Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na sasa ni saa tatu saa za Afrika Mashariki, vilevile saa mbili kwa saa za Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako Harrison Kamau. Msemaji wa kundi la SPLMIO ameambia VOA kuwa aliyekuwa makamu wa rais wa kwanza wa Sudan Kusini na ambaye pia ni kiongozi wa waasi Riek Machal anatarajiwa kuvunja ukimya wake kufikia kesho. Machar amekuwa mafichoni tangu mapema mwezi Julai kufuatia mapigano baina ya wafuasi wake na vikosi vya serikali katika mji wa Juba. Baada ya mapigano hayo kuzuka, rais Salva Kiir alimfuta kazi Machar kama makamu wa rais na kumteua Taban Deng Gai ambaye anaungwa mkono na kundi lililojitenga kutoka kwa lile la Machar la SPLM-IO. Mabior Garandi Mabior ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya mawasiliano na uhusiano mwema kwenye kundi la SPLM IO ameambia VOA kuwa Machar yuko salama katika mojawapo ya nchi za Afrika Mashariki na kwamba ataitisha kikao na wahabari mara tu atakapojitokeza. Zambia imesema itadhibiti matumizi ya kuchukua hatua za kuboresha ukuaji wa uchumi. Rais Edgar Lungu ambaye amechaguliwa tena kuliongoza taifa hilo ambalo ni mzalishaji wa pili wa ukubwa wa madini ya shaba barani Afrika amesema ana miaka mitano mingine kuchukua hatua za kukuza uchumi na kudhibiti matumizi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Rais Lungu ameyasema hayo katika taarifa aliyoitoa baada ya mkutano wake na viongozi wa biashara nchini humo. Lusaka na shirika la kimataifa la fedha duniani wamefikia makubaliano kwenye masuala makuu yanayohusu programu za misaada kwa Zambia. Lungu amesema bila ya kufafanua zaidi katika taarifa yake kwamba nchi hiyo imekuwa katika mazungumzo na mkopeshaji mkuu ulimwenguni juu ya uwezekano wa kufikia makubaliano ya kifedha. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Picha ya kutisha ya mvulana mdogo aliyejeruhiwa kwenye shambulizi la anga katika mji wa Alepo nchini Siria imeshika macho ya watu wengi kote ulimwenguni kupitia mitandao ya kijamii na vilevile vile vyombo vya habari. Wanaharakati wa upinzani nchini humo wameitoa picha hiyo ya mvulana anayeonekana akiwa ameshtuka na kuchoka wakati akiwa amekaa kwenye gari la kubeba wagonjwa, uso wake ukiwa umefunikwa na damu na vile vilevile vumbi. Daktari Osama Abu Laez mjini Alepo amemtambulisha mvulana huyo kama Osm Omran Dagnesh mwenye umri wa miaka mitano. Amethibitishia kuwa mvulana huyo alipelekwa kwenye hospitali inayojulikana kama M10 Jumatano, usiku ambapo alitibiwa majeraha ya kichwa na kisha kuruhusiwa kurudi nyumbani. Kamanda wa vikosi vya Marekani pamoja na vile vya NATO nchini Afghanistan, mapema leo, ameomba viongozi wa Afghanistan kutoruhusu tofauti za kisiasa kuvuruga hatua za kiusalama zilizopigwa katika nchi ambayo imekuwa ikishuhudia mapigano. Jenerali John Nicholson kutoka Marekani ameasema hayo wakati rais wa Afghanistan Ashraf Ghani pamoja na kiongozi mwenza Abdullah Abdullah wakiwa kwenye mzozo wa kisiasa, hali ambayo imeibua wasiwasi kuhusu kudumishwa kwa serikali yao ya muungano. Tofauti baina ya viongozi hao wawili zilidhihirika mbele ya umma kwa mara ya kwanza wiki iliyopita baada ya mkurugenzi mkuu Abdullah kumkosoa rais Gani kwa kutoheshimu mkataba wa kisiasa walioutia saini Septemba mwaka wa 2014. Polisi wa Uturuki mapema leo wametoa hati za kuwakamata karibu watu 200 na kuvamia zaidi ya maeneo 100 wakati wakisaka watu wanaoshukiwa kuwa na uhusiano na kiongozi wa kidini Fetula Gulen anaishi hapa Marekani na ambaye serikali imedai alihusika kwenye jaribio la mapinduzi la mwezi uliopita. Maafisa wa polisi kutoka kitengo cha fedha wameongoza msako huo, wakijaribu kubaini uhusiano wa kibiashara na watu wengine wanaofadhili harakati za kidini zake Gulen. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, karibu tunapoanza kuangalia mambo kwenye kipindi cha Kwa Undani. tuna dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na hapa studio leo niko na wenzangu Mary Mgawe na Sande Shomari. Vilevile katika laini ya simu tutakuwa na Profesa Efraim Masawi kutoka jimbo la Louisiana na Profesa Patrick Nigula kutoka jimbo la North Carolina, wote hapa nchini Marekani. Na, kwa undani leo tunaanza kuangalia siasa za hapa nchini Marekani kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba, ambapo mgombea wa chama cha Republican, Donald Trump, amefanya mabadiliko ya uongozi kwenye kampeni yake ili kufahamu hayo yote kwa undani kama nilivyokueleza hapo awali, ninashirikiana na wenzangu hapa Mary Mgawe, Sande Shomari na vilevile vile kwenye laini ya simu atakuwa Patrick Nigula pamoja na Efraim Masawe. Nam, basi uh, kabla ya uh, kuelekea kwe, kwa kina, hebu nianze kwanza na wewe Patrick Nigula, tuangalie kwanza haya mabadiliko aliyoyafanya Donald Trump hivi sasa. Nini hasa kinachosababisha wagombea kubadili viongozi wao wanaowasaidia katika kampeni? Uh, kwanza nianze tu kwa kushukuru tena kwa kunipa nafasi hii kujiunga nanyi. Uh, mimi kwa mtazamo wangu naona ni kwamba ni kuanguka kwa, kwa matarajio ya ushindi katika kambi ya bwana Trump, ni ni sababu moja kubwa sana ambayo imesababisha abadili viongozi wa juu ambao wataongoza kampeni yake ya uchaguzi wa mwaka huu. Ni kwa kuanzia tu hapo, ningependa nizungumzie kwamba ni, ni, ni, ni kuteremka kwa namba ambayo watu watakuja kumpigia kura. Imeonekana kwamba uh, watu wengi sasa hivi hawatatarajia kumpigia kura bwana uh, Trump, ndio kwa maana anaona amejaribu kubadilisha uongozi wa juu katika kampeni ya uchaguzi wa hapa Marekani kwa kuwa umezungumzia swala la kuteremka kwa namba, kwa mujibu wa kituo cha CNN kinaonyesha kwamba Trump hivi sasa yupo nyuma ya pointi kumi dhidi ya mpinzani wake Hillary Clinton anayeongoza hivi sasa, unadhani kwamba kwa kufanya uongozi huu, je, ataweza kushawishi wale wapiga kura ambao wamejitoa wame mpaka hivi sasa kuweza kubadilisha mawazo yao na kumpigia kura nikielekea kwako Ephraim Masawi. Asante ah, kwa kunipa nafasi hii kuongea na nyie. Ah, kwa kweli hapa ni kama vile ni dakika za mwisho kubadilisha ah, uongozi mkubwa kiasi hichi. Ah, sababu kubwa kama Patrick alivyosema ni hizo namba za kura zinavyojionyesha, na namba za kura kwa kipindi hiki mtu unakuwa umeshaweka kwenye pocket yako, kwenye mfuko wako kura ambazo unategemea watu watakupigia. Sasa hivi watu wanapigania zile kura za hapa katikati, watu ambao wanaitwa moderate. Sasa kwa maneno ambayo Trump amekuwa akiyaongea muda mrefu, hawa ameshawakatisha, ameshawa tamaa kabisa, kwamba hawataweza tena kumpigia. Kwa mfano akina mama, kwa mfano Waafrika, Waafrika wa Marekani wa wa Waafrika hawatapenda, hawata kabisa tena kumpigia. Sasa hapa yeye kuwachukua kumchukua kwa mfano huyu mama huyu ambaye atamwita meneja sasa hivi yeye, yeah, ni katika ile harakati za kutaka kuwavuta kina mama waje wampigie kura yeye. Na katika hili sielewi kama itawezekana tena, kwa sababu yale maneno aliyowatukana nayo akina mama wote, sasa hivi sidhani kama watamwangalia tena machoni. <laughs> Sawa basi. Uh, kama msikilizaji ulivyosikia ni kwamba uh, Trump hivi sasa ana meneja mpya katika kampeni zake. Mwanamke anaitwa Kelly An Conway. Mary, ninafahamu ulikuwa ukimfuatilia uh, mwanamke huyu kujua hasa kwa undani sifa zake za kuweza kushika nafasi hiyo na kadhalika, nini ambacho umetukusanyia hivi sasa? Mm, kwanza kabisa Kelly An Conway alichaguliwa kuwa kampeni meneja mpya wa mgombea urais kupitia chama cha Republican Donald Trump, yeye yeah, amezaliwa Januari 20 mwaka 1967, uh, katika jimbo la New Jersey na pia ni rais na mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya kukusanya maoni inayojulikana kama Woman Trend, na amekuwa akichangia masuala ya kisiasa katika mashirika ya utangazaji kama vile CNN, Fox News, Fox Business na mengineyo. Vilevile uh, vile amewahi pia kuwa mgeni katika vipindi kama vile Good Morning America, Real Time With Bill Maher na Meet the Press. Kwa hiyo utaona kwamba uh, kuteuliwa kwake sio tu kwamba ni mtu ambaye hajui mambo ya siasa, lakini amekuwa akitoa mchango na akionyesha kwamba yeye uh, anaweza kushiriki katika masuala ya siasa. Lakini kabla ya kuingia katika ulingo wa siasa, amefanya kazi za uwakili katika taasisi mbalimbali mbali. Na hii ni baada ya kupata shahada ya sheria katika chuo cha Trinity hapa mjini Washington na vilevile vile kile chuo kikuu cha George Washington Law Center. Aliwahi pia kufanya kazi na jaji mmoja kama msaidizi wa masuala ya sheria hapa hapa Marekani. Lakini baada ya hapo Conway aliingia katika masuala sasa ya, ya kura za maoni katika kampuni moja ya Withlin ambayo pia ilikuwa inafanya kazi na Ronald Reagan Amefanya kazi pia katika utafiti mbalimbali mbali wa kisiasa kabla hajaamua kufungua kampuni yake mwenyewe ya kukusanya kura za maoni mwaka 1995. Lakini anafahamika pia kushirikiana kisiasa na watu maarufu sana kama vile Mbunge Jack Kemp, makamu wa zamani wa rais Dan, Speaker Newt Gingrich na Senator Fred Thompson. Eh, lakini mkamiti kwa kuongezea tu kwa undani, watu wengi ukiangalia kwenye mitandao na na, na nyanze, nyanja nyingine za, za za masuala ya habari inaonyesha kwamba uh, huyu Conway yeye amekuwa ni mchangiaji sana sana kwenye masuala ya kisiasa na kujidhihirisha hilo ni hasa pale aliposhiriki kwenye televisheni mbali mbalimbali kama vile ABC, CBS, NBC, PBS, CNN na Fox News Channel. Nam, kwa mujibu wa mtandao wa Inki unamweleza kwamba Canway pia ni mpiganiaji wa masuala ya wanawake. Nikirudi tena kwako kwa Profesa uh, Nigula, unadhani kwamba uzoefu aliokuwa nao uh, Kelian Conway, katika masuala ya kupigania uh, haki za wanawake kutamsaidia uh, kuongeza idadi ya wanawake ambao wamekuwa wakilalamika kwamba Trump kwa njia moja au nyingine amekuwa akiwadhalilisha kwa kutamka maneno makali dhidi yao. Uh, kwa mtazamo wangu na ukiangalia historia yake ya utendaji wa kazi alizozifanya nafikiri muda umepita kidogo kwa sasa hivi na ukiangalia, uh, uh, tumebakiza karibia siku themanini na mbili kabla tuende katika vituo vya kupigia kura. Wengi wa wakinamama ambao hasa wanaishi katika uh, mijini na wenye kipato cha kati, nafikiri wamesha wameshaamua nani watamchagua mpaka sasa hivi. Uh, tu mimi ni mtazamo wangu, na jinsi ambavyo uongozi uh, wa juu ulivyobadilishwa na mgombea wa kiti cha Republicans, sidhani kama uh, Kellyanne Conway anaweza kuwavutia wakinamama wengi na kubadilisha mwelekeo wa kura ambazo wanawake au wakina mama na watu wengi ambao wako tayari sasa hivi kufanya maamuzi yao siku ya uchaguzi. Mi naona ni kivutio kidogo, na sidhani kama kinaweza kikamwongezea kasi, lakini tusubiri tu uh, bado tuna muda, lakini muda ndo ume, umebaki kidogo sana. Labda labda mkamiti hapo tu kwa kuongezea, tukizungumzia kuhusu Kellen kwamba anaweza akaleta mvuto kwa upande wa kina mama mm, ukisoma kwenye, kwenye uh, sehemu nyingi za mitandao ya habari utaona hasa kwenye Facebook kwamba watu wanasema, mara tu pale alipochaguliwa wanasema, mm, kwamba ni jambo jema Trump amelifanya, lakini hawaoni kwamba kutakuwa na mabadiliko makubwa ya kuvutia zaidi wanawake, kama anavyosema profesa kwamba tayari uh, wamekwisha kufanya maamuzi. Naam, lakini tunafahamu kwamba Donald Trump hii sio mara yake ya kwanza kufanya mabadiliko ya uongozi katika kampeni zake na kabla hata hajateuliwa rasmi na chama cha Republican kufanya hivyo. Sande umekuwa ukifuatilia hili kwa undani. Nini ambacho unaweza ukatueleza hivi sasa kuhusiana na haya? Ukiangalia mkamiti kwa upande mwingine, ni kwamba hii sasa ni mara ya pili kwa Donald Trump kufanya mabadiliko kwenye kampeni yake ya kipindi cha miezi miwili, na hivi sasa ikiwa ni miezi mitatu, chini ya miezi mitatu kabla ya uchaguzi mkuu. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba haya mabadiliko yanaonyesha kwamba nini ambacho Trump anajaribu kufanya. Hii pengine ni kwa sababu ya kwamba kama walivyosema tayari, kura za maoni zinaonyesha kwamba yuko nyuma, lakini basi hawa waliochaguliwa hivi karibuni wanachozungumza ni kwamba wao wanafurahishwa na kile kitendo cha wao kwa nyuma, kwa sababu kuwa nyuma kwao kunawafanya wafanye kazi zaidi ya kuweza kusogea mbele. Na kama ulivyomtaja huyu Conway, yeye alichaguliwa, huyu mama Kellyanne, yeye anafahamika sana katika masuala, kazi yake kubwa aliyopewa ni swala la kuhakikisha ujumbe Mm-hmm. Ujumbe unaotoka unakuwa wa namna gani, na kuwa atazunguka na Trump kila pahala kuhakikisha kwamba ujumbe ni maridhawa na sawa. Sasa wengi wamekuwa wakijiuliza, je, Trump atabadilika? Lakini alipoujiwa na CNN, kama alivyosema Mary, ni mtu ambaye amekuwa akiongea sana kwenye CNN, anasema hakuna sababu ya Trump kubadilika. Ujumbe wa Trump aina ya Trump anavyozungumza, yataendelea ya kama yalivyo ili Trump aendelee kuwa yeye aliye. Na katika kuongezea hilo, kabla sijakuachia nafasi uendelee zaidi, katika gazeti la Express kuhusiana na jinsi ambayo uh, matamshi anayoyatoa Trump, yeye mwenyewe amekiri kwamba amesema, I got to be me. Kwa hiyo mm -hmm, hana mpango kabisa wa kubadilika au kumridhisha mpiga kura kuona kwamba yeye <laughs> ataweza kuwa na mtazamo mtazamo tofauti au atakuwa na maneno mazuri ya kuweza kum, kum, kum, kum, kumvutia mpiga kura na kuweza kubadilisha maneno yake, na hasa akizingatia kwa... kwamba kama alivyosema hayo maneno ndiyo aliyomfikisha hapo alipo sasa, haoni sababu ya kubadilika. Ndio maana sasa pia vile vile, wakati anafanya <laughs> uteuzi huu wakasema no. amewaleta hawa wapya kwa sababu wanajua jinsi ya kushinda mm -hmm. na wanajua mbinu za kushinda no na amekuwa akisema kulingana na uh, mtandao wa ink Trump, yeye mwenyewe anasema kwamba anaweza akasonga mbele kufika hata White House, bila hata kuungwa mkono na hao magop. Sasa basi nikirudi kwako Patrick Nigula, hii inamaanisha nini kwake Trump? Mimi ninavyoangalia tu kwa haraka haraka ni kwamba mgombea wa kiti cha uh, Republican Uh, bwana Trump ametangaza vita kwanza na vyombo vya habari na vilevile wanasiasa wakongwe wa Kongo upande wa chama chake, na ukiangalia wengi wao wanajaribu kujiepusha kujie, kutokuwa naye karibu sana kwa sababu mm, baadhi ya wengi wao vilevile vile wanakwenda kupigiwa kura katika uchaguzi huu mkuu unaofanyika mwezi wa kumi na moja kwa hiyo sidhani kama ni kweli na na katika chaguzi za hapa Marekani ni lazima uangalie wananchi wote ili kutegemea kupata kura kutoka katika majimbo mbalimbali. Sidhani kama anaweza kufika White House, uh, au ikulu ya Marekani bila ya ya ya, ya, ku, ya kuwahusisha wa, wa Marekani wote. Sidhani kama hicho ni kitu rahisi. Naam, basi na mbasina, vile vile katika orodha ya hawa mameneja -ma wapya katika kampeni ya Trump, kuna huyu mmoja anaitwa Stephen Bannon. Huyu ni mtu aina gani? Sande Shomari umekuwa ukimfuatilia. Naam, Stephen Bannon hivi sasa basi, yeye ndiyo mwenyekiti wa kampeni ye. Ukiacha kuwa kwamba kuna meneja huyu, sasa ndio anakuja kuwa kama afisa mkuu eh, katika kampeni ya Trump. Yeye aliwahi kuwa mwenyekiti wa kampuni ya Breitbart News, na mwekezaji wa masuala ya kibenki wa zamani wa Goldman, Goldman Sachs, na pia mtangazaji wa redio ya Breitbart News Daily inayosikika kwenye Sirius XM. Pia huyu bwana ni mwanzilishi wa taasisi Government Accountability Institute ambayo ilihusika kutengeneza jarida lililolenga kumshambulia Hillary Clinton na Bill, na Bill likiitwa Clinton Cash. Huyu bwana pia ni mtengenezaji maarufu wa filamu mbalimbali. Filamu zake ni pamoja na Fire From The Heartland, The Awakening of Conservative Women, The Undefeated and Occupy Unmasked. Hizi filamu zote mara nyingi zimekuwa ni za kisiasa. Sasa Branwell pia anajulikana kwa tabia yake ya kutoa maneno makali kama Trump bila kujali watu wanasema nini, hasa ukisoma mtandao wake utajionea mwenyewe ambapo baadhi ya watu wamemwita mbaguzi. Mwaka elfu mbili na nne alitengeneza filamu kuhusu Ronald Reagan, Rais Ronald Reagan the face of evil. Na pilepile kwenye duru za wanahabari wamempa jina la kama mpiganaji wa mitaani yani street fighter katika kampeni, kwa sababu ya mbinu zake za kushambulia wapinzani wake kwa namna ya pekee. Si hivyo tu Brennan, ni mwanajeshi mstaafu na alishughulika kwenye kumsaidia gavana wa zamani wa Alaska Sara Palin, wakati ule akiwa anagombea, akiwa kama mgombea mwenza wa McCain, alisaidia kutengeneza filamu za kampeni kwa upande wake. Sasa kama utakumbuka, vilevile jarida la Bloomberg alisema huyu ni mfanyakazi wa masuala ya kisiasa hatari sana. Marekani walimtamka eh, huyu bwana Brennan. Kwa hiyo huyo ndio mtu ambaye Trump amempa kazi kubwa ya kusaidiana na meneja kwenye timu yake mpya ya kampeni. Inaonyesha jinsi gani Trump alivyodhamiria kwamba ataendelea na mfumo wake <laughs> wa kushambulia <laughs> <laughs> haya basi, Efrem Masawe, bila shaka umemsikia vizuri Sandey Shomari akielezea wasifu huyu wa Stephen Bannon. Nini ambacho tutarajie kuanzia hivi sasa kuelekea uchaguzi mkuu, ikiwa ni takriban siku themanini na mbili zilizobaki katika uongozi huu mpya wa kampeni ya Trump? Nakubaliana sana na hmm, na bwana Sande anavyosema bwana huyu bwana Bannon, uh, Steven ni mtu wa kulia sana, ni conservative wa hali ya juu, na sasa hivi jinsi ambavyo tulitakiwa, kwa mfano Trump alitakiwa awabembeleze au watu walioko kati sasa hivi ambao hawajaamua waende upande gani, na ndio kitu alichokuwa anatakiwa afanye. Huyu bwana Bannon sasa hivi kitu atakachokuwa anamwambia Trump ni kwamba achana na tele teleprompter, achana na script ambayo imeshatayarishwa, ongea kitu ambacho unafikiria kwa sababu hicho ndio kilichokufikisha hapa, wakati ule wa primary, wakati ule wa mwanzoni ule wakati ameshindana na, na watu kumi na saba kwa mfano. Trump alikuwa anaongea chochote kila alichokuwa anaongea, na alikuwa anavuta sana wale watu waliokuwa wanam-wanamsupport, ameita kama ni movement vile. Sasa ile movement ndio alionayo mfukoni sasa hivi, anatakiwa abembeleze wale watu, wakati ambao ndio huwa mara nyingi wanaamua uchaguzi wa Marekani, na ndio kitu ambacho kwa mfano utaona huyu mama ndio anachokifanya sasa hivi. Kwa mfano anapitia maeneo ya Pennsylvania, anapitia Ohayo, hizo zote hizo, huyu mama anaonekana ameshakwenda mbali sana na Trump akija kuachiwa tu, ataanza kuongea yale maneno aliyokuwa anaongea wakati wa primary. Huu wakati wa general election hata- hataweza kabisa, na hiyo ndio strategy ambayo nafikiri Bwana Stephen Bannon atampatia atampatia Trump kwa sababu anahisi kwamba ile ndio ilimwezesha kushinda wale watu kumi na saba na hiyo ndio itamwezesha kumshinda huyu mama. Kama hiyo itakuwa ni sawa. Kabla ya kukamilisha hii sehemu ya kwanza, naona Mary Mgawe amepekua pekua katika mtandao wetu wa Facebook na ana machache ambayo anataka kutueleza, kutusomea hapa <laughs> mm. kuna huyu bwana ameandika, yeye anaitwa Mjomba anasema, wakina mama wanaweza kama wakiwezeshwa. Na mwingine yeye anaitwa Rajab Binyondo anasema, Clinton ndiyo mpango mzima wakati mm -hmm. Deogratus Festo anasema, wacha apewe Afrika, wajipange upya basi ndiyo hayo tuliyokuwa nayo katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, ambayo tulikuwa tukizungumzia siasa hapa Marekani. Nakushukuru sana Profesa Patrick Nigula kutoka jimbo la North Carolina, hali kadhalika Profesa Ephraim Masawe kutoka jimbo la Louisiana hapa nchini Marekani. Nawashukuru pia watangazaji wenzangu Mary Mgawe na Sunday Shomari. Sekunde chache kutoka hivi sasa tutaingia sehemu ya pili ya Kwa Undani. Endelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa Undani sasa inaangalia hali ilivyo huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ambapo kumekuwepo na mapigano ya kisiasa ya hapa na pale, na vilevile kumefanyika mkutano wa magavana wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na nchi ya Sudani Kusini. Kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu kutoka eneo la Beni nchini DRC, Austere Malivika. Naam, Malivika, hebu kwanza tu, tuanze kuangalia katika ripoti yako ya asubuhi ya leo ulitueleza kwamba magavana wawili kutoka Sudani Kusini wanakutana na magavana wawili wa kutoka hapo DRC. Nini ambacho wameweza kuzungumzia katika mkutano wao mbali ya suala la usalama pamoja na mmiminiko wa wakimbizi kutoka nchi ya Sudani Kusini kuingia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Uh, kwa kwa kweli ni kwamba hivi sasa mkutano wenyewe wa magavana kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Sudani Kusini imefanyika katika maeneo ya Aru katika eneo la Ituri na sasa hivi wakati ambapo tunazungumza ni kwamba magavana hao wameweka makubaliano ya pamoja ili waweze eh, kusaidiana maendeleo vilevile vile kiusalama kwenye mpaka ya nji mbili. Kwa sababu uh, inji mbili kwa sababu nji ya Sudani Kusini kuna eneo moja ambalo ni mkoa wa, wa Ituri unapakana na nji ya Uganda na sehemu nyingine inapakana na nji ya Sudani Kusini vile vile eneo la hotwele. Alafu ni kwamba uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ukiona ni kwamba ina njii nyingi ambazo ni majirani, na ikiwa magavana hao wa kutoka upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutoka nji ya Sudani Kusini zinafanyika katika eneo la Aru, ni kufuatia mapigano yanayoendelea katika nji ya Sudani, kwa sababu kuna wakimbizi wengi ambao wametoka Sudani ya kusini maeneo ya Yambio waliingia kwenye ardhi ya Kongo na wengi yasemeka kwamba wanapatikana bila misaada, lakini vilevile wengine wamelazimika kuingia upande wa, wa Uganda. Alafu vilevile kunakuwa swala la huyu kiongozi wa makamu waasi ambaye alikuwa ni Riek Machar, kwa sababu kwa saa za asubuhi kulitanda taarifa kwamba kuna kiongozi huyu huenda amekuja kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini msemaji wa serikali akasema kwamba hawezi kuhakikisha wala kukataa, kwa sababu vyombo vya kiusalama vinaendelea kufanya uchunguzi hapo kweli huyu Riaki Machari amekimbilia sehemu gani. Lakini eh, kusema kweli ni kwamba katika sehemu moja ya Ituri inayoitwa sehemu ya Dungu kuna kabila inaitwa Wazande, vilevile hiyo hiyo kabila iko katika nchi ya Sudani Kusini, alafu ni umuhimu nchi ya Kongo na Sudani Kusini kuendesha mazungumzo na vile vile kuweka makubaliano ya kimaendeleo na kiusalama. Kwa hiyo Malivika, mpaka hivi tunavyozungumza, hakuna ripoti za uhakika za kuweza kuthibitisha kwamba Riek Machar yupo katika ardhi ya Kongo, si ndio au ndiyo? Kwa kweli hakuna habari za kuthibitisha kwamba Riek Machar yupo lakini ni taarifa tu zilizotoka kwenye mpaka wa Sudani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika maeneo ya Faraje ambako walipoona magari ya, ya magavana kutoka nji ya Sudani Kusini, wakazani kwamba ni Riak Machari ambaye amekimbia nji ya Sudani Kusini na kukimbilia upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Japokuwa kuna taarifa nyingi ambao wengine wanasema kwamba pengine amefika katika muji wa Kinjasa kubebwa na Umoja wa Mataifa, lakini msemaji wa Umoja wa Mataifa Bambara mwenyewe share naye akasema kwamba Umoja wa Mataifa hauwezi kumficha kiongozi wa waasi wa Sudani, Riaki e, Machari, kwa sababu kama anaingia Kongo, kongo ni nchi ambayo ina sheria na, na Umoja wa Mataifa hauwezi kuingiza bila izini ya serikali yenyewe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Malivika, hebu turudi katika suala hili la mkutano wa magavana wa Congo na Sudani Kusini. Awali ulizungumza na mwandishi huyu Tre kutoka ofisi ya gavana wa Ituri. Aa, alizungumza kama ambavyo hivi, nitarudia kucheza maelezo yake aliyoeleza, na kisha nitarudi kwako. Ni kweli makutano ni makutano ya mazungumzo katikati katika, katika ya Kongo na sud na, na Sudan makutano normalent ilzaapali leo siku ya nne, lakini bado tunasubiri wale wengine wenzao za, za, za, za sud udan wayafika bado ku aro Kwenye taarifa hii uh, Tri amesema kwamba bado wanasubiri u, u, u, viongozi wengine. Ni viongozi gani ambao wanawasubiri kuweza kujumuika pamoja na kuweza kuzungumzia swala hili la uh, kusaidiana usalama na kuweza kusitisha mmiminiko wa wakimbizi? Uh, kwa kwa kweli hata sasa hivi huyu Thierry niko naye kwenye line ya simu, unaweza kumsikiliza Thierry. Uh, wewe uko katika mkutano sasa hivi wakati ambapo tuko moja kwa moja kwenye Sauti ya Amerika. Tunasikia mume saini mikataba, ni mikataba gani? na naona basi kuna matatizo hapa ya simu kidogo na vilevile vile muda wangu hapa studio, ndio hivyo umekwisha. Nakushukuru sana Auster Malivika, mwandishi wa VOA kutoka DRC. Hali kadhalika nakushukuru wewe mzalishaji wa matangazo haya, Aida Isa, mwongozaji Khadija Riyami. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza.