hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu mpendwa msikilizaji popote pale ulipo katika matangazo yetu ya hivi sasa saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi abdu shakur abud na mimi ni bmj murithi tukikukaribisha msikilizaji kwa matangazo yetu ya leo jumatano tarehe 17 mwezi agosti mwaka 2016 karibuni na leo katika Kumekucha Afrika tuna ripoti juu ya mafuriko ya kipekee huko Louisiana kusini mwa Marekani ambako watu wanane tayari wamefariki na watu wameambiwa wajihadhari. Wengine wameambiwa wasitoke nyumbani mpaka maji yatakapodidima. Watu wanaoishi mabondeni, maeneo ya mabondeni, wamenyimwa wasiondoke a, mpaka hali itakapokuwa shwari. Mgombea kiti cha rais wa upinzani huko Zambia amepinga matokeo ya uchaguzi wa rais na kusema atafikisha malalamiko yake mbele ya mahakama. E, vilevile katika makala yetu ya jukwaa la vijana hii leo tutazungumza na mtaalamu wa mbuga za wanyama pori kutoka huko nchini Kenya, akisema haijabidi mtu kuwaogopa wanyama hao. Unajua, ni vile watu hawafahamu, yani wanyama pori na vile kuwasoma au vile una, unajiweka ukiwa mbele yao, inafaa usiwe na unahofia ile mnyama, kwa sababu yule mnyama anakuogopa wewe. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kupitia pia katika tovuti anwani ya www vo swahili com, lakini kwanza, BMJ Muridhi anatusomea taarifa ya habari. Taifa la Zambia lililoshuhudia muda mrefu wa utulivu wa amani tangu kufuata mfumo wa kidemokrasia miaka ya 1990 linakabiliwa na msukosuko kufuatia uchaguzi wa rais uliokuwa na ushindani mkubwa, ambapo upinzani unapinga matokeo yake baada ya rais wa sasa Edgar Lungu kushinda kwa kura chache mnamo katika uchaguzi huo wa Alhamisi, upinzani umedai kuwa zoezi hilo lilikumbwa na wizi wa kura na kusema kwamba watapinga matokeo hayo mahakamani. Jana Jumanne, polisi walitangaza kwamba wamewakamata zaidi ya wa wafuasi 150 wa upinzani waliokuwa wanazua vurugu na kuharibu mali ya wafuasi wa chama kinachotawala. Uchaguzi wa mwaka huu uligumbikwa na visa vya ghasia kati ya wafuasi wa vyama vyote viwili, na kupelekea tume ya uchaguzi nchini humo kusema ya kwamba vurugu zilizotokea kwenye uchaguzi huo hazijawahi kushuhudiwa tena katika historia ya nchi hiyo. Ripoti ya shirika la habari la AP iliyochapishwa Jumaatatu inaeleza kwamba wanajeshi wa Sudani ya Kusini waliwabaka, kuwapiga na kuwaibia wafanyakazi wa kutoa misaada nchini humo na hususan kuwalenga Wamarekani katika uwanja wa hoteli moja mjini Juba mnamo tarehe 11 mwezi Julai mwaka huu. Mashahidi waliohojiwa na shirika hilo walisema kuwa walifanya maigizo ya mauaji na kuwalazimisha wageni wa hao kutazama huku wakimuua wa mwanahabari mmoja wa Sudani ya Kusini. Ripoti hiyo pia inadai kwamba watu waliokuwa kwenye uwanja wa hoteli hiyo itwayo Terrain, ambayo huwa inapendwa na wageni watalii na raia wa hadhi ya juu wa Sudani Kusini waliitisha msaada kutoka kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa walio na makao yake makuu sio mbali sana kutoka uh, hapo hotelini na vilevile vile kutoka kwa ubalozi wa Marekani mjini uh, Juba. Ubalozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Samantha Power amelaumu kutowajibika kwa serikali ya Sudani Kusini na walinda usalama hao wa Umoja wa Mataifa na waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Matata Mponyo ametembelea mji wa Beni akiwa pamoja na mawaziri wa, na, na, na, na makamanda wa jeshi ili kushuhudia mwenyewe maeneo kulikotokea mauaji ya kikatili mwishoni mwa wiki na kuzungumza na waathiriwa. Akizungumza na mwandishi wa Sauti ya Amerika Austel Marivika, Mponyo alisema kwamba wametumwa na Rais Joseph Kabila ili kutathmini hali ya mambo na kuangalia ni hatua gani zinazohitajika kuzuia maafa kama hayo kutendeka tena. Tunafika hapa tumetumiwa na rais mkubwa wa nchi juu ya kuangalia namna gani hiyo mambo ilipita na tunaona vizuri sana kama haikupitika ndani ya, ya vile ya Beni kwani imepitika pembeni pembeni, fasi wenye watu wamelima wame mashamba watu wengine wamebaki wameikala, lakini watu hawiko karibu karibu karibu peke. Umeona manyumba imekuwa mbalimbali na watu wa mingi wenye waliwewa ni watu wenye walikuwa wanatoka kumashamba, ndio waliwapiga mamipanga, wapika makisu na wakufa. Na sisi hapa tumekuja hatuko sisi wewe sisi peke hapana, tumefika na wakubwa wa jeshi, wakubwa wa polisi na vile vile wenzetu weni tumetumika nao kati ya government juu ya kuangalia mambo yenye lipitikana, namna gani ya watu walikufa na kujua mipango itakamatika. Na mkubwa wa nchi pembeni ya askari, askari wake, wapolisi wake, namuna ya ukamata mipango ya kawaida kwakishi mambo isifike tena. Huyo alikuwa ni Matata Mponyo, waziri mkuu wa Congo, alipotembelea mji wa Beni. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani katika vita dhidi ya Islamic State nchini Iraq umefungua njia kwa ndege za mashambulizi ya rasia kupitia Iraq kuelekea Siria kwa kupitia kambi ya jeshi nchini Iran. Msemaji wa muungano huo Chris Garver aliwaambia waandishi wa habari kwa njia ya simu kutoka Baghdad kwamba warasia wali- wali waliuomba muungano huo kuhusu mipango ya kupitia anga ya Iraq kuambatana na makubaliano yaliyotiwa saini kati ya Russia na Marekani miezi michache iliyopita. Grava alisema kuwa wanajeshi wa Russia waliwaarifu kwamba ndege zao zingekuwa njiani kuelekea Siria na hivyo basi wakaziruhusu kupita. Rasia ilitangaza jana Jumanne kwamba ndege zake za kivita ziliondoka kutoka kambi ya kijeshi ya Iran ili kutekeleza mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa Siria. Na jeshi la Pakistan linasema kuwa mashambulizi mapya ya anga karibu na mpaka wake na Afghanistan yamewaua takriban wanamgambo kumi na wanne na kuwajeruhi wengine kumi na mmoja. Msemaji wa kijeshi Luteni Jenerali Asim Bajwa alisema jana kwamba operesheni hiyo ya anga na nchi kavu ililenga bonde katika wilaya ya mbali ya kikabila ya Heba na kuharibu maficho tisa. Maafisa wa usalama wa Pakistan wamesema kuwa operesheni za kupambana na ugaidi katika miaka ya karibuni zimeharibu makao ya magaidi hao katika maeneo ya milimani na vikosi vya serikali sasa vinalenga kudhibiti mpaka wa kilomita 26 ambao unatumiwa kuingia nchini humo na watu wasiohitajika. Kundi lililojitenga la Wataliban wa, wa Pakistan liitwalo Jamaat ul Ahara limedai kuhusika na shambulizi hilo. <tune> Kumekucha, Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, yanawajia kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo habari, basi tuna habari yenye uzito a alfajiri wa hii leo. BMJ unasemaje? Haya basi, ni hadi huko Louisiana ambako, kama tulivyosema katika baadhi ya habari zetu, ni kwamba watu wanane wamefariki, laki mbili wameokolewa na nyumba elfu arobaini zimeathirika kutokana na mafuriko ya kipekee kuwahi kutokea katika jimbo hilo la Louisiana lililo kusini mwa Marekani, kulingana na gavana wa jimbo hilo John Bell Edwards. Baada ya yeye kuzuru kwa helikopta katika maeneo yaliyoharibikiwa sana, ametoa wito wa msaada zaidi kwa wataka watu kujitolea kuwasaidia waathiriwa. Sasa Abdu Shakur Abud, inaonekana mafuriko hayo yanayotokana na mvua nyingi tangu wiki iliyopita, yanaripotiwa ni kama kwamba haijawahi kutokea kwa mara nyingine. Ni kweli kabisa, kwani kufuatana na idara ya kitaifa ya utabiri wa hali ya hewa, kuanzia Alhamisi hadi Jumatatu wiki hii, takriban inchi 31.39 za mvua zilinyesha katika eneo la mji wa Watson huko Louisiana, ikiwa ni kiwango kikubwa kuwahi kurekodiwa jimboni humo. Gavana Edwards amewataka wakazi kuwa na subira baada ya kushuhudia maafa yaliyotokea katika jimbo lake. I want tungali tuko katika hali ya dharura ya kuwatafuta watu na kuwaokoa watu sehemu kubwa ya wilaya ya Florida. Na tutaendelea kufanya kazi usiku na mchana, na tutafanya kila tuwezalo kuhakikisha tutatoa msaada unaohitajika. Gavana anasema sehemu kubwa ya watu waliokolewa waliokolewa na walinzi wa kitaifa na maafisa wa uokozi wa jimbo hilo. Hata hivyo, amesema wakazi wa mji waliokuwa na maboti, malori na mitumbwi walifanya kila wezalo kuwasaidia wenzao katika jimbo hilo. Rais Barack Obama alitangaza wiki iliyopita kuwa jimbo hilo liko katika hali ya dharura dha, na hivyo itapokea msaada wa serikali kuu. Profesa Efram Masawe, mkazi wa Haman ulioko karibu kilomita arobaini kutoka Baton Rouge, mji mkuu wa jimbo, anasema hali ingali ni ya wasiwasi, ingawa mvua zimepungua na maji yameanza kupunguka, na bado inaendelea, na watu wameambiwa wajihadhari. Wengine wameambiwa wasitoke nyumbani mpaka maji yatakapodidima. Watu wanaoishi mabondeni, maeneo ya mabondeni, wamenyimwa wasiondoke Uh, mpaka hali itakapokuwa shwari. Gavana amepita maeneo yote haya, amepita na helikopta, ameangalia uh, barabara zingine mpaka sasa hivi hazijafunguliwa, kwa hiyo watu hawawezi kufika. Kwa mfano katika university yangu uh, sasa hivi wiki nzima hii uh, hakutakuwa na shughuli, ni mpaka Jumatatu tarehe ishirini na mbili. Kwa hiyo shughuli kwa kweli zimedidima. Uh, msaada wa Barack Obama uliotolewa unasaidia kuanzisha hizi business ambazo zilikuwa zimefungwa au zimeingia maji. Watu wanaweza wakakopa wakazitumia mpaka dola milioni mbili, wanaweza wakazitumia kwa ajili hiyo. Na kwa hiyo uh, kuna huo msaada wa wa government, federal government. kuna msaada wa uh, state government. na pia kuna msaada wa, wa miji uh, midogo midogo pia kwa hiyo kuna misaada katika hizi levu tatu tofauti. Mafuriko katika jimbo hilo sio jambo geni, ingawa safari hii imevunja rekodi, kwani mapema mwaka huu eneo hilo hilo la Luisiana na maeneo ya pwani ya jimbo jirani la Misisipi yalikumbwa na mafuriko yaliyosababisha vifo vya watu wane na maelfu ya nyumba kuharibiwa. mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapenzi wasikilizaji tunaendelea na habari zaidi za dunia namna na, ni kutoka huko Rio de Janeiro ambako Faith Chemgetich Kipiegon wa Kenya ameshinda mbio za mita 1500 za wanawake na kuipa Kenya medali ya tatu ya dhahabu katika michezo ya Olimpiki ya mwaka huu. Kipiegon alimpita bingwa wa dunia Gezebe Dimbaba wa Ethiopia katika dakika za mwisho na kumaliza mbio hizo kwa muda wa dakika 4 sekunde 8.92, wakati Dibaba akichukua medali ya fedha katika muda wa dakika nne sekunde kumi, nukta, mbili, saba katika mashindano mengine ya kusisimua hiyo jana, ni kwamba mwendakasi wa Jamaica Usain Bolt alishindana katika mbio za mita mia mbili akijaribu kugombania medali yake nyingine ya dhahabu akishinda katika mashindano hayo ya awali. Mmarekani Simon Biles wa mashindano ya mazoezi ya misuli yaani gymnastics alinyakua dhahabu yake ya nne katika michezo ya Olimpiki ya mwaka huu, na wenyeji Brazil waliweza kuwa, kuwika na kunyakua dhahabu katika mchezo wa mpira wa wavu kwenye ufukwe wa bahari upande wa wanaume. na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu. Ingawa rais wa sasa wa Zambia ameshinda kwa kura chache kabisa katika uchaguzi mkuu uliofanyika wiki iliyopita upinzani, kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, unalalamika kwamba uligubikwa na udanganyifu na wizi wa kura. Ghasia ziligubika kampeni za uchaguzi mnamo siku hiyo hiyo polisi wanasema wamewakamata waandamanaji mia moja na hamsini ambao ni wafuasi wa upinzani, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Sauti America Anita Powell kutoka Johannesburg. Ni kwamba wadadisi wa masuala ya Zambia wanasema licha ya mivutano hiyo, taifa hilo lingali na uwezekano wa kuungana pamoja tena. Sasa BMJ, ripoti inaeleza nini? Ripoti inaeleza kwamba Zambia inajivunia historia yake ya amani tangu kufuata mfumo wa demokrasia wa vyama vingi vya kisiasa mnamo mwaka wa 1991 nchi hiyo imefanya uchaguzi mara kadhaa katika hali ya amani na kukabidhiana mamlaka bila ya dosari. Sasa historia hiyo ya amani inaonekana inakabiliwa na mtihani mkubwa, huku upinzani ukidai kwamba uchaguzi huo wa wiki iliyopita ulikumbwa na wizi wa kura, na polisi wakisema kuwa wamewakamata wafuasi 150 wa upinzani waliozua vurugu na kuharibu mali ya wafuasi wa chama kinachotawala. Upinzani una mpango wa kupinga matokeo hayo ya uchaguzi uliompa ushindi kwa kura chache Rais Lungu mahakamani. Mchambuzi kutoka chuo cha masuala ya usalama mjini Pretoria, Dimfo Motsamai, anasema kwamba wachambuzi wanafaa kujali zaidi kuhusu yale yatakayotokea baadaye badala ya yale yanayotokea hivi sasa. Anasema about, tunafaa kujali kuhusu jinsi kesi like za kupinga uchaguzi huu zitakavyoshughulikiwa. Angalia, nafikiria watu wana hofu nyingi kuhusu vurugu zinazoendelea hivi sasa, ni hofu inayoeleweka lakini, hali ya kuyumba yumba iliyopo sasa nchini Zambia ni ya sehemu fulani fulani tu. Kwa hivyo sioni hatari ya kutanda kwa taharuki kwa maeneo mengine. Alitoa wito kwa viongozi kuheshimu utaratibu wa kisheria unaoruhusu matokeo kupingwa mahakamani. Upinzani unadai kwamba kura ziliibwa na kwamba tume ya uchaguzi ilishirikiana na chama cha Patriotic Front kumpa rais Lungu ushindi dhidi ya mpinzani wake Hakainde Ichilema. Tume hiyo ilitangaza Jumatatu kwamba Lungu alishinda kwa kura elfu kumi na tatu zaidi ya idadi inayohitajika ili kutofanya duru ya pili ya uchaguzi huo. Jana Jumanne, hakuna msemaji wa wanasiasa hao wawili aliyepokea simu za kutafuta maoni yao. Muungaji mkono mkuu wa upinzani, kaimu rais wa zamani, Guy Scott ameiambia Sauti ya Amerika kwamba huu ni wakati muhimu kwa Zambia. Scott alimtangulia Lungu baada ya kushikilia madaraka kwa muda mfupi kufuatia kifo cha ghafla cha rais Michael Sata mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Anasema, ninaomba dunia iwe na subira kidogo, lakini isiondoe mawazo yake kwa yale yanayotokea Zambia. Ubaya wa habari ni kwamba watu husahau haraka. Oh, kuna vurugu Zambia, mkitupatia wiki mbili na tutatue swala hilo kwa wiki hizo mbili, kwa kawaida swala hilo litasahaulika na tutaendelea katika nchi zingine za Afrika zilizo na matatizo ya uchaguzi. Natoa wito kwa watu wasisahau kwamba hili ni swala muhimu na kwamba tungetaka mfumo huu ufanye kazi. Wafuatiliaji wa Umoja wa Ulaya waliutangaza uchaguzi huo wa Agosti 11 kuwa wa amani na uliosimamiwa vizuri kwa jumla. Wafuatiliaji wengine pia wamepongeza namna uchaguzi huo ulivyofanyika na kusimamiwa na kutoa wito kwa Wazambia wawe wastahimilivu okay naendelea kusikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika muda unakwenda hapa Bmj, vipi ripoti nyingine? Ni kweli kabisa, abdu shakur, ni kwamba Umoja wa Mataifa umelaani shambulizi la Jumatatu lililofanywa na ndege za ushirika zinazoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya hospitali moja huko Yemen. Maafisa wa afya katika eneo la shambulio wanasema kwamba watu kumi na nane waliuliwa na kumi na nane kujeruhiwa. Sasa abdu shakur, ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika, narudisha habari hii kwako. Ripoti yake Lisa Shlein inaeleza nini juu ya shambulio hilo? Ripoti inaeleza kwamba hospitali hiyo iliyoshambuliwa ya aps kaskazini magharibi mwa Yemen, ilikuwa inasimamiwa na kuendeshwa na kundi la hisani la madaktari bila ya mipaka MSF katika jimbo la Haja. Hicho ni kituo cha sabini cha afya kuharibiwa au kushambuliwa kwa maksudi tangu Machi 2015. Huo ni wakati ambao muungano wa nchi za Kiarabu ukiongozwa na Saudi Arabia unaunga mkono serikali ya Yemen ulipojihusisha katika vita vyenyewe kwenyewe katika lengo la kuwazuia waasi wa, wa kihudhi kuchukua madaraka nchini humo. Msemaji wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Ravina Shamdasani ameiambia Sauti ya Amerika kwamba vingi kati ya vituo hivyo vya vi afya vimelengwa kwa maksudi. Both sides have been responsible. Anasema, ninafahamu fika kwamba pande zote mbili zimehusika katika baadhi ya matukio. Vituo vya afya, anasema vimetumiwa, kwa ajili ya matumizi ya kijeshi vilevile vile. Idara ya afya ya Umoja wa Mataifa WHO inaripoti kwamba wagonjwa 73 walikuwa wamelazwa kwenye hospitali hiyo iliposhambuliwa kwa bomu siku ya Jumatatu walikuwa ni pamoja na wagonjwa 25 waliofanyia upasuliaji, 25 katika wodi ya kujifungua, kina mama na watoto wachanga waliozaliwa 13, na wagonjwa 12 walikuwa ni watoto. Msemaji wa WHO Tarik Yasarevich anasema wagonjwa wote walionusurika na wafanyakazi wamehamishwa kutoka hospitali hiyo iliyoharibiwa kwa sehemu fulani. Jimbo la Haja tayari linakabiliwa na tatizo kubwa la kutoa huduma za afya na hali ya upungufu wa wafanyakazi wa afya inaendelea kuwa mbaya. Mapigano ya nchi kavu yamesababisha kufungwa kwa vituo vya afya na wafanyakazi wake kuondoka. Haja ni jimbo linalotoa hifadhi kwa idadi kubwa ya wa Yemen waliokoseshwa makazi yao ndani ya nchi. Mbali na vifo vinavyotokea upungufu wa matumizi ya afya na kusitishwa kwa kazi za hospitali, watu hawatakuwa na mahala pa kupata huduma za afya wanazohitaji. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon ametoa wito wa kufanyika mara moja uchunguzi thabiti ulio huru wa kujua shambulio hilo limefanyika vipi. Anasema hospitali na wafanyakazi wa afya wanalindwa katika maeneo ya vita chini ya sheria za kimataifa za huduma dharura. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Naam, wapenzi wasikilizaji, leo katika jukwaa la vijana tunazungumza na Rabia Hawa anayefanya kazi na shirika la kuhifadhi wanyama pori linajulikana kama Ulinzi na Walk with Rangers. Yani, wale wanaohifadhi wanyama pori, ambaye pia alipokea tunzo ya shirika la wanyamapori nchini Kenya kwa kazi yake nzuri. Yeye vilevile vile alihudhuria Mandela Washington Fellowship na alikuwa hapa Washington na alipata fursa kuja katika studio zetu, na kwanza akizungumza, amezungumzia vipi wanyamapori nchini humo Kenya wanaofanya kazi pamoja na shirika lake. Kusema ukweli, siwezi jua kwa sababu, unajua sisi tunafanya tu kazi na roho yote mzima, lakini naona kwamba kuna yani, kuna ujuzi mwingi uh, nchi za kigeni mbalimbali mbali ya Kenya mwenye wana wanahusika na hii kazi ya wanyama na pia wako na interest zaidi na kazi ya kuhifadhi wanyama pori kwa juu. Nimeona hapa kwa experience yangu, nimeona watu sana sana wameangamiza wanyama pori Yani wanyama wenye walikuwa hapa wameangamizwa tayari. Kwa hivyo wanahusika sana na kutu, kujitolea kwa upande wa usaidizi huku Kenya na pia nchi zingine Afrika ya kuhifadhi hiyo wanyama, so naona interest ni hali ya juu, na kwa hivyo eh, wakati niliona hiyo opportunity ya yali, Young African Leadership Institute niliona singeweza kuiacha yani niona wacha tu nijaribu nione kama nitabahatika, na enyewe nilinufaika na nimekuja hapa na tumemaliza hiyo hiyo course na naendelea sasa mbele. Sasa labda utueleze yale ambayo umeyapata baada ya mkutano huu na Rais Obama, ambayo utayapeleka nyumbani mm -hmm, kule Kenya, ni yapi hasa kwa upande wako? Kukutana na Rais Obama ilikuwa ni kitu kubwa sana, jambo kubwa sana kwetu sote wenye tulikuwa hiyo Mandela Washington Fellowship, lakini ile nimeona ni Yani ujuzi ya uh, leadership yani ukiwa unataka kuongoza, isipokuwa tu ni shirika wala e, ndani ya serikali, inabidi uwe na yani ufungue roho na u, ulete watu kutoka eneo mbalimbali, isipokuwa ni vijana wala ni wazee, unaleta ma, yani mawazo na mafikiria mbalimbali, ndio uweze sasa kujenga nchi na uweze tena kujenga ile shirika lako. Sasa pengine unachoweza kutuambia leo kwamba ukiondoka hapa Washington unaporudi nyumbani Kenya, mm -hmm, kile ambacho unafikiri utaendelea na utakuwa unaenda kukifanya hivi sasa kwa kazi yako ni nini hasa? Eh, lazima nitaendelea na hiyo kazi ya field, uh, kwa sababu tuko na uwindaji haramu nyingi sana Kenya na isipokuwa, saa hii imeenda chini kidogo, lakini bado mimi najua na natenda ndani ya roho yangu na akili yangu mpaka tuja, tujaangamiza hiyo shida kabisa. Bado hiyo kazi inabidi iendelee. Kwa hivyo nitaendelea na hiyo hiyo kazi lakini pia nitaangalia jinsi zingine venye nitaweza kuleta usaidizi kwa hiyo upande ya kuhifadhi, isipokuwa tu ni wanyamapori lakini pia mazingira na pia communities wenye wanaishi karibu na wale wanyama, kwa sababu hiyo ndio muhimu sana. hakuna hakuna, yani mnasemaje, yani kwenye legislation haijaandikwa kitu yenye ina inahusika na hiyo kamili. Kwa hivyo nataka kuangalia vile nitaweza kusoma ile ile legislation na niandike, yani kitu policy yenye itaweza kuingizwa pale, ndio inaweza ku, kuenea hiyo kazi na kuileta na kuipandisha tena juu, kwa sababu kama ulivyosema, uwindaji haramu ni tatizo kubwa. Mm -hmm. Na tembo wengi wamepotea Afrika Mashariki. Mm -hmm. Kenya, Tanzania, kwa sababu ya ndovu. Mm -hmm. Sasa kwa upande wako hasa wewe ukiwa ni kijana msichana unafikiri unaweza kuchangia vipi kupambana na kuzuia hii kazi, kwa sababu wengi wanasema hii ni biashara hatari sana. Mm, biashara ni hatari, lakini mimi kusema ukweli, kitu mmoja yenye nashinda kujiambia na naambia kila mtu mwingine mwenye ako na hii interest ya kuingia shirika la wanyama wala hii kazi ya, ya kuhifadhi wanyamapori au mazingira uh, hai, yani, inabidi ujiangalie kama binadamu kwanza na ujue ile uwezo yako, isipokuwa kama we ni msichana au mvulana, unaangalia tu ile uwezo yako, kama unajua kukimbia, kama unajua kufanya investigation, kama unajua yani kazi ya polisi, unaangalia ile uwezo yako ndio sasa uweze kujipanga, yani utaingia shirika gani, au unaingia eneo gani ndio endeleze hiyo kazi. So hiyo ni kitu ya kwanza najiambia na nashinda na, na, na kueleza vijana pia. Haihusu kama wewe ni ni msichana au mvulana waendelea tu na kazi kwa sababu hivyo ndio nchi itajengwa na ili kufanikiwa, nini ambacho anatakiwa kujua kwenye kazi hii ili uweze kufanikiwa kufanya kazi hii? Maana kudili na wanyamapori sio sawa na kudili na paka na panya au mbwa nyumbani, sio? <laughs> Wanyamapori wako sawa kabisa, hata wanashinda ile paka wenye unaweka. Ndio kabisa. Unajua ukiwa unatembea pori, ukiwa unatembea porini, hata ukiona nyoka akikuona tu hivi, lazima ataenda atajificha ndani ya pango, si ati wanakuja alafu anajaribu kukuumiza, si hivyo. kusema ukweli, Kuna... Kana, eh, matukio mengi ya Kenya, simba kuingia mjini na watu wakawa wanakimbia na wengine wanaumizwa. <laughs> Unatuambia tusikimbie kweli? Unajua ni vile watu hawafahamu, yaani wanyama pori na vile kuwasoma au vile una, unajiweka ukiwa mbele yao Inafaa usiwe na unahofia ile mnyama kwa sababu, yule mnyama anakuogopa wewe, kwa sababu anajua binadamu ni adui. Kwa hivyo hakuna njia atakuja atakurukia bila sababu. Kama, kama mfano kama akiwa na, na watoto, lazima atakinga watoto yake, so hapo lazima atakurukia kama unaenda, yani unaenda karibu na yeye sana. Basi msikilizaji, tukielekea kumaliza matangazo ya asubuhi ya leo, ufuatao ni muktasari wa habari. Mwanariadha Faith Chemgetich Kipyegon wa Kenya ameshinda mbio za mita 1500 za wanawake na kuipa nchi yake medali ya tatu ya dhahabu katika michezo ya Olimpiki ya mwaka huu wa 2016. Ripoti ya shirika la habari la AP iliyochapishwa Jumatatu inaeleza kwamba wanajeshi wa Sudani kusini waliwabaka, kuwapiga na kuwaibia wafanyakazi wa kutoa misaada nchini humo na hususan kuwalenga wa Marekani e katika uwanja wa hoteli moja mjini Juba mnamo tarehe kumi na moja mwezi Julai mwaka huu. Mwisho wa muhtasari wa habari. Wapenda wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo, Kumekucha Afrika. Asanteni kuwa pamoja nasi, msikose kuwa nasi hapo kesho saa kumi na mbili alfajiri. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio, mimi ni BMJ Mridhi mongoza matangazo Solomon, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa herini.