Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, mimi ni Sandei Shomari, na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Agosti 15 mwaka huu wa 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, aliyekuwa rais wa pili wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar Aboud Jumbe Mwinyi aliyefariki atakumbukwa kwa yapi? Hasa sifa kubwa ya Jumbe kwa siasa za Zanzibar, katiba ya, ya Zanzibar ya mwaka 79 ndio iliyounda baraza la wawakilishi, ndio iliyounda mahakama kuu ya Zanzibar. Na katika taarifa nyingine, matokeo ya uchaguzi mkuu Zambia yametangazwa hii leo. Uchaguzi ni kweli umeshatangazwa, na Edi Galungu amepatikana kuwa yeye mshindi na tume ya uchaguzi ya hapa Zambia. Hizo basi ni taarifa tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Mgombea urais wa Republican Donald Trump anaelezea mpango wake leo anaowita mtazamo wa sera za kigeni unaolenga kutokomeza wanamgambo wa Islamic State na makundi mengine yenye msimamo mkali badala ya utaratibu wa mataifa uliopo wa kuiangalia Marekani. Wasaidizi wanasema kwamba Trump katika hotuba yake kwenye jimbo muhimu la Ohio ataelezea kwamba Marekani inahitaji kujiweka na nchi yeyote bila kujali mizozo iliyopita, na kwamba inataka kutokomeza ugaidi wa wenye msimamo mkali wa Kiislamu. Hotuba ya bwana Trump itaelezea kwamba wakati ambapo hatuwezi kuchagua marafiki zetu, lazima wakati wote tuwatambue maadui zetu. Mshauri mwandamizi wa Trump anayehusika na masuala ya sera Stephen Miller alisema kampeni za Donald Trump kwa mara nyingine tena zinajitetea, lakini wakati huu baada ya ripoti moja kuelezea uhusiano kati ya meneja kampeni wa Trump Paul manafort na rais wa zamani wa Ukraine anayeungwa mkono na Russia. Ripoti iliyochapishwa katika gazeti la New York Times la jana Jumapili ilielezea habari ya siri huko Ukraine, ambapo inaonyesha dola milioni 12.7 fedha taslim zilitengwa kwa ajili ya Manafort. Manafort alifanya kazi kwa miaka kadhaa kama mshauri wa rais Viktor Yanukovych na chama chake cha Party of Regions kabla ya kiongozi anayeungwa mkono Kremlin alipoondolewa madarakani mwaka 2014 kufuatia shutuma za rushwa na matumizi mabaya ya fedha. Wizara ya Afya nchini Nigeria imeanza kufanya kampeni ya chanjo ya ugonjwa wa kupoza katika eneo la kaskazini mashariki baada ya kesi mbili mpya kugunduliwa mapema mwezi huu. Lakini mgogoro unaoendelea wa kundi la Boko Haram unaweza kuchelewesha juhudi hizo. Chika Odua anaripoti kutoka Abuja na Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Kesi mbili mpya katika jimbo la Borno ziligunduliwa katika siku ambazo zilitakiwa kuwa mwanzo mkubwa nchini Nigeria. kukaa miaka miwili bila kuwa na kesi ya ugonjwa wa kupooza ilitakiwa ianze kuhesabiwa miezi kumi na mbili na bara lote la Afrika litangazwe kuwa hali na polio tena. Lakini badala yake mapambano bado yanaendelea. Wizara ya afya ya Nigeria kwa kushirikiana na shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF pamoja na shirika la afya duniani WHO yameanzisha operesheni ya pamoja ya kuchanja watoto milioni tano kaskazini mashariki, ikiwemo milioni moja kutoka Borno, jimbo ambalo ni kitovu cha uasi wa kundi la wanamgambo wa Boko Haramu nchini Nigeria. Watoto katika eneo hilo linalodhibitiwa na Boko Haram hawakuwa na fursa ya kupata chanjo ya ugonjwa wa kupooza katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Mwaka elfu mbili kumi na tatu, watu waliokuwa na silaha waliuwa wafanyakazi tisa waliokuwa wanatoa chanjo ya ugonjwa wa kupooza katika shambulizi lililoshutumiwa kufanywa na kundi la Boko Haram. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Zambia amechaguliwa tena katika uchaguzi uliokuwa na ushindani wa karibu ambao upinzani unadai uligubikwa na wizi. Tume ya uchaguzi nchini Zambia imesema rais aliyeko madarakani Edgar Lungu wa chama tawala cha Patriotic Front ameshinda kwa kupata zaidi ya asilimia hamsini ya kura na kumshinda mpinzani wake mkuu Hikainde Hichilema wa chama cha upinzani cha United Party for National Development ambaye alipata asilimia 48 ya kura. Wafuasi wa chama cha Hichilema wanadai kulikuwa na wizi wa kura katika uchaguzi wa Agosti 11 na wanasema watakata rufaa kwa matokeo hayo kwenye mahakama ya katiba ya Zambia. Kampeni za uchaguzi Zambia zilishuhudia wiki kadhaa za mapambano kati ya wafuasi wa vyama hasimu na kupelekea vifo kwa watu wasiopungua watatu. Serikali ya Nigeria inasema inawasiliana na kundi la Boko Haram baada ya video mpya kutolewa kwenye mtandao jana Jumaapili, ikionyesha e, takriban wanafunzi wasichana hamsini wa Chibok waliotekwa mwaka elfu mbili kumi na nne. Kundi hilo la wanamgambo linasema wasichana kadhaa wamefariki na wanataka mabadilishano ya mfungwa kwa wasichana waliobakia. Video hiyo ya dakika kumi na moja iliyobandikwa kwenye mtandao wa YouTube jana Jumaapili inamwonyesha mwanaume mmoja aliyejifunika uso na kuvalia nguo za jeshi akiwa na darzeni ya wasichana waliovaa hijabu wakiwa pembeni yake, baadhi wakiwa wamekaa chini. Katika lugha ya Kihausa, mwanaume huyo katika kanda ya video anaitaka serikali ya Nigeria kuwaachia watu ambao wamewashikilia huko Abuja, Lagos na Maiduguri. Ni madai ambayo kundi la Boko Haram imewahi kuyatoa awali. Wanaharakati wanasema ili kuwa nusuru wasichana wa, wa Chibok, wakati umefika kwa serikali ya Nigeria kufanya mashauriano. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyochukua uzito wa juu hii leo ni habari ya rais mstaafu wa awamu ya pili wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Mzee Abud Jumbe Mwinyi ambaye alifariki dunia Jumapili na kuzikwa hii leo nyumbani kwake eneo la Migombani, mkoa wa Mjini Magharibi. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Hadjeriami amezungumza na waziri mkuu wa zamani wa Tanzania na mwanadiplomasia Salim Ahmed Salim ambaye pia amewahi kushika nyadhifa mbalimbali nchini humo, na kwanza kutaka kujua Abud Jumbe alikuwa, alikuwa ni mtu wa aina gani? Nadhani ni muhimu kutambua kwamba mzee Jumbe alikuwa ni mwanasiasa, alikuwa mtaalam, alitumia muda mrefu pia kusomesha watu au kusaidia katika kusomesha watu. Mimi ni moja katika watu ambao walifaidika juhudi zake wakati nilikuwa sekondari skuli naye akiwa mwalimu wetu pale. Katika mambo ya siasa hapa amechukua nafasi mbalimbali, amekuwa pia amekuwa makamu wa rais, amekuwa waziri wa kitu mmoja na kadhalika. Kwa hiyo ana uzoefu huo, ana uzoefu pia kwa kutambua kwamba ni mtu ambaye ni mtu alishughulisha sana na mambo mbalimbali za watu na hasa hivi katika miaka yake ya hivi karibuni alikuwa mchamungu sana, na pia alikuwa ni mtu ambaye akijali watu. Kwa hiyo watu wengi watamkumbuka kwa hayo e. Lakini kama binadamu yoyote kuna, kuna, kuna, unafanya hili lingine, unakosea hapo, unakosea hapo. Lakini pamoja na hayo, nasema kwa ujumla ni kiongozi ambaye Wazanzibari kwa jumla na Watanzania watamkumbuka watammbuka. Kwa upande wa siasa, unadhani atakumbuka kwa jambo gani kubwa ambalo amefanya wakati wa utawala wake? Jambo kubwa ambalo pia lilileta li, mzozo li, ni li, li, li, suala zima alivyosimamia yale ambayo alihitakii kwenye mambo ya masilahi ya Zanzibar, kwa mfano utakumbuka kwamba hata kuachishwa kwake urais wa makamu wa rais na kuachishwa kwake kwa uongozi wa Chama cha Mapinduzi unatokana na huo msimamo wake ambao eh, alikuwa haukutetereka ha, ha, eh, aliamini hivi. Aliendelea ku, ku, kuhakikisha kwamba anashughulikia ana, ana, ana yale ambayo anayamini kwao. Ni kiongozi mmoja ambaye alikuwa na, nasema alikuwa na mambo yake ambayo ya kurizisha, lakini kuna mambo yake mengine matatizo. Inaelezewa kwamba marehemu Abud Jumbe ndiye ambaye alileta demokrasia katika kuamua kuwepo kwa baraza la wawakilishi Zanzibar na kuandikwa kwa katiba. Je, hili nalo nalizungumzia vipi? hadithi hii ni kweli kabisa. Tukumbuke baada ya mapinduzi Zanzibar, so lazima kuwa na mfumo wa kidemokrasia na nini, alipewa uzito wote mzee Jumbe yee, eh, ndio alofanya, alitoa mchango mkubwa katika kusisitiza ku, ku, ku, ku, ku, jua muhimu wakuwa na, na, na institutions ambazo itahakikisha ita haki eh, za watu haki za binadamu na kadhalika. Kwa, atakumbuka pia kwamba alitoa mchango wake alitoa mchango wake katika jambo hili na nadhani watu wengi wale ambao wamesomea wamesoma au wamepitia historia ya Zanzibar hasa historia ya Zanzibar katika miaka ishirini iliyopita ataona kwamba kwa kweli Mzee Jumbe alijitahidi ali, ali naye kwa upande wake Kujaribu kupeleka mbele gurudumu la demokrasia. Ni waziri mkuu wa zamani wa Tanzania na mwanadiplomasia Salim Ahmed Salim akizungumza na Sauti ya Amerika. Na vilevile vile, muda mfupi uliopita nilizungumza na mbunge wa Singida Mashariki na mwanasheria mkuu wa Chadema Tundu Lisu, na kwanza kutaka kujua jinsi anavyomkumbuka hayati Rais Abud Jumbe Mwinyi. Mimi kwa kwa maoni yangu, Alhaji Abud Jumbe Mwinyi ni kiongozi ambaye hatujamtendea haki kabisa katika kukumbuka mchango wake katika siasa za za Tanzania kwa kipindi cha miaka zaidi ya thelathini iliyopita tangu kuingia kwa mfumo wa vyama vingi vya vya siasa. Miaka karibu ishirini na tano iliyopita, mjadala mkubwa wa kikatiba wa Tanzania umekuwa juu ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar umekuwa kama tunahitaji kufanya mabadiliko katika muundo wa muungano kutoka serikali mbili ambazo zimekuwepo tangu mwaka sitini na nne au ku, ku, kuingia katika mfumo wa serikali tatu: kuwe na serikali ya Tanganyika, kuwe na serikali ya Zanzibar na kuwe na serikali ya muungano. Sasa mwanzilishi wa mjadala huu wa muungano wetu ni Alhaji Abud Jumbe Mwinyi, na pengine pia unaweza ukatuambia baada ya Abud Jumbe kuchukua madaraka akiwa E, rais wa Zanzibar amekaa kipindi kirefu kwenye huu uongozi, pengine yale ambayo ameyafanya hmm, na viongozi wa leo wanaweza kujifunza ni yapi kwa upande huo? Na, na shukuru sana, nimesema mchango mkubwa kabisa ni kwenye kwenye siasa za Muungano, ni kuleta hii hoja ambayo tumekabiliana nayo kwa kwa zaidi ya ka, robo karne sasa, sio hiyo. Alhaji haji Aburjumbe ndiye aliyefanya Tanzania katiba ya Jamhuri ya Muungano iwe na vifungu vya haki za binadamu. Sasa katiba ya Zanzibar ya mwaka themanini na nne iliingiza swala la haki za binadamu, ni katiba ya Abud Jumbe. Baada ya katiba ya Zanzibar kukubali haki za binadamu, katiba ya Jamhuri ya Muungano kwenye mjadala uliofuatia baada ya Jumbe kung'olewa madarakani, ilikuwa katiba ya Zanzibar ya mwaka themanini na nne ni katiba ya Abud Jumbe haki za binadamu katika katiba ya Zanzibar na haki za binadamu katika katiba ya Jamhuri ya Muungano zimekopa zina, zina, zina, zina kwa kiasi kikubwa sana kutoka kwa Abu Jumbe, na pengine pia katika mfumo wa uongozi wa Zanzibar. Nini ambacho unaweza kukumbuka na kueleza juu ya aliyoyafanya baada ya kuchukua tu uongozi kutoka kwa Abeid Amani Karume? Sifa kubwa ya Jumbe kwa siasa za Zanzibar. Katiba ya, ya Zanzibar ya mwaka sabini na tisa ndio iliyounda baraza la wawakilishi, ndio iliyounda mahakama kuu ya Zanzibar, ndio iliyoingiza iliyoanzisha utawala wa, wa kikatiba baada ya miaka kumi na tano na, na, na, na sifa yote hii ni ya alhaja Budjumbe. ni mbunge wa Singida Mashariki, ni mwanasheria wa Chadema nchini Tanzania, Tundu Lissu akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mji wa Milwaukee uliopo kaskazini mwa Marekani umeshuhudia usiku wa pili wenye fujo huko, polisi wa kutuliza ghasia wakipambana na kundi la watu wanaoandamana kupinga mauaji ya mtu mweusi yaliyofanywa na polisi. Idara ya polisi Miliwaki imesema mtu mmoja alipigwa risasi wakati wa maandamano, na kwamba walitumia gari la polisi lenye silaha kumchukua mwathirika kutoka kwenye eneo kwenda hospitali. Maafisa waliwaamuru watu kutawanyika na waliripoti na waliripoti walikuwa na mawe na zana nyingine. Idara hiyo ya polisi pia imesema watu kadhaa walikamatwa. Kundi moja la wanaharakati wa kiislam linatoa tuzo ya dola elfu kumi kusaidia kufichua mauaji ya kiongozi mmoja wa kiislamu na msaidizi wake yaliyotokea huko New York. Imam Maulana Akonje mwenye umri wa miaka hamsini na mitano na, na msaidizi wake Thara Uddin walifiatuliwa risasi kwa karibu katika mtaa mmoja mjini humo wakati walipokuwa wakiondoka msikitini baada ya sala ya dhuhuri siku ya Jumamosi. Baraza linalohusika na uhusiano wa Marekani na Uislamu limesema litatoa tangazo rasmi leo kuhusu tuzo hiyo. Wakati waua polisi wametoa mchoro wa mtu mwenye silaha aliyekuwa na nywele nyeusi, ndevu na amevaa miwani. Hawakutoa taarifa yoyote kuhusu kilichopelekea tukio hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon amelaani shambulizi moja la anga lililofanywa na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen ambalo limeua watu kumi siku ya Jumamosi. Kundi la misaada la madaktari wasio na mipaka limesema shambulizi huko Haidan limepiga shule moja na kuwajeruhi watu 28 wengine na kwamba waathirika wote walikuwa kati ya umri wa miaka minane hadi kumi na mitano. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tunarudi tena hadi kule nchini Zambia hivi sasa, ambapo matokeo ya uchaguzi nchini humo yametangazwa hii leo, huku Rais Edgar Lungu akitangazwa mshindi kwa kupata zaidi ya kura milioni moja laki nane dhidi ya mpinzani wake Hakainde Hichilema aliyepata kura milioni moja laki saba na sitini. Hata hivyo upande wa Hichilema umelalamika kwamba matokeo hayo na kudai kwamba uchaguzi huo umeibiwa. Basi kufuatia hayo, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa mkali Efraim aliyeko Lusaka, Zambia, na kuanza kumuuliza hali ikoje huko. Kwa kweli nikiwa hapa Zambia, Lusaka, uchaguzi ni kweli umeshatangazwa na Edi Galungu amepatikana kuwa yeye mshindi na tume ya uchaguzi ya hapa Zambia ambayo imemtangaza hivi leo kwenye majira ya jioni hivi, akitangazwa kwamba ameshinda kiukubwa sana. Ni kwamba mashabiki uh, watu wapenzi wa Edgar Lungu wamekuwa wakishangilia shangilia katika mji huu wa Lusaka. Uh, shamra shamra zilikuwa nyingi sana kabisa kutoka katika ukumbi uh, wa kuhesabia kura hapa katika Mlungushi. Choweza kusema ni kwamba Hakainde Hichilema ambaye alikuwa mpinzani mkubwa sana wa Edgar Lungu amesema ataomba kura zihesabiwe tena kwa sababu yeye anaamini kusema kwamba kura zake zimechakachuliwa na uh, wafuasi au na tume ya uchaguzi imechakachua kura hizo. Umeweza kuzungumzia upande wa chama tawala, je, kuna madai yoyote ama vituko vyovyote kutoka kwa wale wafuasi wa upinzani? Kituko cha kwanza kilianza kuonekana hapo jana ambapo Hakainde Hichilema na wafuasi wake na waangalizi wake walitoka katika ukumbi jana kutokana na matokeo yalivyokuwa yanatiririka ya yanakuja matokeo. Walitoka wakasema kwamba wao hawatakuwepo tena katika kuhesabu hizo kura wao kuwepo, na hata hivi leo walikuwa hawapo katika ukumbi. Wataiomba tume ya uchaguzi kuanza tena kuhesabu kura hizi, mapema leo hivi alisikika mwanasheria wa chama cha UPND ambayo ni Jack, uh, Jacki Mwiumbu sema akiongea na waandishi wa habari hivi leo kusema kwamba wao hawakubali matokeo ambayo yametoka. Kulikuwa na madai ya uchelewesho wa kutangazwa kwa matokeo ya kura hiyo huku upande wa Hakainde ukidai kwamba tume ya uchaguzi ilikuwa ikifanya hivyo kwa makusudi ili labda pengine waweze kuchukua kura zake na kuzipa upande wa Edgar Lungu. Madai haya ni ya kweli, madai yaliyotoa Hakainde Hichilema, uh, yalikuwa na ukweli halisia kutokana na kwamba, uh, yeye ni uh, kweli matokeo yalianza kutoka kwa kuchelewa kutokana na jinsi walivyokusema wao, tume ya uchaguzi kwamba sehemu zingine mtandao ulikuwa kwamba hauendi vizuri kutokana na, na jiografia ya nchi ya Zambia. Taharuki fulani ilikuja kutokea ambapo mtandao wa tume ya uchaguzi ulivamiwa na, na mdukuzi ambayo baada ya muda kadhaa alikamatwa juzijuzi na jeshi la polisi tu. Baada ya kuhojiwa alikiri kusema kwamba yeye sio mfanyakazi wa tume ya uchaguzi ya Zambia na alikiri kusema kwamba yeye ni al alibadilisha programu za kompyuta za tume ya uchaguzi ya hapa nchini Zambia. Ni aliamini asilimia mia ya kusema kwamba huenda kura zake yeye zimechakatuliwa na hawa wadukuzi. Baada yake Rais Edgar Lungu kuibuka mshindi katika uchaguzi huu ametoa hotuba yoyote kwa taifa, amezungumza maneno mawili matatu tu kusema kwamba uchaguzi ulikuwa zuri na ulikuwa hauna kasoro lolote, na amewaomba wananchi wa Zambia kuwa watulivu kwa kipindi hiki, kutosikiliza maneno yoyote yale ambayo yanazungumzwa na watu wengine. Ni mchambuzi wa kisiasa mkali Efrahim akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Lusaka, Zambia. Michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo macho bado yangali huko Rio de Janeiro, Brazil katika michezo ya Olympic, ambako kwa kweli mataifa ya Afrika Mashariki bado hayajafua dafu, lakini kinara mpaka sasa hivi ni mwanadada Jemima Sumgong wa Kenya ambaye aliipatia Kenya medali ya dhahabu katika mbio za marathon Jumapili, na kwa kufanya hivyo akaweka historia ya kuwa Mkenya wa kwanza kushinda marathon kwa wanawake katika michezo ya Olimpic, ingawa Wakenya wana kawaida ya kushinda mbio hizo katika michezo mingine mingi. Katika riadha, leo kinachosubiriwa kwa hamu ni fainali ya mita 800 kwa wanaume ambapo bingwa wa dunia David Rudisha wa Kenya na Mkenya mwenzake Ferguson Cheriot Rotich wako katika orodha ya wanariadha wanaochuana kwenye fainali hizo baadaye hivi leo. Mapema leo Nicolas kiplagard bet alitolewa katika michuano ya awali ya mita 400 kuruka viunzi baada ya kushindwa kuruka kiunzi cha mwisho kabisa, wakati mwenzake Haron Koech alifanikiwa kusonga mbele kwa kushika nafasi ya kwanza katika michuano yake ya awali. Vilevile baadaye leo, fainali nyingine kabambe itakuwa katika mita 400 wanawake lakini hapo hakuna mwanariadha yeyote kutoka Afrika mashariki na kati, na hata Afrika nzima ambaye amefanikiwa kuingia fainali hizo. Na tugeukie sasa ripoti za mwandishi wetu, tukianza na George Njogopa mwenye ripoti mchanganyiko ya kandanda na matumaini ya Tanzania katika michezo inayoendelea ya olimpiki huko Rio. Ndoto za klabu ya Yanga kuendelea kusalia katika michuano ya kimataifa ametoweka rasmi baada ya karata yake kuingia maji hapo jana, kutoka na ushindi uliopata mediama ya Ghana kwa kuichapa TP mazembe ya Kongo. Yanga ilikuwa ameweka mahesabu yake mezani kwa kutegemea kudra za mchezo wa jana, lakini sasa mambo amekwenda kombo. Hivyo itakuwa na kazi moja tu ya kukamilisha ratiba katika mchezo wake mmoja uliosalia. Yanga inaondoka katika michuano hii ikiwa inaburuta mkia baada ya kushinda mchezo wake mmoja tu dhidi ya Moba Jaya kwa bao moja kwa sifuri, mchezo uliofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. Iwapo TP Mazembe ingeshinda katika mchezo wake wa jana, na baada yenyewe ingeshinda katika mchezo wake wa ya mwisho, Yanga ingefaulu kusonga mbele katika michuano hiyo ya shirikisho la soka barani Afrika kwa kupitia tundu la sindano, lakini sasa vijana wa Jangwani ambao wamekuwa wakitamba na jina lao kimataifa watasalia kujiandaa na kuanza kwa ligi kuu soko Tanzania bara itakuanza kutimwa vumbi baadaye mwezi huu. Katika kundi hilo TP Mazembe ndio inaongoza ikiwa na pointi kumi ikifuatiwa na Madiama yenye pointi nane huko Mobe Jaya ikiwa katika nafasi ya tatu baada ya kujikusanyia jumla la pointi tano. Ama katika michuano ya Olimpiki inaendelea kutimwa vumbi huko Rio, Brazil. Matumaini ya Tanzania sasa yamesalia katika upande wa riadha pekee, baada ya wachezaji wake wengine wa kuogelea na judo kushindwa kufuzu katika michezo ya awali. Wachezaji wao waliosalia watapeperusha bendera ya taifa hapo Agasti 20 wakati ambako watajitupa kwa mara ya kwanza katika mbio ndefu. Mara kwa mara Tanzania imekuwa ikifanya vibaya katika michezo ya Olimpiki tangu ilipoanza kushiriki kwa mara ya kwanza mnamo mwaka 1964 nchini Japan. Imefanikiwa kutoa medali mbili tu za fedha, iliyotoa katika Olimpiki iliyofanyika nchini Urusi. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa South America. Asante sana Njogopa. Naye kutoka Lubumbashi, Kahozi Kosha anazungumzia mechi hizo hizo za Kombe la Afrika na vile vile riadha katika michezo ya Olimpiki na tuanze na kombe la shirikisho la mchezo wa kandanda barani Afrika. Jumatano wiki ijayo itakuwa ni vuta ni kuvute mjini Lubumbashi, mechi ya kandanda ya raundi ya mwisho ya robo finali ya kundi A ya kombe la shirikisho ambayo itaweka mapambano baina ya timu ya TP Mazembe inayokuwa na alama kumi imeshika nafasi ya kwanza kwenye kundi hilo, na na timu ya Young Africa ya Tanzania ambayo imeshika mkiwa na alama ine. Tipi Mazembe ilipigwa ijana kwenye mechi ya marodilio ya robo fainali na timu ya mediama ya Gana goli tatu kwa mbili. Mazembe huenda atamaliza hasira yake kwenye mechi ya mwisho Jumatano wiki ijayo dhidi ya timu ya Young Africa ya Tanzania. Young Africa ambayo itasafiri Lubumbashi na nia ya kulipisha kisasi kuhusu mchezo wa Olympic ambao unaochezewa huko Rio de Janeiro huko Brazil, ni kesho mchezaji Alice Kamuchanga wakilishaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchezo wa mbio atashiriki kwenye mbio ya mita 1500. Alice Kamuchanga ataingia dimbani wakati ambao mwezi wa mchezo wa judoka Rodrick Kanku alipigwa na kufunga virago kurudi nyumbani kutoka Kinshasa. Ni kiarifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni kaozi kosha. Asante sana, Kauzikosha. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza, na ufuatao sasa ni muktasar wa habari. Mgombea urais wa Republican Donald Trump anaelezea mpango wake leo anaouita mtazamo wa sera za kigeni unaolenga kutokomeza wanamgambo wa Islamic State na makundi mengine yenye msimamo mkali badala ya utaratibu wa mataifa uliopo wa kuiangalia Marekani. Kampeni za Donald Trump kwa mara nyingine tena zinajitetea, lakini wakati huu baada ya ripoti moja ya kuelezea uhusiano kati ya meneja kampeni wa Trump, Paul Manafort, na rais wa zamani wa Ukraine anayeungwa mkono na Rusia. Moja ya mabadiliko ya mapema na ambayo amejibainisha yaliyofanywa na utawala wa rais Barack Obama ilikuwa ni kusisitiza maendeleo kama moja ya mambo makuu katika sera za mambo ya nje za Marekani, iwe sawa na diplomasia na ulinzi miongoni mwa malengo ya juu. Sera ya maendeleo ya Marekani ilikuwa ni kufanikisha ukuaji endelevu na unaojumuisha wote, utawala wa demokrasia, mabadiliko katika uvumbuzi kuwajumuisha washirika wapya na vyanzo mbalimbali mbali katika kufadhili maendeleo na kujenga mifumo endelevu kukidhi mahitaji ya msingi ya binadamu. Badala ya serikali kufanya hayo peke yake, tumewaingiza washirika wetu kutoka taasisi mbalimbali mbali, na jamii za kiraia na sekta binafsi na jamii za kidini na lilo muhimu sana, watu walioko sehemu husika. Badala ya serikali kupeleka tu misaada ya kigeni, tunashirikisha vyanzo vipya vya ufadhili kuweka nia ya dhati na kuhamasisha upatikanaji wa zaidi ya dola bilioni mia moja kutoka sekta binafsi na washirika wengine ili kuhamasisha maendeleo na kuokoa maisha. Rais Obama ametia saini kuendeleza kwa juhudi za maendeleo kama vile Feed the Future na Power Africa, ambapo shughuli zake nyingi zinahusisha programu ambazo zilianzishwa na utawala uliopita na zimekuwa na mafanikio makubwa tumeokoa zaidi ya maisha ya watu milioni sitini kutokana na surua, malaria na kifua kikuu. Tumepunguza maambukizo na vifo vitokanavyo na hiv na ukimwi kote katika dunia inayoendelea. Mapato yamepanda, mamilioni ya wavulana na wasichana wako shule, mamilioni wana fursa ya nishati safi kusaidia kuzungumzia tishio la mabadiliko ya hali ya hewa katika kipindi cha miaka 25 tu iliyopita zaidi ya watu bilioni moja wameinuliwa ili kuondoka katika umaskini uliokithiri. Uwekezaji wa Marekani katika maendeleo ulimwenguni ni jambo kuu katika sera yetu ya mambo ya nje, siyo tu kwa sababu inasaidia kuboresha maisha ya mamilioni ya watu, lakini pia kwa sababu ni muhimu sana kwa uthabiti wa ulimwengu, na hivyo kwa usalama wetu pia, amesema Rais Obama. Tunafahamu kwamba kuna uhusiano pale ambapo hakuna elimu hakuna nafasi za ajira, hakuna matumaini, na ukiukaji wa haki za msingi za binadamu, basi kuna mizozo na ukosefu wa uthabiti. Kwa hiyo maendeleo si hisani, ni moja wa uwekezaji mzuri sana ambao tunaweza kutoa mchango kwa ajili ya hali ya baadaye na usalama wetu na mafanikio. Taarifa ya Sauti ya Amerika imetukamilishia matangazo haya. Kwa niaba wote washiriki matangazo ya leo kutoka hapa studio, mimi ni Sunday Shomari, natakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.