Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji ni Sandei Shomari. Makamu rais mpya wa Sudani Kusini, Tabang Dengai, amesisitiza kuwa nchi yake ina amani na usalama na wanasonga mbele na mageuzi baada ya mapigano katika mji mkuu yaliuwa watu wapatao mia tatu mwezi uliopita. Deng alizungumza na waandishi wa habari leo jijini Nairobi, Kenya alipokuwa nchini humo kukutana na rais Uhuru Kenyatta. Aliwashutumu waandishi wa habari kwa kuripoti taarifa za uongo kwamba mapigano bado yanaendelea Juba na maeneo mengine. Wasiwasi umetanda katika taifa la Zambia baada ya kuwa na historia ya amani na demokrasia kwa muda mrefu, baada ya rais kushinda uchaguzi wa marudio upinzani nchini humo wiki iliyopita ulishutumu kuwa uchaguzi uliibwa na kudai kuwa utawasilisha madai yake katika mahakama. Rais Edgar Lungu amesema kuwa atachelewesha kuapishwa kwake, tukio ambalo lilipangwa kufanyika wiki ijayo, wakati mahakama ya katiba inafanyia uchunguzi juu ya madai ya upinzani. Mahakama itakuwa na muda wa wiki mbili kutoa maamuzi. Jumanne polisi ilitangaza kuwa imewakamata zaidi ya watu 150 wafuasi wa upinzani kote nchini ambao wamefanya uharibifu wa mali zinazomilikiwa na wafuasi wa chama tawala. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi na 97.5 FM Nairobi, Kenya. Shirika la Afya Duniani limetoa miongozo mipya inayolenga kuzuia vifo vya watoto ambao wanakufa kabla ya kuzaliwa na watoto wachanga. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa inasema kurekodi habari ya kifo ni moja ya njia muhimu za kuzuia maafa. Kila mwaka takriban watoto milioni 2.6 wanafia tumboni kabla ya kuzaliwa na watoto milioni 2.7 wanafariki katika siku 28, tangu kuzaliwa. Wengi wa watoto hawa ni katika maeneo ya Asia kusini na barani Afrika chini ya jangwa la Sahara, kwa mujibu wa WHO. Wakati maendeleo yamepatikana katika kupunguza idadi ya vifo vya kinamama, idara hiyo hiyo inaelezea kuwa zaidi ya wanawake laki tatu hufariki kila mwaka wakati wa ujauzito au wakati wa kujifungua. Mgombea wa chama cha Republican Donald Trump amefanya mabadiliko katika timu yake ya kampeni hii leo ikiwa ni chini ya miezi mitatu kabla ya uchaguzi mkuu. Amemteua Stephen Bannon kuwa afisa mkuu wa kampeni na kumpandisha cheo Kilian Conway kwa meneja wa kampeni. Kampeni ya Trump imesema nafasi ya Bannon itakuwa ni kuangalia zaidi masuala ya wafanyakazi na juhudi za kampeni, wakati Conway atajikita katika ujumbe na kusafiri kila mara na mgombea. Jaji mmoja wa Brazil leo Jumatano ameamuru waogeleaji raia wa, wa Marekani Ryan Lochte na James Fey kutoondoka nchini humo na kueleza kuwa wametoa ushahidi wa, wa kutatanisha kuhusiana na wizi wa mapema wiki hii. Ryan Lochte na waogeleaji wengine watatu raia wa, wa Marekani wamesema waliibiwa kwa kuonyeshwa bunduki mapema Jumaapili na wezi waliojidai ni maafisa wa polisi ambao walisimamisha taksi yao na kuchukua fedha na vitu vyao vingine. Lokti na wenzake walirejea kwenye kijiji cha wanamichezo kwa taksi baada ya kusherekea na timu ya Ufaransa wakati wa usiku kwenye eneo la Rodrigo de Freitas, katika eneo la kitajiri kusini mwa mji. Jaji Kaila Blank ametaka hati za kusafiria za waogeleaji hao zizuiliwe wakati mamlaka ikifanya uchunguzi wa madai yao. Huo ndio mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kaa tayari kusikiliza kipindi cha Kwa Undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America kutoka hapa Washington DC, na tunaanza kipindi cha kwa undani. Nam kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia mambo yanavyotuzunguka na yanayoendelea na tunaangalia kabisa, uh, tukikaribisha kabisa popote ulipo, kupitia redio au kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau, na hapa studioni nina mwenzangu Meri Mgawe, na kwenye laini ya simu ninaye Austel Malivika akiwa kule DRC. Baadaye tutaungana naye Josphat Kioko akiwa Mombasa, Kenya, na Kahozi Kosha akiwa Lubumbashi kule DRC katika kuangalia mambo kwa kina na kwa undani. hapa studioni nam kwa undani ya leo tunaanza kwa kuangalia mauaji ambayo yamekuwa yakiendelea tangu mwisho wa juma, ambapo takriban watu 50 wakiwemo watoto wanaaminika kuuawa kwa mashoka na mapanga katika mji wa Beni ulioko kusini mashariki mwa nchi ya DRC. Mashambulizi hayo yamekuwa yakiendelea hadi sasa, wakazi wakiamini kuwa yanatekelezwa na kundi linalojulikana kama ADF la waasi ambao wanaaminika kutoka kwenye misitu mikubwa iliyoko kwenye eneo hilo. Wakati akizungumza na gazeti la IB Times la Uingereza siku ya Jumatatu, rais wa asasi za kiraia eneo la Beni, Kizito Binhangi alilalamika kuzembea kwa vikosi vya serikali na pia vya Umoja wa Mataifa katika kusaidia waathirika. Kizito amesema kuwa watu wamejawa na hofu kutokana na kushindwa na pia kushuhudia wenzao wakichinjwa kama wanyama. Na kama nilivyosema ni kwamba kwenye laini ya simu tunaye Astel Malivika ambaye yuko DRC. Karibu sana Malivika kwenye kipindi cha Kwa Undani. Asante sana na kufuata. Aa, Malivika, kwa njia safi. Ah, Malivika, kwako ningetaka utueleze wewe ukiwa katika eneo ambalo matukio haya yanaendelea kushuhudiwa, unaweza ukatutokezea kidogo kwanza hali halisi ilivyo kufikia hivi sasa. Kwa kweli hivi sasa hali ni ya wasiwasi wasi, kwa sababu ujumbe wa serikali uko katika maeneo ya Beni na hapo kuna waziri wa ulinzi, waziri makamo wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, vilevile kuna makamanda wa jeshi ambao wote kwa sasa wako Beni na hapo. Jana amepoweka waziri mkuu na siku zilizopita rais Kabila mwenyewe alikuwekwa hapo kwa, lakini ni kwamba leo kwa kweli kumetokea hali ambayo sio ya kawaida. Wananchi waliandamana kutoka sehemu mbalimbali, wote wakija katika mji wa bendi, na wakati ambapo akizungumza na wao wwaaii ni kwamba wameweka moto. Ah, inaonekana kuna tatizo kidogo la mitandao na labda mawasiliano, lakini hakika ni kwamba austal ah, malivika tutakuwa naye kwenye laini na atatueleza hali ilivyo. Lakini mwenzangu, Mary Mgawe, najua kwamba pia wewe umefuatilia kwa undani mambo haya. Kwa kweli yanaendelea kuhuzunisha na kuendelea kutokea bila kuonekana kikomo chake, lakini kwa upande wa uongozi, kama alivyokuwa anadokezea Malivika kabla ya mitambo kuleta shida, umepekua na umeangalia yapi kuhusiana na viongozi? Labda ningependa tu kuongeza kidogo hapa, alipokuwa anazungumzia Malivika kamao, ni kwamba Rais Joseph Kabila jana alifanya kikao cha dharura na mawaziri wake wa usalama na viongozi wengine wa wa jeshi majira ya asubuhi katika mji wa Goma na na akawataka wote kwenda Beni ili kuhakikisha hali halisi kuhakiki hali halisi na ghasia na mauaji yaliyofanywa mwishoni mwa wiki iliyopita na watu wanaodaiwa kuwa ni waasi. Lakini waziri mkuu ambaye alikuwepo kwenye huo msafara na kamanda mkuu wa jeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wote kwa pamoja waliweza kuzungumza na viongozi mbalimbali wa, katika, wa ngazi mbalimbali katika eneo la Beni na vile vile kuzungumza na wananchi ili kutaka kujua kwamba wanatoa maoni gani, wanahisia gani, wanataka nini kifanyike. Na mwenyewe waziri mkuu yeye alitoa tamko rasmi pale pale kabisa akasema kwamba mauaji yanayotokea huko ya kukata mashoka, ya kutumia visu, ya kutumia silaha za jadi inaonyesha kama vile ni ugaidi. Unaona, na akatolea mfano nchi za Somalia na Nigeria jinsi mauaji yanavyo yanavyokuwa mm -hmm, kule. Kwa hivyo sasa, unajua kikubwa kinachoangaliwa pale ni sasa, serikali ndiyo imekwenda kule, lakini itafanya juhudi gani? Itahakikishia nini wananchi kwamba itaweza kuzuia mauaji kama haya yasitokee kule katika maeneo mbalimbali huko DRC. Mjumbe um, maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye eneo la Maziwa Makuu Said uh, Djinnit kwa mujibu wa gazeti la New Ghana amekemea mashambulizi hayo. Je, umoja huu umechukua hatua yoyote katika kutuliza au kutoa misaada? Malivika, kwa kweli ni kwamba hivi e, sasa wa... kuna tatizo ndogo kwa sababu baadhi ya wananchi wamekuwa wakisema kwamba umoja wa mataifa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na kuna kikosi kikubwa zaidi ya askari elfu saba wana silaha, ndege na ndege za kivita, pamoja na zile dron ambazo ni ndege siokuwa na marubani Alafu kwa wananchi wao wanapoona vile vifaa silaha vitozito askari kutoka dunia nzima, wanajiuliza kwa nini hawa wazungu wameshindwa kuona wale ambao wanahusika na mauaji, kwa sababu na zile ndege ambazo zinapaa chini zikiangalia vile vitu ambavyo viko chini ai, lakini wameshindwa kwa kweli wenyewe kudhibiti. Siku hizopita ni kwamba makamanda wa jeshi la kulinda amani la umoja mataifa, jenerali Mkwedi kutoka Afrika Kusini mwenyewe walisema kwamba hakuna ah, vitu ambayo vinaweza kuwezekana kual bila mchango wa wananchi. Alafu mwanzoni kulikuwa vile tatizo ya uhusiano kati ya wananchi pamoja na jeshi na, na, na, ilikuwa ni miongoni mwa matatizo vile vile. Hata k mbao kwamba kuna wananchi wa Benin wamesema baada ya siku tatu watalazimisha Umoja wa Mataifa uondoke kwa sababu umeshindwa kulinda raia, kwa sababu Umoja wa Mataifa lengo lake, wamesema wamekuta Kongo kulinda raia pamoja na mali yao, lakini kinachofanyika ni mbalimbali ama ni, ni utofauti na yale mafonso moja wa taifa. Kwa hiyo hii ni ishu kubwa ambayo watu hawajaribu hawaelewi. Ukiangalia wale wanaendea kwenye mapigano ni wale watu weusi kama watu kutoka Tanzania pamoja na Malawi na Afrika Kusini, lakini wale wazungu kwaona kwenye uwanja wa mapigano awali na hii ina, inathibitisha ina, ina, ina wengi kuuliza. Kwa mfano, kuna kikosi kikubwa kutoka India wakisema hao wazungu wamekuja kufanya nini? Alafu wengine wanasema kwamba hakuna hata siku moja, uh, kikosi cha kulinda amani kitaleta amani. Kikosi cha kulinda amani kinaweza kusaidia, lakini kusema kwamba kutapatikana amani ya kudumu kutegemea kikosi cha Umoja wa Mataifa hakuna hata mataifa hatamataifa ukisema kwamba Uh-huh. Na malivika uh, awali kulikuwa na picha kwenye mitandao na kwenye vyombo vya habari uh, picha zilizoonyesha watu wengi wakiwa barabarani wakiandamana, ikisemekana wanatoka kijiji kimoja hadi kuelekea kingine. Hebu fafanua kidogo, maandamano yalikuwa ya nini kutoka vijiji fulani kuelekea katika eneo la, la, la, la tukio Kwa kweli ni kwamba ukiangalia hata hizo hi, picha na ukiangalia pengine kwa dakika kmtona kwenye mtandao wa sauti Amerika VOA video namba waliposambaza watu waandamanaji, lakini hao waandamanaji wao wanasema wanaandamana kuonyesha ulimwengu mzima kama wamechoshwa na mauaji, kwa sababu wao wanasema ni miko miwili mwaka wa elfu mbili kumi na nne watu wanaulizwa kwa mapanga visu kila siku moja. Mataifa unasaidia kwamba usalama utapatikana. Serikali inasema usalama na utapatikana, ndio akaamua kwamba wao wote waende Beni ili wauliwe, kwa sababu ukiangalia maeneo ya Beni woja na Butembo ni kabila moja na ni kabila la Wanande, alafu nasema pengine ni mauaji ambayo imepangwa dhidi yao, ndio hao wametoka vile kwenye vijiji, wakasema basi wale wanaohusika na mauaji waende kuwaua wote wako moja Sao, uh, lakini, uh, lakini ngoja nichangie hapo kidogo Kamau. Marivika, kuna swala lingine ambalo nilikuwa nikipekua pekua tu katika mitandao nikaona kwamba kuna wengine wanasema hawa wanaodhaniwa kuwa ni waasi, wengine wako wanatoka humo humo DRC kwenyewe, na wengine wanasema sijui wanakamatwa kwa lazima. Sijui kama Marivika umeweza kufuatilia taarifa hizi na unajua nini kwa undani zaidi kuhusu uraia wa DRC wenyewe kuhusika katika uasi huu wa kuua wenzao. Kwa kweli nashukuru sana, kwa sababu hata ukiangalia hivi vita mwenyewe, nimefanya zaidi kama ya miaka mitatu nikifuatilia mwenyewe likua kwa pori, na namna vita vilivyoanja, ulisikia kwenye taarifa zetu za mbele ni kwamba kulikuwa na watu ambao walikuwa wanatekwa nyara na kupelekwa kwenye misitu, na shirika ya kiraia ililalamika kwamba kuna watu zaidi ya mia nane ambao walikamatwa deni na kupelekwa katika misitu ya Rwenzeri ambayo iko kwenye katikati ya mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo serikali ilishindwa kwenda kuwatosha wale, wale watu na hao walilazimishwa kuwa wapiganaji. Lakini mbali na hayo, sasa hivi kuna wana wananchi ambao ni watanzania huko vile wapori wamekamatwa wame, huko kuna wengine wanatoka Burundi, Uganda, uh, Rwanda na vilevile wengine wanatoka Sudani, yati kiangalia imekuwa ni, ni kundi kubwa mmoja. Wale wapiganaji waliyekamatwa akasema kwamba wao lengo lao si kwamba walikuja kupigana na serikali ya Congo, lengo lao ilikuwa ni kwenda kuipindua serikali ya Uganda. Alafu walishangazwa kuona kwamba jeshi la Congo lilikuja kuwashambulia hapo. Kuna kuwa e, tatizo kubwa, watu hawaelewi kwa nini, kama ni, ni waasi wa, wanataka wana kupiga serikali ya uganda kwa wa wanje ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Na hapo mbeleni ni kwamba kuna mapadli ambao walikamatwa, alafu wao ukienda kwa kundi lao wanakulazimisha kwanza ugeuke Mwislamu baadaye, huwezi kupigana, kwa sababu kuna zile video zakiiisema kwamba ukipiga mutu kwa tageti yani, ukipiga mutu Mungu atakupokea hapo hapo. Alafu naona hili ni tatizo kubwa ambalo hata rais Kabila mwenyewe amesema hapa majuzi kwamba kweli hili tatizo lilihitaji msaada wa kimataifa na jumuia kimataifa iunge mkono, kwa sababu inaonekana sasa ni ugaidi kama vile wanaofanyika Marekani, Somalia na Ufaransa, watu kuuliwa kinyama. Mwenyewe amesema waziwazi kwamba kwa sasa ni ugaidi ambayo ukobei na unastahili msaada, asaidiwe. Kwa hivyo Malivika, unavyosema hivyo ni kwamba baada ya mashambulizi hakuna chochote wanachopora inakuwa ni, ni, ni mashambulizi ya kutia hofu peke yake, ama kuna mali ambayo wanataka baada ya kufanya mashambulizi? Hakuna chochote. Hao ni, watu ambao wameuliwa hapo majuzi, mwenyewe nimefika katika majengo ambako watu wameuliwa. Wanaua motu wanakata mashoka mpanga ama vitu, wanapiga risasi baada ya kuua watu, na lengo lao kupiga risasi ni kuita wale ambao wanakuwa mbali kwamba watakuja kwa kuangalia risasi imepiga kwa nini. Alafu nakutaa kwamba godoro zote wameziacha, lakini tu hapa an wali walijaribu wali kubeba mbuzi na, na kwa sababu huwa kidogo vitu tu ni madawa ya kula pamoja na madawa ambayo inaweza kutibu, lakini vingine vyote vile wanaviacha. Namna wanavyoua watu kwanza, kwamba wana wn na wa kufunga uh, na, na, mkono <mimu> ama miguu alafu ndio pigwa shuka ama kuchinja na, na na na tisu, yaani vitu ambavyo vimeshangaza kama ambao kama kmakaa mlialauasa kila mtu Aha. Lakini pia kama u kuna suala lingine ambalo ningependa kuligusia kidogo mm -hmm. Ni kwamba jana katika kikao hicho kilichofanywa na Rais Kabila naao viongozi, nadhani kiongozi mmoja wa jeshi alizungumzia kuhusu kubadilisha zile sare za jeshi, kutafuta sare nyingine, kwamba inaonekana hizi sare sasa zimetapakaa mm -hmm. kila mahali, ndio hizo ambazo zinatumika na waasi kwa ajili ya kwenda kuvamia na kufanya wanaingia pale kama wanajeshi sasa. sasa wanachanganyana, wanachanganyana. Sasa mwananchi wa kawaida, mwana kijiji akiona mtu amevaa sare ile anajua huyu ni mwanajeshi, na kumbe ni ni mwasi malivika hilo limeshuhudiwa, mambo ya sare m za kijeshi kutumika na waasi. Ndio hapa, ndio hapa pengine kesho utaona hizo picha namna, leo kwa sababu katika maeneo na sababuenyewtene Basi nakushukuru sana uh, Malivika kwa kazi nzuri ambayo unaifanya. Hakika suala hili tutaendelea kuliangalia uh, kwa undani, lakini kulingana na wakati unavyoendelea ni kwamba lazima tuingie kwenye sehemu ya pili tuangalie swala lingine kwa undani. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, wakati tukiendelea nacho kipindi cha Kwa Undani langu jina Harrison, kama nikiwa na mwenzangu Meri Mgawe hapa kwenye studio na kwenye laini ya simu ninao Kahozi Kosha akiwa kule Lubumbashi na vilevile Josphat Kioko kutoka Mombasa. Basi karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani ambapo tunaangazia swala la kifo cha Joao Havelange aliyekuwa rais wa shirika la soka duniani, FIFA, kwa zaidi ya miongo miwili na ambaye aliinua shirika hilo kuwa lenye kuleta faida ya mabilioni ya pesa na ambalo katika siku za karibuni limekumbwa na kadhia za ufisadi. Joao alizaliwa mjini Rio mwezi Mei tarehe 8 mwaka wa 1916, jina lake kamili likiwa ni Jean Marie Faustin Godefroid Havalange. Joao pia aliwahi kushiriki kwenye mashindano mawili ya Olimpiki akiwa mwogeleaji kwenye mita 400 na 1500 mjini Berlin, Ujerumani mwaka wa 1936 na vilevile Helsinki, Finland mwaka wa 1952. Amefariki akiwa na miaka mia moja Jumanne, wakati michezo ya Olimpiki ikiendelea mjini Rio de Janeiro. Joao aliongoza kwenye kampeni ya kuleta mchezo hiyo mjini Rio, akiwa mbele ya kamati ya Olimpiki mwaka wa 2009 mjini Copenhagen, na atakumbukwa akiwaomba wanakamati wenzake hao kujumuika naye kwenye sherehe za miaka 100 tangu kuzaliwa kwake wakati wa michezo ya Olimpiki inayoendelea hivi sasa. Ingawa Joao alikuwa wakili mapema maishani, aliingia kwenye masuala ya spoti na hata kuongoza ujumbe wa Brazil kwenye Olimpiki mjini Melbourne, Australia, mwaka wa 1956 huku akipewa urais wa kiheshima wa klabu cha mpira cha Fluminense. Alikuwa mmoja wa wanakamati wa Olimpiki mwaka wa 1963, kisha baadaye kuchaguliwa kuwa rais wa FIFA tangu Juni 11 mwaka wa 1974. Na, basi naja kwako wewe Jospat Kioko ukiwa Mombasa, hebu kwanza kidogo dokezea tu wewe una mwenzi vipi, uh, huyu kiongozi wa FIFA wa miaka mingi. Eh, asante kwanza. Hael, bila kuangalia sifa yote mbaya, tumchukulie kama ni mtu ambaye amefanikisha maisha yake kupitia michezo, kwa sababu ukiambiwa mtu ameishi miaka mia moja, ameona ulimwengu kwa karne nzima, tunaweza sema ni mtu miongoni mwa wale wachache ambao wamebahatika, wamejaliwa kuishi miaka mia maisha ya siku hizi. Sasa wewe unapogonga sabini, basi umekwenda sana, na nadhani nitamwezi kwa sababu amekuwa ni kielelezo kwa wanamichezo chipukizi na am, am, amejishindia, tuseme hata kuishi maisha mengi, ni kwa sababu ya kucheza michezo sana. Ume, umesema mwenyewe kwamba alishiriki Olimpiki mara mbili, na ukiona miaka ya thelathini mpaka miaka hamsini bado anacheza basi, umri wake ulikuwa unamruhusu ata, ataishi miaka mingi e, Uh, uh, kwa sababu ya utawala mzuri, japo kashfa zimesemekana, lakini akiwa ofisini hazikuibuka vile, labda hazikuchunguzwa ama pengine hakuwa na kashfa kabisa, maanake ile iliyokuja kusemekana ku, ni kubwa, ni juzijuzi tu eh, kabla ya olimpiki ya mwaka elfu mbili kumi na mbili nafikiri ndio alikuwa anasemekana wakati wa kipindi chake. Sasa hii kesi ilikuwa inaangaliwa miaka ya nyuma, lakini kumwenzi tuseme ni kwamba alikuwa ni kiongozi mzuri, mm -hmm. Na kweli mwanamichezo anapochaguliwa kuingia ofisini anakuwa yeye, e, ni mtu akujali kujali maslahi ya wanamichezo, anaweza akajinyima mshahara wachezaji wale vizuri wakunywa maji walipwe, na, na, na. Hiyo nafikiri ni sifa moja nzuri sana kwa Joao Havelange, napo mwenzi aliyefariki jana. Kwa hakika nitarudi kwako Kioko, lakini nakukaribisha Kahozi Kosha, wewe kama mwanaspoti unamkumbuka uh, vipi, na kifo hiki cha Joao kimechukuliwa vipi katika eneo uliloko? Eh, kwa kweli eneo niliyopo Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwanza ni kutuma mesali ya rambirambi kwa viongozi wa FIFA kumpotea Joao, kwa sababu amefariki vizuri. Kama nasema mzee wangu huko Mombasa, utakumbuka kwenye sherehe ya ya, ya ya shamra shamra alifika, lakini akuendelesha hadi mwisho, kwa sababu ni mutu alikuwa na zaidi ya miaka mia moja na huyo alibarikiwa sana na aliongeza FIFA mnamo kwa zaidi ya miaka ishirini na nne alikuwa kama kiongozi rais wa FIFA. Kwa kweli, na alifanya juu chini kama ulivyosema mwenyewe, kwa hiyo mchezo wa Olimpiki kufanyika huko Rio Jenaeo, kwa sababu mwenyewe alikuwa katika uh, kamiti kubwa ya ya ya mchezo wa Olympic tangia mwaka elfu moja tisa mia e, makumi sita na tatu hadi mwaka elfu mbili kumi na moja alikuwa kiongoza, e, alikuwa memba wa kamiti hiyo na kufanya nchi yake ya Brazil kuiandaa hiyo mchezo wa Olympic mwaka tunao. Amefariki, kwangu mimi nimeona kwamba ana bahati zuri kufanya miaka nyingi na hasa zaidi kufanikiwa kuiona hiyo mchezo ambayo mwenyewe alifanya juu chini kufanyika nchini mwake huko Brazil. Nafikiri kuwa ni mambo mazuri kwa, ingawa hapa Afrika sisi, mtu akipofariki kulingana na mbinu yetu na asili yetu hatuwezi kutemea mate maiti. E, kwa kweli mambo mazuri alivoifanya wakati wakuwa wa rais wa FIFA ni kujiuzulu hiyo, ambayo ni mambo ambayo viongozi uh, wengi hapa Afrika hawawezi wakati ambao wanakuwa na hatia fulani, na awa, awa, awa, apate nafasi ya kujiuzuru. Yeye eh, alijiuzuru wakati ambao alikuwa akiwa na hatia kuwa alifanya njama ya kuweza hivi eh, kulipisha watu kuliko marketing ya FIFA. Alijiuzulu, nafikiri kuwa hiyo ni mambo mazuri ambayo tunaweza kumkuiga kwake, kujiuzulu wakati ambao watu hawakutaki tena, na Kahozi, kuna baadhi ya mikataba ambayo yeye aliweza kutia saini kwenye uh, shirika la FIFA ambayo yatakumbukwa uh, siku nyingi zijazo. Kuna mabadiliko yote yaliyoleta ambayo endelea endelea, Kahozi. Ma, mengi zaidi ni kuhusu malipo, na ndio imefanya shida sana hapa Afrika, wakati ambao kuna watu walileta furaha, kuna watu walileta medali nchini, kuna watu walifanya juu chini, lakini malipo yao mabaya kabisa. Yeye alitia, alitia saini mkataba nyingi ya ku kuvutia wachezaji kwa sababu yeye mwenyewe kama ulivyosema, alikuwa mchezaji, alikuwa mchezaji, hakuwa tu kiongozi. Amejua nini mchezaji anataka, nini mchezaji analeta furaha, na alizundua mambo mengi kabisa kuhusu FIFA, kuhusu mambo ya hela ya mshahara ya wachezaji. Hii ni, ma, ni makubwa ambayo tunaweza kumkumbuka Joao aliyoifanya wakati alikuwa kirais wa FIFA na je, kwako Kioko, nikikuuliza uh, uh, kwa hakika mabadiliko ambayo unajua Joao aliweza kuyaleta ndani ya FIFA, kuna baadhi ya mabadiliko aliyoweza kuyaleta, eh, goal project FIFA japo imekuja ime, ikaonekana na faulu wakati wa Sablata, lakini mikakati hiyo nafikiri na, na, ilikuwa iko katika ajenda zake alipokuwa anaianzisha, na ikaja ikaendelea katika kipindi cha cha, cha, cha, cha Sepp Blatter the goal project unajua, ina, ina, imesaidia sana hata nchi zetu za Afrika, mashirika haya ya kandanda nchi eh, tofauti kusaidia miradi ya vijana. Haya yote alikuwa katika mikataba mika, mika ile aliyeandika kama mchezaji wa zamani akiwakumbuka, na ali, ni, mtu, tuseme, ni mtu mwenye bahati kwa sababu kutoka eh, familia yake itoke Ubelgiji na kuhamia Brazil, hata ikawa sasa wametoka nchi yenye michezo unajua. Ubelgiji hata sahii katika kandanda inaendelea vizuri na kwenda Brazil, ambayo ni nchi ambayo pia imeng'ara sana katika kandanda. Tunazosema ni baraka zingine alipata mm -hmm. pia kwa sababu wazazi wake walitoka Ubelgiji mm -hmm. na kutokea hapo mm -hmm. mawakili wakamshika mkono vizuri, akiwa ni mwanasheria mwenzao, wakamsaidia kuendeleza masuala ya michezo Brazil na baadaye kuja kuwa rais wa shirikisho la la FIFA, shirikisho ambalo ni kubwa zaidi katika masuala ya kandanda duniani. Kwa hivyo ameridhia kusaidia vijana mm -hmm. Hapa Afrika, hapa kwetu Kenya tayari kuna FIFA goal project. Japo viongozi wetu mashinani na Kioko naona muda unotokana na kushukuru sana naona Kioko muda unatupa kisogo, lakini vilevile vile atakumbukwa kwa kuongeza timu zinazoshiriki kwenye kombe la dunia kuanzia 16 hadi 32 na vile na vile kuanzisha soka ya wanawake. Kufikia hapo ndipo tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo, nikisema kwamba asanti sana kwako wewe, Astel Malivika Kaozi Kosha, Josphat Kioko mwenzangu, Miri mgawe, pamoja na mwelekezi Aida Isa, kutoka hapa Washington na idhaa ya Kiswahili, langu jina Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwanana uso na bukdha.