Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Jumatano, tarehe 17 Agosti mwaka huu wa 2016 katika matangazo ya VOA Express. Hivi sasa tatizo laibuka kwenye sekta ya elimu nchini Tanzania baada ya ufichuzi wa matumizi mabaya ya fedha za mikopo kwa wanafunzi. La kwanza tumemwagiza mkurugenzi kuwavua madaraka walimu wakuu 68 wa shule za msingi ambao watanyang'anywa vyeo vyao kwa kosa la udanganyifu wa takwimu juu ya elimu bure. Ni sauti yake huyo Ali Hapi, mkuu wa elimu katika wilaya ya Kinondoni. Mimi ni Sunday Shumari na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Na je, kama huna kazi na ajira ni adimu kijana, unaweza kujipatia lishe kivipi? Mi naamini kwamba talanta kama uigizaji ama uimbaji ni talanta moja ambayo amba pia inawezalisha. Kuna hao wasanii ambao wanasimama kando ya barabara ama mijini, wanaimba, wanaonyesha talanta yao na kuimba miziki mizuri, unapata kwamba kuna mpita njia ambaye ataona na atafurahi. Basi yote hayo na mengine utayasikia katika matangazo yetu ya hivi sasa ya dakika 30 za VOA Express, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sandey Shomari. Mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump amefanya mabadiliko katika timu yake ya kampeni leo Jumatano ikiwa ni chini ya miezi mitatu kabla ya uchaguzi mkuu. Amemteua Stephen Bannon kwa afisa mkuu wa kampeni na kumpandisha cheo Kellyanne Conway kwa meneja wa kampeni. Ni watu wenye uwezo mkubwa ambao wanapenda kushinda na wanajua namna ya kushinda, Trump alisema katika taarifa yake. Wasiwasi wasi umetanda katika taifa la Zambia baada ya kuwa na historia ya amani na demokrasia kwa muda mrefu, baada ya rais kushinda uchaguzi wa marudio. Upinzani nchini humo wiki iliyopita ulishutumu kuwa uchaguzi uliibwa na kudai kuwa utawasilisha madai yake katika mahakama. Rais Edgar Lungu amesema kuwa atachelewesha kuapishwa kwake, tukio ambalo lilipingwa kufanyika wiki ijayo Wakati mahakama ya katiba inafanyia uchunguzi juu ya madai ya upinzani, mahakama itakuwa na muda wa wiki mbili kutoa maamuzi yake. Jumanne polisi ilitangaza kuwa imewakamata zaidi ya watu mia moja na hamsini wafuasi wa upinzani kote nchini humo, ambao wamefanya uharibifu wa mali zinazomilikiwa na wafuasi wa chama tawala. Ndege za kijeshi za Rusia ziliruka kutoka Iran na kufanya mashambulizi ya anga nchini Siria kwa siku ya pili leo. Wizara ya ulinzi ya Rusia ilieleza, mashambulizi hayo yalitokea kwenye kambi ya jeshi la anga ya Hamnidan ikilenga wanamgambo wa ISIS. Mashambulizi ya kwanza ya Jumanne yalilenga kundi la Islamic State pamoja na kundi lenye msimamo mkali wa jihad la Jabat Alfatih al Sham ambalo pia hujulikana kama Alnusra Front. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov alipinga maelezo ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani kwamba ndege hizo huenda zitakiuka azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la kupiga marufuku uuzaji au usafirishaji wa ndege za kivita kwa Iran. Spika wa bunge la Iran Ali Larijani pia alisisitiza leo Jumatano kwamba Iran haijawapa Rusia kambi ya kudumu kwenye eneo lao. Afisa wa pili kwa cheo cha juu katika ubalozi wa Korea Kaskazini mjini London amekimbilia Korea Kusini, kwa mujibu wa wizara ya muungano ya Korea Kusini. Tai Yong Ho amewasili pamoja na familia yake katika mji mkuu wa Korea Kusini wa Seoul na alisema, alisema msemaji wa wizara hiyo Jong Jun Hi, kwa sasa wako chini ya ulinzi wa serikali. Jong aliwaeleza waandishi wa habari. Jong alisema Tai aliwaambia maafisa wa Korea Kusini kwamba aliamua kuondoka kutokana na kukasirishwa na serikali ya Korea Kaskazini na kiongozi wake Kim Jong-un, akitamani demokrasia iliyopo Korea Kusini na wasiwasi juu ya siku zijazo kwa watoto wake. Mwongozaji wa talii raia wa China ambaye anashukiwa kumpiga kisu na kumuua mtalii huko masai Mara, Kenya, amefikishwa mahakamani. Ling chang ping anashutumiwa kufanya kosa hilo Agosti 8, 2016 katika hoteli ya San Africa huko Kikorok, ambako anashutumiwa kumuua Luo Jinli, mtalii kutoka China. Jinli anaelezewa aligombana na mshukiwa juu ya sehemu ya kukaa wakati wa chakula cha jioni , ndipo mshukiwa alitoa kisu na kumchoma mwanamke huyo. Alifariki dunia akiwa njiani kupelekwa hospitali. Mume wake alipata majeraha makubwa, ambaye pia anashutumiwa, alichomwa kisu tumboni na mshukiwa na matukio ya mbio ya wanawa, wanawake yatagubika muda mwingi wa matangazo ya jioni hapa Marekani leo Jumatano na hafla za kutolewa medali katika matukio makubwa matatu. Bingwa wa Marekani Britney Reese ataanza saa mbili na robo za usiku wakati atakapotetea taji lake katika mashindano ya kuruka kwa wanawake dhidi ya mpinzani Marekani mwenzake Tiana Bartoleta na Ivana Spanovik wa Serbia ambaye alipata ushindi mkubwa wa kuruka katika michuano ya awali wiki hii. Elen Thompson wa Jamaica, ambaye alishinda mita mia moja kwa wanawake Jumaa Mosi, anatarajiwa kushinda medali ya dhahabu nyingine katika mashindano ya mita mia mbili saa tatu na nusu za usiku kwa saa za Marekani. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Makamu wa kwanza wa rais nchini Sudan Kusini, Taban Dengai, anasema serikali ya Juba itakamilisha mchakato wa kuyaunganisha majeshi ya upinzani na serikali ifikapo Mei mwaka elfu mbili kumi na saba. Hatua hii inafuatia baada ya rais wa Sudan Kusini Salva Kir kuliachia bunge la nchi hiyo kuamua iwapo litakubali au kukataa kuidhinisha azimio lililopitishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupeleka kikosi cha wanajeshi elfu nne nchini humo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Kenneth Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Baada ya kuidhinishwa kwa mapendekezo ya mkutano wa maafisa wa ulinzi wa afrika Mashariki pamoja na kuidhinishwa kupelekwa kwa majeshi, ziara ya kigeni ya patao elfu nne nchini Sudani Kusini, IGAD ilitaka serikali ya Kiir kutekeleza makubaliano hayo kwa njia ya haraka ili kurejesha usalama katika nchi hiyo changa ambayo imekuwa ikikumbwa na msukosuko na vurugu za kisiasa tangu uhuru wake mwaka elfu mbili na kumi na moja. Katika ziara yake ya kwanza mno nchini Kenya baada ya kutawazwa rasmi kuwa makamu wa kwanza wa rais kuchukua nafasi ya riek Machar, taban dengai anasema Kiir imejitolea kurejesha amani kwa wananchi wake kama njia mojawapo ya kusuluhisha mgogoro na mkwamo wa kisiasa ambao umekuwa ukishuhudiwa nchini humo. Bwana Gai baada ya kukutana na Rais Kenyatta kumweleza hatua nchi hii imepiga kurejesha utulivu Juba, anasema kuwa majeshi ya serikali na yale ya upinzani yataungana hivi karibuni. Currently we have moved very fast. Kwa sasa tumeharakisha mchakato wa kuyaunganisha majeshi ili nchi iwe na jeshi moja. Rais amewaeleza makamanda wa majeshi kuwa anataka majeshi hayo kuungana ifikapo Mei mwaka ujao. Bwana Gai pia na mlaumu aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar kwa kutojitolea kutekeleza mapendekezo ya mkataba wa amani yaliyoafikiwa Adis Ababa, kando na kuendesha serikali sambamba kabla ya kugura Juba. So huwezi fanya mageuzi iwapo huna serikali thabiti. Miezi ambapo Riek Machar alikuwa makamu wa kwanza wa rais hatukuona chembe za kujitolea kwake kutekeleza makubaliano ya amani. Sasa tunatuma kamati ya wajumbe kwa nia ya kusambaza amani katika majimbo yote ya Sudani Kusini. Hata hivyo, afisa mkuu katika kitengo cha kisiasa katika kambi ya Riek Machar, Manase Zindo, anasema Taban Deng Gai yuko afisini kinyume na sheria. Manase Zindo ambaye amekuwa mbunge mteule katika bunge la kitaifa na manasema makamu huyo wa kwanza wa rais hatambuliki katika mkataba wa amani ulioafikiwa Adis Ababa, uafisi ni kinyume cha sheria. Iwapo wanadai kuwa ni kiongozi wa SPLIO, mbona maafisa wengine wa, wa SPLIO wamejificha katika kambi ya UNMISS? Angewahimiza watoke nje, mbona hawako pamoja naye? Anase zindo pia anailaumu serikali ya Kiir kwa kuihadaa jamii ya kimataifa kuwa imejitolea kusuluhisha mkwamo wa kisiasa nchini Sudani Kusini. Nafadhaishwa so yeah, mno kuwa hii njama ya Taban Deng Gai na Rais Kiir inapania kukwamiza au kudema za utekelezwaji wa makubaliano ya amani. Wanafanya kila wawezalo kuhadaa jamii ya kimataifa kuwa wanaiongoza. Ned Wandera, VOA Express, Nairobi. Na kutoka Nairobi, Kenya, tunaelekea Dar es Salaam, Tanzania. Nchini humo, uchunguzi uliofanyika katika sekta elimu umebaini udanganyifu mkubwa wa fedha za mikopo ya wanafunzi katika sekta elimu ya juu na katika shule za msingi na sekondari ambao umeigharimu serikali mabilioni ya shilingi. Mwandishi wetu Dina Chahali anatupasha zaidi kutoka Dar es Salam. Jijini Dar es Salamu, leo wizara ya elimu, sayansi, teknolojia na mafunzo ya ufundi kupitia waziri wake Profesa Joyce Ndalichako akifuatana na maafisa wa uchunguzi wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa, TAKUKURU, na wachunguzi wa bodi ya mikopo wametangaza kubaini udanganyifu wa fedha za mikopo kwa wanafunzi wa vyuo vya elimu ya juu katika baadhi ya vyuo vikuu 31 hapa nchini vilivyofanyiwa uhakiki, udanganyifu wa kiasi cha zaidi ya shilingi bilioni 3.8 katika mwaka wa fedha 2015 2016. Lakini ukiangalia kwa mfano, chuo kikuu cha Dar es Salaam kina wanafunzi 350 wa na fedha ambazo zimelipwa kwa ajili yao ni milioni 703 8. Chuo Kikuu cha Dodoma, wanafunzi 364 na kiasi cha fedha kilicholipwa milioni 460 laki 963 550. Chuo cha Mtakatifu Josefu cha Dar es Salaam, wanafunzi ambao wako kikiwa ni 200 na kiasi cha fedha kilicholipwa ni milioni 408 laki 854,325. Kwa hiyo ukiangalia mchanganua wa chuo kimoja kimoja ndio unapata kwa vyuo 31, hiyo jumla ya kiasi ya kiasi cha shilingi bilioni tatu milioni 857 laki 754,460 kufuatia hatua hiyo, serikali imetoa siku saba kwa vyuo hivyo vikuu ambavyo vimepokea fedha za wanafunzi ambao hawapo vioni kurejesha fedha hizo, huku pia ikitoa rai kwa vyombo vingine vya kisheria kuchukua hatua zaidi za kisheria. Vyuo vikuu vyote ambavyo vilipokea uh, fedha za wanafunzi ambao hawapo kivioni vizirudishe ndani ya siku saba kuanzia ya leo tarehe kumi na saba mwezi wa nane elfu mbili kumi na sita. Vyuo vya elimu ya juu vinaagiza kuweka mfumo mzuri wa uhifadhi wa kumbukumbu za wanafunzi kuanzia usajili wao matokeo ya majaribio na ya mitihani na namba za akaunti zao za benki ambapo fedha za mikopo hulipwa. Wakati huo huo, wilaya ya Kinondoni nayo kupitia kwa mkuu wake wa wilaya Ali Hapi, leo wametangaza kubaini udanganyifu wa wanafunzi hewa shule za msingi sitini na nane katika wilaya hiyo ili kujipatia fedha za ruzuku za elimu bure zinazotolewa na Rais John Magufuli. La kwanza tumemwagiza mkurugenzi kuwavua madaraka walimu wakuu sitini na nne wa shule za msingi ambao watanyang'anywa vyeo vyao kwa kosa la udanganyifu wa takwimu juu ya elimu bure. Lakini la pili, tunawaandikia Tume ya Utumishi wa Walimu kupitia kwa mkurugenzi, ambaye ndio mwajiri wao, kuhakikisha kwamba hatua nyingine kali za kisheria zinachukuliwa dhidi ya hawa walimu wakuu wa shule 68 za Kinondoni za msingi. Hali kadhalika, udanganyifu huo pia umebainika katika shule 22 za sekondari wilaya ya Kinondoni, ambapo kiasi cha shilingi milioni 60 zimetafunwa na walimu wasio waadilifu wa kwa kupandikiza majina hewa ya wanafunzi. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali na msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda hapa katika VOA Express hivi sasa. Sande Shomari, naona ni wakati wa kuburudika na muziki, naona vitu vitu vya alasiri hapa. Basi katika VOA Express, Justin Bieber yuko tayari kabisa hapa, anakwambia let me love you. Haya msikilizaji, kazi kwako Something beautiful. Something beautiful. Selling a dream. mambo yanavyokwenda hivyo, let me love you hivyo nami ni Justin Bieber huyo, msikilizaji katika VOA Express akikusindikiza na siri hii. Basi baada ya shughuli zako mbalimbali, mambo yanakuwa kama hivyo katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Katika Hoja kwa Hoja leo, wa Tanzania Edward Kabamba na Exaud Makiao wanajadiliana suala la waziri wa wizara ya elimu, sayansi na teknolojia nchini Tanzania Joyce Ndalichako kuvipa vyuo vya elimu ya, ya juu siku saba ili kurejesha kiasi cha shilingi bilioni 3.8 za wanafunzi hewa ambazo vyuo vilipokea mwaka wa masomo wa elfu mbili kumi na tano kumi na sita kwa ajili ya wanafunzi zaidi ya elfu mbili na mia moja ambao hawapo kwenye vyuo hivyo. Mimi maoni yangu naweza nikasema yanaweza kuwa tofauti, kwa sababu hivi vyuo vinapopewa hii adhabu ya kurejesha hii pesa bilioni tatu nukta nane, mimi nadhani vyuo hivi havina makosa. Mimi nadhani huu mzigo angeitwika bodi, kwa sababu bodi za mikopo vipo hivi hizi bodi za mikopo na wanafunzi ndo wanachukua fomu wana saini, wanapeleka wana wana wana bodi bodi ndo unaruhusu kuchukua mikopo na wao kurejea kwenye vyuo vyao. Uh, Edward, uh, mimi nina ninatofautiana na wewe kwa sababu naona jambo la na, kwanza uh, Profesa Ndalichako tunapaswa kumpongeza kwa mawazo yangu kwa sababu kama kuna ufujaji wa fedha inamaanisha kwamba kuna mahali zilipaswa kwenda, hazikwenda mahali sahihi. Sasa huo mzigo ukipewa vyuo kwa kweli tunaona kama kuna DJ anachezesha mchezo ambao kila mtu ana uchezaji wake. Sasa hapa kwa kweli, kila mtu nakuta na, na uchezaji wake. ili swala mimi nadhani hizi saba walizozitoa wangeweza kuzitazama, lakini nadhani bodi ilikuwa inahusika na mzigo huu, bodi ya mikopo, na tunaangalia kwamba kuna mfano, kuna wanafunzi ambayo inasemekana wamefariki miaka mingi, lakini bado mikopo yao inakwenda vioni na viuo vinatumia ili kuna wanafunzi ambao wamefeli vyuoni, wamekuwa discontinued, lakini bado mikopo yao inakwenda vyuoni. Kwa mimi ningesema kwa upande mmoja, Bwana Edward, ni kwamba pale ambapo chuo kitadhihirika kwamba kimepokea hela haramu, lazima kirudishe, lakini pale ambapo tunagundua kwamba huenda bodi ya mikopo ndio imekosea kutoa, bodi iwajibike. Kwa hiyo naona kuna sehemu mbili, uwajibishaji wa vyuo na uwajibishaji wa bodi ya mikopo. hapo hapo kidogo, na mimi naweza nikapishana na wee. Kwa sababu gani? Ukiju, ukaangalia bodi, bodi ndio inahusika na masuala ya mikopo. Tunaona hata rais, hata katika kampeni zake rais, hata katika mikutano yake, aliwahi kusema kabisa kwamba watakaochelewesha wanafunzi hawa wanaosoma vyuo, bodi itakayochelewesha, mhusika ambayo atachelewesha atachukuliwa hatua. Sasa nadhani sasa hapa, hii bodi na yenyewe inatakiwa iweze kuwekewa nini, ninima itazamwe kwa nini walikuwa wanatoa pesa hizi basi hata hawa wanaokuwa wanakagua hizi bodi wanaokagua na, na, na, na, na hivi vyuo, mimi nadhani kuna ukawa wa kuwajibishwa, kwa sababu hawezi wakakaa tuma ofisini leo ndo waje watuletee hizi habari. Walikuwa wapi zamani? wana maki yao. Edward, Edward, mimi nafikiri kwamba Edward, mahali tulipofika sasa, tunatakiwa tusijadili sana. Kama mtu amefanya kitu haramu, mimi nafikiri kwamba kama pesa bilioni tatu nukta nane zimekwenda visivyo halali basi vyuo vihakikishe kwamba imepokea pesa hizi kwa uhalali, vithibitishie wizara pili. E, bodi ithibitishie wizara kwamba kama walitoa hizo pesa kwa uhalali. Lakini katikati hapo ikionekana kwamba kuna mtu ambaye amevipata pesa hizi visivyotakiwa, anapaswa kuwajibika kurudisha, na zaidi ya yote sheria iweze kuchukuliwa. Nampongeza sana Profesa kwa wazo hili. Asante ah, sana. Basi, na baada ya hiyo hoja kwa hoja, tunaangalia makala ya kama huna kazi hivi leo. Tunakutana naye Alice Wacharo anaeleza baadhi ya mambo ambayo vijana wanaweza kufanya ili weze kujipatia riziki ya kila siku. Njia ni nyingi ambazo mtu anaweza kujinufaisha nazo maishani bila ajira, mmoja ikiwepo kutumia talanta yao. Mi naamini kwamba talanta kama uigizaji ama uimbaji ni talanta moja ambayo pia inaweza lisha. Kuna hawa wasanii ambao wanasimama kando ya barabara ama mijini, wanaimba, wanaonyesha talanta yao na kuimba miziki mizuri. Unapata kwamba kuna mpita njia ambaye ataona na atafurahishwa na kazi ambayo wanafanya, na kwa njia moja au wengine wanaweza kum, kumchukua yule mtu na kumuku labda kwa njia moja wengine aweze kumwalika anapokuwa na mambo kama harusi ka shughuli zake. Sio lazima mtu aandikwe, na pia kulingana na njia moja au ingine ameumbilia mtu kama uaminifu pia unaweza jipatia ajira kutoka hapa, maanake unapata kwamba siku hizi watu wanahangaika sana, wana shughuli nyingi. Ikifika ni wakati labda mtu anataka kuenda kulipa bili zake katika benki, lazima labda uende benki uweke pesa zako kule ama uende uzichukue. Kwa hivyo kama wewe ni mwaminifu na yupo mtu ambaye atakuamini akutume, akwambie labda nenda kanichukulie kiasi fulani kule benki, ama nipelekee pesa fulani uende ukaniekee katika akaunti yangu, unapata pia wewe mwenyewe unaweza kujitengenezea ajira kwa njia moja wengine, kulingana na ule uaminifu wa wako. Na unawezapata pia wewe kama mtu ambao umeenda shule na masomo yako ni zaidi kushinda wale wengine, unawezaenda labda katika shule sekondari, shule za chekechea, shule zote za msingi, uende na kuwaganyia wale wanafunzi ulicho nacho. Maanake unapata pia ndio walimu ndio hasa hapa nchini kwetu Kenya ni wengi ndio, lakini unapata kunazo sehemu ambazo walimu hawa hawapatikani. Kwa hivyo wewe kama mtu mwenye, mwenye utu ndani yako unaweza jitolea uende usomeshe watoto hawa uweze kuwaganyia, uh, elimu kidogo ambao kuna na itaweza kuwanufaisha. Katika ile harakati ya wewe kwenda kuwasomesha watoto wale, utapata mapato yako ndio, japo kidogo, lakini bado ni chako na kitakunufaisha. Msikilizaji, umefika wakati ule wa kujua maswala ya mahanjumati katika kipengele cha Mapishi Mapishi. Mwandishi wetu wa Mbea nchini Tanzania, Lucy Patrick amezungumza na Shef Isa ambaye anaelezea jinsi ya kutengeneza juisi ya matunda na mboga mboga, ni katika Mapishi Mapishi na VOA Express. Juisi ya kwanza hii itakuwa na mchanganyiko wa bitruti, naimani watu wengi mnaifahamu bitruti kwenye masoko yanauza mboga mboga za majani ni rahisi sana kuipata. Chukua beetroot moja katakata kata vipande vidogodogo, weka kwenye blender. Chukua carrot pisi nne katakata weka kwenye blender. Chukua apple moja katakata weka kwenye blender. Chukua vijiko viwili uh, vikubwa vya tangawizi iliyokwisha katokatwa, vijiko viwili vikubwa vya chakula tupia kwenye blender. Chukua uh, mils 250 za maji weka kwenye blender, kisha saga saga mpaka upate rojo zito kabisa, safi limechanganyika vizuri, chuja. Baada ya kuchuja vizuri, basi iache ipoe kwenye friji na mpatie mlaji juisi. Hii ni safi sana kwa afya ya mwili wako. Juisi ya pili hii, unachukua embe kubwa kabisa, aidha moja au mawili, lakini katakata, hakikisha umepata Uh, gramu mia tano za embe, ujazo wa embe gramu mia tano. Kisha tafuta matunda ya blueberry. Kama kosa blueberry unaweza kutumia zambarao yenyewe, upate gramu mia mbili hamsini. Pia upate matunda aina ya strawberry gramu mia mbili hamsini. Chukua ml sitini za maji, changanya na saga Saga vizuri kabisa. Baada ya kusaga vizuri kwenye blender yako, utapata mchanganyiko mzuri mzito. Chuja vizuri kabisa. Baada ya kuchuja, weka kwenye friji ipoe, na unaweza kumpatia mlaji juisi. Nayo ni safi sana, ni mchanganyiko bab kubwa. Tunakwenda kwenye juisi ya tatu na ya mwisho. Hii inaitwa Green Power Juice. Hii Green Power Juice kwanza inavutia tu kwa rangi na ni tajiri sana wa mchanganyiko wa vitu vyake. Pia unatumia spinach au mchicha, si ndio? Au majani ya kale, sifahamu zaidi Kiswahili chake kale, lakini unaweza kutumia kale au mchicha au spinach, upate gramu mia mbili hamsini. Pia unatumia zabibu za kijani zile, hakikisha umetoa mbegu, gramu mia mbili hamsini. Tumia tango, katakata vizuri kabisa li slice, na enyewe hakikisha umepata gramu mia mbili hamsini kisha chukua epo moja pisi moja katakata kata vipande vidogo vidogo tupia humo. Kisha chukua maji mils 125 weka kwenye blender yako. Pia baada ya hapo unaruksa sasa, blendi blendi mchanganyiko wako vizuri kabisa, utapata rangi nzuri ya kijani kibichi inayovutia juisi hizi, hakuna sehemu ziliwekwa sukari. Sukari inayotumika ni sukari iliyopo tayari kwenye hayo matunda, kwa juisi hizi ziko kabisa kabisa wazi kiafya. Na kutakia usikivu mwema na imani, utakuwa umeenjoy sana sana na umeweza kujifunza kitu kupitia mafunzo haya ya mapishi. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Bila shaka, sasa unafahamu ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Basi leo hii sikuelezi ni kipi ambacho nimedokezewa na Harrison Kamau, kwani namwona yupo tayari kabisa kuanza kukuhabarisha wewe msikilizaji moja kwa moja katika yavumayo mitandaoni. Karibu Harison. Kwa kweli kabisa, kama ulivyosema mkamiti, ni kwamba siku za hivi karibuni macho yote yamekuwa yakielekea kule Rio de Janeiro, lakini leo jambo ambalo linavuma kwenye mitandao ni jambo la tanzia, ni jambo la kuomboleza kwa sababu uh, kifo kimetokea cha Joao Havalanje, aliyekuwa rais wa shirika la kandanda duniani FIFA uh, kwa miongo miwili na ambaye aliinua shirika hilo kuwa lenye kuleta faida ya mabilioni ya pesa na ambalo katika siku za hivi karibuni limekumbwa na kadhia za ufisadi. Joao amefariki akiwa na miaka mia moja. Kiongozi huyo amefariki Jumanne wakati michezo ya olimpiki ikiendelea mjini Rio de Janeiro huko Brazil. Joao aliongoza kwenye kampeni ya kuleta michezo hiyo mjini humo akiwa mbele ya kamati ya Olimpiki mwaka wa 2009 mjini Copenhagen, na atakumbukwa akiwaomba wanakamati hao kujumuika naye wakati wa sherehe za kukumbuka miaka mia moja tangu kuzaliwa kwake, kwani alijua kwamba atakuwa ameshafikisha miaka mia moja wakati michezo hiyo inapoendelea sasa hivi. Jawao ndiye aliyemtangulia Sep Blatter, aliyejikuta kwenye matatizo ya kashfa ndani ya ofisi ya FIFA. Joao atakumbukwa kuwa mtu alianzisha kombe la dunia la wanawake katika kandanda vilevile. Aliongeza timu zinazoshiriki kombe la dunia kutoka 16 hadi, ishi, hadi 32. Basi wengi wameendelea kutoa rambirambi rambi zao, na jamaa mmoja anasema kwamba yeye anasherehekea maisha yake ya miaka 100 yakimaliziwa na Olimpiki Kifuatacho sasa ni muktasari wa habari. Mgombea wa uraisi kwa tiketi ya chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump amefanya mabadiliko katika timu yake ya kampeni Jumatano, ikiwa ni chini ya miezi mitatu kabla ya uchaguzi mkuu. Amemteua Stephen Bannon kwa afisa mkuu wa kampeni na kumpandisha cheo Kellyanne Conway kwa meneja wa kampeni. Wasiwasi wasi umetanda katika taifa la Zambia baada ya kuwa na historia ya amani na demokrasia kwa muda mrefu, baada ya rais kushinda uchaguzi umerudio, upinzani umeshutumu uchaguzi uliibwa. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika katika VOA Express. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi ni Aida Isa, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na shirikiana naye Sunday Shomari. Pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.