Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. langu jina Harrison Kamau na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Agosti 16 mwaka wa 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 na FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 vile, Bujumbura Burundi. Karibu katika matangazo yetu jioni ya leo, mamlaka ya bandari ya Dar es Salaam yatangaza kufungua ofisi nyingine ndani ya nchi, mbali na ile ya bandari. Je, washikadau wanasemaje watakapofungua hiyo Isaka taarihi? Huo ni mzigo mwingine, kwa sababu unaweza ukakaa hata mwaka, huwezi kupewa ruhusa ya kwenda kwenda kuona familia au familia ihamie pale, ni gharama nyingine juu ya gharama na muswada dhidi ya unyanyasaji wa kimapenzi na kingono wawasilishwa bungeni nchini Kenya, huku ukiibua hisia tofauti miongoni mwa Wakenya. Sisi kama wanaume tutakuwa tumenyanyasa sana, ume wote waingie parliament, na hiyo mswada wa mekswa usipite basi. Hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu jioni ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Id Ligongo. Marekani inashutumu vikali shambulizi lililopangwa la mwezi uliopita ambapo wanajeshi wa Sudani Kusini waliwabaka wafanyakazi kadhaa wa nje wanaotoa misaada na kumuua mwanahabari katika hoteli mjini Juba. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power amewataka maafisa wa Sudani Kusini kufanya uchunguzi wa tukio hilo na kuwawajibisha wale wote waliohusika na vitendo alivyoviita vya kihuni na kinyama. Amesema serikali ya Sudani Kusini mara kwa mara imeruhusu vikosi kutenda mauaji na udhalilishaji wa kijinsia bila ya kuhofia kushtakiwa. Vikosi vinavyoiunga mkono serikali ya Libya vilirudi kwenye uwanja wa mapambano hii leo dhidi ya vikwazo vya mwisho katika mapambano hayo na wapiganaji wa kundi la Islamic State katika mji wa mwambao wa Sitre. Vikiwa na vifaru na silaha nyingine, vikosi vya vinavyoiunga serikali vilisonga mbele katika mji wa Sitre, na kwa mujibu wa mpiga picha wa shirika la habari la Ufaransa AFP, aliripoti kwamba baada ya kushambulia na mpo, kute, kutegua mabomu ya ardhini katika maeneo ya mji huo ulitwaliwa katika mapigano ya mwanzo kamanda wa vikosi hivyo amesema, wanamgambo hao pia walijipanga katika sehemu nyingine ili kuzuia njia ambazo wanamgambo hutumia kukimbia. Zaidi ya watu milioni kumi na nne nchini Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wanatarajiwa kupatiwa chanjo dhidi ya homa ya manjano ili kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo kitaifa na kimataifa. Shirika la Afya Duniani linaratibu kampeni za dharura za chanzo hiyo, ikiita mmoja jaribio kubwa sana kuwahi kutokea barani Afrika. Mkamiti Kibayasi anaesoma ripoti kamili. Kampeni kubwa ya chanjo kawaida inapangwa kati ya miezi mitatu hadi sita, lakini Shirika la Afya Duniani WHO Linasema kampeni hii lazima ianze mwanzoni mwa msimu wa mvua mwezi Septemba, kwa sababu mara homa ya manjano itakaposambaa itakuwa vigumu kudhibitiwa. Homa ya manjano kawaida huwa ni ugonjwa kama mafua unaosambazwa na mbu, unasababisha homa kali na rangi ya mwili, hususan ngozi na macho huwa ya manjano. Ugonjwa huu hauna tiba, lakini unaweza kuzuilika kwa kutumia chanjo ya homa ya manjano. Tangu mlipuko wa ugonjwa huu mwezi Disemba, makadirio ya karibuni ya WHO yanaweka idadi ya vifo 369 nchini Angola na 16 nchini DRC huku takriban kesi 6000 zimeshukiwa na kuthibitishwa katika nchi zote. Kampeni kubwa ya chanjo itafanyika mjini Kinshasa pamoja na mpaka wa DRC na Angola. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza e kutoka Washington. Mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia yalishambulia hospitali moja kaskazini mwa mo Yemen katika jimbo la Haja na kuwa watu 11 na kujeruhi wengine 19. Kundi la kimataifa la madaktari wasio na mipaka limesema shambulizi hilo lilikuwa la nne katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja na moja kati ya vituo vyake kimeshambuliwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon ameshutumu mashambulizi hayo na kusema pande zinazopigana nchini Yemen zimeharibu ama kuvuruga kabisa zaidi ya vituo vya afya sabini katika mgogoro wake wa miaka miwili. Russia imesema mapema leo kwamba ndege zake za kivita ziliondoka katika kambi iliyopo nchini Iran kwenda kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo nchini Siria. Vikosi vya Russia vimekuwa vikifanya mashambulizi ya anga kuisaidia serikali ya rais wa Siria Bashar al Assad toka mwishoni mwa mwezi Septemba mwaka jana. Leo inakuwa ni siku ya kwanza kwa juhudi hizo kupanua operesheni zake ya Siria kwa mabomu ya masafa ya mbali ya Rusia kurushwa kutoka kambi ya washirika wa Siria na Iran. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema mashambulizi hayo yalilenga wapiganaji wa Islamic State na Jabhat Fateh al-Sham ambao walijulikana kama al-Nusra Front katika maeneo ya Aleppo, Deir ez-Zor na Idlib na maafisa wa jeshi la Marekani wamehakikishia China kwamba hawako katika tishio kutokana na uamuzi wa Korea Kusini kuanzisha mfumo wa Marekani wa ulinzi wa makombora. Marekani na Korea Kusini zimekubaliana kuweka kambi ya mfumo wa makombora ya masafa ya juu mjini Seoul. Kituo hicho kinadhamiria kumaliza uwezekano wa mashambulizi ya makombora kutoka Korea Kaskazini, lakini uamuzi huo umekubaliana na umekabiliana na upinzani kutoka kwa chombo cha habari cha China, ambapo kuna wasiwasi mkubwa kwamba mfumo huo wa ulinzi wa makombora una lengo la kufanya uangalizi wa makombora ya China. basi unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc na basi kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni huko nchini kenya ambapo mswada umewasilishwa katika bunge la nchi hiyo kufanyia marekebisho sheria inayodhibiti mtu yeyote anayemguza mtu mwingine sehemu zake nyeti zikiwemo sehemu za siri viungo vwa, vya, mil, vya mwili na pia akiwa na nia ya kumchangamsha mwenzake kimapenzi bila idhini, au kuonyesha peupe sehemu nyeti au kusambaza picha zenye aibu za ngono. Mswada huo pia unatoa adhabu ya nusu milioni au kifungo cha miaka mitano jelani kwa mtuhumiwa yoyote yule. Basi mwandishi wetu Kennedy Wandera ametuandalia taarifa zaidi kutoka Nairobi. Siku za hivi karibuni vitendo vya kiovu vya kuzorotesha maadili vimekuwa vikishuhudiwa kote nchini, si ubakaji, si ulanguzi wa watoto, miongoni mwa vingine vya unyanyasaji wa kijinsia. Mswada huu ambao tayari umepita hatua ya kwanza, iwapo utapitishwa na wabunge na kuwa sheria, mtu yeyote awe wa kiume au kike atafungwa jela kwa kumgusagusa mtu mwingine sehemu nyeti bila ruhusa yake. Mswada huu ambao unadhaminiwa na mwakilishi wa wanawake kaunti ya Busia katika bunge la kitaifa, Florence Mtua, pia unadhibiti jaribio la kusuluhisha visa vinavyoibuka chini ya mswada huu nje ya mkondo wa sheria, pamoja na kuharibu ushahidi muhimu wa visa hivyo. Mtu akifanya makosa ya kubaka mtoto, tuseme for example, mtoto mdogo, mtoto amebakwa ni wa class 5 ama ako na miaka tuseme kumi na kumi na kitu, yeye bado hajafika adult, amekuwa defiled, huyu mtoto hana haki kwa sheria kujitetea, kwa sababu hajafikisha 18 years ako under care ya mtu alafu huyu mtu mwenye anakaa na yeye, hata kama ni mzazi, anasikizana na mwenye e, amebaka mtoto wa, apewe labda ng'ombe apatiwe pesa ama apatiwe kitu yoyote, kama propeti, ndio hiyo kesi iishe. Ule mtu atakubali kuchukua pesa, mwenye atakubali kuchukua ng'ombe ama propeti yoyote, na anajua mwenye amebaka mtoto, yeye atakuwa na, na, na hatia na atafungwa. Mtua pia anapendekeza kuwa mwajiri yeyote atakayemwajiri mtu yeyote anayeaminika kutenda maovu kusitiri rekodi yake ya ubakaji au kushirikiana na mwajiriwa kutoripoti kisa hicho atafungwa jela. Mtu kama anataka kuandika mtu mwingine kazi lazima apate idhini ya kutoka kwa Ministry of Coordination ya kwamba huyu mtu hana ni hatia alikuwa ameshafanya kwa Sexual Offences Act, especially kama huyu mtu anaandikwa kuangalia watoto na kama anapatiwa access kwa watoto, na pia kama anapatiwa kufanya kazi kwa watu vulnerable, kama watu wale mentally disabled, wale hawana akili timamu na wale wazee. Mswada huu si wa kwanza kuwasilishwa bungeni. Aliyekuwa mbunge Njoki Ndungu mwaka 2006 aliwasilisha mswada huo na kuidhinishwa kuwa sheria, japo huu unaifanyia sheria hiyo marekebisho na unanuia kudhibiti kuzorota kwa maadili miongoni mwa watu nchini Kenya. Lakini wakenya wana hisia gani kuhusu mswada huu? Hiyo mswada isipite, chuo chekipita, sisi kama wanaume tutakuwa tumenyanyaswa sana. Oume wote waingie parliament na hiyo mswada wa mesua usipite. Kwa kwa upande wangu, mi naona hiyo mswada ni kama unakandamiza wanaume. Sikatai, kuna kuna yule mtu anaweza kuwa na nia mbaya ya kubwaka mwingine. Lakini mtu mwenye ako na nia ya kubwaka hawezi, uwezi ukamsahau kulingana ile matendo yake na nia yake. Ninakubaliana ni na hiyo. Huyo mtu ni lazima si mwili so, ni lazima aku, akuombe ruhusa ndio akushike. Ni, ni lazima tufanye hivyo kwanza, ndio tukifuata hiyo sasa, kila mtu ameingia na hiyo mindset, ndio sasa tunaweza angalia mambo mengine afa. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington, na hivi sasa tunaendelea kuangalia habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak anakabiliwa na changamoto kutoka kwa mmoja wa viongozi wa zamani wa nchi hiyo, wakati uongozi wake unajaribu kujitetea na shutuma za rushwa na matumizi mabaya ya mabilioni ya dola kutoka mfuko wa maendeleo Kiongozi wa zamani Muhatir Muhamed, ambaye alihudumu kama waziri mkuu kati ya mwaka 1981 na 2003, ameondoka katika chama tawala cha United Malays National Organization, UNMO, na kuunda chama kipya cha kisasa chenye lengo la kuunganisha upinzani kwa utawala wa Najib Razak. Na vyombo vya habari vya serikali ya Uturuki vimesema polisi walivamia makampuni 44 mapema leo mjini Istanbul kuhusiana na jaribio la mapinduzi la mwezi uliopita. Shirika la habari la Anadolu linasema hati ya kukamatwa ilitolewa kwa jumla ya wakuu wa makampuni 120 wanaoshutumiwa kutoa wa msaada wa fedha kumsaidia kiongozi wa Kiislamu Fethullah Gulen ambaye anaishi uhamishoni hapa Marekani. Serikali ya Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan inasema Gulen anahusika kupanga jaribio jaribi la mapinduzi la Julai 15 ambapo lilisababisha vifo vya watu mia mbili na arobaini. Asante sana Id Ligongo kwa habari nzuri hizo za dunia. Na sasa tuingie hapa Marekani, ambapo mji wa Baton Rouge katika jimbo la Louisiana hapa Marekani umekumbwa na mafuriko yaliyosababisha vifo vya watu tisa pamoja na uharibifu wa nyumba zipatazo elfu hamsini na nne takriban watu elfu thelathini wameokolewa huku idadi nyingine ya watu elfu kumi na mbili wakiishi katika makazi ya muda wakati wakiendelea kupata msaada kutoka serikali kuu ikishirikiana na serikali ya jimbo. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mkazi kutoka mji wa Hamon uliopo umbali wa kilomita 40 kutoka eneo la tukio Profesa Efrem Masawe, na kwanza akamuuliza hali ilivyo wakati huu. Hali ya Louisiana kwa kweli, mpaka sasa hivi bado ni hali tete, na bado watu wamekuwa kwenye hali ya kujihadhari sana kwa sababu ya haya mafuriko yaliyotokea maeneo ya Baton Rouge na maeneo yanayozunguka Baton Rouge, kama parishes kumi na sita hivi ambazo hata Rais Obama amesema kwamba ziko katika hali ya hatari na mpaka wakati huu tunapozungumza, ukiwa wewe ni mmoja kati ya Watanzania, unaweza ukatueleza kwamba eneo la Baton Rouge linakaliwa na watanzania wangapi? Na je, mmeweza kuwasiliana kuona kwamba kila mmoja yupo salama? Kwa kweli, eneo la Baton Rouge tunaishi familia kama nne hivi, ambazo tumeshawasiliana, wote ni wazima. Familia nne ni kama watu kumi mpaka kumi na tano hivi wote ni wazima, nyumba ni salama. Kwa hiyo watanzania wote kwa katika maeneo haya, uh, Baton Rouge specifically, ni wazi, ni wazima kwa kweli. na je hali ya dharura iliyotangazwa na Rais Obama katika eneo hilo bado inaendelea mpaka hivi sasa ama? hali ya dharura ilitangazwa na Rais Obama kuanzia wiki iliyopita kwa kweli, siku e, janga lilipotokea Ijumaa, na bado inaendelea na watu wameambiwa wajihadhari, wengine wameambiwa wasitoke nyumbani mpaka maji yatakapodidima. Uh, watu wanaoishi mabondeni, maeneo ya mabondeni wamenyimwa wasiondoke a, mpaka hali itakapokuwa shwari. Gavana amepita maeneo yote haya, amepita na helikopta, ameangalia. barabara zingine mpaka sasa hivi hazijafunguliwa, kwa hiyo watu hawawezi kufika, kwa mfano katika university yangu. A, sasa hivi wiki nzima hii hakutakuwa uh, na shughuli ni mpaka Jumatatu tarehe tarehe ishirini na mbili. Kwa hiyo shughuli kwa kweli zimedidima. Uh, msaada wa Barack Obama uliotolewa unasaidia kuanzisha hizi business ambazo zilikuwa zimefungwa au zimeingia maji, watu wanaweza wakakopa wakazitumia mpaka dola milioni mbili, wanaweza wakazitumia kwa ajili hiyo na kwa hiyo Uh, kuna huo msaada wa wa government, federal government. Kuna msaada wa uh, state government na pia kuna msaada wa, wa miji midogo midogo pia. Kwa hiyo kuna misaada katika hizi level tatu tofauti. Nyinyi eneo lenu umesema hamjaathiriwa sana, lakini kadri msaa zinavyoongezeka na mafuriko maji yanapozidi kumwagika katika eneo, je, mna, mna mna hofu ama mna mpango wote wa kuondoka katika eneo hilo kwenda eneo salama zaidi ama maji yanatafuta na, ya mkondo wa kuelekea idha baharini au kwenye ziwa linaitwa linaitwaa. Kwa hiyo sasa hivi eneo ambalo ni kidogo limeathirika ni shariki mwa i ndio imeharibika zaidi na maji yanaelekea upande huo ambako, ndio, ndio ziwa la laa linaanzia. Ni Profesa Ehrem Masawe kutoka jimbo la Louisiana hapa Marekani akizungumza na Sauti ya Amerika. Na sasa tuelekee huko Afrika Mashariki ambapo mamlaka ya bandari ya Salaam imetangaza azma yake ya kukaribia wadau wake kwenye nchi za maziwa makuu Rwanda. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo Deusdedit Kakoko amesema bandari hiyo inanuia kufungua ofisi mjini Kigali na kwenye bandari ya nchi kavu eneo la Isaka nchini Tanzania ili kurahisisha huduma kwa wafanyabiashara wa Rwanda kutoka Kigali. Mwandishi wetu Sylvana Karemera ana ripoti zaidi. Taarifa hii inafuatia mapitisho yaliyopitishwa na marais wa nchi mbili Rwanda na Tanzania kwa nyakati tofauti, mapema mwaka huu ambaye alinuiya kubolesha mafungamano ya biashara mbili. Akizungumza Kigali, mkulugenzi mkuu wa mlaka ya bandari ya dares salamu desdeit kakoko amesema kwa sasa bandari hii imejeza titi kuingia kwenye ushindani, huku Rwanda ikichukuliwa kama mdaha mkubwa. Kwenye wakati huu ninyi watu wa Rwanda mtaona kwamba kwa sasa tumesogea karibu nanyi, na bila shaka tumejeza titi kutowa huduma zaidi ya mtu yeyote kwa kuwa tupo karibu kuliko yeyote, kwa kufanya hivi. Mkurugenzi huyo amesema kabla ya mwezi wa Oktoba mwaka huu watakuwa wameshafungua ofisi mjini Kigali, lakini kabla ya hapo watakuwa wameshafungua pia bandari ya nchi kavu ya Isaka. Hata hivyo, baadhi ya madreva wa malori makubwa waendao Rwanda kutoka Tanzania wamendimikia hatua hiyo. Watakapofungua hiyo Isaka, sisi familia ziko Dar es Salaam tayari, huo ni mzigo mwingine, kwa sababu utakaa labda unaweza ukakaa hata mwaka, huwezi kupewa ruhusa ya kwenda kwenda kuona familia, au familia ihamie pale. Hizo gharama zingine ambazo na mishahara yetu na nini, tulikuwa hatuafiki, ni gharama nyingine juu ya gharama. Sisi kusema kweli bwana, usumbufu haupo sana isipokuwa, tulikuwa tunaomba tulekebishe ile barabara ya kutoka Nyakanazi kuja hadi boda hapa, pale ndio tunapata tabu, magari yanavunjika. Kwa kweli barabara sio nzuri sana. Wakituondolea hiyo huku, kingine kote kuzuri, kama kawaida. Wakituondolea hiyo, tunawahi kuja na moja kwa moja na kuleta hii mizigo hapa, na tunachofurahia zaidi ni kwamba bandari na hapa hapa Boda wameboresha, hatusimami kama zamani kusubiri siku mbili tatu bado. Ukifika sana sana ni documents zinachekiwa na kugonga passport, inachukua ni kama nusu saa, tunavuka. Kwa hiyo sisi binafsi tulikuwa tunapendelea kwamba kama ni mizigo ya huku tu tunaleta wenyewe na kurudi. Kwa upande wa wafanyabiashara wa Rwanda, wamepongeza hatua hiyo, wakisema itaondoa adha ya kusafiri mwendo mrefu hadi jijini dar es salaam kutokea kigali fred seka ni mkuu wa chama cha wafanyabiashara wa rwanda sisi tunampongeza na timu yake anayeiongoza kwa hatua hii itaondoa usumbufu ambao tumekuwa tukiupata na tunaamini tutapiga hatua zaidi kwa siku za hivi karibuni bandara ya dar es salaam imeonekana kuzisha ushindani wake na bandari ya mombasa ambayo hapo awali ilionekana kuzishika nyoyo za wafanyabiashara wa rwanda wengi wakikwepa kupitisha mizigo yao kwenye bandara ya dar es salaam kwa kile wanadai kuwa ni mizigo yao, lakini inaonekana sasa hilo halipo tena. Silvanos Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Basi yote haya ni kupitia idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa VOE. Napenda kukumbusha kuwa matangazo haya unayasikia pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio nchini Kenya 107.5 Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM kule Bujumbura Burundi, Kaya FM huko Mombasa vilevile vile tuko kwenye wwwvoa VOA swahilicom. VOA kwenye Facebook, VOA kwenye Instagram. Na hakika unapotufuata yote haya unaweza kuyapata vilivo. Na sasa tu, tupe macho yetu kule Rio de Janeiro ambapo michezo ya Olimpiki inaendelea. Kuna nini, Mwamoyo Hamza? Nam, ni dakika mbili kutoka Rio. Bila shaka kubwa linalozungumzwa leo ni jinsi David Rudisha wa Kenya alivyotetea taji lake kama bingwa wa Olympic kwa kushinda fainali za mita 800 Jumatatu. Ushindi uliovutia mkono wa pongezi kutoka kwa viongozi wa Kenya, Rais Uhuru Kenyatta na makamu wake William Ruto. Rudisha, ambaye anashikilia rekodi ya dunia katika mbio hizo, alitumia muda wake bora kuliko yote mwaka huu akishinda katika muda wa dakika 1 na sekunde 42 na pointi moja tano. Miongoni mwa matokeo ya leo, wa Kenya Asbel Kiprop, Elijah Manangoi na Ronald Queme wamefanikiwa kuingia katika nusu fainali za mita 1500 kwa wanaume zitakazofanyika Ijumaa na kufuatiwa na fainali Jumamosi. Kiprop ambaye amewahi kuchukua taji la dunia mara tatu, alimaliza mchuano wake katika muda wa dakika tatu na sekunde 38.7 akifuatiwa na Manangoi katika mchuano huo Tukiangalia kina dada kwa sasa kinachosubiriwa kwa hamu ni fainali ya mita 5000 ambayo bila shaka huenda ikawa tena mchuano kati ya Kenya na Ethiopia kama ilivyokuwa katika mita 10000 na marathon. Almaz Ayana wa Ethiopia aliyeshinda mita 10000 bado anatazamiwa kupambana vikali tena na Vivian Cheruiyot ambaye alishinda medali ya fedha katika mita 5000 katika michezo ya Olimpiki ya London, na sasa ana nafasi nyingine ya kupambana na kujaribu kumshinda Ayana ili ajipatie medali ya dhahabu mbele ya mshindano wake huyo. Moja kati ya tukio linalozungumzwa sana Rio ni jinsi mbio za mita 400 kwa wanawake zilivyomalizika baada ya Shone Miller wa Bahamas kudive kuelekea mstari wa mwisho kupata medali ya dhahabu katika muda wa sekunde 49.44 na kumwacha Alison Felix wa Marekani akishika nafasi ya pili katika muda wa sekunde 49.15. Ilikuwa tukio la kushangaza na wengi walijiuliza, anaweza kweli kufanya vile? Lakini sheria za shirikisho la riadha duniani na kamati ya Olimpic zinaruhusu mkimbiaji kufanya hivyo. Kwa hiyo, ingawa Mila alimaliza akiwa amegaragara chini, lakini ndio mshindi wa mita mia nne. Na mkimbiaji mwenye kasi kuliko wote duniani, Usain Bolt, alifanikiwa pia leo kuingia nusu fainali za mita mia mbili katika hatua ya michuano, akiwa analenga dhahabu nyingine katika mita 200 baada ya kushinda mita 100 Jumapili, kama alivyoshinda katika michezo ya London. Basi kwa leo ni hayo tu, hadi kesho kutoka Rio 2016. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Vile vile ningependa kukumbusha kwamba usikose kusikiliza kipindi chetu kipya kabisa katika eneo la Nairobi na pia kupitia mtandao wetu wa Facebook Live saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, kipindi cha Kwa Undani ambapo tunachanganua na kuangalia masuala mbalimbali yanayotuzunguka mbali kwa undani. Kwa hivyo tukutane pia saa tatu za usiku. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia Redio Salama, ambayo imeanzishwa na kuendeshwa na wanawake huko Butembo, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lengo la kufungua redio hiyo ni kuhakikisha kuwa wanawake wanakuwa mstari wa mbele katika kuzungumzia na kuripoti masuala yanayohusu zaidi, kuanzia elimu, siasa, maendeleo, uchumi na kijamii. Mwandishi wetu Auster Malivika hivi karibuni alikitembelea kituo hicho cha redio mjini Butembo na kutoandalia makala ifuatayo. Hiyo ni sauti ya Redio Salama inayorusha matangazo yake kupitia mitabendi ya 106 FM katika mji wa Butembo, Kivu Kaskazini, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndugu wasikilizaji wapenzi mahali pote mnafuata hii redio yenu mjua kwamba ni redio ya kina mama redio ambayo nataka mwanamke pia aendelee Rose Kahambu Tombeane akiwa ni mmoja walioamua kuanzisha redio hii tumekutana naye katika mji wa Butembo ikiwa wanawake walikaa na waone waungane na kuunda zaidi sana redio ni kwa sababu ilionekana kama redio nyingi za mgini na hata sa, kama, kama vile zengi za Kongo zinaomba mtu anjelipa pesa kwa kuweza kutoa sauti yake. Alafu wanawake, kwa sababu tunajua wanawake wa Kongo kama vile eneo nyingi za ulimwengu, wao hawana pesa nyingi. Alafu wanawake hawakukua namuda, na kuwa na muda na nafasi ambako wanaweza kupitisha sauti yao ili waweze kujieleza, kueleza magumu yao, hata kujijulisha kwa raia kazi zao ambazo wanafanya. Na ndio hiyo iliweza kusukuma wanawake waweze kusema lazima tuwe na redio yetu. Tumeingia katika studio ya redio hii na lumbu lumbu, la kukutana naye Neli Lumbulumbu lumbu, ambaye ni kiongozi wa redio sisi. Kufatana na redio hii tunapenda pia amani, ndio maana ulisikia hata jina ya redio yetu tunaipatia jina ya Redio Salama, kwa kuwa sisi lengo letu ni kupata tukue kwanza na amani, kupitia mwanamke, amani iweze kurudishwa katika nchi yetu kupitia maprograme zetu ama maemisio mbalimbali ambazo zinapita hapa kwenye redio komunite. Kwenye redio hii ni wanawake wanaoshika mitambo. Mimi naweza niambia wanawake, watu wanapasha tumika tu kama na zingine kazi mali kidogo mkoki ya Antoinette. Baadhi ya kina mama tuliokutana nao wasema matangazo ya redio hiyo, Redio Salama, imechangia sana kuelimisha akina mama. Ngeleza Mavisi, ambaye ni msikilizaji katika muji wa Butembo, alieleza sawa kazi saa ya mfugo, palikuwa na habajui kazi ya mfugo lakini mami kuna fuga masungura zake, anafuga makuku na iko nafuata mambo ya radio inyiwanatoa sawa. Kuradio Salama, utatunza hivi, utapatia hivi makuku, utatunza hivi makuku zako, si unapenda, unakamata saa lape, unapigia watoto wanakula. ikiwa wanawake waliamua kuanzisha kituo chao ni kutokana na matatizo kunako vituo vingine ambavyo vinamilikiwa na wanasiasa na kuingia ama kupitisha sauti zao kuombwa pesa nyingi. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Butembo. Hebu sasa tupate muktasari wa habari naye Id Ligongo. Marekani inashutumu vikali shambulizi lililopangwa la mwezi uliopita ambapo wanajeshi wa Sudani Kusini waliwabaka wafanyakazi kutoka nje wanaotoa misaada na kumuua mwanahabari katika hoteli mjini Juba. Vikosi vinavyoiunga mkono serikali ya Libya vilirudi kwenye uwanja wa mapambano mapema leo dhidi ya vikwazo vya mwisho katika mapambano hayo na wapiganaji wa kundi la Islamic State katika mji wa mwambao wa Sitre. Zaidi ya watu milioni kumi na nne nchini Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wanatarajiwa kupatiwa chanjo dhidi ya homa ya manjano ili kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo kitaifa na kimataifa. Mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia yalishambulia hospitali moja kaskazini mwa mo Yemen, katika jimbo la Haja na kuua watu kumi na mmoja na kujeruhi wengine kumi na tisa. Kundi la kimataifa la Madaktari Wasio na Mipaka limesema shambulizi hilo lilikuwa la nne katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi ya Dija Riami kutoka Washington, na langu jina Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu Idi Ligongo, nikikutakia usiku mwanana, uso na bugda.