Sido. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza katika mita bend 1922 na 31 Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Waziri wa habari wa Sudan Kusini anasema serikali ya Juba haraka itakutana kuamua jinsi ya kusonga mbele kufuatia uamuzi wa baraza la usalama la Umoja mataifa kuidhinisha kikosi cha wanajeshi elfu nne cha ulinzi wa amani kwenda mji mkuu Juba. Uidhinishaji huo unafuatia mapigano ya mwezi uliopita mjini Juba ambayo amesababisha mamia ya watu kufariki wakiwemo walinzi wa amani wawili raia wa China na hivyo kuongeza hofu ya kurejea tena kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Jeshi la ulinzi wa amani nchini Sudan Kusini limekosolewa kwa kushindwa kuwalinda raia kwenye maeneo ya Umoja Mataifa. Baraza la Usalama jana Ijumaa limepitisha rasimu ya azimio iliyoandikwa na Marekani ambayo pia inatishia marufuku ya silaha kwa serikali ya Sudan Kusini kama haitashirikiana katika upelekaji wa wanajeshi hao. Wanachama kumi na moja walipiga kura kuidhinisha huku wanne hawakupiga kura, nao ni China, Rusia, Misri na Venezuela. Maafisa nchini Zambia wanasema tume ya uchaguzi nchini humo imeanza kuthibitisha matokeo ya uchaguzi mkuu wa Alhamisi na kura ya maoni Rais aliyopo mamlakani Edgar Lungu wa chama tawala cha Patriotic Front PF amekabiliana na mpinzani wake mkuu Hakainde Hichilema wa upinzani wa United Party for National Development UPND. Ripoti za jana usiku zimemkariri Hichilema akiishtumu tume ya uchaguzi na chama tawala kwa jaribio la kuiba kura. Maafisa wa serikali na chama tawala wamekanusha tuhuma hizo. Upigaji kura wa Alhamisi uliendelea mpaka saa sita usiku katika baadhi ya maeneo kutokana na kuchelewa kuwasili kwa vifaa vya kupigia kura, lakini maafisa wa tume ya uchaguzi mjini Lusaka wamethibitisha kwa upigaji kura wote umekamilika siku ya Ijumaa na kazi ya kuhesabu kura inaendelea. Chama tawala nchini Ghana cha National Democratic Congress, NDC, kitazindua rasmi kampeni ya kutaka kuchaguliwa tena kwa rais John Dramani Mahama hivi leo Jumamosi mosi, miezi minne kabla ya uchaguzi wa rais, bunge na serikali za mitaa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. NDC kimemteua Mahama na mgombea mwenza makamu rais Paa Kwesi Amisa Arthur pamoja na wagombea wengine mia mbili thelathini na tano kwa nafasi za Bunge. Na sherehe hizo za kuwaonyesha kwa, kwa wapiga kura zitafanyika Cape Coast. Joyce Bawa Motgari, msemaji wa kampeni wa Mahama 2016 anasema NDC ina imani kwamba wagana wataelezea imani yao kwa rais na hivyo kumchagua tena hapo Desemba kwa awamu ya pili ya uongozi wa takriban miaka minne. Wafuasi wa chama kikuu cha upinzani cha New Patriotic France NPP, wa, na makundi mengine upinzani ya upinzani yamemshutumu Mahama kwa utendaji mbaya wa kazi. Wanasema ameshindwa kuinua uchumi wa Ghana na kupelekea Waghana wengi kutaabika. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mshambuliaji wa mitandao ambaye amedai kuhusika na kuingilia kati taasisi ya chama cha Democratic hapa Marekani Marika, jana Ijumaa ametoa barua pepe namba za simu na habari nyingine binafsi za takriban wabunge mia mbili. Mwingiliaji huyo ambaye anajiita Guccifer 2.0 amebandika nyaraka hizo zenye majina 194 ya wabunge wa sasa na wa zamani pamoja na orodha ya namba za siri kwenye tovuti yake ya WordPress. Mwingiliaji huyo amesema uchaguzi wa rais wa Marekani umegeuka kuwa kituko, akielezea uingiliaji kati wa awali wa mtandao wa kamati ya kimataifa ya chama cha Democratic DNC ambayo ilibaini kwa wabunge huenda walikuwa wakimpendelea Hillary Clinton wakati wa uchaguzi wa awali, kwa mujibu wa Gusifa na kuonyesha kwamba kila kitu kinasuluhishwa kwa siri. Serikali ya Marekani imetangaza hali ya dharura huko Puerto Rico jana Ijumaa ikiwa ni majibu kwa kusambaa kwa virusi vya Zika. Kufuatia ziara yake kwenye kisiwa hicho wiki hii, mganga mkuu wa Marekani Vivek Murthy amebashiri kwamba robo moja ya wakazi milioni tatu na nusu wa Puerto Rico wanataabishwa wana, wataambukizwa ifikapo mwisho wa mwaka huu. Puerto Rico imeripoti kesi mpya 1914 katika muda wa wiki moja iliyopita na kufikisha idadi ya kesi 10690 tangu kuripoti kwa virusi hivyo mara ya kwanza mwezi Disemba mwaka jana. Zaidi ya kesi 1000 zinawahusu wanawake wajawazito lakini, wataalamu wanahofia kwa idadi halisi huenda ikawa juu zaidi, kwa vile takriban watu wa nane kati ya kumi wenye dalili za maambukizo huwa hawaendi kumwona daktari. Maafisa wa Thailand wanaotafuta watu waliohusika na mashambulizi kumi na moja ya mabomu madogo madogo ambayo yameua watu wanne na kujeruhi dazeni katika sehemu mbalimbali kwenye miji kadhaa ya kitalii Alhamisi usiku na Ijumaa asubuhi. Polisi wanasema washu, hawayashuku makundi ya wanamgambo wa Kiislamu kuhusika na mashambulizi hayo. Badala yake wamesema ni vitendo vya hujuma ambavyo huenda vimefanywa na kundi la ndani ya nchi lenye ajenda ya kisiasa. Baadhi ya maafisa wamelaumu uwasi wa Kiislamu nchini Thailand ambao uko kusini mwa nchi hiyo, lakini hakuna kundi lililodai kuhusika. Upigaji mabomu huo ulifanyika katika maadhimisho ya miaka 84 ya Malkia Sirikit wa Thailand ambayo ni sikukuu ya kitaifa, na moja ya milipuko hiyo imetokea kwenye pwani ya mapumziko katika mji wa Hua Hin ambako kuna makazi ya mfalme na malkia. Afisa wa juu wa Pakistan ameelezea imani yake kuhusu kuanza tena kwa mazungumzo ya amani ya Afghanistan yaliyokwama, lakini hakuna dalili kap, kap, Kabul iko tayari kujiunga tena katika utaratibu huo. Sartaj Aziz, mshauri wa sera za mambo ya nje kwa Waziri Mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif amewaambia waandishi wa, wa habari jana kwamba mazungumzo ya amani ambayo alitetereka mwaka elfu mbili kumi na tano kutokana na habari za kifo cha kiongozi wa Taliban Mullah Mansur na hatimaye kufariki kwa Mullah Mansur mwaka huu huenda yakaanza tena katika wiki zijazo. Mazungumzo ya mwisho ya amani yaliyojumuisha pande zote yalifanyika mwezi Mei na kujumuisha wawakilishi kutoka serikali za Marekani, Afghanistan, Pakistan na China. Wawakilishi wa Taliban walikataa kujiunga wakati huo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni siku ya vijana ya kimataifa duniani e, siku ambayo ilipitishwa na Umoja wa Mataifa mwaka 1998. Basi msikilizaji, kauli mbiu mwaka huu ni njia kuelekea mwaka wa 2030 kwamba kuhakikisha umasikini unaondolewa, kuboresha uzalishaji na matumizi endelevu. Basi kuzungumza juu ya haya yanayoendelea hivi sasa, tunao vijana kutoka Afrika Mashariki na hapa studio, pia tunaye Justice Rutenge ambaye ni mtaalamu wa mambo ya mawasiliano IT hali kadhalika mjasiriamali kutoka Tanzania, ambaye alikuja hapa Marekani kwa ajili ya mkutano maalum wa vijana viongozi na Rais Barack Obama, YALI au Mandela Washington Fellowship. Hali kadhalika kutoka nchini Kenya tunaye William Lusige ambaye ni mwandishi wa habari wa kujitegemea tutaungana naye kwa njia ya simu. Vilevile tunaungana kwa njia ya simu na Alice Waicharo, mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi kutoka kule Kenya, na tunaungana pia kwa njia ya simu na Ben Mnyika, huyu ni mkulima kutoka nchini Tanzania na mhitimu wa chuo kikuu cha USIU kule Nairobi. Karibuni Live Talk ya Sauti ya Amerika. Basi moja kwa moja nikikukaribisha Ben Mnyika kutoka Tanzania. Ben, wewe ni mkulima, hali kadhalika ni mkulima msomi. Unaweza kutueleza nini changamoto zako unazokutana nazo katika kazi zako za kila siku, na nafasi ya vijana, hasa kama mtu kama wewe ambaye umeamua kujitosa kwenye kilimo? Na vijana wengi hivi sasa wanaangalia kwamba changamoto zilizopo pengine ni ajira, pengine ni kujiajiri, lakini wewe umeweza kuingia kwenye masuala ya kujiajiri. Tueleze yale ambayo unakutana nayo kiuhalisia katika kazi zako za kila siku. Uh, katika biashara inayofanya ambayo ni ya kilimo najihusisha na kilimo cha horticulture, na changamoto kubwa ambazo zipo ambazo wanauhakika ni changamoto za vijana wengi ambazo wanakutana nazo, ya kwanza kabisa ni mitaji, ya pili ni ujuzi, ya tatu changamoto ya maswala ya masoko. Kilichonivutia mimi kwenye kilimo ni fursa niliyokuwa nikiiona kila siku. Kilimo ni biashara pekee ambayo Uh, sio rahisi itetereshwe lese na misukosuko ya uchumi, kwa sababu kilimo kinahusiana na watu kula. Sasa unapoongelea kuhusu kula, unaongelea kuhusu chakula. Kwa hiyo uhakika wa soko kwa bidhaa wanayozalisha upo kwa kiasi fulani, nategemea ni kitu gani unachozalisha. Kwa hiyo nilivyoona kwamba kuna fursa kufanya kilimo cha aina mpya especially kwenye kilimo cha chalt nikaona ni vyema niwekeze, na haikuwa rahisi nilivyoanza. Sahivi nina kama miaka miwili kutoka nimeanza, lakini kila siku unajifunza jambo jipya. Changamoto bado ni nyingi, lakini natumia pia elimu yangu kujaribu kupunguza hizi changamoto, na hatimaye na uhakika nitafika. Nikije kwako, William Lusigi, wewe ni mwandishi wa habari wa kujitegemea kule nchini Kenya. Kwa upande wako umefanya kazi pia uandishi wa habari kwa kuajiriwa, lakini hatimaye umeamua kuwa kujitegemea. Pengine kwa upande wako unaweza kutueleza yale ambayo vijana leo wanaweza wakayafanya ni yapi hasa na pengine wewe, nafasi yako kama kijana, je, unaona kama unapewa nafasi ya kuweza kushiriki hasa katika masuala ya uzalishaji, masuala ya kikazi, ukiwa kama kijana kwenye jamii hii ya leo ambapo ajira ni changamoto Tatizo kubwa ambalo linawakumba sana vijana hasa huku nchini Kenya, unakuta kwamba ni kwa mfano tatizo kubwa linakuwa ni ufisadi. Kwa hivyo linakuzuia wewe kama kijana ama kama mimi kuendeleza lile jukumu ama lile jambo ambalo nafaa mimi kulitekeleza kama kijana. Kwa hivyo tatizo kubwa linalotubania huku ni ufisadi. Uh, samani mimi naomba niongeze swali hapo hapo kwako, kwa mheshimiwa, umezungumzia swala la ufisadi. Unaposema unapo, unapo, unapo kwamba ufisadi ni kikwazo, hebu fafanua namna gani ufisadi unakuwa ni kikwazo kwako kwa. Ufisadi umejitokeza kama sababu kubwa ya kusababisha yale matatizo madogo madogo ambayo yanawakumba vijana, kwa mfano unakuta nakuwa na ukosefu wa ajira, sio kwamba ajira hazipo, zipo, lakini kwa sababu zinapotokea lazima umjue mtu ama utoe hongo ili upate zile nafasi za kuajiriwa. Pia unakuta pia ule ufisadi umeingia hata katika mtaji. Serikali inatoa fedha za kuwapa vijana kuanzisha miradi mbalimbali kwa mbali, mfano ya kibiashara ama kilimo, lakini unakuta inapewa watu ambao hawazihitaji zile fedha, tayari wana wanamtaji, lakini kwa sababu wanajuana na mtu fulani ama wametoa kitu fulani wanapata zile fedha. Kwa hivyo ufisadi umekuwa ndo mwanzo wa matatizo yale mengine madogo madogo ambayo yanawakumba vijana. Na pia tunaye mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi hapa, Alice Wacharo, wewe ukiwa ni mwanafunzi wa chuo kikuu hivi sasa, nini matarajio yako, baada hasa ya kuona kwamba pengine ajira ni changamoto? Unapokuwa shuleni hivi sasa, kama kijana, nafasi yako ni ipi ya kuchangia kuelekea kule ambako utafanya ukimaliza masomo yako? Nini ambacho unatarajia kufanya? Uh, matarajio yangu ni kwamba mimi mwenyewe nitajipa fursa katika nchi yangu ya Kenya. Sitatarajia ati nipatiwe fursa labda na kiongozi au mtaalamu yoyote yule, nitajitengenezea na nafasi yangu mimi mwenyewe. Bidii ndiyo nitatia kwa zaidi, maanake uh, kama alivyosema mwenzangu ni kwamba, uh, katika nchi yetu ya Kenya kuna corruption sana kwa hivyo tukisema kwamba ati unatarajia labda nafasi utapatiwa na mtu, kuna mambo mengi ambayo wewe kama mtu itabidi umejihusisha umeji, ambayo mwingine labda hata hayana hadhi. Kwa hivyo ni mimi mwenyewe binafsi nitie bidii nijiimarishe mimi mwenyewe, nisitarajie mtu yeyote. Nafikiri Idi, umesikia hapa kitu muhimu anachozungumza Alice, kwamba kama kijana anategemea bidii yake, hategemei mtu. Sasa nimkaribishe Justice Rutenge ambaye yeye ni kijana mjasiriamali kutoka Tanzania, na vilevile vile kama nilivyokufahamisha hapa, wewe umekuja kwenye Mandela Washington Fellow. Sasa una kampuni yako kule Tanzania, Tanzania IDEV mnaita kampuni yako kule Tanzania mnaita. Labda utuambie, tumesikia hapa ikizungumzwa kwamba tatizo kubwa hili ni ufisadi. Ndiyo. tatizo jingine limezungumzwa hapa ni mitaji Ndiyo. Sasa wewe umewezaje kupenya na soko vile vile, na soko pia limetamkwa ni tatizo sana sana, hilo kugusia. Sasa wewe kama kijana, umewezaje kupenya yote haya mpaka kuweza kuanzisha IDF Tanzania, na hii IDF Tanzania imekuja kuja vipi? Labda tueleze ulivyoifanya, nini unachofanya, yeah. mpaka ulipo hivi sasa. Um, labda nikianza na, na hili la mtaji kwa sababu nadhani unapotaka kuanzisha biashara kitu cha kwanza ambacho unapaswa kuwa nacho ni ni mtajia. Mara nyingi tunafikiria hivyo, lakini kwa upande wangu haikuwa hivyo, na nimesikia mwenzangu akisema kwamba lazima vijana tuweke bidii yetu wenyewe. Kwa hiyo um, nilichoamua mimi kufanya ni ku, ni ku, ni ku, a, kujikita zaidi kwenye kwenye kutumia ujuzi wangu skills a, zaidi ya kutoa products au services. Kwa hiyo kwa namna hiyo, ni kitu ambacho mi mwenyewe nina passion nacho nakifanya mwenyewe, kwa hiyo sihitaji mtaji mkubwa sana. Nachosisitiza hapa ni umuhimu wa vijana kutumia ujuzi wao au wenyewe badala ya kwenda kwenye mabenki kuomba pesa kwa ajili ya, kujenga vitu. Anza na kile ambacho unacho. Um, e, e, e, mafanikio yatakuja baadaye. Um, na, na, na, na, kwa story ya IDF jinsi ilivyoanza ilikuwa hivyo hivyo. Nilichukua uamuzi wa kuacha kazi um, ili niende kufanya vitu ambavyo nadhani uh, nataka kufanya for the rest of my life kwa, kwa, kwa, kwa miaka yote maishani mwangu. Um, na nikachukua miezi kumi off, uh, nikijenga vitu nikitengeneza uh, productions nikizipeleka sehemu mbalimbali mpaka pale ambapo um, soko likapatikana. Kwa hiyo um, nadhani lesson nyingine hapo ni bidii Sawa. Mimi kuna mjadala mmoja ambao kwa mara nyingi sana umekuwa ukizungumzwa uh, uh, na vijana wengi ku, ku, kuweza pengine uh, kusema kwamba kuna vikwazo ambavyo vinavyosababishwa na, na, na swala zima la, la, la kizazi kwamba kuna kizazi kimoja hakiko tayari pengine kutoa mwanya kwa ajili ya kizazi kingine, au kizazi kimoja hakiweka hakikuweka mazingira ya kuweza kukikaribisha, eh, kizazi kingine kiweze kuingia katika mazingira ya kuweza kufanya kazi zao eh, kwa urahisi yeah. Zaidi yeah. Sasa tukianza kuzungumzia hili, tukianza kwako Bwana Justice wewe gani? mi nakubaliana, kuna, kuna ukweli katika um, dhana hiyo um, kwa, kwa maana ya kwamba nadhani ni jukumu pia la serikali kutengeneza mazingira ambayo ni yanafaa kwa ajili ya vijana kujiendeleza kibiashara lakini vijana hawawezi kusubiri kusema kwamba serikali aijatengeneza mazingira atupewe nafasi kwao tusifanye kitu kitu kimoja ambacho ningependa kugusia ni kwamba uh, kumekuwa na, na, na, na maendeleo ya haraka sana katika mambo ya sekta ya, uh, mawasiliano ya, um, teknolojia ya mawasiliano ya um, information technology uh, expansion ya social media uh, Facebook, YouTube uh, Instagram, hizi zote ni, ni, ni, ni fursa ambazo vijana wanazishikilia, wanaishi nazo mikononi kila wakati uh, so nadhani wakati umebadilika sasa, na ni, na ni wakati ambapo vijana pia wanapaswa kubadilika, kuacha kufikiria Uh, chaneli zile zile, mbinu zile zile ambazo wangezitumia kufika wanapotaka kufika, na watumia teknolojia ambayo ni kitu ambacho wanakiweza zaidi ya vitu vingine. Hilo ni eneo la pengine teknolojia. Tukirudi kwenye maeneo mengine, kwa mfano kilimo, e, biashara nyingine, sijui uh, ndugu yangu William, wewe una maoni gani hapo? E, mimi ninakubaliana nawe kwanza, kuhusiana na hili suala, la vizazi vilivyotangulia vilileta kasumba ama taswira kwamba lazima usome na ukishaelimishwa, ukifika katika chuo kikuu, ajiriwe katika ofisi kubwa, uendeshe magari makubwa makubwa. Kwa hivyo ile kasumba imewaingia vijana, tatizo ambalo linafaa liwepo, ama suluhu inafaa kubadilisha ile kasumba kwamba kijana anaweza akajiajiri yeye mwenyewe kama Justus alivyofanya, akatafuta mtaji kwa njia mbadala na akaweza kupata mapato bila ya kuajiriwa na kuwekwa katika ofisi ofisi zile kubwa kubwa. Kwa hivyo bado lawama zinaelekea kule nyuma, vizazi vilivyotangulia vilituwekea msingi na kasumba ambayo imetubadilisha ama imetupotosha sisi kama vijana. Sasa Ben alitaka kuongeza hapo, pengine ako Ben Mnyika, aendelea naongelea kwenye upande wa kilimo ni tofauti kidogo, especially kwa sisi vijana wa sasa hivi, tuna fursa kubwa zaidi na nzuri zaidi ya kupenyeza na kufanya vizuri zaidi kwenye kilimo, kutokana na elimu ambayo sasa hivi tunayo, teknolojia ambayo tunaweza tukatumia katika uwekezaji kwenye kilimo, na mambo yakawa tofauti. Kwa hiyo unapoangalia kizazi chetu sisi, tuna nafasi kubwa zaidi ya kufanya vizuri zaidi kuliko kizazi kilichopita kwenye sekta ya kilimo tukitumia teknolojia na elimu tulikuwa tunaipata mpaka sasa hivi. Na mimi nafikiri kama anakubaliana Beni kwamba kama anasema kizazi kilichopo au kinachofuata kinaweza kufanya vizuri zaidi kuliko kile kilichotangulia. Ni kutegemea tu na zile fursa ambazo pengine zipo na hasa kama unavyozungumza, mfano rahisi tuko nao hapa uh, wa Justice Rutenge na IDF Tanzania. Pengine kwako Alice Wacharo, wewe ukiwa ni mwanafunzi bado ya kwenye chuo kikuu, mtazamo wako ukoje, unavyoona kwenye masomo na jinsi mambo haya ya kizazi yanavyochangia katika swala zima la na kupata nafasi ya wewe kama kijana um, kulingana na mimi mtazamo wangu ni kwamba uh, kwa kizazi kilichotangulia wengi, ndiposa unaweza pata sasa, wako katika hizo nafasi labda za ajira, na wengi wao hasa Afrika wamekataa kung'atuka katika nafasi ambazo wako ambapo hawawezi hata kupatia vijana fursa ya kujiendeleza katika kikazi uh, au hata kwa mambo mengine. Kwa hivyo ningependa kusema kwamba kwa vizazi vilivyotangulia waweze kutupatia sisi vijana nafasi, waweze kung'atuka, naweza kukubali ndio kweli, miaka imeenda. Watupe sisi vijana nafasi hata ya ajira, na kama ndivyo tunavyosema sisi vijana tuna tunazo tuna nguvu sasa na kulingana na hata teknolojia ilivyosonga mbele, tuna mawazo mapya ambayo tunaweza kuweka katika sekta tofauti tofauti, tuweze kujiendeleza katika maisha. Lakini alis, wakati huo unaposema kwamba vijana wapewe nafasi, maana yako ni kwamba hawa watu ambao wana umri uliozidi au ni watu wazima wote waondoke makazini ndio vijana wapewe ajira, au na maana gani hasa? Si eti inasema kwamba wote waweze kuondoka la, lakini kuweze kuwa na ule mkakati ama kuweze kuwa kuwa na um, kuweze kuwa na sheria fulani ambayo inasema kwamba ukifikisha umri wa miaka fulani uweze kung'atuka, ili uweze kupatia wale ambao wako nyuma nafasi. Maana unaweza pata kuna ule, kuna ule mrundiko katika uh, ikikuja ni sekta ya kazi mm, unapata ndiyo kazi ni chache, lakini watu ni wengi, sababu kuna wale ambao hawataki kung'atuka katika zile nafasi, ili waweze kupatia vijana nafasi ya kujiendeleza. Labda nije kwako Justice, kwa, kwa upande yeah, wako, swala la umri analozungumza lipo tayari, linafahamika yeah. Uh, ukija kwenye ajira, ukifika umri fulani mtu anatakiwa kustaafu na hiyo imekuwa ikiendelea kwenye nchi kama Tanzania, inaonekana nchi zingine. Deo. Sasa, wewe unavyoona pengine, mm-hmm, una mawazo mbadala au sivyo? Mm, kwamba swala tu ni kwamba hawa watu hawaondoki makazini ndio maana vijana wapati ajira, au swala ni nini hasa? Ah, nachodhani na, na mimi ni kwamba umri si kigezo cha, cha, cha kazi au ubora wa kazi um, kuna sehemu nyingi sana ambazo mtu ambaye anakaribia kustaafu anapaswa kubaki ofisini kwa sababu anafanya kazi kwa ufanisi zaidi ya mtu ambaye ni mdogo zaidi yake miaka ishirini na tano uh, thelathini. Kinacho kinachopaswa kuangaliwa ni ufanisi wa kazi, na sisi kama vijana tusisahau pia kwamba na sisi tutafika miaka 55 na 60 na tutabidi hatupaswi ku, tu, tu, tu, tu, kulazimishwa kustaafu. Um, swala kubwa ni je, tuna tunacho kitu cha kuofa tunapofikia katika umri huo? Mimi nadhani kusema kweli wazee wetu bado wana kitu cha kuofa, um, cha kufanya. Sisi ni, ni, ni, ni kujiendeleza sisi wenyewe. Labda tukiangalia kwa, kwa, kwa upana zaidi, tukiachilia swala tu katika swala moja la, la, la, la kazi, uh, ni kweli kabisa, lazima wazee waendelee kubaki eh, kwa sababu wana utaalamu zaidi ya vijana wengi tu katika kazi nyingi tu. Eh, ukienda kwenye masuala ya, ya, ya afya, ukienda kwenye masuala ya, ya, ya teknolojia na, na, na kadhalika, lakini kuna kuna kuna swala ambalo kutokana na kizazi, kuna kizazi fulani kimekaa uh, katika kutunga sera, kutunga sheria, katika vyombo vya maamuzi. Sasa hapa, je, hawa ili, ili, ili hiki kizazi, je, kweli kimeacha mazingira eh, ya kuweza kumfanya huyu kijana aweze kusonga mbele zaidi eh, Hapo sijui tukianza na, na, na Bwana Ben hili unalionaje? Unadhani gari ambalo amekuachia mzazi wako je, wewe utaliacha katika hali ile? Uh, kwenye upande wa kilimo especially kwa kika, kizazi ambacho kipo sasa hivi especially tukiangalia kwenye upande wa sera, kiukweli kilimo bado kuna kazi kubwa inayohitaji kufanyika. Sera nyingi ambazo zimekuwa developed ambazo ndo zinazotuongoza nadhani kama zimepitwa na wakati. Changamoto za sasa hivi za kwenye kilimo sio sawasawa na changamoto ambazo wao walizifes wakati walivyokuwa wanatengeneza sera hizo. Kwa mfano, saa hivi kuna changamoto kubwa sana kwenye upande wa kilimo iki, ambayo inaendana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hiyo lazima kizazi kilichopo sasa hivi ikishirikiana na vijana kwanza, ianze kushirikiana na vijana ipasavyo, ambao wapo kwenye sekta husika, wa, wawe na discussion nao, wajue ni changamoto gani ambazo wa pamoja waweze ku come up na solution ambazo zinaweza zikasaidia kuweka nzuri zaidi kwa siku za usoni. Nafikiri Ben Mnyika amegusia swala la msingi sana, swala la sera. Haya ni mambo ambayo pengine e, watu wengine hawajakumbana nayo na kuyaona, lakini ukiwa kwenye sekta yenyewe, unapofanya kazi unakutana na vitu kama hivi. Kwako uh, Mr. William Lusige, wewe ukiwa kama ni mwandishi ni mwandishi kujitegemea, hili swala la sera, vijana unaona kama wanapewa nafasi kushiriki kwenye kubadili sera, kwa sababu sera zipo za zamani, lakini pia vijana tunaona siku hizi wakiwemo katika mabunge, vijana wengi kama nchini Tanzania wamechaguliwa kuwa wabunge, tunaona vijana wengi nchini Kenya pia kwenye ubunge na maeneo mengine ya, ya, ya kazi wakiwa na nafasi za kutoa maamuzi. Je, pengine hili ni swala ambalo vijana ndio walaumiwa kwa kutokuchangamka kubadili sera au bado unaona kwamba swala hili kama anavyosema Ben ni wale waliopita hawakutengeneza mazingira ndio wanaharibu? Uh, kwa upande wangu naona nikitofautiana na Ben kwa sababu jinsi ulivyosema, vijana wengi sasa wameweza kujiingiza katika uongozi, wapo kwenye, ni wabunge, ni magavana na ni maseneta, hata maraisi pia. Lakini nadhani tatizo kubwa ni kuzembea, kwamba wanapokuja kuomba kura kule mashinani, wanaelezea kwamba wakifika kule mabungeni watahakikisha kwamba wanabadilisha zile sera, lakini wanapofika kule hawazibadilishi, wanazembea. Wanaanza kuzitumia zile sera pia wao wao kuweza kujinufaisha kibinafsi. Kwa hivyo na walaumu wale viongozi wa vijana ambao wanafahamu matatizo yanayokumba vijana lakini hawabadilishi zile sera. Vile vile hapa studio tunaye mwenzetu Nelis Limo ambaye yuko hapa Sauti Amerika kwa sasa. Hebu Nelis tuambie, kwa upande wako wewe, unaona mengi yakizungumzwa kwamba nafasi vijana hawapewi, lakini hapa William Lusigi anasema hapana, kama nilivyotabayanisha hapo awali kwamba wapo vijana sasa hivi kwenye nafasi za uongozi. Sasa je, mbona hawa wasifanye haya mabadiliko? kwa upande wako nini ambacho unakiona? Mi kwa upande wangu naona kuwa wa, vijana wengi wanahitimu elimu za juu hawapati nafasi kubwa sana. Je, huyo wili amesema vijana wanapata nafasi katika viongozi <clears throat> lakini kumbuka hao vijana ni wachache, kwa hiyo kuwaita wengine kwenye hiyo kuja kwenye, kwenye kiongozi wanashindwa. Na vile vile kama mimi pia nasoma elimu za juu, unakuta tuna hitimu ukishahitimu ujuu uende wapi? Unakuta vile vile unakuta na ni labda tuseme mtu ambaye amekaa pale zaidi ya miaka hamsini pale ofisini, ataki kutoka na kutoa ujuzi kwa vijana. Kwa hiyo kwa hiyo vijana inakuwa ni ngumu sana kupata zile nafasi au position za kazi. Lakini labda nikija kwako bwana Justice, ndio wewe umekaa kwenye ajira mpaka ukawa na uwezo wa kuthubutu wa Tanzania unasema, ukatoka kwenda kutafuta ya kwako wewe. Uliona haya matatizo au nini hasa ambacho unaweza kutuambia katika hili swala la nafasi ya vijana, hasa wahitimu wa vyuo kama wewe, hasa kwenye swala lazima la kwenye vyombo vya maamuzi na kubadilisha sera, sheria na kadhalika? Uh, ch cha msingi ni kwamba nilipoamua kuwa mfanyabiashara background yangu ni, ni mambo ya masuala ya maendeleo, lakini nilipoamua kuwa mfanyabiashara nilikuwa nimeelewa principle moja kubwa sana na muhimu sana ya biashara ambayo ni kwamba bila risk hakuwezi kuwa na, na rewards. Bila uthubutu bila uthubutu bila uthubutu hakuwezi mm, hakuwezi kuwa na matokeo yote. Kwa hiyo ni, ni, ni swala la kuthubutu, um, kuelewa changamoto ambazo utakabiliana nazo katika sekta ambayo unaingia. Uh, kwa mfano mimi nadhani kilimo anachofanya Bwana Mnyika na, na sekta ya media na communications ambayo niko mimi ni vitu viwili tofauti kabisa, mm. Kwa hiyo yeye katika nafasi yake kuelewa changamoto ambazo atakumbana nazo kwenye kilimo, mimi kuelewa changamoto ambazo atakumbana nazo na kwenye masuala ya sera, labda ningesema tu Um, moja, moja ya vitu ambavyo mi pekee nime, uh, nimefanya ni kuingia kwenye sekta ambayo najua haihusiani hai usi, hai sana na haifungwi sana na, na masuala ya kisera, kwa sababu ningepata changamoto katika hilo, kwa sababu sina uwezo wa kushawishi sera mpaka pale ambapo nitafikia hatua ya juu. Na kushukuru, muda wetu ndio hivyo, umekwisha. Hali kadhalika, naomba nikushukuru kutoka nchini Kenya, William Lusige, kutoka Tanzania Ben Mnyika hmm na Alice Wacharo pia kutoka nchini Kenya, hali kadhalika hapa studio Justa Rutenge kutoka Tanzania, kwa niaba ya wote wa washiriki matangazo ya leo hapa studio, mimi ni Sunday Shumari, na watakeni wote usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Naam, asante sana. Ufuatao ni mukhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Waziri wa habari wa Sudan Kusini anasema serikali ya Juba haraka itakutana kuamua jinsi ya kusonga mbele kufuatia uamuzi wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuidhinisha kikosi cha wanajeshi elfu nne cha ulinzi wa amani kwenda mji mkuu Juba. Maafisa nchini Zambia wanasema tume ya uchaguzi nchini humo imeanza kuthibitisha matokeo ya uchaguzi mkuu wa Alhamisi na kura ya maoni. Rais aliyopo mamlakani Edgar Lungu wa chama tawala cha Patriotic Front amekabiliana na mpinzani wake mkuu Hakainde Hichilema. Chama tawala nchini Ghana cha National Democratic Congress kitazindua rasmi kampeni ya kutaka kuchaguliwa tena kwa rais John Dramani Mahama hivi leo Jumamosi, miezi minne tu kabla ya uchaguzi wa rais bunge na serikali za mitaa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Huo basi ulikuwa ni muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america VOA, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.