Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Mgombea urais wa Republican Donald Trump anaelezea mpango wake leo anaouita mtazamo wa sera za kigeni unaolenga kutokomeza wanamgambo wa Islamic State na makundi mengine yenye msimamo mkali, badala ya utaratibu wa mataifa uliopo wa kuiangalia Marekani. Wasaidizi wanasema kwamba Trump katika hotuba yake kwenye jimbo muhimu la Ohio ataelezea kwamba Marekani inahitaji kujiweka na nchi yeyote bila kujali mizozo iliyopita na kwamba inataka kutokomeza ugaidi na wenye msimamo mkali wa Kiislamu. Hotuba ya Bwana Trump itaelezea kwamba wakati ambapo hatuwezi kuchagua marafiki zetu, lazima wakati wote tuku watambue maadui zetu. Mshauri mwandamizi wa Trump anayehusika na masuala ya sera Stephen Miller alisema. Rais wa Zambia amechaguliwa tena katika uchaguzi uliokuwa na ushindani wa karibu, ambao upinzani unadai uligubikwa na wizi. Tume ya uchaguzi nchini Zambia imesema rais aliyeko madarakani Edgar Lungu wa chama tawala cha Patriotic Front ameshinda kwa kupata zaidi ya asilimia hamsini ya kura na kumshinda mpinzani wake mkuu Hikainde Hichilema wa chama cha upinzani cha United Party for National Development aliyepata asilimia 48 ya na kura. Wafuasi wa chama cha Hichilema wanadai kulikuwa na wizi wa kura katika uchaguzi wa Agosti 11 na wanasema watakata rufaa kwa matokeo hayo kwenye mahakama ya katiba ya Zambia. Kampeni ya uchaguzi Zambia zilishuhudia wiki kadhaa za mapambano kati ya wafuasi wa, wa vyama hasimu na kupelekea vifo kwa watu wasiopungua watatu. Serikali ya Nigeria inasema inawasiliana na kundi la Boko Haram baada ya video mpya kutolewa kwenye mtandao jana Jumapili ikionyesha takriban wanafunzi wasichana hamsini wa Chibok waliotekwa mwaka 2014. Kundi hilo la wanamgambo linasema wasichana kadhaa wamefariki na wanataka mabadilishano ya mfungwa kwa wasichana waliobakia. Video hiyo ya dakika kumi na mmoja iliyobandikwa kwenye mtandao wa YouTube jana Jumapili inamwonyesha mwanaume mmoja aliyejifunika uso na kuvalia nguo za jeshi akiwa na darzeni ya wasichana waliovaa hijabu wakiwa pembeni yake, baadhi wakiwa wamekaa chini. Katika lugha ya Kihausa, mwanamme huyo katika kanda ya video anaitaka serikali ya Nigeria kuwaachia watu ambao wamewashikilia huko Abuja, Lagos na Maiduguri. Ni madai ambayo kundi la Boko Haram imewahi kuyatoa awali, na wanaharakati wanasema ili kuwanusuru wasichana wa Chibok wakati umefika kwa serikali ya Nigeria kufanya mashauriano. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura Burundi na 107.5 FM Nairobi Kenya. Mji wa Miliwaki uliopo kaskazini mwa Marekani umeshuhudia usiku wa pili wenye fujo huku polisi wa kutuliza ghasia wakipambana na kundi la watu wanaoandamana kupinga mauaji ya mtu mmoja mweusi yaliyofanywa na polisi. Idara ya polisi Miliwaki imesema mtu mmoja alipigwa risasi wakati wa maandamano na kwamba walitumia gari la polisi lenye silaha kumchukua mwathirika kutoka kwenye eneo kwenda hospitali. Maafisa waliwaamuru watu kutawanyika na waliripoti walikuwa na mawe na zana nyingine. Idara hiyo ya polisi pia imesema watu kadhaa walikamatwa. Maandamano kama hayo yalizuka Jumamosi usiku baada ya ofisa mmoja wa polisi kumfiatulia risasi kifuani na mkononi Sylville Smith mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu baada ya kusimamishwa na polisi kwa kile maafisa walichoelezea kutokana na tabia waliotilia mashaka. Wakati huo mkuu wa polisi Edward Flynn aliwaambia waandishi wa habari jana kwamba Smith alikimbia mita kadhaa kutoka kwenye gari lake kabla ya ofisa kumfiatulia risasi, ambapo ofisa huyo pia ni mweusi. Mkuu huyo wa polisi amesema Smith alikuwa na silaha na alimwelekezea ofisa polisi. Kundi moja la wanaharakati wa Kiislamu linatoa tuzo ya dola elfu kumi kusaidia kufichua mauaji ya kiongozi mmoja wa Kiislamu na msaidizi wake aliyotokea huko New York hapa Marekani. Imam Maulana Akonje mwenye umri wa miaka 55, na, na msaidizi wake Thara Udin walifyatuliwa risasi kwa karibu katika mtaa mmoja mjini humo, wakati walipokuwa wakiondoka msikitini baada ya sala ya adhuhuri siku ya Jumamosi. Baraza linalohusika na uhusiano wa Marekani na Uislamu limesema litatoa tangazo rasmi leo kuhusu tuzo hiyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, muda mfupi ujao tutawaletea kipindi cha kwa undani. undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji wetu kupitia redio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi leo tunaangalia maisha ya aliyekuwa rais wa zanzibar wa awamu ya pili hayati alhaji abud jumbe mwinyi aliyefariki dunia jana jumapili na maziko yake ya kufanyika leo kisiwani unguja pia tutayangalia mauaji yaliyotokea mjini Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, mwishoni mwa juma. mimi ni Idi Ligongo, karibu nam kwa undani leo tunaanza kumulika kifo cha raisi wa zamani wa Zanzibar, Alhaji Abud Jumbe Mwinyi. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Daktari Ali Mohamed Shein, alitangaza kifo cha rais wa pili wa Zanzibar kwamba kilitokea nyumbani kwake mji Mwema, Kigamboni, jijini Dar es Salaam, Tanzania. Katika taarifa hiyo, Rais Shein alisema kifo chake kimetokana na kuugua kwa muda mrefu kulikotokana na uzee. Mzee Jumbe alizikwa leo saa saba mchana kwa saa za Afrika Mashariki nyumbani kwake Migombani mkoa wa mjini Magharibi kisiwani Unguja kukupa taarifa zaidi juu ya tukio hilo, ndipo na mwenzangu Mkamiti Kibayasi idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika ilifanikiwa kuongea na waziri mkuu wa zamani na mwanadiplomasia mashuhuri Dr Salim Ahmed Salim, ambaye yeye aliweza kumzungumzia hivi. Alhaji Abud Jumbe Mwinyi Umbe Jumbe alikuwa ni mwanasiasa, alikuwa mtaalam alitumia muda mrefu pia kusomesha watu au kusaidia katika kusomesha watu. M, mimi ni moja katika watu ambao walifaidika na juhudi zake alikuwa sekondari skuli naye akiwa mwalimu wetu pale. Katika mambo ya siasa hapa, amechukua nafasi mbalimbali. Amekuwa makamu wa rais, amekuwa waziri wa kitu mmoja na kadhalika. Kwa hivyo ana uzoefu huo, ana uzoefu pia a kwa kwamba, ee, kwa kutambua kwamba ni mtu ambaye alijishughulisha sana na mambo mbalimbali za watu, na hasa hivi katika miaka yake ya hivi karibuni, alikuwa mcha Mungu sana, na pia alikuwa ni mtu ambaye akijali watu. Kwa watu wengi watamkumbuka kwa hayo. Kwa ujumla, ni kiongozi ambaye Wazanzibari kwa jumla na Watanzania watamkumbuka. Jambo kubwa ambalo pia lilileta mzozo ni suala zima la alivyosimamia yale ambayo alihitakii kwenye mambo ya masilahi ya Zanzibar. Kwa mfano, utakumbuka kwa kwamba hata ku kuachishwa kwake urais wa makamu wa rais na kuachishwa kwake kwa uongozi wa Chama cha Mapinduzi unatokana na huo msimamo wake ambao walikuwa haukuteteleka. Aliamini hivi na aliendelea yako aliendelea kuhakikisha kwamba anashughulikia yale ambayo anayamini. Kwao ni kiongozi mmoja ambaye alikuwa na mambo yake ambayo ya kuridhisha, lakini kuna mambo yake mengine matatizo baada ya mapinduzi Zanzibar So lazima kuwa na mfumo wa kidemokrasia na nini. Alipoa uzito wote mzee Jumbe, yeye ndio alofanya, alitoa mchango mkubwa katika ku, ku, ku, ku, ku, kusisitiza muhimu kwa kuwa na ini, institutions, ambazo itahakikisha ita, ita, uh, uh, haki za watu haki za binadamu nakadali, na kadhalika, na nadhani watu wengi wale ambao wamesomea wamesoma a wamepitia historia ya Zanzibar, hasa historia ya, ya miaka ishirini iliyopita ataona kwamba kwa kweli mzee Jumbe alijitahidi ali, ali, naye kwa upande wake kujaribu kupeleka mbele gurudumu la demokrasia. Toka alivyoachia madaraka mwaka 1984 na kuondoka katika nyadhifa zote za serikali ya Muungano wa Tanzania ya Mapinduzi ya Zanzibar na Chama cha Mapinduzi yaani CCM, hayati Abu Jumbe hakuwa mtu wa kuonekana hadharani, jambo ambalo lilifanya asiwe machoni na midomoni mwa watu, licha ya kazi aliyoifanya wakati wa utawala wake kama rais wa Zanzibar. Tundulisu ni mwanasiasa mwanasheria na mchambuzi wa katiba na haya ndiyo anayoyaona kama mchango wa hayati Jumbe katika katiba ya Zanzibar na ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Alhaji Abud Jumbe ndiye aliyefanya Tanzania katiba ya jamhuri ya muungano iwe na vifungu vya haki za binadamu. Sasa katiba ya Zanzibar ya mwaka themani na nne iliingiza swala la haki za binadamu, ni katiba ya Abud Jumbe. Baada ya katiba ya Zanzibar kukubali haki za binadamu, katiba ya jamhuri ya muungano, kwenye mjadala uliofuatia baada ya Jumbe kung'olewa madarakani, ilikuwa katiba ya Zanzibar ya mwaka themani na nne ni katiba ya Abud Jumbe. Haki za binadamu katika katiba ya Zanzibar na haki za binadamu katika katiba ya Jamhuri ya Muungano zimekopa kwa kiasi kikubwa sana kutoka kwa Abud Jumbe. Sifa kubwa ya Jumbe kwa siasa za Zanzibar, katiba ya, ya Zanzibar ya mwaka sabini na tisa ndio iliyounda Baraza la Wawakilishi, ndio iliyounda Mahakama Kuu ya Zanzibar, ndio iliyoingiza iliyoanzisha utawala wa, wa kikatiba baada ya miaka kumi na tano na, na, na, na, na sifa yote hii ni ya Alhaji Abud Jumbe. Rais mstaafu wa Zanzibar, Aman Abeid Karume, yeye leo alikuwa na haya ya kumzungumzia Alhaj Abud Jumbe. Jumbe mzee wangu, baada ya baba yangu mie anakuja, nimefanya eh, eh, kazi naye, mimi akiwa waziri wa nchi hapa, nimefanya kazi naye akiwa rais wa Zanzibar, tuna historia kubwa. Kwa hivyo mimi katika waliofiwa leo mie mwala. Kwa upande wake katibu mkuu wa chama cha wananchi CUF ambaye pia aliwahi kuwa waziri kiongozi wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, na yeye alikuwa na haya ya kusema, Maalim Saif Sharif Hamad, mimi binafsi nilikuwa na mahusiano ya karibu naye, kama ni waziri wake nilipokuwa, ni mtu ambaye kwa kweli kalitumikia sana taifa letu hili, na hakuna njia ya kumwenzi isipokuwa yale ambayo linasimamia sbaki si vile vile naye vilevile, waziri mkuu wa zamani wa Tanzania Edward Loasa naye alikuwa na haya ya kusema: mtu mwaminifu, mtu imara sana. Alipochukua msimamo alitetea muungano akuoshikilia, akawa na tofauti zake za msingi ambazo hakuona haya ya kuzisemea, mpaka mekwenda mbili na meendelea ya mfumo wake. Mwandishi wetu wa Zanzibar Munir Zakaria yeye alihudhuria maziko ya kiongozi huyo wa zamani yaliyofanyika Migombani mkoa wa Mjini Magharibi katika kisiwa cha Unguja, moja ya kisiwa kinachounda Zanzibar. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt Ali Mohamed Shein leo amewaongoza mamia ya waombolezaji katika maziko ya aliyekuwa rais wa Zanzibar na pia makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mzee Alhaji Abid Jumbe Mwinyi, ambaye amezikwa saa saba za mchana nyumbani kwake katika eneo la Mijembani, katika maziko ambayo yamehudhuriwa na watu pamoja na viongozi mbalimbali mashuhuri akiwemo rais mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Benjamin William Mkapa, rais mstaafu awamu ya pili Ali Hassan Mwinyi, waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa pamoja na viongozi wengine mbalimbali, lakini pia alikuwepo makamu wa kwanza wa rais mstaafu Maalim Seif Sharif Hamad na pia aliyekuwa waziri mkuu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Edward Lowassa. Kiufupi ni kwamba maziko yamemalizika salama kabisa, na kwa upande wa familia, eh, wamezishukuru serikali zote mbili kwa kukubali usia eh, wa marehemu aliyetaka kuzikwa bila kufuata taratibu au heshima za kiserikali kwa kutopigia mizinga wala kutopigia mizinga ishirini na moja wala kuindiwa nyimbo za aina yoyote. Marehemu amezikwa kwa taratibu zote za Kiislamu na familia ya marehemu amezishukuru serikali zote mbili kwa kumhudumia marehemu katika kipindi chote cha miaka thelathini na moja tangu walipojiuzulu nafasi zote za kisiasa mnamo mwaka elfu moja mia tisa na themanini na nne. E, watu wa Zanzibar hapo wamekuwa wakimzungumziaje marehemu? Wamekuwa wakimzungumzia kwa e, wa wa namna tofauti, lakini kubwa wamekuwa wakikumbuka wakati wa zama za utawala wake namna alivyoweza kutandika demokrasia hapa visiwani Zanzibar kwa kuweza kuandika katiba ya Zanzibar, lakini pia kwa kutenganisha madaraka kati ya baraza la mapinduzi baada ya kuanzisha baraza la wawakilishi. Ni yeye mzee Abudu Jumbe ndio alioandika katiba ya Zanzibar, lakini pia alianzisha baraza la wawakilishi, lakini na mengine mengi ambayo yamezungumzwa kumkumbuka mzee Abudu Jumbe Mwinyi aliyetawala Zanzibar kuanzia mwaka elfu moja mia tisa sabini na mbili hadi alipojiuzulu mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne. Kumbuka kwamba ndiye rais pekee wa Zanzibar aliyetawala visiwa vya Zanzibar kwa muda mrefu, kwa maana ya kwamba kwa, kwa kipindi cha miaka kumi na miwili. Ni mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar Munir Zakaria huyo ambaye yeye alihudhuria katika maziko ya aliyekuwa rais wa pili wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, Alhaj Abud Jumbe Mwinyi aliyefariki dunia jana Jumapili. Na kama alivyosema Munir Zakaria, Alhaj Abud Jumbe Mwinyi ndiye rais aliyeongoza Zanzibar kwa kipindi kirefu kuliko rais yoyote yule, maana aliingia madarakani mara tu baada ya kuuawa kwa mwasisi wa Zanzibar hayati Karume. Mkamiti, najua ulikuwa ukifuatilia wasifu wake. Sasa hebu tueleze e, Alhaji Abeid, Abud Jumbe Mwinyi ni alikuwa ni mtu wa namna gani na nyadhifa gani ambazo alizichukua wakati alipokuwa ni kiongozi wa Zanzibar. Naam, mengi yamezungumzwa, lakini hili halijakusiwa. Ndio maana kipindi cha Kwa Undani kinakupa fursa hii, msikilizaji, kusikiliza kwa undani. Kwa mujibu wa mtandao wa Wikipedia unamweleza Abud Jumbe Mwinyi alikuwa ni mwanasiasa huko visiwani Zanzibar. Alizaliwa Juni 14 mwaka wa 1920 huko mjini Juba nchini Sudan Kusini. Alishawahi kushika nyadhifa mbalimbali ikiwemo rais wa pili wa Zanzibar, mwenyekiti wa baraza la mapinduzi, na makamu rais wa muungano, na makamu mwenyekiti wa chama cha mapinduzi CCM. Jumbe yeye alikuwa rais wa Zanzibar kutoka april 11 mpaka mwaka 1972. Alikuwa rais wa Zanzibar kutoka april 11 mwaka 1972 hadi Januari 30 mwaka 1984. Alichukua madaraka haya baada ya rais wa kwanza wa Zanzibar Abeid Amani Karume kuwawa april 7 mwaka 1972. Jumbe alilazimishwa kujiuzulu wakati huo kutokana na mivutano ya kisiasa na tangu wakati huo baada ya kujiuzulu, alihamia Mji Mwema uliopo Kigamboni jijini Dar es Salaam nchini Tanzania hadi mauti alipomfika hapo Agosti 14 mwaka huu wa 2016 akiwa na umri wa miaka 96. Mwaka 1979 Jumbe alitangaza katiba ya serikali ya mapinduzi, na wakati huo huo huo, akatenganisha majukumu ya serikali ya mapinduzi na baraza la wawakilishi na katika hi katiba hiyo kwa mara ya kwanza ikaweka kipengele kuhusu haki za binadamu. Jumbe atakumbukwa kwa mchango wake mkubwa katika kuhamasisha demokrasia visiwani Zanzibar, mahala ambako ndio mazishi yake yalipofanyika hii leo Jumatatu ya Agosti kumi na tano na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa serikali wastaafu wakiwemo marais wastaafu wa Tanzania, Jakaya Kikwete, Ali Hassan Mwinyi na Benjamin Mkapa. Vilevile alikuwepo jaji mstaafu Joseph Warioba katika mazishi hayo. Na Idi, utaona kwamba wengi wamemzungumza kwa mazuri kuhusiana na demokrasia na jinsi ambavyo alivyokuwa na msimamo wa kipekee katika kutetea Zanzibar. Naam, asante sana mkamiti Kibayasi, kwa kutueleza wasifu uh, huo vilevile vile, e, majarida ya wachambuzi mbalimbali wamemzungumzia kama ni kiongozi ambaye toka alipoondoka madarakani mwaka elfu moja mia tisa na thamanini na nne, si kiongozi ambaye alikuwa akionekana katika shughuli mbalimbali ambazo kwa Tanzania ni shughuli za kitaifa. Kwa mfano, sherehe za mapinduzi, sherehe za muungano sherehe vilevile vile za uhuru wa Tanganyika na sherehe nyingine ambazo hujumuisha viongozi mbalimbali mbali, e, wa kitaifa. Kwa taifa la Tanzania, hali kadhalika kwa Zanzibar, hata kwenye chama chake ambacho alikuwa ni makamu mwenyekiti mpaka anaamua amua kustaafu mwaka 1984. Basi kama tulivyokuambia msikilizaji, ni kipindi ni kwa undani na tulikuwa tukikupa uh, wasifu na kuweza kujua yale ambayo aliyafanya rais wa pili wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar, Alhaj Abud Jumbe. na msikilizaji, kama unajiunga nasi, unasikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vilevile matangazo haya unasikiliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook yaani VOA Swahili mkwaju Facebook, ili uweze kujua nini kinaendelea. Hali kadhalika mtandao wetu wa www voa Vilevile vile ukiwa katika jiji la Nairobi unasikiliza matangazo haya moja kwa moja kupitia 107.5 FM. Tunaingia sasa katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Undani kwa siku hii ya leo, mwishoni mwa juma, hasa usiku wa kuamkia Jumapili, Kumeripotiwa kuwepo kwa kundi linalofanya mauaji katika mji wa Beni, mji unaopatikana kaskazini mashariki mwa nchi ya DRC, yani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kwa mujibu wa mwandishi wetu wa mjini humo Auster Malivika, alisema kwanza taarifa za awali za serikali zililaumu moja kwa moja kundi la waasi wa ADF. Austeri Malivika, tukianza na wewe, hebu tufahamishe na tupe picha kamili ya mauaji hayo. Asante. Ni kwamba mauaji hayo yalianza siku ya Ijumaa kuamkia siku ya Jumapili, na baadhi ya raia wanasema kwamba mauaji yenyewe yalianza saa kumi na moja, lakini watu hawakufahamu wa kwamba watu wanauliwa, na wengi walikuwa wakitoka kwenye mashamba bahati mbaya wakakuta watu ambao walikuwa wakivaa sare za jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wakazani kwamba ni jeshi la Kongo ndio limewasimamisha. Lakini kilichowashangaza ni kuona kwamba watu walianza kufungwa kamba na mikono mgongoni, ndio hapo wakajiuliza, hii ni jeshi la Kongo ama lipo? Mmoja wao aliposema hivyo, ndio sasa wakaanza kuwaua watu kwa visu pamoja na mapanga. Sababu baadhi ya wananji wanasoma risasi haikutumiwa, isipokuwa tu kulikuwa mtu mmoja aliyeuliwa na risasi kwa sababu alilalamika lakini wale waliohusika na mauaji walitumia mapanga visu pamoja na shoka kuwaua watu na idadi kamili hivi sasa imekuwa vigumu japokuwa serikali imesema ni hamsini na mbili lakini mashirika kira hii, mba, ya kiraia inasema kwamba ni zaidi ya mia moja kwa sababu kila familia imekuwa ikibeba maiti ya mtu wao na kuenda kuzika nyumbani na hii ni kutokana na kwamba wana hasira kubwa wanasema ni zaidi ya watu elfu moja mia tano tangu mauaji yaanze lakini serikali imeshindwa kuyasimamisha namna wanavyoua watu. Watu wanauliwa kinyama. Kitu ambacho hakieleweki ni kwamba watu wana, wanapigwa kwenye vichwa kukatwa katwa, na ni mauaji ambayo kwa kweli imeshindikana kueleweka, japokuwa serikali imekuwa ikisema kwamba ni waasi wa ADF. Wananchi wanajiuliza kuna Umoja wa Mataifa, kuna zile ndege zisizokuwa na marubani drone, ambazo zikipaa angani kutazama na kuona kila mtu ambaye yuko chini. Wanajiuliza kwa nini Umoja wa Mataifa umeshindwa nam ni mwandishi wetu wa kaskazini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Austeri Malivika akiweza kutueleza kile ambacho kimetokea uh, katika mji wa Beni kufuatia mauaji ya watu kutoka kuny, kwa kundi ambalo mpaka hivi sasa taarifa kamili bado hazijatolewa rasmi licha ya taarifa za serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kueleza kwamba ni matukio ya kigaidi. Nipo na mwenzangu Sande Shomari ili kuweza kuzungumzia uh, suala hili. Sande, najua umekuwa ukifuatilia kwa kina, hebu tufahamishe mpaka hivi sasa, taarifa zilizopo kutoka e, kwa serikali na kwa tukio jum, zima kiujumla, ni nini hasa? Nam hili ligongo ni kwamba kwa ujumla hali ya mashariki mwa Kongo si tulivu, na mpaka hivi sasa kama unavyosikia Rais Joseph Kabila anasema kwamba haya ni matukio ya kigaidi lakini matukio haya hayajaanza leo, yamekuwepo kwa muda mrefu. Taarifa zinaeleza, nimeangalia hapa na pale na kujaribu kuchunguza kuona nini ambacho kinazungumzwa kwenye maeneo mbalimbali, na kama unavyoona ni kwamba taasisi ya mahusiano ya nje ya Marekani kwenye mtandao wake imeeleza kwamba hivi sasa kwa karibu miaka ishirini mashariki mwa eneo la Congo kumekuwa na mashambulizi makubwa na mabaya ya duniani, wameita tangu vita vikuu vya pili vya dunia. Hivi ndivyo wao wanavyoona na mgogoro wa mashariki mwa Kongo sio muda mfupi, umegubikwa na mapigano, na kama inavyokumbukwa kwamba katika mwaka 1994 wakati wa mauaji halaiki ya Rwanda e, wakimbizi wapatao takriban laki 8 walikimbilia nchini Kongo. Kwa hiyo takwimu zinasema kwamba mpaka sasa watu milioni 5.4 wamekushapoteza maisha yao tangu wakati huo ambapo watu wengine takriban milioni tatu wamepoteza makazi yao. Na si hivyo tu idi, wasichana zaidi ya milioni moja wamebakwa kutokana na hali ya mzozo na utete mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo basi, kwa kiasi kikubwa inaonekana hapa kwamba raia ndio wanaoteseka kila kunapotokea mashambulizi raia wanauawa, kila kunapotokea mashambulizi raia wanakimbia makazi yao, kila kunapotokea mashambulizi raia wanashindwa kwenda shuleni, watoto kufanya kazi, biashara zinaathirika, na kila jambo linakuwa ni gumu, kwa sababu wao raia ndio wanaoteseka kuibiwa na kadhalika. Lakini pia kuna haya makundi kama alivyokuwa akitaja Austeri Malivika, makundi haya yametajwa, yako makundi ya wanamgambo yako mengi na anatajwa kwa mtandao huu kwamba yapo zaidi ya arobaini, si machache. Na zaidi ya makundi hayo wanasema kwamba kubwa kabisa ambayo linafahamika ni kundi la FDLR. Pia hapo linatajwa kundi jingine kama alivyosema Malivika, kundi la ADF Nalu, ambao hawa wanatajwa kujikita kwenye milima ya Rwenzori, huku ukiwa ni kwenye mpaka na nchi ya Uganda. Kwa hiyo basi ni kwamba kama tunavyoona ni kwamba mzozo wa Rwanda, Kongo, Burundi, Rwanda hasa ule mzozo ulipokuwa pale Kongo ilisababisha Rwanda na Kongo kuingiza majeshi kujaribu kuondoa wale waanzilishi na wachochezi wa mauaji halaiki, na kama inavyokumbukwa 1997 rais Desire Kabila alichukua madaraka na alipochukua madaraka aliyataka majeshi ya Kongo na Rwanda kuondoka nchini mwake. Sasa basi, 2001 kama tulivyosikia, tunafahamu mlinzi wa Desiree Kabila alimua rais huyo kwa kupiga risasi, na mwanaye rais wa sasa Joseph Kabila alichukua madaraka mwaka elfu mbili na mbili. Na baada ya hapo mwaka elfu mbili na tatu ukasainiwa mkataba katika kujaribu kuondoa matatizo ambao ulisainiwa Pretoria kati ya Rwanda na Uganda na serikali ya Congo na kumaliza vita, lakini hali mashariki mwa Congo bado ni tete mpaka leo. Idi nam, asante sana sande, sande, sande Shomari, kwa kuweza kutupa picha kamili ya hali ilivyo katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa kufuatia mauaji ambayo yalitokea mwishoni mwa juma. Turejee tena kwake Austari Malivika. Sasa Austari Malivika, kwa siku hii ya leo na mpaka hivi sasa, eh, hali ikoje huko na nini hasa ambacho kinaendelea, ukifuatia kwamba tunajua kuna viongozi mbalimbali akiwemo Rais Joseph Kabila kuweza kuzungumzia tukio hili la mauaji ya kutisha. A, kwa siku ya leo ni kwamba hali ni ya wasiwasi, kwa sababu hata wakati ambapo tunazungumza na wewe, pembezoni mwa muji wa Beni kuna kati inaitwa Boikene. Sasa hivi wanaindi wanatoka huko, wanakimbilia katikati ya muji, kwa sababu wale wanaopatikana kwenye uh, uh, mwisho ya muji wao wako katika hali ya wasiwasi, wakisema kwamba walipata taarifa kwamba huenda tena wakati mwingine waasi wa ADF watakuja kushambulia na hata wakati ambapo tunazungumza nao ni kwamba rais Joseph Kabila amewahitisha mawaziri wote wa serikali yake kutoka Kinjasa, ambao wanaendelea kumiminika hapa ili wakae watazame la kufanya, kwa sababu rais Kabila anasema kwamba huu ni ugaidi kama vile ugaidi ambao unafanyika Somalia na Nigeria, na huenda ni Waislamu ambao wana itikadi kali ndio wametenda hivyo, wa rais Kabila aliyeambia waandishi wa habari wa ambao walikuwa wakimshindikia ni Auster Malivika, mwandishi wetu ambaye yupo kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vilevile msikilizaji wetu ambaye wewe unatusikiliza hivi sasa kupitia ukurasa wetu wa Facebook, kuna yale ambayo umeandika katika ukurasa wetu, na nasoma ujumbe wake. Yohana na Iji anasema poleni sana ndugu zetu wa Zanzibar kwa kupoteza kiongozi huyo. Bariki Molil yeye anasema binadamu tumekosa hofu ya Mungu. e Mungu, tusaidie. Alikuwa akichangia kuhusiana na mauaji yanayofanyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lydia Pete anasema pole mliofiwa na Baraka. Valentina anasema poleni sana wa Kongo. Basi kufika hapo tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Shukrani kwako wewe msikilizaji kwa kuweza kusikiliza. Mimi ni Idi Ligongo, vilevile nakushukuru Sande Shomari, mkamiti kibayasi Zakaria, upande wa pili mwongozaji ni Aida Isa, mwelekezi ni Hadi ya riami kutoka Washington tunakuambia usiku mwema.