Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kifuatacho sasa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia kanuni mpya za matumizi ya fedha katika uchaguzi wa Kenya wa mwakani 2017 zilizotangazwa na tume huru ya uchaguzi ya Kenya, IEBC. Mimi ni Idi Ligongo, nitakuwa na wenzangu Harrison Kamau, Sande Shomari, vilevile mwandishi wetu wa Kenya Libert Adede. Karibu. Naam, kwa undani leo tunamulika kanuni na mwongozo wa matumizi ya fedha katika uchaguzi wa mwakani 2017 nchini Kenya ambazo zina vihusu vyama vya vya siasa na wanasiasa watakaogombania nafasi mbalimbali za uongozi katika ngazi tofauti, kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Daily Nation wa Kenya ambao ulinukuu taarifa ya IEBC inasema kwamba mabadiliko haya yana malengo ya kutoa fursa sawa kwa wagombea wote wenye sifa za kushiriki katika uchaguzi mkuu wa mwakani kama wagombea. Kabla hatujaanza kuangalia kanuni hizo kwa undani, moja kwa moja, eh, twende kwa mwandishi wetu wa Kenya, Libad Adede. Libad Adede, najua umefuatilia na kuandika habari za uchaguzi wa miaka ya nyuma nchini Kenya. Hebu tufahamishe E, kabla ya kutangazwa kwa kanuni hizi mpya za IEBC, kanuni za uchaguzi katika matumizi ya fedha zilikuwa zinasema nini hasa? Asante sana Idi Ligongo na asante sana kwa wasikilizaji wa VOA masaa kama haya. Uh, hapo awali chini ya zile sheria za uchaguzi zilizokuwepo kabla ya kuja sheria mpya hizi Ha, hakukuwa na masharti yoyote ambayo ni kuwepo kuongoza jinsi mwanasiasa ama vyama vya kisiasa vilivyokuwa vikikusanya fedha kuweza kufadhili kampeni zao ama kufadhili shughuli zao za kisiasa. Na hapo hapo sana sana ilikuwa ni kwamba wanasiasa walikuwa wana jukumu la kutoa mchango wao, labda kila mwezi, wanasiasa walihitajika kutoa fedha kiasi fulani za kuweza kufadhili chama na shughuli zao kisha wakati wa kupata zile vyeti e, vya vya vya ku- kuweza kuwania ama kugombea viti mbalimbali, yaani katika vyama vya kisiasa basi. Sasa so hapo ulihitajika unapopata hicho cheti, basi kuna kiwango fulani ambacho cha fedha ulihitaji kulipa ndipo upate kiti hicho baada ya kushinda katika uchaguzi. Na fedha zingine ambazo zilikuwa pia zilikuwa zina zinatumika ni kwamba zilitoka kwa wale washirika marafiki, na hata kuna mataifa ya kigeni. Watu walikuwa na marafiki katika mataifa ya kigeni ambao wangeweza kufadhili e, wagombea mbalimbali mbali, e, wa kisiasa, ikilinganishwa ama ikitiliwa maanani, labda yule mfadhili alikuwa na nia gani. Labda kama ni mfanyabiashara, angemfadhili mwanasiasa akiwa na nia kwamba ataweza kulinda biashara zake ama kuweka sera ama kupigania sera ambazo zilikuwa ni za uhasi ama za kupendelea biashara ya yule mfadhili, na hakuko na sherehe zozote ambazo zilikuwa zinatumika kwamba mtu angelitumia fedha zinazohitaji kuhakikisha amepata kiti chake cha kisiasa ama kiti ambacho anagombea. Asante uh, sana, Libert Adede, kwa utangulizi huo. Lakini uh, sasa kwa nini IEBC inatangaza kanuni Hivi sasa najua wewe ume e, ripoti habari sana za uchaguzi nam e, hili ni kwa sababu ya kuleta usawa kuna watu ambao ni matajiri sana nchini Kenya, na labda wao ndio wanapata fursa ama wanapendelewa zaidi kutokana na fedha zao. Wana ushawishi mkubwa sana wa kuwashawishi wapiga kura kupitia fedha na ndipo wanapata viti. Na pia suala la pili ambalo e, ABC e, wameleta ni swala la usawa hili, na kumekuwa na wanawake wa, sasa, sasa wanawake wameanza kugombea viti mbalimbali mbali, na hata kuna sheria ambayo bado iko bungeni na imekumbwa na utata wa kuhakikisha kwamba theluthi tatu ya wabunge bunge la kitaifa ni wanawake na wanawake wanadai kwamba wamekuwa wakishindwa kunyakua hivi vitu kutokana na fedha zao chache. Sasa katika mfumo huu ambao IEBC imeleta, ni kwamba itahakikisha kuna uwanja ambao ni wasawa, kwamba mgombea yeyote yule, awe ni wa kike, wa kiume ama ni mwana kijana, akiwa basi ana vigezo vinavyohitajika, na awe na kiwango cha fedha kilichoko hiki, amani <clears throat> basi atakuwa na nafasi ya kuweza kugombea kiti chochote kile kwa usawa swala. So, lingine ambalo pia labda linaweza kuleta eh, suala so, hii ni kuhakikisha kwamba vyama vya kisiasa pia visiwe vinaweza kufadhiliwa na watu ambao haijaeleweka, ama visiwe vinatoa fedha katika maeneo ambayo haijaeleweka. Swala so, ambalo linaweza kuingiza hata ufisadi na na, na, na mambo mengine ambayo haeleweki wakati serikali inaingia mamlakani na madeni ambayo hayako Asante sana basi Libert Adede kwa eh, ufafanuzi huo, na vilevile vile, eh, basi tuangalie yale ambayo yamependekezwa na tume ya IEBC katika E, uchaguzi ujao wa mwaka alfu mbili na kumi na saba kwamba bajeti ambayo imetengwa ni shilingi za Kenya bilioni kumi na tano, lakini lakini vile vile itaruhusu wagombea urais kutumia shilingi bilioni 2.2 kwa ajili ya kuwania wadhifa wa urais. Lakini kwa upande wa magavana, maseneta na wawakilishi wanawake watakaogombea viti vya Nairobi wataruhusiwa kutumia zaidi ya milioni mia nne na wakati huo wagombea wapinzani wa viti vya alamu wataruhusiwa kutumia milioni kumi na tatu tu za Kenya. Wajumbe wa viongozi wa mitaa wataruhusiwa kutumia shilingi milioni kumi na tatu mpaka shilingi milioni kumi za Kenya, kwa upande wa ngazi za juu wa serikali na vilevile, viongozi vile wengine wataweza kuorodheshwa na kujua kile ambacho uh kinatakiwa kutumika uh, katika E, uchaguzi huo sasa. Moja kwa moja tukija kwako, Harrison Kamau, najua umefuatilia suala hili e, kwa upande wa sheria na kutafuta wataalam wa sheria kutueleza kiundani juu ya suala hili. Ah, asanti sana mwenzangu Eli Gongo. Ah, kweli kabla ya kuenda kwenye laini ya simu ni kwamba ah, sheria hii haikuanza sasa. Sheria yenyewe iliwasilishwa bungeni ah, mwaka wa 2013. Eh, kumi na pale ndipo sheria hii ambayo inajulikana kama Election Campaign Financing Act iliweza kufikishwa pale. Lakini ikawa sheria mwaka wa 2014 mwezi Januari. Kwa hivyo ina maana kwamba uchaguzi uliomalizika wa 2013 haikuweza kutumika. Lakini sasa itatumika mwaka, mwaka huu sasa, mwaka ujao uh, katika uchaguzi wa, wa, wa, wa, wa urais na wa ubunge. Na kwenye laini ya simu nilitaka kabisa niwe na mtaalamu na nina wakili uh, Agina ambaye eh, Wakili, kama unanisikia unaweza kueleza zaidi kuhusu hatua ya mkurugenzi mkuu wa IBC Ezra uh, Chiloba inayonuia kudhibiti matumizi na vilevile vile michango ya fedha ya kampeni. Hiyo hatua kama itafuatwa vile ipasavyo, itasaidia kuendeleza ile mfumo ya demokrasia nchini, itawezesha sio wale wenye pesa peke yao kuweza kugombea uchaguzi, lakini hata wale ambao wana fedha kidogo. Kwa upande mwingine, italeta ujibikaji katika wale watu ambaye huchanga pesa kwa wanasiasa ili wafaidike baada ya uchaguzi. Na kwa wanasiasa pia italeta ujibikaji, kwa maana lazima waelezee pesa imetoka wapi na imetumiwa namna gani, vile hiyo ma, ma, masharti ambayo imechapishwa inavyotaka na je, uh, wanaposema kwamba wagombea urais wasitumie zaidi ya bilioni uh, tano nukta mbili ni wote kwa ujumla au ni kila mgombea? Kwa kweli ni hela nyingi na wananchi wa kawaida wengi na wapiga kura hawaelewi uh, wanavyomaanisha wakati wanasema uh, bilioni mbili nukta mbili. Hiyo ni kila mgombeaji ambaye atang'ang'ania huo nyadhifa anatakikana asipitishe bilioni tano shilingi za Kenya kwa matumizi yake yote, kuanzia mwanzo wa uchaguzi mpaka mwisho. Na sijui kama pengine sheria ile inadhibiti wale wanaochangia, kwa sababu kuna wale ambao wangetaka kuchangia rais, kwa mfano , ama kuchangia mbunge ama MCA, inatoa kiwango ambacho mtu anaweza ukamchangia rais ama mtu mwingine yoyote yule. Uh, kile inachosema ni kwamba kila anayechangia mgombeaji lazima ajulikane, kwa sababu kunazo stakabadhi zitakazojazwa staka jina lake, biashara yake na kadhalika, na pesa ngapi ametoa. Kwa hivyo hawa pia watapata kwamba hiyo inawazuia kiasi kuchanga pesa nyingi, lakini haisemi kila mtu anaweza kuchanga kiasi gani kwa ale mtu anayeunga mkono ni uh, Gina Ojuang, mwanasheria huyo akizungumza na mwenzangu hapa Harison Kamau. Na sasa tukirejea kwako Libad Adede, sasa kwa hili eh, kwa kutangazwa uh, maana yake inakuwa ni nini? Naam, ina maana kwamba sasa kuanzia kesho ama hivi leo, ambapo sheria hiyo imepitishwa inaanza kutekelezwa kikamilifu kwamba wanasiasa sasa watakuwa na jukumu kwamba kando na kuhakikisha una stakabadhi kama vile stakabadhi za elimu za kuonyesha kwamba umehitimu kugombea kiti fulani, na pia e, barua ya kuthibitisha kwamba wewe hauna makosa yoyote yaani ya maadili, kutoka kwa idara za kiusalama. Utakuwa utahitajika pia kuonyesha nini, e, e, hazina yako ina fedha ngapi, ama umepanga kutumia fedha ngapi katika shughuli hiyo. Japo hapo ndipo kwenye na kuzungumkuti. Wadadisi ambao nimejaribu kuzungumza na wao wanajaribu kuuliza, je, IBC itatekeleza vipi sheria hii ambayo imepitishwa watakuwa na uwezo upi wa kuweza kufuatilia? Mimi kama mwanasiasa mfano, nimetumia fedha ngapi watajuaje? Lakini eh, katika mazungumzo pale awali, tumefuatilia yale mazungumzo na kamishna Mohamed Alawi akawa anasema kwamba itakuwa ni jukumu kama vile Wakenya wanakuwa na jukumu la kuweza kuwasilisha ripoti ya vile walivyotumia fedha katika mamlaka ya kutoza ushuru, basi watahitajika kufanya vivo hivyo wakati watakuwa wakiwasilisha makaratasi yao na mambo mengine muhimu katika tume hiyo ya IEBC ili kuweka wazi, na labda kama halau, kama hawataweza kufanya hivyo, basi vyama vya kisiasa vitaweza kutozwa eh, faini ya labda kama shilingi milioni tano ama kama ni mtu binafsi basi atafungwa hata miaka miaka miwili ama mitatu e, gerezani. Hiyo ndio hatua ambayo amesema kwamba itakuwa kichukuliwa kwa wale ambao watakiuka sheria hii. Asante sana Libert Adede, endelea kuwa nasi hapo kwenye line. Na nikirejea kwako Kamau, kama, kama ulivyozungumza na mwanasheria Agina Ojuang, ni nini hasa ambacho cha zaidi amekielezea kuongezea hapo? Kwa kweli kabisa, kuna swala ambalo halijawekwa bayana hapa na wakili Yagina kabisa, ningetaka uh, utueleze bayana kwamba sheria inasema mgombea wa wadhifa wa ubunge asipitishe matumizi ya milioni 33, uh, lakini ifikapo ni magavana au wawakilishi wa wanawake, viwango vinapanda hadi milioni 432. Mbona kuna tofauti kubwa hivi? gavana anao eneo kubwa maana kaunti nzima, vilevile senata na women representative namna hiyo. Kwa hivyo sijui kwa nini wametofautisha matumizi yao ingawa ile eneo ambayo wanasimamia ni eneo moja yeah. Na sijui kama wakili, unaona kama swala hili litapunguza hali ya hongo wakati wa kampeni na labda pengine pia kupunguza upande wa ufisadi wakati uh, kwamba inasemekana wale walio kwenye nyadhifa wakati mwingi unajaribu kutafuta hela nyingi watakazotumia wakati wa kampeni. Unaona kama suala hili litapunguza labda mambo ya utumizi mbaya wa fedha ama ufisadi wakati wakiwa ofisini? Huenda ikaguzia kidogo kuizima moto ya ufisadi, lakini bado haliwezi kulizima kabisa, kwa maana watatafuta mbinu zingine za kupata fedha na kutumia fedha bila kuonyesha kwamba wametumia katika kampeni yao. Wengine watakuwa na watu wengine wanasema uh, au ni supporters au tuseme warembo kwa mtu fulani wanafanya na wanasema wana bajeti yao. Sasa hiyo haitahesabiwa kwamba ni bajeti yake. Kwa hivyo bado kuna mbinu ambazo wale wafisadi watatumia kuendeleza mambo yao. Kwa hakika, Idi unavyotazama uchaguzi barani Afrika, mataifa mengi ya Afrika na uchaguzi unavyoendelea, hasa katika nchi kama hii ya Marekani, unaona kuanzia uchaguzi mdogo kuelekea hadi uchaguzi mkuu. Uh, mikakati ni tofauti kabisa, hasa ya michango na ukielezea kidogo, unajua kwamba michango hapa haichangu ikapelekwa pesa kwenye mgu, uh, anayegombea uh, uh, wadhifa wowote ule. Kuna vikundi speciali ambavyo vinachukua na kupokea hela zote zinazohusiana na kampeni na uh, wakati wanapofanya matang Kwenye televisheni na vyombo vya habari. Hata wakati mwingine hawamwelezi mgombea. Wenyewe wanaangalia, wanatengeneza matangazo yao na wala hahusishwi kabisa na matumizi ya hela, na unaona hapa kwamba hela zinatumika na pengine zinakaribia mwenyewe. Mwenye kugombea kiti anajaribu ama anakuwa katika mambo ya matumizi ya hela. Na je wakili, sasa hapa Marekani kama nilivyosema na mataifa mengi ya magharibi, pesa zinazosalia baada ya shughuli za kampeni kwa kawaida huwa ni za chama hicho hilo limezingatiwa kweli kwenye sheria hizi za IBC nchini Kenya, kwa yale yamechapishwa leo hiyo haijawekelewa maanani sana. Kwa hivyo fedha itakazosalia itakuwa ni mali ya mgombea binafsi. Na sasa, si unaona pale itakuwa kwamba ufisadi hautakuwa umekoma, kwa sababu ikibaki na mwenye kushinda ama mwenye kuchaguliwa basi anaweza akatumia zile pesa kuweza pia kufanya kununua ushawishi kwa njia nyingine, mara tu atakapochukua madaraka. Unaonaje hapo, hiyo itaendelea? Na vile hizi mambo zimeletwa kwa wakati huu, majadiliano baada yaliyofanywa, haijafikwa sasa na taasisi lolote. Pengine ikipelekwa kwenye taasisi, pengine kama bunge au tume, kama taasisi kama hilo, watalizungumzia hayo mambo na Piga msasa na huenda ikaboreshwa zaidi vile ili kuliko vile ilivyo sasa. Na hatimaye vyama vya kisiasa pamoja na viongozi wa kisiasa wamelichukuliaje swala hili? Ni swala ambalo wananiona ni ndio hatua nzuri, ama wengine labda hawatafurahia kwa sababu watawajibishwa kuhusiana na matumizi ya pesa. Nadhani wengi wanasiasa wa Kenya hawajafurahi na hayo mambo, lakini hawatake kuipinga waziwazi wazi wazi kwa sababu huenda ikachukuliwa kwamba hao wanaunga mkono ufisadi, kwa hivyo wataipinga lakini kupitia mbinu zingine ambayo sio hawa binafsi kuongea au kusema kwamba hawapendeliki hiki au kile. Nam basi, huyo ni Agina Ojuang ambaye vile vilevile ni mwanasheria akitupa uchambuzi wa sheria na kile ambacho kipo e, katika e, kanuni ambazo zimetangazwa na tume huru ya uchaguzi ya Kenya IEBC, kuelekea uchaguzi wa mwaka 2017 hasa katika matumizi ya fedha kwa wagombea na vyama vya siasa vilevile. Niliongea na mwanasiasa Richard Ogendo ambaye yeye ni mgombea ubunge wa Kisumu Kati kupitia chama cha ODM cha Kenya, na yeye alikuwa na yake ya kuzungumza mara baada IEBC kutangaza kanuni mpya za matumizi ya fedha na wasiwasi wake juu ya kanuni hizo. Mimi naonelea kwamba ni muhimu na inawezekana, ijapokuwa IEBC hawana uwezo wa kufanya, pengine wakipewa wakati, kwa sababu wale wa staff ni wachache. Kwa hivyo sioni kama watakuwa wana uwezo kifedha ama kistaff kufuatilia wale watu watakuwa wanafanya nini? Wanasimama wana kwa sababu ni wengi, ni wengi mno. Sasa mimi naonelea kwamba ni kazi muhimu kufanywa, ingawaji hawawezi kuyatimiza, wale wa IBC hawana uwezo. Ya pili inasema ni la maana sana, watu wa siasa wenye wanare-represent wana wanarepresenta wana wa, wa Kenya wawe watu wenye hekima, wawe watu wenye inajulikana wanafanya kazi kwa bidii, na pesa yao inatoka wapi? Wanaipata namna gani? Ndio nimesema ya kwamba IEBC hawana uwezo, kwa maana wana upungufu wa wafanya kazi. Serikali haiwezi kuwaandika watu wengi wa kutosha. Sioni kama wale wenye wataandikwa wa wana uwezo, maanake hao wenyewe hawana pesa. Sasa utaendaji uta kumkagua mtu mwenye anakuzidi pesa, ambapo wewe mwenyewe unaweza ukanunuliwa? Hiyo haiwezekani. Naam, basi kama nilivyokuambia huyo ni Richard Ogendo, ambaye ni mgombea ubunge wa kiti, kiti cha Kisumu kati kupitia chama cha ODM uh, cha Kenya. Lakini Libert Adede, nikirejea kwako, toka tangazo hili limetoka, je, umejaribu kuongea na wanasiasa wa hapo Kenya kuweza kujua mapokezi yao kwa upande wao, na pengine wasiwasi wao na nini hasa ambacho wanakiona juu ya hizi kanuni mpya? Nam, nimejaribu kuzungumza na, uh, ni na baadhi yao. Hawajataka kuzungumzia sana, kama alivyodokeza uh, wakili Ujuang. Wanasema kwamba wengi kwa ndani wanapinga sheria hizi, lakini hawataki kujitokeza moja kwa moja na kusema kwamba hawazipingi, na kuna wale wengine wanasema, kama wawakilishi wa wadi baadhi, ambao wamezungumza, wanasema sasa, hata sisi fedha zetu hazifiki kiwango hicho, hizo fedha tutazitoa wapi? Lakini ni sawa kama sheria imewekwa, ni sawa. Lakini mmoja wao akawa anaulizia swali ambalo ameliuliza huyu mgombezi mwingine ambayo anasema kwamba IDC itatekeleza vipi sheria hii. Maanake na utapata kuna mtu na mgombezi atasema ndio pesa zangu ndio hizi, lakini kuna wale watu ambao wanamzunguka wale ambao ni watu ni wafuasi wake, wao ndio watapewa majukumu ya kutekeleza miradi mbalimbali, pesa zitakuwa ziko ndani ya mifuko yao, hao ndio watakuwa wakitembea labda kuwahonga kuwa, kuwa ama kufadhili mambo mengine katika vyama vya kisiasa, lakini suala kuu ambalo liko miongoni mwa wanasiasa sana so ambayo nimezungumza na wao ni kuhusu sheria hii itatekelezwa vipi, na labda itakuwa ghali sana kwa wale ambao wanasiasa ambao wanaonekana kwamba ni matajiri kiasi e, maanake wao ndio watakuwa walengwa moja kwa moja, ingawaje e, e, haija, haijabainishwa ni vipi itatekelezwa. Lakini kwa wale viongozi wa, wa, wa, wa ama wanasiasa wa kike wanaona ni kama afueni, maanake wao wamekuwa wakilalamika kwa kipindi kirefu sana, wakisema kwamba mara nyingi wao wametengwa wame, wame ama wamelemazwa kutokana na kiwango kikubwa cha fedha ambacho wenzao wa kiume huwa wako nazo, kando na kwamba yaani zile mbinu za, za, za, za uhuni labda wanazotumia katika kampeni labda kuwashambulia wanawake suala la fedha huwa inaonekana kwamba wanawake hawajia, hawana fedha nyingi ambazo zinaweza kuwasaidia kisiasa, na ndipo sasa viti vya kisiasa vingi wanakosa kuingia. Wakati mwingine ni kutokana na fedha na kukosa kufika sehemu zingine kupiga kampeni zao. Asante sana Libert Adede Sande Shomari. E, najua ulikuwa ukifuatilia swala hili na kutaka kujua kabisa je, e, Kenya inakuwa nchi ya kwanza katika bara la Afrika kuweza kuwa na sheria kama hizi za matumizi ya fedha ya, au kuna nchi nyingine za Afrika zimekuwa si zikifanya hivyo katika uchaguzi wake namidi. Kwa kufuatilia kwangu kwa maeneo machache ambayo nimeweza kufanikiwa kuyaona, sheria hii ya matumizi ya fedha za kampeni, kwa mujibu wa Wilson Center, kituo cha hapa Marekani, ni e, kwamba inatokana na kwamba upinzani, maeneo yenye upinzani mkali yamehusishwa na matumizi makubwa sana ya fedha za kampeni. Moja ya nchi ambayo zimetajwa ni nchi ya Ghana, kwa mfano ni moja ya nchi iliyo na sheria ya udhibiti wa fedha katika sheria ya vyama vya siasa nchini humo nambari tano saba nne kwa mujibu wa marekebisho ya katiba nchi hiyo mwaka tisamia tisini na mbili andiko namba ishirini na tatu inasimamia udhibiti na utafutaji wa fedha kwa vyama vya siasa. Hali kadhalika nchi nyingine ambayo imepata kuona ni nchi ya Nigeria ambayo wao kwa upande wao kuna kifungu cha sheria katika marekebisho sheria za uchaguzi kwa mwaka elfu mbili na mbili elfu mbili na sita na elfu mbili na kumi. Na mfano umetolewa sheria ya mwaka elfu mbili na sita. Sheria hiyo imeweka ukomo wa matumizi kwa wagombea binafsi, hali kadhalika kwa vyama vya siasa, na hii pia ni kwa mujibu wa jarida la mcer org. Asante sana, Sande Shomari, kwa kuweza kutupa taarifa hizo. Basi, msikilizaji wetu, kama ulikuwa e, umejiunga nasi tunazungumzia taarifa ya leo kutoka IEBC ambayo imeweka bayana kwamba katika uchaguzi ujao wa mwaka 2017 katika suala zima la matumizi ya fedha kuna viwango ambavyo havitakiwi eh, kutu, kuzi, kuzidiwa pale unapokuwa na fungu lako la fedha kwa ajili ya ubunge udiwani useneta na, na, na kadhalika basi vimeainishwa katika eh, kanuni hizo za IEBC. Lakini Kamau, wakati tunakaribia kumaliza eh, kipindi hiki cha kwa undani siku hii ya leo, ni yapi sasa ambayo tunajumuisha katika uh, swala so zima ambalo tunaweza kuzungumzia hii leo? kwa kweli kabisa, Idi, naloweza na kusema ni kwamba katika sheria za Kenya kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation ni kwamba sheria ambayo sasa inatumiwa na tume ya uchaguzi, tume huru ya mipaka na uchaguzi, ni sheria ya kitengo cha 88 lakini kitu cha ajabu ambacho naweza nikaondoka kidogo kwenye fedha za uchaguzi ni kwamba, kama ulivyoona, rais alikuwa amesema kwamba chama kipya cha New Jubilee kitatumia pia tume hii ya uchaguzi kuweza kuangalia ama kusimamia uh, chaguzi za chama ama uteuzi wa chama. Naye kigogo wa upinzani Raila Odinga akasema kwamba sio lazima chama kikatumia tume ya uchaguzi. Kwa hivyo inaonekana, kadri tunavyoendelea, tutagundua kwamba uh, tume ya uchaguzi ina masuala mengi ambayo inaweza ikasimamia kuhusiana na uchaguzi. Nam, asante sana uh, Harrison Kamau. E, vilevile ni kushukuru mwenzangu Sandey Shomari hali kadhalika Libert Adede mwandishi wetu wa e, nchini Kenya. Ni kushukuru mwanasheria Agina Ojuang kwa kuweza kukubali e, kushiriki nasi na kuweza kutupatia uchambuzi wa masuala hayo. Vile vile ni kushukuru wewe Richard Ogendo ambaye ni mgombea wa kiti cha Kisumu Kati kupitia chama cha ODM. Kufika hapa, tunakamilisha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Mimi ni Idi Ligongo mwelekezi, alikuwa ni Aida Isa msimamizi, ni Hadija Riami. Shukrani na usiku mwema hapo ulipo. Nam msikilizaji, hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakitangaza kutoka Washington DC. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hivi sasa, basi hebu tusikilize kibao cha muziki, ikiwa ni siku ya Jumapili. Burudika na kitu chake mwanamuziki kutoka kule Jamaica. Msikilizaji, si mwingine huyu, ni Sean Paul akishirikiana naye Sia kwenye kibao chake Cheap Thrills.