na Kivu ya kaskazini. Asante sana. Huyo ni Rafael Bakimana, mwandishi wa habari aliyeko mpakani e, mwa DRC na Rwanda. Kumradhi msikilizaji kwa matatizo yaliyotokea hapo, ni matatizo ya kiufundi ambayo tunaendelea e, kupambana nayo, lakini tunakushukuru. Basi moja kwa moja kutoka huko DRC na Rwanda mpakani. Tuelekea mpaka nchini Kenya ambapo mkutano baina ya makamishna wa tume ya uchaguzi nchini humo na waziri wa fedha wa Kenya unaandaliwa hii leo ili kujadili malipo kwa makamishna hao waliokubali kung'anduka mamlakani. Mkutano huu umeitishwa na kamati maalum uliobuniwa kutafuta mwafaka wa tume hii ya uchaguzi na utahudhuriwa pia na mwanasheria mkuu wa Kenya. Josephat Kioko anayo taarifa kamili. Kama wengine wanasema uchaguzi 2007 iliibiwa, 2013 iliibiwa. Tuweke Reverend Wabukala awe. Mgogoro kuhusiana na wajibikaji wa tume ya uchaguzi nchini Kenya umekuwepo kwa muda mrefu, lakini siku tatu zilizopita zilionekana dalili za kuleta mwafaka ndani ya tume hiyo. Kamati maalum inayojumuisha wajumbe kutoka vyama vikuu vya kisiasa, muungano wa Cord na Jubilee, imepiga hatua kubwa baada ya kukutana na makamishina wa tume zima na sasa inaelekea kuwa nchi hii itakuwa na tume mpya. Mkutano wa leo ulioitishwa na kamati hiyo inayoongozwa na maseneta James Orengo na Kiraitu Murungi unadhamiriwa kujadili malipo kwa makamishina wa tume ya uchaguzi waliokubali kuondoka ofisini. Makamishina wote wameitwa katika mkutano huo wa leo Ijumaa, mbele ya waziri wa fedha na mwanasheria mkuu Githu Muigai ili kueleza namna ya kuwalipa wanapojiandaa kuondoka ofisini. Maafikiano yaliyoko kwa sasa ni kupata makamishina wapya, lakini mazungumzo hayo hayajakuwa rahisi. Justin Mturi ni spika wa bunge la taifa. Hata hii proposal ya kusema ati hii chama ilete wawili hii ingine ilete wawili, sasa wataenda kuchagua nani hawa? Si wataenda kuchagua wanasiasa wenzao. Makubaliano yaliyopitishwa katikati ya wiki hii ni kuwateua makamishina kadhaa kutoka dini tofauti, kamishina kutoka sekta ya kibinafsi Kamishna kutoka Chama cha Wanasheria Kenya na mmoja kutoka Tume ya Huduma za Bunge. Makubaliano mengine ni kuendelea na sajili ya wapiga kura inayojumuisha wapiga kura milioni 14, lakini pia sajili hiyo ipigwe msasa. Wakati huo huo, tume hiyo ya uchaguzi inatilia mkazo raia kujamlia masuala yao na kuhamasika juu ya kusajiliwa kama wapiga kura. Bi Praxides Tororey ni mshauri wa masuala ya sheria katika tume hiyo ya uchaguzi na anasema vijana wana wajibu mkubwa. Uh, ningependa kuwahimiza vijana wote wajue kwamba uh, hii nchi ni yetu, hii nchi si ya IBC. IBC ni tume tu ambalo linawahudumia vijana. Ni lazima wa make decision ya maisha yao. Tuna map groups. Wakati tunaanza voter education tuna target vijana na tuta target kila mtu kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti ya Amerika. Asante sana Josephat Kioko kutoka kule Mombasa. Basi msikilizaji, ikiwa hii ni VOA Express sahizi, baada ya shughuli mbalimbali alasiri hii, basi tunakusindikiza na kibao cha muziki. Namwona huku mkamiti yupo nani hivi sasa, Diamond na kibao chake, anakwambia mdogo, mdogo. mdogo, mdogo. mambo ya mdogo mdogo mdogo anajua kwenda mdogo mdogo mdogo mkamiti msikilizaji <laughs> <laughs> <laughs> mdogo mdogo <laughs> Basi msikilizaji, ndiyo mambo ya mdogo mdogo na Diamond akiondoka namna hii katika VOI Express siku ya Ijumaa leo ikiwa siku ya vijana ya kimataifa. <laughs> Na mkamiti, naona kweli umependa sana hichi kibao mkamiti, umekuwa ukizunguka vizuri kweli kweli. Eh, hali kadhalika Aida Isa upande wa pili amekuwa akifanya mambo sio mchezo. Basi msikilizaji, kama alivyosema mkamiti, ikiwa leo ni siku ya kimataifa ya vijana duniani Agosti 12. Siku basi, na siku hii basi ilipitishwa kutokana na rasimu ya azimio 54 lilopendekezwa na mkutano mkuu wa mawaziri wa vijana huko Lisbon 1998. Kauli mbiu ya mwaka huu ni njia kuu kuelekea mwaka elfu mbili thelathini kuondoa umasikini na matumizi endelevu ya uzalishaji na kulenga nafasi ya uongozi kwa vijana kuhakikisha kutokomezwa umasikini kupitia uzalishaji endelevu na matumizi. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedi Wandera anamulika vijana nchini Kenya, wana matarajio yapi katika uongozi shirikishi na endelevu wa nchi yao kuwapa vijana nafasi kubwa katika maamuzi na kutokomeza umaskini na kufikia matumizi endelevu ya uzalishaji ikiwa ndio kauli ya siku hii. Kila mara chaguzi kuu za nchi zinapowadia, vijana hushauriwa kuwa ndio viongozi wa kesho, kwamba kesho yao ndio muhimu katika ujenzi wa taifa. Lakini kesho hiyo inapofika, vijana hujikuta kutohusishwa kuchukua nyadhifa muhimu katika jamii zao. Katika uchaguzi wa mwaka 2013, mkondo wa kampeni ulikuwa kati ya viongozi wa kongwe na chipukizi, chipukizi wakisema kuwa uongozi unahitaji vijana chipu wenye nguvu na uwezo mkubwa wa kutagusana na wananchi na kufanya maendeleo, huku nao wakongwe wakisema kuwa uzee si kizingiti, badala yake ni tajriba. Lakini pengo ambalo limeonekana kuwepo katika nchi ya Kenya ni vijana kuonekana kutengwa na kukosa kujumuishwa katika maendeleo ya kisiasa nchi yao, pamoja na kufujwa kwa rasilimali zinazowapa uthabiti katika uongozi. Huku Kenya ikitarajiwa kufanya uchaguzi wake mwaka ujao, je, vijana wanahisi kupewa nafasi, rasilimali na mazingira bora ya kushiriki katika michakato kuifanyia nchi yao mageuzi kwa sasa? Sasa sijaona sioni, na bado sitarajii. Serikali bado hajatupa mazingira mazuri ya vijana kuweza kuonyesha umahiri wao katika uongozi. Unapotizama katika sekta mbalimbali za serikali, nyadhifa ambazo zinafaa ziwe zimetengewa vijana, bado hatujaona kijana amepatiwa uongozi kuonyesha kuwa anaweza au kuonyesha kuwa ana ile hari ya kuwa kiongozi uh, kusema tu kweli, sidhani juu ukiangalia bado wanasema kweli vijana watainuliwa, wataendelea kuwa kwa uongozi, lakini ukiangalia ile pattern, watu ni wale wale wale, enzi zile babangu akiwa kijana, watu bado ni wale wale, mi nimekuwa kijana, bado watu ni wale wale, na vile naona naona pia, nikiwa mzee, watu pia inaweza kuwa ni wale wale kwa wakati huu. Naweza sema ni nzuri, kwa sababu serikali imeweka mikakati mbalimbali, tuna nafasi ya vijana katika katiba na katika sekta mbalimbali mbali katika nchi hii. Kile ambacho vijana wanafaa kufanya ni kuwa na ufahamu na kujua kuwa kuna nafasi zipi katika nchi. Mazingira haya si ya kukuza vijana wanake, mpaka sasa tujaona, hatujaona za za kutengeneza leadership Kenya, tunaona wale wale wazee ndio wanakuwa recycled, wanapelekwa kwenye maheads of parastatals na kila pale huku, vijana tupelekwa NYS, kazi za mikono peke yake ambapo hakuna ujuzi wote. Vijana baada hawajapewa nafasi ya kufanya kazi, manake wazee ndio wanatawala. Zipo sera ambazo zimeandikwa lakini kuzitekeleza na kupa hawa vijana ile nafasi ya kufanya kazi bado hawajapewa, kudinda au kuweka mifumo hafifu ya kuwajumuisha vijana katika maamuzi muhimu ya nchi yao, pamoja na kuasi mchango wao na kuwatenga, kutazalisha upungufu wa nguvu kazi ambayo huenda ikaathiri jamii kwa kiasi kikubwa. Mimi matumaini yangu ni kwa Mungu tu, yani nituombe Mungu nijaliwe kidogo kisomo changu nipate ajira kidogo ama nifungue biashara yangu, tusukume maisha, lakini hati sijui kungojea ngojea, sio ambaye uongozi si wenyewe, tunataka kuwa viongozi. Kennedy Wandera VOA Express Nairobi. Asante, uh, sana Kennedy Wendera kutoka kule Nairobi. Hivi sasa basi tunaelekea kule Mombasa. Mwandishi wetu Liberty Adede naye anaeleza siku hii ilivyosherehekewa huko Mombasa. Hapa Mombasa sherehe hizo zilitumika kuzindua uwanja wa kisasa wa soka ya wachezaji saba upande katika eneo la Majengo, eneo ambalo limetajwa sana katika vyombo vya habari kuwa kitovu cha vijana kufunzwa itikadi kali za kidini, hii ikiwa njia mojawapo ya kuwaondoa vijana katika masuala ya itikadi kali na pia utumizi wa dawa za kulevya ambao umewatatiza vijana wengi eneo la pwani. Balozi wa Norway nchini Kenya, Victor Runneberg, na mwenyeji wake gavana wa jimbo la Mombasa Hassan Joho wameelezea haja ya vijana kuangaziwa kupitia mashirika ya kijamii ambayo ni ngazi ya kuunganisha jamii na utawala. But hapa Joho anasema kuwa nina furaha kuja hapa na kupata hali ni shwari na kuna mabadiliko katika mtazamo ya watu wa eneo hili. Hii ni kutokana na kazi kubwa ambayo imehusisha jamii, mashirika ya kijamii, serikali na pia dini mbalimbali mbali. Ambapo wamewezesha sisi kuwa na mazungumzo ya kupata mwafaka. Joho amesifu jukumu la mashirika ya kijamii hapa Mombasa kwa jukumu kuu walilochukua kukabiliana na swala la vijana kuingia katika itikadi kali huku ikikosa kubainika ni nini haswa kinawasukuma vijana kuingia katika swala hilo hapa Loiranebag anasema kuwa ni muhimu kuangazia maisha ya vijana kama vile taifa langu la Norway linavyofanya, na wahimiza vijana katika eneo hili kukuza talanta zao kwa misingi ya maadili mema. Na kama tunavyofanya jiji Nairobi, nitawasaidia vijana kusafiri hadi taifa langu la Norway kujifunza soka. Nimezungumza na baadhi ya vijana hapa Mombasa tukiangazia ni jambo lipi linalowahusu na wangependa liangaziwe sana na serikali ya taifa hili. Mambo ya elimu sana, kwa sababu ukienda mtaani unapata youth wengine wanaiba, wengine wanavuta bangi, na vijana wana kazi wanaenda maskani pale, wanavuta bangi mimi ningependa ile vile, kuna crime nyingi sahii, wangenge join in sports kama hivile wanafanya sahi hivi, i think crime ita reduce, na pia hizi cheo, kubwa kubwa, wapata wazendo, anapewa Sa, youth, wapata kwao, undermined, hakuna kazi, watu wengi wanatolewa. Sasa licha ya hayo Hussein Khalid ambaye ni mkurugenzi katika shirika la kijamii la Haki Afrika ambalo limehusika pakubwa katika kushughulikia swala hili la itikadi kali katika jamii amesisitiza kuwa njia ya pekee kuwasaidia vijana ni kuanzisha miradi ya kazi na michezo huku wazazi wakishirikiana na jamii kuwalea. Tunaona hizi siku uh, miezi michache iliyopita vijana wakijihusisha na uhalifu, tumeona misimamo mikali katika jamii kila kukicha. Tunaona wazee wakiendelea kuwalaumu wengine, wakishikwa wakipigwa, hata polisi wengine wakihusika katika mauaji ya vijana. Kwa hivyo ni vizuri kama jamii tuweze kujua kwamba hawa vijana ni vijana wetu na ni jukumu letu. Kulingana na takwimu nchini Kenya, takriban vijana laki nane wanakamilisha somo katika taasisi mbalimbali mbali za elimu nchini Kenya kila mwaka na hawana ajira, huku asilimia kubwa ya Wakenya ambao ni vijana wakiwa hawana ajira. Nikiripotia VOA Express kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Asante sana Liberty Adede. Vijana ambao ni zaidi ya asilimia 60 barani Afrika bado leo wanakabiliana na matatizo mengi ya kijamii, kisiasa na kimazingira kuweza kuchukua nafasi muhimu kuboresha mustakabali wao, wengi wao wakihisi kwamba kama vile wametengwa katika maamuzi muhimu ya nchi yao. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Sophie Salim ambaye ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya na kutaka kujua siku hii ina maana gani kwake? Vijana ni kama msingi mkuu katika um, bara tunapoishi. Kwa hivyo ni, ni, ni siku eh, kubwa sana kwa vijana aa, katika bara la Afrika na katika sehemu zingine ulimwenguni. Kumekuwa na tatizo la vijana kutomaliza shule, wanaanza shule na inakuwa katika miaka fulani wanakuwa kwamba hawamalizi shule. Wewe kama kijana, mnafanya nini kuhakikisha kwamba vijana wenzenyu wanamaliza shule? na sababu nyingi, kuna wale ambao wanaingilia mihadarati, hawezi kumaliza shule. Kuna mambo na um, mimba za mapema, ambazo zinafanya wanawasichana wasikose kumaliza shule. Kunao pia wale ambao kuna umasikini haw, wanakosa karo, kwa hivyo hawezi kuendelea na shule. Lakini uh, kama vijana tunaweza kuungana, tuongee baina yetu, tupatiane ushauri, tuelezane kwa umuhimu wa elimu, ili tuweze kufikia hadi tamati. Mara nyingi vijana wanaelezwa kwamba ni viongozi wa kesho, hasa kwenye nyanja za kisiasa. Je, nyinyi kama vijana, mnafanya nini kuhakikisha kwamba mumeweza kupenya na kuingia kwenye nyanja za uongozi, na hasa ikizingatiwa kwamba sasa ni wakati wa siasa na hatimaye itakuwa ni kampeni za kupata nyadhifa mbalimbali? Uh, mwaka huu unaona vijana wengi wamejitolea. Kuna wale ambao wanataka kuwa ma-MCA magavana, wamejiweka wame mbele kupingana na wazee ambao tumezoea kuwaona. Kwa hivyo hawajalala, wanatafuta kura, wanataka kuwa pia wao wawekwe kwenye bunge ili waweze kuhudumia vijana wenzao. Kuna tatizo kubwa sana linatokea sasa hivi kwamba badala ya kupata mawaidha kutoka kwa wale wakuu wetu, inakuwa kwamba watu wengi na vijana wanapata mawaidha kutoka kwa mitandao ya kijamii. Je, swala hili mnaliangazia na kulishughulikia vipi? Mitandao sasa ime- imeweza kuchukua nafasi ya wazee, lakini sasa ni kuna wengi ambao wanapotoshwa na mitandao, lakini au, tunaweza kutumia mitandao hii kama uh, kwa mfano kama mtu anataka kuwa kupata kura za kwenda bunge, kuna wengi wanatumia wana, wana, uh, mitandao kutafuta kura zao. Kuna wale ambao wanatumia mitandao kwa mfano kama ni elimu ama kujitamasha fulani hivi ndio kwa hivyo si wote kuwa wanaangamizwa na mitandao. Kuna wengine ambao wanatumia mtandao kwa njia nzuri nzuri. Wewe kama kijana, na vilevile vile kama mwanamke, kumekuwa na malalamishi hapa na pale kwamba katika maeneo ya kazi wanawake wanadhulumiwa, wakati wa usafiri wa umma wanawake wanadhulumiwa, na pia katika jamii inakuwa kwamba wanawake wanadhulumiwa. Je, dhuluma dhidi ya wanawake e, unaiangalia vipi wewe ukiwa kama kijana? Tangu kitambo mwanamke amedunishwa, mwanamke amewekwa chini ya mwanaume, lakini haifai kuwa hivyo. Sasa unaweza pata kuwa wanawake wana elimu nyingi kumshinda yule mwanaume, kwa hivyo hawafai kudunishwa. Nafasi zinafaa zipatiwe sawa kwa sawa, mwanamke apatiwe kazi, kwa hivyo hafai kudunishwa wote wanafaa wapewe nafasi sawa kazini. Na sasa dunia inavyoelekea ni kwamba watu hawajiwezi wakiwa peke yao nchini. Mwelekeo sasa ni wa kieneo, labda bara ama hata dunia. Je, wewe ukiwa kama kijana nchini Kenya, kuna vile mnavyofanya kuweza kuwafikia vijana katika mataifa mengine ya Afrika? Si hivyo sana kuwa vijana wa huku wanazungumza na vijana wengine, lakini pia anaweza penda kuwashauri kuwa waweze kubadilishana ma mawazo na vijana kutoka nchi zingine, ili waweze kujua vijana hawa wanaweza kufuzu vipi wa waombe um, mawaidha kutoka kwao hivyo na ili waweze kuendelea. Kumekuwa na tatizo la kuwa kwamba vijana wanapotoa mapendekezo mara nyingi hawasikilizwi kabisa, leo maendeleo hayapatikani. Sasa wengine wanageukia madawa ya kulevya na wanakaidi amri za kijamii. Je, tatizo la madawa ya kulevya mnaliangazia kama vijana? Ndilo tunaliangazia. Kwa mfano kama yule Miss Kenya Shamim alifungua ni ya nak kuongea ku, ku, ku, ku, na vijana ku kuhusu kutojihusisha na madawa ya kulevya, kwa hivyo yeye pia ni kijana, na kwa hivyo anaongea na vijana wenzake. Kwa hivyo polepole, tunaweza kuungana, tunaweza kuondoa hili swala la madawa ya kulevya. Ni Sofi Salim, mwanafunzi katika chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao, Mkamiti Kibayasi ata kusomea muktasari wa habari. Kampeni za urais Marekani zinaendelea kwa mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton kuelezea mpango wake wa kiuchumi na mgombea wa Republican Donald Trump anaendeleza madai yake kwamba Clinton na rais wa Marekani Barack Obama walianzisha kundi la wanamgambo wa Islamic State, IS. Kiongozi wa chama cha Democratic bungeni Nancy Pelosi anasema ni wazi kwamba Russia inahusika katika mashambulizi ya mtandao yaliyotokea kwenye chama chake. Ametoa matamshi hayo jana, na amesema uharibifu mkubwa kwa chama cha Democratic unachunguzwa. Jaji wa mahakama moja nchini Kenya hivi leo ametoa maamuzi kuwa raia wa Uingereza ambaye ameshtakiwa nchini humo kwa kusafirisha takriban kilo mia moja za kokeini aachiliwe kwa dhamana. Tunashukuru sana kwa kutusikiliza alasiri hii leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine idha, ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi hadi Yariami, mwelekezi upande wa pili Aida Isa, fundi mitambo Karis Bainam. Hapa studio, mimi ni Sandey Shomari. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tunakwaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunakuambia alasiri njema.